
i 
 

 DIBAJI 

Kilimo ni sekta muhimu nchini ambapo zaidi ya asilimia 68 ya watanzania wanategemea 

sekta hii kuendesha maisha yao. Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha uzalishaji na 

tija vinaongezeka ili kufanya kilimo kuwa cha kibiashara na hatimaye kuwa na usalama wa 

chakula, lishe na kuongeza kipato. Hata hivyo, wakulima wameendelea kukabiliwa na 

changamoto ya uzalishaji mdogo, upatikanaji wa masoko na upotevu wa mazao wakati na 

baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kuwa kati ya asilimia 30-40 ya mazao ya nafaka. 

Changamoto hizi husababishwa na matumizi hafifu ya teknolojia, kutozingatia kanuni bora za 

kilimo, mabadiliko ya tabia nchi, miundombinu duni ya masoko na upungufu wa elimu 

miongoni mwa wadau katika mnyororo wa thamani.  

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa 

(FAO), Halmashauri ya Wilaya ya Iringa na Shirika la RUDI inatekeleza mradi wa 

kupunguza upotevu na kuimarisha mnyororo wa thamani wa zao la mpunga. Mradi huu ni wa 

miaka mitatu (2017-2020) na unatekelezwa katika Halmashauri ya wilaya ya Iringa katika 

skimu 12 za umwagiliaji ambazo ni Mlambalasi, Luganga, Magozi, Mlenge, Mkombozi, 

Makuka, Ipwasindorobo, Mafuruto, Idodi, Mapogoro, Tungamalenga na Makifu. Mradi huu 

unachangia utekelezaji wa Mpango wa Taifa wa Kupunguza Upotevu wa Mazao baada ya 

Kuvuna na Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II). 

Lengo la mwongozo huu ni kumwezesha Afisa ugani kutoa mafunzo kwa wakulima wa zao 

la mpunga ili waweze kuongeza uzalishaji na tija, kupunguza upotevu, kuwa na mbinu za 

masoko hatimaye kuwa na usalama wa chakula, lishe na kuongeza kipato. Aidha, mwongozo 

huu utatumiwa na maafisa ugani nchini kutoa mafunzo kwa wakulima wa zao la mpunga. 

 

 

Mhandisi Mathew J. Mtigumwe 

Katibu Mkuu 

 WIZARA YA KILIMO. 
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SHUKRANI 

Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa mwongozo 

huu wa kufundisha kanuni bora za kilimo, usimamizi wa mazao wakati na baada ya kuvuna 

na mbinu za masoko katika zao la mpunga. 

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Umoja wa Ulaya (EU) na Shirika la Chakula na Kilimo 

la Umoja wa Mataifa (FAO) kwa ufadhili wa mradi wa kupunguza upotevu na kuimarisha 

mnyororo wa thamani wa zao la mpunga ili kumudu ushindani katika soko (RICE project)  

kwa kuwezesha kuandaa mwongozo huu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam 

kutoka Wizara ya Kilimo, Halmashauri ya Wilaya ya Iringa na Taasisi ya RUDI kwa kuandaa 

mwongozo huu.  
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VIFUPISHO 

ASA Agricultural Seed Agency 

QDS Quality Declared Seed 

SA Sulphate of Ammonia 

CAN Calcium Ammonium Nitrate 

DAP Di-Ammonium Phosphate 

NPK Sodium phosphorus and Potassium 

P Phosphorus 

AESA Agro-Eco System Analysis  

FAO Food and Agricultural Organisation 

EU European Union 

ISO International Standard Organization 

TPRI Tanzania Pesticides Research Institute 

CSA Climate Smart Agriculture 

RICE R-Reducing postharvest losses 

I- Improve practices 

C- Competetive markets 

E- Enhance livelihood 

ASDP II Agricultural Sector Development Program 

Phase II 

SRI System of Rice Intersification 

RUDI Rural Urban Development Initiatives 

SIDO Small Industries Development Organiation 

MOA Ministry of Agriculture 

DNFS Director of National Food Security 

DCD Director of Crop Development 

PHS Plant Health Services 

DC District Council 

CPAIC Crop Promotion Agricultural Input and 

Cooperatives 
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UTANGULIZI 

Mpunga ni zao la nafaka linalolimwa katika mikoa yote hapa nchini. Zao hili linachukua 

nafasi ya pili baada ya mahindi kwa umuhimu kama zao la chakula. Licha ya kuwa zao la 

chakula, mpunga ni zao la biashara ambalo huongeza kipato cha mkulima na uchumi wa nchi 

kwa ujumla. Mpunga huzalishwa na wakulima wadogo na wakubwa ambapo asilimia 95 ya 

mpunga huzalishwa na wakulima wadogo. Maeneo yanayoongoza kwa kilimo cha mpunga ni 

Shinyanga, Tabora, Mwanza, Mbeya, Rukwa na Morogoro. Mikoa mingine ni pamoja na 

Iringa, Songwe, Katavi, Arusha, Kilimanjaro, Kigoma, Manyara, Mara na Tanga.  

Takwimu za hali ya chakula nchini kutoka Wizara ya Kilimo zinaonesha kwamba uzalishaji 

wa mpunga umekuwa ukiongezeka. Uzalishaji kwa mwaka 2014/15 ulikuwa tani 5.5 kwa 

hekta ikilinganishwa na mwaka 2004/05 ambapo zilikuwa tani 2.5 kwa hekta.  Hata hivyo 

kiwango hiki cha uzalishaji bado kipo chini ukilinganisha na matokeo ya tafiti ambazo 

zimeonyesha kuwa uzalishaji unaweza kufikia wastani wa tani 8.0 kwa hekta endapo kanuni 

bora za kilimo zitazingatiwa. Ingawa uzalishaji wa mpunga umekuwa ukiongezeka, 

kumekuwepo na changamoto kubwa ya upatikanaji wa masoko na upotevu wa mazao wakati 

na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kuwa kati ya asilimia 30-40 ya mazao ya nafaka.  

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo imekuwa ikifanya jitihada 

mbalimbali za kuongeza uzalishaji na tija, kupunguza upotevu wa zao la mpunga na 

kuwaunganisha wakulima na masoko. Katika kutimiza azma hiyo, Wizara ina jukumu la 

kutoa miongozo na kueneza teknolojia mbalimbali katika ngazi ya Halmashauri ili kufikisha 

elimu kwa wakulima.   

Mwongozo huu umelenga kuwawezesha maafisa ugani kutoa elimu kwa wakulima wa zao la 

mpunga juu ya kanuni bora za kilimo, teknolojia za usimamizi wa mazao wakati na baada ya 

kuvuna, mbinu za masoko na namna ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi. Mwongozo 

huu unasura tano ambazo ni; sura ya kwanza inatoa mwongozo kwa afisa ugani namna ya 

kuandaa na kufundisha masomo; sura ya pili inaelezea kanuni bora za kilimo cha mpunga; 

sura ya tatu inatoa muongozo wa namna ya kusimamia mazao wakati na baada ya kuvuna; 

sura nne inaelezea namna ya kuendesha kilimo biashara na upatikanaji wa masoko; sura tano 

imeainisha ujumuishaji masuala mtambuka kilimo cha mpunga. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 MWONGOZO KWA MKUFUNZI 

Utangulizi 

Sura hii inatoa mwongozo kwa maafisa ugani na wadau wengine kuhusu njia na mbinu mbali 

mbali za kufundishia teknolojia za uzalishaji, uhifadhi, usindikaji, masoko na masuala 

mtambuka katika kilimo cha zao la mpunga. Vilevile, itamsaidia mkufunzi kufahamu 

masuala mbalimbali anayopaswa kuzingatia kabla ya kuanza kufundisha. Kwa kuzingatia 

mambo hayo, ni dhahiri kuwa afisa ugani atakuwa na uwezo wa kufikisha elimu  

iliyokusudiwa kwa mkulima.  

Lengo 

Kumpatia afisa ugani mbinu mbalimbali za kufikisha elimu kwa wakulima juu ya teknolojia 

za uzalishaji, hifadhi, usindikaji na masoko ya zao la mpunga.  

Matarajio  

Inategemewa kwamba Afisa ugani; 

• Ataelewa mbinu sahihi za kufundishia 

• Ataweza kuchagua mbinu mbalimbali za kufundishia  

• Atafikisha elimu sahihi iliyokusudiwa 

 

1.1 Mambo Muhimu kwa Mkufunzi ili Kufanikisha Mafunzo 

•  Awe amefuzu mafunzo ya kilimo na masoko. 

• Awe na uelewa wa kubaini na kutumia mbinu sahihi za kufundishia somo husika. 

•  Awe na uwezo wa kuainisha matatizo/changamoto zinazowakabili wakulima katika 

eneo husika 

• Aainishe vikundi vya wakulima vyenye nia ya kujifunza kuhusu teknolojia husika 

•  Aandae ratiba/programu ya mafunzo inayoendana na mahitaji. 

•  Aandae mafunzo kwa njia ya vitendo 

•  Awe na mipango endelevu na rasilimali za kutosha kwa ajili ya mafunzo, tathmini na 

ufuatiliaji wa mkulima kwa mkulima au vikundi. 

•  Awe na uwezo wa kufuatilia na kutathmini matokeo ya mafunzo aliyofundisha.  
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1.2 Kuandaa Mafunzo 

Uandaaji mzuri wa mafunzo huokoa muda wakati wa mafunzo. Mambo muhimu ya 

kuzingatia wakati wa kuandaa mafunzo; 

• Kuandaa sehemu ya kufanyia mafunzo ya  nadharia na vitendo 

• Kuandaa somo kabla ya kuanza mafunzo 

• Kuandaa fedha za kuendesha mafunzo 

• Kuandaa washiriki wa mafunzo kwa kuzingatia idadi, umri, jinsi, kiwango cha elimu 

na ujuzi 

• Kuandaa ratiba ya mafunzo inayoainisha muda wa kuanza na kumaliza vipindi vya 

nadharia na vitendo  

• Kuandaa daftari la uandikishaji orodha ya washiriki mara watakapoingia 

• Kuandaa mbinu  mbalimbali  za ufundishaji na vitabu vya rejea  

1.3 Sifa za Mkufunzi  

• Awe na heshima kwa wakulima.  

• Avae mavazi yenye heshima  

• Awe tayari kuwasaidia washiriki kutambua fursa mbalimbali katika mnyororo wa 

thamani wa zao la mpunga.  

• Aweze kufundisha kwa kutumia lugha rahisi 

1.4 Mambo Ambayo Mkufunzi Hatakiwi Kufanya 

• Kujiona yeye ndiye mwenye ujuzi na kutoa amri/maagizo kwa washiriki wa mafunzo 

• Asiwe na majivuno, hasira, mzembe, mchelewaji au asiyejipanga kwenye kazi zake 

• Asije katika mafunzo akiwa amelewa na/au kuvuta sigara akiwa anafundisha 

• Asijifanye anajua mambo ambayo hajui 

• Atumie lugha fasaha  

1.5 Mbinu Fanisi za Kufundishia 

Kuna mbinu mbalimbali ambazo zinaweza kutumika kufundishia kulingana na aina ya somo 

na mazingira husika. Mkufunzi anapaswa awe na ujuzi wa kuchagua mbinu sahihi ya 

kufundishia. Mbinu hizo ni pamoja na: 

• Majadiliano ya pamoja 

• Maswali na majibu wakati wa kufundisha 

• Bunguabongo-kuchangia mawazo papo kwa papo 

• Kubadilishana uzoefu 
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• Mafunzo kwa nadharia 

• Mafunzo kwa vitendo 

• Majadiliano katika vikundi 

• Kutumia igizo fupi 

• Kutumia jaribio dogo/chemsha bongo 

• Kutumia dodoso kabla na baada ya somo 

• Kuchangamsha washiriki kwa mfano wimbo au zoezi fupi 

• Mabango 

• Kutumia mifano ya kisa mkasa 

• Kuendesha mafunzo kabla ya kipindi/msimu wa uzalishaji 

• Kufanya majumuisho kila baada ya  somo 

1.6 Mahitaji ya Kufundishia 

Kuna mahitaji mbalimbali wakati wa kufundisha. Mahitaji hayo ni kama: 

• Ubao 

• Kalamu nene 

• Gundi ya karatasi 

• Michoro/Vielelezo/Bango 

• Projekta 

• Sampuli mbalimbali kulingana na somo (mbegu, mbolea, viuatilifu), zana, vifaa na 

mashine 

• Daftari la mahudhurio 

• Kalamu za kawaida, daftari za kuandikia na penseli 

• Sehemu ya kufanyia mafunzo kwa vitendo 

1.7 Tathmini ya Mafunzo 

Tathmini ni hatua muhimu katika mafunzo kwani hutoa mrejesho endapo mafunzo 

yameeleweka au hayakueleweka. Zipo mbinu mbalimbali ambazo mkufunzi anaweza 

kuzitumia katika kufanya tathmini. Mbinu hizo ni; 

• Kuuliza maswali kabla na baada ya somo 

• Kutoa fomu maalum zenye maswali ya kujibu na baadaye kuchambua ili kujua hali 

halisi ya uelewa wa washiriki 

• Kuangalia kwa makini ushiriki  kwa kuuliza na kujibu maswali wakati wa mafunzo 

• Kutumia tathmini ya kuangalia sura za washiriki wakati wa kufundisha 

(waliosinzia,wenye nyuso za furaha au waliokasirika) 
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• Kutumia vielelezo mwisho wa kipindi vyenye sura zinazoashiria kuelewa au 

kutoelewa kama, kukasirika, kufurahi, kisha kuwaambia waweke alama kwenye hivyo 

vielelezo 

• Kupata mrejesho kutoka kwa washiriki 

1.8 Kusambaza Elimu Baada ya Mafunzo  

Ni muhimu elimu inayotolewa isambazwe kwa wakulima wengi ili matokeo makubwa 

yaweze kuonekana. Kuna mbinu mbalimbali ambazo zinaweza kutumika kusambaza elimu 

baada ya mafunzo. Mkufunzi anapochagua mbinu hizi achague ambazo zinafaa kulingana na 

mazingira. Mbinu hizo ni pamoja na; 

• Kutumia wakulima waliopata mafunzo  kwenda kufundisha wakulima wenzao 

• Kutumia siku ya wakulima  (Farmers Field Day) 

• Kutumia siku ya Maonesho ya Wakulima (Nane Nane) 

• Kutumia vipindi vya redio na runinga 

• Kutumia machapisho kama vile vitabu, vijitabu, vipeperushi na mabango 

• Kufanya ziara za mafunzo 

• Kufanya mikutano ya hadhara   

• Kutumia majukwaa ya wakulima 

1.9 Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji ni muhimu sana baada ya kufanya mafunzo ili kujua kama mafunzo yaliyotolewa 

yamewafikia na kutekelezwa na walengwa. Mkufunzi afanye ziara kwa mkulima mmoja 

mmoja au vikundi ili kuona kama wanatekeleza waliyojifunza na kujibu maswali 

yatakayojitokeza. 

 

 

 

 

 



5 
 

 

SURA YA PILI 

2.0 KANUNI BORA ZA KILIMO CHA MPUNGA 

Utangulizi 

Uzalishaji wa zao la mpunga hapa nchini unakabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo 

matumizi hafifu ya kanuni bora za kilimo. Ili kuongeza uzalishaji ni muhimu kuzingatia 

kanuni bora za kilimo cha zao la mpunga.  

Sura hii inelezea kanuni bora za kilimo cha zao la mpunga ikiwa ni pamoja na;  uchaguzi wa 

eneo, uandaaji wa shamba, uandaaji wa kitalu, kufuata kanuni bora za upandaji wa mpunga, 

matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo, maji  na namna ya kudhibiti visumbufu. 

 

Lengo:  

Lengo la sura hii ni kuwawezesha wakulima kuelewa kanuni bora za kilimo cha mpunga ili 

kuzalisha kwa tija na kibiashara. 

 

Matarajio 

Baada ya sura hii mkulima awe na uwezo wa kujua kanuni mbalimbali za kilimo bora cha 

mpunga ikiwemo:- 

• Maandalizi bora ya shamba, kitalu na namna bora ya upandaji wa zao la 

mpunga 

•  Sifa za mbegu bora za mpunga na namna ya kutayarisha  

•  Matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo ikiwemo mbegu, mbolea na 

viuwatilifu. 

• Matumizi sahihi ya maji ya umwagiliaji na kupalilia 

•  Aina ya visumbufu na jinsi ya kudhibiti 
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SOMO LA KWANZA 

2.1 MAANDALIZI YA SHAMBA KITALU NA MBEGU 

2.1.1 Kuchagua Eneo 

Kuchagua eneo ni kipengele muhimu katika uzalishaji wa zao la mpunga. Ni muhimu 

kuchunguza hali ya eneo la shamba kabla ya kupanga mazao yatakayopandwa. Mpunga 

hustawi vizuri katika aina mbalimbali za udongo zenye sifa za kikemia, kibiolojia na 

kifizikia. Udongo wa kichanga tifutifu na mfinyanzi tifutifu hufaa kwa uzalishaji bora wa 

mpunga. Hivyo, mkulima anatakiwa kujua sifa zote muhimu za shamba la kilimo 

anapochagua eneo. 

 

Sifa muhimu za shamba la kilimo cha mpunga 

• Aina ya udongo: Mpunga hustawi kwenye udongo wa mfinyanzi wenye tindikali ya 

wastani (pH kati ya 5.5 hadi 7.0) na virutubisho vya kutosha. Pia, udongo uwe na kina 

kirefu cha kutosha kuwezesha ukuaji wa mizizi. 

• Eneo lisilo na mteremko mkali ili kupunguza hatari ya mmomonyoko wa udongo na 

kuwezesha matumizi ya zana za kilimo  

• Kuwepo kwa vyanzo vya kuaminika vya maji katika mashamba ya umwagiliaji  

• Historia ya shamba ili kujua mimea iliyowahi kulimwa au kuota katika shamba. 

 

2.1.2 Matumizi ya Zana za Kilimo 

Zana bora za kilimo ni nyenzo muhimu katika kuongeza eneo la uzalishaji, kupunguza adha   

ya jembe la mkono na kuongeza uzalishaji wenye tija. Pamoja na umuhimu huo, matumizi ya 

zana bora za kilimo katika zao la mpunga ni madogo hapa nchini ikiwemo mkoa wa Iringa. 

Hivyo, wakulima waelimishwe kuhusu matumizi bora ya zana za kilimo zilizopo, utunzaji na 

faida zake mfano trekta, wanyama kazi, mashine za kupandia, kupalilia, na kuvunia. 

Uchaguzi wa zana za kutumia hutegemea aina ya udongo, uwezo wa mkulima na upatikanaji. 

 

Pamoja na hayo, matumizi ya zana bora za kilimo yanakabiliwa na changamoto mbalimbali 

zikiwemo; gharama kubwa ukilinganisha na uwezo mdogo wa wakulima kununua pamoja na 

upungufu wa wataalam wa kuziendesha. 
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2.1.3 Maandalizi ya Shamba 

Maandalizi ya shamba la mpunga ni kazi inayofanyika kwa ajili ya kuandaa eneo 

linalokusudiwa kupandwa mpunga. Kazi hii inahusisha hatua zifuatazo; kusafisha shamba, 

kukatua, kulainisha udongo, kutengeneza na kuimarisha matuta ya majaluba, kuchavanga na 

kusawazisha udongo katika shamba. Maandalizi sahihi ya shamba ni jambo la msingi katika 

kuboresha kilimo cha mpunga. Shamba likiandaliwa vizuri kwa kufuata mbinu bora 

zinazoshauriwa huleta matokeo katika kiwango kinachotarajiwa hasa katika uzalishaji.  

2.1.4 Kusafisha Shamba 

Hii ni hatua ya kwanza ya kutayarisha shamba. Kazi zinazofanyika katika hatua hii ni 

kukusanya taka na mabaki ya mazao ya msimu uliopita na kuyafukia shambani ili 

kutengeneza mbolea aina ya mboji. Haishauriwi kusafisha shamba kwa kutumia moto kwa 

sababu moto huharibu mazingira, unaua wadudu rafiki, huharibu udongo na kuteketeza 

mboji. Ikiwa shamba linaandaliwa kwa mara ya kwanza kazi ya kusafisha shamba itahusisha 

kukata miti, kufyeka vichaka na kutoa visiki. Ni vyema mashamba yaandaliwe mapema kabla 

ya msimu kuanza ili kumpa mkulima fursa ya kupanda kwa wakati unaotakiwa. 

 

2.1.5 Kukatua Shamba 

Madhumuni ya kukatua shamba ni kurahisisha shughuli zitakazofuata katika kuandaa shamba 

kama vile kutengeneza majaluba na kuchavanga. Vilevile, kukatua husaidia mbolea 

kuchanganyika vizuri, kutengeneza mazingira mazuri kwa mizizi kupenya na kupitisha vizuri 

hewa na maji. Manufaa mengine ya kukatua shamba ni kuwezesha masalia ya mazao na 

magugu kuoza ili kuongeza rutuba ya udongo pia kudhibiti uotaji wa magugu. Kwa wastani 

shamba linatakiwa kukatuliwa katika kina cha sentimita 10 hadi 15. Iwapo shamba 

litakatuliwa katika kina kikubwa (zaidi ya sentimita 20) virutubishi vinaweza kuwekwa 

katika kina ambacho mizizi haitaweza kufika. Kazi hii inaweza kufanywa kwa kutumia jembe la 

mkono, la kukokotwa na wanyama kazi au trekta. Katika kilimo cha mpunga wakulima wengi 

wanatumia jembe la mkono, wanyamakazi na wachache wanatumia trekta kubwa au trekta dogo la 

mkono (power tiller).  

 

Katika kilimo cha umwagiliaji inashauriwa baada ya kukatua, shamba lijazwe maji kwa kina 

cha wastani wa sentimita tano kwa wiki mbili hadi tatu ili kuangamiza wadudu na magugu. 

Kwenye maeneo ambayo ardhi inaupungufu wa madini ya fosforas inashauriwa kuweka 

mbolea zenye madini hayo muda mfupi kabla ya kufikia kipindi cha kuchavanga. Aidha, 
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katika kipindi hiki unaweza kutumia mbolea ya samadi ili kuondoa tatizo la upungufu wa 

virutubisho. 

 

2.1.6 Kutengeneza Majaluba 

Majaluba hutengenezwa kwa kuinua matuta imara yanayozunguka shamba lenye mwinuko 

unaolingana ili kurahisisha utunzaji wa maji. Baada ya kulima hakikisha kuwa kingo za 

majaluba zimekarabatiwa ili kuweza kuhifadhi maji vizuri. Kama ni shamba jipya, ujenzi wa 

kingo za jaluba ufanyike kwa kufuata utaalamu. Inashauriwa tuta la jaluba liwe na kina 

kisichopungua sentimeta 50 na upana usiopungua sentimeta 40. Ni muhimu kukarabati 

matuta kila msimu wa kilimo unapoanza ili kuzuia upotevu wa maji. 

 

2.1.7 Kuchavanga/kulainisha shamba 

Kazi ya kupondaponda udongo hufanywa ili kulainisha udongo na kutengeneza kiganga 

ambacho husaidia maji kutuama. Kazi hii inaweza kufanywa kwa kutumia jembe la mkono, 

vifaa vya kukokotwa na wanyamakazi au kutumia trekta dogo la mkono (power tiller). 

Katika kilimo cha umwagiliaji, baada ya kutengeneza majaluba, ingiza maji katika kina cha 

sentimita tatu hadi tano kutoka usawa wa ardhi, kisha chavanga ili kuruhusu maji na udongo 

kuchanganyika vizuri. Unapotumia wanyamakazi au trekta la mkono weka maji shambani  

siku moja kabla ya kufanya kazi ya kuchavanga. Kwa kilimo kinachotegemea mvua, kazi hii 

ifanyike mara baada ya mvua kunyesha. Shamba lililochavangwa vizuri huwezesha mizizi 

kupenya kwa urahisi ardhini.  

 

2.1.8 Kusawazisha Shamba  

Kusawazisha shamba baada ya kuchavanga ni muhimu ili kuwezesha udongo uwe na kimo 

sawa. Kazi hii hufanywa kwa kutumia reki, jembe au mashine. Kusawazisha shamba vizuri 

husaidia mtawanyiko mzuri wa maji, kudhibiti magugu na kupanda kwa nafasi.  
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                                                    Wakulima wakisawazisha shamba 

 

2.1.9 Taratibu za Kuandaa na kupanda mbegu kwenye Kitalu  

 

i. Kuandaa Mbegu 

Kilimo bora cha mpunga kinahitaji uangalifu katika kuchagua na kuandaa mbegu ili kupata 

mavuno mengi. Mkulima anashauriwa kutumia mbegu bora kutoka vyanzo vya uhakika kama 

vile Taasisi ya Mbegu (ASA), vituo vya utafiti, makampuni yanayoaminika na wakulima 

wanaozalisha mbegu (QDS). 

Sifa za mbegu bora ya mpunga 

• Isiwe na mapepe, takataka na mbegu nyingine. 

• Isiwe imeharibiwa na wadudu au magonjwa. 

• Iwe na unyevu wa asilimia 14. 

• Iwe na uotaji zaidi ya asilimia 80 

 

Jinsi ya kuandaa mbegu za asili na kuazimiwa ubora 

Iwapo mkulima atatumia mbegu za asili au ambazo hazijatoka katika chanzo cha uhakika, 

yafuatayo inabidi yafanyike:- 

Kupembua na kuchagua mbegu, lengo likiwa ni kuondoa mapepe, takataka na mbegu 

nyingine. 

Njia ya kuondoa mapepe 

Kupeta kwa kutumia ungo/upepo  

Kupembua kwa maji safi 
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Kupembua kwa maji safi yenye chumvi na yai. 

 

Kupembua kwa njia ya maji ya chumvi 

Kupembua kwa maji ya chumvi huondoa kiasi kikubwa cha mapepe ambayo hayawezi 

kuondolewa kwa upepo au maji yasiyo na chumvi. 

Mahitaji 

• Mbegu ya mpunga kilo 1-2 

• Chombo cha kupembulia 

• Maji safi lita 10  

• Chumvi kilo 1.5 au 2 

• Chombo cha kuwekea mbegu 

• Kijiti au mwiko wa kukorogea  

• Yai zuri la kuku lisilo viza 

• Chujio 

 

Hatua za kufuata: 

i. Changanya maji na chumvi kisha koroga vizuri 

ii. Weka yai la kuku kwenye maji ya chumvi kuhakikisha kuwa uwiano wa maji na 

chumvi uko sawa yai litajitokeza juu ya uso wa maji kwa milimita 20. 

iii. Weka mbegu kwenye mchanganyiko wa maji yenye chumvi  

iv. Koroga na acha maji yatulie kisha toa mapepe yanayoelea 

v. Endelea kukoroga na kutoa mapepe mpaka yaishe yote 

vi. Osha mbegu vizuri kuondoa chumvi yote 
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ii. Kuatamisha mbegu 

 

Mahitaji 

• Mbegu ya mpunga 

• Magunia mawili  

• Mifuko inayopitisha hewa 

• Kichanja kifupi 

• Maji 

Hatua za kufuata 

i. Loweka mbegu kwa masaa 24  

ii. Badilisha maji kila baada ya masaa 12 ndani ya masaa 24 

iii. Lowanisha magunia kwa maji 

iv. Weka mbegu kwenye gunia kwa masaa 48 

v. Geuza gunia juu weka chini baada ya masaa 24 na endelea kunyunyiza maji ili 

unyevu uwe mwingi 

vi. Baada ya masaa 48 (siku 2) mbegu itakuwa imeota kidogo tayari kwa kupelekwa 

kwenye kitalu.  

 

 

 

iii. Kuandaa Kitalu na Kusia Mbegu 

Kitalu ni sehemu ambayo miche ya mimea huzalishwa kwa ajili ya kupandwa shambani. 

Kitalu huandaliwa ili kupata miche bora yenye sifa zinazofanana na kiwe karibu na shamba 

ili kuepuka mwendo mrefu wa kusafirisha miche. Pia kiwe kwenye sehemu yenye mwanga 

wa kutosha na karibu na chanzo cha maji kurahisisha umwagiliaji.  
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Ukubwa na idadi ya vitalu vinavyohitajika hutegemea ukubwa wa shamba. Eneo la kuweka 

vitalu linatakiwa liwe na ukubwa wa wastani wa moja ya ishirini (1/20) ya eneo lote 

linalotegemewa kupandikizwa. Kitalu kinachotosha eneo la ekari moja ni mita za mraba 200. 

Kama utatengeneza kitalu chenye urefu wa mita 20 na upana wa mita moja na nusu, vitalu 10 

vya ukubwa huo vinatosha kupandikiza eneo la ekari moja. 

Mahitaji ya kuaandaa kitalu 

• Kamba 

• Mambo za kutosha 

• Kifaa cha kusawazishia shamba kama vile reki 

• Jembe 

• Chombo cha kupimia mbegu 

• Mbolea 

• Mbegu 

 

Jinsi ya kutayarisha kitalu 

• Safisha vizuri eneo la kuweka kitalu 

• Katua vizuri na lainisha udongo 

• Weka mipaka ya kila kitalu (upana meta 1-1.5 na urefu kutegemea urefu wa shamba) 

• Kama vinahitajika vitalu zaidi ya kimoja acha nafasi ya sentimeta zisizopungua 50 

kati ya kitalu kimoja na kingine 

• Inua kitalu kwa kuchukua udongo kutoka kwenye nafasi kati ya vitalu na kuuweka 

juu ya bapa la kitalu (Nafasi iliyotolewa udongo itatumika kama njia ya kupitishia 

maji ya kumwagilia, kutolea maji ya ziada na njia ya kupita wakati wa kuhudumia 

vitalu) 

• Weka mbolea ya samadi iliyooza vizuri kama hakuna mbolea ya samadi tumia mbolea 

yenye fosiforasi kwa kiasi cha gramu 95 kwenye eneo la mita 5 za mraba. 

• Sawazisha vema kitalu na lainisha udongo wa juu. 

• Tawanya (sia/watika) mbegu kwa uwiano mzuri juu ya bapa la kitalu, mbegu 

zisilundikane sehemu moja. Mbegu zisizidi gramu 100 (kiganja kimoja) kwa meta 

moja ya mraba 

• Fukia kwa udongo laini kisha weka matandazo 
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iv. Aina za Vitalu 

Zipo aina tatu za vitalu ambazo mkulima anaweza kutumia kusia mbegu za mpunga. Aina 

hizo zinahusisha vitalu vikavu (dry beds), vitalu tepetepe (wet beds) na Dapog. Katika aina 

hizi tatu vitalu vikavu na vitalu tepetepe ndio vinavyotumika zaidi.  

 

Kitalu Kikavu 

Baada ya kulainisha gawanya eneo kwenye vitalu vyenye upana wa mita moja na nusu. Sia 

mbegu kwenye udongo mkavu kisha funika kwa udongo laini. Inashauriwa umwagiliaji 

ufanyike mara moja kwa siku (asubuhi au jioni). Katika aina hii ya kitalu mbegu huchukua 

muda wa siku nne hadi saba kuota. Kazi ya umwagiliaji iendelee mpaka mbegu zitakapofikia 

muda wa kupandikizwa shambani. Miche inakuwa tayari kupandikizwa shambani siku 21 

hadi 30 toka kusia kutegemea na aina ya mbegu na mazingira ya eneo husika. 

                                  

                                         Wakulima wakiandaa kitalu kikavu 

 

Kitalu Tepetepe 

Aina hii ya kitalu inatumika zaidi kwenye kilimo cha umwagiliaji. Tayarisha eneo la kuweka 

kitalu kwa kukatua na kuchavanga mpaka eneo lilainike vizuri. Siku mbili baada ya 

kuchavanga gawanya eneo kwenye vitalu vyenye upana wa mita moja na nusu. Urefu wa 

vitalu utategemea urefu wa eneo. Tengeneza mifereji ya kuingiza na kutoa maji yenye upana 

wa sentimita 30 kati ya kitalu kimoja na kingine. Tawanya mbegu zilizowatikwa viganja 

viwili mpaka vitatu vya mkono vilivyojaa katika eneo la mita moja mraba za kitalu na fukia 

kwa udongo laini. Hakikisha kitalu kina unyevu wa kutosha katika siku tano za mwanzo na 

baada ya hapo ingiza maji kidogo kidogo jinsi mimea inavyokua mpaka kufikia kimo cha 
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sentimita tano. Miche huchukua muda wa siku mbili hadi tatu kuchipua na huwa tayari 

kupandikizwa kati ya siku 15 hadi 21. 

                                          

                                                 Wakulima wakiandaa kitalu tepetepe 

Angalizo:   Kama una eneo kubwa la shamba, unashauriwa kuhakikisha kuwa utakuwa na 

nguvu kazi ya kutosha wakati wa kupandikiza ili kuepuka kupandikiza miche yenye umri 

mkubwa. Iwapo nguvukazi ya kupandikiza ni ndogo sia mbegu kwenye vitalu kwa awamu au 

tumia vikundi vya upandikizaji.  

 

v. Utunzaji wa Kitalu 

Miche ya mpunga kwenye kitalu inahitaji uangalizi makini toka siku inapoanza kuchipua. 

Lengo ni kupata miche yenye afya nzuri na inayolingana wakati wa kupandikiza. Miche 

yenye afya nzuri hutoa mizizi mingi na machipukizi mengi kwa muda mfupi baada ya 

kupandikiza. 

 

Kuweka mbolea ya kukuzia: 

• Kama miche itaonekana kuwa na rangi ya kijani na yenye afya wiki moja (kwa 

mpunga wa muda mfupi) au wiki mbili (kwa mpunga wa muda wa kati) baada ya 

kuota, hakuna haja ya kuweka mbolea ya kukuzia. 

• Kama miche itaonekana kuwa na rangi ya njano kwa muda uliotajwa hapo juu, weka 

mbolea za kukuzia mfano Urea au salfeti ya ammonia (SA) kutegemea kiwango cha 

sehemu inayohusika. Kama viwango husika havipo, ongeza kiasi cha gramu 8 za Urea 

au 16 za SA kwenye eneo la mita moja za mraba. 

• Wakati wa kuweka mbolea hakikisha udongo una unyevu wa kutosha kuyeyusha 

mbolea 

•  Tawanya mbolea kwa ulinganifu kwenye sehemu yote ya kitalu. Katika kipindi cha 

baridi, mbolea ya kukuzia iwekwe mapema zaidi ili miche ikue haraka. 
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Kumbuka: kudhibiti magugu, magonjwa na wadudu waharibifu kwa muda wote miche 

itakapokuwa kwenye kitalu. 

vi. Faida za kutumia vitalu katika kuzalisha mpunga  

• Mbegu kidogo hutumika  

• Miche huwa na kimo na sifa zinazofanana 

• Miche huota kwa pamoja na kukua haraka 

• Ni rahisi kudhibiti visumbufu. 

• Ni rahisi kung’oa miche wakati wa kupandikiza shambani 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

https://www.mogriculture.com/category/wadudu-na-magonjwa/
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SOMO LA PILI 

2.2 KUPANDA NA NAMNA YA KUHUDUMIA MPUNGA SHAMBANI 

2.2.1 Njia za Kupanda Mpunga  

Kuna njia kuu tatu zinazotumika kupanda mpunga shambani, njia hizo ni; 

 

i. Kupanda mbegu moja kwa moja 

Njia hii hutumika kwa kupanda mbegu za mpunga moja kwa moja kwenye shamba 

lililotayarishwa vizuri. Mbegu huwekwa kwenye mashimo yaliyo kwenye mistari na kwa 

kuzingatia nafasi maalum ambayo ni sentimita 25 kwa 30. Hutumia mbegu kati ya kilo 50-60 

kwa hekta. Njia hii hutumia kiasi kidogo cha mbegu ikilinganishwa na njia ya kupanda kwa 

kutawanywa. Hasara itokanayo na njia hii ni kuwa miche haikui haraka ikilinganishwa na 

njia ya kupandikiza. 

 

ii. Kutawanya Mbegu 

Hii ni njia ya upandaji inayotumiwa na wakulima kwa kuzitawanya (broadcasting) na 

kuzifukia mbegu. Njia hii hutumia wastani wa kilo 120 za mbegu kwa hekta. 

Faida 

• Kazi hutumia muda mfupi 

Hasara 

• Si rahisi kupanga idadi ya mashina kwa eneo 

• Mbegu nyingi hutumika; 

• Miche haikui haraka na ni vigumu kupambana na magugu 

• Sio rahisi kutumia kipalizi cha mkono 

 

iii. Kupandikiza Miche ya Mpunga 

Njia hii hutumika kwa kupanda mbegu kwanza kwenye kitalu na hutumia kiasi cha kilo 25 

hadi 30 za mbegu kwa hekta. Baada ya siku 21-30 miche ya mpunga iliyooteshwa kwenye 

kitalu hupandikizwa shambani. 
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Sifa za miche bora 

• Mifupi na minene yenye kimo kinacholingana  

• Yenye majani mafupi yaliyosimama, mapana kiasi na yenye nguvu 

• Yenye mizizi mingi na yenye nguvu 

• Isiyo athiriwa na magonjwa  wala wadudu  

 

                                                                

Aina za kupandikiza 

• Kupandikiza bila kufuata mistari 

 

• Kupandikiza kwa mistari 

 

 

 

Njia ya kupandikiza kwa msitari ndio njia bora zaidi kwakua inazingatia vipimo na hivyo 

kurahisisha shughuli za kupalilia, kudhibiti visumbufu na uvunaji. Aidha, njia hii inarahisisha 

matumizi ya zana za kilimo na hivyo kupata mazao mengi. 

Mche Bora 

Mche Usiofaa 
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Hatua za upandikizaji miche 

Kabla ya kupandikiza miche ni muhimu kufanya maandalizi yafuatayo;    

• Kuzoesha miche kuhimili mazingira ya shambani kwa kupunguza maji angalau wiki 

moja kabla ya kupandikiza . 

• Siku moja kabla ya kupandikiza mwagilia maji ya kutosha ili kupata urahisi wa 

kungo’a na kuzuia miche isikatike ovyo;  

• Miche ing’olewe kwa kushikwa chini zaidi ya shina;  

• Epuka kung’oa miche mingi kwa wakati mmoja; 

• Miche ifungwe kwenye mafungu madogo madogo ili kurahisisha usafirishaji na 

upandikizaji  shambani;  

• Miche bora tu ndio ichaguliwe.  

Muda muafaka wa kupandikiza 

• Miche hupandikizwa kati ya siku 15-30 baada ya kuota kwenye kitalu 

• Miche inayofaa kwa kupandikizwa ni ile yenye majani 5-6 

 

Angalizo: Miche ikikaa kitaluni kwa muda mrefu inatoa machipikizi na hivyo kupunguza 

mavuno 

 

Namna ya kupandikiza miche 

• Miche ipandikizwe kwenye mistari na kwa kuzingatia nafasi maalum: 

Nafasi ya kupanda miche ya mbegu bora: sentimita 15 kwa 15 au 20 kwa 20. 

Kwa mpangilio wa mistari miwili miwili (double rows) nafasi kati ya mistari 

miwili ni sentimita 10, nafasi kati ya mmea na mmea katika kila mstari ni 

sentimita 20 na nafasi kati ya mistari miwili na mistari miwili mingine ni 

sentimita 40. 

Miche ya mbegu za asili: Ipandwe kwa nafasi ya sentimita 20 kwa 20 au 25 kwa 

25 au 30 kwa 30. 

• Kwa kawaida Idadi ya miche kwa kila shina ni 1-2 na inashauriwa ipandwe katika 

kina cha sentimeta 2 hadi 3. Miche ikipandikizwa kwenye kina kirefu machipukizi 

huchelewa kujitokeza. Kwa kawaida machipukizi hujitokeza baada ya siku 5 hadi 

10 baada ya kupandikiza miche. 

• Kamba au kibao chenye vipimo hutumika wakati wa kupandikiza 
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      Upandikizaji miche ya mpunga shambani 

 

• Wakati wa kupandikiza mche hushikwa kwa wima (mche hautakiwi kupinda) na 

ushikwe kwa vidole vitatu kama inavyoonekana kwenye picha hapa chini 

 

Faida zinazopatikana kwa kupandikiza miche ya mpunga 

• Miche hukua haraka na yenye afya 

• Kiasi kidogo cha mbegu hutumika 

• Mavuno mengi 

 

Hasara  

• Kazi hii hutumia muda mrefu 

• Inahitaji nguvu kazi kubwa na hivyo kuongeza gharama ya uzalishaji 
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2.2.2 Matumizi Sahihi ya Mbolea 

 

i. Mbolea za Kupandia  

Mbolea zinazofaa kupandia mpunga ni zile zenye kirutubisho cha P (phosphate), ambazo ni 

kama DAP, Minjingu phosphate au Minjingu Mazao. Mbolea nyingine ni zile zenye 

muunganiko wa Nitrojeni, Fosiforasi na Potasiam (NPK). 

Viwango vya mbolea za kupandia 

Kiwango cha mbolea za kupandia kinachopendekezwa ni kilo 20 za phosphate (P) kwa hekta 

kama inavyoonekana kwenye jedwali namba 1; 

Jedwali 2. 1: Aina ya mbolea za kupandia na viwango 

Aina ya mbolea za 

kupandia 

Idadi ya mifuko ya kilo 50 

kwa hektari 

Idadi ya mifuko ya kilo 50 

kwa ekari 

DAP 3 1 

Minjingu phosphate 2 1.5 

Minjingu mazao 4.5 2 

 

Wakati wa kuweka mbolea za kupandia 

• Mbolea iwekwe kabla ya kupanda mbegu za mpunga au kupandikiza miche ya 

mpunga. 

• Kabla ya kuweka mbolea hakakisha kingo za majaluba zimetengenezwa ili 

kuhakikisha maji hayaingii na kutoka kiholela. 

• Mbolea iwekwe kwa kusambazwa katika jaluba kabla ya kuchavanga ili ichanganyike 

vizuri na udongo na kutengeneza eneo zuri la kupandikiza miche.  

ii. Mbolea za Kukuzia  

Kiwango kinachopendekezwa ni kilo 60 za naitrogeni kwa hekta kama inavyoonekana 

kwenye jedwali namba 2. 
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Jedwali 2. 2: Aina ya mbolea za kukuzia na viwango vinavyoshauriwa. 

Aina ya mbolea za 

kukuzia 

Idadi ya mifuko ya kilo 50 

kwa hekta 

Idadi ya mifuko ya kilo 50 

kwa ekari 

Urea 2 1 

CAN 4.5 2 

SA 3 1 

   

     

Uwekaji wa mbolea ya kukuzia 

 

Mbolea inayotumika mara kwa mara ni Urea. Hata hivyo mbolea yingine kama SA inaweza 

kutumika kama kuna mahitaji ya salfa na yasiyokuwa na tindikali. CAN inaweza kutumika 

kama kuna mahitaji maalum ya nitrate na ammonia. Kwenye mpunga, mbolea ya kukuzia 

inawekwa wiki mbili baada ya kupandikiza miche na hurudiwa baada ya wiki nne. 

Angalizo: Matumizi ya mbolea yafuate matokeo ya utafiti wa udongo 

 

2.2.3 Mahitaji ya Maji Baada ya Kupandikiza 

Miche ya mpunga inahitaji maji ya kutosha mara baada ya kupandikiza. Yafuatayo ni mambo 

ya kuzingatia;  

• Maji yawekwe kiasi kidogo juu ya usawa wa ardhi mara baada ya kupandikiza miche, 

• Siku 3-4 baada ya kupandikiza ongeza maji hadi kufikia kina cha sentimeta 5-10 juu 

ya usawa wa ardhi. 
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• Kama kuna mahitaji ya kuweka mbolea, punguza maji kufikia usawa wa ardhi hadi 

sentimeta 5. 

• Kuanzia siku ya tano na kuendelea weka maji hadi kufikia kina cha sentimita 10-14 

juu ya usawa wa ardhi. 

• Maji yakaushwe kwenye jaluba siku 10-14 kabla ya kuvuna ili kuwezesha zoezi la 

uvunaji kufanyika kwa ufanisi. 

• Kwa kilimo kinachotegemea mvua wakulima wanashauriwa kujenga majaluba imara 

ili kuwezesha utunzaji wa maji 

i. Upotevu wa maji ya umwagiliaji 

Ili kupata maji ya kutosha inabidi kuhakikisha upotevu wa maji ya umwagiliaji unapungua 

kwa kiwango kikubwa na wakulima wanamwagilia maji kwa kiasi kinachohitajika.  

ii. Vyanzo vya upotevu wa maji ya umwagiliaji  

Upotevu wa maji kwenye mifereji mikuu, ya kati na ile ya kusambazia maji unasababishwa 

na; 

• Matumizi ya mifereji ya asili yenye miundombinu mibovu. 

• Aina ya udongo uliotengeneza kingo za mifereji,  

• Kuvuja kwa tuta linalozunguka jaruba,  

• Uchafu na matengenezo dhaifu ya mifereji ambayo husababisha maji kunywea chini  

• Kuzidisha kiwango cha maji ya kumwagilia kuliko kinachotakiwa. 

Hivyo, inashauriwa kujenga mifereji iliyo sakafiwa na majaluba yenye kingo imara.                                

 

                Mfereji bora usiopoteza maji             Mfereji wa asili unaopoteza maji 
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Mfereji usiokuwa na matunzo  

2.2.4 Kupalilia 

Kupalilia ni miongoni mwa shughuli za kilimo ambapo hutegemea zaidi hali ya magugu 

katika shamba. Magugu ni mimea ya asili ambayo hushindana na mimea ya kupandwa katika 

matumizi ya virutubisho kwenye udongo. Magugu pia kuhifadhi wadudu na magonjwa 

yanayoweza kushambulia mimea iliyopandwa na hivyo kupunguza mavuno. 

Katika kilimo cha mpunga, mkulima anashauriwa kufanya palizi siku 14 hadi 21 baada ya 

mimea kuota kufuatana na hali ya shamba wakati wa kupanda. Aidha, shamba lipaliliwe mara 

mbili kutegemeana na hali ya magugu. Unaweza kupalilia kwa kung’oa kwa mkono, kwa 

mashine au kwa kutumia viuagugu (herbicides) kama inavyoshauriwa. 

  

  Ung’oaji wa magugu kwa mikono                             Kupalilia kwa kipalizi 
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SOMO LA TATU 

2.3 VISUMBUFU MADHARA NA NAMNA YA KUDHIBITI 

2.3.1 Visumbufu na Madhara 

Upotevu wa zao la mpunga shambani unaotokana na visumbufu mbalimbali unaokadiriwa 

kuwa kati ya asilimia 10-30 kama havikudhibitiwa kwa wakati, na kwa asilimia 100 kama 

havikudhibitiwa kabisa kutegemeana na aina ya kisumbufu; kwa mfano kiwavijeshi vamizi, 

ndege aina ya kwelea na nzige wekundu.  

i. Maana ya visumbufu 

Visumbufu ni jumuisho la viumbe hai na visivyo hai ambavyo husababisha uharibifu 

mkubwa wa mimea na mazao shambani na ghalani. Viumbe hao ni pamoja na wadudu 

waharibifu, magonjwa, minyoo, ndege waharibifu, panya, wanyama na magugu. 

ii. Mbinu Husishi za Udhibiti wa Visumbufu vya zao la Mpunga (Integrated Pest 

Management-IPM)  

IPM ni dhana rafiki ya gharama nafuu ya kudhibiti visumbufu vya mimea/mazao bila kuathiri 

afya ya binadamu, wanyama na mazingira. Misingi mikuu miwili ya IPM ni kuzuia na 

kuangamiza ambayo hutumia njia zifuatazo; 

• Sango (Cultural practice) 

• Kinzani (Resistant/Tolerant) 

• Karantini 

• Kibaolojia 

•  Viuatilifu vya asili (natural pesticides) 

• Viuatilifu vya viwandani pale tu inapobidi kufanya hivyo. 

 

2.3.2 Ufuatiliaji wa Visumbufu  

Ufuatiliaji wa visumbufu wa mara kwa mara ni muhimu katika kubaini njia sahihi ya 

kudhibiti visumbufu. Ufuatiliaji unaweza kufanyika kwa njia zifuatazo; 

i. Ukaguzi wa Shamba na Jinsi ya Kukusanya Taarifa 

Wakati wa ukaguzi, wakulima waorodheshe visumbufu vya mazao na magonjwa (mahali 

visumbufu wanapoishi, wanafafanaje na kuchukua idadi) mara tu mpunga unapoota. 
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ii. Mitego yenye Chambo (vivutia wadudu dume) 

Chambo huchanganywa na kuwekwa kwenye mtego wenye gundi ya kunasa madume 

shambani. Mitego huwekwa urefu wa mita moja kutoka aridhini na kubadilishwa kila baada 

ya wiki sita hadi kumi na mbili kutegemeana na hali ya hewa. Mitego 7-15 huwekwa kwenye 

eneo la ekari moja. Harufu ya chambo imetengenezwa ikifananishwa na ile inayotolewa na 

majike yanapokua tayari kupandwa. Madume huvutiwa na harufu ya chambo na kuingia 

ndani ya mtego ambapo hunaswa na kufa. Wadudu walioko kwenye mitego huondolewa na 

kuhesabiwa ili kufanya maamuzi ya udhibiti.  

 

iii. Uchambuzi wa Mfumo wa Kiikolojia (AESA) 

Afya ya mmea hutegemea zaidi mazingira kama vile jua, mvua, upepo, hewa, rutuba ya 

udongo, magugu, wadudu na magonjwa. Mazingira na viumbe waliopo shambani hufanya 

uwiano sahihi ili kuleta tija katika maisha na baioanuai. Mkulima anapaswa kuelewa 

mahusiano baina ya mimea, viumbe na mazingira kwa kuzingatia AESA, ambayo hutumika 

kwenye mbinu za udhibiti husishi wa visumbufu vya mpunga. 

Vitu muhimu vya kuzingatia katika uchambuzi (AESA); 

• Afya ya mmea katika hatua za ukuaji. 

• Mabadiliko ya uwiano kati ya visumbufu na wadudu rafiki  

• Hali ya hewa  

•  Hali ya udongo  

• Uwezo wa mmea kupona baada ya mashambulizi ya visumbufu. 

 

2.3.3 Aina ya Visumbufu na Namna ya Kudhibiti  

i. Wadudu 

Wadudu wamegawanyika katika makundi mbalimbali kutokana na maumbile yao na tabia. 

Wadudu huzaliana kwa kasi na husababisha upotevu mkubwa wa mazao shambani wakiwa 

katika hatua mbalimbali za ukuaji. Viwango vya joto katika nchi za kitropiki vya wastani wa 

kati ya nyuzi joto 25 hadi 32 za sentigredi huchochea kuzaliana wadudu kwa wingi na joto 

chini ya nyuzi joto 14 na zaidi ya 42 za sentigredi wadudu husitisha kuzaliana na kukua. 

Wadudu hushambulia majani, mizizi, shina na punje za mpunga kuanzia mbegu 

zinapooteshwa hadi mpunga unapokomaa. Mashambulizi hayo husababisha upotevu mkubwa 

na ubora wa mazao kama hatua stahiki za udhibiti hazikuchukuliwa kwa wakati. 
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Sota (Cutworm) 

Sota ni wadudu wadogo wenye rangi ya kijivu ambao wakiwa kwenye hatua ya funza huishi 

kwenye udongo. Wadudu hawa hushambulia mizizi ya mpunga na kukata shina kuanzia 

mpunga ukiwa kitaluni na baada ya kuhamishiwa shambani.  

 

 

 

Dalili za mashambulizi 

• Kuwepo kwa sota kwenye udongo unaozunguka mmea 

• Shina la mpunga lililokatwa 

• Mmea kubadilika rangi (kuwa njano) 

• Mmea kudumaa au kukauka 

 

Madhara 

• Upungufu mkubwa na ubora wa mazao  

• Kupungua kwa miche ya mpunga shambani 

 

Kudhibiti 

• Palilia shamba kwa wakati kuharibu mazingira ya buu na funza 

• Lima shamba kwa kukwatua ili sota washambuliwe kwa urahisi na viumbe marafiki 

• Panda mbegu za mpunga wenye kutoa machipukizi mengi 

• Samadi iliyooza vizuri itumiwe ili kuharibu mazingira ya sota 

• Mpunga upaliliwe kwa wakati ili kuharibu mazingira ya kuzaliana 
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Sondo wa Mabua (Rice Stalk borer) 

Sondo ni jamii ya nondo ambao funza wake hutoboa shina la mpunga na kuendelea kula 

ndani kabla ya kubadilika kuwa buu. Mashambulizi hayo hufanyika kuanzia kitaluni hadi 

shambani.  

 

 

    

Dalili za Mashambulizi 

• Majani ya nchani hubadilika kuwa na rangi ya njano au kahawia  

• Kukauka kwa jani  

• Masuke kukosa au kuwa na mbegu chache.  

• Kuwepo kwa matundu madogo kwenye mashina na majani ya mpunga.  

• Kuwepo kwa masalia ya uchafu na kinyesi ndani ya mashina ya mpunga 

ulioshambuliwa.  

•  Shina kuwa dhaifu na kuvunjika 

  

Kudhibiti 

• Punguza majani ya mche  kwa kukata juu kabla ya kupandikiza shambani ili 

kupunguza uwezekano wa kuhamisha mayai ya sondo shambani 

• Vuna mpunga kwa kukata mashina karibu na udongo ili kuzuia ongezeko la sondo 

kwa msimu unaofuata  

• Ondoa maotea na ongeza kiwango cha maji shambani ili kuangamiza sondo 

waliosalia shambani 

• Weka mitego shambani kunasa vipepeo wa sondo iwapo inapatikana 

• Mimea iliyoshambuliwa ing’olewe na kuchomwa moto au itumike kutengeneza 

mbolea vunde  

• Epuka matumizi holela ya viuatilifu ili kuhifadhi viumbe marafiki 

• Epuka matumizi holela ya mbolea zenye virutubisho vya Naitrojeni  
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Wadudu Mafuta wa Njano (Aphids – Sipha spp) 

Hawa ni wadudu wadogo wanaojipatia chakula kwa kufyonza mmea. Wadudu hawa huishi 

kwa makundi na hawana madhara ya moja kwa moja bali hueneza magonjwa ya milia 

(virusi). Husambaza na kuambukiza magonjwa mbali mbali ya mpunga kama vile ugonjwa 

wa manjano wa majani unaosababishwa na virusi (kimyanga).  

    

 

Dalili za Mashambulizi 

• Kunyong’onyea kwa mche wa mpunga 

 

Kudhibiti 

• Kuruhusu mazingira wezeshi kwa wadudu marafiki wanaokula mdudu mafuta wa 

njano 

• Kutumia mbegu kinzani 

• Kutumia viuatilifu kwenye majani vinavyoshauriwa na wataalamu (vilivyosajiliwa na 

TPRI) 

 

Nzi mweupe (White fly) 

 

Dalili za Mashambulizi 

• Kuwepo kwa utando mweupe unaofanana na nta kwenye majani ya mpunga 

• Kuwepo kwa kuvu nyeusi juu ya majani itokanayo na sukari inayotolewa na wadudu 

wanaofyonza zao la mpunga 

• Kuwepo kwa mayai yaliyotagwa kwenye mduara juu ya majani ya mpunga 

• Kuwepo kwa sukari zitolewazo na wadudu wanaofyonza majimaji kutoka kwenye 

majani ya mpunga 
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Kudhibiti 

• Panda kwa wakati ili kuepuka inzi weupe 

• Tumia mitego yenye rangi ya manjano na yenye ulimbo wa kukamata nzi weupe 

shambani kwa ajili ya kuwapunguza iwapo inapatikana 

• Punguza wadudu ambao hawaruki kwa kuwakamata kwa mikono haswa kweye hatua 

ya lava 

• Pulizia vimeleatilifu vya asili kama vile mafuta yatokanayo na muarobaini  

• Pulizia viuadudu vyenye mzunguko (systemic) ndani ya mmea 

 

Nzi mwekundu (Stalk eyed fly) 
 

 

 

Dalili za Mashambulizi 

• Machipukizi ya ndani hukatwa na kukauka  

• Masuke hushindwa kuchomoza vizuri 

• Jani bendera hupauka rangi 
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Kudhibiti 

• Panda mpunga mapema kwa kufuata kalenda ya mazao 

• Zingatia kupanda mpunga kwa nafasi kama inavyoshauriwa kitaalamu  

• Tumia mbegu zenye ukinzani  

• Epuka uvunaji wa masuke, badala yake vuna kwa kukata shina zima   

• Tumia viuatilifu vinavyoshauriwa na wataalam 

• Epuka matumizi holela ya viuatilifu ili kujenga mazingira mazuri ya wadudu marafiki 

wanaoshambulia nzi mwekundu mfano sisimizi 

 

Mdudu kunuka (Stink bug) 

 Wadudu hawa hufyonza majimaji kwenye majani na punje change, hivyo hueneza vimelea 

vya magonjwa kutoka mmea mmoja hadi mwingine. 

 

 

 

Dalili za Mashambulizi 

• Kuwepo kwa wadudu kwenye majani ya mpunga. 

• Majani kubadilika rangi kuwa ya njano 

 

Kudhibiti 

• Dhibiti magugu jamii ya nyasi. 

• Zingatia usafi wa shamba  

• Tumia viuatilifu vinavyoshauriwa na wataalam    

 

 



31 
 

 

Panzi wa mpunga 

 

Dalili za Mashambulizi 

• Panzi hushambulia mpunga kuanzia kitaluni hadi shambani na kupunguza uzalishaji.   

• Majani yaliyochanwa chanwa na kuanguka chini hasa kipindi cha kiangazi. 

• Mpunga kudumaa na kuzaa masuke yasiyo na punje        

 

Kudhibiti 

• Epuka kupanda mazao jamii ya nyasi (mahindi, mtama, miwa) karibu na zao la 

mpunga kuzuia kusambaa kwa wadudu hawa  

• Safisha kingo za mifereji ili kuharibu mazalia ya panzi, hasa mayai 

• Viuatilifu vitumike kwa uangalifu inapolazimu ili kuhifadhi viumbe rafiki 

 

Bagi mweusi (Malayan black bug) 

 

Dalili za Mashambulizi 

•  Hushambulia mpunga ukiwa shambani kuanzia miezi 2 na zaidi baada ya 

kupandikiza 

• Majani hubadilika rangi kuwa kahawia na baadaye njano. 

• Kupungua kwa machipukizi na kunyauka. 

• Mpunga kudumaa na kuzaa masuke yasiyo na punje. 

• Kufa kwa mashina   
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Kudhibiti 

• Weka shamba katika hali ya usafi 

• Panda aina za mpunga zinazokomaa wakati mmoja ili kuvunja mzunguko wa maisha 

ya mdudu 

• Hifadhi bioanuai ili kutunza viumbe rafiki. 

• Ukiona dalili za awali ongeza kina cha maji kwa siku 2 hadi 3 ili kumfanya mdudu 

aondoke. 

• Jaza maji shambani (flooding) hupunguza mayai. 

• Mara baada ya kuvuna tifua shamba ili kuondoa au kufukia masalia ya wadudu. 

 

Viwavi jeshi (Army worm - Spodoptera spp) 

Viwavi jeshi ni wadudu wa mlipuko wenye tabia ya kula majani ya mpunga hasa nyakati za 

usiku 

 

 

Dalili za Mashambulizi 

• Kukatwa kwa majani ya mpunga 

• Kuwepo kwa idadi kubwa ya viwavijeshi pamoja na mayai yao 

 

Kudhibiti  

• Nyunyizia majivu kuzunguka shamba ili kuzuia viwavijeshi kuvuka na kuhamia eneo 

ambalo halijavamiwa. 

• Hifadhi mazingira ili kutunza viumbe rafiki mfano buibui na manyigu 

• Tumia viuatilifu asili kama muarobaini au pareto katika hatua za mwanzo za ukuaji 

wa viwavijeshi au viuatilifu vya kemikali kama mashambulizi ni makubwa 

• Anzisha kitalu mbali na eneo lenye magugu na maotea  
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• Iwapo kuna hatari ya mlipo wa viwavijeshi, panda mazao mengine hasa kwa kilimo 

cha mlimani. 

 

Kiwavijeshi vamizi (Spodoptera frugiperda) 

Viwavijeshi vamizi ni wadudu jamii ya nondo ambao hushambulia zaidi ya aina 80 ya mimea 

yakiwemo mazao jamii ya nafaka kama mahindi, mtama, mpunga, uwele, ngano, shayiri na 

na nyasi za mifugo. Wadudu hawa huibuka ghafla wakiwa katika idadi kubwa na kuangamiza 

mazao kwa takriban asilimia 100 kama hawakudhibitiwa kwa wakati. Hatua ya kiwavi ndiye 

anayeshambulia mazao. 

    

Dalili za Mashambulizi 

• Michirizi midogo myeupe kwenye jani ambayo haipitilizi upande wa pili 

•  Matobo kwenye majani na shina 

•  Kinyesi cha viwavi kwenye majani na shina 
 

 

Kudhibiti 

• Mbinu bora za kilimo zizingatiwe. 

• Mitego ya kuwanasa nondo itumike ili kubaini mapema uwepo wa viwavijeshi vamizi 

na kutabiri milipuko 

• Ondoa mabaki ya mimea ya msimu uliopita  

• Tumia muarobaini (Neem products) au majivu kudhibiti viwavi wakiwa katika hatua 

za mwanzo. 

• Viuatilifu vilivyosajiliwa vyenye viambata vifuatavyo Profenofos 40%EC + 

Cypermethrin 4% EC (20 – 50 ml kwenye lita 20 za maji, Abamectin, 

chlorpyrifos480 g/ℓ., Emamectin benzoate 50 g/kg, pirimiphosmethyl na 

deltamentrin, lambda-cyhalothrin 106g/l], mfano wa viuatilifu  kama vile Duduban na 

Belt vitumike kama hatua ya mwisho ya kupambana na viwavijeshi vamizi pale 

ambapo hatua nyingine zimeshindikana.  
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ii. Magugu 

Magugu ni mimea inayoota mahali ambapo haihitajiki na hushindana na zao lilipandwa 

shambani katika kujipatia virutubisho, maji, hewa na mwanga. Magugu yamegawanyika 

katika aina kuu tatu ambayo ni: Jamii ya nyasi, ndago na majani mapana.  

 

Jamii ya Nyasi   

Magugu haya hufanana na mpunga na hutoa maotea mengi hivyo kushindana na mpunga 

kwenye kupata mwanga na virutubisho. Huota kwa kutumia mbegu na pia mashina yake yana 

uwezo wa kuota hata yakikatwa kwani hutambaa ardhini. Husababisha mbegu kutoota vizuri 

kudumaa kwa mpunga kwa sababu gugu lina tabia ya kutoa sumu inayozuia uotaji wa mbegu 

za mpunga. Yafuatayo ni baadhi ya magugu jamii ya nyasi; Punga punga / Mpunga pori / 

Utajiju - (Wild rice – Oryza longisterminata), Gugu kuwasha / Gugu kata (Itchy grass - 

Rottboellia cochinchinensis), Sangari (Couch grass – Digitaria spp), Majani Tembo 

(Elephant grass / Napier grass – Pennisetum purpureum) 
 

   

a) Gugu kuwasha b) Sangari 

   
c) Punga punga d) Majani Tembo 

 

Dalili za Uharibifu 

• Mimea kudumaa, kubadilika rangi au kunyauka 
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• Mavuno hupungua kutokana na ushindani wa virutubisho, mwanga na maji  

• Mizizi huziba mifereji ya umwagiliaji na hivyo kupunguza kasi ya maji.  

 

Kudhibiti 

• Tumia viuagugu vilivyopendekezwa mfano Ronstar 250EC, Rilor 500EC, Basagran 

480g/l, Banstar 250EC 
 

Magugu Jamii ya Ndago (Nut grass) 

Ndago ni magugu yenye kiazi chini ambayo hukua haraka kuelekea juu hadi kufikia urefu wa 

futi mbili (sentimita 60). Magugu haya huota zaidi katika maeneo yenye maji maji. Huchanua 

na kutoa mbegu wakati wowote kwa mwaka. Mfano ni kama; Ndago (Cyperus spp), Gugu 

karanga (Oxalis spp, Marsilea quadrifolia). 

  

a) Ndago b) Gugu karanga 

 

 

Dalili za uharibifu 

• Mimea kudumaa  

 

Kudhibiti 

• Tumia viuagugu vilivyosajiliwa kulingana na viwango vilivyopendekezwa mfano 

Basunil 600EC, Basagran 480g/l, barof 395EC 
 

Magugu jamii ya majani mapana / mboga mboga 

Magugu haya hushindana na mche/mmea wa mpunga kwa kufyonza maji na virutubisho 

pamoja na kuzuia mwanga na huwa sehemu ya maficho ya wadudu.  Magugu hayo ni kama 

vile; Gugu tambaa Wondering jude (Comelina bengalensis), Gugu mbuzi (Ageratum 

conyzoides)  
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a) Gugu mbuzi b) Gugu tambaa 

 

 

Dalili za uharibifu 

• Majani ya mpunga hubadilika na kuwa rangi ya njano  

• Mpunga hudumaa na kutoa machipukizi machache 

 

Kudhibiti 

• Tumia viuagugu vilivyopendekezwa mfano Ronstar 250EC, Rilor 500EC, Basagran 

480g/l, Banstar 250EC 

• Viautlifu vinadhibiti magugu jamii ya nyasi na yenye majani mapana. 
 

Njia nyingine za kudhibiti magugu ni pamoja na:- 

• Panda mbegu safi zisizo na mbegu za magugu 

• Panda mbegu zinazotoa machipukizi mengi ili kupunguza nafasi kati ya mstari na 

mstari 

• Panda mapema na kwa kufuata kalenda ya msimu  

• Tumia kilimo cha mazao mzunguko 

• Ng’olea magugu na palilia mara kwa mara ili kuzuia magugu kuchanua na kutoa 

mbegu ambazo zitasambaa  

• Ondoa machipukizi yanayojitokeza kwa kutumia viuagugu vinavyoshauriwa na 

wataalam 

• Safisha vifaa baada ya kutumika shambani ili kuzuia usambaaji wa magugu  

• Zingatia kanuni bora za kilimo kwani mpunga ukiota vizuri huzuia ukuaji wa 

magugu. 
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• Fukia masalia katika kina kirefu/tengeneza mboji au kutengeneza chakula cha mifugo. 

 

iii. Magonjwa ya zao la mpunga 

Magonjwa ya mpunga katika mazingira yetu yamegawanyika kwenye makundi makuu 

matatu ambayo ni jamii ya ukungu, bakteria na virusi (Milia). Magonjwa ya virusi 

huambatana na mbegu na husambazwa na wadudu wanaofyonza kama vile; wadudu mafuta 

(Aphids) na Nzi weupe. Magonjwa jamii ya ukungu husababishwa na hali ya hewa. Pia 

magonjwa ya bakteria yana asili ya udongo, hivyo husambazwa zaidi na maji. Yafuatayo ni 

magonjwa yanayoathiri zao la mpunga shambani;  

Magonjwa ya Ukungu 

Madoa Kahawia (Brown spot) 

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya fangasi vijulikanavyo kama 

Helminthosporium oryzae, ambavyo hushambulia miche kuanzia kitaluni mpaka mpunga 

unapokomaa. Mpunga uliopandwa kwa kusongamana au kwenye udongo wa kichanga ambao 

hauna rutuba huchochea kasi ya kusambaa kwa ugonjwa huu. 

 

Dalili za uharibifu 

• Majani huwa na madoa ya rangi ya kahawia yenye umbo la mviringo 

• Madoa hubadilika kuwa rangi ya kijivu au kahawia mpauko katikati na kingo za 

kahawia zilizochanganyika na njano kwa nje. 

• Masuke na mbegu huwa na rangi ya kahawia 
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Kudhibiti 

• Matumizi bora ya mbolea zilizopendekezwa ikiwemo mboji yatumike kupunguza 

maambukizi 

• Kupanda mbegu za mpunga kwa mistari ili kuruhusu mzunguko wa hewa 

shambani 

• Shamba liwe na maji ya kutosha kila yanapohitajika 

• Loweka mbegu kwenye maji ya moto  (53−54°C) kabla ya kupanda kwa dakika 

10−12, kisha kwenye maji baridi kwa masaa 4 ili kupata matokeo mazuri 

• Changanya mbegu na kiuakuvu kabla ya kupanda.  

• Tumia viuakuvu vinavyopendekezwa kudhibiti ugonjwa kwa kufuata maelekezo ya 

kitaalamu  

 

Kuvu-unga la masuke (False/Head smut) 

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya fangasi vinavyojulikana kama Claviceps 

virens ambavyo huathiri mbegu za mpunga wakati wa kutoa masuke/kuchanua.  

 

 
 

Dalili za uharibifu 

• Mbegu kwenye masuke hubadilika na kuwa na unga wa rangi ya njano ambayo 

baadae hubadilika kuwa na rangi nyeusi 
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Kudhibiti 

• Tumia mbegu zenye ukinzani 

• Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao 

• Angamiza masalia yote ya mpunga baada ya kuvuna ili kuondoa au kupunguza 

chanzo cha maambukizi 

• Punguza matumizi makubwa ya mbolea yenye naitrojeni 

• Changanya mbegu na kiuakuvu kilichopendekezwa kabla ya kupanda 

• Nyunyizia viuakuvu vinavyopendekezwa wakati mpunga unapoanza 

kubeba/kuchanua kwa kufuata maelekezo ya kitaalamu 

 

Ukungu wa Mpunga (Rice blast) 

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya fangasi wajulikanao kama Magnaporthe 

oryzae (mwanzoni wakijulikana kama Pyricularia oryzae), Mara nyingi ugonjwa huanzia 

kitaluni na kuendelea mpaka mpunga unapotoa masuke. 

    

 

Dalili za uharibifu 

• Kuwepo kwa mistari yenye rangi nyeupe au kijivu/kahawia hujitokeza pembezoni 

mwa jani la mpunga.  

• Madoa ya kijivu yenye umbo la msambamba na kingo za kahawia kwenye majani 

• Majani yaliyokauka nchani ambayo yana rangi ya kijivu 

• Mmea wenye vidonda ambao hatimaye hukauka 

• Shingo ya suke hugeuka kuwa rangi nyeusi na baadaye suke huvunjika na kuanguka 

• Masuke yaliyoathirika hutoa mbegu zisizojaa au mapepe 
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Kudhibiti 

• Panda mbegu zenye ukinzani wa ugonjwa  

• Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao ili kupunguza uwezekano wa kuenea kwa 

ugonjwa 

• Panda kwa nafasi zilizopendekezwa 

• Tumia mbolea ya mboji na samadi  

• Zingatia matumizi sahihi ya mbolea zenye virutubisho vya naitrojeni 

• Teketeza masalia ya mpunga baada ya kuvuna ili kuzuia maambukuzi mapya 

• Tumia mbolea yenye virutubisho vya madini ya silikoni vinavyoshauriwa kulingana 

na mahitaji ya udongo  

• Tumia viuatilifu vilivyopendekezwa kutibu mbegu kabla ya kupanda 

• Nyunyizia viuatilifu vilivyopendekezwa kutibu mimea iliyoathirika 

 

Baka-shina (Sheath blight) 

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya fangasi wajulikanao kama Rhizoctonia solani 

kwa lugha ya kitaalamu. Husababisha upotevu mkubwa wa mavuno na ubora kutokana na 

shina kuanguka kwa ajili yakukosa nguvu.  

 

Dalili za uharibifu 

• Huathiri shina na majani yanayofunika shina.  

• Mabaka ya kijani iliyokolea yasiyo na umbo maalum yenye sentimita 1-3  na katikati 

yenye rangi ya kijivu au kahawia mpauko huonekana kwenye shina  

• Maambukizi yanapozidi ugonjwa huenea na kutanda kutoka kwenye shina hadi 

kuathiri majani. 
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Kudhibiti 

• Panda mbegu zenye ukinzani wa ugonjwa   

• Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao  

• Panda kwa nafasi zilizopendekezwa 

• Epuka matumizi makubwa ya mbolea zenye naitrojeni 

• Ng’oa miche ya mpunga kutoka kitaluni kwa uangalifu pasipo kusababisha jeraha ili 

kupunguza uwezekano wa maambukizi. 

• Tumia viuatilifu vitokanavyo na mimea ya asili kama vile mafuta ya muarobaini mara 

uonapo dalili za ugonjwa  

• Changanya mbegu na kiuakuvu kabla ya kupanda kwa kutumia viuakuvu  

vilivyopendekezwa 

 

Vishina-kuoza (Sheath rot) 

Ugonjwa huu hutokea wakati mpunga unapoanza kutoa masuke/kuchanua 

 

 

Dalili za uharibifu 

• Mabaka ya kijivu au kahawia kwenye jani bendera  

• Mashambulizi yakiwa makubwa husababisha kuwepo kwa masuke madogo 

• Kuoza kwa masuke ambayo hayajatoka 

 

Kudhibiti 

• Tumia mbegu zenye ukinzani  

• Tumia kilimo cha mzunguko wa mazao  

• Tumia mbolea ya asili kama vile mboji na samadi 

• Zingatia kanuni za kilimo bora 
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• Teketeza masalia ya mpunga baada ya kuvuna ili kupunguza maambukizi 

• Zingatia matumizi sahihi ya mbolea kwa kufuata maelekezo ya kitalaamu  

• Changanya mbegu na viuakuvu vilivyopendekezwa kabla ya kupanda 

• Tumia viuadudu vilivyopendekezwa ili kuua wadudu wanaosababisha vidonda 

kwenye mimea na hivyo kueneza maambukizi. 
 

 

Magonjwa ya Bakteria 

 

Bakajani (Bacterial leaf blight) 

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya bakteria wajulikanao kama Xanthomonas 

oryzae pv. Oryzae.  

 

Dalili za uharibifu 

• Miche na majani ya mpunga hunyauka na kuwa na rangi ya manjano iliyopauka au 

rangi ya kahawia 

• Kuwepo kwa michirizi yenye rangi ya manjano (iliyoambatana na majimaji) 

kwenye majani 
 

 

Kudhibiti 

• Dhibiti magugu jamii ya nyasi kupunguza maambukizi ya ugonjwa 

• Tumia mbegu kinzani  

• Epuka matumizi makubwa ya mbolea za naitrojeni 

• Epuka kujeruhi miche wakati wa kuihamisha toka kitaluni kwenda shambani  

• Weka kitalu sehemu isiyopata mafuriko na safi 

• Ondoa au fukia mimea iliyoshambuliwa, mabaki ya mazao na magugu ili 

kupunguza au kuangamiza vimelea vya maambukizi 

• Pumzisha shamba na hakikisha linakuwa kavu ili kupunguza vimelea vya bakteria 

kwenye udongo na mabaki ya mimea 
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• Epuka kumwagilia shamba kwa maji yanayopita kwenye shamba lililo na ugonjwa 

huo 

• Tumia viuatilifu vitokanavyo na mimea ya asili kama vile mafuta ya muarobaini 

 

 

Magonjwa ya Virusi (Milia) 

Ugonjwa wa Manjano ya Majani  

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea aina ya virusi na kusambazwa/kuenezwa na wadudu 

wanaofyoza majani kama vile jamii ya panzi na inzi weupe na wadudu mafuta. 

 

 

Dalili za uharibifu 

• Majani huwa na madoa ya rangi ya njano iliyopauka au michirizi ya rangi ya njano 

kwenye majani machanga na baadaye majani hujikunja. 

• Mimea iliyoathirika hudumaa na kuwa na machipukizi machache. 

• Masuke huchomoza kwa shida na kusababisha mbegu kutojaza vizuri.  

• Wakati mwingine mimea iliyoathirika hunyauka na kufa 

 

Kudhibiti 

• Panda kwa wakati kuepuka maambukizi yatokanayo na wadudu. 

• Kilimo cha mzunguko wa mazao kitumike kuepuka magonjwa  

• Panda mbegu kinzani dhidi ya ugonjwa huu 

• Shamba liwekwe katika hali ya usafi kwa kuangamiza mimea  jamii ya nyasi pamoja 

na masalia ya mpunga ulioathirika baada ya kuvuna  

• Anza kukagua mashamba yasiyo na ugonjwa na kumalizia na yale yenye dalili za 

ugonjwa ili kuzuia maambukizi mapya  
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• Vifaa visafishwe (majembe na mashine kama vile trekta) kabla ya kuingia kwenye 

shamba lingine 

• Tumia mbolea ili kuimarisha afya ya mmea dhidi ya  ugonjwa 

• Kitalu cha mpunga kiwekwe sehemu ambayo haina ugonjwa 

• Angamiza mimea iliyoathirika kwa kuing’oa na kuifukia mara baada ya kugundua 

maambukizi 

• Tumia viuatilifu vilivyosajiliwa nchini ili kuua wadudu wanaoeneza ugonjwa huo 

 

Wanyama waharibifu 

Tembo na Kiboko 

Eneo kubwa la shamba kuharibiwa kwa kukanyagwa, mpunga kuliwa na Tembo au Kiboko 

kwa muda mfupi hasa nyakati za usiku. 

Dalili za uharibifu 

• Kinyesi cha wanyama huonekana shambani 

• Alama za miguu ya wanyama huonekana shambani 

• Uwepo wa wanyama hawa shambani 

    
Kudhibiti 

• Wakulima kutolima mpunga maeneo yaliyo karibu na maeneo yenye Tembo, mito 

yenye Viboko au maeneo ya hifadhi za wanyama 

• Weka mitaro mikubwa kuzunguka shamba 

• Wakulima washauriwe kufuga nyuki mashambani 

• Toa taarifa ofisi za maliasili ili kudhibiti au kuondoa wanyama hawa shambani 

 

Panya  

Panya ni wanyama wadogo wanaoishi majumbani na mashambani. Kuna aina mbalimbali za 

panya; panya wa majumbani, ghalani na mashambani ambao mara nyingi hutokea kwa 

mlipuko.  Milipuko ya panya husababisha upotevu mkubwa wa mbegu zilizopandwa pamoja 

na uharibifu wa mazao yaliyokomaa. Takriban asilimia 90 ya panya waharibifu wa shambani 

hutokana na jamii ya Mastomys natalensis ambao hufanya uharibifu usiku. Panya 

wanaojificha kwenye nyasi ni (Arvicanthis spp) na aina ya Tatera spp na wanapatikana zaidi 

Mikoa ya Kaskazini na Kusini huharibu mazao wakati wa mchana. 
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shambani (Mastomys 

natalensis) 

Panya wa kwenye 

nyasi (Arvicanthis spp)  

Panya wa kwenye nyasi 

Tatera spp  

 

Dalili za uwepo wa panya shambani  

• Kinyesi cha panya shambani 

• Vishimo vidogo vidogo shambani 

• Mazao yaliyoshambuliwa hasa punje changa 

• Alama za miguu ya panya shambani 

• Kuonekana kwa panya shambani 
 

Madhara ya panya 

• Upotevu wa mbegu na ubora 

• Uharibifu wa punje za mazao 

• Upotevu mkubwa wa mavuno 

• Suke lililokatwa na panya na kudondoka ardhini huweza kuathiriwa na kuvu hivyo 

kusababisha uchafuzi wa sumu kuvu na kuhatarisha afya za walaji wakiwemo 

binadamu na mifugo 
 

 

Mbinu za kudhibiti 

• Kutumia  sumu (Zink phosphide) 

• Kutumia chambo chenye sumu kunasa panya 

• Kukwatua shamba kwa wakati na kuondoa mazalia ya panya shambani 

• Kupanda kwa wakati 

• Umwangiliaji maji kwa wingi mashambani 

• Kuvuna kwa wakati 
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Ndege waharibifu wa zao la mpunga 

Dalili za uharibifu 

• Ndege huonekana mashambani msimu wa mpunga kuchanua  

• Kupungua kwa punje za mpunga kwenye suke kwa kipindi cha muda mfupi 

• Masuke yaliyoshambuliwa hubadilika rangi na kuwa rangi nyeupe 

         

 

Kudhibiti 

• Lima kwa kufuata  kalenda ya msimu  

• Ondoa vichaka vilivyo karibu na mashamba ili kuharibu mazalia na maficho ya ndege 

• Vuna kwa wakati pindi mpunga unapokomaa 

• Kagua mashamba, fuatilia na toa taarifa ya mlipuko wa ndege ili wadhibitiwe  kwa 

wakati 

• Mitego itumiwe kuwanasa au vifukuza ndege kama sanamu, na kamba zenye kelele 

wakati wa upepo. 
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SOMO LA NNE 

2.4 MATUMIZI SAHIHI YA VIUATILIFU  

Viuatilifu ni njia rahisi na fanisi katika kudhibiti visumbufu vya mazao shambani na ghalani. 

Njia hii ni ghali na hatarishi isipotumiwa kwa usahihi. Matumizi yasiyo sahihi ya kemikali za 

kilimo (viuatilifu) ni mojawapo ya changamoto kuu kwa afya ya binadamu na mazingira; 

huweza kuchangia mlipuko zaidi wa wadudu na magonjwa kutokana na usugu unaojengwa 

na upuliziaji wa sumu zisizosahihi au viwango hafifu, kuathiri afya ya mpuliziaji na  jamii 

nzima inayomzunguka, maji na mazingira.  

Aina ya kiuatilifu hutengenezwa/hutumika kulingana na kisumbufu lengwa kwa kuzingatia 

kundi la kemikali, jinsi kinavyofanya kazi na madaraja kulingana na Shirika la Afya Duniani 

(WHO). 

 

2.4.1 Aina za Viuatilifu 

• Viuadudu (wadudu) 

• Viuandege (ndege) 

• Viuagugu (magugu) 

• Viuapanya (panya) 

• Viuaminyoo (minyoo) 

• Viuakuvu (kuvu /ukungu) 

• Viuakonokono (konokono)  

 

2.4.2 Makundi ya Viuatilifu 

Viuatilifu vimegawanyika katika makundi kulingana na jinsi vilivyoundwa 

• Oganofosifeti (organophosphate) na Kabameti (carbamete):  

       Ni sumu kali, huaribu vimeng’enya (enzymes), hudumu muda mfupi kwenye       

       mazingira, madhara ya muda mfupi (acute toxicity) 

• Oganoklorini (organochlorine): Sumu kali, huua visumbufu wa aina nyingi, 

hudumu muda mrefu kwenye mazingira, huathiri mishipa ya fahamu, madhara ya 

muda mrefu (chronic toxicity). Kwa kiasi kikubwa vimeondolewa sokoni (DDT, 

chlordane) 

• Pareto (pyrethroid): Sumu kali, hudumu muda mfupi kwenye mazingira, huua 

visumbufu maalum, madhara ya muda mfupi (acute toxicity), huathiri mishipa ya 

fahamu. 
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2.4.3 Aina ya Viuatilifu kwa Kuzingatia Jinsi Vinavyofanya Kazi 

• Kwa njia ya Gesi: Hufanya kazi kwa kutoa gesi, hudhibiti visumbufu kwa kupitia 

mfumo wa hewa. Huua visumbufu kwa muda mfupi sana (umbo la vidonge au 

gesi moja kwa moja) 

• Kwa njia ya mguso: Hudhibiti visumbufu kwa njia ya kugusa, sumu hupitia 

sehemu ya uwazi/vinyweleo vya mwili wa kisumbufu. (vumbi au kimiminika)  

• Kwa njia ya Kufukuza: Hudhibiti visumbufu kwa kutoa harufu inayofanya 

visumbufu kutosogelea mimea / mazao (hali ya kimiminika au gesi)  

• Kwa njia ya Mabaki: Huingia na kubaki ndani ya mmea/mazao kwa muda 

mrefu. Hudhuru visumbufu kupitia kwenye mfumo wa chakula. 

• Kwa njia ya Kula: Hudhibi visumbufu kwa kupitia mfumo wa chakula. Ili 

kisumbufu kidhurike ni lazima kile sehemu ya kiuatilifu husika (hali ya 

kimiminika, chenga chenga au unga) 

 

2.4.4 Vibandiko 

Kiambatanisho chenye maelezo na vielelezo vya michoro/picha muhimu za kuzingatiwa na 

mtumiaji wa viuatilifu. Maelezo yanaweza kuwa kwenye karatasi au kifungashio husika 

kulingana na ujazo wa kifungashio (kuanzia lita 1, nusu lita, gramu 200, 50 nk) na mahitaji.  

Pamoja na maelezo yaliyoandikwa mtumiaji azingatie vielelezo vya michoro/picha ambavyo 

uonyesha daraja/ukali na kiwango cha sumu katika mchanganyiko husika ili kuepuka athari 

za viuatilifu. Nchi nyingi duniani zimekubaliana kufuata kanuni ya kuweka alama ya utepe 

wenye rangi kuashiria daraja la sumu (colour band coding system. 

Jedwali 2. 3: Maelezo muhimu katika vibandiko 

1. Jina la biashara 9.   Uhifadhi 

2. Jina la sumu 10. Alama za onyo/taadhali 

3. Kiwango cha sumu (%) 11. namba ya utengenezaji (batch no.) 

4. Visumbufu walengwa 12. Imethibitishwa na TPRI 

5. Zao husika 13. Onyo (SUMU) kwa maandishi mekundu 

6. Taadhari za kiafya 14. Lugha (Kiswahili na kiingereza nk 

7. Maelezo ya matumizi  15. Muda wa kuvuna 

8. Uteketezaji wa vifungashio 16. Muda wa kuingia shambani 
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Jedwali 2. 4: Alama ya utepe kijani, blue, njano au nyekundu zikiashiria madaraja/viwango 

na ukali wa sumu mwilini 

Rangi ya 

Utepe 

WHO Class Ukali wa Sumu Kiwango cha Sumu:uzito (mg/kg 

body weight) 

 daraja la 1a  Kali zaidi (extremly 

hazardous 

Ngozi < 50               Kula   < 50 

 daraja la 1b  Kali (highly 

hazardous) 

Ngozi 50–200          Kula     50–200 

 daraja la IIa  IIb Wastani (Moderate 

hazardous) 

Ngozi 200–2000      Kula     200–2000 

  daraja la III  Kali kiasi (Slightly 

hazardous) 

Ngozi > 2000           Kula      >2000 

 U Kiwango kidogo cha 

sumu (Unlikely to 

present acute hazard) 

Ngozi      5000         Kula  over 5000  
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2.4.5 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Kabla ya Kutumia Viuatilifu 

Ili kuendelea kuepuka athari zitokanazo na matumizi ya viuatilifu yafuatayo yanapaswa 

kuzingatiwa; 

i. Uchaguzi wa aina ya viuatilifu  

• Aina ya mchanganyiko (formulation) 

• Utendaji na ufanisi (effectiveness) 

• Gharama na faida ya mchanganyiko utakaotumia ukilinganisha na bei ya 

kununua 

• Athari kwa shabaha zisizokusudiwa, mfano. binadamu, wanyama, nk 

• Usalama wa mazingira.  

ii. Wakati (Timing) - Ili kupata ufanisi bora dhibiti visumbufu vikiwa katika hatua ya 

awali/dhaifu ya mzunguko wa maisha yake kufuatana na makazi yake (natural 

habitat), tabia na mzunguko wa maisha yake (life cycle). 

iii. Mtawanyiko wa matone (spray coverage or droplets density) – ufanisi wa viuatilifu 

unategemea ni kwa kiwango gani shabaha lengwa imefunikwa na matone. Ili 

kupata mtawanyiko unaofaa zingatia aina ya bomba na nozeli sahihi. 

iv. Viwango vya sumu na ujazo kwa eneo (dosage and application rates) 
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v. Chagua aina ya bomba na vinyunyizi (nozeli) zilizopendekezwa  

•  Nozeli ni kiungo muhimu sana katika kunyunyizia viuatilifu 

• Nozeli ina sehemu kuu TANO: Mwili wa nozeli (nozzle body), Kichujio 

(Filter), kisambazio (core), tundu (orifice) na kifuniko (cap) 

• Kinyunyizi kipya hupaswa kuwa na seti ya nozeli zisizopungua nne, 

wakati mwingine sita zenye rangi na umbo tofauti kufuatana na ukubwa 

wa matone, ujazo kwa wakati na lengo lililokusudiwa 

• Rangi tofauti zimewekwa kwa kufuata Viwango vya Kimataifa vya ISO 

10625 na wakati mwingine huwa kwenye rangi ya aina moja kwa ujazo 

tofauti) 

 

 

Nozeli zenye rangi ya kufanana hutoa mnyunyizo wenye ujazo sawa wakati wa matumizi 

pasipo kujali umbo lake 
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Jedwali 2. 5: Aina za nozeli, rangi zilizopendekezwa, ukubwa wa matone na matumizi  

(ISO 10625) 
 

 

 

 

2.4.6 Wakati wa Kununua na Kusafirisha Viuatilifu 

• Ushauri wa mtaalam kuhusu aina na viwango vya viuatilifu vinavyohitajika kwa 

Zao, Kisumbufu husika na aina ya bomba la kupulizia.  

• Nunua viuatilifu vilivyosajiliwa (TPRI) kwenye kifungashio cha awali chenye 

lakili (seal) na kisichovuja  

• Usinunue kwa kupima au kutumia chupa za maji, juisi, soda nk (hazina 

vibandiko) 

• Nunua kiasi kinachohitajika Tu, kulingana na mahitaji (eneo/muda/msimu) 

• Hakikisha muda wa matumizi na epuka kutukia viuatilifu vilivyokwisha muda 

wake  

• Viuatilifu visiwekwe ndani ya gari lenye abiria, vyakula vya binadamu/mifugo 

(kama kuna ulazima hakikisha vimewekwa kwenye buti ya gari) na 

• Hakikisha vinapangwa kwa namna ambayo mifuniko itakuwa juu kuepuka 

uvujaji.  
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2.4.7 Kuhifadhi Viuatilifu 

• Hifadhi viuatilifu kwenye banda au sanduku maalum, 

• Hakikisha banda au sanduku liko mahali safi, salama, mzunguko wa hewa ya 

kutosha, lifungwe vizuri na liwe mbali na vyanzo vya moto.  

• Watoto na mifugo wasiruhusiwe kufika mahali banda au sanduku lilipo 

• Tenganisha viuatilifu na mbegu, mbolea, maji ya kutumia, chakula cha binadamu 

na mifugo.  

• Kiuatilifu kilichobaki hakikisha kimefungwa vizuri na kuhifadhiwa kwenye 

sanduku  

 

2.4.8 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kuchanganya na Kutumia Viuatilifu 

• Vaa mavazi maalum (koti, glovu, buti, miwani, aproni na maski) kwa ajili ya 

kujikinga ili kuzuia viuatilifu kuingia mwilini, 

• Soma kwa makini maelekezo kwenye kibandiko /kifungashio cha kiuatilifu, 

• Andaa vifaa vya kunyunyizia, na hakikisha vipo kwenye hali nzuri, 

• Endapo nozeli imeziba tumia brashi kuizibua, kamwe usiizibue kwa kutumia 

mdomo/kupuliza! 

• Fungua lakiri (sili) ya kifungashio kwa makini bila kumwaga kiuatilifu, 

• Pima kiasi cha kiuatilifu na maji kama ilivyoelekezwa kwenye Kibandiko 

(kifungashio) au zingatia ushauri wa mtaalamu kisha changanya kwa uangalifu  

 

 

 

 

         

  Vifaa kinga 

 

Kinga macho 

Kinga pua 

Mipira ya kuvaa mikononi 

Mabuti (viatu ya mpira virefu) 

Apron 

Ovaroli (vazi maalum) 
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Uvaaji sahihi wa vifaha kinga na Uvaaji usio sahihi 

 

 
 

             

2.4.9 Wakati na Baada ya Kunyunyiza Viuatilifu Kwenye Mazao 

• Epuka kunyunyiza kiuatilifu wakati wa jua kali, mvua na zingatia uelekeo wa 

upepo,  

• Nyunyiza wakati wa asubuhi au jioni. 

• Usile, kunywa, usivute sigara wala usiguse eneo la mwili  

• Watoto, mama wajawazito na wazee hawaruhusiwi kuwepo karibu na eneo 

lililonyunyizwa viuatilifu au kujishughulisha na upuliziaji wa viuatilifu. 

• Mara baada ya kunyunyiza viuatilifu, osha vifaa vyote vizuri (mbali na vyanzo 

vya maji) na oga kwa kutumia sabuni na maji ya kutosha. 

• Weka bango kwenye eneo husika kutahadharisha kuwa mazao yamenyunyizwa 

kiuatilifu. 

2.4.10  Utupaji /uteketezaji wa Vifungashio vya Viuatilifu Vilivyotumika 

• Suuza vifungashio vya viuatilifu mara 3 kwa maji safi (tumia glovu wakati wa 

kusafisha). Maji yaliyotumika kusafisha vifungashio yachanganywe kwenye 

bomba unalotumia kunyunyiza shambani 

• Toboa vifungashio vilivyotumika na kuvikusanya kwenye mfuko. 

• Vifungashio vya aina nyingine kama vile chupa za plastiki au glasi (pasua) na 

makopo (toboa) alafu vikusanywe na kuhifadhiwa sehemu maalumu kusubiri 

taratibu za kuviharibu. 

• Tumia sehemu iliyoandaliwa mfano pipa au kizimba kwa kuchoma na kuteketeza 

vifungashio vyenye asili ya karatasi. Kazi hii ifanyike mbali na makazi ya watu 

na kwa uangalifu ili visilete madhara (pata ushauri kutoka Taasisi ya Utafiti wa 

Viuatilifu kwa Nchi za Kitropiki (TPRI) 
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2.4.11  Athari za Viuatilifu kwa Afya ya Binadamu na Mazingira 

Athari za viuatilifu kwa afya ya binadamu na wanyama 

Athari hutokea mara tu kiuatilifu kinapoingia mwilini kwa njia ya kugusa (kupitia ngozi), 

hewa (kupumua) na kula (kinywa). Viuatilifu huathiri ngozi, mifumo ya fahamu na viungo 

(via) vya uzazi. 

Athari zinaweza kuwa za; 

• Muda mfupi (acute): Hutokea ndani ya masaa 24 baada ya kutumia kiuatilifu. Kama: 

kuumwa kichwa, kizunguzungu, kichefuchefu, mwili kuchoka na kulegea, kupumua 

kwa shida(asthma) 

• Muda mrefu (delayed): Kutoona vizuri, kuumwa tumbo, kutapika na kuharisha, 

kutokwa jasho jingi, misuli kucheza, kuzimia, kuchanganyikiwa; na 

• Muwasho (allergy)  

Madhara ya viuatilifu kwenye ngozi (kielelezo kwa njia ya picha)  

  

 

 

 

 

 

 

 

Madhara ya viuatilifu kwenye mifumo ya fahamu  
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Milango inayoweza kuruhusu viuatilifu kuingia mwilini usipotumia vifaa kinga 

 

                                                           

            

Athari za viuatilifu kwa mazingira  

Mazingira ni maeneo yanayotuzunguka kama; udongo, mito, misitu (miti), mito, bahari, ziwa 

nk. Afya ya binadamu, wanyama na viumbe wengine hutegemea mazingira safi na salama. 

Viuatilifu visipotumiwa kwa usahihi huchafua mazingira na kuleta athari kwa viumbe 

waishio aridhini, majini, huchafuzi wa hali ya hewa nk. Hivyo, ni muhimu kuzingatia 

matumizi sahihi ya viuatilifu. 

 

 Utunzaji wa Kumbukumbu  

 Hakikisha taarifa zifuatazo zinatunzwa kila/mara utumiapo viuatilifu; 

• Tarehe na muda wa kunyunyiza 

• Eneo / mahali  

• Kifaa ulichotumia 

• Jiana la kiuatilifu 

• Jina la kisumbufu 

• Namba ya usajili/mwaka  

• Kiwango kwa ekari/hekta 

• Jina la zao/ site (mfano; mpunga/ghala) 

• Hali ya hewa 

• Tunza Risiti 
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Jedwali 2. 6: Utunzaji wa kumbukumbu na kutathimini gharama za uzalishaji wa mpunga 

N/A Kanuni Kazi zilizofanyika Jaza gharama 

zilizotumika 

1.  Kuandaa shamba 1.1 Kukodi shamba 

1.2 Kusafisha shamba 

1.3 Kulima 

1.4 Uandaaji na utunzaji wa kitalu 

 

2.  Kutayarisha pembejeo 

za kilimo 

2.1 Mbegu 

2.2 Mbolea 

2.3 Madawa ya kuua wadudu na magugu 

2.4 Dawa za kuzuia magonjwa ya mimea 

2.5 Gharama za umwagiliaji 

2.6 Gharama za vibarua 

 

3.  Kupanda na kupalilia 3.1 Kung’oa na kupanda miche  

3.2 Kupalilia 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



58 
 

SURA YA TATU 

3.0 USIMAMIZI WA MAZAO WAKATI NA BAADA YA 

KUVUNA 

Utangulizi 

Lengo kuu la usimamizi wa mazao baada ya kuvuna ni kupnguza upotevu. Upotevu wa mazao 

baada ya kuvuna unajumuisha upotevu wa kiasi, ubora na thamani ya mazao kutokana na sababu 

mbalimbali. Upotevu hutokea katika hatua yoyote ya mnyororo wa thamani kuanzia uvunaji, 

usindikaji, uhifadhi, uuzaji hadi ulaji. Teknolojia duni na uelewa mdogo wa wakulima katika 

kusimamia mazao baada ya kuvuna huchangia upotevu wa mazao baada ya kuvuna. Ni muhimu 

mbinu bora na teknolojia za kupunguza upotevu zikatumika ili kulinda ubora na kuhakikisha 

usalama wa chakula, lishe na kipato. Sura hii imeainisha masomo makuu matatu ambayo ni 

mchakato wa hifadhi wa zao la mpunga, usimamizi wa mazao ghalani na usindikaji wa zao la 

mpunga. 

 

Lengo: 

Kuwajengea uwezo wakulima ili wafahamu na kutumia mbinu bora na tekinolojia za utunzaji 

wa mazao wakati na baada ya kuvuna ili kupunguza upotevu na kuhakikisha mazao yanakuwa 

na ubora 

Matarajio: 

Wakulima waweze kufahamu kuhusu; 

• Hatua mbalimbali katika mchakato wa hifadhi mbinu  na teknolijia za kupunguza 

upotevu. 

• Namna ya kutunza mazao ghalani 

• Usindikaji wa zao la mpunga 

 

 

 



59 
 

SOMO LA KWANZA 

3.1 MCHAKATO WA HIFADHI WA ZAO LA MPUNGA 

Utangulizi 

Mchakato wa hifadhi ni hatua za utunzaji wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambapo mbinu 

bora na teknolojia hutumika ili kupunguza upotevu. Baada ya kuvuna hatua zinazofuata katika 

mchakato wa hifadhi ni pamoja na kukausha, kupura, kupepeta, kufungasha, kusafirisha na 

uhifadhi. Wakulima walio wengi hawazingatii kanuni za utunzaji bora wa mazao wakati na 

baada ya kuvuna, hali hii husababisha upotevu mkubwa wa mazao. Ili kuepuka upotevu huo, 

wakulima wanapaswa wazingatie mbinu na teknolojia zinazofaa katika kila hatua ya utunzaji wa 

mazao. Somo hili linaelezea hatua mbalimbali za utunzaji wa mazao, mbinu na teknolojia 

zinazofaa kutumika katika kila hatua.  

3.1.1 Uvunaji 

Maandalizi ya kuvuna kama vile kuandaa vifaa vya kuvunia na kubebea mazao ni muhimu 

yakafanyika mapema.  Kuchelewa kuvuna husababisha mpunga kupukutika, kushambuliwa na 

magonjwa, wadudu, wanyama waharibifu, moto, wezi. Kuchelewa kuvuna pia huweza 

kusababisha mpunga kuharibiwa na mvua.  

Dalili za kukomaa kwa mpunga  

• Asilimia 80 ya masuke huinama   

• Asilimia 90 ya punje zilizoko kwenye suke kubadilika kuwa manjano au kahawia 

kutegemea aina ya mbegu. 

• Unyevu kwenye punje asilimia 20  kwa mbegu za muda mfupi na asilimia 17  

kwa   mbegu za muda mrefu. 

• Punje kuwa ngumu na bua kuwa kavu na jepesi kukatika. 

 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kuvuna 

• Kagua shamba ili kuona kama mpunga umekomaa 

• Vuna Mpunga kwa wakati pindi unapokomaa ili kuepuka upotevu  

• Andaa vifaa vya kuvunia, kubebea, usafiri, kukaushia mazao na sehemu ya kuhifadhi 

• Katika kilimo cha umwagiliaji, maji yaondolewe shambani kati ya siku 10 hadi 14 kabla 

ya kuvuna 

• Hakikisha masuke hayagusi ardhi wakati wa kuvuna, masuke yawekwe kwa mpangilio 

wa uelekeo mmoja kwenye turubai 
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• Hakikisha unavuna wakati hali ya hewa  haina unyevu na wala hakuna dalili ya mvua  

 

Njia Mbalimbali za Uvunaji 

Uvunaji wa zao la mpunga unaweza kufanyika kwa kutumia njia kuu mbili 

• Kutumia mashine kama combine harvesters na ripa. 

• Kutumia mkono vifaa vinavyotumika kama vile siko, na visu. 

Kuvuna kwa Mkono. 

Katika njia hii mpunga huvunwa kwa kukata mashina sm 10-15 toka usawa wa ardhi kwa 

kutumia siko au kisu. Inakadiriwa watu 3 wanaweza kuvuna hekta moja kwa siku 4 hadi 8. Njia 

hii haifai kutumika katika mashamba makubwa kwa sababu mazao mengi hupotea kwa kuachwa 

shambani, pia huhitaji nguvu kazi kubwa.  

  

  Kutumia siko                                                                             Siko 

Kutumia Mashine  

Kuna mashine mbalimbali za kuvuna mpunga, kati ya hizo zipo mashine za kuvuna, kupura na 

kupepeta kwa pamoja. Uwezo wa kuvuna hutegemea ukubwa wa mashine kwa mfano combine 

harvester zina uwezo wa kuvuna hekta moja hadi mbili, kupura na kupepeta kati ya gunia 30 

hadi 40 kwa saa. Mashine nyingine zina uwezo wa kuvuna hekta 1 kwa saa mbili. Uvunaji wa 

mashine hutumiwa na wakulima wenye mashamba makubwa na yenye miundombinu bora. 

Faida ya kuvuna kwa mashine 

• Njia hii ni rahisi na hupunguza  upotevu kwa kiasi kikubwa endapo uvunaji                       

utafanywa  kwa wakati  

https://www.bing.com/images/search?view=detailV2&ccid=IO8N1b6t&id=23AA821DB4EA458CCCC70EE681C7E0A6E60E8B86&thid=OIP.IO8N1b6tTjTNKlq2p_1ESwAAAA&mediaurl=https://4.bp.blogspot.com/-fpC_kWQTknI/WLXrU4LjofI/AAAAAAAAC5c/E2Q52OTABEMmRMNmwFVsqaf0f5gVSkVlQCLcB/s1600/Kuvuna-mpunga-kwa-siko.jpg&exph=300&expw=400&q=Maghala+ya+kuhifadhi+mpunga+&simid=608044463373945637&selectedIndex=19


61 
 

• Matumizi madogo ya nguvu kazi  

• Mazao kuwa na ubora 

Kumbuka: Uvunaji kwa kutumia mashine unahitaji miundombinu ambayo inakidhi 

mahitaji hayo,kama vile shamba lililosawazishwa vizuri, barabara na mazao 

yaliyopandwa kwa mistari. 

 

    

Kuvuna kwa mashine 

3.1.2 Upuraji  

Upuraji ni kitendo cha kuondoa punje za mpunga kutoka kwenye masuke. Upuraji huweza 

kufanyika kwa kutumia mikono au mashine. 

Kutumia mikono 

Masuke ya mpunga huwekwa kwenye turubai, mkeka, kichanja, au sehemu iliyosakafiwa safi na 

hupurwa kwa kupiga masuke yenyewe hadi punje ziachie. Njia hii ni ya suluba hivyo itumike 

kwenye mashamba madogo. Upuraji ufanywe kwa uangalifu ili punje zisivunjike wala 

kutawanyika nje ya turubai au mkeka.  

 

              

Kupura kwa kutumia mikono                                                     
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Kutumia Mashine  

Kuna mashine maalum za kupura mpunga ambazo huendeshwa kwa mikono, injini au mota za 

umeme. Mashine za mikono hupura kilo 30 hadi 50 kwa saa na zinazoendeshwa kwa injini au 

umeme hupura kilo 500 hadi 2000 kwa saa.  

 

 

                                   Kupura kwa mashine 

 

3.1.3 Kupepeta na Kupembua Mpunga  

Lengo la kupepeta na kupembua ni kuondoa takataka kama vile mawe, vumbi, masuke, punje 

ambazo hazikujaa vizuri na vijiti. Mpunga ambao haukupepetwa na kupembuliwa vizuri 

hushusha ubora wa mchele.  
 

 

 Njia za Kupepeta na Kupembua Mpunga   

Mpunga hupepetwa kwa kutumia mashine au mikono kwa kutumia ungo au chekeche. Njia ya 

mkono hupepeta kiasi kidogo cha mpunga na huhitaji uangalifu mkubwa ili punje zisipotee.  

Mashine zinazotumika kupepeta mpunga huendeshwa kwa mikono, injini au mota za umeme. 

Baadhi ya mashine hizi hupura na kupepeta kwa wakati mmoja. Mashine hupunguza suluba na 

kiasi kikubwa cha upotevu wa mazao.  
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Kupepeta kwa mkono                         Kupepeta kwa mashine 

 

3.1.4 Ukaushaji 

Kuna hatua mbili za kukausha mpunga, hatua ya kwanza ni kukausha masuke ya mpunga ili 

kurahisisha upuraji na hatua ya pili ni kukausha mpunga baada ya kupura ili kupata kiwango cha 

unyevu kinachohitajika kwa ajili ya uhifadhi salama. Ili mpunga uhifadhike vizuri unatakiwa 

kukaushwa vizuri kufikia kiwango cha unyevu cha asilimia 14. Hii husaidia kupunguza hatari 

ya kuvu ambayo husababisha punje kubadilika rangi na hatimaye mazao kuchafuliwa na 

sumukuvu.   

  

Ukaushaji kwa kutumia mionzi ya jua:  Njia hii haina gharama na pia haichafui mazingira. 

Changamoto ya njia hii ni kutokuweza kutumiwa wakati wa usiku au wakati wa mvua. Pia kwa 

kutumia njia hii inahitaji nguvukazi kubwa na waweza kuanika kiasi kidogo tu na pia huwezi 

kudhibiti kiasi cha joto au unyevu 

Wakati wa kukausha mkulima; 

• Atumie turubai na ahakikishe anasambaza punje kwa usawa katika tabaka jembamba 

•  Ageuze punje mara kwa mara ili zikauke kwa usawa 

• Achukue tahadhari kulingana na hali ya hewa. 

 

https://www.bing.com/images/search?view=detailV2&ccid=NAv9h1Wn&id=16ABC872E578D6C38610F74ADECBC1A4A587F9FC&thid=OIP.NAv9h1Wn6x_2ibUjdNgn1AHaFe&mediaurl=https://c8.alamy.com/comp/BCHPJ1/africa-mali-women-winnowing-rice-after-harvest-BCHPJ1.jpg&exph=960&expw=1300&q=winnowing+tools+used+in+rice+Farm+in+Africa&simid=608026738006557273&selectedIndex=48
https://www.bing.com/images/search?view=detailV2&ccid=7A/JETyR&id=3FB61D2F199301BE21E3337451EEC9A2B48B24D0&thid=OIP.7A_JETyRdoWptSEiM7GIvQHaFc&mediaurl=https://thumbs.dreamstime.com/z/winnowing-machine-15291175.jpg&exph=957&expw=1300&q=machine+used+for+winnowing+of+rice+&simid=608020789490090414&selectedIndex=12
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Jinsi ya Kutambua Mpunga Uliokauka Vizuri  

Zipo njia nyingi za kutambua kama punje imekauka vizuri. Kuna njia za asili na njia za kisasa. 

Mfano wa njia za asili ni kung’ata punje kwa meno, mpunga uliokauka vizuri huwa mgumu 

kukatika. Njia za kisasa ni kwa kutumia kipima unyevu.  

Kipima Unyevu: Kipima unyevu ni kifaa maalum ambacho hutumika kupima kiwango cha 

unyevu kwenye nafaka na mikunde. Kifaa hiki hutoa kiwango sahihi cha unyevu, hivyo 

wakulima washauriwe kutumia. 

 

 

Kipima Unyevu wa Punje za Mazao 

3.1.5 Ufungashaji 

Mpunga hufungashwa kwenye vifaa mbalimbali wakati wa kusafirishwa kutoka shambani na 

wakati wa kuhifadhi. Vifungashio vinavyotumika wakati wa kusafirisha kutoka shambani ni 

pamoja na makapu, magunia na viroba. Vifungashio hivi vinatakiwa viwe safi na vinavyoruhusu 

mzunguko wa hewa, viwe imara na vya kudumu. 

 

 

            

Tandaza Kwenye Tabaka   Jembamba    Geuza Mara kwa w Mara   



65 
 

3.1.6 Usafirishaji 

Baada ya kuvuna, kupura, kupepeta, na kufungasha mpunga husafirishwa kutoka shambani hadi 

sehemu ya kukaushia au kuhifadhia kwa kutumia njia mbalimbali. Hata hivyo njia ya 

usafirishaji hutegemea wingi wa mazao, uwezo wa mkulima, hali ya miundombinu ya barabara 

na umbali kutoka shambani. Ni muhimu kuzingatia kanuni bora za usafirishaji wa mazao, 

kuweka mpunga katika vifungashio madhubuti na uzito unaokubalika ambao kwa gunia la 

mpunga ni kilogramu 75. Njia za usafirishaji ni pamoja na; kubeba kwa kichwa, kutumia 

matoroli, baiskeli, pikipiki, mikokoteni inayovutwa na wanyama, wanyama kazi, magari na 

matela ya matrekta. Vielelezo vifuatavyo vinaonesha njia mbalimbali za kusafirisha zao la 

mapunga. 

      

                          Kubeba kichwani                               Kutumia matela                                                                                                            
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SOMO LA PILI 

3.2 USIMAMIZI WA MAZAO GHALANI 

Utangulizi  

Kuhifadhi katika ghala huwezesha wakulima kuwa na uhakika wa chakula na lishe pamoja na 

kusubiri ongezeko la bei ambalo mara nyingi hutokea miezi michache baada ya kuvuna pia 

kuuza mpunga kwa bei wanayotaka kwa sababu wanakuwa na nguvu ya pamoja katika kupanga 

bei. Hata hivyo kuhifadhi katika ghala bora hupunguza upotevu kwa sababu mpunga 

huhifadhika vizuri. Wakulima walio wengi huhifadhi mpunga kwa kutumia njia za asili. Njia 

hizi ni duni na husababisha upotevu kwa kiasi kikubwa. 

Somo hili linatoa maelezo ya namna ya kuhifadhi mpunga/mchele katika ghala na jinsi ya 

kutunza kumbukumbu za ghala   

3.2.1 Sifa za Ghala Bora  

Ghala bora lazima liwe na sifa zifuatazo 

• Uwezo wa kuzuia uharibifu unaotokana na wadudu, panya, ndege, mvua na unyevu 

kutoka ardhini. 

• Rahisi kuweka, kukagua na kutoa mazao 

• Uwezo wa kuhifadhi mazao yanayokidhi mahitaji 

• Liwe na mzunguko mzuri wa hewa na mwanga wa kutosha 

• Liwe imara  

 

Ghala bora 
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Vifaa mhimu ghalani: 

• Kipima unyevu 

• Mzani 

• Vifaa vya usafi 

• Vifaa vya kuzima moto (maji, mchanga na mtungi wa kabonidaiokisaidi). 

• Turubai 

• Vifungashio vya ziada 

• Bambo ya kuchukulia sampuli 

• Fomu/vitabu vya utunzaji kumbukumbu ghalani 

 

3.2.2 Utunzaji wa Ghala  

Ghala linalotunzwa na kupangwa vizuri sio tu hupendeza bali hupunguza upotevu wa mazao. 

Mtunza ghala lazima ahakikishe yafuatayo; 

• Kukarabati sehemu zilizoharibika  

• Kupanga zamu za walinzi  

• Kuhakikisha mwanga wa kutosha unakuwepo wakati wa usiku   

• Mazingira ya nje yawe safi, kusiwe na vichaka karibu ili kuzuia visumbufu kama panya 

na ndege  

• Kuondoa uchafu wa aina zote ikiwemo mifuko ya plastiki.  

• Kuhakikisha ghala linakuwa katika hali nzuri na safi kwa wakati wote.Kama kuna 

uharibifu ghala likarabatiwe haraka  

• Kuhakikisha paa halivuji, kama linavuja atoe taarifa mapema na ahakikishe anatunza 

mazao kwa kufunika na turubai lisilopenyeza maji.  

• Kuhakikisha milango na madirisha yawe katika hali nzuri; akague makufuli, komeo, na 

bawaba. Madirisha yawe na nyavu ili kuzuia panya, inzi, na mende  

• Gata na mifereji visafishwe na kukarabatiwa kabla ya msimu wa mvua kuanza  

• Kuta na sakafu ziwe laini zisiwe na nyufa na ziwe safi wakati wote   

• Vifaa vya kuzima moto viwekwe katika eneo linalofikika kirahisi kama vile karibu na 

mlango na vikaguliwe mara kwa mara na kufanyiwa matengenezo inapohitajika. 

• Ghala liwe safi kabla na baada ya kuweka mazao. Mtunza ghala anatakiwa kuwa   na 

vifaa vya usafi kama vile fagio, vifaa vya kuondoa buibui, glovu na buti  

Angalizo: Ni marufuku kuvuta sigara ndani na karibu ya ghala 

 



68 
 

3.2.3 Kupokea na Kutoa Mazao Ghalani  

Mtunza ghala ahakikishe kuwa mazao yanayoingia na yanayotoka ghalani yapo katika hali 

nzuri. Mtunza ghala anatakiwa kukagua mazao kabla ya kushusha kutoka kwenye chombo cha 

usafiri kwa; 

i. Kupima unyevu 

ii. Kuangalia kama mpunga umeharibika 

iii. Kuangalia kama gunia/viroba vimechanika au kutoboka 

iv. Kuangalia kama mpunga ni safi na hauna wadudu. 

v. Kuhesabu gunia wakati wa kushusha/kupakia na kupima uzito kisha kuingiza katika 

kitabu cha kumbukumbu. 

vi. Wakati wa kutoa mazao azingatie utaratibu wa “yaliyoingia kwanza ndiyo yatoke 

kwanza”, kutegemeana na hali ya zao.  

vii. Kutoa taarifa kwa uongozi na mwenye/wenye mazao kama yana hitilafu  

viii. Kuchukua tahadhari ya kuyatunza, mfano, kuyaanika kama yana unyevu mwingi au 

kukarabati gunia kwa kushona au kujaza upya kama gunia/kiroba kimechanika. 

ix. Kama mazao yana hali mbaya na hakuna jinsi ya kurekebisha kwa kushauriana na 

uongozi anaweza kuyakataa   

x. Kusimamia vizuri zoezi la kushusha/kupakia ili kuzuia uharibifu unaoweza kutokea. 

gunia/viroba vibebwe badala ya kuburuzwa. Kama toroli lipo litumike.   

Jinsi ya Kupanga Magunia Katika Ghala   

Mpangilio wa lundo    

• Panga makundi tofauti tofauti ya lundo ghalani, unaweza kuchora alama kwenye 

sakafu ya ghala kama mipaka  

• Panga gunia/viroba kwa safu za kupishana juu ya chaga, acha upana wa mita moja 

kati ya lundo na ukuta ili kurahisisha ukaguzi, usafi na mzunguko wa hewa  

• Acha sentimita 60-70 kati ya lundo na lundo, pia acha mita mbili hadi tatu katikati 

kwa ghala dogo, kwa ghala kubwa acha mita tano hadi sita ili kurahisisha matumizi 

ya zana   

• Acha nafasi ya mita moja kati ya lundo na paa la ghala  

•  Kimo cha lundo kisizidi upana wake. Kimo pia kitategemea aina ya zao linalo 

hifadhiwa, mfano mchele kimo kisiwe kirefu.  

• Kwa ghala dogo unaweza kupanga lundo moja tu ili kutumia nafasi ya ghala vizuri 
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• Kila unapomaliza kupanga lundo moja andika kadi inayoonesha; aina ya mpunga, 

ujazo na idadi ya gunia, tarehe ya kuingia, kupangwa  na kuweka kiupanya  

 

Mpangilio wa Lundo/Fungasho kwenye ghala dogo 

3.2.4 Kukagua Mpunga Wakati wa Kuhifadhi. 

Mtunza ghala ni lazima ahakikishe kuwa mazao yanabaki katika hali ya ubora kwa kipindi chote 

yanapokuwa ghalani. Ukaguzi ufanyike angalau mara moja kwa wiki ili kubaini kama kuna 

hitilafu.  

• Akague kama kuna wadudu, unyevu au kubadilika kwa rangi ya mazao.  

• Akague pia katika sehemu zenye giza kwani wadudu hupenda kujificha. 

• Akague kuona kama punje zimevunjika au gunia/viroba vimechanika.   

• Akague kuona kama mazao yanapata joto, kwa kunyanyua gunia za juu na kugusa 

zilizo chini. Kama anaruhusiwa na utawala atumie bambo kuchukua sampuli na 

kuangalia/ kunusa ili kubaini uharibifu wa wadudu na kuvu.  

• Ahakikishe anaweka kumbukumbu za ukaguzi kwa usahihi. .  

3.2.5 Aina za Ghala na Faida Zake 

i. Ghala za Tofali (warehouse) 

Haya ni maghala makubwa ambayo hujengwa kwa matofali yenye uwezo wa kuhifadhi kiasi 

kikubwa cha mazao. Maghala haya mara nyingi hutumiwa na vyama vya ushirika, makampuni 

binafsi au Serikali.  

Faida 

• Kuweka mzigo mkubwa 

• Kupunguza upotevu wa mazao unaoweza sababishwa na njia duni za kuhifadhi. 

• Kuwezesha kuuza mpunga kwa pamoja na kwa bei nzuri katika mfumo wa ushirika 
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• Kutunza mpunga wakati ukisubiri bei kupanda 

• Kuzuia mazao yasipoteze ubora kwa kuhifadhi sehemu salama 

• Kuwezesha kuuza mazao katika soko la bidhaa  

ii. Kihenge cha chuma/Silo 

Silo ni kihenge cha chuma ambacho hutumika kutunza mazao, ambacho hakiruhusu hewa hivyo 

mazao hubaki salama bila kushambuliwa na wadudu. Utunzaji wa mazao katika silo hupunguza 

matumizi ya viuatilifu.  

	    

Aina za Silo 

Faida 

• Lina dumu kwa muda mrefu miaka 20 na zaidi kama litatunzwa vizuri 

• Hupunguza upotevu wa mazao  

• Hulinda ubora wa mazao. 
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SOMO LA TATU 

3.3 VISUMBUFU KATIKA HIFADHI YA ZAO LA MPUNGA 

Utangulizi 

Visumbufu husababisha upotevu wa mazao kwa kiasi kikubwa. Mpunga/mchele huathiriwa na 

visumbufu vya aina mbalimbali wakati wa kuhifadhi. Visumbufu hivyo ni pamoja na wadudu, 

panya, ndege na kuvu.   

3.3.1 Wadudu 

 

Wadudu walio wengi katika ghala hufa katika kiwango cha joto chini ya nyuzi joto 5 na juu ya 

Sentigredi 45. Wadudu wanaoshambulia mpunga/mchele katika ghala ni pamoja na fukusi, 

mdudu jamii ya dumuzi/scania, mdudu unga wa rangi kutu nyekundu na nondo. Wadudu 

waharibifu kama fukusi hufanya uharibifu kuanzia shambani hadi ghalani. 

 

 

 

 

 

 

             Tutmwekundu wa unga                                 Nondo 

 

 

 

 

                                     

 

                                    Wadudu wanaoshambulia mchele 
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Madhara ya wadudu  

• Wadudu hula virutubishi aina ya wanga, protini, vitamini na mafuta yaliyomo ndani ya 

punje na hivyo kusababisha upotevu mkubwa wa ubora na wingi wa mazao. 

• Wadudu waliokufa huleta uchafuzi wa mazao hivyo kuhatarisha afya ya mlaji 

• Kupunguza kipato cha mkulima  

 

Dalili ya uwepo wa visumbufu ghalani 

• Vinyesi vya wadudu kuonekana ghalani 

• Sauti za kutafuna husikika  

• Dalili za ungaunga juu ya mazao au vifungashio 

• Kutembea kwa wadudu juu ya magunia au ghalani  

• Kuonekana kwa wadudu wakiruka hasa jamii ya nondo  

• Kuwepo kwa utando mweupe juu ya nafaka au gunia  

• Kuongezeka kwa joto katika mazao     

 

Namna ya Kuzuia na Kudhibiti Wadudu 

• Kutumia viuatilifu: Njia hii inaweza kuwa chanzo cha uchafuzi wa mazingira  

• Kuvuna kwa wakati muafaka; kuchelewa kuvuna husababisha mashambulizi ya wadudu 

ambao huanzia shambani kama vile fukusi  

•  Kukausha mazao vizuri kabla ya kuhifadhi  

•  Kuhifadhi mazao yaliyopurwa na kusafishwa vizuri  

•  Kufungasha mazao katika vifungashio safi na sahihi  

• Kuua wadudu waliopo katika punje kwa kutumia joto la jua; punje hutandazwa katika 

sakafu safi, turubai au karatasi nyeusi ya nailoni, kisha hufunikwa vizuri na karatasi ya 

nailoni bila kuacha nafasi katika jua la moja kwa moja kwa muda wa dakika 30 hadi 60  

• Kuhifadhi katika ghala bora na safi 

•  Kufanya ukaguzi wa mazao yaliyohifadhiwa mara kwa mara kuona kama kuna dalili za 

mashambulizi na chukua hatua haraka  
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3.3.2 Panya   

Panya huharibu nafaka kwa kula na kuzichafua kwa kinyesi, mkojo, udongo, manyoya na hivyo 

kupunguza ubora na kiasi, pia huharibu vifaa vya kuhifadhia.   

 

Dalili za kuwepo kwa panya  

• Kinyesi katika mazao/ghala 

• Kuwepo kwa udongo katika mazao/ghala 

• Alama za miguu katika sakafu yenye vumbi  

• Kuonekana kwa matundu katika magunia/viroba  

• Kutafunwa kwa vifaa vya kuhifadhia, milango ya ghala 

• Harufu ya mkojo kwenye mazao au ghala  

 

 

 

Namna ya Kuzuia na Kudhibiti   

• Hakikisha ghala halina nafasi ya kuruhusu panya kuingia, milango na madirisha lazima 

yawe na vizuizi  

• Mazingira yanayozunguka ghala yawe safi  

•  Mitego ya panya na kutumia sumu    
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Mitego ya Panya 

3.3.3 Kuvu  

Uotaji wa kuvu na uzalishwaji wa sumukuvu hutokea kwa kasi na kuenea kwa haraka hasa 

kukiwa na joto kali, au hali ya unyevu mwingi. Joto kali kufikia nyuzi joto za sentigredi 32 hadi 

38 na hali ya unyevu zaidi ya asilimia 85 husababisha uotaji wa kuvu. Kuhifadhi mazao ambayo 

hayajakaushwa vizuri pia husabaisha kuathiliwa na kuvu. Baadhi ya kuvu hutoa sumu 

ijulikanayo kama sumukuvu. 

 

Sumukuvu ni aina ya kemikali inayozalishwa na kuvu/ukungu/fangasi wanaoota kwenye mazao 

mbalimbali na kwenye vyakula vya mifugo kama vile pumba zilizotokana na zao 

lililochafuliwa.  Pia, sumukuvu inaweza kupatikana kwenye mazao ya mifugo kama vile 

maziwa, nyama na mayai iwapo mifugo hao watakula chakula kilichochafuliwa na sumukuvu. 

Kuvu na uchafuzi wa sumukuvu huweza kutokea katika hatua yoyote ya mnyororo, wa thamani; 

mazao yakiwa shambani, wakati na baada ya kuvuna.  

 

 

                   Mpunga Ulioathiriwa na Kuvu 

 

Kumbuka: Mkulima hana budi kutumia teknolojia na mbinu bora za utunzaji wa mazao ili 

kuhakikisha hayapati uchafuzi wa sumukuvu. Teknolojia na mbinu bora zikitumika vizuri mazao 

yatakuwa salama na upotevu kwa ujumla utapungua.  

 

 

Madhara ya Sumukuvu kwa Afya ya Binadamu na Wanyama.  

Sumukuvu huathiri afya ya binadamu na mifugo, iwapo watakula chakula kilichochafuliwa na 

sumu hiyo.  
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a) Madhara ya kiafya kwa binadamu  

i. Kifo, endapo atakula kiasi kisichovumilika kwa mara moja au kiasi kidogo kwa 

muda mrefu.  

ii. Kuharibika kwa ini ikiambatana na dalili zifuatazo;  

• Maumivu ya tumbo  

• Kuvimba tumbo  

• Kuwa njano sehemu mbalimbali za mwili 

• Degedege 

iii. Figo kushindwa kufanya kazi 

iv. Kasoro kwenye mishipa ya fahamu na moyo  

v. Matatizo ya uzazi  

vi. Kupungua kwa kinga ya mwili  

vii. Udumavu kwa watoto 

 

b) Madhara kwa mifugo 

i. Kudumaa kwa mifugo  na kupungua kuzaliana  

ii. Kupungua kwa maziwa, nyama na mayai 
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SOMO LA NNE 

3.4 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU GHALANI 

Nyaraka mbalimbali hutumiwa na mtunza ghala kutunza kumbukumbu muhimu za mazao. 

Mtunza ghala hana budi kuhakikisha kuwa kumbukumbu zote muhimu zinaandikwa na 

kutunzwa vizuri.  

3.4.1 Umuhimu wa Kutunza Kumbukumbu   

• Kujua utendaji na mwenendo wa ghala.   

• Kujua gharama za uendeshaji  

• Kujua matatizo yaliyopo, yametokea lini na ufumbuzi wake  

• Kurahisisha ukaguzi wa usalama wa chakula  

• Kurahisisha kuuza mazao  

3.4.2 Aina za fomu zinazotumika kutunza kumbukumbu ghalani  

i. Fomu ya Kutoa, Kupokea Mazao 

Fomu hii inaonyesha jumla ya mazao yanayoingia na kutoka ghalani. 

 

Fomu ya kupokea na kutoa mazao 

ii. Ukaguzi wa Hali ya Mazao 

Ukaguzi wa hali ya mazao ufanyike walau mara moja kwa wiki ili kubaini kama kuna uharibifu 

wowote na hatua zichukuliwe.  

 
Taarifa ya ukaguzi wa hali ya ghala 
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iii. Taarifa ya Mwezi ya Ghala 

Taarifa hii hutumiwa kukagua na kutathmini kazi anazofanya mtunza ghala. Pia inaweza 

kutumiwa na mtunza ghala kukagua hali ya ghala kwa ujumla pamoja na shughuli 

zinazojitokeza. Taarifa hizo ni pamoja na:  

  

Mazingira na Hali ya Ghala  

• Mazingira ya ghala yamesafishwa na kuondoa  ndiyo/hapana    

• Mabaki ya mazao, takataka na vipande vya gunia. Ndiyo/Hapana   

• Nyasi, vichaka na magugu. Ndiyo/Hapana 

• Ushahidi wa kuwepo kwa panya. Ndiyo/Hapana 

• Maji yaliyotuama. Ndiyo/Hapana  

 

Hali ya Ghala kwa Ndani  

• Kuna uharibifu kwenye paa au kuvuja. Ndiyo/Hapana 

•  Kuna nyufa kwenye kuta, sakafu au milango. Ndiyo/Hapana 

• Milango inapofungwa huachia mianya mikubwa. Ndiyo/Hapana 

• Madirisha yamewekewa wavu. Ndiyo/Hapana 

• Sakafu na paa vimesafishwa. Ndiyo/hapana  

• Kuna mabaki ya mazao, uchafu na takataka sakafuni. Ndiyo/hapana 

• Madirisha yanafunga na kufunguka bila matatizo. Ndiyo/hapana 

• Kuna mabaki ya kiuatilifu yaliyotumika. Ndiyo/hapana 

• Gunia tupu zimehifadhiwa kwenye chaga. Ndiyo/hapana 

• Lundo zimetenganishwa kwa nafasi isiyopungua sentimita 60-70. Ndiyo/hapana 

• Gunia zenye mazao zimetoboka. Ndiyo/hapana  

• Lundo zimejengwa imara. Ndiyo/hapana 

• Vielelezo vyote vya utunzaji wa mazao vinatumiwa. Ndiyo/hapana  

 

 

 

 

 



78 
 

Mapendekezo:……………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………… 

Mkaguzi    

Jina: ………..  

Saini...............   

Tarehe ……...     

Mtunza ghala  

Jina: …………………. 

Saini..............................  

Tarehe………………..    
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SOMO LA TANO 

3.5 USINDIKAJI WA ZAO LA MPUNGA 

Utangulizi 

Usindikaji ni mchakato wa kubadilisha zao kutoka hali moja kwenda nyingine kwa lengo la 

kuongeza thamani na kuongeza muda wa matumizi wa zao husika. Mpunga husindikwa kupata 

mchele na bidhaa nyingine.  Ni muhimu kuzingatia upangaji wa madaraja ya mchele kulingana 

na ubora na kufuata kanuni za afya zinazokubalika kisheria ili kupata bidhaa zilizo bora na 

salama zenye kupata bei nzuri sokoni.  

Somo hii linatoa maelezo ya hatua za usindikaji wa zao la mpunga, upangaji wa madaraja ya 

mchele, ufungashaji, uwekaji lebo na chapa, na kanuni za afya zinazokubalika kisheria katika 

usindikaji wa zao la mpunga. 

Lengo  

Kuwezesha wakulima kuelewa kwa ufasaha namna ya kusindika zao la mpunga hatua kwa hatua 

na mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa usindikaji. 

Matarajio 

Baada ya masomo wakulima waweze; 

• Kuelewa hatua za usindikaji wa zao la mpunga 

• Kuelewa namna ya kupanga madaraja na umuhimu wake  

• Kufuata kanuni za afya zinazokubalika kisheria katika usindikaji wa zao la mpunga  

 

3.5.1 Umuhimu wa Kusindika Mpunga 

Usindikaji ni nyenzo muhimu ya kuendesha uchumi wa vijijini kwa kuwa ni kiunganishi thabiti 

kati ya jamii ya walaji, viwanda na kilimo. Mfumo wa usindikaji uliotengenezwa vizuri una 

mtazamo wa kuongeza bei za mazao mashambani, unapunguza upotevu, unahakikisha uongezaji 

thamani, unakuza matumizi mbalimbali ya bidhaa, unatengeneza fursa za ajira na kuongeza 

mapato ya nje. 
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3.5.2 Hatua Muhimu za Usindikaji wa Zao la Mpunga  

     

 

 

 

 

 

 

  

. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3.5.3 Bidhaa Zitokanazo na Mpunga 

Mchele wa Kahawia 

 Hukobolewa mara  moja na haupitii hatua ya ung’arishaji  

 Ganda jembamba la ndani hubakizwa  

 Mpunga hutoa mchele wa kahawia kwa kiasi cha asilimia 80 

 Una faida ya kuwa na virutubishi vingi zaidi ya mchele mweupe (asilimia 8-10) 

 Kiwango cha nyuzinyuzi ni asilimia 1- 1.5 na una kiasi fulani cha mafuta  

 Mchele huu ni mzuri kwa watu wenye tatizo la kisukari kwani baada ya umen’genywaji 

wake kiwango cha sukari kinachoingia mwilini ni kidogo.  

 

 Kuondoa takataka zote zisizotakiwa, kama vile vumbi, 

mabua, mawe, miti, na maganda ya wadudu kama 

konokono yatokayo kwenye mpunga. 

Kuondoa pumba kutoka kwenye punje za mpunga ili 

kupata mchele wa kahawia 

Kuondoa pumba na chuya toka katika mchele wa 

kahawia /uliokobolewa kwa kutumia njia mbalimbali 

kama vile upepo na kani ya uvutano (gravitational pull)  

 

Kukwangua ngozi ya juu ya mchele ili kupata punje za 

mchele mweupe.  

Kutenganisha mchele uliokobolewa; Punje nzima, 
zilizovunjikavunjika na rangi. Hufanyika kwa kutumia 
chekeche za saizi tofauti. Mchele uliopangwa katika 
ukubwa tofauti hupewa madaraja mbalimbali (A, B na 
C) na kisha hufungashwa na kuhifadhiwa katika 
vifungashio vya aina tofauti tayari kwa kuuzwa. 
 

              Kusafisha 

Kukoboa 

Kupepeta 

Kung’arisha 

Kupanga madaraja 
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Mchele Mweupe 

 Unapatikana baada ya kuondoa ganda la nje kisha kusuguliwa ili kuondoa ganda 

jembamba la ndani lenye rangi ya kahawia  

 Mpunga hutoa mchele mweupe kwa kiasi cha asilimia 70 hadi 72. 

 Mchele mweupe una virutubishi kidogo kwa kuwa vingi vinapatikana katika ganda la 

ndani lililoondolewa.  

 Una kiasi kidogo cha nyuzinyuzi (asilimia 0.5) 

 

Mchele wa Kuvukiza (Parboiled) 

Mchele huu hupatikana kwa njia ya kuvukiza mpunga. Kuna hatua tatu muhimu ili kupata 

mchele wa aina hii ambazo ni kuloweka, kupitisha kwenye mvuke na kukausha.  

Hatua kuandaa mchele wa kuvukiza; 

 Loweka mpunga kwenye maji yenye joto la sentigradi 20-30 kwa masaa 36-48  ili 

kuongeza unyevu.  

 Pitisha mvuke ili kuupika kiasi  

 Kausha mpunga kupata kiwango cha unyevu kinachofaa kuhifadhi au kusindika  

 Koboa ili kupata mchele uliovukizwa wa kahawia 

 Sugua ili kuondoa pumba nyepesi za ndani kupata mchele uliovukizwa mweupe  

 

Faida za wa mchele wa kuvukiza kulinganisha na mchele mweupe.  

i. Haukatiki wakati wa kukoboa 

ii. Haunati wakati wa kupika 

iii. Hunyonya kiasi kikubwa cha maji na huvimba wakati wa kupika 

iv. Una vitamini na madini kwa wingi kwani wakati wa kuvukiza virutubishi hivi 

hunyonywa na kuingia ndani ya punje na havipotei wakati wa kukoboa  

v. Ni mgumu kushambuliwa na wadudu na hivyo hupunguza upotevu 

 

 Mchele uliovukizwa  Mchele mweupe  Mchele wa kahawia 
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Chenga za mchele 

Chenga zinazopatikana baada ya kupembua mchele katika madaraja mbalimbali hutumika kwa 

njia mbalimbali kama vile kutengeneza vitumbua, mkate wa kumimina , unga na tambi.  

 

Pumba Laini 

• Pumba laini zina kiwango cha asilimia 10-23 cha mafuta ambayo hutumika kwa kula au 

kutengeza nta 

• Pumba hizi zina vitamin B na E ambayo ni kizuia takamwili na hupunguza lehemu 

mwilini  

• Vilevile pumba laini zina protini, mafuta, majivu na nyuzinyuzi.  

 

Pumba ngumu 

• Pumba hizi hutumika kutengeneza bidhaa mbalimbali kama vile mkaa kwa ajili ya 

kupikia na mapambo mbalimbali,  

 

3.5.4 Mambo Muhimu ya Kuzingatia ili Kupata Mchele Bora 

i. Malighafi Bora  

• Mpunga unatakiwa uwe na kiwango cha juu cha ubora  

• Uwe na kiwango sahihi cha unyevu  

• Mpunga  ulio safi, na wa aina moja  

ii. Mashine bora ya Kusindika  

• Mashine bora na ya kisasa  

• Mashine safi na inayofanyiwa matengenezo mara kwa mara  

iii. Mwendesha mashine mwenye ujuzi  

 

3.5.5 Kupanga Madaraja Na Ufungashaji wa Mchele 

Mchele uliokobolewa unahitaji kupangwa madaraja kulingana na vigezo vilivyowekwa kama 

vile punje nzima, zilizovunjikavunjika (chenga) na rangi.Upangaji wa madaraja unaweza 

kufanyika kwa kutumia chekeche za ukubwa tofauti au mashine za kisasa za kupanga madaraja. 

Baada ya kupata bidhaa ya mchele kulingana na madaraja hayo hatua inayofuata ni kufungasha 

na kuweka lebo ili kuitambulisha bidhaa hiyo. 
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Vigezo vya Kupanga Madaraja ya Mchele 

Katika upangaji wa madaraja ubora  ni kigezo muhimu. Mambo yanayopaswa kuzingatiwa 

katika kupanga madaraja ya mchele ni pamoja na; 

• Punje  zilizovunjika  

• Punje mbovu  

• Takataka 

• Mpunga usiokobolewa  

• Mbegu zilizo sinyaa 

• Mbegu aina nyingine 

• Kiwango cha unyevu  

• Ukubwa, umbo na rangi ya punje 

Ili kudumisha ubora wa zao hili sifa hizi lazima ziwe katika kiwango kinachokubalika na 

mnunuzi.  

Masharti Muhimu katika Kupanga Madaraja 

▪ Punje lazima iwe salama na inafaa kwa matumizi ya chakula cha binadamu 

▪ Isiwe na ladha au harufu isiyofaa 

▪ Punje lazima ziwe safi na kiwango cha unyevu kinachotakiwa   

Viwango vya juu vinavyoruhusiwa kwa vigezo muhimu katika asilimia (%) 

Daraja Uchafu 

(Foreign matter) 

Unyevu 

(Moisture content 

Mbegu nyingine 

(Admixture) 

Mchele 

ulioharibika 

I 0.6 12 5 2 

II 1.0 12 10 3 

III 2.0 12 15 4 

Madaraja ya Mchele 

 

Umuhimu wa Kupanga Madaraja 

 Kupanga madaraja husaidia kupata bidhaa tofauti na kupata soko la uhakika na kwa bei 

nzuri  

 Huleta kujiamini kati ya mnunuzi na muuzaji  
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 Hurahisisha soko la ndani na nje ya nchi  

 Wakulima wanaweza kupata mkopo kwa urahisi kutoka benki kutegemea madaraja ya 

bidhaa iliyohifadhiwa  

 Madaraja ni kipimo cha ubora kibiashara  

 Husaidia utekelezaji wa kilimo cha mkataba 

 

3.5.6 Ufungashaji  wa Mchele 

Ufungashaji ni hatua muhimu baada ya usindikaji ili kulinda usalama na kuitambulisha bidhaa 

iliyosindikwa. Ni muhimu kuzingatia ubora wa kifungashio na kutumia kifungashio 

kilichoshauriwa kwa bidhaa husika. Vifungashio vinavyoshauriwa kwa bidhaa ya mchele ni 

pamoja na mifuko migumu ya plastiki, mifuko ya karatasi ngumu na viroba vya nailoni au 

magunia. Kifungashio pia hubeba lebo na chapa ambavyo kwa pamoja hutoa taarifa muhimu za 

bidhaa husika na pia kuitambulisha bidhaa sokoni. Kifungashio bora na chenye lebo na chapa 

nzuri ni kigezo muhimu katika kuuza bidhaa husika kwani humvutia mteja ili anunue bidhaa 

husika.  

Lebo na Chapa 

Lebo ni maelezo ya utambulisho wa bidhaa ambayo yameambatanishwa kwenye karatasi au 

kifungashio husika. Bidhaa iliyofungashwa ni budi iwekwe lebo ili kuweza kutoa taarifa za 

bidhaa husika kwa walaji. Chapa ni alama, sauti au maandishi yanayotambulisha bidhaa na 

kuitofautisha na bidhaa nyingine sokoni na mara nyingi hubebwa na lebo.  

Taarifa Muhimu Katika Lebo  

Taarifa zilizopo katika lebo ni kama ifuatavyo; 

• Jina la bidhaa: Hili ni jina linalotambulisha bidhaa iliyomo ndani ya kifungashio;  

Kama vile “Mchele” (Mweupe, kahawia au uliovukizwa) 

• Anuani ya Mtengenezaji: Inaeleza mahali bidhaa ilipozalishwa kwa urahisi wa 

kumpata mtengenezaji kama akihitajika 

• Aina ya Bidhaa: Inaeleza aina ya bidhaa iliyofungashwa.Kwa mfano aina za mchele wa 

kienyeji kama vile “kula na bwana”, “mchele wa kyela” “mchele wa magugu”  

• Daraja la Bidhaa: hili ni daraja la bidhaa husika kulingana na vigezo vya ubora 

vilivyowekwa 

• Tarehe ya Kutengenezwa Bidhaa: Ni tarehe ambayo bidhaa hiyo imetengenezwa 
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• Tarehe ya Kwisha Matumizi: Ni tarehe ambayo ubora wa bidhaa utakuwa umepungua 

kulingana na vigezo vilivyowekwa, hivyo kutofaa kwa matumizi ya binadamu 

• Uzito: Kipimo cha bidhaa kinachotumia kizio kilogramu/gramu kulingana na mahitaji ya 

walaji.  

• Namba ya Fungu: Ni namba inayoonesha  bidhaa zilizotengenezwa kwa pamoja. 

Endapo baadhi ya bidhaa katika fungu zitakuwa na hitilafu au kusababisha madhara 

namba hiyo itawezesha kufuatilia bidhaa nyingine zote katika fungu hilo na iwapo 

bidhaa zitakuwa zimesambazwa zitaondolewa katika soko.   

• Namba ya Utambuzi (Barcode): Ni mchoro wenye umbo la mstatili ambao upo 

kwemye lebo, wenye mistari inayofuatana yenye namba. Husomwa kwa kutumia skana 

kwa lengo la kupata taarifa ya bidhaa   kama vile Nchi ilipozalishwa 

• Nembo : Ni utambulisho wa bidhaa kwa lengo la kutofautisha bidhaa hiyo na ya 

mshindani kwa njia ya Kielelezo/alama 

• Chapa : Ni utambulisho wa bidhaa kwa lengo la kutofautisha bidhaa hiyo na ya 

mshindani 

• Maelezo ya Lishe: Haya ni maelezo muhimu ya virutubishi vilivyomo ndani ya bidhaa 

husika na viwango vyake. Kwa mfano virutubishi vilivyomo katika mchele ni pamoja na 

Unyevu 12%, protini 7.9%, mafuta 2.7%,majivu 1.3%, nyuzinyuzi 1.0% Nishati 

(Kcal/100g) 362, Thiamin 0.41, Riboflavin (mg/100g) 0.04, Niacin 4.3 

• Maelezo ya Matumizi ya Bidhaa: Maelezo haya yanatoa mwongozo ni namna gani 

bidhaa hii itatumika na hata mapishi yake 

• Namna ya Kuhifadhi: Haya ni maelezo ya namna ya kuhifadhi bidhaa husika. Kwa 

mfano, mchele huhifadhiwa sehemu kavu yenye mzunguko mzuri wa hewa na isiyo na 

visumbufu  

• Nchi Bidhaa Ilipozalishwa: Ni muhimu kuonyesha katika lebo wapi bidhaa husika 

imetengenezwa. Kuna mchele ambao hulimwa na kusindikwa hapa nchini na pia upo 

mchele ambao huingizwa nchini pale kunapotokea upungufu. 

• Maelezo ya Namna ya Kuharibu Kifungashio Husika Baada ya Kutumika: 

Maelezo haya ni muhimu kwani yanaelekeza jinsi ya kukiharibu kifungashio baada ya 

kutumia au namna ya kukitumia kwa namna nyingine. Uharibifu wa mazingira umekuwa 

mkubwa kutokana na kuzagaa kwa mifuko na chupa za plastiki hivyo maelezo haya 

yanasaidia kutunza mazingira yetu. 
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3.5.7  Ufuatiliaji wa Historia ya Bidhaa (Traceability) 

Ufuatiliaji wa historia ya bidhaa ni njia inayotumika sana katika biashara za kisasa. Taarifa 

zilizopo kwenye lebo zinasaidia kufuatilia historia ya bidhaa husika. Kwa mfano, bidhaa 

imetengenezwa wapi, lini, nani mtengenezaji wa bidhaa husika. Endapo tatizo lolote litatokea 

kuhusiana na bidhaa hiyo ni rahisi kujua tatizo limetokea wapi na kurekebisha.  

Alama Muhimu Katika Vifungashio 

Taarifa nyingine muhimu katika kifungashio ni ALAMA mbalimbali ambazo zinawekwa juu ya 

kifungashio ili kuashiria kitu/hali fulani kwa bidhaa husika.  

                             

Vifungashio vya magunia                      Vifungashio vya nyuzi za nailoni             Vifungashio vya karatasi ngumu 

 

           

Mifano ya chapa “KILOMBERO WHITE RICE” na “BASMATI” 

3.5.8 Kanuni za Afya Katika Usindikaji 

Msingi wa kanuni za afya katika usindikaji wa vyakula ni kuhakikisha bidhaa inayosindikwa 

inakuwa salama kwa mlaji. Bidhaa salama ni ile ambayo haiwezi kuleta madhara kwa mtumiaji 

endapo ataitumia kwa mujibu wa maekelezo yaliyowekwa. Madhara ya kiafya yanayo ripotiwa 

mara kwa mara katika bidhaa zilizosindikwa huchangiwa kwa kiwango kikubwa na wasindikaji 

kutokuzingatia kanuni muhimu za usafi wakati wa usindikaji. 
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Usafi 

Usafi ni muhimu wakati wa usindikaji ili kuzuia vimelea au viini vya magonjwa ambavyo 

huenezwa na watu kutokana na mikono michafu, midomo, koo, nguo au mazingira machafu na 

hivyo huzuia magonjwa yatokanayo na vimelea na sumu kwenye vyakula (Food poisoning). 

Usafi katika usindikaji umegawanyika kama ifuatavyo;  

i. Usafi wa malighafi 

Usafi wa malighafi ni muhimu katika kuhakikisha uzalishaji wa bidhaa bora na salama. 

Malighafi zinazoruhusiwa kusindikwa ni zile zilizozalishwa katika hali ya usafi. Malighafi 

chafu haziruhusiwi kutumika katika usindikaji. Mkulima na msindikaji wanatakiwa kuzuia 

uchafuzi wa malighafi kutoka vyanzo vyote (hewa, udongo, mchanga, maji, mbolea, viuatilifu) 

na asitumie malighafi zenye magonjwa au zilizochafuliwa kwa njia yoyote.  

 

ii. Usafi wa jengo la kusindikia 

Jengo la kusindikia lazima lijengwe kwa vifaa vya kudumu (mfano matofali,zege, 

saruji,marumaru) ili kuhakikisha usafi. Ujenzi wa jengo ufanyike kwa namna ambayo 

haitaruhusu kuingia panya, ndege, wadudu na viumbe wengine.  Vilevile jengo; 

• Liwe na ukubwa wa kutosha kuruhusu shughuli za usindikaji 

• Lazima liwe na sakafu, kuta na dari vilivyojengwa kwa namna ya kuwezesha usafi 

kufanyika kirahisi na kutunzwa katika hali ya usafi  

• Kuta za ndani na dari ziwe laini, zisizonyonya majimaji, zenye rangi inayoonyesha 

uchafu (mfano rangi nyeupe), zisizokuwa na nyufa na kona kali kuwezesha usafi 

kufanyika kirahisi. 

• Liwe na mwanga wa kutosha  katika sehemu za kuoshea mikono, kubadilishia nguo, 

maliwato na katika maeneo ambapo bidhaa zinahifadhiwa  

• Linatakiwa kuwa na mzunguko wa hewa wa kutosha na kuwepo na vifaa maalumu vya 

kutoa joto, mvuke, harufu mbaya kutoka eneo la uzalishaji  

• Jengo lazima liwe na chumba cha  kuhifadhi malighafi  

• Jengo liwe na wavu katika madirisha ili kuzuia inzi, mende na panya. 

• Kuwe na stoo safi ya kuhifadhi bidhaa zilizosindikwa na zitunzwe na kutolewa kwa 

mpangilio wa “vilivyoingia kwanza vitolewe kwanza“. 

• Pawe na choo safi chenye maji na sabuni muda wote. 
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Vifaa muhimu katika jengo la usindikaji: 

• Kizimamoto kwa ajili ya taadhari ya moto  

• Mizani ya kupimia malighafi na bidhaa zilizosindikwa 

• Kipima unyevu 

• Vifungashio 

• Vifaa vya usafi 

• Chaga 

• Turubai 

 

iii. Usafi wa vifaa/mashine ya kusindika 

Vifaa na mashine za kusindika ni muhimu zikawa safi ili kuzuia uchafuzi wa bidhaa 

inayokusudiwa. Vifaa vya kusindikia ni pamoja na vile vinavyobeba malighafi wakati wa 

kusindika.  

• Ni muhimu kuhakikisha vifaa hivi vinakuwa safi ili kuzuia uchafuzi wa bidhaa.  

• Vifaa vya usindikaji vipangwe kulingana na mtiririko wa uzalishaji na mpangilio uwe 

katika muundo utakao kinga bidhaa dhidi ya uchafuzi.  

• Mashine ya kusindika inatakiwa kutengenezwa kwa malighafi ambayo imeruhusiwa 

katika usindikaji wa bidhaa za vyakula (food grade). Iwapo bidhaa itagusana na sehemu 

za vifaa/mashine ya uzalishaji, rangi iliyotumika kupaka vifaa hivyo isiwe na sumu na 

isiathiriwe na shughuli za usafi. 

 

iv. Usafi wa msindikaji 

• Endapo msindikaji hatazingatia usafi wakati wa usindikaji anaweza kusambaza vimelea 

vya magonjwa katika bidhaa inayosindikwa 

• Msindikaji mwenye magonjwa yanayoambukiza kama vile kifua kikuu, homa ya 

matumbo, kuhara, magonjwa ya ngozi na magonjwa mengine kama vile vidonda ni  

hatari kwa usalama wa chakula na haruhusiwi kuwapo  eneo la uzalishaji mpaka 

athibitishwe na daktari kuwa amepona  

• Msindikaji anatakiwa kupima afya yake kabla ya kuanza usindikaji na apimwe kila 

baada ya miezi mitatu ili kuhakikisha  usalama wa bidhaa 

• Msindikaji anatakiwa kuvaa sare maalumu kwa shughuli hizo tu na ziwe safi wakati 

wote hii ni pamoja na buti na glovu.  
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• Anatakiwa kufunika kichwa, kukata kucha ili kuzuia vimelea kuingia kwenye bidhaa 

wakati wa kusindika pia kucha zisipakwe rangi 

• Anatakiwa kunawa kwa maji safi na salama kila anapotoka na kuingia eneo la usindikaji 

kuepuka kuingiza uchafu  

• Haruhusiwi kula, kuvuta sigara, kuongea ovyo, kushika pua, kutema mate, kuvaa vitu 

kama saa, vito, vipini wala kufuga ndevu unapokuwa kwenye eneo la usindikaji  

 

v. Usafi wa vifungashio 

• Ni muhimu vifungashio vitakavyotumika kufungashia bidhaa husika kuwa safi na 

salama ili kuhakikisha ubora na usalama wa bidhaa  

• Vifungashio vitunzwe katika sehemu safi na salama 

• Vifaa vya kufungashia visitumike kuwekea malighafi na kinyume chake ili kuepuka 

uchafuzi wa bidhaa zilizosindikwa  

• Vifungashio visiwe vinavyopitisha unyevu kwa urahisi au vinavyoweza kutoa kemikali 

au harufu mbaya au rangi kwenye vyakula  

 

vi. Usafi wa chumba cha kuhifadhia bidhaa za vyakula 

Pamoja na hatua nyingine zote za kuzuia uchafuzi wa vyakula , sehemu ya kuhifadhia ina 

umuhimu katika kuhakikisha usalama wa chakula  

• Chumba cha kuhifadhia bidhaa kiwekwe katika hali ya usafi muda wote na ukaguzi wa 

mara kwa mara ufanyike ili kuhakikisha hakuna wadudu waharibifu au panya 

wanaoingia 

• Chumba kiwe na vizuia wadudu na visumbufu wengine kuwe na mwanga wa kutosha  na 

mzunguko mzuri wa hewa  

• Chumba kifanyiwe usafi kwa kuondoa masalia ya bidhaa za zamani na  kutumia 

viuatilifu vinavyoruhusiwa kabla ya kuweka bidhaa mpya  

• Kemikali za usafi zisihifadhiwe katika chumba cha kuhifadhia bidhaa za vyakula 

vilivyosindikwa kuepuka madhara yanayoweza kutokea  

• Bidhaa zilizohifadhiwa zipangwe vizuri ili kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa na 

kurahisisha utoaji wa mzigo.  
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SURA YA NNE 

4.0  BIASHARA NA MASOKO 

Utangulizi 

Wakulima wa mpunga walio wengi bado hawajatambua umuhimu wa kilimo biashara na pia 

hawajajua kuwa wao ni wafanyabiashara. Kuna fursa nyingi kwenye kilimo cha mpunga endapo 

kitalimwa kibiashara. Katika biashara wadau wakuu ni muuzaji na mnunuzi, hivyo ni muhimu 

kuwa na mahusiano mazuri. Mahusiano mazuri husaidia wakati wa kujadiliana bei, kusaini 

mikataba ya kibiashara na kusimamia mikataba hiyo. Hata hivyo majadiliano ya kibiashara 

yanaweza kufanikiwa au kushindwa, hivyo ni muhimu kuwa na mbinu sahihi za kibiashara ili 

kumshawishi mteja aweze kununua bidhaa kwa bei yenye faida. 

 

Lengo 

Kuwajengea wakulima uelewa wa pamoja kuhusu kilimo biashara na mbinu za masoko kwa zao 

la mpunga na mchele ili waweze kunufaika. 

 

Matarajio 

Baada ya mafunzo wakulima waweze; 

● Kufahamu maana ya kilimo biashara, kilimo cha kujikimu na tofauti zake. 

● Kufahamu  maana na tofauti kati ya soko, masoko, shughuli za masoko,  

● Kufahamu umuhimu wa taarifa za masoko na vyanzo vyake na jinsi ya kuandaa mpango 

wa masoko. 

● Kufahamu umuhimu wa mapatano, stadi za ufanyaji mapatano na mikataba 

●  Kuelewa aina na umuhimu wa utunzaji kumbukumbu. 
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SOMO LA KWANZA 

4.1 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA KATIKA BIASHARA NA MASOKO 

Somo hili linainisha mbinu za biashara na masoko ambazo mkulima anaweza kuzitumia ili 

kunufaika na biashara yake. Maana ya maneno muhimu katika masuala ya biashara na masoko 

pia yameanishwa. 

Maana ya Maneno Muhimu 

Biashara ni shughuli yoyote halali ya kiuchumi inayohusisha kuzalisha, kuuza na kununua kwa 

lengo la kupata faida kwa kuzingatia mahitaji ya mteja au mlaji. Biashara inaweza kuwa ya mtu 

binafsi, kikundi, asasi za kijamii, taasisi na ushirika.  

Kilimo biashara: Ni kilimo kinachozingatia mahitaji ya mteja au mlaji, vionjo vya kumridhisha 

ndio yataonyesha aina gani ya mpunga uzalishwe, wapi, kiasi, na wakati gani 

Kilimo cha kujikimu: Ni  kilimo ambacho lengo lake ni kupata uhakika wa chakula katika kaya, 

na  ikitokea ziada ya mavuno/ chakula hutokea kwa  bahati tu. Kilimo hiki hakina mipango 

yoyote inayofanywa kabla ya kuzalisha na baada ya kuvuna. 

  

Jedwali 4. 1: Tofauti kati ya kilimo bishara na kilimo cha kujikimu cha mpunga/mchele. 

Kilimo cha kibiashara  Kilimo cha kujikimu 

Kinalenga kuzalisha ili kuuza na lengo 

likiwa kupata faida  

Kinalenga kukidhi haja ya chakula katika 

kaya 

Kinahusisha matumizi bora ya pembejeo za 

kilimo  

Hakizangatii matumizi ya pembejeo bora 

za kilimo 

Huanza kwa kutafuta soko kabla ya 

kuzalisha 

Huanza kwa kuuangalia kiasi gani 

kinatosha kwa chakula 

Soko ndiyo kichocheo na kihamasishi cha 

uzalishaji  

 Njaa ni kichocheo na kihamasishi cha 

uzalishaji 

         

Soko: Ni mahusiano ya kibiashara kwa kubadilishana mazao/huduma/bidhaa kati ya mnunuzi na 

muuzaji ili kukidhi mahitaji ya pande zote mbili. Hufanyika kwa kubadilishana bidhaa kwa 

bidhaa au bidhaa kwa fedha. Soko huzingatia muda, kiwango na ubora pamoja na thamani ya 

bidhaa. Soko linatakiwa liwe na mnunuzi na muuzaji zaidi ya mmoja ili kuwe na ushindani. 
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Masoko: Ni shughuli yoyote anayofanya mfanyabiashara ili kuimarisha biashara yake, hii 

inajumuisha kuelewa matakwa ya wateja, kupanga bei ambayo wateja watakuwa tayari kulipa 

na itampa faida, kusambaza bidhaa au huduma na kuwavutia wateja wanunue bidhaa/huduma. 

 

4.1.1 Kufanya Utafiti na Uchambuzi wa Masoko 

Utafiti wa soko ni mchakato wa kuchunguza soko kuhusiana na bidhaa ambayo wakulima 

hutaka kuuza ili waweze kukadiria viwango vya mauzo ya bidhaa na namna ya kupata faida. Ni 

shughuli mbalimbali muhimu za kupata habari kuhusu bei, wateja, ubora wa bidhaa, kiasi 

kinachohitajika na wakati ambapo bidhaa huhitajika. Kuwa na habari kuhusu soko ni sehemu 

muhimu ya mchakato wa uuzaji. Uandaaji wa mpango wa kuuza huanza na uchambuzi wa soko 

ili kutambua soko lilipo,washindani wako na mienendo ya watumiaji ili kuweza kutabiri 

/kupanga viwango vya mauzo na bei. 

 

Masuala ya kuchunguza wakati wa kufanya utafiti wa masoko 

Ili utafiti wa masoko uweze kutoa matokeo chanya, ni muhimu kutambua mambo yafuatayo; 

• Wateja wa bidhaa yako 

• Mahali walipo wateja 

• Mahitaji yao 

• Wateja wanachokipenda katika bidhaa yako 

• Wakati ambao bidhaa inahitajika sokoni 

• Makubaliano ya bei 

• Matarajio kuhusu hitaji katika siku za usoni 

• Njia zitakazotumika kusafirisha bidhaa 

• Ufungashaji unaohitajika  

• Washindani wako kibiashara, ubora na bei zake 

• Sheria makhususi au udhibiti unaogusia mnyororo wa thamani na sera zozote za serikali 

au hatua zitakazoathiri kuingia kwako kwenye soko? 

• Nani hudhibiti soko (je ni wauzaji wa kati-madalali au wasambazaji bidhaa) 

 

Umuhimu wa Utafiti wa Masoko 

• Hupunguza hatari ya kuzalisha bidhaa ambayo watumiaji hawahitaji. 

• Hujulisha kuhusu aina ya mpunga/mchele, ubora na kiasi kinachohitajika. 

• Huwezesha kumtambua mteja ili kuwezesha bidhaa zako kuwa sokoni kwa wakati 
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• Huwezesha kufahamu lini bidhaa inahitajika, nani anahitaji na wapi 

• Huwezesha kufahamu namna ya kutofautisha bidhaa na washindani wako 

 

Endapo utafiti wa masoko hautafanyika mambo yafuatayo yanaweza kujitokeza; 

• Bei wanazotaka kununulia wanunuzi huenda zikawa chini hali haziwezi kugharamia 

pesa za kuzalisha na kutangaza bidhaa kwa ajili ya ununuzi. 

• Ubora wake huenda usikubalike. 

• Kiasi kinachohitajika huenda kiko chini ya kiwango cha uzalishaji au kiasi 

kilichozalishwa kinaweza kuwa cha juu kuliko kile kinachohitajika. 

• Watu huenda wasipende bidhaa hiyo au namna ilivyofungwa. 

• Bei ya mzalishaji huenda ikawa juu zaidi ya ile ambayo mtumiaji anaweza kumudu. 

• Biashara ya kilimo itapata hasara 

 

Tunazingatia nini tunapochanganua soko? 

•  Bidhaa: Tuna kitu kipi kwa ajili ya kuuza? 

•  Ubora wa bidhaa: Bidhaa tuliyonayo ni bora kwa kiasi gani? 

•  Kiasi cha mazao: Tuna kiasi gani cha bidhaa? 

•  Bei: Thamani tunayowekea bidhaa zetu. 

•  Uuzaji: Kuwashawishi na kuwarai wanunuzi kwamba bidhaa yako 

4.1.2 Kuandaa Mpango wa Masoko 

Mpango wa masoko ni mchakato wenye thamani unaoweza kuchangia kufanikiwa kwa 

biashara ya kilimo. Upangaji juu ya soko na uuzaji husaidia kukuza bidhaa na huduma 

zinazokidhi mahitaji ya soko lengwa. Utafutaji mzuri wa soko husaidia wateja kuelewa kwa 

nini bidhaa au huduma ni bora kuliko au ni tofauti na za washindani. Kuunda mpango wa 

kutafuta soko kunahitaji utafiti, muda na kujitolea. Wakati wa kuandaa mpango ni muhimu kila 

mmoja kuzingatia mambo yafuatayo na kuandaa mpango ambao utatekelezeka. 

i. Mahali pa kuuzia bidhaa(shambani,sokoni,ghalani,soko la bidhaa) 

ii. Tathmini aina ya  wateja na mahitaji yao kwa kubuni bidhaa zinazowafaa 

iii. Hatua bidhaa itakazopitia hadi kuuzwa 

iv. Aina mbalimbali za bidhaa utakazoouza 

v. Mahitaji ya ubora. 

vi. Mkakati wa kuingia sokoni na kufaulu. 

vii. Mitindo/mfumumo ya soko utakaotumika 
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viii. Kutofautisha biashara yako na mshindani wako ili uuze vizuri 

ix. Uhitaji wa kufanya matangazo kama upo 

• Nani atafanya matangazo(wewe au utampa kazi mwingine) 

• Njia za kutangaza bidhaa,gharama za kutangaza 

• Njia za kufikisha na kupata taarifa za bidhaa na huduma unazotoa kwa wateja 

• Mifumo ya usambazaji/usafiri bidhaa itaakayotumika kuwafikia wateja 

• Namna bora ya kuwavutia wateja 

 

4.1.3 Utafutaji wa Soko  

Wakulima kwenye kikundi cha uzalishaji hawana budi kuchagua mkakati juu ya soko 

utakaosaidia katika kuzidisha mauzo mara kwa mara. Wakulima wanaweza kuzingatia kujaribu 

kuuza bidhaa iliyo tayari au kuandaa bidhaa mpya kabisa. Pia wanaweza kuzingatia kuhudumia 

soko lililo tayari, au wakajaribu kutafuta soko jipya kwa ajili ya bidhaa zao. 
 

• Njia za utafutaji soko 

Mkulima anaweza kupata soko la bidhaa kwa kutumia njia zifuatazo;- 

i. Kupita kwenye masoko yaliyopo na kuangalia wanunuzi, washindani wake  na bei ya 

soko 

ii. Kushiriki maonesho mbalimbali ya kilimo/biashara kama nanenane, sabasaba, maonesho 

ya SIDO, wajasiriamali husaidia kupata soko. 

iii. Kushiriki jukwaa au vikao vya wadau wa kilimo/biashara  ambapo wadau  mbalimbali 

hukutana hivyo ni rahisi kupata soko 

iv. Kutumia mitandao mkulima huweza kupata wanunuzi kwa kutumia mitandao hutoa 

taarira za wanunuzi, wauzaji, bei, kiasi kinachohitajika,mahali na mawasiliano. 

v. Kutumia ndugu jamaa na marafiki unaweza kuunganishwa na mnunuzi kupitia 

mahusiano yao 

• Vigezo vya utafutaji soko  

Masoko ni kitu muhimu katika biashara kwa sababu pasipokuwa na masoko ya bidhaa/huduma 

hakuna biashara. Kukua kwa biashara kunatokana na uwepo wa soko la uhakika. Ili uweze 

kupata soko la uhakika sharti utoe huduma/bidhaa zenye kukidhi mahitaji ya wateja. Vigezo vya 

kuzingatia wakati wa kutafuta soko:- 

• Bidhaa 

Ni kitu chochote kinachozalishwa kwa ajili ya kuuza au kutumi ambacho hukidhi matakwa ya 

soko kulingana na mahitaji/matakwa ya mlaji. Bidhaa inatakiwa iwe na mvuto unaoletwa na 

rangi, usafi, harufu nzuri pamoja na kifungashio bora na kumudu ushindani wa soko. 
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• Bei  

Ni kiasi cha malipo ambacho mlaji hutakiwa kutoa/kulipa pale anapohitaji bidhaa au huduma ili 

kuweza kufidia gharama za uzalishaji, uendeshaji na faida inayotegemewa kutokana na biashara 

itakayofanyika pamoja na mtaji uliotumika kuzalisha /kuanzisha biashara. Mkulima analazimika 

kupanga bei kwa usahihi kwa kuzingatia gharama zote za uzalishaji na uendeshaji alizotumia. 

Hivyo ni muhimu mkulima awe na utaratibu wa kutunza kumbukumbu zote za uzalishaji na 

uendeshaji. Makosa katika upangaji wa bei yanaweza kusababisha hasara kwa mzalishaji na 

kukosa wateja. 

Kumbuka:  

Bei = Gharama zote za uzalishaji + gharama zote za uendeshaji +  faida tarajiwa. 

Bei= Huweza kupangwa kulingana na aina ya wateja, msimu na eneo la biashara 

 

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kupanga bei 

i. Panga bei kulingana na hali ya soko 

ii. Aina ya wateja 

iii. Eneo la biashara 

iv. Aina ya bidhaa 

v. Bei inaweza kupangwa kulingana na madaraja mfano: Daraja la kwanza, daraja la pili, 

daraja la tatu. 

vi. Punguzo la bei ni ni mbinu mojawapo ya kuwavutia wateja hasa kipindi cha mavuno 

wakati mpunga/ mchele ni mwingi sokoni 

vii. Bei ya bidhaa iwe na ushindani sokoni, hakikisha bei ya bidhaa haiko juu sana ambayo 

itamuumiza mteja na ikasababisha wateja kukuhama 

 

• Matangazo 

Ni njia ya kuitambulisha bidhaa sokoni, kwa kueleza ubora, upatikanaji na bei.Wateja 

wanahitaji kuhamasishwa ili kuipenda bidhaa, kupewa vivutio ili kuweza kununua (nini tofauti 

ya bidhaa yako na nyingine zilizoko sokoni). 

Mambo muhimu ya kuzingatia    

i) Lini utaaanza kutangaza na utatumia njia ipi. 

ii) Kuchagua walengwa na eneo sahihi la kutangazia  

iii) Kifungashio kiwe kizuri chenye ubora uliopendekezwa, aina gani ya kifungashio 

utatumia 
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iv) Ubora wa chapa uwe na mvutona muonekano mzuri (lugha, rangi ,maandishi 

mfano Mchele wa Iringa) 

v) Msimu sahihi kutangaza bidhaa/biashara. 

 

• Sehemu / Eneo la biashara 

Ni vyema eneo la uzalishaji liwe karibu na soko. Umbali wa eneo hunasababisha bei ya bidhaa 

kupanda. Pia sehemu ya kufanyia biashara (soko) inaweza kuathiri huduma ya wateja mfano 

kufikisha mzogo kwa wateja kwa wakati. 

 

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuchagua eneo:- 

i. Mahali pa kuangalizia bidhaa (sampuli) nyumbani, ghalani, au sokoni  

ii. Njia ya usafirishaji wa bidhaa kwa wateja 

iii. Mfumo utakaotumika kuuza  bidhaa 
 

4.1.4 Taarifa za Masoko 

Ni mkusanyiko wa mambo yanayoonyesha mwenendo wa bidhaa/huduma katika soko kwa 

kuzingatia bei, mahali, wanunuzi /vipimo na upatikanaji.  

Mkulima au mzalishaji anaweza kupata taarifa za masoko kwenye vyanzo vifuatavyo: 

i. Vyanzo vya serikali - mfano bei ya mchele kila wiki /mwezi inatangazwa kwenye radio 

na Wizara ya viwanda biashara na uwekezaji, changamoto ya chanzo hiki: bei zake 

haziendi na wakati. 

ii. Wafanyabiashara- Kawaida wanakuwa na bei ya uhakika, na wangependa kukununua 

mchele kwa bei ya chini (ni muhimu kuhakiki bei zao kabla ya kufanya biashara). 

iii. Wakulima-Ni chanzo kizuri cha taarifa za bei, changamoto wanaweza kueneneza habari 

zisizo sahihi za bei. 

iv. Maafisa ugani/wa ushauri wa kilimo. 

v. Mawakala wa serikali kwenye mashule, hospitali. 

vi. Sokoni (kuwauliza wauzaji na wanunuzi wengine). 

vii. Majirani, marafiki, watu wanaozuru soko. 

viii. Wauzaji  

ix. Wasafirishaji - madereva wa lori. 

x. Vikundi vya kuwakilisha wakulima  

xi. Jamaa za wakulima waliopo miji mbali mbali. 
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Namna ya kuwasaidia wakulima kupata taarifa za masoko 

I. Kuwajengea uelewa wa mifumo ya masoko ya mchele, ili kuwa na uwezo wa 

kuwashauri kutumia Mfumo wa Vyama vya Ushirika unaowawezesha wanaushirika 

kukusanya bidhaa/mazao yao pamoja kupitia vyama vya ushirika kwa lengo la kutafuta 

soko la pamoja ili kupata nguvu ya kujadiliana bei yenye tija na wanunuzi hatimae  

kuuza Mpunga/mchele kwa bei nzuri zaidi. 

II. Kuwaunganisha na taasisi au kampuni zinazotoa taarifa za masoko kupitia majarida. 

III. Kuwa na muda wa kuhamasisha wakulima kutenga muda wa kuangalia luninga na 

kusikiliza redio kadri inavyowezekana 

IV. Bainisha, na kama inawezekana, wasiliana na vyanzo vingine vya habari za masoko, kwa 

mfano wasindikaji. 

V. Wasiliana na afisa biashara wa wilaya, anaweza akawa anajua bei nzuri katika miji 

mikubwa mfano Morogoro, Dar es Salaam, Dodoma na Arusha  

VI. Tunza kumbukumbu za habari za masoko unazozipata, tengeneza grafu ili kuona 

mwenendo wa bei. 

VII. Tembelea masoko ya mjini. Hali hii itasaidia wakulima kuona namna mchele wao 

unavyouzwa na mashariti gani yanatakiwa sokoni, pia itasaidia wakulima kuona hali 

halisi ya masoko na kupata nafasi ya kuongea na wauzaji /madalali. 

VIII. Kufahamu sababu zinasababisha bei kubadilikabadilika sokoni ndani ya muda mfupi na 

muda mrefu. 

IX. Wakulima wanahitaji kujua gharama za uzalishaji 

X. Kuwashauri wakulima kuanzisha sehemu ya kupata habari za masoko 

XI. Kufanyakazi na radio jamii, hizi radio wakati mwingine uwa zinapendelea kutangaza 

habari za eneo huska. 

 

Njia za kueneza taarifa za masoko 

Wakulima wanaweza kupata tarifa za masoko kupita 

i. Mbao za matangazo zilizoko vijijini. 

ii. Simu za mkononi, intaneti, mitandao ya kijamii 

iii. Vituo vya habari kwa wakulima 

iv. Redio na magazeti 

v. Maonesho maalumu ya kilimo na biashara- Haya ni matukio maridhawa kwa ajili ya 

kupata taarifa muhimu, zote zilizochapishwa na za mdomo, kuna uwezekano wa 

kuanzisha mawasiliano yenye maana ya kibiashara. 
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4.1.5 Udumishaji Ushindani wa Soko 

Hufanyika kwa wazalishaji ili  kukidhi mahitaji ya wanunuzi kwa kudumisha upatikanaji wa 

bidhaa sokoni bila kukoma, kupunguza  hatari zisizoweza kutabirika au zitokanazo na  mipango 

mibovu, kuwa na uwezo wa kuwauzia wauzaji wengine na hatimaye watumiaji kwa gharama ya 

chini kutokana na kufanya kazi pamoja na utumiaji wa pamoja na ushindani. Ili kumudu 

ushindani muuzaji/mtoa huduma anaweza kufanya vitu vifuatavyo; 

I. Kuboresha viwango vya ubora wa bidhaa/huduma 

II. Kuongeza thamani ya bidhaa/huduma 

III. Kuboresha upatikanaji wa bidhaa 

IV. Kuwezesha bidhaa kukidhi matakwa ya mteja 
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SOMO LA PILI 

4.2 MIKATABA NA MAPATANO KATIKA BIASHARA NA MASOKO 

4.2.1 Mapatano 

Ni mazungumzo baina ya watu wawili au zaidi wenye msimamo tofauti kwa ajili ya kufikia 

lengo kwa kutumia mbinu ya nipe nikupe. Mfano wanunuzi na wauzaji hujadiliana bei ya kuuza 

na kununua hatimaye kuafikiana. Majadiliano yanahusu kukubaliana kuliko kushindana, wakati 

mwingine makubaliano yanahusu pia kuachilia kitu ili pande zote ziridhike. Mapatano mazuri ni 

yale yanayoisha kwa wote kushinda (win/win agreement) na pande zote kuridhika. Hata hivyo 

basi mapatano ya kweli ni magumu lakini yanahitaji uaminifu na uangalifu mkubwa 

kuhakikisha kuwa wote mnaridhika na majadiliano hayo.  
 

Umuhimu wa mapatano 

i. Kupata bei nzuri ya mazao 

ii. Kufanya kila upande kutekeleza wajibu wake kwa wakati. 

iii. Kuwezesha uwajibikaji wa pande zote katika kutekeleza kile walichokubaliana  

iv. Kudumisha uhusiano wakati wa kutekeleza mkataba. 
 

Hatua za kufanya mapatano 

i. Kukusanya taarifa muhimu kuhusiana na hoja ya mapatano 

ii. Kuamua mambo ambayo utayatumia kama turufu mfano ubora, wingi, upatikanaji, 

huduma za ziada, uhakika wa upatikanaji wa bidhaa. 

iii. Kuweka malengo 

iv. Kupanga mikakati/mbinu zitakazosaidia kufikia malengo wakati wa kufanya 

mapatano 

v. Kufanya mapatano 
 

Mambo ya kuzingatia wakati wa kufanya mapatano 

i. Kila mara weka malengo ya juu 

ii. Ili kuwa mpatanaji mzuri ni lazima uwe msikilizaji mzuri. 

iii. Dai kusikilizwa unapozungumza kama upande mwingine unaonesha kutokusikiliza 

iv. Jitahidi kadiri inavyowezekana usiwe wa kwanza kukubali kupunguza malengo. Hata 

hivyo usiwe na msimamo mkali. 

v. Usiogope kusema neno HAPANA mara kwa mara, kwa sababu ni rahisi zaidi 

kubadilisha neno HAPANA kuwa NDIYO kuliko NDIYO kuwa HAPANA. 

vi. Kama ikitokea umepewa nafasi ya kuchagua sehemu ya kufanyia mapatano ni vyema 

ukachagua kufanyia kwako kuliko kumfuata mwenzako hii husaidia kuongeza kujiamini. 
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vii. Wakati wote wa kufanya mapatano andika mambo yote muhimu. Baada ya mapatano 

kumalizika, rudia kwa muhtasari mambo muhimu mliyokubaliana na mapema 

iwezekanavyo tayarisha muhtasari kwa maandishi na kila upande upate nakala yake. 

 
 

4.2.2 Mkataba  

Ni makubaliano rasmi yanayoafikiwa kwa kuandikiana baina ya watu, vikundi viwili au zaidi ili 

kufanya jambo/ kazi fulani. Makubaliano haya husimamiwa na mwanasheria pamoja na 

mashahidi wapande zote mbili. Mkataba husainiwa baada ya makubaliano ya pande zote mbili. 

Ni vizuri kupata ushauri wa kisheria ila usimwachie mwanasheria kuandaa kila kitu katika 

mkataba bila kushiriki.  
 

Mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuandaa mkataba 

i. Lengo na bidhaa na eneo  

ii. Majukumu ya muuzaji na majukumu ya mnunuzi 

iii. Mkataba uwe katika maandishi 

iv. Uwe wenye kueleweka zaidi 

v. Kufanya makubaliano ya kimkataba na mtu sahihi 

vi. Kutaja  haki na wajibu wa kila upande 

vii. Kuinisha vitu vinavyoweza kupelekea mkataba kuvunjwa 

viii. Kubaliana juu ya njia za kutatua migogoro 

ix. Chagua ni sheria ya nchi gani itatumika katika utekelezaji wa mkataba 

x. Kuweka siri, mkataba unapaswa kuwa na ahadi ambazo kila pande itaweka siri 

ya habari yeyote ya biashara 

xi. Lugha ya mkataba, pande zote mbili zikubaliane lugha itakayotumika kuandika 

mkataba au kutafsiri mkataba. 

xii. Taja tarehe ya kuanza kwa mkataba na kumalizika. 

 

Faida za mkataba 

i. Uhakika wa soko 

ii. Kumpa motisha mzalishaji 

iii. Kutumika kama dhamana ili kukopesheka  
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SOMO LA TATU 

4.3 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MASOKO 

Kumbukumbu ni taarifa za kazi za kila siku, mipango na mikakati ya taasisi. Mifumo mizuri ya 

utunzaji kumbukumbu katika taasisi inasaidia katika suala zima la uwajibikaji na uwazi. Kila 

mtu anahitajika kufuata taratibu zinazoongoza shughuli za utunzaji kumbukumbu katika 

utekelezaji wa majukumu yake ya kila siku, utoaji maamuzi, taratibu za kazi na katika 

mahusiano na taasisi nyingine na watu binafsi.  

4.3.1 Aina za Kumbukumbu Katika Biashara 

Katika kilimo biashara kuna aina mbili za kumbukumbu;     

Kumbukumbu za bidhaa 

Hizi ni taarifa zinazoonesha mwenendo mzima wa bidhaa katika mfumo wa soko kuanzia 

uzalishaji, utunzaji, usafirishaji pamoja na uuzaji na mara nyingi hujumuisha mnyororo mzima 

wa uzalishaji wa bidhaa. Mfano wa kumbukumbu za bidhaa; 

• Jumla ya mavuno, 

• Kiasi kilichohifadhiwa na  kilichouzwa,  

• Kiasi kilichobaki kwa chakula, 

• Idadi ya vitendea kazi ( mizani/vipima unyevu/turubai/chaga/vifungashio n.k ) 

 

Kumbukumbu za fedha 

Ni taarifa zinazoonesha vyanzo, mapato na matumizi ya fedha katika mfumo mzima wa 

biashara/ soko. Tarifa hizo zinahusisha; 

• Matumizi  

• Mapato ya jumla (chama/binafsi) 

• Vyanzo vya mapato 

• Mikataba/bei kwa msimu/wanunuzi na wadau 

 

4.3.2 Umuhimu wa Kuhifadhi Kumbukumbu 

• Kufuatilia ufanisi wa biashara. 

• Kutathmini faida ya biashara. 

• Kurahisisha upangaji wa bei. 

• Kurahisisha upatikanaji wa mikopo pamoja na kusaidia kuandaa mpango kazi na bajeti. 

 

Zingatia: Utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu kwa kuwa huwezi kutunza kila kitu 

kichwani, pia ni muhimu kutofautosha taarifa za biashara na za binafsi 



102 
 

Jedwali 4. 2: Mfano kumbukumbu za bidhaa/vifaa 

Na Jina la kifaa Idadi /kiasi Thamani Hali ya 

 kifaa/bidhaa 

1 Mzani  2  200,000/= Unatumika  

2 Kipima unyevu     

3 Vifungashio    

4 Maturubai     

5 Mpunga    

6 Mchele daraja la I    

  

Jedwali 4. 3: Mfano wa kumbukumbu za fedha kwa kikundi 

Na Tarehe Fedha 

pokelewa 

(Tzs) 

Fedha 

tolewa 

(Tzs) 

Jina la  

mpokeaji/mtoaji 

Maoni 

1 01/09/2019 250,000 - Ally Juma Mauzo ya mpunga kilo 

300 

2 10/09/2019  120,000 Suzana Madugulu Manunuzi ya umeme 
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SURA YA TANO 

5.0 MASUALA MTAMBUKA KATIKA KILIMO CHA 

MPUNGA 

Kilimo ndiyo tegemeo la watanzania walio wengi hasa waishio vijijini kama chanzo chao kikuu 

cha chakula na kipato. Usawa na uwezeshaji wa kijinsia ni vitu muhimu katika kilimo endelevu. 

Pamoja na wanawake kuwa na mchango mkubwa katika uzalishaji, wanaume kwa kiasi 

kikubwa ndiyo wanaodhibiti mauzo na matumizi ya mapato. Kuhakikisha usawa wa kijinsia 

katika kupata rasilimali za kilimo, fursa za huduma na ajira kutaongeza uzalishaji na hivyo 

usalama wa chakula na ukuaji wa uchumi. Takwimu za Shirika la Chakula na Kilimo Duniani 

zinaonesha wanawake wakipata fursa ya rasilimali za uzalishaji kwa kiwango kilekile 

wanachopata wanaume, wanaweza kuongeza uzalishaji kwa asilimia 20-30%.  

  

Ujumuishaji masuala ya usawa wa jinsia na mabadiliko ya tabia nchi katika kilimo ndiyo 

mkakati wa msingi katika kuhakikisha maendeleo endelevu ya kilimo. Mabadiliko ya tabia nchi 

huhatarisha uzalishaji wa mazao na maisha ya wakulima na familia zao ulimwenguni pote. 

Tanzania inakumbana na athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo hudhoofisha jitihada za 

kuongeza tija   Hata hivyo Wizara ya kilimo kwa kushirikiana na wadau wengine imeandaa 

mwongozo wa kilimo himilivu (Climate Smart Agriculture -CSA) ili kukabiliana na athari hizo.  

 

Lengo 

Kuwapa wakulima ujuzi na maarifa ili waweze kuelewa kwa undani ujumuishaji wa masuala ya 

jinsia na mabadiliko ya tabia nchi, ili kuhakikisha maendeleo endelevu ya kilimo cha mpunga.  

 

Matarajio 

Mwishoni mwa mafunzo wakulima waweze kufahamu; 

• Visababishi na mabadiliko ya  tabia nchi yanayotokea nchini  

• Athari na mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwenye kilimo endelevu cha 

mpunga 

• Umuhimu wa usawa wa kijinsia  kwa kilimo endelevu cha mpunga 
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SOMO LA KWANZA 

 

5.1 VISABABISHI NA MABADILIKO YA TABIA NCHI YANAYOTOKEA TANZANIA 

Somo hili linaainisha maneno yanayohusiana na mabadililiko ya tabia nchi na maana yake. Pia 

linaelezea mabadiliko ya tabia nchi yanayotokea Tanzania na visababishi vyake.  
 

• Hali ya hewa: Hali ya anga ya sehemu maalum kwa siku (joto, unyevu, kasi ya upepo, 

mvua, mawingu). Ni hali ya muda mfupi ambayo hudumu kwa masaa hadi wiki. 

• Tabia nchi:  Hali ya anga/hewa  kwa wastani wa muda mrefu (kawaida miaka 30) 

• Mabadiliko ya tabia nchi: Mabadiliko ya mwenendo wa hali ya hewa yanayodumu kwa 

muda mrefu kwa kawaida kwa miongo ambapo chanzo chake ni matukio ya kawaida au 

shughuli za binadamu 

• Athari za mabadiliko ya tabia nchi: Madhara yatokanayo na mabadiliko ya tabia nchi 

kwenye mazingira au kwa binadamu. 

• Hewa za ukaa: Ni mkusanyiko wa hewa zilizopo angani ambazo zina uwezo wa 

kufyonza joto la ziada la jua na kulisambaza katika uso wa dunia ambazo zikizidi katika 

anga husababisha joto kali duniani (global warming). Kuna aina saba za hewa ya ukaa 

kama zinavyoonekana katika mchoro hapo chini, mfano kabonidayoksaidi, 

kabonimonoksaidi na methane.  
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5.1.1  Mabadiko ya Tabia Nchi Ambayo Yanatokea Tanzania  

• Kuongezeka kwa  wastani wa joto (nyuzi joto za sentigredi moja) toka mwaka 1961   

• Kubadilika kwa misimu ya mvua  

• Kutoweka kwa mvua za vuli kwa baadhi ya maeneo mfano mkoa wa Manyara na 

baadhi ya maeneo ya mkoa wa Morogoro na Kigoma.   

• Mvua kunyesha nje ya misimu iliyozoeleka  

• Ukame  na mafuriko  

                          

                   Ukame katika hatua za awali                       Mafuriko mpunga ukiwa umekomaa 

 Mabadiliko yanayotarajiwa kwa baadaye 

• Kuongezeka kwa joto la wastani kutoka nyuzi joto za sentigredi moja hadi tatu 

kufikia mwaka 2050  

• Kupungua kwa mvua kwa asilimia kati ya 5-45 kwa mikoa yenye misimu miwili,  na 

asilimia 5 -15 kwa mikoa yenye msimu mmoja  

• Kuongezeka kwa mafuriko ya kupitiliza ya mara kwa mara na ukame 

 

5.1.2 Mambo Yanayosababisha Mabadiliko ya Tabia Nchi 

Shughuli mbalimbali zinazofanywa na binadamu husababisha kuongezeka kwa hewa za ukaa 

ambazo ndiyo chanzo kikuu cha uchafuzi wa mazingira.   

 

Uzalishaji wa mafuta ghafi, gesi asilia na uchomaji makaa ya mawe 

Robo tatu ya hewa ya kabonidayoksaidi na moja ya tano ya hewa ya methane hutokana na 

shughuli hizi.  Hewa ya methane huchangia ongezeko la joto kwa mara 28 zaidi ya hewa ya 

kabonidayoksaidi. 

 

Kukata na kuchoma misitu 
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Shughuli hii ni ya pili kwa kuchangia utengenezaji wa hewa ya kabonidayoksaidi.  

Kilimo 

Kilimo huchangia mabadiliko ya tabia nchi kwa njia zifuatazo; 

• Kukata/kuchoma miti kwa ajili ya shughuli za kilimo hasa kwa mashamba mapya 

shughuli hii hupunguza miti ambayo hufyonza hewa ya kabonidayoksaidi 

• Matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu na mbolea 

Matumizi ya mbolea zenye asili ya naitrogeni kwa wingi ambazo hubaki katika udongo 

husababisha uzalishaji wa hewa ya ukaa aina ya naitrasi oksaidi. Kilimo huchangia uzalishaji wa 

hewa hii kwa asilimia 80 ambayo husababisha ongezeko la joto kwa mara 265 zaidi ya 

kabonidayoksaidi. Matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu hasa vinapotumika kwa wingi bila 

kufuata taratibu pia huchangia uchafuzi wa mazingira 

• Kilimo cha mpunga cha asili, kinachotumia maji mengi kwa muda wote  

Bakteria waliopo chini ya maji yaliyotuama huzalisha hewa ya methane ambayo husababisha 

uchafuzi wa mazingira  

 

Ufugaji 

• Wanyama wanaochunga kama vile mbuzi, ng’ombe na nyati huchangia uzalishaji wa 

hewa za methane na naitrasi oksaidi.  

• Methane huzalishwa na bakteria katika hatua ya uchachushaji wakati wa uyeyushaji 

chakula katika matumbo ya wanyama. Hewa hii pia huzalishwa katika mbolea 

zilizolundikwa pamoja na hewa ya naitrasi oksaidi  

 

Uzalishaji wa saruji  

Shughuli hii inachangia uzalishaji wa hewa ya kabonidayoksaidi kwa asilimia 2.5. Shughuli 

nyingine ni uzalishaji umeme kwa kutumia makaa ya mawe, usafirishaji na viwanda 
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SOMO LA PILI 

5.2 ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIA NCHI NA JINSI YA KUKABILIANA 

Somo hili linaelezea athari za mabadiliko ya tabia nchi kwa kuzingatia vihatarishi na namna ya 

kukabiliana. 

 

5.2.1 Vihatarishi, Athari na Jinsi ya Kukabiliana 

Kihatarishi                    Athari     Jinsi ya kukabiliana 

Joto kali -Mimea haikui vizuri (hudumaa) na 

huungua 

-Kupungua kwa mavuno 

-Kupungua kwa ubora wa punje 

(kukatika) 

-Wadudu na magonjwa 

-Kulinda mazao dhidi ya 

wadudu na magonjwa kwa 

kutumia udhibiti husishi wa 

visumbufu vya mimea 

(intergrated pest management) 

mfano mbegu kinzani 

-Kupanda miti kuzunguka 

shamba 

Ukame wa muda 

mrefu 

- Ukuaji wa mimea katika    kanda 

 zinazotegemea mvua  (kudumaa,   

kukauka, 

kufa) 

-Kupungua kwa mazao 

-wadudu na magonjwa ya ukungu 

-Athari kwenye shughuli za usindikaji 

kutokana na  upungufu wa umeme 

-Mikakati ya kuimarisha 

 umwagiliaji kama vile uvunaji 

wa maji ya mvua 

-Kutumia vyanzo vingine vya 

umeme kama vile makaa ya  

mawe 

 

Mvua za muda 

mrefu au 

zinazonyesha nje 

ya msimu 

-Magonjwa ya ukungu hatimaye 

uchafuzi wa sumukuvu kwenye mazao 

-Kupungua kwa ubora wa punje   

-Kulinda mimea dhidi ya  

magonjwa kwa kutumia mbinu 

husishi kama vile  mbegu 

kinzani  

Mafuriko - Mashamba na mazao kuzolewa na 

maji 

-Kwa mazao yaliyokomaa ubora 

hupungua 

-Mazao kufa 

-Kufuatilia utabiri wa hali ya 

hewa  

-Kulima mazao mengine katika 

maeneo ya miinuko 
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5.2.2 Hatua Nyingine za Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabia Nchi 

Mfumo wa kilimo shadidi cha mpunga (System of rice intensification-SRI)  

Kilimo shadidi kinajumuisha mbinu vumbuzi za kilimo ambazo zimeendelea kupata umaarufu 

duniani. Ni kilimo kinachotumia mbegu chache na maji kidogo hivyo humwezesha mkulima 

kukabiliana na tatizo la ukame. Matumizi ya maji kidogo pia hupunguza uzalishwaji wa hewa 

ya ukaa aina ya methane ambayo hutengenezwa na bakteria wanaoishi katika maji yaliyotuama 

kama ilivyo katika kilimo cha kawaida cha mpunga.  Hata hivyo mazao yanayotokana na 

mfumo huu ni mengi ukilinganisha na kilimo cha kawaida kilichoboreshwa.  

 
Uzalishaji na umuhimu wa mfumo wa kilimo shadidi 

• Tija kubwa tani 8.4 kwa hekta inayotokana na idadi kubwa ya mikombo au  

     machipukizi (tillers) ambapo shina moja hutoa machipukizi 50-90. 

            

               Shina la mpunga katika kilimo shadidi    Shina la mpunga kilimo cha kawaida 

 
• Maji ya kuelea kwenye shamba kwa muda mrefu hayahitajiki; kina cha maji  

    kinachohitajika ni sentimita 2.5 hadi 3 hivyo  matumizi ya maji yanapungua kwa 

 asilimia 40-50 

• Upandikizaji wa miche michanga (siku 8-15)  

• Matumizi madogo ya mbegu (kilo 2-3 kwa ekari) kwa sababu ya upandikizaji wa  

    mche mmoja kwa shimo. 

• Matumizi bora ya virutubishi vya udongo 

• Nafasi kati ya mche ni sentimita 25 kwa 25 au 30 kwa 30 
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             Miche tayari kwa kupanda      Nafasi ya kupanda 25×25      Upandikizaji miche  

• Kiwango kikubwa cha mizizi hivyo mmea hustahimili kuanguka au kulala chini  

     kutokana na upepo mkali au kimbunga, 

 

Matumizi sahihi ya viuatifu na mbolea 

• Wakulima wazingatie kanuni bora za matumizi ya mbolea hasa zenye asili ya 

naitrogeni. Mbolea hizi zitumike zinapohitajika na kwa kiwango sahihi.  

• Ni muhimu pia kuzingatia matumizi sahihi  ya viuatilifu ili kupunguza uchafuzi wa 

mazingira 

 

Kupunguza matumizi ya nishati ya kuni vijijini 

• Njia hii hupunguza ukataji wa miti na hivyo kupunguza kiwango za uzalishaji wa 

hewa za ukaa.  

• Ili kupunguza ukataji wa miti, majiko sanifu ambayo hutumia kuni chache 

yanaweza kutumika hususan katika maeneo ya vijijini.  

• Hatua nyingine ni utengenezaji na matumizi ya mkaa kwa kutumi pumba za 

mpunga. Teknolojia hii hutumika katika maeneo mengi duniani na hata nchini 

Tanzania. 

                   

                  Jiko linalotumia kuni kidogo                       Mkaa wa pumba za mpunga 
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Kupanda miti 

Mimea na miti hufyonza hewa ya kabonidayoksaidi na kuitumia katika utengenezaji wa chakula. 

Hivyo kupanda na kujizuia kukata au kuchoma miti hupunguza kiwango cha hewa hiyo katika 

anga.  

       

                              Upandaji miti hukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi 

 

Matumizi bora ya maji 

Usakafiaji wa mifereji ya umwagiliaji hupunguza maji yanayopotea kwa kunywea kwa asilimia 

30 hadi 50. 

 

Matumizi bora ya maji 

 

Kumbuka: Ukitunza manzingira yatakutunza; mfumo wa kilimo shadidi huongeza  tija 
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SOMO LA TATU 
 

5.3 JINSIA KATIKA KILIMO CHA MPUNGA 

 

Somo hili litahusisha mambo makuu 4 ambayo ni mgawanyo wa majukumu ya kijinsia, umiliki 

wa rasilimali, masuala ya uongozi na ushiriki katika kufanya maamuzi na umuhimu wa usawa 

wa kijinsia 

 

5.3.1 Dhana Muhimu za Kuelewa Katika Masuala ya Jinsia 

Jinsi: Ni sifa za kibaiolojia na kimaumbile zinazomtambulisha na kumtofautisha mwanaume na 

mwanamke, hufanana kote duniani na hupatikana kwa kuzaliwa.  

 
Jinsia: Ni tofauti ya mahusiano ya kimajukumu, tabia, shughuli  kati ya mwanamke na 

mwanaume katika jamii, majukumu haya  hutengenezwa na jamii na  kukubalika kuwa ni sahihi 

kwa mwanaume na mwanamke kutegemea mila na desturi za jamii husika. 

 
Usawa wa kijinsia: Ni hali ambapo watu wote huwa na haki, fursa na malipo sawa bila kujali 

kama ni wa kike au kiume. Ni pamoja na nafasi na uwezekano sawa wa kupata rasilimali, faida 

na ushirikishwaji sawa kwemye maamuzi ili kudai mahitaji na haki sawa. 

Washiriki wataje mabadiliko yaliyotokana na usawa wa kijinsia katika jamii yao kwa 

kuzingatia mifano ifuatayo; 

• Umiliki wa rasilimali  

• Ushiriki  katika masuala ya uongozi na maamuzi katika ngazi mbalimbali 

• Ushiriki  katika shughuli mbalimbali za kiuchumi hasa uzalishaji, biashara pamoja na 

mipango ya fedha katika kaya, kikundi na jamii kwa ujumla 

Mgawanyo wa majukumu kijinsia: Kazi, wajibu na vitendo vinavyowahusu wanawake na 

wanaume kutokana na walivyolelewa. Matokeo yake huwa kazi za wanawake, kazi za wanaume 

Fursa sawa za jinsia: Humanisha kuwatendea wanawake na wanaume sawasawa kutokana na 

mahitaji yao.Ni pamoja na kutambua kisicho sawa na kulenga usawa kwa wanawake na 

wanaume.  



112 
 

  
Fursa sawa za jinsia huleta usawa wa jinsia 

5.3.2 Mgawanyo wa Majukumu  

Mgawanyo wa mjukumu ni mpangilio wa shughuli mbalimbali zinazohusisha uzazi, malezi, 

uzalishaji mali na siasa. Mpangilio huu hutafautiana kwa kabila na eneo miongoni mwa jamii  

Pamoja na tofauti mbalimbali za majukumu zilizokuwepo kati ya jamii nchini nyingi hutegemea   

mila na desturi, mfano katika Wilaya ya Iringa umiliki wa ardhi, usafirishaji, uuzaji mazao, 

matumizi ya zana za kilimo hufanywa zaidi na wanaume huku wanawake wakijihusisha zaidi na 

upandaji, palizi, uvunaji, kuhamia ndege, kupura na kupeta. 

Ili kuwa na maendeleo ya kilimo endelevu mgawanyo wa shughuli hizo unatakiwa kuzingatia 

usawa na uwezo wa kila jinsi katika jamii. Mfano kuna kazi ambazo wanawake/vijana wana 

uwezo wa kuzifanya kwa ufanisi mkubwa huku zingine zikifanywa na wanaume. 

Mfano wa mgawanyo wa majukumu kwa kuzingatia jinsia katika kilimo Wilaya ya Iringa 

Washiriki waainishe kazi zinazofanywa na wanawake, wanaume na vijana katika shughuli zao 

za kila siku. (Kazi kwa vikundi) 

5.3.3 Umiliki wa Rasilimali 

Umiliki humaanisha kuwa na mamlaka juu ya mali kati ya wanawake na wanaume. Umiliki 

sawa maana yake kuwa na uwiano ili pasiwepo jinsi yenye mamlaka kuzidi ingine. 

Ardhi ni  moja ya rasilimali muhimu katika kilimo hivyo ni muhimu ugawaji na umiliki wa 

ardhi kuzingatia uswa kwa makundi yote (wanawake,wanaume,vijana wa kike na kiume). Awali 

ardhi katika jamii nyingi ilimilikishwa kwa wanaume huku wanawake na vijana wakinyimwa 

fursa pamoja na kuwaa ndio wanaoshiriki zaidi katika shughuli za kilimo. Kwa sasa mambo 

yamebadilika kiasi kutokana na elimu zinazotolewa kwa jamii kuhusu haki sawa.  
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Maswali ya kuongoza majadiliano kuhusu kufikia na kumiliki rasilimali na mgawanyo wa 

rasilimali; 

• Nani anayemiliki ardhini? 

• Wanawake na wanaume humiliki vifaa gani kwa pamoja kwa ajili ya kulima, kuvuna, 

kusindika, kusafirisha?  

• Rasilimali zipi humilikiwa na wanaume na zipi wanawake? 

• Nani mwenye maamuzi juu ya mauzo na matumizi ya fedha? 

• Mapato huwekezwa vipi? 

• Mali mpya hununuliwa kwa jina la nani?  

 

5.3.4 Uongozi na Maamuzi ya Kijinsia katika Kilimo 

Uongozi ni hali ambayo humwezesha mtu au kikundi cha watu kusimamia majukumu au 

mipango ili kuleta ufanisi. Jamii nyingi za kitanzania jukumu la uongozi na maamuzi hufanywa 

na wanaume huku ukitoa nafasi ndogo kwa wanwake na vijana. Kwa sasa ushirikishwaji wa 

kijinsia umeongezeka hivyo kuboresha tija katika shughuli za kilimo. Ni muhimu kuzingatia 

makundi yote ya jinsia katika uongozi kwa usawa (wanaume, wanawake, vijana wa kike na 

kiume) 

 

5.3.5 Umuhimu wa Usawa wa Kijinsia katika Kilimo 

• Husaidia malengo ya familia,vikundi na jamii kufikiwa  

• Huchochea kuongeza uzalishaji na tija. 

• Hupunguza vikwazo vingi ambavyo huathiri shughuli za uzalishaji.  

• Huwezesha umiliki  wa pamoja wa rasilimali 

• Kuwezesha kurahisisha maendeleo ya haraka ya familia, kikundi na jamii 

• kupunguza upotevu wa mazao na kuhakikisha usalama wa chakula na lishe  
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