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1.0 UTANGULIZI 
 

1.1 Historia ya Kombaini  
Kombaini ilibuniwa huko muungano wa mataifa ya Amerika na Hiram Moore mnamo 
mwaka 1834. Kwenye matoleo ya mwanzo, kombaini zilikua zikivutwa na vikundi vya 
farasi au wanyama watokanao na kizazi cha punda dume na farasi jike. Mwaka 1835, 
Moore alifanikiwa kukamilisha matengenezo ya kombaini ya mwanzo na hadi kufikia 
mwaka 1839, zaidi ya ekari 50 za mazao zilivunwa kwa kutumia mashine hiyo. Mwaka 
1885 Hugh Victor McKay wa Australia alitengengeneza kombaini ya kuvuna ya kwanza 
ya kibiashara. 
 
Kombaini iendeshwayo kwa trekta ilianza kufahamika baada ya vita vya pili vya dunia 
kwa kuwa katika kipindi hicho wakulima wengi walikua wakitumia matrekta. Mwaka 
1911, kampuni ya Holt iliyopo Califonia ilitengeneza kombaini inayojiendesha yenyewe 
kwa kutumia nguvu za injini. 
 
Mafanikio makubwa katika uvumbuzi na ubunifu wa kombaini za kuvunia yalipatikana 
mnamo mwaka 1975 baada ya Sperry – New Holland kuleta tekinologia mzunguko 
katika utenganishaji wa punje na matawi (upuraji). 
 
Mnamo miaka ya 1980, vifaa vya kielektroniki vilianzishwa ili kupima ufanisi wa upuraji 
katika mashine za kombaini. Vifaa hivi viliongeza ufanisi katika uvunaji na ubora wa 
mazao yaliyovunwa.    
 
1.2 Maana ya Kombaini 
Kombaini ni mashine inayovuna mazao ya nafaka. Miongoni mwa mazao yavunwayo na 
mashine hii ni mpunga, ngano na mahindi. Jina hili limetokana na ufanyaji wake wa kazi 
tatu muhimu kwa pamoja zinazohitajika katika kukamilisha uvunaji ambazo ni ukataji, 
upuraji na upepetaji.  
 
1.3 Faida za Kutumia Kombaini 
Faida za kutumia mashine ya kuvunia mpunga ni hizi zifuatazo: 

 Kuvuna mpunga kwa haraka na hivyo kumaliza eneo kwa muda mfupi.  

 Ina punguza harubu na uchovu  

 Inafanya kazi tatu kwa wakati mmoja yaani ukataji, upuraji na upepetaji hivyo 
hupunguza muda wa kukaa shambani. 
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 Hupunguza upotevu unaotokea wakati wa uvunaji, upuraji na upepetaji 
ukilinganisha na kuvuna kwa kutumia mkono. 

 Kupunguza gharama za uvunaji kati ya asilimia 80-85 kwa kulinganisha na kuvuna 
kwa kutumia mkono. 

 
1.4 Aina za Kombaini 
Kuna aina nyingi za mashine za kuvunia mpunga lakini tunaweza kuzigawa  mashine 
hizo katika makundi makuu manne kutokana na namna ya: 

i. Ukataji na Ulishaji 
ii. Utembeaji 

iii. Nguvu ya injini inavyozalishwa 
iv. Upakuaji wa Mpunga 
v. Upana wa ukataji (Nguvu ya injini) 

 
i. Ukataji na Ulishaji 
Katika kundi hili, aina ya mashine za kuvuna mpunga zinaweza  kugawanywa katika 
makundi makuuu mawili kulingana na namna ya masuke yanavyokatwa na kulishwa 
kwenye mashine. 
 
(a)  Kombaini zinazokata majani kwa chini 
Mashine hizi hujumuisha rili, visu na oga ambapo majani na mpunga huelekezwa 
kwenye visu na baada ya kukatwa hupelekwa sehemu ya kupura kwa kutumia oga na 
konveya. Uchafu na mpunga hutenganishwa kwenye sehemu ya kusafishia kwa kutumia 
feni na chekecheo kisha uchafu hutupwa shambani kwa kupitia sehemu ya nyuma ya 
kombaini na baadae mpunga husafirishwa kwenda kwenye sehemu ya kuhifadhi.  
 
Kutokana na kukata kila kitu mpunga uliovunwa kwa kutumia aina hii ya mashine 
hubaki na uchafu mwingi. 
 
(b) Mashine zinazokata sehemu ya juu ya mashina (masuke) 
Aina hii ya mashine ni ya kisasa na ni ya gharama kubwa. Mashine hii haina rili ambapo 
mpunga na majani vinapokwatwa hugeuzwa na nusu tu ya majani ya mpunga 
hupelekwa kwenye sehemu ya kupura. Majani yaliyokatwa huachwa nje na nusu tu 
yaani sehemu ya juu ya masuke hugongwa kwenye silinda yenye konkevu kisha majani 
huanguka kwa pembeni na mpunga huingizwa sehemu ya kuhifadhi.  
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Kutokana na teknolojia yake kuwa ya juu katika kukata na kugeuza masuke, mashine hii 
inahitaji utaalamu zaidi katika kuitumia na katika matengenezo tofauti na aina ya 
kwanza hapo juu. 

                     
 Picha1: Mashine inayokata kwa juu                           Picha2: Mashine inayokata kwa chini 
 
 

ii. Utembeaji 
Katika kundi hili mashine za kuvunia mpunga zinaweza kutofautishwa kulingana na 
namna mashine inavyotembea. Aina za utembeaji wa mashine unaweza kuwa ni kwa 
kutumia: (a) Krola, (b) Mataili na (c) Mchangayiko wa krola na mataili. 
 
(a) Krola 
Aina hizi za mashine hutumia krola katika utembeaji. Faida moja wapo ya aina hizi ni 
kwamba mashine inaweza kufanya kazi kwenye tope bila kuzama kwa urahisi. Tatizo la 
mashine hizi ni gharama kubwa ya kununua krola, uharibifu wa barabara wakati 
utembeaji na spidi ndogo katika ufanyaji kazi. Vile vile huwa ni vigumu kuisafirisha 
mashine hii kwenye barabara za kawaida kwa muda mrefu kwani inaweza kuleta 
uharibifu kwenye barabara na krola yenyewe. 
 
Krola nyingi huharibika kutoka na kutembeza mashine kwenye shamba yenye mawe na 
vitu vyenye ncha kali na pia ukataji kona wa ghafla wakati wa kufanya kazi husababisha 
kuharibika kwa rola na beringi.  
 
(b) Mataili 
Mashine hizi hutumuia mataili katika kutembea. Kwa kutumia aina hii ya mashine 
unaweza kusafirisha kombaini kutoka sehemu ya kuhifadhi kwenda shambani kwa 
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urahisi na unaweza kufanya kazi kwa spidi kubwa. Tatizo kubwa la mashine hizi ni 
kuzama kwa urahisi hasa shamba linakuwa na tope. 
 
(c) Krola na Mataili 
Mashine hizi hutumia mchanganyiko wa mataili na krola katika utembeaji. Kwa kutumia 
aina hii ya mashine unaweza kufanya kazi kwenye mazingira ya tope na pia hupunguza 
uharibifu wa barabara. Tatizo la mashine hizi ni gharama za kununua krola. 
 

               
Picha 3: Mashine inayotumia krola                               Picha 4: Mashine inayotumia mataili 
 

                   
Picha 5: Mashine inayotumia krola na mataili     Picha 6: Mashine inayotumia kwa krola na mataili 
 
 

iii. Uzalishaji wa Nguvu ya Injini 
Mashine za kuvunia zinaweza zikatenganishwa kulingana na nguvu zinazotumika 
kumbeza injini. Kuna mashine zina injini: (a) zinazojiendesha zenyewe, (b) zinatotegemea 
nguvu kutoka mashine nyingine na (c) zinazotembezwa na mashine nyingine. 
 
 
 

http://storage.nongjitong.com/UploadFiles/product/2010/201003112317061498.jpg
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(a) Zinazojiendesha zenyewe 
Aina hizi hujitegemea kwa kila kitu kwanza huzalisha nguvu za kuendesha mashine na 
pili hutembea yenyewe. Mfano wa mashine hizi ni kama vile kombaini zinazotumia 
magurudumu, krola na mchanganyinko. 
 
 (b) Zinatotembezwa na mashine nyingine  
Kwenye kundi hili, mashine ya kuvunia haizalishi nguvu zake yenyewe bali inategemea 
nguvu ya mashine nyingine kupitia kifaa maalumu cha kusafirisha nguvu (P.T.O). 
 
(c) Zinazalisha nguvu zenyewe lakini zinatembezwa na mashine nyingine. 
Katika aina hii ya mashine, mashine ya kuvunia inazalisha nguvu zake yenyewe lakini 
haina jinsi ya kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine.  
 
 

                          
Picha 7: Mashine inayojiendesha yenyewe       Picha 8: Kombaini inayotumia nguvu za trekta 
 
 iv. Upakuaji wa Mpunga  
Aina hizi za mashine zinaweza kugawanywa katika makundi mawili: upakuaji wa 
kutoka kwenye kombaini kwenda moja kwa moja kwenye roli au upakiaji kwenye 
magunia. 
 
(a) Upakiaji kwenye roli 
Mara nyingi aina hii uhusisha kombaini zenye nguvu kazi kubwa zilizo na tenki la 
kuhifadhi mpunga kwa mwingi. Mashine hizi hujumuisha mkonga mrefu ambao mara 
baada ya tenki la kuhifadhi mpunga kujaa, mpunga hupakuliwa kutoka kwenye 
kombaini na kupakiwa kwenye roli kwa ajili ya kuupeleka mpunga kwenye ghala la 
kuhifadhi. Aina hii husaidia kuokoa muda wa upakiaji kwani roli au trekta huifuata 
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kombaini mahali ilipo na kufanya kazi ya upakuaji wakati huo kombaini ikiendelea na 
uvunaji. 
 
(b) Upakiaji kwenye magunia 
Mashine za aina hii huwa ni ndogo ambazo zinakua na tenki dogo la kuhifadhia mpunga 
na zinakuwa hazina mkonga wa kutolea mpinga isipokua zinakua na sehemu ya 
kupakulia. Wasaidizi husimama pembeni wakiwa na mifuko kwa ajili ya kufanya 
upakuaji. Aina huchangia kupoteza muda wakati wa ushushaji wa magunia yaliyojaa 
mpunga hasa kwa shamba linalovuna likiwa na maji kwani hulazimu mashine iende hadi 
sehemu kavu kwa ajili ya kushusha. Na pia hata kama shamba ni kavu, aina ya mashine 
hizi huchangia kupoteza muda wakati wa ukusanyaji wa magunia ya mpunga yaliyojaa 
ambayo huwa yametupwa chini wakati wa uvunaji.  
 

                        
Picha 9: Upakiaji wa mpunga kwa mkonga                       Picha 10: Upakiaji wa mpunga kwenye magunia 
 

 

1.5 Mazingatio Kabla ya Kununua Kombaini 
Mambo muhimu ya kuzingatia kabla ya kununua kombaini ni haya yafuatayo: 
 
i. Mahitaji 
Unapaswa kufahamu eneo la mpunga ambalo linategemewa kuvunwa hii itakusaidia 
kujua: ukubwa gani wa injini unaotakiwa kununua. Kununua mashine yenye nguvu 
kidogo kutakufanya kushindwa kuvuna eneo lote kwa wakati hivyo kunaweza 
kusababisha upotevu wa mpunga utakaotoka na kuliwa kwa wanyama na wadudu na 
hivyo kupata hasara kwa ujumla. 
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ii. Watengenezaji na ufanisi 
Ni vizuri kufanya uchunguzi wa watengenezaji wa mashine unayotegemea kununua ili 
kujua historia yao, ubobeaji katika utengenezaji wa kombaini na ubora wa mashine zao 
ukilinganisha na wazalisahji wengine. Kununua mashine kwa watengenezaji wenye ujuzi 
na uzoefu wa kutosha kutakuhakikishia kuwa mashine unayonunua ina ubora wa juu na 
pia itadumu kwa muda mrefu. 
 
iii. Gharama  
Kujua gharama ya mashine kabla ya kufanya uamuzi ni muhimu kwani pesa uliyonayo 
ndio itakayokupa picha ya mashine utakayoweza kununua. Lakini ni muhimu kuzingatia 
pesa isiwe ndio kigezo cha mwisho cha kuangalia katika kununua mashine kwani 
inaweza kukufanya ukanunua mashine ambayo haitaweza kukidhi mahitaji yako. Hivyo 
kwa hali kama hiyo ni vizuri ukaangalia uwezekano wa kukopa kutoka kwenye taasisis 
za fedha ili uweze kununua mashine itakayotosheleza mahitaji yako. 
 
iv. Upatikanaji wa Vipuri 
Upatikanaji wa vipuri katika eneo lako au karibu kwa mashine unayotegemea kununua 
ni muhimu kuzingatiwa kwani itakusaidia kupata vipuri hivyo kwa urahisi pindi 
unapohitaji. Kuagiza vipuri kutoka nje ya nchi huchukua muda mrefu, gharama na 
usumbufu na mara nyingine hukwamisha au husimamisha shughuli za mashine. 
 
v. Wataalamu  
Ni vizuri kufanya uchunguzi kubaini kama sehemu uliyopo kuna wataalamu wa kutosha 
wanaoielewa mashine hiyo vizuri. Hii itakusaidia kupata huduma ya ufundi na ushauri 
kwa urahisi pindi unapohitaji. 
 
vi. Mazingira na hali ya eneo husika 
Kujua mazingira ya eneo ambalo mashine itafanya kazi kama vile topografi, hali ya hewa 
na aina ya mpunga unaolimwa itakusaidia kuchagua mashine sahihi. Kuna mashine 
zinafanya kazi kwa ufanisi zaidi kwenye eneo la baridi hivyo kuinunua mashine ya aina 
hii na kuipeleka kufanya kazi kwenye maeneo ya joto hupunguza ufanisi wa mashine wa 
kufanya kazi. 
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2.0 MUUNDO NA UTENDAJI  
Mashine ya kuvunia mpunga ina sehemu kuu saba ambazo ni: Sehemu ya Kukatia, 
Sehemu ya Kupura, Sehemu ya Kusafisha, Sehemu ya Ukusanyaji na Hifadhi, Sehemu ya 
Mwendo, Sehemu ya Injini na Sehemu ya Kuongozea. 
 
2.1 Sehemu ya Kukatia na Kulisha 
Hii inavifaa vifuatavyo: kisu cha kukatia na mkanda. Baadhi ya mashine zina mfumo wa 
rili na oga. Katika ufanyaji kazi, rili huyavuta mazao kwenye kisu ili kukata shina la 
mpunga juu ya ardhi na baada ya hapo mkanda hufanya kazi ya kusafirisha shina la 
mpunga lililokatwa ili kupeleka kwenye sehemu ya kupura. 
 
2.2 Sehemu ya Kupura 
Hii inahusisha silinda ya kupura na konkevu moja au zaidi. Silinda yenye meno 
huzunguka kwenye konkevu ambapo kwa kitendo hiki hutenganisha mpunga kutoka 
kwenye suke lake. Mpunga uliotenganisha hudondoka kwenda kwenye machekeche 
kupitia uwazi uliopo kwenye konkevu. 
 
2.3 Sehemu ya Kusafisha 
Sehemu hii ina feni na chekeche zinazotikisika ambazo kwa pamoja husaidia 
kutenganisha mapepe na vipande vidogo vya majani kutoka kwenye nafaka. Huchafu 
hutolewa nje na nafaka husafirishwa kupelekwa kwenye tanki la hifadhi.  
 
2.4 Sehemu ya Ukusanyaji na Hifadhi 
Mashine nyingine zina tenki la nafaka na nyingine zina sehemu ya kujazia kwenye 
magunia moja kwa moja. Mtaimbo wa skurubu na mkanda wa vikapu hutumika 
kusafirisha nafaka kutoka sehemu moja hadi nyingine.  
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Picha 11: Picha inayoonyesha sehemu za kombaini 
 

           
Picha 12: Kifaa cha kusafirisha nafaka                          Picha 13: Kifaa cha kusafirisha nafaka 
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Picha 14: Aina za mikanda ya vikapu. 
 
 

2.5 Sehemu ya Mwendo  
Kombaini zipo zinazoendeshwa na magurudumu ya kawaida na nyingine zinaendeshwa 
kwa kutumia krola na kuna zinaendeshwa kwa mchanganyiko wa magurudumu na 
krola. Kombaini ambazo zinatumia matairi ya krola au jamii ya katapila zinaweza 
kutumika sehemu mbalimbali ikiwepo milima, matuta, mabonde machafu bila kukwama.  
Mashine hizi huwa na vifaa kama vile cheni, rola, beringi, sproketi boliti na 
kadhalika.Aina hii huwezesha kombaini kuhimili kutembea kwenye shamba lenye tope 
bila kuzama kwa urahisi. Rola na vipande vya krola huisha na hubadilishwa hivyo 
vikaguliwe mara kwa mara.  
 
Kwa upande wa kombaini inayotumia matairi hii inahusisha tubu, magurudumu, difi, 
ringi na kadhalika. Aina hii ya mashine huifanya kombaini kutembea kwa urahisi 
kwenye barabara kubwa kuliko zile za krola. 

 
 

  
Picha 15: Kombaini ya krola                           Picha 16: Kombaini ya magurudumu 
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Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika – Idara ya Zana za Kilimo 
 

Mwongozo wa Kutumia Mashine ya Kuvuna Mpunga (Kombaini) – June 2014 Page 14 
 

 
Mambo ya kuzingatia unapoendesha kombaini ni haya yafuatayo: 

 Fuata taratibu zote za barabarani.  

 Jaribu breki kabla hujaanza kuendesha kombaini. 

 Funga breki polepole kwani matairi ya nyuma yanaweza kuinuka kutoka 
ardhini kama ufungaji wa breki ni wa kushtukiza. 

 Wakati wa kuendesha vifaa vya kupuria viwe haviko kwenye gea na 
mkonga wa kupakua mpunga umefungwa sehemu yake. 

 Usiendeshe kombaini kwenye mteremko na gea ikiwa neutral. 

 Wakati wa kuendesha tanki lisiwe na mpunga na usitumie kombaini 
kusafirisha mizigo. 
 

2.6 Sehemu Injini 
Kombaini kwa kawaida zinatumia injini ya diseli ambayo huzalisha nguvu kwa ajili ya 
uendeshaji wa mifumo mbalimbali ya utendaji kama vile ukataji, uparuaji, uinuaji, 
upozaji, uendeshaji, utembeaji, umeme na hadroliki. Kama ziilivyo injini zingine za 
mashine inashauriwa unapotaka kuwasha injini hakikisha gia ya mwendo na mikono ya 
mifumo mingine ya mashine ipo kwenye sehemu za usalama kama inavyoelekezwa 
kwenye kitabu cha mwongozo wa mtumiaji.  
 
Unatakiwa kufahamau vifaa mbalimbali vya sehemu ya injini kama vile sehemu ya 
kuwekea: oil (kwenye giabox, injini na difu), mafuta ya breki, mafuta ya haidrolic, na 
maji ya kupozea injini. 
 
Vile vile ni muhimu kufahamu sehemu mbali mbali za injini kama vile: chujio la hewa, 
chujio la oil, pampu ya maji, pampu ya mafuta,  kitunza maji ya kupozea injini (rejeta), 
kifaa cha kuchajia betri (otaneta), fusi mbalimbali za umeme zilizo kwenye boksi, kifimbo 
cha kupimia injini oil na giabox, choki na matumizi yake.  
 
2.6.1 Namna ya Kuwasha 
Injini huwashwa kwa kuzingatia hatua mbili za uwashaji. Hatua ya kwanza ni kuelekeza 
ufunguo upande wa kulia na inatakiwa taa za kuonyesha uhai wa otaneta na oili ziwake. 
Kama taa ya otaneta na oili haziwaki unashauiriwa umuone mtaaalamu. 
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2.6.2 Namna ya Kuzima 
Kabla hujawasha mashine hakikisha kwanza unafahamu namna ya kuzima. Wakati wa 
kuzima injini punguza throto, weka gea zote na liva kwenye sehemu zake sahihi na kisha 
zungusha funguo upande wa kushoto na minya kiponyezo kilichoandikwa “stop” kwa 
kukibonyeza kwenda na mwisho ondoa funguo kutoka kwenye sehemu ya swichi. 
Usizime injini ghafla baada ya zoezi la kuvuna ili kuruhusu joto la injini kupoa. 
 
NB: 

 Jambo muhimu la kuzingatia kwenye sehemu ya injini ni kuhakikikisha mafuta 
hayavuji mahali popote. 

 Usijaribu kulainisha, kusafisha, kurekebisha au kufungua mashine wakati injini 
inafanya kazi. Mara zote uwe na kizima moto (Fire extinguisher) na kiwekwe 
kwenye sehemu ya mashine inayojulikana vizuri. 

 Usiruhusu mtu yeyote kupanda kwenye mashine wakati ipo kwenye mwendo.  

 Usiendeshe mashine ukiwa umechoka. Ikitokea hivyo badilisha waendeshaji. 
 

  
Picha 17: Injini na baadhi ya sehemu zake 

 

 
   Picha 18: Machujio kwenye injini 

A: Fimbo ya kupimia oili 
B: Kichujio cha oil 
C: Sehemu ya kuweka maji ya kupozea 
injini. 
 

A: Chujio la awali la diseli 
B: Chujio la mafuta 
C : Chujio la oili ya injini. 
 

http://www.bing.com/images/search?q=combine+engine+-+photo&id=46467F01A02D0CDE6FB9D5FE1902E5E34A507AD9&FORM=IQFRBA
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2.7 Sehemu ya Kuongoza 
Sehemu ya kuongoza ina vifaa kama vile: 

 Kitufe cha kuwasha na kuzima injini.  

 Mkono wa klachi ya kukatia kona ya kushoto na kulia.  

 Maka (inaweka alama ili kufahamu mashine inapotakiwa kupita mzunguko 
unaofuata). 

 Mkono wa klachi, kichapuzi (accelerator), mkono wa kurekebisha kina cha krola. 

 Chunguza miongozo (manuals) iliyokuja na mashine mara kwa mara na uilewe 
kabla ya kuiendesha mashine. 
 

 
  Picha 19: Sehemu za kuongezea kombaini 

 

 

Picha 20: Sehemu za opareta 
 
 

① Mkono wa kuinua na kushusha reel 

② Mkono wa kurekebishia 

③Mkono wa kuogozea rangi 

④  Swichi ya kuongoza geabksi 

⑤mkono wa kuogezea mwendo 

⑥ mkono wa kuongozea kipurio 

⑦mkono wa kuogoza cluchi ya kuvunia 

⑧swichi ya kujazia mpunga 

⑨Swichi ya kupakulia mpunga 

⑩mkono wa kungoza cluchi ya kutolea 

mpunga 
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Ufunguo: 
A: Taa, B: Mkono unaofanya mbalimbali, C: Gurudumu la kuendeshea  
H: Pedeli za breki, F: Paneli la vifaa, E: Mkono wa gia, D: Mkono wa mwendo, G: 
Kiti cha operata, I: Kiti cha msaidizi, J: Taa ya kuonyesha uwazi wa konkevu 
K: Breki ya mkono 
 
 

3.0 UVUNAJI KWA KUTUMIA KOMBAINI 
Unapovuna kwa kutumia kombaini huna budi kuzingatia mambo yafuatayo: 
 
3.1 Usalama 
Kuzingatia usalama wakati wa kutumia kombaini ni jambo la muhimu sana. Mambo 
yafuatayo ni muhimu kuzingatiwa wakati unapotumia kombaini: 

 Soma na kuulewa mwongozo (operators manual) kabla ya kuanza kutumia 
mashine. 

 Operata na msaidizi wake wavae mavazi maalum ya kufanyia kazi (ovarolo, 
mabuti, miwani, kizuia vumbi mdomoni na puani, kofia na glofsi). 

 Operata na msaidizi wake wasivae nguo ambazo zinamilegezo au nyuzi (loose 
clothes) kwani zinaweza kunaswa au kuvutwa na mashine hivyo kusabisha ajali. 

 Kagua kuhakikisha kuwa eneo linalozunguka mashine lina usalama kabla ya 
kuwasha mashine. 

 Baada ya kuwasha injini ili kuanza kuvuna, opereta anapaswa kuchagua gia sahihi 
ya kuendeshea.  

 Kabla ya kuvuna, opareta azingatie shamba lilivyokaa.  

 Kabla ya kuwasha mashine hakikisha hakuna kitu kigeni ndani ya mashine.  

 Hakikisha viendeshea na clachi zipo huru (neutral).  

 Piga honi mara mbili kuashiria kitendo cha kutoa tahadhali. 

 Usifungue kifuniko cha presha, tanki kuu na lile dogo la maji ya kupozea kabla 
rejeta haijapoa kabisa. 

 Unapokagua na kusafisha mashine zinazotumia rili hakikisha unaweka vizuizi vya 
kuzuia rili isirudi chini kasha zima mashine na kuondoa funguo kwenye sehemu ya 
kuwashia. 
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3.2 Usafi 
Hakikisha kombaini yako iko safi kila wakati kwa kuzingatia yafuatayo: 

 Fungua sehemu zote zenye vifuniko ya pembeni na juu kwenye sehemu za: 
chekeche, kulishia mpunga, silinda, konkevu, kwenye mikanda na cheni ili 
kuondoa uchafu wote uliobaki  baada ya kuvuna. 
 

  
Picha 21: Uchafu kwenye chekeche                  Picha 22: Uchafu kwenye konkevu 

 

 Unaposafisha kwa kutumia maji uwe mwangalifu maji yasifike na kuingia kwenye 
sehemu za umeme kwani inaweza kusababisha uharibifu wa mashine. 

 

 Fanyia usafi na kagua mara kwa mara visu vya kukatia, mikanda na cheni ili kujua 
kama vipuri hivyo vinahitaji kubadilishwa kutokana na kuchakua au kukatika.  

 Inapofika wakati wa kubadilisha ni muhimu kuweka vipuri vilivyo bora kutoka 
kwa wakala wa usambazaji kwa kutaja namba ya tolea la kipuri husika.  

 

 Safisha kwanza na weka grisi sehemu zote zenye nipo kwa kutumia pampu ya 
mkono na weka oili kwenye visu na cheni kwa kutumi oili keni. Grisi na oili za 
kombaini zile zilizoanisha na mtengenezaji ndizo pekee zinazopaswa kutumiwa. 
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3.3 Uandaaji wa Shamba 
Ili mashine ya kuvunia mpunga iweze kufanya kazi kwa urahisi na kwa ufanisi mzuri ni 
muhimu shamba la mpunga liandaliwe kwa kuzingatia mambo yafuatayo: 
 
3.3.1. Shamba 
Mambo muhimu ya kuzingatia upande wa shamba ni haya yafuatayo: 
 
(i) Usawazishaji 
Shamba linalotegemewa kuvunywa kwa kutumia kombaini linatakiwa lisawazishwe kwa 
kutumia mashine za kusawazisha kama vile magreda au mashine za kusawazisha 
zinazokokotwa na matrekta.  
Shamba lililosawazishwa vizuri litamsaidia opareta: kuvuna kwa kombaini za aina zote 
bila matatizo, kupunguza upotevu wa wakati wa kuvuna na kupunguza uharibifu wa 
mashine usiokuwa wa lazima. Vile vile usawazishaji mzuri wa shamba utarahisisha 
ukaushaji wa maji wakati wa kuvuna. 
 
(ii) Ukubwa 
Utendaji kazi mzuri wa mashine ya kuvunia mpunga unahitaji shamba lenye ukubwa wa 
kutosha kuwezesha mashine kuzunguka vizuri wakati wa kuvuna, yaani lisiwe dogo 
sana kulingana na ukubwa wa mashine. 

 
Picha 23: Shamba kubwa kwa matumizi ya kombaini 
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(iii) Barabara 
Barabara za kuingia shambani na zile za kutenganisha majaruba ni lazima ziwe pana za 
kutosha na ziwe zinapitika wakati wote ili mashine ziweze kufika na kutoka shambani 
kwa urahisi. Pia kuwe na sehemu ya kuweza kupakua na kupakia kombaini. 
 
(iv) Matoleo ya maji 
Matoleo ya maji kwenye majaruba yatengenezwe vizuri ili wakati wa kuvuna yaweze 
kuruhusu kutoa maji kwa urahisi. Shamba lenye matoleo na lililokaushwa vizuri 
litasaidia mashine kufanya kazi kwa urahisi. 
 
Ondoa maji shambani siku 7 hadi 10 kabla ya kuvuna, hii pia itasaidia ukaukaji wa 
mpunga mapema. 
 
(v) Ukaguzi wa shamba 
Ni muhimu kukagua shamba linalovunwa kama lina visiki mawe, mabonde au kizuizi 
chochote kwa kufanya hivyo itamsaidia opereta kulifahamu vizuri eneo lake la kazi. 
Opereta atachagua njia sahihi ya kufuata kwa kutembea kwa mguu na atapima na 
kuligawa eneo kwenye kona nne za mraba. Ukaguzi wa shamba linalovunwa ni muhimu 
kwani unasaidia kulinda mashine na operata mwenyewe.  
 
3.4 Muda wa Kuvuna 
Kuvuna mpunga kwa wakati kunasaidia kupata mazao yaliyo bora, kupunguza upotevu 
(unaosababishwa na: mpunga kukatika/kuanguka, kuliwa na panya, ndege na wadudu) 
na pia inasaidia kuepuka uvunjikaji wa mchele wakati wa kukoboa.  
 
Alama za mpunga uliotayari kuvunwa hutegemea: 
Maelezo ya mzalishaji wa aina ya mpunga husika ambayo yanaelezea wastani wa muda 
wa kuvuna au masaa ya mpunga kuwepo kwenye mwanga wa jua ambapo mpunga 
uliokamaa vizuri huwa na rangi ya njano au kiasi cha asilimia ya masuke ya mpunga 
yaliyokomaa (80-85 %). 
 
NB: 
Wakati wa kuvuna mpunga unyevunyevu wa mbegu unashauriwa uwe kati ya asilimia 
21%. 
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3.5 Utumiaji 
Matokeo mazuri na ufanisi wa kufanya kazi wa mashine ya kuvunia mpunga hutegemea: 
matunzo mazuri ya mashine, utumiaji mzuri, uwekaji mzuri wa vilainishi mara kwa 
mara kwenye sehemu zote zinazohitajika pamoja na kuseti vizuri vifaa vya kombaini 
kabla na wakati wa kufanya kazi. Hii husaidia kupunguza: uvunjaji wa vipuri, upotevu 
unaotokana na kuacha mpunga shambani na mpunga kuvunjika. Ili kufanikisha hilo 
mambo yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa: 
 
3.5.1 Ukaguzi  
Ukaguzi wa mashine ni muhimu kabla ya kuanza kazi. Ukaguzi huu ufanyike wakati 
mashine ikiwa imezimwa na funguo zimeondolewa kwenye sehemu yake ya kuwashia. 
Unatakiwa kukagua mashine yote kwa umakini kwa kuzunguka na kuangalia sehemu 
zenye boliti na nati ili kuhakikisha hazijalegea, hazijapotea au hazijaisha. Hii inakusaidia 
kuokoa muda na pesa ambao ungeweza kusababishwa hapo baadae. 
 
Kama mashine inatumia krola wakati wa kutembea unashauriwa kukagua rola kama 
zina plei kubwa na beringi. Kama plei ni kubwa unapaswa kuifungua krola na kuangalia 
beringi kama zimeisha ili ziweze kubadalishwa. 
 

 
Picha 24: Ukaguzi wa plei kwenye beringi             Picha 25: Kukagua kwenye krola 

 
Sehemu ya kukatia hasa visu na taini vikaguliwe ili kuona kama bado vipo kwenye hali 
nzuri na vimekaa vizuri bila kupinda.   
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Sehemu ya kukatia ambayo visu vimeisha, imepinda au haijasetiwa vizuri husababisha 
mashine kushindwa kukata mpunga vizuri na kusababisha uharibifu wa mashine 
usiokuwa wa lazima hasa kwenye maeneo ya visu na taini. 
 
Kakugua hali ya mikanda, miligezo ya mikanda, beringi na migongo kwenye oga 
inayotumika kusafirisha masuke kutoka kwenye sehemu ya kukatia ili kuhakikisha ipo 
katika hali nzuri.  
 

     
Picha 26: Ukaguzi sehemu za mikanda                 Picha 27: Ukaguzi mikanda kwenye 

 
Kagua uwazi kati ya silinda na konkevu kuhakika upo sahihi kama ilivyoelekezwa na 
mtengenezaji. Pia angalia silinda, bars na konkevu kama bado vipo kwenye hali nzuri na 
hakuna mabaki ya uchafu katika sehemu hiyo ya kupura.  
 
Kama unategemea kufanya kazi kubwa ya kuvuna ni vizuri ukavifungua hivyo kutoka 
kwenye mashine ili uweze kuangalia vyuma, mikanda na beringi kwa urahisi na pia kwa 
umakini zaidi. Vyuma vilivyoanza kuonyesha dalili za kuharibika ni bora zikabadilishwa 
muda huo huo.  
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Picha 28: Ukaguzi sehemu kukatia                           Picha 29: Oga iliyochakaa 

 
Kagua sehemu ya vitembeza uchafu ili kubaini kama kuna vifaa vimelegea, vimepotea au 
vimechakaa ambavyo vinaweza kusababisha uchafu kuchanganyikana na mpunga. 
 
Kagua sehemu za kuchekecha mpunga kama zimelegea na safisha kuondoa mabaki ya 
uchafu kama yapo. Angalia kama hakuna sehemu za chekeche zilizotoboka au kupinda. 
Kagua feni kama inafanya kazi vizuri na haina masalia ya uchafu wowote. Kumbuka 
kuwa masilia ya uchafu kwenye mashine ni hatari kwani yanaweza kusababisha moto. 
 
Kausha sehemu zote za mashine zilizomwagikiwa na mafuta, oili na grisi kwani 
vimiminika hivi ni hatari vinaweza kusababisha madhara kwa binadamu na kwenye 
mashine. 
 
Kagua oili ya injini kama ipo kwenye level inayotakiwa kwa kutumia stiki ya kupimia 
oili. Oili inatakiwa iwe kwenye kiwango ambacho kipo kati ya kima ya chini na juu. 
 
Kagua kima ya maji ya kupozea kwenye rejeta ili hakikisha maji yapo kwenye kima 
chake cha kawaida kama ilivyoshauriwa na mtengenezaji. 
 
Kagua kama kuna mafuta ya kutosha kabla hujaanza kutumia mashine yako (mafuta ya 
dizeli au petrol). Unapoongeza mafuta kumbuka kuzima mashine. 
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Kagua chujui la hewa na safisha ili kuhakikisha halizibi kwani likiziba linaweza 
kusababisha: injini kupoteza nguvu, matumizi makubwa ya mafuta na kufupisha umri 
wa mashine wa kufanya kazi.  
 
Kama kombaini yako inatumia magurudumu kagua upepo kwenye matairi ili kujua 
kama unatosha kabla ya kuanza kuitumia mashine. 
 
Kagua vitu vingine vya muhimu kama vile honi, taa, breki na honi ya tahadhari wakati 
wa kurudi nyuma kabla kuanza kufanya kazi. 
 
3.5.2 Marekebisho Kabla ya Uvunaji 
Marekebisho yanayotakiwa kufanywa kabla ya kuanza uvunaji ni haya yafuatayo: 
 
i. Sehemu ya kukatia 
Nyanyua sehemu ya kukatia kwa kutumia kifaa cha kunyanyulia rili. Kwa upande wa 
kombaini inayokata majani kwa chini, inashauriwa kuwe na urefu wa sentimita tatu 
kutoka kwenye usawa wa ardhi hadi kwenye sehemu ya kitenganishi (kilicho kwenye 
rili). 
 
Kama mpunga ni mrefu zaidi au kuna majani mengi shambani unashauriwa kunyanyua 
rili juu zaidi kidogo. 
 
Seti visu vya kukatia katika urefu sahihi ili kuziuia visikate kwenye udongo au kwenye 
matope.  
 
ii. Spidi ya Silinda 
Marekebisho ya spidi ya silinda ni muhimu sana katika ufanyaji kazi wa mashine ya 
kuvunia mpunga. Silinda inapofanya kazi katika spidi sahihi hufanya upuraji kuwa 
rahisi na bora kwani husaidia:  

 Usafishaji kuwa rahisi 

 Kupunguza upotevu wa mpunga (upotevu unatokana na kutopurwa kwa 
mpunga). 

 Kupunguza nguvu ambayo mashine ingehitaji katika kazi ya upuraji.  
 
Spidi ndogo ya silinda husababisha: usafisha wa mpunga kuwa hafifu na upotevu wa 
nafaka kutokana na mpunga kutopurwa. 
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Spidi kubwa ya silinda husababisha: kuvunjika kwa mpunga na uharibifu wa vipuri 
sehemu ya kupura. 
 
iii. Spidi ya kuendeshea 
Spidi ya kuendesha inategemea: hali ya shamba (kama ni kavu, lina tope au lina maji), 
hali ya mpunga (kama umelala sana, umesimamaa au umestawi vizuri). 
 
Kwa shamba lililo kavu au lililo na mpunga uliosimama vizuri unaweza kuendesha 
mashine kwa spidi kubwa hivyo kutumia mafuta kidogo lakini kwa upande wa shamba 
lililo na tope jingi spidi huwa ni ndogo hivyo mafuta hutumika mengi na kusababisha 
gharama ya uvunaji kuongezeka. 
 
Kwa mpunga uliolala sana au uliostawi vizuri husabisha spidi iwe ndogo kwani 
ukiendesha kwa kasi unaweza kusababisha kuziba sehemu ya oga na sehemu ya 
kuingizia mpunga kwenye sehemu ya kupura hivyo kusababisha kuongeza muda wa 
uvunaji unaotokana na kusimama kwa kazi ya uvunaji ili kuondoa masuke yaliyoziba. 
 
3.5.3 Usafirishaji wa Kombaini 
Unaposhusha au kupakia kombaini kwenye tela, hakikisha sehemu ya kupandia ni 
imara, pana, ndefu ya kutosha na haitelezi. Kawaida inashauriwa upana uwe ni mara 1.2 
ya upana wa krola wakati urefu wa ngazi uwe ni mara nne ya urefu wa kutoka kwenye 
usawa wa ardhi hadi usawa inapokaa mashine kwenye tela (urefu wa wima wa tela 
kutoka usawa wa ardhi).  
 
Hakikisha ngapi za kupandia zimenyooka kwenye mstari mmoja kulingana usawa wa 
tela. Wakati unaipakia kombaini kwenye usidhubutu kukata kona ukiwa kwenye ngazi 
au juu ya tela na usiruhusu watu kuwa karibu na mashine. 
Funga kombaini na kamba kisha unganisha kamba iliyofungwa kwenye kombaini kwa 
kuifunga kwenye huku za tela. Zima mashine, toa funguo kwenye swichi ya kuwashia na 
hakikisha unaweka brake ya mkono. 
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4.0 SEVISI, MATENGENENZO NA UKARABATI  
 
4.1 Uhifadhi wa Kila Siku 
Hifadhi kombaini yako vizuri kila siku baada ya kazi kwa kuzingatia yafuatayo: 

 Usifunike kombaini kabla injini na mafla havijapoa vizuri kwani kombaini 
ikifunikwa mara baada ya injini kuzimwa, moto unaweza kutokea. 

 Paki kombaini kwenye sehemu tambarare. 

 Toa majani/mabua kwenye sehemu mbalimbali za kombaini.  

 Weka oili kwenye minyororo, visu, vidole vya oga na rili. 

 Kwa kombini za tenki, weka mkonga wa kutolea mpunga vizuri kwenye sapoti 
yake. 

 Shusha mikono ya kuvunia mpaka iguse chini na weka breki ya kupaki 

 Toa ufunguo kwenye swichi. 
 
4.2 Uhifadhi wa Muda Mrefu 
Msimu wa mavuno unapokwisha kombaini haitumiki tena mpaka msimu ujao. 
Chunguza kwa makini sehemu zote za mashine, hifadhi mashine yako sehemu ya 
usalama na paki kombaini kwenye sehemu tambarare baada ya kufanya mambo 
yafuatayo; 

 Osha matope sehemu zote kwa maji na kausha kwa kitambaa kikavu. 

 Ondoa vizuri majani au mabua yaliyojinyonga kwenye kila sehemu inayozunguka, 
kisu, mikanda na minyororo. 

 Unapoosha kombaini kwa maji, kuwa mwangalifu usirushie maji kwenye vifaa vya 
umeme. 

 Toa kabisa nafaka na mabua yaliyobakia kwenye sehemu zote. Panya wanaweza 
wakaishi humo na kula nyaya na hivyo kusababisha matatizo. 

 Weka oili na grisi vizuri kwenye minyororo yote, sehemu zinazozunguka na 
zinazotereza ili kuzuia kutu. 

 Ikiwa koti imebanduka, fanya matengenezo ili kuzuia kutu. 

 Toa betri kwenye kombaini na iweke sehemu kavu, isiyofikiwa na mwanga wa jua 
wa moja kwa moja, yenye joto dogo, isiyoweza kufunikwa na maji. Ikiwa betri 
itaachwa kwenye kombaini basi tenganisha waya wa negativu.  

 Angalia kiasi cha chaji kwenye betri kila mwezi na ichaji inapohitajika.  
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 Unapopaki kombaini kwenye banda baada ya ukaguzi na matengenezo, shusha  
mikono ya kuvunia mpaka iguse chini na ufanye yafuatayo; 

 Sogeza kichapuzi kwenye upande wa mwendo mdogo mpaka 
izimike. 

 Weka breki ya kupaki. 
 Sogeza klachi ya kupura na kuvuna kwenye sehemu ya ‘Off’ 
 Toa ufunguo na uweke sehemu salama. 

 
4.3 Sevisi ya Kombaini 
Uchunguzi na sevisi za mara kwa mara ni muhimu kwa ufanisi na maisha marefu ya 
kombaini, kinyume chake matatizo na ajali huweza kutokea pia kufupisha maisha ya 
kombaini. 
 
Kombaini inapokuwa mpya, sehemu zinazozunguka na kutereza zinakuwa 
hazijarandana hivyo kusababisha vipande vidogovidogo vya chuma kuzalishwa wakati 
wa matumizi ya awali na kusababisha kulika kwa sehemu hizo. Ili kuzuia hali hiyo 
inashauriwa kubadilisha oili na filta baada ya masaa 50 ya mwanzo ya matumizi. 
 
Minyororo, mikanda na mikanda ya kutembelea itaongezeka urefu kwenye kipindi cha 
mwanzo cha matumizi. Inabidi kubadilisha mkazo wa minyororo na mikanda baada ya 
masaa 20 au 50 ya matumizi ya mwanzo. 
 
Maeneo yafuatayo yanapokuwa na matatizo mtaarifu mtaalamu; 

 Injini 

 Giaboksi na gia mbalimbali 

 Mfumo wa haidroliki 

 Sehemu za umeme na mifumo yake 

 Mfumo wa sehemu ya kuvuna 
 
Majedwali yanayofuata yanayoonyesha marekebisho ya vifaa mbalimbali kwenye 
sehemu tofauti za kombaini baada ya kipindi husika 
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4.3.1 Sehemu ya Injini 
 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa (Masaa) 

Mkanda feni                        
* 

Rekebisha Masaa 50 ya kwanza na kila baada ya masaa 100 

Badilisha Kila masaa 500 

Kichuja hewa 
(ndani,nje) 

Safisha Kila masaa 50 (nje tu) 

Badilisha Kila masaa 300 (nje,ndani) 

Bomba la kichuja 
hewa                            
*                       

Kaza Kila masaa150 au miezi sita (kitakacho tangulia) 

Badilisha Kila masaa 800 au miaka miwili (kitakacho tangulia) 

Filta ya mafuta Badilisha Kila masaa 400 

Filta ya oili Badilisha Masaa 50 ya mwanzo na kila masaa200, pia kila oili 
inapobadilishwa 

Kitenganisha maji Toa maji Kila masaa 50 

Bomba la mafuta, 
bomba la kutolea 
oili, bomba la 
kutolea maji na 
bomba la radieta                          
* 

Kaza Kila masaa 150 au miezi 6 (kitakacho tangulia) 

Badilisha Kila masaa 800 au miaka miwili (kitakacho tangulia) 

Chujio la mafuta Safisha Kila masaa 100 

Wavu wa kuzuia 
vumbi, fins za 
radieta na kipoza 
oili 

Safisha Kabla na baada ya kazi 

Waya wa kichapuzi, 
waya wa kizima 
injini na waya wa 
mita saa 

Badilisha Kila masaa 300 

 
Muhimu: 
Ubadilishaji wa vifaa vilivyowekewa nyota * unahitaji mtaalamu 
Mida iliyowekwa kwenye jedwali inaweza kubadilika kulingana na mazingira, mazao 
na matengenezo husika. 
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4.3.2 Sehemu ya kutembea na kuongozea 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa 
(Masaa) 

Mkanda wa gia boksi 
 
                                     * 

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza na kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 300 

Waya wa breki ya kupaki 
                                     * 

Rekebisha Kila masaa 50 

Badilisha Kila masaa 300 

Waya wa breki             * Badilisha Kila masaa 300 

Puli ya mkanda wa giaboksi                       
* 

Badilisha Kila masaa 800 

Filta ya oili ya giaboksi Badilisha Masaa 50 ya kwanza na kila masaa 300, 
pia kila oili ya giaboksi inapobadilishwa 

Filta ya oili ya haidroliki Safisha Masaa 50 ya kwanza na kila masaa 300, 
pia kila oili ya haidroliki inapobadilishwa 

Badilisha Kila masaa 600 

Sahani kitenganishi 
(Separator plate), sahani 
mgandamizo (pressure 
plate), sahani msuguano 
(friction plate)            * 

Badilisha Kila masaa 1000 au miaka miwili 
(kitakacho tangulia) 

Mkanda tembezi (crawler) 
                                   * 

Rekebisha Masaa 20 na 50 ya kwanza na kila masaa 
100 

 Badilisha Kila masaa 500 

Rola endeshi (drive roller) 
                                   * 

Kagua Masaa 50 ya kwanza na kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 400 

Rola ya nyuma, rola ongozi 
na rola bebaji (rear, track 
and carrier rollers)  * 

Badilisha Kila masaa 800 

Kilinda mkanda tembezi 
(mbele, nyuma)               * 

Badilisha Kila masaa 400 

Bushi na sili za oil          * Badilisha Kila masaa 500 

Beringi                            * Badilisha Kila masaa 800 
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4.3.3 Sehemu ya kuvuna 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa 
(Masaa) 

Mkanda wa kivunio na 
mkanda wa kuendeshea 
konvea lishi (feeder 
conveyor)                      * 

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 300 

Rola ya kukazia mkanda 
wa kuendeshea konvea lishi                               
* 

Badilisha Kila masaa 300 

Mkanda wa kuendesha rili 
                                      *             

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 300 

Mnyororo wa kuendeshea 
oga, mnyororo wa rili, 
mnyororo wa kivunio na 
mnyororo wa konvea lishi                                      
                                    * 

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 500 

Rola ya kukazia mnyororo 
wa rili                           * 

Badilisha Kila masaa 300 

Kisu cha kukatia          * Rekebisha Kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 500 

Mkono wa kuendeshea kisu 
na pini ya silinda ya 
kuvunia                        * 

Badilisha Kila masaa 500 

Shafti ya vidole reki, gaidi 
yake na braketi ya kidole 

Badilisha Kila masaa 300 

Waya wa klachi ya kuvunia Rekebisha  Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 400 

Bushi ya fremu ya rili Badilisha Kila masaa 400 

Bushi ya shafti ya rili, rola 
ya rili, braketi ya bomba la 
taini, gaidi ya fida, kava ya 
shafti lishi na sahani ya 
konvea lishi                  * 

Badilisha Kila masaa 500 

Taini                             * Badilisha Inapoharibika 
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Riteina                          * Badilisha Kila masaa 300 

Gaidi ya shafti lishi      * Safisha Kila masaa 50 

 

4.3.4 Sehemu ya kupura 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa 
(Masaa) 

Mkanda wa kuendesha 
konveya, mkanda wa 
dramu ya kupura, mkanda 
wa skurubu za nafaka na 
mkanda wa chekeche   * 

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 300 

Rola ya kukazia mkanda 
wa skurubu za nafaka  * 

Badilisha Kila masaa 300 

Rola ya kukazia mkanda 
wa chekeche                * 

Badilisha Kila masaa 300 

Mnyororo wa kuendeshea 
oga ya nyuma 

Badilisha Kila masaa 500 

Jino la kupura na bomba la 
jino la kupura                * 

Rekebisha Kila masaa 250 

Badilisha Kila masaa 500 

Konkevu 
                                      * 

Rekebisha Kila masaa 250 

Badilisha Kila masaa 750 

Shafti skurubu za nafaka, 
vibati na laina zake       * 

Badilisha Kila masaa 500 

Sili na gasketi               * Badilisha Kila masaa 300 

Beringi na bushi           * Badilisha Kila masaa 500 

 

4.3.5 Sehemu ya tenki la nafaka 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa 
(Masaa) 

Waya na mkanda wa klachi 
ya kuruhusu nafaka, 
mkanda wa kuendesha oga 
ya skurubu ya kutolea 

Rekebisha Masaa 20 ya kwanza kila masaa 100 

Badilisha Kila masaa 300 
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nafaka                           * 

Mnyororo wa kuendesha 
oga ya skurubu ya kutolea 
nafaka, buti la kutolea 
nafaka, shafti ya oga  
skurubu ya chini ya tenki la 
nafaka na shafti ya oga 
skurubu ya kutolea nafaka    
                                      * 

Badilisha Kila masaa 500 

 

4.3.6 Mfumo wa umeme 

Kifaa Zoezi Muda wa kucheki na kubadili kifaa 
(Masaa) 

Betri Chaji Ikiwa injini inakuwa ngumu kuwaka 

Badilisha Ikiwa betri imekufa 

Waya na waya wa betri Kagua Kila masaa 50 

Badilisha Ikiwa imeharibika 

Fyuzi Kagua Kila masaa 100 

Badilisha Ikiwa imeharibika 

Taa na swichi ya honi Badilisha Ikiwa imeharibika 
 

4.3.7 Oili na maji 

 Zoezi Muda wa kucheki na kubadili 
(Masaa) 

Oili ya injini Kagua Kabla na baada ya kazi 

Badilisha Masaa 50 ya kwanza na kila 
masaa 200 

Oili ya giaboksi na ya 
haidroliki 

Kagua Kila masaa 100 

Badilisha Masaa 50 ya kwanza na kila 
masaa 300 

Kisu, kidole reki, 
bushiza rili, minyororo 
ya ripa, oga na rili 

Pakaa 
oili 

Kabla ya kazi 
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Mikono ya kukaza 
mikanda ya rili, kilisha 
kipuraji, chekeche, 
klachi ya kuruhusu 
nafaka na oga skurubu 
ya kutolea nafaka 

Kagua  Kila masaa 50 

Paka oili  

Tenki la maji ya 
kupozea 

Kagua na 
ongeza 
maji 
inapobidi 

Kabla ya kazi 

Maji ya betri Kagua na 
ongeza 
maji 
inapobidi 

Kabla ya msimu wa kazi 

 

Muhimu: 

 Paki kombaini sehemu iliyo tambarare ili uweze kupata kipimo sahihi cha 
oili 

 Kabla ya kupima oili, si chini ya dakika 30 zipite baada ya injini kuzimwa 

 Tumia oili iliyopendekezwa na mtengenezaji 

 Zuia vumbi na maji wakati wa kuongeza na kubadilisha oili 
 
 
 

4.3.8 Grisi 

 Zoezi Muda wa kucheki na kuweka 
(Masaa) 

Mikono ya kukaza 
mikanda ya giaboksi, 
dram ya kupura na oga 
skurubu za nafaka 

Kagua  Kila masaa 50 

Jaza grisi  

Waya wa breki ya 
kupaki, bolti ya kukaza 
mkanda tembezi na rola 
ya nyuma, bebaji na 

Kagua  Kila masaa 50 

Jaza grisi  
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tembezi 

Egemeo la silinda ya 
kuvuna na egemeo la 
sehemu ya kulisha 

Kagua  Kila masaa 50 

Jaza grisi  

Gia za mota ya kipakua 
nafaka na makasha ya 
kiendesha tenki la 
nafaka na kipakua 
nafaka 

Kagua  Wakati wa kufungua 

Jaza grisi  

Braketi ya oga skurubu 
ya kupakua nafaka, 
kitako kizungukacho 
cha oga skurubu ya 
kupakua nafaka, kasha 
lizungukalo la oga 
skurubu ya kupakua 
nafaka na kasha 
lizungukalo la 
mnyororo unaoendesha 
oga skurubu ya 
kupakua nafaka 

Kagua  Kila masaa 50 

Jaza grisi  

 
 

    Muhimu: 

 Ni muhimu mashine ya kuvunia ikafanyiwa matengenezo ya mara kwa mara 
kulingana na mwongozo wa mtengenezaji. 

 Mmiliki wa mashine ahakikishe amepewa mwongozo huu wakati anaponunua 
mashine. 

 Hakikisha kuwa matengenezo na usafi wa mashine vinafanywa kwa wakati 
kulingana na taratibu zake ili kuepuka matengenezo makubwa zaidi baadae 
yasiyokuwa ya lazima. 

 Hakikisha fundi anajua anachotaka kufanya kabla ya kutengeneza mashine. 

 Tumia spana sahihi kwa matengenezo husika. 

 Hakikisha unapofanya matengenezo hakuna hatari kwa wengine na mazingira 
hayaharibiwi. 

 Kuikagua mashine na kuweka grisi sehemu husika  
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 Kuilinda mashine na kuongeza umri wake ni pamoja na kufanya matengenezo 
muhimu ya kuzuia uharibikaji (Preventive maintenance). 

 Safisha mashine yako vizuri na weka kwenye banda au stoo yenye hewa ya 
kutosha na kavu.  

 
 

5.0 MATATIZO NA UFUMBUZI 
NA. TATIZO SABABU UFUMBUZI 

1 Masuke hayapurwi Spidi ndogo ya kupura 
 

Ongoze spidi ya silinda 
Punguza mwanya kati ya 
silinda na konkevu 

2 Masuke kuziba raki Spidi kubwa katika 
kupura 

Punguza spidi ya silinda 
ongeza mwanya kati ya 
silinda na konkevu 

3 Mpunga kuvunjika Mpunga umekauka 
sana 
 
Spidi kubwa katika 
kupura 

Punguza urefu kwenye 
kifaa cha kukatia 

 
4 

 
Mpunga unapita juu 
ya rili 

 
Mpunga umekauka 
sana 
 
Spidi kubwa katika 
kupura 

 
Punguza urefu kwenye 
kifaa cha kukatia 

 
5 

 
Mpunga hauendi 
kwenye platifomu 

  

 
6 

 
Mpunga unalishwa 
vibaya kwenye 
kombaini 

  

7 Upotevu wa masuke 
wakati wa ukataji 

Spidi kubwa ya rili 
 
Rili taini ina mlalo 
mkubwa 

Punguza pembe za 
mlalao wa rili taini 
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6.0 KUMBUKUMBU 
Kumbukumbu zinazohusu namna mashine inavyofanya kazi zina umuhimu mkubwa 
katika kuthibiti matumizi na pia kuiwezesha mashine iweze kudumu kwa muda mrefu 
zaidi. Faida zingine za kuweka kumbukumbu ni kama vile: 

 Kujua matumizi ya mafuta kwa kilomita au kwa uzalishaji. 

 Kujua na kupanga muda wa sevisi ijayo ( sevisi kubwa au ndogo) 

 Kupanga mipango mizuri ya baadae na hasa uboreshaji wa uendeshaji (kuweza 
kujua nini kilitokea na nini kiboreshwe). 

 Kuweza kuweka makadirio ya mapato kwa siku zijazo (kama uzalishaji kwa 
mwaka). 

 
Kuna aina mbali mbali za vitabu vya kumbukumbu, hivi ni kama: Vitabu cha 
kumbukumbu ya Ukarabati / Matengenezo, Ufanyaji kazi, Mapato na Matumizi. 
 
 

7.0 MCHANGANUO: GHARAMA ZA KUTUMIA KOMBAINI 
 
7.1 Utangulizi 
Biashara ni kitendo cha kubadilishana bidhaa/huduma kwa bidhaa/huduma au 
bidhaa/huduma kwa fedha, kwa nia ya kupata faida. Kwa maneno mengine biashara ni 
kitendo cha kununua na kuuza bidhaa/huduma kwa nia ya kupata faida. Kombaini 
inaweza kutumika kibiashara na kuwa kama biashara nyingine yeyote. Hii inawezekana 
kwa kuitumia kwa kukodisha kutoa huduma kwa malipo. 
 
7.2 Biashara ya Kukodisha Kombaini 
Biashara ya kukodisha Kombaini kama zilivyo biashara nyingine izingatie kanuni kuu 
zifuatazo; 
 
i) Kuwa na Jina na Nafsi 
Jina na Nafsi vinaipa biashara uhai kwa kujulikana kwa jina, mahali ilipo, shughuli zake, 
nguvu yake katika ushindani na wenzake. 
 
ii) Biashara inahitaji kuwa hai 
Biashara ya kukodisha kombaini ikianza kufanya kazi, uhai wake umeanza na 
unaendelea jinsi biashara inavyoendelea kufanyika. 
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iii) Thamani ya Biashara lazima ipimike kwa kipimo cha Fedha 
Fedha iwe ni kipimo halali cha biashara ya kukodisha kombaini. Kipimo hicho 
kitakusaidia kuonesha thamani ya biashara yako.  
 
Thamani ya biashara hii inajumuisha: fedha yote ya mtaji, thamani ya kombaini, thamani 
ya jengo au banda la kuhifadhia trekta na zana zake, mafuta na vilainishi (kama lipo). 
Thamani ya biashara hii itabadilika jinsi utakavyoendelea kuwekeza. 
 
Thamani ya biashara yako itakusaidia endapo utataka kuuza biashara yako kwa mtu 
mwingine ili ufanye biashara nyingine, ukitaka kuchukua mkopo benki ili kupanua 
biashara yako, ukitaka kukaribisha wawekezaji wengine ili ukuze biashara au kuweza 
kufuatilia mwenendo wa ukuaji wa biashara. 
 
iv) Kipindi cha Tathmini 
Weka kipindi cha tathmini ili kukuwezesha kujua mwenendo mzima wa biashara katika 
kipindi husika, msimu au mwaka. Hii itakusaidia kufahamu kiasi cha faida au hasara 
kilichopatikana. 
 
7.3 Kuanzisha Biashara ya Kukodisha Kombaini 
Ili kuanzisha biashara ya kukodisha trekta utahitaji kuwa na yafuatayo; 
 
i) Mtaji 
Mtaji wa kununua Kombaini na kuendeshea biashara. Mtaji unaweza kuwa nao 
mwenyewe au kwa kukopa (toka kwa watu binafsi, wauzaji wa zana, taasisi za fedha, 
mifuko ya pembejeo ya wilaya na taifa au vyanzo vingine). 
 
ii) Wateja 
Wateja ni watu wale ambao watakaohitaji huduma ya kukodisha zana kwa malipo. 
 
iii) Watoa huduma kwenye biashara 
Hawa ni watoa huduma kwenye biashara yako ambao ni pamoja na wauzaji wa zana na 
vipuri, mafuta na vilainishi, mafundi na huduma za karakana. 
 
iv) Mahali pa kufanyia biashara 
Mahali pa kufanyia biashara pawe ni mahali ambapo wateja na huduma za msingi 
zinapatikana. 
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7.4 Hatua Muhimu za Kufuata Katika Kuanzisha Biashara 
i) Fahamu vizuri biashara ya kukodisha zana za kilimo 
Jiulize kama una uwezo wa kufanya na kusimamia biashara hiyo na endapo utafanya 
mwenyewe au utahitaji mtu au watu wa kukusaidia. Ikiwa utahitaji watu wa kukusaidia, 
ni watu wa aina gani kielimu, kiafya, jinsia na idadi yao. Tathmini ifanyike kuona kama 
biashara itaweza kuwalipa. 
 
ii) Fanya utafiti wa kina kuhusu wateja 
Ainisha ni kwa kiasi gani huduma yako itahitajika katika jamii. Linganisha na 
wanaofanya biashara kama hiyo eneo husika kama wapo, na bainisha uwezo wao na 
mapungufu yao ili uweze kuweka mkakati wa kuingia kwenye soko na kutoa huduma 
kwa faida. 
 
iii) Tafuta, panga na tathmini mtaji ulionao 
Kabla ya kuanzisha biashara ya kukodisha zana za kilimo, andaa andiko la kibiashara 
litakaloainisha gharama za ununzi wa zana na uendeshaji. Hakikisha kwamba mtaji 
unatosha. Kamwe usitumie mtaji wa biashara kwa matumizi yako binafsi. 
 
iv) Tangaza biashara yako 
Tangaza biashara yako ya kukodisha zana za kilimo katika sehemu zote zinazodhaniwa 
kuwa na wateja ili kuufahamisha umma kuhusu huduma hiyo na ubora wake. Weka 
matangazo kwenye mbao za matangazo, mabango, tangaza kwenye nyumba za ibada, 
mashuleni, sokoni, minada, vituo vya usafirishaji, redio na televisheni kama zipo. Tumia 
lugha nzuri ya kuvutia wateja. 
 
Kwa uendeshaji mzuri zingatia yafuatayo; 

 Kuwa mwaminifu na timiza ahadi. 

 Toa huduma bora. 

 Fanya biashara halali. 

 Hakikisha umejipangia mshahara wako kama vile ungelikuwa umeajiriwa sehemu 
nyingine au kama unavyowalipa wafanyakazi wengine. 

 Weka kumbukumbu sahihi za biashara zikiwemo za mapato na matumizi. 

 Tathmini biashara yako kila baada ya muda kubaini faida au hasara na fanya 
marekebisho ikibidi. 

 Jitahidi kupunguza gharama za uendeshaji wa biashara kadiri uwezavyo. 
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 Mwisho wa mwaka wa biashara funga hesabu za biashara yako kwa kutengeneza 
hesabu za mapato na matumizi na mizania ya biashara kwa kipindi hicho. Kama 
biashara haikutengeneza faida, tafuta sababu za hasara. Weka mikakati ya kuondoa 
visababishi vya hasara. 

 Lipa kodi za serikali ipasavyo. 
 
7.5 Hesabu za Biashara 
Hesabu za biashara ni jinsi ya kuweka mahesabu ya biashara na jinsi ya kuyatafakari. 
Hesabu za biashara ndio moyo wa biashara. 
 
i) Kanuni za hesabu za biashara 
Biashara na mwenye biashara ni vitu viwili tofauti. Epuka kutumia fedha za biashara 
kwa matumizi binafsi. 
Uwekaji mzuri wa hesabu za biashara utasaidia kufanya biashara iwe endelevu. 
Miamala yote ya biashara ifanywe kwa kutumia kipimo cha fedha ili uwekaji wa hesabu 
za biashara uwe rahisi na wenye ufanisi. 
 
Ni muhimu sana kutunza kumbukumbu za biashara kulingana na vipindi maalumu vya 
kufanya biashara. 
 
Vitu vya msingi katika hesabu za biashara (Mizania) ni; 
o Mali za biashara, ambazo ni vitu vyote vinavyomilikiwa ikiwa ni pamoja na Kombaini, 
fedha unayodai, banda la zana n.k. 
o Madeni ya biashara ni pamoja na mikopo, fedha unayodaiwa n.k 
 
Mizania ni hesabu inayoonesha Mali na Madeni (Dhima) ya biashara kwa siku yoyote ile. 
Hesabu za mizania hupatikana kutokana na bakaa au baki ya hesabu zilizopo kwenye 
vitabu vya leja. 
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Rasilimali (Mali) Dhima (Madeni) 

Maelezo Tshs Maelezo Tshs 
Fedha tasilimu  Mikopo  

Kombaini    

Fedha 
unayodai 

 Fedha 
unayodaiwa 

 

Banda  la zana 
n.k 

   

Jumla  Jumla  

 
NB:  
Jumla ya pande zote za mizania hii inatakiwa kulandana 
 
7.6 Vitabu vya Hesabu za Biashara 
Hesabu za biashara ni taarifa inayohusiana na miamala ya biashara. Hizi ni hesabu za 
mapato na matumizi, mali na madeni. Taarifa hizi zinaorodheshwa kwenye mizania ya 
biashara, kama gharama za uendeshaji wa biashara. 
 
Hesabu ya fedha tasilimu, hii ni taarifa kamili ya mtiririko wa fedha inayoonesha fedha 
zilivyoingia na mahali zilipotoka, fedha zilizotoka na mahali zilipoenda, tarehe na kiasi. 
 
Hesabu za biashara zina uwezo wa kuonesha jumla ya fedha zilizoingia, fedha zilizotoka 
pamoja na baki yaani bakaa ya hesabu. 
 
Kumbuka: Mali bila daftari, hupotea bila habari. Hivyo ni muhimu kuwa na vitabu vya 
biashara. Vitabu vya biashara ni kama; 
 
i. Kitabu cha Fedha (Cash book) 
Kitabu cha fedha ni kitabu kinachoonesha fedha iliyoingia na iliyotoka kila siku ya 
biashara. 
 
ii. Vitabu vingine ambavyo vinahitajika sambamba na kitabu cha fedha tasilimu ni 

 Daftari la huduma kwa wateja linaloonesha huduma iliyotolewa, kiasi na malipo ya 
fedha tasilimu au mkopo. 
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 Daftari la manunuzi ambalo linaorodhesha manunuzi yote ya biashara, yawe ya 
fedha tasilimu au mkopo. 

 Leja ya wadaiwa ambayo ni kitabu kinachoonesha hesabu ya kila mteja, huduma 
aliyopewa na thamani. 

 Leja ya wadai - kitabu cha hesabu za wauzaji wa bidhaa kwa mkopo. 

 Leja ya Mali za Biashara na Gharama za Uendeshaji ni kitabu kinachoweka hesabu 
za mali na gharama za uendeshaji wa biashara. Hesabu za kitabu hiki ni za 
kawaida kama zilivyo hesabu zingine. 

 
Kwa kila muamala unaofanyika kuna hesabu mbili zinaguswa. Kuna hesabu inayotoa na 
hesabu inayopokea. 
 
7.7 Hesabu za Mapato na Matumizi 
Hesabu ya Mapato na Matumizi inaunganisha hesabu ya mapato kutokana na huduma 
ya kukodisha na matumizi kwa ajili ya kuendesha biashara ili mfanyabiashara aweze 
kutafuta faida au hasara iliyopatikana kwa kipindi kimoja cha biashara. 
 
i) Gharama za kumiliki na kutumia trekta na zana zake 
Kuna gharama za aina mbili kwenye kumiliki na kutumia kombaini. 
 
o Gharama za umiliki (fixed costs).  
Hizi hazibadiliki kulingana na matumizi ya kombaini, hizi zinahusisha uchakavu, riba, 
kodi, bima na hifadhi. 
 
o Gharama za uendeshaji (operating, variable costs) 
Hizi zinabadilika kulingana na matumizi ya kombaini. Hizi zinahusisha matengenezo, 
malipo ya dereva/opereta, mafuta na vilainishi. 
 
ii) Mapato ya kumiliki na kutumia trekta 
Mapato hutokana na kukodisha/kuvunia kwa Kombaini. Mara nyingi maeneo ya 
kuvunwa hupimwa kwa ekari. 
 
7.8 Kukokotoa Gharama za Umiliki na Uendeshaji wa Zana za Kilimo 
 
i) Gharama za umiliki 
o Uchakavu 
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Zana zinapotumika au kukaa kwa muda huchakaa na hivyo kushuka thamani. Kushuka 
huku kwa thamani kunaweza kukokotolewa kama ifuatavyo; 

 Unatakiwa kuwa na vitu vitatu katika kukokotoa gharama za uchakavu 

 Bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 1) 

 Bei (thamani) ya zana baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi, hii hukadiriwa 
kuwa ni asilimia 10 ya bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 2) 

 Wastani wa maisha ya kufanya kazi kwa zana. (Muda) 
 
                   Uchakavu = Thamani 1 – Thamani 2 
                                                       Muda    
o Riba 
Hii ni gharama ya mkopo. Hata kama zana ilinunuliwa kwa fedha tasilimu, gharama hii 
itahusisha gharama iliyowekezwa kwenye zana ambayo ingefanya shughuli nyingine. Ili 
kukokotoa gharama hii unatakiwa kuwa na kiwango cha riba (Interest rate), hiki huwa 
kwenye asilimia. 
 
                  Riba = (Thamani 1 + Thamani 2) x kiwango cha riba 
                                                  2 
 
o Bima 
Hii ni gharama inayochangia malipo utakayolipwa endapo utapata ajali. Hii hukadiriwa 
kuwa asilimia 0.25 – 0.50 ya thamani ya zana. 
 
                  Bima = Thamani ya zana x 0.25% 
 
o Hifadhi 
Hizi ni gharama za mahali pa kuhifadhia zana. Ni vizuri kuhifadhi zana kwenye banda 
ili kupunguza uharibifu wa zana utakaoongeza gharama za matengenezo.  
 
Hizi hukadiriwa kuwa asilimia 1 – 2 ya thamani ya zana. 
 
Hifadhi = Thamani ya zana x 1% 
 
ii) Gharama za uendeshaji 
 
o Mafuta (Dizeli) 
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Kombaini huwa na kiwango cha matumizi ya mafuta (dizeli) kwa kipindi fulani cha 
matumizi. Kiwango hiki huwa katika mfumo wa lita kwa saa. 
 
Gharama ya dizeli = kiwango cha matumizi kwa saa x bei ya lita moja 
Gharama za mafuta wakati kombaini haifanyi kazi 
 
Gharama = 0.38% x Matumizi kwa saa x Ukubwa wa Kombaini (HP) x Bei ya lita moja 
 
o Vilainishi 
Hizi ni gharama za kununulia vilainisha mitambo kama grisi na oili. Gharama hizi 
hukadiriwa kuwa asilimia 15 ya bei ya mafuta (dizeli). 
 
Gharama za vilainishi = Gharama ya dizeli x 15% 
 
o Matengenezo 
Gharama hizi zinahusisha gharama zote za matengenezo ya zana. Kwa Kombaini, 
gharama hizi ni asilimia 35 ya bei ya manunuzi kwa matumizi ya mwaka. Kwa hiyo 
unaweza kutafuta gharama yake kwa mwezi, siku, saa n.k 
 
Matengenezo = Bei/gharama ya trekta kwa matumizi ya mwaka x 35% 
 
o Malipo ya mwendeshaji 
Gharama hizi zinahusisha malipo ya mwendeshaji/opereta na msaidizi wake kama 
yupo. 
 
7.9 Mfano wa Kukokotoa Gharama  
Mfano mdogo unachukuliwa kwa kombaini yenye nguvu ya HP 60. Kombaini yenye 
ukubwa huo inakadiriwa kuuzwa kwa gharama ya shilingi 68,000,000/=. Mfano huu 
unahusisha Kombaini hiyo ambapo gharama za ununuzi zinaweza kuongezeka au 
kupungua kulingana na aina ya Kombaini na nchi lilikotengenezwa. Mfano huu unaweza 
kutumiwa kukokotoa gharama za matumizi kwa aina yoyote ya Kombaini ili 
kumwezesha mmiliki kutambua na kuainisha gharama halisi za kumiliki Kombaini. 
Kama atatoa huduma hiyo kwa wakulima wengine aweze kukadiria kwa usahihi 
gharama za huduma hiyo zinazozingatia gharama za ununuzi, matumizi, uchakavu, n.k. 
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Baada ya kumalizika kwa muda wa kutumia zana kiuchumi (economic lifespan), mmiliki 
aweze kununua zana mpya na kuuza ya zamani, kukwepa gharama zitakazokuwa 
zinaongezeka iwapo zana chakavu zitaendelea kutumika katika uzalishaji. 
 
Mifano ya namna ya kukokotoa gharama mbalimbali za matumizi ya kombaini, tazama 
Viambatisho vinavyofuata. 
 

Maelezo Jumla 

Bei ya kombaini yenye 60 HP, P 68,000,000.00 

Maisha ya kufanya kazi kwa kombaini, A (miaka) 10.00 

Matumizi katika kazi kwa maisha ya kombaini, U (masaa ya 
kombaini) 

10,000.00 

Matumizi kwa mwaka (Uy=U/A), masaa kwa mwaka 1,000.00 

Kiwango cha riba, i 0.18 

Bei ya kombaini baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi R = P/A 6,800,000.00 

Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi   

Gharama za uchakavu kwa saa moja ya matumizi: D= P – R /U 6,120.00 

Riba: i = [((P + R)/2) * i ]/ U 6,732.00 

Bima kwa ajili ya mashine ambayo ni 0.25-0.50% ya P kwa saa 272.00 

Gharama za mahali pa kuhifadhi mashine (banda au ghala) 2% ya P 
kwa saa 

136.00 

Jumla ya Gharama zisizobadilika kwa saa moja ya matumizi 13,260.00 

Gharama zinazobadilika kulingana na matumizi   

Mahitaji ya mafuta kwa kombaini yenye injini ya KW 44.16, lit/hour 10.70 

Gharama za mafuta kwa saa 10.7 lit /hr *2200, TSh/hr 23,540.00 

Gharama za mafuta wakati trekta halifanyi kazi 0.38 % ya matumizi 
kwa saa 

5,367.12 

10.70 lit /hr *2200 kwa HP ya trekta , TSh/hr 

Vilainisha mitambo (grisi na oili) vinakisiwa kuwa 15% ya bei ya 
mafuta hivyo mafuta na vilainishi kwa saa, Tsh/saa 

3,531.00 

Gharama za Matengenezo zinakisiwa kuwa (130% ya bei ya manunuzi 
kwa maisha yote ya trekta na ikikokotolewa kwa saa, Tsh/saa 

8,840.00 
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Gharama za mwendeshaji na msimamizi kila mmoja TSh 200,000 kwa 
mwezi, Tshs/saa 

1,400.00 

Jumla ya gharama zinazobadilika kulingana na matumizi 42,678.12 

Gharama za kutumia trekta kwa saa moja ni 55,938.12 

 
Muhimu:  
Gharama zilizotumika kwenye mfano huu ni kwa ajili ya kuonesha jinsi ya kukokotoa, 
kwa hiyo mmiliki wa zana anashauriwa kutumia gharama halisi alizoingia. Hii 
itawezekana kwa kuweka kumbukumbu za matumizi.  
 
Ili kujua kiasi cha gharama kwa ekari, ni muhimu kujua kiwango cha utendaji cha 
kinadharia na kiwango halisi cha utendaji kwa kombaini iwapo shambani. Kiwango cha 
Utendaji Kinadharia (Theoretical field capacity) ni kiasi kitakachofanyiwa kazi kwa saa 
moja kama kombaini itafanya kazi vizuri (kwa asilimia 100) kwa muda huo kwa mwendo 
kasi (utakaokuwa katika km/saa) na upana katika mita wa zana inayotumika. 
 
 
Kiwango cha Utendaji Kinadharia = CT = S x W  ha/saa 
                                                                           10 
 
Ambapo S = wastani wa mwendo kasi wa kombaini (km/saa) 
              W = upana wa zana (m) 
 
10 = ni constant = 10000 m kwa hekta 
                              1000 m kwa kilomita 
 
Wakati wa kuvuna kombaini inaenda kwa wastani mwendokasi wa kilomita 7 kwa saa. 
Kombaini ya HP 60 ina wastani wa upana wa 2m. Kwa kuzingatia viwango hivi, 
Kiwango cha Utendaji Kinadharia ni: - 
 
CT = S x W ha/saa = 7.0 x 2.0 = 1.4 ha/saa 
           10                        10 
 
Hali kama hii inaonesha kuwa utendaji wa kombaini ni mzuri sana na kuwa hakuna 
kusimama wakati wa kazi na pia zana inafanya kazi kwa upana wake wote kwa wakati 
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wote. Wakati wa kufanya kazi shambani kwa vitendo hali hii siyo rahisi. Hivyo ni 
muhimu kujua Kiwango Halisi cha Utendaji, CE. 
 
CE = S x W x Ef  ha/saa 
               10 
 
Ambapo S   = wastani wa mwendo kasi wa kombaini (km/saa) 
              W  = upana wa zana (m) 
              CE = Kiwango Halisi cha Utendaji 
 
 
Ef = Ni uwiano kati ya Kiwango Halisi cha Utendaji wa kombaini na Kiwango cha 
Utendaji Kinadharia. 
 
Ef = CE x 100 
             CT 
 
* Viwango vya thamani ya utendaji shambani (field efficiencies) kwa kazi za kilimo 
unakadiriwa kuwa = 75 – 90%; Kai za Kupanda, = 50 – 85%; kazi za kuvuna, = 60 – 90%. 
 
Kiwango Halisi cha Utendaji:  
CE = S x W x Ef = CE = 7.0 x 2.0 x 0.70 = 0.98 ha/saa 
              10                             10 
Kwa kuzingatia matokeo ya ukokotoaji wa jumla ya gharama za kutumia kombaini kwa 
saa ni Shilingi 55,938 kwa saa. Kiwango Halisi cha Utendaji ni 0.98 ha/saa. Hivyo 
gharama kwa hekta moja ni: 
 
hr =55,938 Sh = 0.98 ha 
                                    hr 
 
ha = 55,938 Sh = 57,080 Sh. sawa na Shs 22,832 kwa ekari 
         0.98 
 
Hivyo gharama ya kuvuna kwa kombaini ekari 1 ni ≈ Sh. 23,000 
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8.0 MAPITIO REJEA 


