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Dibaji 
Mwongozo huu umetayarishwa kusaidia kufuata hatua sahihi 
katika uendeshaji wa mtambo wa kukoboa mpunga na kuutunza ili 
uwe endelevu. 
Ili mtambo wa kukoboa mpunga udumu na uwe endelevu ni lazima 
ufanyiwe sevisi zinazostahili mara kwa mara kama inavyoelekezwa 
katika mwongozo huu na katika kijitabu cha mtengenezaji 
kinachotolewa pamoja na mashine.  
Soma mwongozo huu kwa makini na uhifadhiwe/uwekwe sehemu 
salama kwa matumizi yako ya kila siku. Hakikisha kwamba opereta 
anaufahamu mwongozo huu, anausoma, kuuelewa na kuutumia 
ipasavyo. Endapo utakuwa unahitaji ushauri kuhusu mtambo huu 
wa kukoboa mpunga tafadhali wasiliana na Afisa Zana za Kilimo 
katika Wilaya yako au Fundi Sanifu aliyekaribu. 
Inashauriwa ili mtambo huu uweze kudumu kwa muda mrefu, 
usiwape watu wasio na uzoefu na shughuli zozote zinazohusiana na 
uendeshaji au matengenezo ya mtambo wa kukoboa mpunga kwani 
matokeo yake hayatakuwa mazuri. 
 
 
 
 
Eng. Mark Lyimo 
Mkurugenzi 
Idara ya Zana za Kilimo 
Dar Es Salaam 
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UTANGULIZI 

 Kilimo ni miongoni mwa Maeneo Sita ya Kitaifa ya Kimkakati (National Key Result Areas-
NKRs) katika kupanga vipaumbele na kutekeleza kwa kuzingatia msukumo wa Matokeo 
Makubwa Sasa (Big Results Now –BRN), mfumo ambao ulizinduliwa rasmi mwezi Juni 2013.  
Ni ukweli usiopingika kuwa kilimo kinachangia asilimia 24.7 katika pato la Taifa na kutoa ajira 
kwa takribani asilimia 74 ya Watanzania. Mchango wa kilimo katika ukuaji wa pato la Taifa 
utategemea kwa kiasi kikubwa kilimo cha kibiashara kinachoongeza uzalishaji na tija. Ni 
muhimu kuzikabili changamoto katika kilimo ili kulima kibiashara na kuacha kilimo cha 
kujikimu hivyo kuwa na uhakika wa chakula na kuuza ziada.  

Mazao makuu ya kipaumbele ambayo msukumo wa Matokeo Makubwa Sasa umeanza nayo ni 
pamoja na mpunga ambao ni zao la pili kwa chakula nchini baada ya mahindi. Wizara 
imejiwekea malengo ya kuhakikisha kuwa uzalishaji wa mpunga katika skimu za umwagiliaji 
unaongezeka kutoka wastani wa tani 4 kwa hekta mwaka 2011  hadi kufikia tani 8 kwa hekta 
mwaka 2015. 

 Kutokana na umuhimu huu, Wizara kupitia mradi wa Sera na Maendeleo ya Raslimali Watu 
(Policy and Human Reusorce Development - PHRD) unaofadhiliwa na Serikali ya Japan na 
kusimamiwa na Benki ya Dunia (World Bank - WB) itanunua mashine za kukoboa mpunga. 
Mashine hizo zitagawanywa kwenye vikundi vya skimu za umwagiliaji zilizotajwa, ili 
kuhamasisha matumizi ya mashine bora na za kisasa za kukoboa mpunga kwa lengo la kupata 
mchele bora wenye ushindani na kuongeza kipato na ajira kwa watanzania. 

Matumizi ya mashine bora na za kisasa za kukoboa mpunga ni makubwa katika nchi 
zilizoendelea kama Indonesia, Marekani, China, Uingereza, Korea, India, Thailand na Japan. 
Katika nchi hizi teknolojia ya mashine za kukoboa mpunga imekuwa ikibadilika kulingana na 
ulimwengu wa teknolojia na mahitaji ya watumiaji wa mchele duniani. Teknolojia imekuwa 
ikibadilika kutoka kukoboa kwa kutumia jiwe mpaka kufikia mashine za kisasa zaidi ambazo 
zinaweza kukoboa kwa hatua mbalimbali kama kusafisha, kuondoa ganda gumu, kupembua 
mchele na mpunga, kung’arisha, kutenga madaraja na kufungasha tayari kwa kutumia. 
 
Kwa kutambua uhitaji na umuhimu wa matumizi ya mashine hizo katika kuongeza ubora na 
thamani ya zao hilo, Serikali imekuwa ikihimiza na kuhamasisha sekta binafsi nchini kuingiza 
mashine hizo kwa wingi ili kuongeza upatikanaji wake. Makampuni mengi binafsi 
yamehamasika kuingiza mashine bora za kukoboa mpunga na uingizaji umekuwa ukiongezeka 
mwaka hadi mwaka. 
 
Kwa kuwa mashine bora na za kisasa za kukoboa mpunga zinahitaji matumizi sahihi, matunzo, 
matengenezo marekebisho kama inavyoelekezwa kwenye kitabu hiki na kitabu cha mwongozo 
cha mtengenezaji wa mashine. Kitabu hiki kimetayarishwa ili kumsaidia mtumiaji kupata 
maelezo ya ziada ya matumizi sahihi ya mashine ili iweze kutoa faida na kudumu kwa muda 
mrefu. Ni matumaini yetu kuwa wamiliki na waendeshaji wa mashine hizi watazingatia yale yote 
yaliyomo ili ziweze kubadilisha maisha yao. 
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1.0 UZALISHAJI WA MPUNGA 
 

Mpunga ni kati ya mazao muhimu nchini baada ya mahindi kwa ajili ya chakula na biashara, pia 

hulimwa na kutumiwa karibu mikoa yote. Pamoja na umuhimu wa zao hili uzalishaji kwa eneo 

ni mdogo ambao unakadiriwa kuwa kati ya wastani wa tani 4 kwa hekta, hii inatokana na 

wakulima wengi kutokuzingatia kanuni bora za uzalishaji wa zao hilo. Upotevu wakati na baada 

ya mavuno unakadiriwa kuwa kati ya asilimia 25- 40 katika mchakato wa uzalishaji kutokana na 

sababu mbalimbali ikiwemo kutumia teknolojia duni za uvunaji, kukausha, kupura, usafishaji, 

kusafirisha, kuhifadhi na kukoboa. Ili kupunguza upotevu huu ni muhimu kuzingatia mambo 

yafuatayo: 

 Kuvuna kwa wakati  

 Kukausha ndani ya muda mfupi baada ya kupura hadi kufikia kiwango cha asilimia kati 

ya 13 - 14 cha unyevu  

 Kuhifadhi kwenye magunia, viroba au vihenge vilivyo bora na safi  

  Kuhifadhi katika maghala bora na salama 

 Kujaza kwenye vifaa vyenye vipimo sahihi na kufunga vizuri kabla ya kusafirisha 

 Kutandika turubai au mkeka mkubwa wakati wa kupura na kusafisha 

 Kutumia teknolojia za kisasa za kukoboa 

1.1 Historia ya usindikaji  
Usindikaji ni mchakato unaobadili hali ya zao kutoka hali moja kwenda nyingine kwa lengo la 

kuongeza thamani ya zao husika. Neno usindikaji ni pana, katika mwongozo huu tunalenga zaidi 

namna ya kuongeza thamani ya zao la mpunga. Usindikaji ni hatua muhimu sana katika zao la 

mpunga baada ya kuvuna na kukausha. Lengo kuu la kusindika mpunga ni kuondoa ganda gumu 

la juu na lile laini la ndani na kupata mchele bora. 

Teknolojia ya usindikaji ilianza kwa kutumia mawe, kutwanga kwa kutumia kinu na mchi, 

mashine ndogo na za kati hadi kufikia mitambo mikubwa na ya kisasa inayohusisha hatua mbali 

mbali za usindikaji kuanzia usafishaji wa mpunga unapopokelewa kutoka kwa mzalishaji hadi 

ufungashaji. Picha zilizopo hapa chini zinaonyesha mabadiliko ya teknolojia ya usindikaji  
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Picha Na.1 Kukoboa kwa kutumia 
kinu na mchi 

Picha Na.2  Mashine ndogo Picha Na.3 Mashine ya kati 

 
Picha Na.4  Mtambo mkubwa wa kisasa 
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Zifuatazo ni faida za kusindika:- 
 Kuongeza ubora na thamani 
 Kurahisisha upangaji wa madaraja 
 Kuongeza kipato 
 Kurahisisha ufungashaji 
 Kukabili ushindani wa soko 
 Kupunguza gharama za usafirishaji   
 Kuongeza ajira 

 

1.2  Utayarishaji wa mpunga kabla ya kukoboa 
Ili zao la mpunga liwe endelevu na kutoa mazao mengi na bora yenye tija na kuleta ushindani 

wa soko, ni muhimu   kuzingatia kanuni bora za uzalishaji kuanzia hatua za awali hadi 

kukoboa.  

            1.2.1  Kuvuna mpunga 
 Kwa kawaida mpunga hapa nchini unavunwa ukiwa na kiwango cha unyevu kati ya asilimia 18 

mpaka 21 kulingana na eneo husika na aina ya mpunga. Mara nyingi uvunaji hufanyika siku ya 

56 baada ya kuanza kuchanua. 

Dalili za kuangalia na kujua kuwa mpunga tayari umekomaa ni kuona masuke mengi shambani 

kiasi cha asilimia 80 yameinama na kubadilika rangi badala ya kijani kuwa njano au kahawia 

kutegemeana na aina ya mbegu. Hata hivyo mkulima anashauriwa kutumia teknolojia na vifaa 

vya kisasa kama kipima unyevu (moisture meter). 

Zingatia: Mpunga ukivunwa kabla ya kukomaa vizuri hupoteza ubora, pia ukichelewa kuvunwa 

hukauka kupita kiasi na husababisha mpunga kupukutika, kushambuliwa na visumbufu vya 

mazao kama panya na wadudu na kukatika wakati wa kukoboa.  

Mpunga ukiwa kwenye majaluba ya maji, inashauriwa kutoa maji wiki tatu au mbili kabla ya 

kuvuna. Mpunga unaweza kuvunwa kwa mikono ukitumia vifaa kama kotama (sickles), visu na 

mundu.  Kwa wakulima wenye uwezo hutumia zana bora za kisasa za kilimo kama mashine ya 

kuvunia (combine harvester) ambayo huvuna na kupura kwa wakati mmoja na zina uwezo wa 

kuvuna eneo kubwa kwa muda mfupi. 

Zingatia: Kama unapura kwa kutumia zana za mikono inashuriwa kazi ifanyike siku moja au 

mbili baada ya kuvuna. Kazi hii inatakiwa kufanyika mahali pasafi na pakavu pasipo na 
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mchanga, mawe wala vumbi ili kulinda ubora wa mpunga. Aidha, ni vizuri mpunga upepetwe ili 

kuondoa mawe, uchafu na takataka zingine. 

1.2.2  Kukausha 
Ili kupata mchele bora, mpunga ukaushwe vizuri kufikia kiwango cha unyevu cha asilimia kati 

ya 13 hadi 14 kwa ajili ya kukoboa. Aidha, kwa ajili ya kuhifadhi kwa matumizi ya baadaye 

inashauriwa unyevu uwe chini ya asilimia 13. 

Kiwango cha unyevu wa mpunga kinaweza kupimwa kwa kutumia kipima unyevu au kwa njia 

za asili ambazo zinatumiwa na wakulima.  

 

Picha Na. 5   Kifaa maalumu cha kupima unyevu ( moisture meter) 

1.2.3  Kuhifadhi mpunga 
Mpunga uliokaushwa na kusafishwa vizuri uhifadhiwe kwenye magunia au mapipa na kuwekwa 

kwenye ghala lenye sifa zifuatazo: 

 Nafasi ya kutosha kulingana na kiasi cha mpunga unachotaka kuhifadhi 

 Uwezo wa kuzuia visumbufu vya mazao ghalani kama vile panya na wadudu wengine 

waharibifu 

 Safi ( lisafishwe vizuri kabla ya kuingiza mpunga) 

 Lisiloruhusu kuingia maji na unyevu 

 Rahisi kuweka, kukagua,kufanya usafi na kutoa mpunga. 

 Lenye  vichanja vya kuwekea magunia kuzuia unyevu kutoka sakafuni 

 Lenye uwezo wa kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa na  mwanga wa kutosha 
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 Imara na rahisi kufanyiwa marekebisho (maintenance) ili lisije likasababisha ajali 

 Kiwepo kifaa cha kuzimia moto (fire extinguisher). 

Aidha, mpunga unaweza kuhifadhiwa kwenye vihenge bora ambavyo haviruhusu panya na 

wadudu wengine waharibifu kuingia. 

Zingatia: Inashauriwa kuwa kabla ya kuhifadhi au kukoboa mpunga ni vizuri ukatandazwa 

mahali pakavu penye kivuli ili kupunguza joto kwa muda kidogo kabla ya kuwekwa kwenye 

magunia. Mpunga ukihifadhiwa na unyevu au joto huzalisha wadudu waharibifu, vile vile hutoa 

mchele wenye rangi ya njano na thamani hushuka. 

 
 

2.0  AINA ZA MASHINE ZA KUKOBOA MPUNGA 

Mashine hizo zimegawanyika katika makundi makuu matatu kulingana na utendaji wa kazi.  

            2.1 Mashine ndogo 

 Mashine hizo huondoa ganda gumu na laini kwa wakati mmoja na kubaki na mchele mweupe. 
Muundo wa sehemu ya kukoboa hutumia chuma ambapo msuguano mkubwa hutokea wakati wa 
kukoboa. Mashine hizo husababisha punje nyingi za mchele kuvunjika. 
 

 

 Picha Na 6.  Mashine  ndogo. 
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   3.2  Mashine za kati 

Mashine hizo huondoa ganda gumu na laini kwenye hatua tofauti. Muundo wa ukoboaji hutumia 
seti ya rola za mpira. Rola hizo huondoa ganda gumu na kupata mchele wa kahawia.  Mchele wa 
kahawia hung’arishwa kwa jiwe maalum la kusugua (polisher) na kuondoa pumba laini ili 
kupata mchele mweupe. 
 

 

Picha Na.7   Mashine ya kati 

 

         3.3   Mtambo mkubwa wa kisasa 
Mashine hizi zinaendeshwa kwa nguvu ya umeme kwa kutumia mota inayozungusha mikanda 
iliyounganishwa kwenye puli ambayo huzungusha mikanda mikubwa na vikombe ndani ya 
mashine. Ukubwa wa mota unategemea uzito wa kazi wa sehemu husika katika mashine. Mfano 
mota za kuendesha sehemu ya kung’arisha mchele huwa ni kubwa kuliko mota zote katika 
mtambo. 

Kundi hili linahusisha hatua mbali mbali wakati wa kukoboa. Hatua hizo ni:-   

 Usafishaji ( kuondoa mawe,vyuma vinavyoweza kunaswa na sumaku, vumbi/udongo 
na takataka nyinginezo) 

Sehemu ya 
kuweka mpunga 

Kifuniko kinacho 
ruhusu na kuzuia 
mpunga kuingia 
kwenye kinu 

Sehemu ya kukoboa 
mpunga 

Seti ya rola za raba 

Sehemu ya kung’arishia 
mchele 

Mota 

Bomba la kutolea 
pumba ngumu 

Sehemu ya kutolea 
mchele uliong’arishwa 
tayari kwa matumizi 

Sehemu ya kutolea 
pumba laini 
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 Ukoboaji ambao huondoa  pumba ngumu  

 Utenganishaji wa mchele kahawia na mpunga usiokobolewa.  

 Ung’arishaji wa mchele kahawia kwa kuondoa pumba laini  

 Utenganishwaji wa madaraja ya mchele mweupe na ufungashaji.  

 

 

 

Picha Na 8. Mtambo mkubwa wa kisasa 

 

 

 

 

 



 

 

 14

3.0 MASHINE ZA KISASA ZA KUKOBOA MPUNGA 
4.1 Muundo wake 

Mashine za kisasa za kukoboa mpunga ni mashine ambazo muundo wake unajumuisha sehemu 
mbalimbali kama usafirishaji, usafishaji, ukoboaji, utenganishaji wa mchele kahawia na punje za 
mpunga, ung’arishaji, upangaji wa madaraja na ufungashaji wa mchele kama mchoro 
unavyoonyesha. 

 

 

Picha Na. 9   Hatua mbali mbali za kukoboa mpunga kwa kutumia mashine ya kisasa 

 

4.2 Usafirishaji wa mpunga na mchele ndani ya mashine 

Mashine ya kisasa ya kukoboa mpunga hufanya kazi kwa ufanisi ikiwa imefungwa na 
mikanda/minyororo ambayo imeshikizwa na vikombe maalum vya kusafirisha mpunga na 
mchele kutoka hatua moja kwenda nyingine. Mikanda hii hufungwa ndani ya boksi la bati 
ambalo limejengewa chini na kufungwa kwa bolti. 
 Mikanda hiyo yenye vikombe huendeshwa kwa nguvu ya mota ambayo huzunguka chini na juu 
kwa beringi na puli ambapo vikombe huchota na kumwaga mpunga kwa urahisi. Ukubwa wa 
mikanda hutofautiana kulingana na ukubwa wa mashine husika. 

Puli na mota zimeunganishwa na mkanda maalum ambao husaidia ufanisi wa mzunguko wa puli. 
Mkanda huu umeunganishwa kwa vipande vidogo vidogo vilivyofungwa na skurubu, ili kufanya 
mzunguko wa puli uwe mzuri kulingana na mahitaji ya mashine husika. Aina hii ya mkanda 
inamrahisishia operata kuongeza urefu au kupunguza kulingana na urefu wa boksi na kufanya 
matengenezo madogo kirahisi. 

Usafishaji Ukoboaji Utenganishaji 
Ung’arishaji Udarajishaji 

Eneo la 
kupokel
ea 
mpunga

Vifaa vya 
kusafirisha mpunga 
na mchele 
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Picha Na. 10 Sehemu mbali mbali zinazounda kifaa cha kusafirisha mpunga na mchele 

 

Vikombe 
vikiwa 
kwenye 
mkanda 

Boksi la 
chuma 

Puli 

Mikanda 
inayozungusha puli 

Bolti 
zinazotumika 
kurekibisha kiasi 
cha mpunga cha 

Mkanda 
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4.3 Hatua mbali mbali za kukoboa mpunga kwa kutumia mashine za kisasa 

4.3.1 Usafishaji wa mpunga 
Mpunga unapoingia kwenye mashine kwa ajili ya kukobolewa unaweza kuwa na uchafu 
wa aina mbali mbali ikiwemo majani, mbegu za magugu, mchanga na vyuma. Uchafu 
huu usipoondolewa vizuri kabla ya kukoboa unapunguza ufanisi wa mashine na ubora wa 
mchele. Mashine za kusafisha mpunga zinategemea uwezo wa mashine ya kukoboa 
mpunga, kwa mfano mashine ya kukoboa mpunga ya tani 3 kwa saa inatahitaji mashine 
ya kusafisha mpunga yenye uwezo wa kusafisha tani 5 kwa saa. 

Mashine za kusafisha mpunga zinaweza kuwekwa katika makundi matatu ambayo 
hutofautiana kutokana na muundo wake, ambazo ni: 

a) Kutoa uchafu kwa njia ya mbembeo (Oscillating sieve pre-cleaner)  
Mfumo huu ni rahisi na unatengenezwa kwa kutumia teknolojia rahisi. Mfumo huu  
una chekecheo mbili zenye  ukubwa wa matundu tofauti kulingana na umbile na 
ukubwa wa punje za mpunga, na chekecheo zote zinaweza kubadilishwa  kulingana 
na ukubwa wa punje za mpunga. 

b) Kutoa uchafu kwa kutumia mfumo wa hewa (Aspiration cum Oscillation Type) 
Mfumo huu hutumia hewa kutoa uchafu mwepesi kama vile vumbi, majani na 
vikonyo kwa kupuliza au kuvuta. Uchafu mwepesi huvutwa na kupelekwa sehemu ya 
kutolea uchafu na punje hudondoka na kupelekwa katika hatua nyingine ya ukoboaji. 
Uchafu unao baki hutolewa kwa njia ya kuchekechwa. Aidha, baadhi ya mashine za 
kutoa uchafu zinafungwa sumaku ili kunasa uchafu wenye asili ya vyuma. 
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Picha Na 11. Jinsi mpunga unavyotenganishwa na mchafu 

c) Kutoa mawe kwa mfumo wa  hewa na mbembeo  (De- stoner with aspiration and 
Oscillation) 

Mashine hii haina tofauti na mashine zingine zilizotajwa awali, ila  ina mfumo wa  
nyongeza wenye uwezo wa kutenganisha  mawe yenye ukubwa sawa na mpunga. Kitu 
muhimu katika mfumo huu ni jinsi mpunga unavyotenganishwa na mawe kwa 
kusafirishwa katika muelekeo tofauti (kupepeta), mawe hupelekwa kwenye sehemu ya 
kutolea uchafu na mpunga hupelekwa kwenye muelekeo mwingine tayari kwa 
kukobolewa. 

4.3.2   Kukoboa mpunga (Rice huller) 
Mashine hii inatumia rola mbili zenye kipenyo sawa na zinazunguka kwa spidi tofauti wakati wa 
kukoboa ili kuondoa ganda gumu la mpunga, moja huwa na spidi kubwa na nyingine huwa na 
spidi ndogo ambayo inaleta msuguano kati ya mpunga na rola. Mashine hii ina sehemu yenye 
mfumo wa kuvuta hewa kwa kutumia feni ili kutenganisha mchele wa kahawia na pumba. 
Kipenyo na upana wa rola hizi hutegemea ukubwa wa mashine, mara nyingi huwa kati ya 

Mpunga 
Uchafu mwepesi na 
vumbi 

Feni 

Uchafu 
mwepesi 

Uchafu 
mzito 
wastani 

Chekeche la mbembeo  

Uchafu mzito  

Mpunga safi 

Uchafu mwepesi 
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kipenyo cha (150–250)mm na upana wa  (60 – 250)mm. Ufanisi wa mashine kutoa mchele bora 
unategemea  ubora wa mbegu, utunzaji na maandalizi ya mpunga kabla ya kukoboa. Mashine hii 
inauwezo wa kutoa mchele ulionyooka kwa asilimia 85 -90 na kiasi kidogo cha mchele 
uliokatika.  

 

       

 

     

4.3.3   Kutenganisha mpunga na mchele kahawia (Paddy Separator) 
Mashine hii hupokea mchanganyiko wa mpunga na mchele wa kahawia ambao umetoka kwenye 
mashine ya kukoboa (huller). Kazi kuu ya mashine hii ni kupembua mchele wa kahawia na  
mpunga ambao haukukobolewa katika hatua ya awali. Mashine hufanya kazi kwa kutegemea 
uzito halisi na ukubwa wa punje za mpunga na mchele wa kahawia. Kwa kawaida punje ya 
mpunga ni nene, pana, nyepesi, iko rafu na ndefu, wakati mchele wa kahawia punje zake ni 
ndogo, nzito, za mviringo na nyororo. Sifa hizi za mchele kahawia ndizo zinazosababisha 
ziteleze kwa haraka zaidi kuelekea kwenye mwinuko wakati wa tendo la upembuaji, na punje za 
mpunga huelekea upande ulioinama. Hali hii husababisha utenganishaji wa punje za mpunga na 
mchele kahawia kuwa rahisi. 
 
Mashine hii imefungwa katika hali ambayo hufanya upande mmoja kuwa kwenye mwinuko 
kidogo na upande mwingine kuwa chini. Mwinuko huu, unaunda pembe yenye ukubwa wa nyuzi 
34 mpaka 35 (inclination angle) ili kurahisisha upembuaji.  
 

Picha Na 12:  rola zinavyozunguka wakati wa kukoboa mpunga 

Rola ya kulia ina kasi 
zaidi 

Rola ya kushoto ina 
kasi kidogo 

Mpunga 

Pumba Mchele kahawia 
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Picha Na 13. Mashine ya kutenganisha mchele kahawia na punje za mpunga kwa kutumia trei 

Angalizo: Uchache wa punje za mpunga katika hatua hii hutegemea ufanisi wa mashine ya 
kukoboa (huller) ikiwa ni pamoja na kurekebisha upenyo kati ya rola mbili.  

4.3.4 Kung’arisha mchele (Polisher) 
Mashine ya kung’arisha mchele kahawia hufanya kazi ya kuondoa ganda laini lililo kwenye 
mchele na kupata mchele mweupe. Ganda hili huondolewa kwa nguvu ya msuguano (friction) 
kati ya punje kwa punje za mchele kahawia na jiwe la msasa (abrasive) ambalo linaweza kuwa la 
mlalo (horizontally) au wima (vertically).  

   

Picha Na 14. Aina za mawe ya kung’arisha mchele kahawia 

Mpunga 

Mchanganyiko 
wa mpunga na 
mchele 

Mchele 
kahawia 

Trei ya kutenganisha 
mpunga na mchele kahawia Mteremko 

Sehemu ya mpunga na 
mchele unapoingia tayari 
kwa kutenganishwa 

Mchele 
kahawia 

Mpunga 
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4.3.5 Kupanga madaraja 
Muundo wa mashine hii umejumuisha mfuatano wa chekeche mbembeo zenye matundu ya 
ukubwa tofauti kutegemeana na ukubwa wa punje za mchele. Mchele mweupe huchekechwa na 
punje hutenganishwa kutokana na uvunjikaji wa mchele. Punje nzima zilizonyooka hubaki 
kwenye chekeche la juu, zilizokatika kiasi (robo tatu au nusu) hubaki kwenye chekeche la kati na 
zilizo vunjika zaidi ya nusu hupelekwa kwenye chekeche la chini na hujulikana kama chenga. 
 
 

  
 

                                     Picha Na 14. Mashine ya kupanga madaraja 

4.3.6 Ufungashaji 
 
Mchele ukitoka kwenye mashine ya kupanga madaraja huingia sehemu ya mwisho ya 
ufungashaji, ambapo huwekwa lebo na kufungashwa kwenye ujazo tofauti kulingana na mahitaji 
ya soko. 

4.4 Mambo muhimu ya kuzingatia yanayohusu mashine ya kukoboa 
 
Ili mashine ya kukoboa mpunga iwe endelevu na yenye tija, yafuatayo ni mambo muhimu 

yakuzingatiwa na operata:- 

  Awe amepata mafunzo ya kina ya namna ya kutumia mashine husika  

  Anatakiwa kuvaa kofia, buti ngumu, maski na nguo zinazofaa  

Chekeche ya juu 

Chekeche ya kati 

Chekeche ya 
chini 
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 Kakagua sehemu zote za mashine hususani maeneo yenye bolti, mikanda na nati zote 

kabla ya kuanza kufanya kazi, na kukaza sehemu zilizolegea. 

 Anatakiwa kukagua maeneo yote yanayochuja uchafu kila mara ili kutambua endapo 

zimeziba au kuharibika na kubadilishwa kwa wakati. 

  Akague sehemu zote za mashine kulingana na maelekezo ya kitabu cha mwongozo wa 

mtengenezaji. 

  Ahakikishe sehemu zote zinazozunguka na kusuguana zinawekwa oili au grisi, 

(vilainishi) kwa wakati. 

 Awashe mashine Kwa dakika chache kabla kuweka mzigo ili kuona kama kuna mlio usio 

wa kawaida na kufanya marekebisho. 

 Wakati mashine inaendelea kufanyakazi, ukitokea mtikisiko au mlio usio wa kawaida, 

inashauriwa kusimamisha mashine mara moja na kufanya ukaguzi ili kujua tatizo na 

kulirekebisha.  

 Ahakikishe mpunga umekaushwa vizuri hadi kufikia kiwango cha unyevu cha asilimia 13 

mpaka 14 kwa ajili ya matokeo mazuri ya kupata mchele. 

 Ahakikishe oili ya gia boksi kwenye sehemu ya kukoboa ipo kwenye kiwango sahihi 

(0.5-0.6kg) na ibadilishwe kila inapotakiwa kama inavyoonyeshwa kwenye kitabu cha 

mtengenezaji. 

 Akague raba rola katika sehemu ya kukoboa na jiwe la kung’arisha katika sehemu ya 

kung’arisha mchele na abadilishe kila inapobidi. 

 Afuate maelekezo ya mtengenezaji atakapotaka kubadili sehemu mbalimbali za 

kiambua/kitenganishi mpunga na mchele kahawia. 

 Asafishe sehemu zote zinazotoa vumbi angalau mara moja kila baada mwezi mmoja ili 

mzunguko wa upepo uwe mzuri. 

 Akague kiwango cha oili mara kwa mara. 

 Abadilishe oili kila inapoonyesha kuganda, kuchafuka au kuvuja. 

 Afanye matengenezo ya kawaida na makubwa kama inavyoelekezwa kwenye kitabu cha 

mwongozo wa opareta. 
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5.0 MATATIZO, SABABU NA UTATUZI 
Matatizo ya kiufundi yanayoweza kujitokeza wakati wa kutumia mtambo huu. 

JINA LA KIFAA AINA YA TATIZO KISABABISHI UTATUZI 

Eleveta (Mkanda 
wa kusafirisha 
mpunga/mchele) 

 

Mkanda kugusa 
nyumba (housing) ya 
eleveta au kulegea 

 Shafti ya juu na 
ya chini haziko 
sawasawa 

 Kaza mkanda au 
badilisha 

  Rekebisha tairi la 
mkono wa kushoto 
na kulia, hivyo basi 
shafti mbili 
zilizosambamba 
zitakaa sawa. 

Kukwama  Ulishaji wa mpunga 
ni mkubwa sana 
kuliko kiwango 
kinachohitajika 

 Ingiza mpunga 
kulingana na uwezo 
wa mashine. 

 Kuzima mashine  
ghafla 

 Ondoa 
mpunga/mchele 
wote kwenye 
eleveta 

Chekecheo la 
kusafisha  uchafu 

Uwezo wa kuondoa 
uchafu mwepesi au 
vitu vingine 
vilivyochanganyika na 
mpunga/mchele 
kupungua 

Mwendo kasi wa hewa 
ndani ya bomba la 
kuvuta uchafu kuwa 
mdogo au mkubwa  
kuliko mahitaji 

Rekebisha mwendo kasi wa 
hewa ndani ya bomba la 
kuvuta uchafu, ili liendane 
na mwendo kasi wa hewa 
ulioandikwa kwenye kitabu 
cha matumizi ya mashine 
hizo (operators manual). 

Safisha bomba la kutolea 
uchafu kwa kuendesha 
mashine bila mpunga hadi 
bomba liwe safi. 
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Mashine ya 
kuchambua mawe 

(Destoner) 

 Mchele kuwa 
na mawe 

 

 Upana wa sahani 
ya mashine ya 
kuchambua mawe 
hauko sawa 
(level) 

 

 

 Mashine kuwa na 
mtikisiko 
mkubwa 

Chunguza kwa kufuata 
kitabu cha mwongozo wa 
mtumiaji (operators 
manual) 

Rekebisha sahani yenye 
matundu ya wastani 

 

Kaza mashine ili 
kupunguza mtikisiko 

 

  Mzunguko wa 
chekecheo 
kutokuwa wa 
kawaida 

 

 

 Kuwa na 
mzunguko mdogo 
wa hewa hivyo 
kusababisha 
mpunga 
kushindwa 
kuchambuliwa 

 Spidi haiko vizuri 

 Fungua mashine na 
angalia mzunguko 
wa chekecheo kama 
sio wa kawaida na 
ufanye marekebisho 

 Rekebisha kiwango 
cha hewa 
inyotakiwa kuingia 
ndani 

 

Mashine ya 
kukoboa 

 Uwezo wa 
kukoboa kuwa 
mdogo 

 Uwekaji wa 
mpunga kwenye 
mashine kuwa 
mkubwa kuliko 
kiwango 
kinachohitajika. 

 Weka mpunga 
kulingana na 
mahitaji ya mashine 
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 Unyevu wa 
mpunga kuwa 
mdogo au 
mkubwa kuliko 
kiwango 

 Angalia unyevu wa 
punje za mpunga 

 Mgandamizo wa 
rola ya mpira 
kuwa mdogo 

 Rekebisha nafasi 
katikati ya rola   
(distance between 
rollers) au badilisha 
spiringi (spring). 

 Mchele 
uliovunjika 
kuwa mwingi 

 Mgandamizo wa 
rola kuwa 
mkubwa 

 

 Ongeza umbali wa 
rola 

 Angalia kiwango 
cha unyevu wa 
punje za mpunga. 

 Punje za mpunga 
zinazorudi 
kwenye kinu cha 
kukoboa kuwa 
nyingi         ( re 
back paddy) 

 Kufanya 
marekebisho 
kwenye mashine ya 
kukoboa mpunga. 

Mashine kuzima 
ghafla 

 Mpunga kujaa 
katikati ya rola 
hivyo 
kukwamisha  
mzunguko 

 Funga mlango wa 
kuingizia mpunga, 
achanisha rola kwa 
kutumia mkono wa 
gia ili kuufanya 
mpunga utoke 

Kitenganisha 
mpunga kwa 
kutumia nguvu ya 
mvutano 
(gravitational 
force) 

Mtikisiko wa kifaa 
kuwa mkubwa sana au 
kuharibika 

 Nati na pini 
zinazoshikilia 
mashine 
zinakuwa 
zimelegea  

 Loki ya drawbar 

Funga nati au loki ya 
drawbar vizuri 
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kulegea 

King’arisha 
mchele 

Uzalishaji wa mchele 
kupungua 

 Propela 
imeharibika 

 Jiwe/chuma la 
kung`arisha 
mchele na 
kiunganishi cha 
propela sio kizuri 

 Badilisha propela 

 Badilisha 
jiwe/chuma la 
kung`arisha mchele 

 

 

 Kiunganishi cha 
chekecheo la 
mchele sio sahihi  

 King`arisha 
mchele na 
propela kina 
matatizo 

 Rekebisha 
chekecheo la 
mchele 

 

 Rekebisha sehemu 
ya kung`arishia 
mchele na propela 

Kuziba kwenye 
chumba cha 
kung`arishia 

 Mlango wa  
kupitishia mchele 
kuwa mkubwa 

 Punguza ukubwa  
wa mlango wa 
kupitishia mchele 

 Kizuizi cha 
kung`arishia 
mchele 
unapotokea  ni 
kikubwa 

 Rekebisha 
mgandamizo 
kwenye 
kigandamizo (ram) 

 

 Mkanda wa 
kung`arishia 
mchele kuteleza 

 Kaza mkanda  wa 
kung`arishia mchele 
vizuri. 

 Mchele mwingi kuwa 
kahawia, kukatika, na 
pumba nyingi. 

 Jiwe la 
kung`arishia 
mchele 
limeharibika au 
limeisha 

 Badilisha jiwe la 
kung`arishia 
mchele. 
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 Mlango wa 
kutokea mchele 
umelegezwa sana 

 

 Kaza kama 
inavyoelekezwa 
kwenye kitabu cha 
mwongozo wa 
mtumiaji 

 

 Mlango wa 
kutokea mchele 
umekazwa sana 

 

 Chekecheo la 
mchele lenye 
umbo la siko 
limeziba 

 Legeza kama 
inavyoelekezwa 
kwenye kitabu cha 
mwongozo wa 
mtumiaji 

 
 Safisha au badilisha 

chekecheo la 
mchele 

 

 
 

6.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA UENDESHAJI 
 

Tunaweza kusimamia vizuri mashine za mpunga kwa kutunza kumbukumbu. Kwa ujumla kuna 
aina nyingi za kumbukumbu ambazo mmiliki au opareta anahitajika kuzitunza. Zifuatazo ni 
baadhi ya kumbukumbu muhimu. 

i. Jina la mmiliki na mahali anapoishi 

Jina Mahali anapoishi Anuani 
   

 

ii. Historia ya mashine  
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Tarehe ya 
kununua 

Uwezo 
wa 
mashine 

Namba 
ya 
usajili 

Bei ya 
kununulia 

Idadi ya 
mota na 
uwezo 
wake 

Kampuni 
iliyouza 
mashine 

Muda wa uangalizi 
uliopewa(Warrant 
period) 

       
 

 
iii. Kazi za mashine za kila siku 

Tarehe Kazi  Mafuta/unit 
za umeme 
kwa siku 

Gharama ya 
mafuta/umeme 
kwa siku 

Kiasi 
kg/tani 
kwa 
siku 

Mapato 
kwa 
siku 

Gharama 
zingine 
kwa siku 

Matizo 
yaliyojitokeza 

Masaa 
ya 
kazi  

          

 
 

 
iv. Ubadilishaji wa vipuri na marekebisho/matengenezo yalifanyika  kwenye mashine 

kwa siku 

Tarehe  Maelezo  Idadi ya vipuri Gharama 
    

 

6.1 Umuhimu wa kutunza kumbukumbu 
Ni muhimu kutunza kumbukumbu za kazi  za kila siku ili zisaidie kufanya maamuzi sahihi  kwa 
kazi zinazofanyika.  

Utunzaji wa kumbukumbu husaidia mambo yafuatayo: 

 Kuelewa mwenendo wa uzalishaji na mwelekeo wa kibiashara  
 Kupata mikopo kwenye taasisi za fedha 
 Kutoa takwimu sahihi pale zinapohitajika 
 Kuweka malengo ya uzalishaji 
 Kurahisisha kujua mashine inaendeshwa kwa faida au hasara 
 Kujua tarehe ya kufanya matengenezo na ubadilishaji wa vipuli 
 Kujua matumizi sahihi ya rasilimali 
 Kutabiri changamoto, vikwazo na fursa zinazokuja. 
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7.0 UCHAMBUZI WA KIBIASHARA 
Biashara ni kitendo cha kubadilishana bidhaa/huduma na fedha kwa nia ya kupata faida. 
Kubadilishana huko kunaweza kuwa bidhaa kwa bidhaa, bidhaa kwa huduma, bidhaa kwa fedha, 
huduma kwa fedha au fedha kwa fedha. Kwa maneno mengine biashara ni kitendo cha kununua 
na kuuza bidhaa/huduma kwa nia ya kupata faida. Mashine ya kukoboa mpunga inaweza 
kutumika kibiashara kwa malipo kwa kutumia binafsi au kwa huduma ya kukodisha. 
  
Mmiliki na opereta ni lazima kuweka kumbukumbu za utendaji kazi, gharama na matengenezo 
yote ya mashine ili kumwezesha kufahamu kipindi sahihi cha kuifanyia mashine sevisi, 
marekebisho na matengenezo. Aidha kwa kufanya hivyo mmiliki atafahamu mwenendo wa 
biashara. 
 
Angalizo: Kama mmiliki wa mashine ni muhimu kuzingatia kanuni za biashara kama vile 
kufanya tathmini, kutambua fursa na vikwazo, kuwa na mtaji, kutangaza biashara na kukokotoa 
mahesabu na gharama za biashara. 

7.1 Kukokotoa Gharama za Umiliki na Uendeshaji 

  7.1.1 Uchakavu 
Zana zinapotumika au kukaa kwa muda huchakaa na hivyo kushuka thamani. Kushuka huku kwa 
thamani kunaweza kukokotolewa kama ifuatavyo; 
 

i. Bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 1) 
ii. Bei (thamani) ya zana baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi, hii hukadiriwa kuwa 

ni asilimia kumi ya bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 2) 
iii. Wastani wa maisha ya kufanya kazi kwa transplanta unakadiriwa kuwa miaka mitano. 

(Muda) 
Uchakavu =  Thamani 1 – Thamani 2 
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                                  Muda 

7.1.2 Riba 
Hii ni gharama ya mkopo. Hata kama zana ilinunuliwa kwa fedha tasilimu, gharama hii 
itahusisha gharama iliyowekezwa kwenye zana ambayo ingefanya shughuli nyingine. Ili 
kukokotoa gharama hii unatakiwa kuwa na kiwango cha riba (Interest rate), hiki huwa kwenye 
asilimia. 
 

Riba = (Thamani 1 + Thamani 2) x kiwango cha riba 
                                   2 

7.1.3 Bima 
Hii ni gharama inayochangia malipo utakayolipwa endapo utapata ajali. Hii hukadiriwa kuwa 
asilimia 0.25 – 0.50 ya thamani ya zana. 
 

Bima = Thamani ya zana x 0.25% 

7.1.4 Hifadhi 
Hizi ni gharama za mahali pa kuhifadhia zana. Ni vizuri kuhifadhi zana kwenye banda ili 
kupunguza uharibifu wa zana utakaoongeza gharama za matengenezo. Hizi hukadiriwa kuwa 
asilimia 1 – 2 ya thamani ya zana. 
 

Hifadhi = Thamani ya zana x 1% 

7.2 Gharama za Uendeshaji 

7.2.1 Mafuta  au umeme 

Mashine ya kukoboa mpunga huwa na kiwango cha matumizi ya mafuta au umeme kwa kipindi 
cha matumizi. Kiwango hiki huwa katika mfumo wa lita/uniti 

i. Gharama ya umeme/mafuta = kiwango cha matumizi kwa saa x bei ya lita moja au uniti 
moja ya umeme 

ii. Gharama za mafuta/umeme wakati inafanya kazi 
Gharama = 0.38% x Ukubwa wa mashine ya kukoboa (HP) x Bei ya lita au uniti moja 

7.2.2 Vilainishi 

Hizi ni gharama za kununulia vilainisha mitambo kama grisi na oili. Gharama hizi hukadiriwa 
kuwa asilimia 15 ya bei ya mafuta/umeme   
 
Gharama za vilainishi = Gharama ya mafuta/umeme x 15% 
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7.2.3 Matengenezo 

Gharama hizi zinahusisha gharama zote za matengenezo ya mashine ya kukoboa. gharama hizi ni 
asilimia 35 ya bei ya manunuzi kwa matumizi ya mwaka. Kwa hiyo unaweza kutafuta Gharama 
yake kwa mwezi, siku, saa n.k 
 
Matengenezo = Bei/gharama ya mashine kwa matumizi ya mwaka x 35% 

7.2.4 Malipo ya mwendeshaji 

Gharama hizi zinahusisha malipo ya mwendeshaji/opereta na msaidizi wake kama yupo. 
 
 
 
 
 
 
 
 


