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Dibaji 

Mwongozo huu umetayarishwa kumsaidia mhusika kufuata hatua sahihi katika 

kutumia Mashine ya Kupandikiza Miche ya Mpunga (Rice Transplanter). Mkazo 

umewekwa katika kuandaa kitalu, shamba na kutumia mashine katika kupandikiza 

miche ya mpunga. Aidha umefanywa ulinganisho kati ya kupanda miche ya 

mpunga kwa mikono na kwa kutumia mashine ili kuonesha manufaa makubwa 

yanayopatikana kwa kutumia mashine. 

Mashine ya kupandikiza miche ya mpunga imesanifiwa na kuundwa ili kutoa 

utendaji mzuri na utumiaji rahisi katika mazingira tofauti. Kabla ya kuchukua 

mashine toka kwa muuzaji, hakikisha kwamba iko katika hali nzuri. Ili idumu 

katika hali hiyo nzuri na kuwa na ubora katika utendaji wake ni lazima itumike 

ipasavyo na kufanyiwa sevisi na matengenezo kwa wakati kama inavyoelekezwa 

katika mwongozo huu na pia kwenye kijitabu cha mtengenezaji kinachotolewa 

pamoja na mashine hiyo  wakati wa kununua. 

Mtumiaji anashauriwa kusoma kwa umakini mwongozo huu, kuzingatia maelezo 

yaliyomo ndani na kuutunza sehemu salama kwa matumizi wakati wowote.  

Ili mashine iweze kukupa huduma kwa muda mrefu ni lazima itumiwe na opereta 

aliyepata mafunzo na mwenye uzoefu. Kamwe usiwape watu wasio na ujuzi 

shughuli zozote zinazohusiana na uendeshaji au matengenezo kwani matokeo yake 

hayatakuwa mazuri, ikiwa ni pamoja na kuharibiwa vibaya, kuleta hasara na hata 

kusababisha madhara.  

Endapo utahitaji ushauri zaidi, wasiliana na Afisa Zana za Kilimo katika Wilaya 

yako au Fundi Sanifu aliye karibu. 

 

 

Eng Mark G. Lyimo 

Mkurugenzi 

Idara ya Zana za Kilimo 

Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

DAR ES SALAAM 
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Utangulizi 

Kilimo ni miongoni mwa Maeneo sita ya Kitaifa ya Kimkakati (National Key Result 

Areas-NKRs) katika kupanga vipaumbele na kutekeleza kwa kuzingatia upatikanaji wa 

Matokeo Makubwa Sasa (Big Results Now –BRN), mfumo ambao ulizinduliwa rasmi 

ndani ya Serikali mwezi Juni 2013.  Ni ukweli usiopingika kuwa kilimo kinachangia 

asilimia 24 katika pato la taifa na kutoa ajira kwa takribani asilimia 75 ya nguvukazi. 

Mchango wa kilimo katika ukuaji wa pato la Taifa unategemea kwa kiasi kikubwa kilimo 

cha kibiashara, hivyo ni muhimu kuzikabili changamoto katika kilimo, wakulima waweze 

kulima kilimo cha kibiashara na kuachana na kilimo cha mazoea ili  kuwa na uhakika wa 

chakula ifikapo mwaka 2015. 

Mazao makuu ya kipaumbele ambayo mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa umeanza nayo 

ni pamoja na mpunga ambao ni zao la pili kwa chakula nchini baada ya mahindi. Zao hili 

lina umuhimu mkubwa katika kuchangia uhakika wa chakula nchini na kuuza ziada nje 

ya nchi. Chini ya mfumo wa Matokeo Makubwa Sasa, sekta ya kilimo imejiwekea 

malengo ya kuhakikisha kuwa katika skimu 78 za umwagiliaji zilizoteuliwa uzalishaji wa 

mpunga unaongezeka kutoka wastani wa tani 4 kwa hekta za sasa hadi kufikia tani 8 kwa 

hekta mwaka 2015. Kutokana na umuhimu huu, Wizara imeona ni vyema kuhamasisha 

matumizi ya mashine za kupandikiza mpunga ili kupunguza harubu, kumwezesha 

mkulima kuwahi msimu kwa kupanda kwa wakati na kuongeza tija.  

Matumizi ya mashine hizi ni makubwa katika nchi za Mashariki ya Mbali na Kusini mwa 

Asia, zikiwemo nchi za Japan, China, Indonesia, Korea, Thailand na India.  Katika nchi 

hizo, aina mbalimbali za mashine za kupandikiza miche ya mpunga zinatengenezwa na 

kutumiwa na wakulima.  Ni matumaini yetu kuwa wakulima wa Tanzania watahamasika 

na kuwa na ari ya kutumia teknolojia hii ya kurahisisha kazi za kilimo ili kuongeza tija na 

uzalishaji.   

Mwongozo huu uwe ni chachu kwa wakulima na wataalamu katika kutumia mashine za 

kupandikiza mpunga kwa ufanisi ili zidumu na kuweza kumsaidia mkulima kufurahia 

kazi za kilimo, kuongeza uzalishaji ili kuongeza kipato na kuwa na usalama wa chakula. 

 

         

Sophia E. Kaduma 

Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

DAR ES SALAAM 
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1. Mashine ya kupandikiza mpunga 

  

Mpunga ni zao kuu la chakula na biashara hapa nchini baada ya mahindi.  Zao hili linaweza 

kupandwa moja kwa moja kwa kusia mbegu kwenye udongo kwa kuzingatia nafasi 

inayotakiwa au kwa njia ya kuatika mbegu kwanza kwenye kitalu na baadaye kuhamisha 

miche hiyo toka kwenye kitalu na kuipandikiza shambani. 

 

Matokeo ya Utafiti wa zao la mpunga yamewezesha kupata mbegu bora zaidi zinazozaa kwa 

wingi na zenye ukinzani dhidi ya magonjwa.  Pia imegunduliwa kwamba kwa kupandikiza 

miche ya mpunga kunaongeza uzalishaji kwa eneo kwa asilimia 10 hadi 20.  Aidha, 

kunafanya mpunga kustawi haraka na kufunika udongo mapema na hivyo kudhibiti magugu. 

 

Pamoja na manufaa hayo, upandikizaji wa miche ya mpunga umekuwa ukifanywa kwa 

mkono na unahitaji nguvu kazi kubwa ambayo ni takriban asilimia 30 ya masaa yote ya kazi 

katika uzalishaji wa mpunga.  Kutokana na kupungua kwa nguvu kazi na kuongezeka kwa 

mahitaji ya chakula kunakosababishwa na ongezeko la watu, mabadiliko ya hali ya hewa, 

kupungua kwa maeneo ya kilimo na umuhimu wa kuongeza ufanisi katika kilimo, matumizi 

ya mashine hayakwepeki. 

 

Kutokana na umuhimu huu, Wizara imeona ni vyema kuhamasisha matumizi ya mashine za 

kupandikiza mpunga ili kupunguza harubu, kumwezesha mkulima kuwahi msimu kwa 

kupanda kwa wakati na kuongeza tija. 

 

Matumizi ya mashine hizi ni makubwa katika nchi za Mashariki ya Mbali na Kusini mwa 

Asia, zikiwemo nchi za Japan, China, Indonesia, Korea, Thailand na India.  Katika nchi hizo, 

aina mbalimbali za mashine za kupandikiza miche ya mpunga zinatengenezwa na kutumiwa 

na wakulima.  Japan imekuwa mstari wa mbele katika kuendeleza matumizi ya mashine za 

kupandikiza mpunga. Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti wa Mpunga (International Rice 

Research Institute – IRRI) ilibuni mashine ya kupandikiza miche ya mpunga inayovutwa na 

binadamu.  Mashine hii inaweza kupandikiza mara 5 hadi 6 haraka zaidi kuliko kupandikiza 

kwa mkono.  Ufanisi wa mashine hii unategemea kwa kiasi kikubwa uzoefu wa mtumiaji. 

 

Upandikizaji wa miche ya mpunga kwa mashine hufanyika kwa kutumia miche 

iliyoandaliwa kufikia siku 21-28. Mashine hizi zimetengenezwa ili kupandikiza miche kwa 

nafasi inayotakiwa toka mche hadi mche na mstari hadi mstari kama inavyoshauriwa na 

wataalam wa ugani. Mashine ina sehemu ya kuweka miche, mfumo wa kusukuma na kugawa 

miche ili ichukuliwe na mfumo wa vidole wa kupandikiza.  Mfumo huu ndiyo hupandikiza 

miche ardhini.  Mashine ina injini kwa ajili ya kujiendesha, magurudumu na boya ili kusaidia 

zisizame.  Aidha, zina mahali pa kuweka miche ya ziada inayoweza kufikiwa kwa urahisi 

wakati  wa kuongeza miche kwenye mashine inapobidi.  Zipo mashine ambazo mwendeshaji 

anatembea kwa miguu (walking type) na ambazo mwendeshaji anakuwa amekaa (riding 

type). 

 

Kwa wastani, mashine ambazo mwendeshaji anatembea kwa miguu inaweza kupandikiza 

ekari 3 hadi 5 kwa siku, wakati mashine ambazo mwendeshaji anakuwa amekaa inaweza 

kupandikiza ekari 8 hadi 12 kwa siku kwa kutegemea  shamba lilivyo. 
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1.1 Faida za kutumia mashine ya kupandikiza mpunga 

i. Kupunguza harubu ya kazi. Opereta hutumia nguvu 

kidogo kwa vile inatumia injini kuiendesha 

ii. Kuwezesha kuwahi msimu.  

iii. Hupandikiza miche  kwa haraka na hivyo kumaliza 

eneo kwa muda mfupi (kiasi cha hekta 3 - 5 kwa siku 

ikilinganishwa na kupandikiza kwa mkono kwa 

kutembea nyuma yake  ekari 0.175 kwa siku (kwa mtu 

mmoja).  

iv. Kuweka mazingira mazuri zaidi ya afya ya mpandikizaji ikilinganishwa na upandikizaji 

kwa mkono kwa kutembea nyuma yake. 

v. Ufanisi katika upandikizaji. 

vi. Kuweza kupandikiza kiasi cha miche kinachotakiwa kwa eneo (maintains optimum plant 

density) kwa kupanda kwa nafasi inayokubalika. 

vii. Inawezesha kupanda miche kwa wakati (miche inatakiwa kupandikizwa baada ya 

kuoteshwa kwenye kitalu kwa siku 20 - 28). 

viii. Kupanua eneo linalolimwa. 

ix. Kuongeza uzalishaji kwa eneo kwa vile machipukizi (tillers) yanakuwa mengi zaidi. 

x. Matumizi mazuri ya maji (Matumizi hupungua kwa takriban asilimia 10). 

xi. Mpunga hukomaa kwa pamoja na kuwezesha kuvuna kwa wakati na hivyo kupunguza 

upotevu. 

xii. Kuvutia vijana katika kilimo kutokana na kupunguza harubu ya kazi. Inaondoa tatizo la 

upungufu wa nguvukazi kwenye maeneo yenye mahitaji makubwa. 

xiii. Kurahisisha matumizi ya zana nyingine wakati wa 

palizi, kuweka mbolea, kunyunyizia dawa na kuvuna. 

xiv. Miche iliyopandikizwa na mashine hukua kwa haraka 

na kwa uwiano sawa na kupacha kwa wingi. 

Pamoja na manufaa makubwa yatokanayo na matumizi ya 

mashine hizi,  gharama yake ni kubwa, zinahitaji maopereta 

wenye mafunzo, ni lazima kufanyiwa sevisi kwa wakati na 

vipuri vyake na matengenezo ni vema kupatikana karibu na 

mkulima. Aidha, zinahitaji miche ambayo imeoteshwa katika 

vitalu maalumu, shamba linalomwagiliwa na ambalo 

limesawazishwa vizuri ili kuruhusu mtawanyiko mzuri wa 

maji na yaweze kuingia na kutoka shambani kwa urahisi. 
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2. Aina za Mashine za Kupandikiza Miche ya Mpunga 

2.1 Mashine ya mkono (Manual)  

Mashine hii inapandikiza miche ya mpunga kwa mistari.  Kama miche haijaoteshwa kwenye trei, 

mkeka wa miche unaotumika ni lazima ukatwe kwa  urefu na upana kulingana na vipimo vya trei  

ya mashine ambayo hugawa miche kwenye mfumo 

wa kupandikiza. Wakati wa kupandikiza miche, 

mkono wa mashine huinuliwa na kushushwa. Kila 

mkono unaposhushwa vidole vya kupandikiza 

huchukua kiasi cha miche kutoka kwenye mkeka na 

kuipandikiza kwenye udongo. Mkono wa mashine 

unapoinuliwa huwezesha mashine kuvutwa mbele 

kumwelekea opereta na kitendo hiki vilevile 

kushusha chini miche iliyo kwenye trei kwenda 

kwenye reki ya kupandia. Miche iliyoshuka 

kwenye reki itachukuliwa wakati unaofuata wa 

mkono kushushwa chini. 

Mashine hii ina uwezo wa kupandikiza mpunga katika eneo la ekari 0.45 hadi 0.55 kwa siku. 

Inapandikiza miche katika mistari ya upana wa sentimita 20 na kina cha sentimita 1-3.5 na 

hupandikiza miche 3-5 kwa pigo moja.  

Mashine hii ni rahisi kuitengeneza na kuitumia, haitumii nguvu nyingi, inahitaji mtu mmoja 

kuiendesha, inapandikiza miche ya mpunga katika mistari na hivyo kuwezesha palizi kufanyika 

kwa urahisi, inapandikiza miche michache na hivyo inapunguza upotevu wa mbegu. 

2.2 Mashine za kupandikiza mpunga zinazoendeshwa kwa injini 

Mashine hizi zipo za aina mbili.  Aina ya kwanza ni ambayo inayoongozwa kwa mkono kwa 

kutembea nyuma yake wakati opereta anatembea kwa miguu (walk behind type). Aina ya pili ni 

ambayo opereta anakuwa amekaa kwenye mashine wakati akifanya kazi (riding type). 

2.2.1 Mashine inayoongozwa kwa Mkono (Walk behind) 

Mashine hii ina urefu wa sentimita 2450, upana wa sentimita 1480 na kimo cha sentimita 840-

950 na uzito usiopungua kilo 170. Ina injini ya petroli yenye hp 3.7 na inapandikiza mpunga 

katika mistari minne (4) kwa mara moja na kwa nafasi kati ya shimo na shimo inayoweza 

kurekebishwa. 

Mashine hii inaongozwa na kushikiliwa kwa mikono wakati wa kufanyakazi. Kwenda mbele na 

kurudi nyuma kunategemea na gia iliyoingizwa. Opereta anatembea kwa miguu na anachagua 

mwendo kasi anaotaka kuutumia kwa kuweka aina ya gia inayotakiwa kutegemeana na shamba 

lilivyoandaliwa, ujuzi na uzoefu wa opereta. Aidha, injini huendesha mfumo mzima wa kupandia 

miche. 

 



Mwongozo wa Kutumia Mashine ya Kupandikiza Miche ya Mpunga 

 

4 
Rice Transplanter 

 

 

 

                    Mashine ya kupandikiza miche ya mpunga (Walk behind) 

2.2.2 Mashine inayoongozwa kwa usukani kwa kukaa juu yake   (Riding Type) 

Wakati wa kupandikiza miche ya mpunga, opereta hukaa juu ya mashine na kuiongoza kwa 

kutumia usukani. Mashine hii ina injini inayoipa nguvu ya kwenda mbele na nyuma wakati 

ikifanyakazi. Opereta anachagua mwendo kasi anaotaka kuutumia kwa kuweka aina ya gia 

inayotakiwa kutegemeana na shamba lilivyoandaliwa, ujuzi na uzoefu wa opereta. Aidha, injini 

huendesha mfumo wa kupandia miche. 

 

Mashine inayoongozwa kwa Usukani kwa kukaa juu yake 
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Utendaji wake hautofautiani sana na mashine inayoongozwa kwa mkono (opereta akitembea kwa 

miguu). Mashine hii ina uwezo wa kupandikiza eneo kubwa kwa siku na kwa ufanisi mkubwa. 

Mashine za namna hii huweza kupandikiza mistari 6, 8 au  12 kwa mara moja na kwa wastani 

huweza kupandikiza miche kwenye eneo la ekari 8 – 10 kwa siku. 

Tofauti kati ya Mashine inayoongozwa kwa Mikono (walk behind) na Mashine inayoongozwa 

kwa usukani kwa kukaa juu yake   (riding) 

2.3 Mambo muhimu ya kuzingatia ili kuweza kutumia mashine ya kupandikiza mpunga 

i. Shamba liandaliwe na kusawazishwa vizuri. 

ii. Shamba liwe na miundombinu yakuwezesha mashine kufika shambani. 

iii. Miche iandaliwe kwenye kitalu maalumu cha mkeka au trei. 

iv. Mashamba yawe na tabaka gumu/jasi ili mashine isizame. 

v. Mashine itumike kwenye maeneo/mashamba yanayomwagiliwa.  

vi. Yatolewe mafunzo kwa maopereta wa mashine za kupandikiza miche ya mpunga.   

vii. Yatolewe mafunzo ya namna ya kustawisha miche ya mpunga kwenye vitalu (aina ya trei 

na mkeka). 

viii. Wakati wa kupandikiza kiasi cha maji shambani kiwe sentimita 2 hadi 4 juu ya udongo. 

3. Utayarishaji wa Mbegu  

Mkulima anapaswa kuchagua mbegu bora zilizokomaa na kukauka vizuri, ambazo hazijaathirika 

na magonjwa, hazijashambuliwa na wadudu, zilizojaa vizuri, zenye afya na zinazopendekezwa 

na wataalamu.  

Ni muhimu kuchagua mbegu kutokana na sababu zifuatazo: 

i. Kuwa na uhakika wa kupata mavuno na kipato kizuri. 

ii. Kupata aina inayokubalika eneo husika. 

Na. Inayoongozwa kwa kutembea kwa 

mguu  (walk behind) 

Inayoongozwa kwa usukani kwa kukaa 

juu yake  (riding) 

1.  Ina matairi mawili Ina matairi manne 

2.  Opereta anatembea nyuma ya mashine  Opereta anapanda juu ya mashine na 

kuiongoza 

3.  Inapanda mistari minne (4) kwa 

wakati mmoja 

Zipo zinazopanda mistari sita, nane na 12 

kwa wakati mmoja 

4.  Huwezi kusimamisha sehemu 

mojawapo ya mfumo wa kupandikiza 

Unaweza kusimamisha sehemu mojawapo 

ya mfumo wa kupandikiza 

5.  Inatumia klachi za mkono wa kulia na 

wa kushoto kuiongoza. 

Inatumia usukani kuiongoza 

6.  Inapandikiza ekari 4-5 kwa siku. Inapandikiza ekari 8-15 kwa siku 
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iii. Mbegu bora inakua vizuri, inatoa mimea imara yenye afya na kutoa mavuno mengi. 

iv. Kuwa na kalenda nzuri ya kilimo cha mzunguko wa mazao (timing for crop rotation). 

v. Kupanda mbegu zilizoshauriwa kitaalamu. 

3.1  Aina ya mbegu za mpunga 

3.1.1 Mbegu za asili 

Mbegu hizi kwa mfano Supa, Kahogo, Tule na Bwana na nyinginezo zimekuwa zikilimwa kwa 

muda mrefu na wakulima wengi wa mpunga. Mbegu hizi ni ndefu, zina ladha nzuri na zinanukia. 

Pamoja na sifa zilizotajwa, mbegu hizi zina mapungufu yafuatayo: 

i. Zinatoa machipukizi machache na hivyo kutoa mavuno kidogo.  

ii. Hazistahimili matumizi ya mbolea.  

iii. Hushambuliwa kwa urahisi na magonjwa na wadudu.  

3.1.2 Mbegu za kisasa 

Ni mbegu bora zenye sifa zifuatazo: 

i. Zina urefu wa wastani hivyo hazianguki kwa urahisi.  

ii. Hutoa machipukizi mengi na hivyo huzaa sana kwa mfano IR 64, SARO (TXD306).  

iii. Zinaruhusu matumizi ya mbolea kwa ajili ya kuzalisha zaidi.  

iv. Zinastahimili magonjwa na wadudu.  

3.2 Mambo muhimu ya kuzingatia unapochagua aina ya mbegu 

i. Uwezo wa kutoa mavuno mengi.  

ii. Uwezo wa kuendana na hali ya hewa na udongo.  

iii. Muda wa kukomaa: Mbegu bora huchukua siku kati ya 105 hadi 130. (Mbegu za kienyeji 

siku 150 hadi 180). 

iv. Ubora wa punje-umbile/ladha/soko.  

v. Uwezo wa kustahimili wadudu na magonjwa.  

vi. Idadi kubwa ya machipukizi kwa shina.  

vii. Kimo/urefu wa mpunga wa wastani  

3.3 Utayarishaji wa Mbegu (toka mavuno ya Mkulima) 

Ni muhimu kupembua mbegu kabla ya kusia/kupanda ili kuondoa mapepe, mbegu dhaifu na 

kubakiza mbegu nzito ambazo huota vizuri na kutoa miche yenye afya. Mbegu hupembuliwa 

kama ifuatavyo: 
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3.3.1 Kupepeta (Kutumia upepo/ungo) 

 Njia hii huondoa kiasi fulani cha mapepe lakini hubakiza kiasi kikubwa cha mbegu ambazo 

hazikujaa vizuri.  

3.3.2 Kupembua kwa maji  

Njia hii huondoa mapepe lakini hubakiza kiasi fulani cha mbegu ambazo hazikujaa vizuri na 

kusababisha uotaji hafifu.  

3.3.3 Kupembua kwa maji yenye chumvi  

Huondoa mbegu zote ambazo hazikujaa vizuri.   

3.3.3.1 Mahitaji ili kupembua kwa maji yenye chumvi 

i. Mbegu ya mpunga   

ii. Vyombo vya kupembulia (ndoo 2 za lita 10 na 1 ya lita 20,chujio) 

iii. Maji lita 10 

iv. Chumvi kilo   2 

v. Kijiti cha kukorogea   

vi. Yai zima la kuku 

3.3.3.2 Hatua za kupembua kwa maji yenye chumvi: 

i. Andaa maji lita kumi na chumvi kilo mbili.  

ii. Changanya maji na chumvi kisha koroga vizuri.  

iii. Weka yai zima (lisiwe viza) na likielea juu mbegu itakayozama ni nzuri.  

iv. Ondoa yai halafu weka mbegu na koroga vizuri.  

v. Ondoa mbegu zote zinazoelea juu.  

vi. Osha mbegu zilizozama kwa maji mengi ili kuondoa chumvi kwa kurudia mara tano.  

   
Kuondoa mapepe 

 

Kiasi sahihi cha chumvi na 

maji kinafanya yai kuelea. 

Koroga maji na chumvi 

 

../../../../MAFC/User/Manual%20final%20review/Ondoa%20Mapepe
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Endapo mkulima ataamua kununua mbegu, anashauriwa kuzipata kutoka kwa wakala mwenye 

sifa, anayekubalika na kuaminika.  

4. Kutayarisha Kitalu cha Miche ya Mpunga  

4.1 Kitalu cha miche ya Mpunga   

Kitalu cha miche ni sehemu maalumu iliyotengwa karibu na eneo la shamba linalolimwa 

mpunga kwa ajili ya kukuza miche michanga ya mpunga kabla ya kuihamishia shambani. 

Mpunga ni mmea wa nafaka ambao unaweza kupandwa moja kwa moja au kupandwa kwenye 

kitalu kwanza na baadaye kupandikizwa shambani kwa kutumia mashine au bila mashine.  

Miche inayotunzwa kwenye kitalu inatakiwa kuhudumiwa kwa ukaribu wakati wote, ikiwa ni 

pamoja na kumwagiliwa, kuweka mbolea, kinga dhidi ya jua, magonjwa na wanyama ambao 

wanaweza kuiharibu. Mkulima wa mpunga anapaswa kukuza idadi ya miche kulingana na 

mahitaji yake na kama anafanya biashara ya kuuza miche, basi azalishe miche kulingana na 

mahitaji ya soko.  

4.2 Kuchagua mahali pa kuweka Kitalu 

Zingatia mambo muhimu yafuatayo kabla ya kutengeneza kitalu:  

i. Tengeneza karibu na maji safi (epuka utumiaji wa maji yenye chumvi)  

ii. Kitalu kiwe karibu na shamba, sehemu yenye rutuba na isiyopata mafuriko  

iii.  Zungushia wigo ili kuzuia wanyama wasiingie na kuharibu.  

iv. Udongo uwe wenye rutuba. Usio na mawe, mabonge, uwe na kiwango kifaacho cha 

kushikilia na kuachilia maji. 

v. Pawe na mwanga wa kutosha na kivuli cha kukinga miche kutokana na miale ya jua.  

4.3 Matunzo ya Kitalu cha Miche 

Mambo muhimu yafuatayo yazingatiwe ili kutunza kitalu cha miche:  

i. Sia mbegu kwa kiwango kinachopendekezwa ili kupata miche inayotakiwa kwa eneo. 

ii. Baada ya kusia mbegu hakikisha kitalu hakipati jua la moja kwa moja na mvua kubwa 

kwa kufunika juu kwa majani makavu. 

iii. Ruhusu kivuli kidogo kwenye miche.  Kivuli kikubwa kitaifanya miche isikue vizuri.  

iv. Mwagilia maji taratibu na hakikisha maji hayazidi kwenye kitalu kwani yanaweza 

kusababisha ugonjwa na miche kuharibika. 

v. Hakikisha kitalu ni kisafi wakati wote. Ondoa magugu yoyote yatakayojitokeza.  

vi. Kagua kitalu mara kwa mara kuangalia kama kuna uvamizi wowote wa wadudu 

waharibifu au mlipuko wa ugonjwa.  
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4.4 Aina za vitalu   

Zipo aina mbili za vitalu vinavyotumika kwa ajili ya kutayarisha miche ya mpunga ambayo 

itapandikizwa kwa mashine. Aina hizo ni kitalu cha mkeka na kitalu cha trei. 

4.4.1 Kitalu cha mkeka (mat nursery) 

Kitalu cha mkeka  ni kitalu ambacho kimetayarishwa mahali ambapo pamesakafiwa vizuri, au 

kuandaliwa  kwa kutumia karatasi ya nailoni ama majani ya mgomba kwenye  eneo 

lililosawazishwa vizuri karibu na nyumba  au shambani  na penye  upatikanaji mzuri wa maji  

ambapo wanyama hawawezi kupita na kuharibu.  

4.4.1.1 Mahitaji ya kuandaa kitalu cha mkeka  

i. Mbegu bora. 

ii. Eneo maalumu kwa ajili ya kuweka kitalu. 

Kwa wastani, ili kupata miche ya mpunga 

kwa ajili ya kupandikiza kwenye ekari moja 

kitahitajika kitalu chenye eneo la mita za 

mraba 24.  

iii. Karatasi ya nailoni yenye ukubwa wa 

kutosha kutandaza kwenye eneo la kitalu. 

Aidha majani ya mgomba yanaweza 

kutandazwa badala ya karatasi ya nailoni. 

Eneo lililosakafiwa linaweza pia kutumika 

badala ya makaratasi ya nailoni au majani 

ya mgomba. 

iv. Chekeche kwa ajili ya kuchekecha udongo. 

v. Udongo uliochanganywa na mboji au samadi kiasi cha uwiano wa wastani wa 4:1. 

4.4.1.2 Kuandaa eneo la kitalu cha mkeka 

Kitalu kiandaliwe kwa kupima upana na urefu ambao utakuwezesha kufikia kila pembe ya kitalu 

kwa urahisi bila kukanyaga ndani ya kitalu. Hii itasaidia kupunguza uwezekano wa kuambukiza 

magonjwa kwenye kitalu na itarahisisha kung’oa magugu pamoja na kuhamisha miche kwenda 

shambani. Mbegu zifunikwe kwa udongo kiasi baada ya kusia.  

Inapendekezwa kitalu kiwe na urefu wa mita 20, upana wa mita 1.2 na kimo cha mita 0.04 na 

kitayarishwe kwenye  eneo lililosawazishwa vizuri, karibu na shamba, mahali penye  upatikanaji 

mzuri wa maji na  ambapo wanyama hawawezi kupita na kuharibu. Idadi ya matuta itategemea 

mahitaji ya miche. 

Tandaza karatasi ya nailoni yenye ukubwa sawa na kitalu ili kuzuia mizizi isipenyeze kwenye 

udongo.  Karatasi hii itobolewe matundu madogo kwa ajili ya kuifanya ishikane na udongo na 

isiruhusu mizizi ya miche kupita kwenye hayo matundu. Matundu haya pia yataruhusu hewa na 

unyevunyevu kutoka ardhini kupita. 

Chekeche kwa ajili ya kuchekecha udongo 
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Tumia vipande vya mbao au miti kwenye pembe nne za karatasi ili kuishikilia wakati wa kusia 

mbegu. Vipande hivi vikatwe kulingana na urefu, upana na kina cha tuta.  Vipande vinaweza 

kuondolewa mara zoezi la kuandaa kitalu linapokamilika. 

  
Karatasi iliyotandikwa kwenye udongo Matayarisho ya udongo 

  
Mbegu zikioteshwa kwenye kitalu cha mkeka Miche iliyo tayari 

 

Miche ikiwa tayari kupandikizwa, kata kwa kutumia kisu kikali vipande vyenye urefu kulingana 

na saizi ya trei kwenye mashine ya kupandikiza. Unaweza kuwa na ubao wenye kipimo tayari na 

hivyo kuufuata ukubwa wake wakati wa ukataji. Karatasi ya nailoni, inaweza kuwekwa juu ya 

sakafu kurahisiha uandaaji wa aina hii ya kitalu. 

 

4.4.2 Kitalu cha Kutumia Trei 

Kitalu cha kutumia trei kinaandaliwa kwa kusia mbegu kwenye udongo uliochanganywa vizuri 

na mbolea ambao umejazwa ndani ya trei. Trei ni plastiki yenye muundo wa boksi 

zilizotengenezwa kitaalamu kwa ujazo wa sentimita 40 x 20 x 3. Trei hizi zinatumika kukuzia 

miche ya mpunga kwa ajili ya kupandikiza kwa kutumia mashine. 

          

4.4.2.1 Jinsi ya kutayarisha vitalu vya kutumia trei  

i. Tumia udongo laini; 

ii. Tumia chekeche kuondoa mawe na takataka nyingine; 
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iii. Tumia mbolea ya viwandani au samadi endapo 

udongo hauna virutubisho vya kutosha. Pata 

ushauri toka kwa mtaalamu wa kilimo aliye 

karibu. 

iv. Tandaza mbegu juu ya udongo ulioko ndani ya 

trei na funika mbegu kwa kiasi kidogo cha 

udongo.  

v. Funika kwa nyasi na nyunyuzia maji baada ya 

kusia. Ondoa nyasi baada ya siku 3-4 na 

nyunyuzia maji ili kurudishia udongo uliopanda 

juu. 

vi. Tumia viuatilifu pale inapohitajika. 

4.4.2.2 Kutayarisha kitalu aina ya trei kwa kutumia ubao 

Njia mbadala ya kutayarisha kitalu kwa kutumia trei ni kutumia ubao uliotengenezwa kwa ajili 

ya trei nane (8). Ubao huu unagawanywa kuwa na madirisha nane ya kuwekwa udongo baada ya 

kuuweka juu ya sakafu, karatasi maalumu ya nailoni. Mbegu husiwa kwenye madirisha haya. 

Ubao huondolewa na kuhamishiwa eneo jirani na kuendelea na zoezi hadi kupata idadi ya trei 

zinazotosheleza eneo linalotakiwa kupandwa miche ya mpunga. 

  
Udongo ukiwekwa tayari kwa kusia mbegu Ubao unaondolewa baada ya kusia mbegu 

  

Kitalu kikiwa tayari baada ya ubao kuondolewa Miche iliyo tayari, juu kuna neti (kulia) 

kuzuia ndege waharibifu na miale ya jua 

Maandalizi ya kitalu cha trei 
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5. Kuandaa Shamba 

Chagua ardhi yenye rutuba na yenye kuhifadhi maji. Maandalizi ya shamba yaanze siku 30 - 40 

kabla ya muda wa kupandikiza miche ya mpunga ili kuua magugu na mbegu za magugu. Lima 

vizuri kabla ya kupiga haro au kuchavanga. Ulimaji mzuri unafanya upigaji wa haro au 

kuchavanga kuwa rahisi. Kina cha kulima shamba la mpunga kinachofaa ni sentimita 12 hadi 15. 

Inashauriwa kulima shamba na kufurisha maji (flooding) angalau siku 15 kabla ya kupanda 

miche. 

  
Kuandaa shamba kwa wanyama kazi Kuandaa shamba kwa Power tiller 

  
Kuandaa shamba kwa  kutumia trekta Kuchavanga kwa kutumia Trekta 

Kiasi cha maji shambani kiwe na kina cha sentimita 2-5, siku mbili au tatu kabla ya kuchavanga. 

Chavanga wiki moja kabla ya kupandikiza miche. Sawazisha shamba ili kuhakikisha 

mtawanyiko sawa wa maji shambani na kurahisisha maji kuingia na kutoka. 

Tahadhari: Ili kuepuka kuharibu tabaka gumu/ jasi (hardpan), wakati wa kulima opereta 

ahakikishe kina hakizidi sentimita 15. Endapo tabaka hili litaharibiwa ni rahisi mashine kuzama 

wakati wa kuchavanga na kupandikiza miche ya mpunga. 

6. Uendeshaji na Namna ya Kupandikiza Miche ya Mpunga 

Kabla ya kuanza kutumia mashine ya kupandikiza miche ya mpunga, opereta awe amepata 

mafunzo ya kina ya namna ya kuendesha na kutumia mashine, matunzo ya kila siku, 

marekebisho (adjustments) na namna ya kuchukua hatua za usalama akiwa kazini. Mafunzo 

yatolewe na taasisi zinazotoa mafunzo ya kilimo, wataalam wa zana za kilimo kutoka Wizara ya 

Kilimo Chakula na Ushirika na wataalam wa zana za kilimo kwenye Halmashauri za Wilaya. Aidha, 

muuzaji anashauriwa kushirikiana na wataalamu katika kutoa mafunzo. 
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Mtumiaji wa mashine azingatie mambo yafuatayo yatakayowezesha kutoa huduma ya uhakika, 

kupunguza gharama za uendeshaji na mashine iweze kudumu kwa muda mrefu: 

i. Kupata maelekezo au mafunzo ya awali kutoka kwa muuzaji ikiwa ni pamoja na 

kuzitambua na kuzifahamu sehemu mbalimbali za mashine na utendaji wake wa kazi. 

ii. Mashine ikaguliwe na kufanyiwa marekebisho na matengenezo madogo (Adjustments, 

service and repair) kabla, wakati na baada ya kutumika. 

iii. Mashine ihifadhiwe sehemu salama ndani ya banda ili kuepuka wizi,   athari za jua na 

mvua.  

  
Mafunzo kwa maopereta Shamba lililoandaliwa vizuri tayari 

kupandikiza miche kwa kutumia mashine 

  ` 

 

Tahadhari: 

i. Zingatia aina na ubora wa vilainishi kama inavyoshauriwa na mtengenezaji 

ii.  Kuwa mwangalifu wakati wa kuweka mafuta kuepuka ajali ya moto na tumia chujio kila 

unapojaza mafuta. 

6.1 Sehemu muhimu za mashine na matumizi yake 

Kabla ya kuanza kutumia mashine opereta anatakiwa kufahamu sehemu zifuatazo pamoja na 

matumizi yake: 

i. Switchi/sehemu ya kuwashia 

ii. Kitufe cha kuzima injini. 

iii. Mkono wa klachi ya kukatia kona ya kushoto na kulia 

iv. Aina tatu za maka ambazo (1) maka ya kati inayomwogoza opereta kunyoosha mistari (2) 

maka mbili za pembeni mwa mashine zinazomsaidia opereta kufahamu mashine 

inapotakiwa kupita mzunguko unaofuata (3) maka mbili zilizopo kwenye meza ya 

kupandikizia zinazomwongoza opereta kutopandikiza juu ya mstari uliopandikizwa. 

v. Choki (inawezesha injini kuwaka kwa urahisi) 
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vi. Mkono wa klachi ya kupandikiza. 

vii. Kichapuzi (accelerator)  

viii. Nyenzo ya kunyanyua na kushusha mfumo wa kupandikiza. 

ix. Mkono wa kihisishi ( hydrolic sensor) 

x. Mkono wa kurekebisha kina cha kupandikiza. 

xi. Mkono wa kurekebisha kiasi cha miche ya kupandikiza kwa kila shimo.  

xii. Mkono wa kurekebisha nafasi kati ya mstari na mstari na mche na mche. 

xiii. Mfumo wa kupandikizia 

xiv. Kifaa cha kuzuia na kuruhusu miche (stopper) – Kifaa hiki kipo kwenye mkeka wa 

kuwekea miche na hutumika zaidi wakati wa kumalizia mistari ya mwisho wa shamba, 

wakati wa kumalizia shamba eneo linaweza kubakia dogo hivyo inabidi kuzuia miche 

isipandikizwe kwenye mistari mingine. 

6.2 Namna ya kutumia mashine 

i. Ili kuanza kuendesha mashine ya kupandikiza miche ya mpunga baada ya kuiwasha, 

achia breki taratibu na halafu badilisha gea kuu kutoka kwenye sehemu huru (neutral). 

ii. Kusimamisha mashine ya kupandikiza miche ya mpunga, hakikisha unarudisha gea kuu 

kwenye sehemu huru (neutral) halafu kanyaga/weka breki. 

iii. Kwenda kwenye mzunguko au kona, punguza mwendo, ondoa gia ya kupandikiza, 

nyanyua mfumo wa kupandikiza, kata kona rudisha gia na mfumo wa kupandikiza ili 

kuendelea na upandikizaji. 

iv. Wakati wa kumalizia kupandikiza shamba inawezekana eneo dogo likabakia hivyo tumia 

kifaa cha kuzuia miche isipandikizwe kwenye mistari iliyokwishapandikizwa. 

 

Zingatia:  

i. Mashine hii ni kwa ajili ya kupandikiza miche ya mpunga na si kwa zao lingine. 

ii. Matokeo mazuri yanapatikana kwenye shamba lenye maji ya kina cha sentimita mbili 

hadi nne (2-4).  

iii. Mashine hii inafanya kazi vizuri katika shamba safi, lililochavangwa vizuri na 

kusawazishwa.  

6.2.1 Kuwasha na kuzima injini 

Mashine ya kupandikiza miche ya mpunga huwashwa kwa njia mbili: 

i. Mashine inayoongozwa kwa mkono kwa kutembea kwa miguu nyuma yake  (walk 

behind), huwashwa kwa kuvuta kamba (Rope cranking) 

ii. Mashine inayoongozwa kwa usukani kwa kukaa juu yake   (Riding type) huwashwa kwa 

kutumia swichi kama unavyowasha gari. 

Kabla ya kuwasha injini Opereta anatakiwa kuwa makini na watu au vitu vilivyo karibu na mashine na 

achukue tahadhari kuzuia ajali. 
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6.2.1.1 Namna ya kuwasha injini 

Opereta ahakikishe mkono wa gia na klachi ya kupandikizia vipo huru (neutral).  Sogeza kichapuzi 

kufuata mzunguko wa saa hadi katikati ya alama za “HIGH” na “LOW”. Vuta choki na kuwasha injini. 

Mara injini inapowaka Opereta arudishe choki taratibu. 

 

 

 

 
 

Kichapuzi 1: 

A. Mwendo mkali 

B. Washa 

C. Mwendo mdogo 

Kichapuzi 
 

 

Tahadhari:  Endapo opereta atavuta kamba ya kuwashia zaidi ya mara mbili bila kuwaka, injini itakuwa 

imevuta mafuta mengi, ili kuendelea na taratibu za kuwasha itambidi afungue choki na kujaribu kuwasha 
tena. 

6.2.1.2 Kuzima injini 

Baada ya kumaliza kazi, opereta anashauriwa kusimamisha mashine na aruhusu injini iendelee kufanya 
kazi kwa muda mfupi kati ya dakika tatu mpaka kumi ili kuruhusu injini ipoe kisha azime kwa kutumia 

kitufe au swichi. 

6.2.2 Kupandikiza miche 

6.2.2.1 Vitu vya kuangalia wakati wa kuanza kupandikiza miche ya mpunga: 

i. Je nafasi za mistari zimerekebishwa vizuri? 

ii. Je sehemu ya kuchukulia miche ya kupandikiza imerekebishwa? 

iii. Je kina cha kupandikiza kimerekebishwa? 

Baada ya kuwasha injini, opereta anapaswa kuchagua gia ya kuendeshea na kuweka gia ambayo 

itaruhusu mfumo wa kupandikiza kuanza kufanya kazi. Opereta anapaswa kuongeza mzunguko 

wa injini kwa kutumia kichapuzi na kuanza kufanya kazi. Wakati wa kupandikiza zingatia 

shamba lilivyokaa.  Mwelekeo na ukaaji wa shamba ndio utakaokupa uamuzi wa namna ya 

kupandikiza. 
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Hakikisha mlolongo ufuatao unazingatiwa wakati wa kupandikiza miche ya mpunga: 

i. Washa injini. 

ii. Weka mkono wa klachi ya kupandikiza kwenye eneo la kufanya kazi. 

iii. Ongeza mwendo wa injini. 

iv. Weka klachi ya mashine kwenye eneo la kufanya kazi. 

v. Pole pole mashine itaanza kupandikiza. 

 

 

 

 
 

1. Mkono wa klachi ya 

kupandikiza 

2. Mkono wa klachi kuu 

A. Kupandikiza  

Mfumo wa Klachi 
 

 

Mkono wa klachi kuu unaruhusu kusambaza nguvu kutoka kwenye injini kwenda sehemu 

nyingine za mashine kwa kunyanyua mkono wa klachi juu na kuondoa nguvu ya injini kwenda 

sehemu nyingine kwa kuteremsha mkono wa klachi chini. 

Wakati mkono wa klachi ya kupandikiza miche na klachi kuu imewekwa kwenye sehemu ya 

kufanya kazi magurudumu yataanza kuzunguka kwenda mbele na mashine itaanza kupanda. 

Haidroliki itadhibiti mashine kulingana na mwinuko wa shamba. 

Wakati mkono wa klachi kuu ukiwa huru (neutral), shughuli za kupandikiza husimama. Mkono 

wa klachi ukiwekwa eneo la kunyanyua mashine, shughuli za kupandikiza zinasimama 

6.2.2.2 Uchukuaji wa miche (Taking quantity) 

Mashine zilizo nyingi za kupandikiza mpunga zina uwezo wa kupandikiza mistari 4-8 kwa 

wakati mmoja.  Mstari hadi mstari ni cm 30. Umbali kati ya mche na mche unaweza 

kurekebishwa kulingana na mahitaji. Wakati wa kupandikiza mashine huchukua miche 3-5 na 

kuiweka katika shimo moja. Idadi ya uchukuaji wa miche inaweza kurekebishwa kwa kuchukua 

michache au mingi kwa wakati mmoja. 

Ni muhimu kupanda kwa nafasi inayopendekezwa kitaalamu ili:  
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i. Miche ijitosheleze kwa chakula. 

ii. Miche ipate hewa na mwanga wa kutosha. 

iii. Miche ipache kwa kiwango kizuri, pacha 20-50 kwa shimo moja. 

iv. Mkulima apate mavuno mengi. 

Onyo: Wakati mashine ya kupandikiza inafanyakazi inaweza kusimama ghafla kutokana na 

kufyatuka kwa klachi ya usalama wa mashine ambayo huzuia mashine isipate madhara ya 

kuvunjika kama itakutana na kizuizi (taka na mawe). Endapo itatokea, zima injini, chunguza 

mashine na kuondoa kizuizi.   

6.2.2.3 Mwelekeo wakati wa kupandikiza miche ya mpunga 

Ili kupata matokeo mazuri na ufanisi wakati wa kupandikiza ni muhimu opereta akapanga namna 

ya kuingia na kutoka shambani, kunyoosha mistari na matumizi ya maka kama picha 

zinavyoonyeshwa hapo chini. 

   

6.2.3 Usalama wakati wa matumizi 

6.2.3.1 Usalama Shambani  

i. Opereta anatakiwa kuvaa viatu maalumu  

ii. Opereta asipitishe mashine kwenye mwinuko mkali/ mteremko mkali  

iii. Kama opereta anaendesha mashine ya kupandikiza mpunga kwa mara ya kwanza baada 

ya kupata mafunzo anashauriwa kuendesha kwa mwendo mdogo mpaka awe mzoefu.  

iv. Anza kuendesha mashine ya kupandikiza mpunga taratibu wakati ukichukua tahadhari 

kwa mtu yoyote na kitu chochote kilichokuwa karibu na mashine. Usigeuke ghafla. 

v. Usiendeshe mashine ya kupandikiza mpunga wakati ukiwa unaangalia upande mwingine 

au umeweka mikono yako mbali na sehemu ya kushikilia.  

vi. Funga sehemu ya hydroliki ili kuzuia sehemu ya kupandia isishuke chini. 

6.2.3.2 Usalama Barabarani  

i. Kama shamba lipo umbali wa zaidi ya kilomita kumi, mashine inatakiwa kusafirishwa 

kwa kutumia gari au trela. 
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ii. Kabla ya kuendesha mashine hakikisha sehemu za kupandikiza zimeinuliwa juu. 

iii. Mashine hairuhusiwi kubeba mtu wala mzigo ikiwa barabarani. 

6.3 Usafirishaji wa mashine 

Wakulima walio wengi huishi mbali na mashamba wanayolima hivyo huwalazimu kusafirisha 

mashine kwa ajili ya matumizi shambani kwa kutumia tela la trekta dogo la mkono au gari.  Hii 

inasaidia kulinda mashine na kuiepusha na uharibifu. Ili kusafirisha mashine hii kwa usalama 

zaidi ni lazima kuzingatia yafuatayo; 

i. Pakia mashine kwenye gari au trekta dogo la mkono na hakikisha mkono wa kurekebisha 

kina cha kupandikiza uko chini. 

ii. Hakikisha umeweka kitu laini mfano wa sponji au blanketi kuzuia boya lisivunjike 

iii. Hakikisha mashine imefungwa vizuri kwa kamba au mipira ili isianguke. 

iv. Tahadhari ichukuliwe wakati wa kupakia na kushusha. 

Tahadhari: Opereta anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo pale anapotaka kukata kona wakati 

akiwa shambani 

i. Kusimamisha klachi ya kupandikiza 

ii. Asimamishe mashine. 

iii. Apunguze mwendo wa injini. 

7. Matunzo, Ukaguzi, Marekebisho na Usafi wa Mashine  

Baada ya kumaliza kazi ya siku, mashine ioshwe na kuhifadhiwa katika hali ya usafi. Usafi wa 

mashine husaidia kuonyesha sehemu zinazovuja, nati, bolti na mikanda iliyolegea ili kufanyiwa 

marekebisho yanayostahili.  

Mashine ya kupandikiza miche ya mpunga ifanyiwe matengenezo ya mara kwa mara (Repair, 

services and Maintenance) kulingana na mwongozo wa mtengenezaji (Owner’s manual). Ni 

muhimu matengenezo haya yakafanyika ili iweze kufanya kazi kwa ufanisi na kudumu kwa 

muda mrefu. Mmiliki wa mashine ahakikishe amepewa mwongozo huu wakati anaponunua 

mashine. 

Sehemu ambazo zinatakiwa kufanyiwa sevisi ni injini, mfumo wa uendeshaji (transmission 

system) na mfumo wa upandikizaji. Ni muhimu pia kufanya marekebisho mbalimbali 

(adjustment) sehemu zifuatazo: 

i. sehemu za kupandikiza miche (planting craws) 

ii. sehemu za kunyoshea mistari (makers) 

iii. gia kuu ( main shift lever) 

iv. gia ndogo (sub shift lever) 

v. gja ya kupandia (planting lever) 
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Inashauriwa mmiliki wa mashine awe na banda maalumu lililofunikwa juu na kavu kwa ajili ya 

kuhifadhi mashine dhidi ya mvua, jua na vumbi. Aidha apake grisi na oili kwenye sehemu 

zinazotakiwa.  
 

8. Mambo Muhimu ya Ujumla ya Kuzingatia (Dos and Don’ts) 

i. Tumia mbegu nzuri yatapunguza sana kiasi cha mbegu kinachotakiwa kwa eneo, 

kuwezesha mbegu kuota kwa pamoja, kuwa na mimea yenye afya, hupunguza uwezekano 

wa kurudia kupanda baadhi ya sehemu, hukandamiza uotaji wa magugu na huweza 

kuongeza uzalishaji kwa asilimia 5 – 20. 

ii. Shamba ni lazima liwe limesawazishwa na kuwa na usawa usiolingana ili kuruhu maji 

kuingia na kutoka bila eneo moja la shamba kuwa na maji mengi zaidi ya jingine. Lazima 

udongo uwe teketeke vya kutosha ili kuruhusu mashine ya kupandikiza kufanyakazi 

vyema bila vizuizi au kuzama. 

iii. Hakikisha kwamba maji ya ziada hayatoki kwenye vitalu yakiwa yamebeba mbegu. Hili 

linawezekana kwa kumwagilia vitalu kwa kutumia bomba la kunyunyuzia (knapsack 

sprayer) kwa siku 3 hadi 4 tangu siku mbegu zilipopandwa. Hatua hii itawezesha mbegu 

zote kuota Kwa pamoja na kwa ujazo unaotakiwa na hivyo mashie kupanda kwa ujazo 

unaotakiwa shambani. 

iv. Endapo upungufu wa zinki utajitokeza kwenye miche, weka 0.5% salfeti ya zinki na 

1.5% urea (lita 100 za maji zilizochanganywa na kilo 1.5 ya urea na kilo 0.5 ya salfeti ya 

zinki – 21%). Weka mchanganyiko huu endapo miche itakuwa ya njano katika kipindi 

cha siku 13 hadi 15 baada ya kupanda 

v. Mwagilia shamba saa 24 kabla ya kupandikiza miche ya mpunga. Hakikisha kwamba 

kina cha maji kwenye shamba wakati wa kupanda kwa mashine ni sentimita kumi (10) 

kwa usawa wa eneo lote la shamba. Maeneo ambayo yametwama maji wakati wote 

hayafai kupanda kwa kutumia mashine.  

vi. Kuendelea kuchelewa kupanda miche ya mpunga baada ya umri wa siku 28 husababisha 

kushuka kwa uzalishaji. Miche ikicheleweshwa kwa mwezi moja, uzalishaji unapungua 

kwa 25% na ikicheleweshwa kwa miezi miwili uzalishaji unapungua kwa 70%. 

vii. Matumizi ya madawa ya kuua wadudu hayana tofauti na maeneo ambayo miche ya 

mpunga haikuoteshwa kwa mashine. 

viii. Mara baada ya kumaliza kazi shambani mashine ioshwe na kuwa safi. Takataka zote 

zilizokwama kwenye mashine na tope ziondolewe. 
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ix. Kagua mara kwa mara nati na bolti, maeneo yanayozunguka au kufanyakazi kwenye 

udongo kuona kwamba hazijalegea au kuharibika. Kama ndivyo, zikazwe na kufanyiwa 

matengenezo ikilazimu. 

x.  Matunzo ya kila siku kabla na baada ya kazi ni lazima yazingatiwe. Matunzo baada ya 

masaa kadhaa ya kazi (mfano masaa 50 ya kazi toka mashine kununuliwa) kama 

alivyoelekeza mtengenezaji na kuweka mashine katika hali ya usafi muda wote hasa 

baada ya kazi 

xi. Kama mashine inabidi kusafirishwa umbali mrefu, ibebwe kwenye gari. Kama 

inasafirishwa kwa gari hakikisha imefungwa vema na haitikisiki ili kuondoa uwezo wa 

kuharibika. 

xii. Zingatia maelekezo yote ya usalama. Hakikisha unachukua tahadhari zifuatazo ili kuweza  

kufanya kazi kiusalama kwa kutumia mashine ya kupandikiza miche ya mpunga 

8.1 Tahadhari za kiusalama 

i. Soma kwa uangalifu na kukielewa kijitabu cha mtumiaji na kufuata hatua sahihi za 

utumiaji. 

ii. Zingatia alama za hatari, onyo na tahadhari. Hakikisha alama hizi zipo katika hali ya 

usafi na mwonekano mzuri. Kama kuna alama zimeharibika au kupotea, hakikisha alama 

nyingine zimewekwa. 

iii. Usiruhusu mtu yeyote asiye na ujuzi kutumia mashine au kufanya matengenezo. Matokeo 

yake yanaweza kuwa sio mazuri ikiwa ni pamoja na mashine kuharibiwa vibaya, kuleta 

hasara na hata kusababisha madhara. 

8.2 Usalama kwa watoto 

Kamwe usiruhusu watoto kukaribia mashine wakati wa kuikagua, kufanyia matengenezo na 

wakati wa kupandikiza. Kuruhusu mtoto kuikaribia mashine ni hatari kwa sababu anaweza 

kujificha na asionekane kwa urahisi hivyo kusababisha ajali.  

8.3 Usalama kabla ya matumizi: Hakikisha unafanya ukaguzi unaostahili 

9. Matatizo, Sababu Na Utatuzi (Troubleshooting)  

Ili mashine ya kupandikizia miche iweze kutumika vizuri kwa kazi iliyokusudiwa, ni lazima hali 

ya shamba (maandalizi, udongo, maji na mwonekano kwa ujumla) na miche inayopandikizwa 

iwe katika hali nzuri inayopendekezwa kitaalamu. Ni muhimu na lazima kujua matumizi sahihi 

ya mashine, jinsi ya kuweka miche na namna ya kuitumia na kutunza mashine.  

Aidha, mwendeshaji wa mashine ya kupandikiza miche ya mpunga anashauriwa kusoma 

mwongozo huu kwa makini na kuzingatia maelekezo yaliyomo ili aweze kufahamu matatizo 
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yanayoweza kujitokeza wakati wa matumizi, sababu zinazopelekea matatizo hayo na ufumbuzi 

wake kwa ajili ya maendeleo, uhai wa mashine na ufanisi wa kazi. Endapo tatizo limejitokeza na 

opereta hata baada ya kuzingatia maelekezo juu ya matatizo, sababu na matumizi atashindwa 

kufanya marekebisho, basi ni vyema atafute msaada wa kiufundi kutoka kwa Afisa Zana aliye 

karibu nae au wauzaji wa mashine hiyo. 

Zifuatazo ni hatua za kutambua aina ya tatizo, kisababishi na namna gani mhusika anaweza 

kupata ufumbuzi wa tatizo ili mashine ifanye kazi kama inavyotakiwa: 

 
AINA YA 

TATIZO 
KISABABISHI UTATUZI 

Kuna mistari 
ambayo haiku 
pandikizwa 

Mashine 
Vidole vya kupandikiza havichukui mbegu 

Badilisha Vidole  vya kupandia (weka visu 
vipya) 

Mkeka wa miche sio mzuri  Rekebisha mkeka wa miche 

Shamba la 
mpunga 

Shamba lina maji mengi  
Punguza maji na kuacha kiasi 
kinachokubalika 

Miche Miche ina kimo tofauti Panda miche inayolingana 

Kuna miche 
inayoelea 
shambani 

Mashine 

Visu vya kupandikiza vimekuwa butu 

(worn out) 

Badilisha visu vya kupandia (weka visu 

vipya) 

Kina cha kupandikiza ni kifupi Ongeza kina cha kupandikiza 

Visu vya kupandikiza vinachukua miche 
kidogo 

Ongeza idadi ya miche kwa kiasi cha 
10mm 

Shamba la 
mpunga 

Kuna maji mengi 
1. Punguza maji taratibu 
2. Punguza mwendo wa kupandikiza 

Udongo ni mlaini sana (tepetepe) 
1. Subiri shamba liwe kavu kiasi 
2. Punguza mwendo wa kupandikiza 
3. Ongeza kina cha kupandikiza 

Udongo ni mgumu  Punguza mwendo wa kupandikiza 

Miche 

Miche imeota vibaya kwenye kitalu Tumia miche iliyoota vizuri 

Udongo wa juu ni kichanga na miche 

inaweza kuvunjika 

Mwagia kitalu maji kabla ya kupandikiza 

Visu vya mashine 
kushindwa 
kuchukua miche 
kwenye mkeka au 
miche inayo 

chukuliwa ni 
michache 

Mashine 

Udongo wa juu ni wa kichanga na miche ni 
midogo 

Ongeza kiasi cha kuchukua miche kwenye 
mkeka 

Nafasi kati ya visu vya kupandia ni kubwa 
au ndogo 

1. Kagua nafasi za visu 
2. Weka visu vipya 

Visu vya kupandikiza vimekuwa butu Weka visu vipya 

Mkeka wa miche siyo mzuri Kagua na Rekebisha mkeka 

Miche 

Kiasi cha miche inayopandwa ni kidogo Ongeza  kiasi cha kuchukua miche kwenye 
mkeka 

Kuna sehemu mbaya za upandaji na ukuaji Ongeza kiasi cha kuchukua miche kwenye 
mkeka 

Kitalu cha miche kimejaa sana 
1. Kata sehemu za chini za kitalu 

(mizizi) 
2. Usitumie miche isiyokatwa mizizi. 

Kitalu kina udongo laini sana Kausha kitalu 

Kisukuma miche 
(wima) kibovu 

Miche 

Kitalu kipana zaidi ya kipimo stahiki Punguza upana wa kitalu 

Kitalu cha miche kimejaa sana  
1. Kata sehemu za chini za kitalu 

(mizizi) 

2. Usitumie miche isiyokatwa mizizi. 

Mizizi ya miche ni mirefu sana Kata mizizi chini ya kitalu 

Mashine 
Miche hazipiti kwa urahisi wakati kiegamo 
mbegu kiko chini 

Rekebisha kiegamo mbegu kulingana na 
idadi ya miche 

Miche 
imerundikana 
kwenye kilango 
cha kupandia 

Miche 

Ni vigumu miche kutoka kwa sababu kitalu 
ni tepetepe sana 

Kausha kitalu 

Umbo la kitalu limebadilishwa na kisukuma 
miche kwa sababu kitalu ni tepetepe sana 

Kausha kitalu 

Kitalu kimetawanyika na udongo Mwagia kitalu maji kabla ya kupandikiza 
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umesambaa kwenye mashine 

Mizizi ya miche ni mirefu sana Kata mizizi chini ya kitalu 
 

Kitalu kimejaa sana (kinene) Tumia kitalu chenye unene usiozidi 3cm 

Mashine 

Visu vya kupandia havijafungwa sawia Rekebisha visu au funga vipya 

Visu vya kupandia havipandi sawia kwa 
sababu vimekwisha 

Kagua nafasi za visu, rekebisha au funga 
visu vipya 

Nafasi ya visu vya kupandia (kati ya kisu na 
kisu ni kubwa au ndogo) 

Funga visu vipya 

Miche iliyo 
pandikizwa 
inaanguka pale 
maji yanapoingia 
kwenye mkondo 

wa maboya 

Shamba la 
mpunga 

Shamba la mpunga ni tepetepe sana Kausha maji shambani 

Kuna maji mengi shambani zaidi ya 
mahitaji 

1. Ondoa maji shambani taratibu 
2. Punguza mwendo wa kupandikiza 

Kitalu kinateleza 
kutoka kwenye 
mkeka wa miche 

Miche 

Kitalu ni chembamba sana Tumia kitalu chenye unene usiopungua 
2cm 

Kitalu ni tepetepe sana Kausha kitalu 

Miche iliyo 
pandikizwa iko 
mbalimbali sana 

(imesambaa) 

Mashine 

Kisukuma miche hakisukumi vizuri miche Badilisha spiringi 

Nafasi katikati ya visu ni kubwa sana Kagua visu na rekebisha 

Visu vya kupandia vimekwisha Funga visu vipya 

Mwendo wa kupandikiza ni wa kasi Punguza mwendo wa kupandikiza 

Miche inayopandikizwa ni kidogo Ongeza idadi ya miche inayopandikiza 

Udongo umenasa kwenye viongozi Ondoa udongo huo 

Miche 

Miche imeoteshwa vibaya 1. Tumia miche iliyooteshwa vizuri 
2. Punguza mwendo wa kupandikiza 

Kitalu ni kikavu sana Mwagia kitalu maji kabla ya kupandikiza 

Shamba limekauka sana Lainisha shamba kwa kuingiza maji kwa 
kiasi kinachotakiwa 

Kiunganishi kati ya vitalu siokizuri Kuwa mwangalifu unapoongeza miche 

Boya linakokota 
udongo 

Mashine 

Udongo ni mlaini sana Kausha shamba 

Sehemu ya nyuma ya boya imekandamizwa 
sana kwenye udongo 

Rekebisha namna ya uendeshaji wa 
mashine 

Sensaya haidroliki iko juu sana Rekebisha  sense ya haidroliki 

Mwonekano 

mbaya wa miche 
iliyopandwa 

Mashine 

Kisukuma miche hakisukumi vizuri miche Badilisha springi 

Visu vya kupandia vimekwisha Funga visu vipya 

Miche imepandikizwa vibaya Tumia miche iliyooteshwa vizuri 

 

10. Uchambuzi wa Kibiashara 

Ni muhimu kuweka kumbukumbu za utendaji kazi, gharama na matengenezo yote ya mashine ili 

kumwezesha mkulima kufahamu ni lini anahitajika kufanya marekebisho. Ili mashine iweze 

kutunzwa vizuri vitu vifuatavyo inabidi vifanywe; 

10.1 Kukokotoa Gharama za Umiliki na Uendeshaji 

10.1.1 Uchakavu 

Zana zinapotumika au kukaa kwa muda huchakaa na hivyo kushuka thamani. Kushuka huku kwa 

thamani kunaweza kukokotolewa kama ifuatavyo; 

 

i. Bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 1) 
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ii. Bei (thamani) ya zana baada ya kukamilika matumizi ya kiuchumi, hii hukadiriwa kuwa 

ni asilimia kumi ya bei (thamani) ya zana mpya. (Thamani 2) 

iii. Wastani wa maisha ya kufanya kazi kwa transplanta unakadiriwa kuwa miaka mitano. 

(Muda) 

Uchakavu =  Thamani 1 – Thamani 2 

                                  Muda 

10.1.2 Riba 

Hii ni gharama ya mkopo. Hata kama zana ilinunuliwa kwa fedha tasilimu, gharama hii 

itahusisha gharama iliyowekezwa kwenye zana ambayo ingefanya shughuli nyingine. Ili 

kukokotoa gharama hii unatakiwa kuwa na kiwango cha riba (Interest rate), hiki huwa kwenye 

asilimia. 

 

Riba = (Thamani 1 + Thamani 2) x kiwango cha riba 

                                   2 

10.1.3 Bima 

Hii ni gharama inayochangia malipo utakayolipwa endapo utapata ajali. Hii hukadiriwa kuwa 

asilimia 0.25 – 0.50 ya thamani ya zana. 

 

Bima = Thamani ya zana x 0.25% 

 

10.1.4 Hifadhi 

Hizi ni gharama za mahali pa kuhifadhia zana. Ni vizuri kuhifadhi zana kwenye banda ili 

kupunguza uharibifu wa zana utakaoongeza gharama za matengenezo. Hizi hukadiriwa kuwa 

asilimia 1 – 2 ya thamani ya zana. 

 

Hifadhi = Thamani ya zana x 1% 

10.2 Gharama za Uendeshaji 

10.2.1 Mafuta (Petroli/Diseli) 

Mashine ya kupandikiza mpunga huwa na kiwango cha matumizi ya mafuta (petroli) kwa kipindi 

fulani cha matumizi. Kiwango hiki huwa katika mfumo wa lita kwa saa. 

i. Gharama ya petroli = kiwango cha matumizi kwa saa x bei ya lita moja 

ii. Gharama za mafuta wakati transplanta haifanyi kazi 

Gharama = 0.38% x Ukubwa wa Transplanta (HP) x Bei ya lita moja 
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10.2.2 Vilainishi 

Hizi ni gharama za kununulia vilainisha mitambo kama grisi na oili. Gharama hizi hukadiriwa 

kuwa asilimia 15 ya bei ya mafuta (petroli).  

 

Gharama za vilainishi = Gharama ya petroli x 15% 

10.2.3 Matengenezo 

Gharama hizi zinahusisha gharama zote za matengenezo ya transplanta. gharama hizi ni asilimia 

35 ya bei ya manunuzi kwa matumizi ya mwaka. Kwa hiyo unaweza kutafuta Gharama yake kwa 

mwezi, siku, saa n.k 

 

Matengenezo = Bei/gharama ya transplanta kwa matumizi ya mwaka x 35% 

10.2.4 Malipo ya mwendeshaji 

Gharama hizi zinahusisha malipo ya mwendeshaji/opereta na msaidizi wake kama yupo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kijitabu Kimetayarishwa na: 

 

Idara ya Zana za Kilimo  

Wizara ya Kilimo Chakula & Ushirika 
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