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DIBAJI 
Mradi wa PHRD umetoa ufadhili wa asilimia 100 kwa ununuzi wa mashine za kuvuna (combine 

harvesters), kukata (reapers), kupura (paddy threshers) na kusindika mpunga (rice processing machines) 

katika skimu 14 za umwagiliaji. Skimu hizo  ziko katika Halmashauri za Wilaya 12 ambazo ni Arumeru 

(Lekitatu), Babati (Muungano), Hai (Musa Mwinjanga), Mwanga (Kivulini), Korogwe (Mombo), 

Bagamoyo (BIDP), Mvomero (Mkindo), Kilosa (Kilangali), Kilombero (Mkula), Iringa (Magozi), Songea 

(Nakahuga) na Mbarali (Uturo, Ipatagwa na Mbuyuni/Kimani).   

 

Madhumuni makubwa ya mradi wa mashine ni kuongeza thamani na kupunguza upotevu wa zao la 

mpunga katika skimu za umwagiliaji. Ili kufanya mradi kuwa endelevu na wenye tija, Umoja wa 

Umwagiliaji unatakiwa kuendesha mradi kibiashara na kufuata ushauri kutoka kwa wataalam. Aidha, 

mwongozo huu umeandaliwa kuuwezesha Umoja kusimamia na kuendesha shughuli mbali mbali za 

mradi. 

 

Mwongozo huu umeweka mkazo katika usimamizi, uendeshaji na ujasiriamali. Umoja unashauriwa 

kusoma kwa umakini mwongozo huu, kuzingatia maelekezo yaliyomo ndani na kuutunza sehemu salama 

kwa matumizi wakati wote. Endapo Umoja utahitaji ushauri zaidi wa kitaalam uwasiliane na wataalam wa 

zana za kilimo walio karibu au wasambazaji wa mashine hizo. Aidha, Wanaumoja wanashauriwa 

kuendelea kupata elimu zaidi ya ukodishaji wa mashine na zana za kilimo kwa kupitia machapisho na 

miongozo mbalimbali. 

 

Pamoja na matumizi ya mwongozo huu, uongozi imara, ubunifu, uwazi na ushirikishwaji wa wanaumoja 

ni mambo muhimu katika kufikia malengo ya mradi. 

 

 

 

Eng. Mark G. Lyimo 

Mkurugenzi 

Idara ya Zana za Kilimo 

Dar Es Salaam 
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UTANGULIZI 
 

Kilimo ni miongoni mwa maeneo saba ya kitaifa ya kimkakati - National Key Result Areas-NKRAs katika 

kupanga vipaumbele na kutekeleza kwa kuzingatia msukumo wa Matokeo Makubwa Sasa (Big Results 

Now –BRN). Maeneo mengine yaliyoanishwa ni Elimu, Maji, Nishati, Uchukuzi, Utafutaji wa rasilimali 

na mazingira ya biashara. 

Kilimo ni Sekta muhimu katika uchumi na maendeleo ya nchi yetu kwa kuwa kinatoa ajira kwa asilimia 

75 ya Watanzania na kinachangia zaidi ya asilimia 100 ya chakula kinachopatikana nchini kwa miaka 

yenye mvua za kutosha. Katika mwaka 2014 Sekta ya Kilimo ilichangia asilimia 28.9 ya Pato la Taifa 

ikilinganishwa na asilimia 31.2 mwaka 2013 (URT, 2015). Mchango wa kilimo katika ukuaji wa pato la 

Taifa utategemea kwa kiasi kikubwa kilimo cha kibiashara kinachoongeza uzalishaji na tija. Ni muhimu 

kuzikabili changamoto kwa kulima kibiashara na hivyo kuwa na uhakika wa usalama wa chakula, masoko 

na kuongeza ajira katika mnyororo wa thamani.  

Mradi wa Sera na Maendeleo ya Raslimali Watu (Policy and Human Resource Development - PHRD) 

unatekelezwa chini ya Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika kwa msaada wa Serikali ya Japan na 

kusimamiwa na Benki ya Dunia (World Bank - WB). Mradi umetoa ufadhili katika nyanja za teknolojia 

bora za kilimo cha mpunga, ujenzi wa maghala, mashine za kuvuna, kukata, kupura na kusindika mpunga. 

Lengo likiwa ni kuongeza uzalishaji kwenye skimu 20 za Umwagiliaji katika Wilaya 15 za mikoa 9 

nchini. Kwa hakika mradi huu unaendana na malengo mapana ya MKUKUTA ikiwepo kupunguza 

umaskini wa kipato kwa kuendeleza ukuzaji wa uchumi ulio endelevu na kukuza ajira (MKUKUTA II). 

Mradi unalenga wakulima wadogo kujiandaa kuwa wakulima wakati na wakubwa ikiwa ni pamoja na 

kuongezeka kwa tija katika kilimo  na usindikaji wa mazao ya kilimo kwa nia ya kuongeza thamani 

kutokana na matumizi ya mashine na zana bora. 

Lengo la mwongozo huu ni kuwezesha Umoja wa Umwagiliaji kushiriki katika usimamizi na uendeshaji 

wa mradi na kuufanya kuwa endelevu kwa faida ya wakulima wote. Uzoefu unaonesha kuwa ipo miradi 

iliyokamilishwa kwa ufadhili wa aina mbalimbali ambayo sio endelevu na ilikoma mara tu ufadhili 

ulipomalizika. Hali hiyo ilitokana na vikundi kutoandaliwa na kutoshirikishwa kikamilifu ama katika 

kuibua, kusimamia au kuendesha miradi hiyo. Ili kuifanya miradi kuwa endelevu na kuendelea kutatua 

matatizo ya msingi ya Umoja, ni sharti wafahamu kuwa miradi ni mali yao na hivyo wana wajibu wa 

kuilinda, kuitunza na kuiendeleza. 

Ni matumani yetu kuwa kama mwongozo huu utazingatiwa na kutumika ipasavyo, mradi wa mashine 

utakuwa endelevu na utatoa matokeo yaliyokusudiwa kwa maendeleo ya Umoja wa Umwagiliaji na  jamii 

yote kwa ujumla. 

 

 

 

 

Sophia E. Kaduma 

Katibu Mkuu 

Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika  

Dar Es Salaam 
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UMUHIMU WA KUANDAA MWONGOZO 

Wizara kupitia mradi wa PHRD, imenunua na kusambaza zana za kilimo zikiwemo mashine za kuvuna 

(combine harvesters) 64, kupura (Threshers) 36, kukata (Reapers) 16 na kusindika mpunga (rice 

processing machine) 14 zenye thamani ya shilingi bilioni 5.7. Mashine hizi zinakusudiwa kuongeza 

uzalishaji, kupunguza upotevu na harubu katika uvunaji wa zao la mpunga na kuongeza thamani katika 

usindikaji na ufungashaji. 

Kutokana na uwekezaji huu mkubwa, Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika kupitia Idara ya Zana za 

Kilimo imeona kuna umuhimu wa kuandaa Mwongozo wa usimamizi na uendeshaji wa miradi ya mashine 

hizo. Lengo kuu likiwa ni kuifanya miradi hiyo kuwa endelevu na kuleta maendeleo chanya kwa 

wanaumoja na Taifa kwa ujumla. Mwongozo huu umeandaliwa ili kuziwezesha ngazi zote za usimamizi 

wa mradi kuwa na uelewa wa pamoja katika usimamizi na uendeshaji wake. 

Mwongozo huu umejikita  katika maeneo makuu matatu ambayo ni usimamizi, uendeshaji na ujasiriamali. 
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1 USIMAMIZI WA MRADI WA MASHINE 

1.1 Ngazi za Usimamizi 

Usimamizi wa mashine na zana za kilimo zilizonunuliwa kupitia mradi wa PHRD unatekelezwa 

katika ngazi nne ambazo ni Wizara, Mkoa, Wilaya na Skimu. 

1.1.1 Wizara 

Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika kupitia Idara ya Zana za Kilimo itakuwa na majukumu 

yafuatayo:- 

i. Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli zote za utumiaji, utunzaji, 

usimamizi wa mashine, mapato na matumizi. 

ii. Kutoa mafunzo kwa wataalam wa zana za kilimo ngazi ya Wilaya, maopareta na wakulima 

viongozi wa skimu juu ya usimamizi, uendeshaji, matengenezo ya mashine na utunzaji wa 

kumbukumbu. 

iii. Kutoa mafunzo ya kuboresha miundombinu ya mashamba ili kuwezesha mashine kufika 

kirahisi, kuingia na kutoka mashambani bila kuathiri mashine na mazao. 

iv. Kuhakikisha kuwa vipengele vya makubaliano ya mkataba (baina ya Wizara, Halmashauri 

na Umoja wa Umwagiliaji) vinazingatiwa kama ilivyokubaliwa.(Kiambatisho na.1)  

v. Kufanya rejea na marekebisho ya mikataba na uendeshaji wa mradi inapobidi. 

vi. Kusimamia utekelezaji wa mkataba wa mzabuni (machinery supplier). 

vii. Kuandaa miongozo juu ya matumizi sahihi ya mashine/zana zilizo chini ya mradi wa 

PHRD. 

 

1.1.2 Mkoa 

i. Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli zote za utumiaji, utunzaji na 

usimamizi wa mashine. 

ii. Kutatua changamoto zitakazojitokeza na kuhakikisha mradi unakuwa endelevu.  

iii. Kushirikiana na Wilaya katika usimamizi juu ya uendeshaji wa mradi. 

iv. Kuwa kiungo wa utekelezaji wa mradi baina ya Halmashauri na Wizara. 

1.1.3 Wilaya 

i. Msimamizi mkuu wa mradi. 

ii. Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa shughuli zote za utumiaji, utunzaji na 

usimamizi wa mashine. 

iii. Kushirikiana na uongozi na wataalam wa skimu kukokotoa bei za kukodisha au kutoa 

huduma kwa kuzingatia gharama zisizobadilika na zinazobadilika (fixed and variable 

costs). 

iv. Kuhakiki na kupitisha muhtasari ya maombi ya matumizi ya fedha iliyoko benki kutoka 

kwa Umoja wa Umwagiliaji. 

v. Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mradi ngazi ya skimu kulingana na mkataba baina 

ya Wizara, Wilaya na Skimu unavyoelekeza. 

vi. Kutoa mafunzo na ushauri kwa viongozi wa skimu, wakulima viongozi na maopareta.  

vii. Kutatua changamoto zitakazojitokeza kwenye ngazi ya skimu.  
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viii. Kusaidia Umoja kuandaa hati rasmi zitakazotumika kutoa huduma, malipo na nyaraka 

nyingine zinazohusu masuala ya fedha (Kiambatisho Na.2-9). 

ix. Kusaidia Umoja kuandaa mikataba ya kisheria.  

x. Kuandaa taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa mradi na kuwasilisha Wizarani kila 

mwisho wa msimu wa kilimo na pale inapohitajika. 

xi. Kuhakikisha mashine/zana zinafanyiwa sevisi na matengenezo kama inavyoelekezwa 

kwenye kitabu cha mtengenezaji wa mashine/zana (operator’s/owner’s manuals). 

xii. Kuhakikisha Wauzaji wa mashine wanatekeleza wajibu wao wa (kutoa mafunzo kwa 

maopareta, huduma za kiufundi, garantii kwa mashine na kuhakikisha upatikanaji wa vipuri 

kwa wakati) 

 

1.1.4 Skimu 

Umoja wa Umwagiliaji kupitia uongozi wa skimu  utakuwa na majukumu yafuatayo:- 

i. Kusimamia shughuli za uendeshaji na utunzaji wa mashine.  

ii. Kufungua akaunti maalum ya kuhifadhi mapato yatokanayo na kazi ya ukodishaji wa zana, 

ambayo itakuwa chini ya uangalizi wa Halmashauri ya Wilaya. 

iii. Kuchagua Kamati ya Zana itakayosimamia uendeshaji, utunzaji wa mashine, mapato na 

matumizi. 

iv. Kumchagua mtunza stoo mwenye sifa na uwezo wa kutunza mali na kuweka kumbukumbu 

sahihi. 

v. Kusimamia matengenezo na sevisi za mashine zote kwa wakati. 

vi. Kuandaa mikataba ya ajira kwa maopareta wa mashine kwa kushirikiana na mwanasheria 

wa Halmashauri. 

vii. Kuratibu shughuli za kila siku za mradi.  

viii. Kutunza kumbukumbu sahihi za shughuli zote za mradi. 

ix. Kutoa taarifa ya mapato na matumizi yatokanayo na uendeshaji wa shughuli za mradi kwa 

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika na Sekretarieti ya Mkoa kupitia  

Mkurugenzi wa Halmashauri baada ya msimu wa kilimo kuisha. 

x. Inapobidi, Umoja unaweza kuwasiliana moja kwa moja na ngazi yoyote ya juu 

(Sekretarieti ya Mkoa au Wizara) ili kuongeza ufanisi katika kutatua changamoto 

zinapojitokeza. 

1.2 Uratibu wa Mashine 

i. Mashine zitakuwa chini ya umiliki na usimamizi wa Wizara ya Kilimo Chakula na 

Ushirika kwa kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya kulingana na mkataba.  

ii. Umoja wa Umwagiliaji utakuwa na haki ya kuzitumia mashine kwa ajili ya kuwakodishia 

wakulima kuvuna na huduma ya kusindika mpunga na si vinginevyo. 

iii. Umoja wa Umwagiliaji utakuwa na kamati maalum itakayosimamia utaratibu wa kutunza 

na kuendesha mradi wa mashine. 

iv. Bei ya kukodishia au kutoa huduma ikokotolewe kwa kuzingatia gharama zisizobadilika 

(fixed costs) na zinazobadilika (variable costs). 
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v. Umoja wa Umwagiliaji uweke utaratibu maalum wa kutoa huduma ya 

ukodishaji/usindikaji utakaofahamika kwa wakulima (mfano: Mteja kuandika barua ya 

maombi na kuingia mkataba na Umoja). 

vi. Umoja wa Umwagiliaji unawajibika kutunza kumbukumbu sahihi za mapato na matumizi 

ya huduma ya ukodishaji/usindikaji. 

vii. Umoja wa Umwagiliaji uwe na akaunti maalum kwa ajili ya kuhifadhi mapato yatokanayo 

na kazi ya ukodishaji/usindikaji. 

viii. Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika na Halmashauri ya Wilaya zitafanya ukaguzi wa 

mashine, kumbukumbu za mapato na matumizi katika muda utakaopangwa inapobidi 

kufanya hivyo. 

ix. Umoja wa Umwagiliaji utawajibika kutunza na kuziweka mashine/zana katika hali nzuri 

ya kufanya kazi wakati wote. 

x. Fedha za matengenezo na gharama zisizobadilika za mapato ya msimu zibaki benki kwa 

ajili ya matengenezo, sevisi/kuhifadhi zana mwisho wa msimu na kudunduliza kwa ajili ya 

kununua mashine nyingine. 

xi. Umoja wa Umwagiliaji utawajibika kuhakikisha kuwa mashine zinaendeshwa na 

maopareta waliopewa mafunzo ya mashine/zana husika na si vinginevyo. 

xii. Umoja utawajibika kusajili na kukata bima kwa mashine/zana wanazomiliki. 

1.3 Mafunzo  

i. Wataalam wa Zana za Kilimo wa Wizara watatoa mafunzo yafuatayo:- 

 Usimamizi, uendeshaji na matengenezo ya mashine/zana kwa maafisa zana wa Wilaya.  

 Utunzaji wa kumbukumbu kwa maopareta na wakulima viongozi katika skimu. 

 Uendeshaji, utunzaji, usalama na sevisi za mashine/zana  kwa maopareta.  

 Namna ya kukokotoa gharama za kutoa huduma. 

 

ii. Afisa zana wa Wilaya atatoa mafunzo yafuatayo kwa maopareta juu ya:- 

 Namna ya kukokotoa gharama za kutoa huduma. 

 Utunzaji na uendeshaji wa mashine wakati wote. 

 Kufanya sevisi ya mashine zilizopo katika skimu. 

 Utunzaji wa kumbukumbu za masaa ya kazi na sevisi za mashine. 

 Usalama na tahadhari ya kuendesha chombo cha moto.  

 

iii. Afisa umwagiliaji wa Skimu/Wilaya atatoa mafunzo yafuatayo kwa wakulima:- 

 Jinsi ya kuandaa miundombinu ya mashamba ili mashine ziweze kupita na kufanya kazi kwa 

ufanisi. 

 Kutengeneza jasi (hard pan) na kusawazisha (leveling) mashamba ya mpunga. 

 Umuhimu wa barabara za mashambani na kufanya marekebisho. 

 Umuhimu wa kuongeza ukubwa wa majaluba kulingana na vipimo vinavyotakiwa kitaalam. 

 Matumizi sahihi ya maji. 

 

iv. Afisa Ugani wa Skimu/Wilaya atatoa mafunzo yafuatayo kwa wakulima:- 
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 Umuhimu wa kufuata kalenda ya kilimo cha mpunga katika skimu (Mfano: kupanda kwa 

wakati mmoja katika skimu). 

 Umuhimu wa kuzingatia kanuni bora za kilimo cha mpunga. 

 Umuhimu wa kutumia mbegu ya aina moja na iliyopendekezwa na wataalam katika skimu. 

 Kumsaidia mkulima kutambua kiasi cha unyevu kinachofaa kabla ya kuvuna kwa mashine au 

kusindika mpunga. 

 

2 UENDESHAJI WA MRADI  

2.1 Kamati ya Zana 

Ili kurahisisha uendeshaji wa mradi, Umoja wa Umwagiliaji utaunda kamati maalum ya zana na kuainisha 

majukumu yake. 

2.1.1 Muundo wa kamati  

Kamati ya Zana itakuwa na wajumbe kati ya 4 hadi 6 yenye kuzingatia jinsia. Kamati hii itakaa 

madarakani kwa muda wa kipindi cha miaka miwili na kupisha wajumbe wengine.  

 

ANGALIZO:  

i. Wajumbe wa Kamati ya Zana wanaweza kuchaguliwa kwa vipindi visivyozidi viwili.  

ii. Mkutano Mkuu wa Umoja wa Umwagiliaji unaweza kuvunja Kamati ya Zana na kuteua 

nyingine pale itakapoonekana kamati hiyo haitekelezi majukumu yake ipasavyo.  

 

Kamati ya Zana itachagua miongoni mwao viongozi wafuatao:- 

i. Mwenyekiti wa kamati  

ii. Katibu wa kamati 

 

2.1.2 Sifa za mwanakamati 

i. Awe mwanachama wa Umoja wa Umwagiliaji. 

ii. Awe mwenye akili timamu. 

iii. Awe na umri wa miaka kumi na nane (18) na kuendelea. 

iv. Awe anajua kusoma na kuandika vizuri. 

v. Awe na kipaji cha kuongoza, kuwasiliana na kushawishi watu. 

vi. Awe mwaminifu, mvumilivu, mbunifu na mwenye uwezo wa kujieleza. 

vii. Awe na uwezo wa kutoa uamuzi kwa wakati unaofaa. 

viii. Awe tayari kujitolea yeye binafsi. 

ix. Awe mfano bora wa utendaji kwa wenzake. 

x. Awe anakubali kukosolewa.  

xi. Awe anakubalika kwa wanaskimu na jamii yake. 

xii. Asiwe amewahi kuhukumiwa kwa kosa la jinai.  
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2.1.3 Majukumu ya kamati 

i. Kusimamia na kuweka utaratibu maalumu wa ukodishaji/huduma za mashine/zana. 

ii. Kusimamia maopareta wa mashine/Zana. 

iii. Kusimamia utunzaji, sevisi na matengenezo ya mashine/zana. 

iv. Kutunza kumbukumbu zote za mradi. 

v. Kuhakikisha usalama wa maopareta na watu waliokaribu na eneo la kazi. 

vi. Kuhakikisha usalama na usafi wa mashine kila wakati. 

vii. Kukagua usafi wa mashamba kabla ya kuingia mkataba wa kuvuna. 

viii. Kuandaa taarifa ya mapato na matumizi kwa uongozi wa Umoja wa Umwagiliaji.  

2.2 Mpangokazi wa Uendeshaji  Mradi wa Zana  

Ili kutekeleza majukumu yote yaliyoainishwa kwenye mwongozo huu ni vyema skimu kuwa na 

mpangokazi. Mpangokazi ni jedwali linaloonesha shughuli zitakazofanyika hatua kwa hatua katika 

muda maalum uliopangwa ili kufikia lengo lililokusudiwa.   

Umoja wa Umwagiliaji kwa kushirikiana na Afisa Ugani wa Skimu unatakiwa kuandaa 

mpangokazi wa shughuli zitakazofanyika kwa msimu na kuonesha makadirio ya gharama na 

wahusika wa utekelezaji wa kila kazi.  

      

 Sehemu muhimu za mpangokazi:- 

i. Orodha ya kazi za mradi. 

ii. Tarehe ya kuanza kazi. 

iii. Tarehe ya kukamilisha kazi. 

iv. Mhusika katika kusimamia/ kutekeleza kazi. 

v. Nguvukazi na nyenzo inayohitajika. 

vi. Gharama za uendeshaji wa kila kazi. 

2.2.1 Kuandaa na kutumia mpangokazi 

o Mpangokazi ni dira itakayoonyesha utekelezaji wa kazi za kila siku katika skimu, hivyo Umoja wa 

Umwagiliaji  unatakiwa kuandaa na  kutumia mpangokazi wakati wote wa utekelezaji wa mradi 

kulingana na kazi walizojipangia katika msimu husika. Mfano wa mpangokazi jedwali namba 1.  

o Umoja wa Umwagiliaji  unapaswa kutambua kazi na kukadiria gharama za uendeshaji wa mradi 

zitakazofanyika kwa msimu.  

o Umoja wa Umwagiliaji utarejea kwenye mpangokazi uliotayarishwa ili kuona ni shughuli zipi 

zinaweza kufanyika kwa wakati mmoja ili kutumia kwa ufanisi rasilimali zilizopo.  

 

Jedwali na.1: Mfano  wa mpangokazi  

Na. Kazi Kuu Kazi mahsusi Muda Gharama* Muhusika  

1. Matengenezo na sevisi  Sevisi za muda 

maalum  

Masaa 

yaliyoanish

wa kwenye 

kitabu cha 

mtumiaji 

7,000,000/= Kamati ya 

Zana, 

maopareta 

na Afisa 

zana 

Matengenezo ya 

dharura  

Wakati 

wowote 

3,000,000/= 

2. Maandalizi ya 

mashamba 

Kutengeneza jasi Kabla ya 

msimu 

kuanza 

 

1,000,000/= 

Afisa 

Ugani, 

Kamati ya 

skimu na 

Kusawazisha 

mashamba 

Kurekebisha majaruba 
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wakulima 

3. Kutengeneza miundo 

mbinu 

Barabara za 

mashamba 

Kabla ya 

msimu 

kuanza 

 

2,000,000/= 

Afisa 

umwagiliaji, 

kamati ya 

skimu na 

wakulima 

  Kusafisha na 

kurekebisha mifereji 

4. Kuvuna  Ekari 600 Kipindi cha 

mavuno 

1,500,000/= Kamati ya 

Zana, 

maopareta 

na Afisa 

zana 

 

ANGALIZO:  

* Gharama hizi zinakokotolewa kutokana na mahitaji halisi, gharama zisizobadilika na 

zinazobadilika ( fixed and variable costs) 

2.3 Usimamizi wa Fedha za Mradi  

Usimamizi wa fedha ni jukumu muhimu katika utekelezaji wa mradi. Ili mradi uwe uendelevu ni muhimu 

Umoja ukajengewa uwezo wa kusimamia fedha za mradi na Halmashauri ya Wilaya kwa kupitia Idara ya 

Ushirika na Biashara.  Aidha,  taarifa ya mapato na matumizi ya fedha zinazopatikana kutokana na kazi za 

mradi, ni muhimu zikawekwa wazi kwa wanaumoja wote. Katika kutekeleza wajibu huo nyaraka na 

kumbukumbu zote zinazohusu masuala ya fedha ziandaliwe na kutunzwa kwa usahihi. 

 

ANGALIZO:  

i. Ni muhimu vitabu na hati zote ziwe na namba zinazofuatana na anwani ya skimu 

ili kuimarisha udhibiti.  

ii. Ni muhimu kwa Mweka Hazina kuwa na hati na vitabu vyote vya fedha 

vinavyoandikwa kwa usahihi, usafi na kutunzwa katika hali ya usalama. 

 

 

2.3.1 Namna bora ya kusimamia fedha za mradi  

2.3.1.1 Kufungua akaunti Benki 

Mambo muhimu ambayo Umoja unapaswa kutekeleza na kuyazingatia wakati wa kufungua 

akaunti benki ni pamoja na:- 

i. Kuchagua Benki iliyo karibú  

ii. Kufahamu masharti ya kufungua akaunti Benki 

iii. Kuchagua waweka saini katika makundi husika kulingana na utaratibu uliowekwa na Benki 

kama vile Kundi A na Kundi B. Jinsia izingatiwe.  

2.3.1.2 Nyaraka/vitu muhimu vinavyohitajika katika kufungua akaunti  

i. Barua ya maombi yenye muhuri wa Umoja wa Umwagiliaji 

ii. Muhtasari wa kikao cha wanaumoja  

iii. Fomu ya maombi ya kufungua akaunti (inatolewa na Benki husika) 

iv. Picha ndogo tatu za kila mwenye kuweka saini katika hundi . 

v. Barua ya utambulisho kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya au 

mtu aliyeteuliwa kutoa utambulisho. 

vi. Fomu ya Benki itakayojazwa na waweka saini wanne (Majina, cheo, na saini zao) 
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 ANGALIZO: 

Utaratibu huu unaweza kubadilika kulingana na masharti na aina ya Benki 

(NMB, NBC, CRDB n.k) 

 

2.3.2 Vitabu vya fedha na hesabu 

Umoja unapaswa kuwa na uelewa wa kutosha wa vitabu na hati muhimu za fedha na hesabu hasa hizi 

zifuatazo:- 

2.3.2.1 Stakabadhi ya fedha 

Stakabadhi ya fedha (Kiambatisho Na. 2) ni hati inayotolewa na Umoja kukiri mapokezi ya fedha 

taslimu/hundi kutoka kwa watu wanaohitaji huduma. 

2.3.2.2 Hati ya malipo 

Ni hati inayoandaliwa na Umoja wakati wowote unapohitaji kufanya malipo (Kiambatisho Na. 3). 

2.3.2.3 Daftari la fedha 

Daftari la fedha (Kiambatisho Na.4) ni daftari linalotumika kuingiza mapato na matumizi ya 

mradi yanayofanyika kila siku.  

2.3.2.4 Muhtasari wa malipo ya fedha za mradi 

Muhtasari wa malipo ya fedha za mradi (Kiambatisho Na. 5) ni fomu inayoonyesha matumizi ya 

fedha za mradi kwa muhtasari ikionyesha tarehe ya malipo, namba ya hundi, mlipwaji, sababu za 

malipo, kiasi kilicholipwa na salio. Fomu hii inatakiwa kujazwa malipo yanapofanyika.   

2.3.2.5 Usuluhisho wa Benki 

Usuluhisho wa Benki (Kiambatisho Na. 6) ni taarifa inayoandaliwa na Umoja baada ya 

kulinganisha taarifa ya benki na daftari la mapato na matumizi kila inapohitajika. 

2.3.2.6 Hundi 

Hundi ni hati anayoandikiwa mlipwaji kuchukua fedha toka akaunti ya mlipaji (baada ya hati ya 

malipo kutayarishwa). Kitabu cha hundi hutolewa na benki kwa wateja wake wenye akaunti za 

hundi. 

 ANGALIZO 

i. Malipo ya hundi kwenye Umoja yathibitishwe na Benki husika kabla ya 

huduma kutolewa 

 

2.3.2.7 Hati ya madai  

Hati ya madai ni hati inayoandaliwa na mdai kumpelekea mdaiwa ikimtaka atoe malipo kwa 

huduma/vifaa aliyopewa/alivyopewa. 

 ANGALIZO 

i. Ni marufuku Umoja kutoa huduma kabla ya malipo yote kufanyika 

kikamilifu 
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2.3.2.8 Hati ya kuweka fedha benki 

Hati ya kuweka fedha benki ni hati inayopatikana benki na hutumika katika uwekaji fedha benki 

katika akaunti ya mradi husika. 

2.3.2.9 Taarifa ya Benki 

Ni taarifa inayotolewa na benki husika ikionesha uwekaji (deposit) na matumizi ya fedha za mradi 

kwa kipindi husika. Aidha, huonyesha salio katika akaunti husika. 

ANGALIZO 

i. Umoja watambue kila nyaraka iliyoorodheshwa hapo juu. 

ii. Mweka hazina ahakikishe hati, fomu na vitabu vyote vya fedha vinaandikwa 

kwa wino usiofutika, usahihi, usafi na kutunzwa katika hali ya usalama 

2.3.3 Namna ya kupokea, kutunza na kutumia fedha za mradi 

i. Fedha za mradi (taslimu au hundi) zikatiwe stakabadhi. 

ii. Fedha hizo zipelekwe benki kwa kutumia hati ya kuweka fedha benki. 

iii. Fedha ziingizwe katika daftari la fedha upande wa Mapato. 

iv. Umoja ukitaka kufanya matumizi ukae kikao kubainisha mahitaji ukiongozwa na bajeti. 

v. Umoja uandike muhtasari na kuuwasilisha Halmashauri ya Wilaya itakayo hakiki na 

kuidhinisha matumizi. 

vi. Kwa malipo ya posho na mafundi, Umoja utatayarisha hati ya malipo. 

vii. Matumizi yote yaingizwe katika daftari la fedha upande wa matumizi. 

viii. Malipo yote ya huduma yanayozidi Sh. 1,000,000/= yalipiwe Benki na mteja awasilishe 

hati ya malipo kwa ajili ya kupatiwa huduma. 

2.3.4 Taarifa ya matumizi ya fedha za mradi 

Umoja utatoa taarifa ya matumizi  ya fedha  za mradi kwa kuambatisha nakala za nyaraka zifuatazo: 

i. Hati za malipo zenye viambatisho vilivyokamilika kama vile:- 

 Muhtasari wa vikao vya kamati husika, vilivyojadili na kuidhinisha matumizi ya fedha 

 Manunuzi yenye thamani kuanzia Tshs 5,000,000/= ni lazima yaambatane na ankara 

kifani zinazoshindanisha bei  

 Matokeo ya tathmini ya ankara kifani  

 Stakabadhi, hati ya madai na hati ya kukiri mapokezi ya vifaa mbalimbali 

 Fomu ya malipo kwa walengwa (Kiambatisho Na. 7 na Kiambatisho Na. 8). 

ii. Taarifa za benki 

iii. Mkataba (iwapo kazi inafanywa na mtu/taasisi/mtoa huduma za kitaalam  anayelipwa fedha) 

iv. Taarifa ya fedha na utekelezaji wa mradi 

v. Usuluhisho wa benki 

vi. Muhtasari wa mkutano mkuu wa Umoja wa Umwagiliaji kupokea taarifa ya mapato na 

matumizi ya fedha za mradi au nakala ya tangazo la taarifa ya mapato na matumizi 

lililobandikwa sehemu za matangazo kwenye skimu husika. 

2.3.5 Taarifa ya fedha ya Kamati ya Zana 

Umoja wa Umwagiliaji uhakikishe Kamati ya Zana inaandaa taarifa ya fedha ya zana kwa kila mwezi kwa 

kuzingatia mambo yafuatayo: 

i. Fedha zilizopokelewa kwa kipindi kinachotolewa taarifa na zilikotoka. 

ii. Mchanganuo wa malipo yaliyofanyika kwa kipindi husika. 

iii. Salio kuishia kipindi husika. 

Kiambatisho Na.9 kinaonesha namna ya kuandaa taarifa ya fedha. 
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2.4 Ukaguzi wa Mradi  

i. Mradi utakaguliwa na wataalam wa wizara na halmashauri za wilaya husika na watatoa taarifa kila 

robo ya mwaka katika hali ya kawaida au kadri itakavyoelekezwa.  

ii. Wafadhili wa Mradi watafanya ukaguzi kadri watakavyoona inafaa. 

iii. Hoja za ukaguzi zitajibiwa na Umoja wa Umwagiliaji kwa kushirikiana na Kamati ya Zana. 

2.5 Manunuzi   

Ni mfumo unaotumika kupata vipuri, vilainishi, huduma na vifaa mbalimbali kwa kufuata taratibu na 

kanuni zilizowekwa na Umoja wa Umwagiliaji zinazohusu ununuzi na matumizi ya fedha. Umoja wa 

Umwagiliaji utatunza kumbukumbu za manunuzi utakaofanyika kwa ajili ya ukaguzi na matumizi 

mengine kwenye Rejesta. 

2.5.1 Malengo ya manunuzi 

Malengo mahsusi ya ununuzi ni kupata vifaa na huduma:- 

i. Vyenye ubora unaotakiwa  

ii. Kwa kiasi kinachohitajika 

iii. Kwa wakati unaotakiwa                                                 

iv. Kwa mahali/eneo linalotakiwa                                                 

v. Kwa Bei nafuu 

vi. Kwa mtoa huduma aliyeidhinishwa 

2.5.2 Taratibu za manunuzi 

i. Umoja utakaa na kujadili maombi ya manunuzi ya vipuri, mafuta, vilainishi n.k. na kiasi 

kinachohitajika na baada ya kuridhika utaidhinisha manunuzi. 

ii. Umoja utafute ankara kifani tatu kushindanisha bei kwa manunuzi yenye thamani kubwa. 

iii. Kupitisha maombi ya manunuzi kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ili kuidhinishwa 

manunuzi. 

iv. Kufanya malipo na kuchukua bidhaa. 

v. Kuweka kumbukumbu ya vifaa katika leja ya stoo. 

vi. Baada ya kuingiza bidhaa zitolewe kwenye leja kwenda kwa mtumiaji. 

2.6 Utunzaji wa Vifaa (Storekeeping) 

Skimu itenge chumba maalum kama stoo kwa ajili ya kuhifadhi vifaa vinavyonunuliwa. Ni vyema 

kuweka mashelfu kwa ajili ya kupanga bidhaa na kuweka lebo ya kifaa na idadi iliyopo (bin card). 

Ni vyema mtunza stoo akajengewa uwezo wa namna bora ya kutunza stoo. Mtunza stoo awe na 

daftari la kupokea na kutoa mali (Leja). Hati za kutolea mali, Jalada (Faili) la kuweka 

kumbukumbu za manunuzi n.k. 

2.6.1 Upokeaji wa vifaa na huduma 

Upokeaji na uhakiki wa ubora wa vifaa na huduma utafanywa na wajumbe waliochaguliwa  na 

Umoja wa Umwagiliaji. Mara baada ya kuhakiki na kuridhika, hati ya mapokezi itasainiwa na 

wajumbe wa kamati ikiwa ni ishara ya kukubalika na kukabidhiwa kwa mtunza stoo. 

2.6.2 Utunzaji wa vifaa/vipuri 

Utunzaji wa vifaa/vipuri utafanyika kwa lengo la kuwezesha kamati husika kuwa na taarifa za 

vifaa/vipuri vilivyopo; taarifa hizo ni pamoja na aina, idadi na thamañi ya vifaa vilivyopokelewa. 

Vifaa/vipuri vyote vilivyopokelewa vitaingizwa kwenye hati ya mapokezi na leja ya vipuri/vifaa 

(Kiambatisho Na.10). Mtunza stoo atatayarisha taarifa ya vifaa vya mradi kila mwezi na kila 

itakapohitajika. 
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2.6.3 Utoaji wa vifaa/vipuri 

Vifaa/vipuri kwa ajili ya kazi za mradi vitolewe kwa kutumia hati maalum ya kuombea na kutolea 

vifaa/vipuri (Issue voucher/Note) Kiambatisho Na.11  

 

2.7 Utunzaji wa Kumbukumbu 

Kumbukumbu ni matukio muhimu ya kurejea katika shughuli za kila siku. Mfano wa 

kumbukumbu ni tarehe ya kununua mashine, tarehe ya kuanza mradi, tarehe ya kufanya sevisi ya 

kwanza na kumbukumbu nyingine. Umoja wa Umwagiliaji unapaswa kuweka kumbukumbu za 

kazi zote zinazofanyika kwenye mradi. Ni vema kumbukumbu ziwekwe kwa mpangilio na mfumo 

rahisi. Mtiririko mzuri wa kumbukumbu za uendeshaji mradi  utausaidia Umoja kuzirejea kwa 

urahisi wakati wa kuandaa taarifa au zinapohitajika kwa kazi mbali mbali. 

2.7.1 Faida za kutunza kumbukumbu 

i. Kujua mapato na matumizi yanayopatikana katika mradi.  

ii. Kuelewa mwenendo wa uzalishaji na mwelekeo wa mradi. 

iii. Kujua matukio mbalimbali yanayoathiri ili kuboresha mradi. 

iv. Kutoa takwimu sahihi pale zinapohitajika. 

v. Kujua matumizi sahihi ya rasilimali. 

vi. Kujua tarehe ya kufanya sevisi za mashine kwa wakati. 

vii. Kutabiri changamoto, vikwazo na fursa zinazojitokeza.  

viii. Kujua bei na gharama za vipuri na matengenezo ya mashine katika msimu uliopita.  

ix. Kujua faida au hasara inayopatikana katika mradi.  

x. Kufanya makadirio ya kodi na kuomba mikopo kwenye taasisi za kifedha.  

2.7.2 Kanuni za kutunza kumbukumbu 

i. Ziwe sahihi na kamilifu ili kukidhi lengo.  

ii. Ziandikwe kwa usafi, rahisi kusomeka na kueleweka.  

iii. Ziandikwe kwa wakati mara baada ya tukio.  

iv. Zitunzwe katika njia rahisi (daftari, kompyuta, faili n.k). 

 

2.7.3  Aina ya utunzaji wa kumbukumbu 

Kumbukumbu zinaweza kutunzwa kwenye takwimu, kwa mfano:-  

 Mahali na muda ambao mashine imefanya kazi (masaa 200). 

 Eneo la shamba lililovunwa (hekta 10 au ekari 25).  

 Gharama za uzalishaji (Sh. 650,000/=).  

 Muda wa kufanya sevisi (masaa 50) kwa uzio (unit).  

 Mapato na matumizi (Mapato Sh.600,000/= na Matumizi Sh.300,000/=). 

 Gharama za kununulia vipuri (500,000/=). 

 

Au taarifa ambayo huwasilishwa kwa njia ya maneno, mfano:  

 Malengo na utekelezaji wake  

 Aina ya mbegu  

 Mtoa huduma wa zana  

 Ushauri wa kitaalam.  

 

Kwa utunzaji wa kumbukumbu za utendaji wa mashine wa kila siku angalia kiambatisho 

namba 12, 13, 14 na 15. 
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2.7.4  Aina za majalada ya kutunzia kumbukumbu 

Ili kuhakikisha uendeshaji wa kazi za Umoja zinakuwa na ufanisi ni muhimu kuwa na majalada ya 

kazi yatakayorahisisha utunzaji wa kumbukumbu na ufuatiliaji wa shughuli za kila siku. Ni 

muhimu umoja kuwa na majalada yafuatayo:-  

i. Taarifa za kila mwezi, robo, nusu na mwaka. 

ii. Taarifa za fedha za kila mwezi, robo, nusu na mwaka. 

iii. Maombi ya  kupewa huduma ya kuvuna, kupura, kukata na kusindika. 

iv. Sevisi na matengenezo ya mashine. 

v. Manunuzi. 

vi. Mawasiliano. 

vii. Utendaji wa kila mashine na majalada mengine ambayo Umoja utaona ni muhimu kuwa 

nayo. 

 

2.8 Utoaji wa Taarifa za Uendeshaji wa Mradi  

2.8.1 Muundo wa utoaji taarifa  

Kielelezo namba 1 kinaonyesha muundo wa utoaji taarifa kutoka ngazi ya Umoja wa Umwagiliaji 

hadi ngazi ya Wizara na mrejesho. 

Kamilisha Mshale kutoka Umoja.... mpaka Wizara ya.... 

 
 

Kielelezo Na.1: Muundo wa utoaji wa taarifa 

 

ANGALIZO 

Inapobidi, Umoja unaweza kuwasiliana moja kwa moja na ngazi yoyote ya juu 

(Sekretarieti ya Mkoa au Wizara) ili kuongeza ufanisi katika kutatua changamoto 

zinapojitokeza. 

 

 

 

 

 

 

 



 18 

Kuandaa mpango biashara ni sawa na kupanga safari. Jiulize yafuatayo: 

 Niko wapi sasa/leo 

 Nataka kufika au kwenda wapi? 

 Nitafikaje huko na lini? 

 

2.8.2    Jinsi ya kuandaa Taarifa ya Mradi 

Umoja wa Umwagiliaji  utawasilisha taarifa zake katika Halmashauri ya Wilaya kila mwezi, robo mwaka, 

nusu mwaka na mwaka au wakati wowote zitakapohitajika. Taarifa itaonyesha yafuatayo:- 

 

i. Jina la Halmashauri ya Wilaya 

ii. Jina la Kata 

iii. Jina la Mradi 

iv. Jina la Umoja wa Umwagiliaji 

v. Kipindi cha utoaji taarifa  

vi. Utangulizi: Kazi kuu katika kipindi husika; Matukio muhimu;Takwimu muhimu za mradi 

vii. Kazi zilizopangwa, utekelezaji wake na gharama kwa kila mashine 

viii. Kazi zisizotekelezwa na sababu zake  

ix. Kazi zilizotekelezwa nje ya mpango na sababu 

x. Mapato na Matumizi  

xi. Kiasi kilichopo benki na mkononi 

xii. Changamoto zilizojitokeza na utatuzi wake 

xiii. Ushauri na Hitimisho 

2.9 Mpango Biashara wa Uendeshaji wa Mradi  

Ili mradi uwe endelevu, Umoja wa Umwagiliaji una dhamana ya kuendesha mradi kibiashara. Umoja 

utaweza kufanikiwa iwapo utakuwa na ujasiri wa kubuni na kuthubutu kutenda (Ujasiriamali).   

2.9.1  Mpango Biashara 

Mpango Biashara ni andiko rasmi lenye malengo ya biashara, sababu zinazoyafanya yakisiwe kuwa 

yanawezekana, na mpango wa kutimiza malengo hayo. Kwa maneno mengine ni mchanganuo wa 

kibiashara ambao utauwezesha Umoja kujua bidhaa/huduma inayouza au kutoa, wateja wake (soko), 

shughuli za masoko, gharama, mahitaji, uongozi na masuala ya fedha zitakazohitajika katika biashara 

hiyo. 

 

Mpango Biashara ni lazima uwe wazi, unaojitosheleza na uwe katika mpangilio unaoeleweka.  

Mpango Biashara huonesha yafuatayo: 

i. Lengo.  

ii. Kazi zinazokusudiwa kufanyika. 

iii. Namna kazi zitakavyotekelezwa. 

iv. Mahitaji ya rasilimali (zana, pembejeo, nguvukazi, muda, fedha). 

   

  ANGALIZO  
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2.9.2 Faida za Mpango Biashara 

i. Unaonesha lengo na jinsi ya kufikia lengo. 

ii. Unaonesha rasilimali zinazohitajika na jinsi zitakavyotumika kwa ufanisi. 

iii. Mwongozo wa kufuatilia maendeleo katika utekelezaji na kufanya mabadiliko kwa 

muda muafaka. 

iv. Husaidia kupima au kulinganisha hali halisi na  matarajio. 

v. Husaidia kutoa taarifa sahihi zinazotakiwa na taasisi mbali mbali.  

vi. Taarifa kutokana na mpango biashara hurahisisha upatikanaji wa mikopo na misaada 

mbali mbali. 

vii. Husaidia mtu mwingine kuendeleza kazi hiyo wakati mhusika hayupo. 

2.9.3 Vipengele muhimu vya mpango biashara 

VIPENGELE MAELEZO 

Jina la Umoja Taja jina na anwani ya Umoja 

Jina la Mradi Taja jina la mradi unaotarajiwa kutekelezwa 

Lengo la Mradi 
Taja sababu za mradi kuanzishwa (kuongeza kipato 

cha Umoja) 

Matarajio 

Matarajio ya baadae 

Kiasi cha uzalishaji kitakachorudisha gharama za 

uzalishaji na kupata faida 

Mahali mradi ulipo 
Kama anwani ya Umoja ni tofauti na anwani ya 

mradi. Anwani: Kitongoji, Kijiji, Kata, Wilaya 

Bidhaa/Huduma  

Aina za bidhaa/huduma zitakazozalishwa 

(zitakazotolewa) 

Ubora wa bidhaa/huduma 

Soko 

Wateja watakaonunua bidhaa/huduma 

Mahali walipo wateja 

Ushindani wa soko (ushindani kati ya bidhaa na 

bidhaa, huduma na huduma na ushindani kati ya 

wauzaji wenyewe)  

Mikakati 
Mbinu mbalimbali za kuzalisha na kuuza 

bidhaa/huduma kwa gharama nafuu 

Changamoto  Ainisha na onyesha mbinu za utatuzi wa changamoto 

Mengineyo Sera na miongozo 

2.9.4     Uchambuzi wa hali halisi 

Uchambuzi wa hali halisi ni muhimu kabla ya kuandaa mpango biashara. Uchambuzi 

husadia kujitathmini kwa kuangalia uwezo na upungufu uliopo. Vipengele vinne 

vinavyosaidia kutafakari hali halisi na kutathmini  ni uwezo, upungufu, fursa na vikwazo.  
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Kipengele 
Maelezo (mambo muhimu ya 

kuzingatia) 

Uwezo 

 Ujuzi uliopo  

 Ubora wa huduma 

 Mahusiano mazuri na wateja 

 Uongozi/usimamizi imara  

 Mtaji wa fedha au mali 

 Ufanisi wa utoaji huduma 

 Kuwepo kwa nguvu kazi na 

vitendea kazi (watu na mashine) 

Upungufu 

 Ukosefu wa ujuzi muhimu 

 Miundo mbinu mibovu (barabara, 

mashamba) 

 Uhusiano mbaya na wateja 

Fursa 

 Kufunguliwa kwa mipaka ya nchi 

jirani 

 Ongezeko la watu watakaohitaji  

huduma 

 Upatikanaji wa wataalam 

 Mabadiliko ya sera zinazoendeleza 

kilimo 

 Upatikanaji wa ardhi yenye rutuba 

 Upatikanaji wa mashine za 

kuongeza thamani ya mazao 

 Upatikanaji wa mifumo imara ya 

masoko na huduma za kifedha 

vijijini 

 Uwepo wa miundombinu mizuri 

Vikwazo 

 Mabadiliko ya bei za mashine 

 Mabadiliko ya gharama za 

uendeshaji 

 Miundombinu hafifu (Mfano 

barabara) 

 Milipuko ya magonjwa na 

visumbufu vya mimea na mazao 

 Ukame  

 Mabadiliko ya sera na miongozo 

 

Sifa za Mpango Biashara bora 

i. Huzingatia lengo linaloweza kufikiwa. 

ii. Huonesha stadi na maarifa yatakiwayo. 

iii. Huzingatia rasilimali zilizopo.  
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iv. Huzingatia hali ya sasa na uzoefu.  

v. Hujumuisha lengo la muda mfupi, wa kati na muda mrefu.  

vi. Hujumuisha mikakati ya uzalishaji , utoaji huduma, masoko, masuala ya kifedha na 

upatikanaji wa rasilimali. 

vii. Huonesha mbinu za ufuatiliaji na tathmini.  

viii. Huwa mfupi na rahisi kueleweka kwa maelekezo ili kurahisisha utekelezaji. 

ix. Mpango biashara bora lazima uwe na kipindi maalum mfano, miaka mitatu au 

mitano n.k. 
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3 UJASIRIAMALI 

3.1  Dhana ya Ujasiriamali 

Ujasiriamali ni uwezo wa kukubali na kujituma kuingia katika kumiliki na kusimamia shughuli za 

biashara kwa ujasiri. Ujasiriamali unahusu utafiti, ushawishi, na uendeshaji wa shughuli kibiashara kwa 

lengo la kupata faida. Ujasiriamali ni pamoja na kutambua fursa na jinsi ya kuanzisha biashara, utafutaji 

wa masoko na kuweka mpango wa uwekezaji. 

 

Ujasiriamali ni muhimu sana kwa jamii katika kukuza uchumi na maendeleo kwa ujumla. Jamii haina budi 

kushiriki hasa kwenye kuanzisha na kusimamia shughuli kibiashara kwa ujasiri kwa lengo la kupata faida. 

Kufanya hivyo kutaleta matokeo ya matumizi bora ya fursa zilizopo, utoaji wa bidhaa/huduma kwa 

watumiaji wengine na kuongeza ajira kwa jamii kubwa zaidi. Kwa kifupi ujasiriamali unaweza 

kutafsiriwa kwa namna mbali mbali zikiwa na maana ile ile kama ifuatavyo:- 

 

i. Ujasiriamali ni kuzalisha au kuboresha bidhaa na huduma kwa namna tofauti na mazoea kwa lengo 

la kuongeza ufanisi, ubora na hatimaye kupata faida. 

ii. Ujasiriamali ni kuthubutu kufanya vitu ambavyo havifanyiki katika utaratibu wa kawaida wa 

kibiashara ambavyo wengine wanafikiri kuwa ni vigumu kuvifanya au vina vikwazo vikubwa. 

iii. Ujasiriamali ni uwezo wa mtu kubuni, kuunda/kutengeneza bidhaa na huduma na kuipatia 

mwelekeo wenye faida wakati watu wengine hawakufikiria kuwa kwa kufanya hivyo kungeweza 

kupatikana bidhaa yenye kuleta faida kubwa. 

3.2 Mjasiriamali 

Mjasiriamali ni mtu yeyote jasiri ambaye huthubutu kutumia fursa zilizopo na kuwajibika kwa matokeo 

ya mambo atakayofanya katika kubuni bidhaa au huduma mpya au kuboresha bidhaa na huduma 

iliyokuwepo kwa lengo la kupata faida. 

3.2.1 Sifa za mjasiriamali 

Ujasiriamali unaweza kufanyika katika nyanja mbalimbali kama vile ujenzi, kilimo, mifugo, 

viwanda, uvuvi, utalii, biashara n.k. Mjasiriamali anapaswa kuwa na sifa zifuatazo:- 

i. Kuthubutu kufanya mambo mapya na kuwajibika kwa matokeo yake. 

ii. Mvumilivu katika mazingira magumu na kila wakati awe na shauku ya kufanya 

mabadiliko ili apate mafanikio. 

iii. Atumie rasilimali alizonazo kwa uangalifu na kubana matumizi yasiyo ya lazima ili 

apate faida au kupanua shughuli. 

iv. Aweke malengo ya shughuli anazokusudia/anazofanya ili kufikia malengo 

aliyojiwekea. 

v. Afanye upembuzi wa mahitaji ya soko kabla hajaanza uzalishaji. 

vi. Aandae mpango biashara unaomwelekeza shughuli za kufanya katika kipindi 

alichojiwekea. 



 23 

vii. Awe mbunifu, mtafiti wa masuala yanayohusu mazao/bidhaa/huduma, masoko na 

teknolojia za kumwezesha kurahisisha kazi zake. 

viii. Wakati wote awe tayari kukabiliana na vikwazo vinavyoathiri shughuli zake 

ix. Afanye tathimini ya kazi alizofanya katika kipindi kinachohusika ili kuboresha 

mipango yake.  

x. Awe tayari kutafuta ushauri wa kitaalam ili kuboresha shughuli zake au atafute 

ufumbuzi wa matatizo yanayomkwamisha. 

xi. Afanye mawasiliano na wajasiriamali wengine ili kwenda na wakati. 

3.2.2    Mafunzo ya ujasiriamali na faida zake 

 

Mafunzo ya ujasiriamali ni elimu inayotolewa kwa mlengwa ili kumfanya awe na shauku ya 

kuanzisha au kubadilisha shughuli zake kutoka katika malengo ya kujikimu na kuwa na lengo la 

kumpatia faida zaidi. Lengo hilo linaweza kufikiwa iwapo mlengwa atapata maarifa, ujuzi na 

akaamua kwa hiari yake kutumia fursa zilizopo kuanzisha au kubadilisha shughuli zake kwa 

kujipatia faida zaidi. 

 

Mjasiriamali katika shughuli za kilimo ni lazima awe na Mpango Biashara ambao utamwezesha 

kutumia na kunufaika na fursa mbalimbali zitakazojitokeza. Mpango Biashara utamsaidia 

mjasiriamali:- 

i. Kuzalisha kwa tija.  

ii. Kuzalisha kwa kulenga faida. 

iii. Kupanga miradi inayokidhi mahitaji ya soko. 

iv. Kuongoza kufanya shughuli kwa utaratibu na mpangilio mzuri. 

 

3.2.3 Kanuni za Ujasiriamali 

Mjasiriamali au mtu yeyote anayetaka kufanikiwa katika biashara ni muhimu kuzingatia kanuni 

zifuatazo:- 

 

i. Uthubutu 

Uwezo na utayari wa kufanya utafiti na maamuzi ya kuingia katika biashara au mradi bila woga. 

Watu wengi ni waoga wa kuchukua hatua au kuthubutu kuingia katika biashara au mradi. Aidha, 

wanaogopa hasara, au kutokujua namna ya kuendesha mradi wenyewe.  

 

ii. Nidhamu 
Mjasiriamali lazima awe na nidhamu katika biashara yake, kufanya kazi kwa bidii, kuzingatia 

muda na matumizi ya fedha. Nidhamu ni chanzo cha mafanikio.  

 

iii.  Umakini na uelewa 
Mjasiriamali anatakiwa kuwa makini kwa kila jambo, kujua soko linaendaje na awe muelewa wa 

kutambua mabadiliko ya uzalishaji na uendeshaji. Wengi waliofanikiwa sio tu walikuwa tayari 

kufanya kazi bali waliweka umakini mkubwa katika kazi walizokuwa wakifanya. 
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iv. Uwezo wa kusimamia biashara 

Mjasiriamali awe na uwezo wa kuongoza, kusimamia biashara na watu walio chini yake 

pamoja na kutoa  maamuzi sahihi mara zote.  
 

v. Kufanya kazi kwa bidii na maarifa 
Mjasiriamali hana budi kuipenda kwa dhati shughuli anayoifanya, awe na juhudi ya kutafuta elimu, 

maarifa na mbunifu ili kurahisisha utendaji na kuleta ufanisi katika kazi yake. Watu waliofanikiwa 

ni wachapakazi na jasiri. 

 

vi. Uaminifu na ukweli 

Mjasiriamali anapaswa kufanya kazi yake katika mazingira ya uaminifu, uadilifu na ukweli 

kujenga imani kwa wateja wake. Uongo ni sumu mbaya katika biashara, wateja wengi wanapenda 

mtu mwaminifu na mkweli. 

 

vii. Dhamira  
Mjasiriamali awe na nia ya ukweli na dhati ya kufikia mafanikio anayoyatarajia. Lengo au dhamira 

ni motisha tosha itakayompa msukumo wa kufikia mafanikio. Dhamira ya kweli inahitajika kabla 

hujaingia katika biashara au mradi. 

 

viii. Kwenda na wakati 

Mjasiriamali lazima aende na wakati ili aweze kutambua mabadiliko mbalimbali yanayojitokeza 

katika masoko na uzalishaji wa bidhaa kwa ujumla. Mjasiriamali ajue aina na mbinu za kupata na 

kushikilia masoko. Mbinu ambazo zinaweza kumsaidia kwenda na wakati ni pamoja na kujisomea, 

kufanya utafiti, kukutana na wajasiriamali wenzake, kutafuta taarifa katika mitandao na majarida 

mbalimbali.  
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ORODHA YA VIAMBATISHO VYA MFANO    

KIAMBATISHO NA. 1: Mfano wa Mkataba  

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

WIZARA YA KILIMO CHAKULA NA USHIRIKA 

MRADI WA SERA NA MAENDELEO YA RASILIMALI WATU (PHRD) WA 

SERIKALI YA JAPANI 

 

MKATABA WA MAKUBALIANO YA TARATIBU ZA MATUMIZI NA UTUNZAJI WA 

MASHINE/ZANA ZA KILIMO KATI YA WIZARA YA KILIMO CHAKULA NA USHIRIKA, 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………..…. NA UMOJA WA UMWAGILIAJI WA 

…………………………… WA KIJIJI CHA ………………………….. 

 

Mkataba huu umefanyika leo tarehe………..Mwezi……………..Mwaka……………… 

 

KATI YA 

 

WIZARA YA KILIMO CHAKULA NA USHIRIKA S.L.P 9192, DAR ES SALAAM (ambayo katika 

Mkataba huu itajulikana kama mmilikishaji na msimamizi) kwa upande mmoja 

 

NA 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ……………………… YA S.L.P ………………………… (ambayo 

katika Mkataba huu itajulikana kama mmilikishaji na msimamizi)  

 

NA 

 

Umoja wa Umwagiliaji wa …………………… Kijiji cha …………………. S.L.P…………… …… 

……. (ambao katika Mkataba huu utajulikana kama mmilikishwaji) kwa upande mwingine. 

 

Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika Na Halmashauri ya Wilaya ya ………………………….. 

zimekabidhi …………..……………………………..…….. (zana na idadi) zenye thamani ya 

Tsh………………………. kwa Umoja wa Umwagiliaji wa ………………………  na kuweka taratibu za 

matumizi na utunzaji wake zitakazotumiwa na Umoja wa Umwagiliaji unaojishughulisha na kilimo cha 

mpunga katika kijiji/vijiji vya ..……..…………… kata ya ……..……….... Wilaya 

ya………………………..Mkoa wa …………………….... 

 

 

Umoja wa Umwagiliaji wa ……………………………… unaojishughulisha na kilimo cha mpunga katika 

kijiji/vijiji vya …………………………Wilaya ya……………… Mkoa wa …………………….. 

umekubali kufuata na kutekeleza taratibu na kanuni zote zilizowekwa na Wizara ya Kilimo Chakula na 
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Ushirika na Halmashauri ya Wilaya ya …………………… katika umilikishaji wa 

……………………………….. 

 

HIVYO BASI MKATABA HUU UNASHUHUDIA KAMA IFUATAVYO:- 

 

1. KWAMBA, WIZARA YA KILIMO CHAKULA NA USHIRIKA kupitia mradi wa PHRD 

imechangia asilimia 100% ya gharama halisi ya ununuzi wa zana/mashine zote. 

 

2. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji wa ………………………..hautachangia gharama yoyote 

katika ununuzi wa zana/mashine hizo kabla ya kukabidhiwa. 

 

3. KWAMBA, baada ya Mkataba huu kufungwa, zana/mashine zitaendelea kuwa ni mali ya Wizara 

ya Kilimo Chakula na Ushirika na Halmashauri ya Wilaya ya ……………… lakini Umoja wa 

Umwagiliaji wa …………… …… … utakuwa na haki ya kuzitumia zana/mashine hizo kwa muda 

wote wa mkataba huu kwa ajili ya kuwakodisha wakulima kuvuna na kusindika mpunga na si 

vinginevyo. 

 

4. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji sharti uwe na mahali pa kutunzia zana/mashine na pia 

utaratibu maalum wa wana Umoja wa Umwagiliaji kutumia  zana/mashine husika. Aidha, Umoja 

wa Umwagiliaji utakuwa na kamati maalum itakayosimamia utaratibu wa kutunza na kuendesha 

mradi wa kukodisha mashine. Halmashauri ya Wilaya iwe na mjumbe katika kamati hiyo. 

 

5. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji utachagua wanaumoja wawili kwa kila zana watakaopata 

mafunzo ya kina ya kuendesha mashine hizo. Kamwe hataruhusiwa mwanaumoja asiye na ujuzi 

kuendesha au kufanyia matengenezo mashine hizo. Endapo waliopata mafunzo wataacha kazi ni 

lazima wapatikane wengine watakaopewa mafunzo ya kina kabla ya kukabidhiwa mashine hizo. 
 

6. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji unawajibika kuweka kumbukumbu sahihi za matumizi na 

mapato ya huduma ya ukodishaji ili waweze kufanya sevisi na matengenezo mengine kwa wakati. 
 

7. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji uwe na akaunti maalum kwa ajili ya kuhifadhi mapato 

yatokanayo na kazi ya kukodisha zana hizo. Matumizi yafuate kanuni za fedha na kamati ihusike 

moja kwa moja katika usimamizi, katika kukokotoa gharama ya kutoa huduma, uchakavu wa zana 

uzingatiwe ili baada ya muda wa uhai wa matumizi ya zana ukiisha Umoja wa Umwagiliaji uweze 

kununua mashine nyingine. 
 

8. KWAMBA, Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika na Halmashauri ya Wilaya ya……………… 

zitakuwa na uwezo wa kufanya ukaguzi wa kumbukumbu za mapato na matumizi na zana/mashine 

ziliyokabidhiwa kwa Umoja wa Umwagiliaji wa….……….…… katika muda watakaopanga na 

kuona unafaa kufanya hivyo. 

 

9. KWAMBA, iwapo Umoja wa Umwagiliaji utavunjika au kusambaratika, zana/mashine zitabaki 

kuwa ni mali ya Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika na Halmashauri na vitachukuliwa na 

kurudishwa katika Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika/Halmashauri kwa ajili ya kuhifadhiwa 

na kugawiwa wana Umoja wa Umwagiliaji wengine. 
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10. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji hauruhusiwi kuuza zana/mashine au sehemu yoyote ya 

zana/mashine kwa mtu mwingine yeyote au kikundi chochote. 

 

11. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji utawajibika kutunza na kuziweka zana/mashine katika hali 

nzuri ya kufanya kazi wakati wote. Matengenezo ya aina yoyote yatafanywa na Umoja wa 

Umwagiliaji katika wakati wote wa Mkataba huu. 

 

12. KWAMBA, Umoja wa Umwagiliaji unatakiwa kuendeleza kilimo bora cha mpunga kwa kutumia 

zana/mashine kwa manufaa ya Umoja wa Umwagiliaji na wana Umoja wa Umwagiliaji wote. 
 

13. KWAMBA, iwapo mgogoro utatokea pande zote mbili zitasuluhishwa kwa mazungumzo na 

majadiliano ya kawaida ya mezani. 

 

 

UVUNJAJI WA MKATABA HUU:  

 

14. Bila ya kuathiri matakwa ya Mkataba huu, Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika na Halmashauri 

ya Wilaya ya …………………… itakuwa na haki ya kuvunja Mkataba huu na kurudishiwa 

zana/mashine iwapo mambo yafuatayo yatafanyika au kutokea:- 

 

a. Umoja wa Umwagiliaji kushindwa kutekeleza masharti ndani ya Mkataba huu. 

 

b. Umoja wa Umwagiliaji kushindwa kufanya au kuendelea na shughuli za kilimo cha mpunga 

ikiwa ni pamoja na Umoja wa Umwagiliaji kusambaratika. 

 

c. Umoja wa Umwagiliaji kuthibitika kutotumia zana/mashine kama ilivyokusudiwa. 
 

d. Umoja wa Umwagiliaji kuwa na matumizi mabaya ya fedha zitokanazo na ukodishaji wa 

zana. 

 

15. Aidha, Umoja wa Umwagiliaji kwa hiari yake, unaweza kuvunja mkataba huu wakati wowote 

kwa sharti kwamba ni LAZIMA KUREJESHA zana/mashine kwa Wizara ya Kilimo Chakula na 

Ushirika/Halmashauri zikiwa katika ubora wake. 

 

Mkataba huu utaanza rasmi tarehe…………..mwezi wa …………..mwaka………………… na utadumu 

kwa muda wa miaka mitano kuanzia tarehe ya kusaini mkataba huu. 

 

 

 

 

 

Kwa ushuhuda, pande zote mbili zimeweka saini kwenye Mkataba huu kama inavyoonekana hapa chini, 

leo tarehe ……ya mwezi wa…………………mwaka………………… 

 

Kwa upande wa Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika: 

 

1. Mkurugenzi Idara ya Zana za Kilimo  

Jina:……………………………. 
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Saini:…………………………… 

Tarehe:………………………… 

 

2. Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Zana za Kilimo 

Jina:……………………………. 

Saini:…………………………… 

    Tarehe:………………………… 

 

Kwa upande wa Halmashauri: 

 

1. Mkurugenzi Mtendaji (W) 

Jina:……………………………. 

Saini:…………………………… 

Tarehe:………………………… 

 

2. Afisa Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika (W) 

Jina:……………………………. 

Saini:…………………………… 

Tarehe:………………………… 

 

Kwa upande wa Umoja wa Umwagiliaji: 

 

1. Mwenyekiti wa Umoja wa Umwagiliaji  

                    Jina:……………………………. 

                    Saini:…………………………… 

                   Tarehe:……………………….. 

                     Namba ya simu:……………………………. 

2. Katibu wa Umoja wa Umwagiliaji 

                      Jina:……………………………. 

                      Saini:…………………………… 

                      Tarehe:……………………….. 

                      Namba ya simu:……………………………. 

 

Na kushuhudiwa na  

    Afisa Mtendaji wa Kijiji cha………………………… 

                   Jina:……………………………. 

                   Saini:…………………………… 

                   Tarehe:……………………….. 

                  Namba ya simu:…………………………… Muhuri:.................................................. 
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KIAMBATISHO NA. 2: Stakabadhi ya Fedha Taslimu na Hundi 

 

Risiti Na……..       Tarehe……………….... 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA ………………………………………….......... 

KATA…………………………………………………………………………….......... 

SKIMU YA……………………............................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA……………………………………………........ 

MRADI WA ………………………………  

Nimepokea kutoka kwa (Jina) ………………………………………………………... 

Kiasi cha shilingi (kwa maneno)…………………………………….........................  

Kwa madhumuni ya ………………………………………………............................ 

Taslimu/Hundi Sh.                                           Na. ya Hundi ................................. 

 

Jina la mpokeaji………………………………Saini ya Mpokeaji .............................. 

         Muhuri 



 30 

KIAMBATISHO NA. 3: Hati ya Malipo 

 

Namba ya Hati……………………..                  Tarehe……………………………. 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Jina la mlipwaji…………………………….  

Anwani…………………………….…….... Na. Hundi………….......................... 

 

Ankara/Na. 

ya stakabadhi 

Tarehe Maelezo ya vifaa na 

huduma 

zilizonunuliwa 

Kiasi cha fedha 

(Shilingi za 

Tanzania) 

    

Jumla  

 

Kiasi cha fedha (kwa maneno) Sh................................................................................................. 

Imeandaliwa na:  Jina………………………......         (Saini)................ Tarehe………………. 

Imeidhinishwa na: Jina…………………………          (Saini) .................Tarehe………………. 

Imepokelewa na: Jina ................................................ (Saini) .................Tarehe ...................... 
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KIAMBATISHO NA. 4: Daftari la Fedha 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

MWEZI……………………………. 

MAPATO MATUMIZI 

Tarehe Maelezo Stk 

Na 

Kiasi 

(Tshs) 

Tarehe Maelezo Na. 

Hati 

Na. 

Hundi 

Kiasi 

(Tshs) 

         

 

 

 

 

 

 

                   JUMLA                                         JUMLA  
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KIAMBATISHO NA. 5: Muhtasari wa Malipo ya Fedha 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

 UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

 

 

Tarehe Namba ya 

Hundi 

Mlipwaji Sababu ya 

Malipo 

Kiasi cha 

fedha 

(Sh. ) 

 

Salio katika 

akaunti 

      

      

      

      

      

JUMLA   
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KIAMBATISHO NA. 6: Taarifa ya Usuluhishi wa Benki  
 

Tarehe……………………………. 
 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Salio ishia kutoka taarifa ya Benki ………………………………………………… 

 

JUMLISHA: 

Hundi na taslimu zilizopokelewa kwenye vitabu vya Mapato 

lakini hazijapokelewa benki ………………………………………………............... 

Punguzo lililofanyika Benki lakini siyo kwenye 

kitabu cha Mapato na Matumizi (Cash Book) …………………………………........ 

 

TOA (PUNGUZA): 

Hundi ambazo zimelipwa lakini hazijawasilishwa Benki: ………………..….……………. 

Punguzo kwenye kitabu cha Mapato na Matumizi 

lakini siyo kwenye Taarifa ya Benki: …………………………………………....………….. 

Ongezeko kwenye Taarifa ya Benki lakini siyo kwenye 

kitabu cha Mapato na Matumizi ………………………………............................................... 

Salio ishia la mwezi linakubaliana na Taarifa ya Benki …………………………................... 

 

Mhutasari wa Daftari la Fedha: 

Kipindi : 

………………………………………………………………………………………………… 

Salio anzia: …………………………………………………………………………………….. 

Jumlisha Mapato: ……………………………………………………………………………… 

Toa Matumizi ………………………………………………………………………………….. 

Salio ishia: 

………………………………………………………………………………………………….. 
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KIAMBATISHO NA. 7: Fomu ya Malipo 

 

Fomu Na:      Tarehe…………………… 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

 UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

 

Na. Jina Cheo Kiasi (Sh.) Saini Maelezo 

      

      

      

      

      

      

      

      

Jumla  (Sh.)    
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KIAMBATISHO NA. 8: Fomu ya Malipo Madogo Madogo (Petty Cash) 

 

Fomu Na:……………..     Tarehe…………………... 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

 

Jina la mlipwaji na anuani yake................................................................................ 

Sababu za malipo ………………………………………………............................  

Kiasi…………………………..............................................……………………...  

 

Jumla ya gharama 

………………………………………………………………………………… 

Jina la Mpokeaji ………………………………..Saini ya Mpokeaji…………… 

Jina la Mlipaji ……………………….................Saini ya Mlipaji……………………….. 

 

Muhuri wa Umoja........................................ 
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KIAMBATISHO NA. 9: Taarifa ya Fedha 

Tarehe…………… 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Kuanzia tarehe: …………………………… Mpaka tarehe…………………………… 

Salio la Kipindi kilichopita: …………………………………………………………… 

 

JUMLISHA MAPATO: 

Mapato ya mwezi kutokana na kazi zilizofanyika: ……………………………………………. 

 

TOA MATUMIZI YA: 

Manunuzi ya Vifaa kama vile vipuri, vilainishi, diseli nk ………………………………….. 

Malipo ya opareta na Vibarua: ………………………………………………………………. 

Gharama za Benki……………………………………………………………………………. 

Jumla ya Matumizi:…………………………………………………………………………… 

Salio ishia kwa kipindi husika: ……………………………………………………………….. 
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KIAMBATISHO NA. 10: Leja ya Vifaa 

Aina ya kifaa/Bidhaa:………………. 
 

Kupokea Kutoa 

Tarehe  Idadi 

iliyopokelewa 

Kutoka Salio Tarehe Idadi 

iliyotolewa 

Mhusika Salio 

        

        

        

        

        

        

        

        

        

        

        

        

 

ANGALIZO:Ni muhimu kila bidhaa au kifaa kuwa na ukurasa wake katika leja 
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KIAMBATISHO NA. 11: Mfano wa hati ya kuomba/Kutoa vifaa 

Hati ya Kuomba/kutoa Vifaa 

Hati Na. ………………………… 

Tarehe:............................  Kwenda kwa:.................................. 

 

Kuomba Kutoa 

Maelezo Kifaa Idadi iliyopo 

Idadi 

Iliyoombwa Ilipokwenda Pokelewa 

            

Imeombwa na.: ..................................... Tarehe....................... 

Imeidhinishwa na.:.............................. Tarehe:........................ 

Imetolewa na.:................................   Tarehe:............................ 

 

Imepokelewa na.:.................................... Tarehe: ...................... 
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KIAMBATISHO NA. 12: Fomu ya kumbukumbu ya masaa ambayo kombaini imefanya kazi  

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Tarehe 

(Siku) 

Mahali Saa ya Injini Masaa 

yaliyotumika 

Ekari 

zilizovunwa 

Mhusika/ 

Msimamizi Kutoka Kwenda Umbali 

(km) 

Kuondoka Kurudi 

7.12.15 BIDP Shamba 0.3 153 160 7 6 L. Hazali 

         

         

         

         

         

         

JUMLA    

 

ANGALIZO: Muda utakaojazwa katika jedwali hili ni masaa ambayo Kombaini inasafiri, inavuna  au 

injini itakapokuwa inazunguka. Kujua masaa ambayo kombaini imefanya kazi humwezesha opereta 

kufanya sevisi kwa wakati.  

 

 

 

 



 40 

KIAMBATISHO NA. 13: Fomu ya kumbukumbu ya saa ambayo reaper imefanya kazi  

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Tarehe 

(Siku) 

Saa ya Masaa 

yaliyotu 

mika 

Ekari 

zilizokata/kiasi 

Mhusika/ 

Msimamizi Kuanza 

kazi 

Kumaliza 

kazi 

7.12.15 3.00 

asubuhi 

11.00 

jioni 

8 6 L.Hazali 

      

      

      

      

      

JUMLA    

 

ANGALIZO: Muda utakaojazwa katika jedwali hili unasomwa kwenye saa ya kawaida, muda utaanza 

kusomwa pale mashine itakapokuwa inafanya kazi shambani. Kujua muda ambao mashine imefanya 

kazi humwezesha opereta kufanya sevisi kwa wakati. 
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KIAMBATISHO NA. 14: Fomu ya kumbukumbu ya saa ambayo thresher imefanya kazi  

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA …………………………………………. 

KATA……………………………………………………………………………. 

SKIMU YA……………………....................................................................... 

UMOJA WA UMWAGILIAJI WA…………………………………………… 

MRADI WA ………………………………  

Tarehe 

(Siku) 

Saa ya Masaa 

yaliyotu 

mika 

Kilo/Tani Mhusika/ 

Msimamizi Kuanza 

kazi 

Kumaliza 

kazi 

7.12.15 3.00 

asubuhi 

11.00 

jioni 

8 6 L.Hazali 

      

      

      

      

      

JUMLA    

 

ANGALIZO: Muda utakaojazwa katika jedwali hili unasomwa kwenye saa ya kawaida, muda utaanza 

kusomwa pale mashine itakapokuwa inafanya kazi shambani. Kujua muda ambao mashine imefanya 

kazi humwezesha opereta kufanya sevisi kwa wakati.  
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KIAMBATISHO NA. 15:  Fomu ya kumbukumbu ya mashine ya kusindika mpunga 

 

Tarehe Uniti za umeme 

kwa siku 

Kiasi 

kg/tani 

kwa siku 

Mapato 

kwa siku 

Gharama 

zingine kwa 

siku 

Matatizo 

yaliyojitokeza 

Masaa ya 

kazi 

K B B-K      

         

         

         

         

         

         

         

         

         

 

Kielelezo: K = Uniti za umeme kabla ya kuanza kazi 

      B = Uniti za umeme baada ya kumaliza kazi 

      B – K = Jumla ya unit za umeme zilizotumika 
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