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Dibaji
Kilimo ni sekta muhimu nchini kwani zaidi ya asilimia 66 ya watanzania wanategemea sekta hii kuendesha 
maisha yao. Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha uzalishaji na tija vinaongezeka ili kilimo kiwe  
na faida kwa mkulima na hatimaye kuwa na usalama wa chakula, lishe bora na kukua kwa uchumi wa 
nchi. Hata hivyo, wakulima wameendelea kukabiliwa na changamoto ya uzalishaji mdogo, upatikanaji wa 
masoko na upotevu wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kufikia asilimia 40 au zaidi 
kwa mazao ya mboga na matunda. Kati ya sababu zinazochangia uzalishaji mdogo na upotevu wa mazao 
wakati na baada ya kuvuna ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni katika hatua mbalimbali za mnyororo 
wa thamani na ukosefu wa masoko ya uhakika.

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na shirika la Save the Children kupitia “Mradi wa Lishe endelevu” 
unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) imeandaa Mwongozo huu kama 
sehemu ya kutatua changamoto ya uzalishaji na upotevu wa mboga za majani. Ni matumaini ya Wizara 
kuwa wakulima watatumia mbinu na teknolojia zilizoanishwa katika mwongozo huu ili kuongeza tija na 
uzalishaji wa Mboga za majani na kupunguza upotevu ili kuwa na uhakika wa chakula, lishe bora na kipato.

                                 
                     

Gerald M. Kusaya
Katibu Mkuu



ii

SHUKRANI
Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa kitabu hiki cha kanuni bora 
za kilimo na usimamizi wa mazao ya mboga za majani baada ya kuvuna.

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) kwa ufadhili 
wa kuandaa kitabu hiki kupitia mradi wa Lishe Endelevu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam; 
Mwanaidi Rashid Kiya, Pendo Golita Bigambo, Merius Nzalawahe, Said Mpombo na Dafrosa Jerome 
kutoka Wizara ya Kilimo-Makao Makuu, Fahmia Amiri Selemani kutoka Chuo cha mafunzo ya kilimo cha 
Mboga, Matunda na Maua-(HORTI-Tengeru), Hussein Issa Issaka na Athumani Almasi Mpanda kutoka 
Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika Idara ya Kilimo ya Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, Dr. Lilian Fanuel Shechambo kutoka Chuo kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Elias 
Shem kutoka Taasisi ya kimataifa ya utafiti na uendelezaji wa mboga za majani (World Vegetable Center 
- Arusha), Philip Shimba kutoka Asasi kilele ya Wakulima wa Mboga na Matunda - Tanzania Horticultural 
Association (TAHA), Manfred Felician Bitala,  Elisha Morris, Anania Josia, Abdon Hamaro, Geoffrey 
Malimwengu pamoja na Nuh Yahya Saleh kutoka katika shirika la Save the Children mradi wa USAID 
Lishe Endelevu.
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ORODHA YA VIFUPISHO

DAP Diamonium Phosphate 

oC Degree of Centigrade/ Digrii za Sentigrade

EC Electric Conductivity

GMP Good Manufacturing Practices

HACCP Hazard Anlysis Critical Control Points

HORTI Horticultural Research and Training Institute 

NPK Nitrogen Phosphate and Potassium

PPM Parts per Million

SA Sulphate of Ammonium (Salufeti ya Amonia)

SUA Sokoine University of Agriculture

TAHA Tanzania Horticultural Association 

TBS Tanzania Bureau of Standards 

TPRI Tropical Pesticide Research Institute

WorldVeg World Vegetable Center 
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UTANGULIZI
Mboga za majani ni muhimu kwa maisha salama na yenye afya na zimekuwa zikitumika kwa karne nyingi 

katika maeneo mengi duniani. Mboga za majani ni sehemu muhimu ya lishe katika kukidhi mahitaji ya kila 

siku ya virutubishi na huchukua sehemu kubwa katika piramidi ya chakula. Virutubishi vinavyopatikana 

katika mboga za majani ni pamoja na; foliki asidi, vitamini C, na K pamoja na Magnesia. Pia zina nyuzinyuzi 

nyingi ambazo husaidia katika mchakato wa umengenyaji wa chakula mwilini. Mboga za majani pia ni 

chanzo kizuri cha vitamini A ambazo husaidia katika afya ya macho, kuongeza kinga ya mwili, Pamoja  

na umuhimu wa mazao haya kilishe utunzaji wake  baada ya kuvuna katika maeneo mengi nchini na  

hata uandaaji wake bado ni duni hali ambayo husababisha mazao haya kupoteza virutubishi na hivyo 

kusababisha malengo ya walaji ya kuboresha afya kutotimia. Aidha mazao ya mboga za majani ni chanzo 

cha kipato kwa wakulima wengi wa mijini na vijijini.

Pamoja na umuhimu wa mazao ya mboga za majani kilishe na kuongeza kipato, mazao haya huharibika 

haraka baada ya kuvunwa iwapo hatua za udhibiti hazitachukuliwa. Wakulima na wadau wengine katika 

mnyororo wa thamani wamekuwa wakipata hasara kwa sababu ya kutozingatia kanuni na teknolojia bora 

za usimamizi wa mazao haya baada ya kuvuna. Wadau wengi pia hawana elimu ya mbinu bora za masoko.

Mwongozo huu unaelezea kanuni za kilimo bora cha mboga za majani, mbinu na teknolojia za usimamizi 

baada ya kuvuna na mbinu bora za upatikanaji wa masoko.
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SURA YA KWANZA
1.0  UBORA NA USALAMA WA MAZAO YA MBOGA NA MATUNDA

Utangulizi
Pamoja na kuzalisha kulingana na mahitaji ya ubora wa bidhaa kwa soko husika, ni vema mkulima 
akajielekeza kuzalisha bidhaa bora na salama kwa kuzingatia viwango vya ubora wa mazao kama vilitolewa 
na Mamlaka ya Viwango Tanzania.

1.1  Vigezo vya ubora
Viwango vya ubora hupimwa kwa vigezo kama:

•	 Rangi

•	 Ladha

•	 Harufu

•	 Uwepo wa viini lishe

•	 Kutokuwepo kwa vitu vyenye kuleta madhara kwa binadamu kama vili vijidudu, visumbufu, sumu 
mbegu zenye sumu, mabaki ya viuatilifu n.k.

1.2. Umuhimu wa viwango vya ubora:
•	 Kulinda afya za binadamu na wanyama.

•	 Kuondoa uwepo wa viwango tofauti vya ubora kwa bidhaa ya aina moja ndani ya nchi/jumuiya 
moja

•	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo ulio wazi wa biashara

•	 Kufafanua na kurahisisha upangaji wa madaraja kwa bidhaa husika. Kuweka misingi ya uwepo wa 
tofauti ya bei kati ya bidhaa ya aina moja lakini yenye ubora tofauti na hivyo kuhakikisha mnunuzi 
anapata faida stahili ya bidhaa aliyonunua.

•	 Kuweka misingi sawa ya makubaliano ya kibiashara, hivyo kupunguza mabishano kati ya wauzaji 
na wanunuzi.

•	 Kusaidia kufanya tathmini ya bidhaa iliyopo ghalani kwani thamani ya bidhaa husika hutokana na 
ubora wake.

•	 Kutimiza matakwa ya sheria za nchi na za kimataifa

•	 Kujenga imani (kati ya mfanyabiashara na mlaji/mteja) na kupunguza hatari au gharama zinazoweza 
kujitokeza endapo mfanyabiashara atauza bidhaa isiyo na ubora.

1.3. Usalama wa mazao ya mboga na matunda
Usalama wa mazao ya mboga na matunda ni hujumuisha uwepo wa vihatarishi kwenye mazao hayo. 
Vihatarishi hivi huweza kuwa kemikali, sumu au magonjwa na havionekani kwa macho tangu wakati   
wa uzalishaji hadi ulaji afya za walaji. Njia pekee ya utambuzi wa vihatarishi hivi ni vipimo vya maabara. 
Endapo mazao haya yatagundulika kuwa na vihatarishi hivyo humsababishia mkulima:

•	 Kushindwa kufikia soko lake na wakati mwingine bidhaa zake kuzuiwa kabisa kuingia sokoni

•	 Kupata hasara kubwa

•	 Kuingia gharama ya kuteketeza mazao yake

•	 Kwa kuwa usalama wa mazao huathiri afya za walaji na uchumi kwa ujumla, ni vema mkulima 
akajielekeza kuzalisha mazao salama.
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1.3.1. Mambo yanayoathiri usalama wa mboga na matunda ni pamoja na:
•	 Sumu zitokanazo na kuvu

•	 Sumu zitokanazo na bacteria

•	 Sumu zitokanazo na metali kama zebaki, chuma

•	 Mabaki ya viuatilifu na mbolea

•	 Maambukizi ya vijidudu

Uchafuzi wa sumu hizi hutokana na matumizi ya mbinu duni za uzalishaji ikiwemo matumizi yasiyo sahihi 
ya viuatilifu, mbolea na mbinu duni za utunzaji wa mazao baada ya kuvuna.

1.4. Jinsi ya kudhibiti maambukizi ya vichafuzi kwenye mazao
•	 Kuzalisha katika eneo lisilo na historia ya vichafuzi kama kemikali au madini hatarishi kwa afya ya 

binadamu

•	 Kuepuka kuzalisha kwenye maeneo yaliyokaribu na viwanda, sehemu za kuoshea magari au 
sehemu inayotiririsha au kuhifadhi maji machafu.

•	 Kumwagilia kwa kutumia maji taka

•	 Kufuata kanuni za kilimo bora ikiwemo matumizi sahihi ya mbolea na viutilifu

•	 Kwa uelewa zaidi huhusu viwango vya ubora mkulima anaweza kutembelea ofisi za mamlaka ya 
Viwango Tanzania zilizopo karibu.
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SURA YA PILI
2.0  UZALISHAJI WA MBOGA ZA MAJANI

Utangulizi
Mboga za majani ni zile ambazo majani yake huvunwa na kutumika kama chakula. Majani haya huvunwa 
na kuliwa moja kwa moja yakiwa mabichi kama saladi, kachumbari au kiungo.Yanaweza pia kuchemshwa 
au kukaangwa.

Mavuno ya mboga hizi hutegemea idadi na ukubwa wa majani. Ili mkulima apate majani mengi makubwa 
na faida inampasa kuzalisha kwa kuzingatia mahitaji ya msingi kwa ajili ya ukuaji ikiwemo hali ya hewa 
sahihi kwa uzalishaji ikiwa ni pamoja na joto, baridi, mwanga wa jua na unyevu. Aidha rutuba (mbolea) na 
udhibiti dhidi ya visumbufu shamba pia ni muhimu kwani kupitia changamoto hii wakulima wamekuwa 
wakitumia viuatilifu kiholela hali inayotishia usalama wa chakula, afya za walaji na kusabisha mazao kukosa 
soko, hususan soko la kimataifa.Aidha wakulima walio wengi hawapimi udongo wa mashamba yao ili kujua 
afya, rutuba na chachu ya udongo. Hali hii husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyostahili katika 
eneo husika na matumizi holela ya mbolea. Changamoto zote hizi husababisha wakulima kuzalisha mazao 
yasiyo na ubora, kupata tija ndogo na hivyo kuathiri usalama wa chakula, lishe na kipato cha mkulima.

Sehemu hii inaelezea matumizi ya mbinu bora za uzalishaji wa mboga za majani ambazo mkulima akizingatia 
zitamwezesha kupata mazao bora na faida.

2.1. Mahitaji ya uzalishaji

2.1.1 Mbegu
Kwa matokeo mazuri ikiwemo ukuaji mzuri wa mboga na mavuno mengi mkulima anashauriwa kutumia 
mbegu bora zilizoidhinishwa. Mbegu hizo huwa na sifa zifuatazao:

•	 Hutoa mavuno mengi ya kiwango bora.

•	 Zina uwezekano mkubwa wa kuota.

•	 Huhimili baadhi ya wadudu na magonjwa.

•	 Hukua kwa haraka, kwa usawa na ni imara.

2.1.2  Ikolojia

Eneo
Eneo linalofaa kwa uzalishaji wa mboga za majani lisiwe kwenye mwinuko mkali kwa sababu kuna 
uwezekano mkubwa wa kutokea mmomonyoko wa udongo na kuondoa rutuba na hivyo kusababisha 
mavuno hafifu. Endapo sehemu itakuwa na mwinuko, mkulima anashauriwa kutengeneza makingamaji ili 
kuzuia mmomonyoko. Vilevile lisiwe mahali penye kivuli kikubwa kwani itasababisha mboga kutokupata 
mwanga wa jua wa kutosha na kushindwa kutengeneza chakula hivyo kuwa dhaifu.

Udongo
Mboga za majani hustawi kwenye udongo wenye rutuba na wenye uwezo wa kupitisha maji kwa urahisi.

Utafiti wa udongo
Kabla ya kuanza uzalishaji ni vema mkulima afanye utafiti wa hali ya udongo wa eneo analotaka kuzalisha 
mboga.
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Lengo la utafiti wa udongo
•	 Kujua afya ya udongo

•	 Kujua hali ya lishe ya udongo (virutubishi vilivyopo ndani ya udongo) na hivyo kujua kiwango 
sahihi cha mbolea kinachopaswa kuongezwa. Kiwango cha virutubishi kwenye udongo hupungua 
na kubadilika mwaka hadi mwaka na pia ni tofauti kati ya eneo moja na jingine.

•	 Kujua hali ya chachu (ph) ya udongo kwa sababu upungufu au wingi wa chachu huathiri ukuaji wa 
mmea.

•	 Kujua mazao yatakayofanya vyema kwenye shamba. Ni vema mkulima aelewe kwamba katika 
uzalishaji wa mazao ya mboga za majani, ufyonzwaji wa virutubishi huwezesha ukuaji na ustawi 
wa mmea na hivyo kuwezesha upatikanaji wa mavuno. Hivyo ni muhimu mkulima kufanya utafiti 
wa udongo katika eneo la uzalishaji kila mara anapofikiria kuzalisha aina fulani ya zao. Matumizi 
holela ya mbolea za viwandani bila kufuata ushauri wa kitaalam huathiri chachu ya udongo. Hali hii
huzuia ufyozwaji wa virutubishi na kuathiri ukuaji wa mmea.

Upimaji wa udongo hufanyika kwa namna nyingi na kwa gharama tofauti hivyo mkulima anashauriwa 
kuonana na mtaalamu wa kilimo aliye karibu naye ili amwelekeze mahali sahihi kwa ajili ya huduma ya 
kupima udongo.

Maji
Mboga za majani huhitaji maji ya kutosha ili kuwezesha mmea kufyonza virutubishi kutoka kwenye 
udongo na kuvisafirisha kwenye sehemu mbalimbali za mmea. Chanzo cha maji kinapaswa kuwa cha 
uhakika na cha kudumu endapo uzalishaji utakuwa endelevu. Maji yanayofaa kwa uzalishaji wa mboga ni 
yale yasiyo na vichafuzi vinavyoweza kuleta athari kwa afya ya binadamu. Vichafuzi hivi ni kama uwepo 
wa metali/kemikali kama vile zebaki, risasi na kadmium; mabaki ya viuatilifu; na maji yenye vimelea vyenye 
maambukizi ya magonjwa.Vilevile maji yasiwe na chumvi nyingi kwani huathiri ukuaji wa mimea.

2.2. Vizuizi vya upepo mkali
Upepo mkali huharibu mimea, kuvunja majani na matawi na husafirisha vimelea vya magonjwa na wadudu 
waharibifu. Ili kudhibiti hali hiyo, eneo la linalozalishwa mboga linapaswa kuwa na vizuizi vya upepo.Vizuizi 
hivi hupandwa kwenye mipaka ya shamba na vinaweza kuwa hai yaani mazao yenye asili ya urefu kuzidi 
mboga mfano mahindi au miti; au visivyo hai yaani ukuta au vyandarua maalum. Vizuizi hai vinafaa zaidi 
kwani vina faida pia kwa mkulima ikiwemo kupata mavuno endapo atatumia miti ya matunda, nafaka au 
miti ya mbao.Vilevile, vizuizi hai hudhibiti mmomonyoko wa udongo na hivyo kuhifadhi rutuba ya udongo.

2.3. Uzalishaji wa Mchicha
Mchicha ni zao maarufu la mboga za majani hapa Tanzania na sehemu zinginezo Ulimwenguni kote. 
Umaarufu wa mchicha unatokana na ubora wake kama mboga lakini zaidi sana kutokana na uwezekano 
wake wa kuzalishwa katika mazingira ya hali ya hewa ya aina mbalimbali na hasa muda mfupi unaohitajika 
tangu kupanda hadi kuvuna, pia urahisi wake katika kupika. Mchicha ni maarufu kwa kuwa na madini ya 
chuma ambayo ni muhimu kwa kuongeza chembe chembe za damu mwilini.

2.3.1 Aina za Mchicha
Zipo aina nyingi za mchicha, aina hizi hutofautiana kwa rangi, upana na ulaini wa majani. Baadhi ya aina 
hizo ni kama vile; mchicha wa majani mapana, mchicha wa majani membamba, mchicha laini, mchicha 
nafaka na pia zipo aina zijulikanazo kama mchicha pori au mchicha wa kienyeji.
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2.3.2. Maandalizi ya Shamba
Andaa shamba la mchicha kwa kulima kwa jembe la mkono au trekta kwa kukwatua katika kina cha 
sentimita 30-45, kisha udongo ulainishwe ama kwa kupigwa haro kwa jembe na reki. Baada ya hapo, 
matuta yenye upana wa mita 1 yatengenezwe kwa umbali wa mita 1.5 kutoka tuta hadi tuta.Weka mbolea 
ya asili (mboji au samadi) kiasi cha debe moja kwa kila mita moja ya mraba kasha changanya vizuri na 
udongo..

2.3.3. Kupanda
Zipo namna mbili za kupanda mchicha ambazo ni;
i.  Mchicha wa kusia

ii.  Mchicha wa kupandikiza

Mchicha wa Kusia
Baada ya kuandaa matuta, chora mistari katika upana wa sentimita 20-30 kutoka mstari na mstari na kimo 
cha sentimita 0.5-1; kisha mimina mbegu kidogo kidogo kwa uangalifu ili mchicha utakapoota uwe katika 
nafasi. Kwa upandaji mzuri inashauriwa kutumia njia zifuatazo

•	 Changanya mbegu na vumbi jembamba la mbao, nyunyiza katika mistari na kisha funika na udongo 
kiasi ili zisionekane waziwazi

•	 Changanya mbegu na mchanga katika uwiano wa 1:3, nyunyiza katika mistari iliyochorwa kisha 
fukia.

•	 Tumia kopo au chupa maalum kwa kujaza mbegu na kisha kutoboa tundu dogo na kusia mbegu 
kupitia tundu hilo pia hurahisisha usiaji na pia husaidia utoaji wa mbegu kiasi na katika nafasi. 
Baada ya kusia mbegu katika mistari, fukia kwa udongo kidogo.

•	 Waweza pia kusia mbegu pasipo kufuata mistari, japo matumizi ya mistari hufaa zaidi kwani 
hurahisisha shughuli zingine kama kuondolea magugu, kuweka mbolea pamoja na kuvuna.

Kielelezo Na.5: Kusia mbegu

Kielelezo Na. 1: Mchicha wa majani 
membaba

Kieleleza Na. 2: Mchicha wa majani 
mapana

Kielelezo Na.3: Mchicha lishe
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Kilelezo Na. 5: Baada ya kusia, mchicha ukiota katika nafasi bora shambani

Mchicha wa Kupandikiza
Hizi ni aina za michicha inayokaa shambani kwa muda mrefu wa kuanzia miezi mitatu na kuendelea.Andaa 
ukubwa wa kitalu kulingana na mahitaji ya miche, kisha sia mbegu kwenye kitalu, baada ya mchicha kuota 
kwa wiki 3-4, ng’oa na kupandikiza kwenye matuta katika umbali wa sentimita 15x15 ama 15x20.

2.3.4.  Lishe ya Mimea
Juma moja baada ya kuota weka mbolea za kukuzia (zenye naitrojeni kwa wingi) ili kutengeneza chakula 
cha kutosha kwenye majani, kukua haraka na kuongeza wingi wa majani. Mbolea za Salfeti ya Amonia 
(Ammonium sulphate) na UREA hutumika zaidi katika uzalishaji wa mchicha na mazao mengine ya mboga 
za majani. Mbolea hizi huwekwa kwa njia ya kutawanya/kurusha kiwango sahihi kulingana na mahitaji ya 
mmea kama ilivyoainishwa kwenye matokeao ya utafiti wa udongo. Vilevile, mkulima anaweza kutumia 
mbolea ya kuku, samadi nyingine za mifugo au mboji. Ili kuwa na matokeao bora zaidi mkulima anaweza 
kutumia mbolea za viwandani pamoja na samadi iliyoiva vizuri.

2.3.5.  Umwagiliaji
Mifereji ya maji, matumizi ya bomba la kumwagilia na umwagiliaji wa njia ya matone hutumika katika 
kilimo cha mchicha.

2.3.6  Udhibiti wa Wadudu na Magonjwa
Mchicha ni zao la muda mfupi ambalo halishambuliwi na wadudu na magonjwa mara kwa mara. Kwa 
mchicha wa kupandikiza ambao hukaa muda mrefu kiasi, kumekuwa na matukio ya kushambuliwa na 
wadudu kama wadudu mafuta na utitiri japo si kwa kiasi kikubwa.

Kwa ujumla, wadudu na magonjwa si changamoto kubwa katika uzalishaji wa mchicha wa muda mfupi.

2.3.7  Udhibiti wa Magugu
Mara nyingi magugu hudhibitiwa kwa kung’oa kwa mkono ama palizi. Kwa kuwa mchicha hukaa muda 
mfupi shambani, maandalizi mazuri ya shamba huweza kudhibiti magugu, kabla magugu hayajakua na 
kushamiri mchicha unakuwa  tayari  kuvunwa.  Ili  kuhakikisha  magugu  yanadhibitiwa  katika  shamba 
la mchicha, matumizi ya dawa za kuua magugu zaweza kutumika wiki 3 kabla ya kupanda hii husaidia 
kupunguza magugu na hivyo kuweza kuzalisha hadi kuvuna bila magugu wala palizi.

Dokezo: Mbinu za uzalishaji wa mchicha kama ilivyojadiliwa katika sura hii hufaa pia kwa uzalishaji 
wa mboga zingine za majani kama vile, mgagani, mrenda, mnafu, Ethiopian mustad na majani kunde
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2.4. Uzalishaji wa Sukumawiki (kale)
Sukuma wiki ni mboga za majani jamii ya kabichi isipokuwa yenyewe ina majani mapana na hayafungi kama 
kabichi.

2.4.1. Hali ya hewa
Sukuma wiki huhitaji wastani wa nyuzi joto (5-18)0C kwa ajili ya ukuaji wa ujumla na wastani wa nyuzi 
joto (24-28)0C kwa ajili ya ukuaji wa majani.

2.4.2.  Udongo
Udongo unaofaa kwa uzalishaji wa sukuma wiki ni ule unaopitisha maji kwa urahisi, wenye rutuba na 
kiwango kikubwa cha mboji. Vilevile uwe na chachu ya wastani kati ya 6.0 na 7.5.

2.4.3.  Unyevu
Sukumawiki huhitaji unyevu mwingi na endelevu, kwa wastani mahitaji ya maji katika kiwango cha chini 
ni sentimita 2.5 kwa wiki. Mboga hizi pia huvumilia ukame lakini katika hali hiyo huzalisha mboga zenye 
ubora hafifu ikiwemo ladha mbaya.

2.4.4.  Maandalizi na utuzaji wa kitalu
Kuandaa kitalu
Chagua eneo ambalo halijazalishwa mboga zenye jamii ya kabichi kwa muda wa miaka miwili. Lengo ni 
kudhibiti maambukizi ya magonjwa na wadudu.

Sukuma wiki zinaweza kuoteshwa katika kitalu cha tuta, kichanja au trei za miche ya bustani. Kitalu cha 
tuta kiwe na upana wa mita moja (ili kurahisisha utunzaji wa kitalu pasipo kuharibu miche) na urefu 
kulingana na matakwa ya mzalishaji. Katika maeneo yenye majimaji yanayotuama, ni vema kutumia kitalu 
kilichoinuliwa.

Weka kiwango cha kutosha cha mbolea ya samadi au mboji; mbolea hizi huboresha hali ya udongo na 
kusaidia kutunza unyevu.

Kusia mbegu
Tengeneza kimfereji kidogo kutoka mwanzo hadi mwisho wa tuta chenye kimo cha sentimita mbili 
kwenda chini. Nafasi kati ya mfereji na mfereji iwe sentimita 10 hadi 15.Weka mbegu kidogo kidogo ndani 
ya mfereji kuanzia mwanzo hadi mwisho wa tuta. Epuka kumwaga mbegu nyingi sehemu moja kwani 
zitakapochipu zitasongamana na kusababisha miche kushindania virutubishi, mwanga na maji; kuchochea 
kuzaliana kwa wadudu na maambukizi ya magonjwa. Hali hii husababisha uzalishaji wa miche duni ambayo 
itaathiri mavuno.

Baada ya kusia, funika mbegu kwa kiasi kidogo cha udongo laini ili kurahisisha kutoka/kuchipua kwa 
mbegu zinazoota. Funika kitalu kwa majani kiasi ili kuzuia maji yasihamishe mbegu wakati wa umwagiliaji 
au endapo mvua itanyesha na kuhifadhi unyevu.

Funua majani mara kwa mara kuangalia endapo mbegu zimeanza kuota. Iwapo zimeota, ondoa majani 
mara moja kwani ukichelewa mbegu zitaota zikiwa zimejikunja na kusababisha ukuaji hafifu. Kwenye 
maeneo yenye jua kali ni vema kutengeneza kichanja chenye urefu wa mita moja, kilichofunikwa kwa 
majani kwa juu ili kuzuia jua la moja kwa moja na pia kudhibiti maji ya umwagiliaji au mvua ambayo 
husababisha kung’oka kwa mbegu zilizoota.
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Lishe ya mimea (kwenye kitalu)
Mara tu baada ya kuchipua, weka kiasi kidogo cha mbolea zenye madini ya fosfeti mfano DAP, mbolea 
hii husaidia ukuaji wa mizizi ambayo hufyonza maji na chakula na kuvipeleka kwenye mmea na hivyo 
kuboresha afya ya mmea.Wakati mwingine mbolea hii huwekwa moja kwa moja wakati wa kupanda.
Baada ya wiki mbili tangu kuota kwa mbegu, weka mbolea zenye madini ya nitrojeni mfano CAN. Mbolea 
hii iwekwe tu kwenye udongo wenye kiasi kidogo cha nitrojeni vinginenyo kiasi kikubwa cha naitrojeni 
husababisha uzalishwaji wa mimea hafifu.

Angalizo: Mbolea hizi ziwekwe kulingana na mahitaji ya mmea kama ilivyoainishwa kwenye matokeo 
ya utafiti wa udongo na kwa ushauri wa mtaalam wa kilimo.

Umwagiliaji
Epuka kumwagilia maji mengi kwenye kitalu kwani unyevu mwingi kwenye udongo huchochea kuzaliana 
kwa magonjwa ya ukungu (mfano: ubwiri unga). Kitalu kimwagiliwe maji mara moja au mbili kwa siku na 
kwa mpangilio maalum. Umwagiliaji usio na mpangilio maalum huchochea ugonjwa wa kinyaushi (damping 
off)

Udhibiti wa wadudu kwenye kitalu
Dhibiti wadudu na magonjwa kwenye kitalu ili kuzalisha miche bora.

Mbegu huwa tayari kupandwa shambani pale ambapo mche unapotoa majani halisi manne hadi matano 
(wiki nne tangu kusia);

Kumbuka: Mche bora hutoa mavuno bora, hivyo zingatia utunzaji wa miche katika kitalu ili kupata 
miche bora.

2.4.5.  Maandalizi ya shamba
Katua udongo kiasi cha sentimita 20 kwenda chini ; wiki tatu kabla ya kupanda. Baada ya wiki tatu,  
tifua udongo na kuulainisha (kwa kuponda mabonge makubwa ya udongo) ili kuruhusu mizizi kupenya 
na kukua kwa urahisi. Ondoa magugu yote hususan yale yenye uwezo wa kudumu kwa muda mrefu 
shambani. Kuandaa shamba mapema husaidia kufukua na kuwaleta juu wadudu waliomo kwenye udongo 
waunguzwe kwa jua au kuliwa na ndege na hivyo kupunguza uharibifu wakati wa uzalishaji.

Tengeneza matuta yenye upana wa mita moja, urefu usiozidi mita 1 na kimo cha sentimita 15. Matuta 
yaliyoinuliwa hufaa zaidi kwani huruhusu ukuaji na usambaaji mzuri wa mizizi na pia hupitisha maji kwa 
urahisi hivyo kuzuia kutuama kwa maji. Ongeza mboji au samadi kiasi cha debe moja kwa kila mita moja 
ya mraba kisha changanya vizuri na udongo.

Mbolea za asili huboresha hali ya udongo kwa kuuwezesha kuifadhi unyevu, kuwa na nafasi ya kupitisha 
hewa na hivyo kusaidia mizizi ya mazao kupenya kwa urahisi kwenye udongo. Vilevile, husaidia kuweka 
mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki kwa mimea (wanaoishi ardhini) ambao husaidia 
kuboresha rutuba ya udongo.

Kumbuka: Kwa ukuaji mzuri ni vema kutumia mbolea aina zote, yaani mboji/samadi kwa wingi, na 
mbolea za viwandani kulingana na mahitaji ya udongo. Mbolea za mboji/samadi huboresha rutuba ya 
udongo na hutoa virutubishi taratibu na kwa muda mrefu wakati zile za viwandani hutoa virutubishi kwa 
mmea mara tu zinapowekwa.
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2.4.6.  Kuhamisha miche kutoka kitaluni
Miche ya sukuma wiki huwa tayari kuhamishwa kati ya wiki nne hadi sita kutegemea na kiwango cha joto 
kilichopo (kiasi kikubwa cha joto hufanya mche kukua kwa haraka). Hakikisha mche una majani halisi 
kuanzia manne ndipo ihamishwe kwenda shambani.Tenganisha miche kulingana na ukubwa na wakati wa 
kupanda miche inayolingana kwa ukubwa ipandwe sehemu moja.

Muda mzuri wa kupanda ni wakati jioni au endapo kuna mawingu. Lengo ni kuzuia joto la jua lisiathiri 
ukuaji wa mmea kwani wakati wa kung’oa miche hupata mshtuko kwa muda na kunyong’onyea hivyo 
uwepo wa joto kali huongeza athari za mshtuko.

Mwagia maji kwenye kitalu saa moja kabla ya kuhamisha miche ili kulainisha udongo na kung’oa kwa 
urahisi bila kuathiri/kukata mizizi. Kwa aina za sukuma wiki zenye majani mapana acha nafasi ya sentimita 
60 kwa 60 ; aina zenye majani mapana kiasi acha nafasi ya sentimita 60 kwa 45 ; na kwa aina zenye majani 
madogo acha nafasi ya sentimita 30 kwa 30.

Chimba shimo kulingana na ufefu wa mizizi ili kuhakikisha mche unapopandwa mzizi wake usijikunje. 
Weka mbolea yenye fosfeti mfano DAP au TSP kijiko kidogo cha chai kwa kila shimo, fukia kwa udongo 
kiasi kisha weka mche kwenye shimo na fukia vizuri kwa udongo laini. Hakikisha mzizi usijikunje kwa 
kushika mche kwa mkono mmoja na kufukia kwa kutumia mkono mwingine. Fukia udongo kufikia eneo 
la mche ambalo udongo ulifikia wakati mche ulipokuwa kwenye kitalu.

Miche iliyooteshwa kwenye kitalu na kisha kuhamishiwa shambani hukua haraka kuliko iliyooteshwa 
moja kwa moja shambani kwani mshtuko wakati wa kuhamisha hufanya mmea kutengeneza mizizi 
midogomidogo kwa haraka na kufanya mmea ufyonze virutubishi vingi kwa wakati mmoja hivyo kuruhusu 
ukuaji wa haraka.

Hata hivyo, sio aina zote za mboga hufaa kuanza kuzalishwa kwenye kitalu.

2.4.7.  Utunzaji wa mboga shambani
Kuweka matandazo
Matandazo husaidia kudhibiti upotevu wa maji, uotaji wa magugu na pia huhifadhi rutuba ya udongo. 
Vilevile hupunguza mgandamizo wa udongo, huzuia matunda kupata udongo unaorushwa na maji wakati 
wa kumwagilia au mvua inaponyesha. Kuna aina tofauti ya matandazo ikiwemo majani makavu na plastiki. 
Matumizi ya matandazo ya plastiki huenda sambamba na matumizi ya umwagiliaji wa matone. Matandazo 
ya plastiki yanafaa zaidi kwani huongeza joto kwenye udongo na kuimarisha ubora wa matunda.

2.5.2 Matumizi sahihi ya mbolea
Mbolea ni lishe ya mmea ambayo hutoaa virutubishi vinavyohitajika katika ukuaji wa mmea. Kuna virutubishi 
16 vya muhimu vinavyohitajika na mimea katika hatua mbalimbali za ukuaji wa mmea. Virutubishi hivi 
vimegawanyika katika makundi makuu mawili.

Virutubishi vya msingi
i.      Vitutubishi vya msingi kwa mmea ni Nitrogen (N), Phosforas (P), Potasiam (K), Magnesium (Mg), 

kalisium (ca), salfa (s) na chlorine (cl) na huhitajika kwa kiasi kikubwa wakati wote wa ukuaji wa 
mmea.
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Virutubushi saidizi
ii.	 Virutubishi saidizi ni pamoja na Copa (Cu), Zinki (Zn), Manganizi (Mn), Molybdenum (Mo), boron 

(B) na madini chuma (Fe). Huhitajika kwa kisi kidogo katika ukuaji wa mmea.

Virutubishi hivi vyote vinapatikana katika aina mbalimbali za mbolea na iwapo vitakosekana, mmea 
utadhoofika na hatimae kutoa mavuno hafifu au haba.

Makundi ya Mbolea
Kuna makundi makuu matatu ya mbolea, ambayo ni;

i.  Mbolea za Madini (mineral fertilizer)
Hizi ni mbolea ambazo hutokana na miamba ardhi yenye virutubisho kama vile miamba chokaa (Dolomite 
lime) ambayo hutoa Kalsiam na Minjingu Mazao (hutoa phosphate). Mbolea hizi huyeyuka na kutoa 
virutubisho taratibu.

ii.  Mbolea za asili (Organic fertilizer)
Mbolea hizi hutokana na vinyesi vya wanyama (samadi), mabaki ya mazao yaliyoachwa shambani na kuoza, 
upandaji wa mimea jamii ya mikunde shambani, majivu na takataka nyingine ambazo ni rafiki kwa mazao 
na udongo (takataka zisizo na madhara kwenye udongo).

Mbolea za asili zinafaa sana kutumika wakati wa kuandaa shamba, ambapo kiasi cha debe moja la mbolea 
huwekwa katika kila mita moja ya mraba na huchanganywa vizuri na udongo.Vilevile wakati wa kupanda 
mboga inashauriwa kuweka kiasi cha kilo moja kwa kila shimo kwa kuichanganya vizuri na udongo.

Angalizo: hakikisha mbolea hii imeiva vizuri.

iii.  Mbolea za viwandani (Inorganic fertilizer)
Mbolea hizi hutengenezwa viwandani kwa kuchanganya virutubishi mbalimbali vinavyo hitajika katika 
ukuaji wa mimea. Kuna aina kuu mbili za mbolea za viwandani.

•	 Mbolea za kupandia – hutumika wakati wa kupanda mbegu au mche.

•	 Mbolea za kukuzia – hutumika wakati wa ukuaji wa mazao

Mbolea za viwandani zinapaswa kutumiwa kwa usahihi kwani matumizi yasiyo sahihi huharibu udongo 
na kuufanya kutokufaa kwa shughuli za uzalishaji wa mazao/kilimo. Ili kutumia mbolea hizi kwa usahihi ni 
vema mkulima akafanya uchunguzi wa udongo ili kujua hali ya udongo na kumuona mtaalamu wa kilimo 
ili amshauri matumizi sahihi ya mbolea hizi kulingana na mahitaji ya mimea, hatua ya ukuaji, hali ya udongo.

Matumizi ya mbolea ya kukuzia katika uzalishaji wa kale
Wiki mbili baada ya kuweka mbolea ya kupandia (wiki mbili tangu kupanda), weka mbolea ya CAN 
kulingana na matokeo ya utafiti wa udongo. Rudia tena baada ya kuona majani yameanza kujikunja. Mbolea 
hizi huwekwa kwa Kuchimba shimo dogo au kuchora alama ya nusu mwezi kwa kutumia kijiti kiasi cha 
sentimita tano kutoka kwenye mche.Weka mbolea kiasi cha gramu tano (5) au kifuniko kimoja cha soda 
au kiasi ulichoelekezwa na mtaalam wa kilimo katika shimo/mchoro huo. Fukia mbolea kwa udongo kisha 
mwagia maji ya kutosha ili mbolea iweze kuyeyushwa na kufyonzwa vizuri na mmea.
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Udhibiti wa wadudu na magonjwa
Sukumawiki ni zao la jamii ya kabichi hivyo wadudu na magonjwa yanayoshambulia kabichi hushambulia 
pia sukumawiki.

Wadudu

Nondo wa kabichi (Diamond back Moth), Plutella xylostella (L.)
Ni mdudu hatari zaidi anayeshambulia zukumawiki na jamii zote za kabichi. Funza wa mdudu huyu hula 
majani ya Sukuma wiki kwa kiasi kikubwa na huzaliana kwa kasi sana. Hufanya mashambulizi katika hatua 
zote tangu kitaluni hadi shambani. Kuna aina mbili za nondo wanaoshambulia zao la sukumawiki, aina ya 
kwanza ni nondo wenye rangi ya kumeremeta mgongoni na mwingine ni nondo wa rangi ya kijani.

Madhara: Nondo wa aina ya kwanza huzaa viwavi ambao hushambulia sehemu ya chini ya majani na 
kufanya sehemu iliyoliwa ionekane kama dirisha la kioo. Nondo wa aina ya pili hutoa viwavi ambao hula 
kwa kutoboa majani machanga na yaliyo komaa. Mdudu huyu kwa sasa amekuwa sugu kwa viuatilifu aina 
nyingi ikiwemo Jamii za carbamate, organophosphate na pyrethroid.

Kielelezo Na. 6: mdudu aina ya nondo wa kabichi (diamond black moth) katika hatua mbalimbali za ukuaji

Kielelezo Na.7: Uharibifu unaotokana na nondo wa kabichi
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Udhibiti
•	 Kilimo cha mseto: mazao kama vile nyanya, vitunguu swaumu, vitunguu na tumbaku husaidia 

kufukuza wadudu hawa.

•	 Tumia mbinu ya kilimo cha mzunguko

•	 Ondoa masalia yote baada ya kuvuna

•	 Tumia	 viuatilifu kulingana na ushauri wa wataalam

Wadudu mafuta (Aphids) Aphis brassicae
Wadudu hawa hushambulia kabichi kwa kufyonza na kunyonya maji maji katika majani na hivyo kusababisha 
majani kubadilika rangi, kuwa njano, majani kunyauka na kujikunja kuelekea juu na kudumaa. Hii huathiri 
ufungaji na utengenezaji wa vichwa vya kabichi na hivyo kuathiri ubora na mavuno

Kielelezo Na. 8: Wadudu mafuta wakishambulia sukuma wiki

Udhibiti
•	 Kilimo cha mseto: mazao kama vile nyanya, vitunguu swaumu, vitunguu na tumbaku husaidia 

kufukuza wadudu hawa.

•	 Tumia mbinu ya kilimo cha mzunguko

•	 Ondoa masalia yote baada ya kuvuna

•	 Tumia viuatilifu kulingana na ushauri wa wataalam

Viwavi wakataji (cut worm) Agrotis specie
Wadudu hawa hujificha ardhini wakati wa mchana na hujitokeza jioni na kukata miche na kula majani 
sentimita chache kutoka usawa wa ardhi na kisha hurudi na kujificha ardhini sentimita chache chini karibu 
na mche uliokatwa tayari kwa kuibuka tena usiku na kufanya mashambulizi

Kielelezo Na. 9: Viwavi wakataji



13

Udhibiti
Baada ya kuandaa shamba (kabla ya kupandikiza) mwagia maji ya kutosha kwa muda wa siku saba hadi 
kumi ili wadudu hawa watage mayai chini ya udongo. Baada ya kipindi hicho, mayai huanguliwa na kutoa 
viwavi hivyo nyunyiza kiuatilifu ili kuwaua. Tumia aina sahihi ya viutilifu kulingana na ushauri wa wataalm 
wa kilimo. Pandikiza miche baada ya kupiga dawa.Wiki moja baada ya kupanda miche unashauriwa kupiga 
tena kiuatilifu ili kuangamiza viwavi wapya na waliobakia. Endapo madhara ni kidogo, unaweza kuwafukua 
na kuwaua kwa mkono.

Zingatia usafi wa shamba pamoja na maeneo kuzunguka shamba. Hakikisha kiasi cha mia 5 kuzunguka 
shamba ki wazi na hakuna magugu yaliyoota. Tumia viuatilifu sahihi wakati wa kupanda kwa kuzingatia 
maelekezo ya wataalam

Uchunguzi wa wadudu kwa ajili ya udhibiti sahihi
Kabla ya kufanya maamuzi ya kupuliza dawa ya wadudu, ni muhimu mkulima kufanya uchunguzi wa 
wadudu shambani ili kubaini kiwango cha wadudu kilichopo. Uchunguzi wa wadudu humsaidia mkulima 
katika mambo yafuatayo:

•	 Kujua wingi wadudu shambani na aina zake.

•	 Kukadiria wakati gani ambapo wanaweza kuleta uharibifu shambani

•	 Wakati sahihi wa kupuliza dawa

•	 Viuatilifu sahihi anavyopaswa kupuliza

•	 Kubaini mafanikio ya upulizaji wa viuatilifu

Muda wa kufanya uchunguzi wa wadudu
•	 Wiki mbili baada ya kupandikiza au wiki nane baada ya upandaji wa moja kwa moja

•	 Kila baada ya wiki mbili na pia kila unapopata nafasi ukiwa katika shughuli nyingine za shamba. 
(kupalilia, kupogolea n.k)

Kipindi kati ya uchunguzi wa awali na unaofuata hutegemea: -
•	 Upatikaji wa nguvukazi

•	 Thamani ya mazao

•	 Mahitaji ya soko linalotarajiwa

Utaratibu wa ukaguzi wa wadudu waharibifu: -
Tumia kemikali kunyunyiza mmea wote na kusanya wadudu wote kwa utaratibu wa kuchagua kama 
inavyoelekezwa hapa chini:

•	 Chagua bila mpangilio sampuli za mimea wakilishi.

•	 Ukubwa wa sampuli hutegemea ukubwa wa shamba wa shamba (Kwa ujumla chukua mimea 24/
ha)

•	 Fuata muundo wa zigzag au msambamba katika shamba lako.

•	 Acha umbali wa angalau mita 5 kati ya mimea iliyotiwa sampuli

•	 Usichukue samuli kwenye kona za shamba au katika mstari mmoja

•	 Usichunguze mmea mmoja (huohuo) kila wiki

•	 Epuka kuchukua sampuli kwenye mmea mkubwa sana au mdogo sana
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Utaratibu wa ukaguzi wa wadudu rafiki na wadudu wanaokula majani: -
•	 Tambua wadudu wote wanaokula wadudu wenzao

•	 Weka kumbukumbu za idadi yao na aina zao (predators & parasitoids)

•	 Oanisha idadi ya wadudu wanakula wadudu wenzao na wadudu waharibifu (visumbufu)

•	 Puliza dawa (viutilifu) pale tu wadudu wanakula wadudu wenzao wanaposhindwa kuwadhibiti 
wadudu waharibifu

Uchunguzi wa wadudu wanaokula wadudu wenzao humsaidia mkulima:
•	 Kubaini muda muafaka wa kupuliza dawa

•	 Asubiri kwa muda gani ndipo apulize dawa

•	 Kuchagua aina ya dawa (kiuatilifu) atakayotumia

Mkulima awasiliane na mtaalam wa kilimo kwa ajili ya maelekezo zaidi kuhusu kufanya uchunguzi wa 
wadudu.

Udhibiti wa magonjwa

Muozo mweusi “Black Rot” ( Xanthomonas campestris pv. Campestris)
Ni ugonjwa unaosababishwa na bacteria hasa katika majira ya joto na mvua. Maambukizi huanzia katika 
mbegu ama katika udongo. Dalili zake ni majani yanapoonyesha mabaka ya rangi ya njano ambapo rangi 
hiyo hubadilika na majani kunyauka kutoka pembezoni mwa majani kuelekea ndani katika umbo la V. 
Baadae mabaka haya hubadilika na kuwa na rangi ya kahawia. Hali hii huendelea kupanuka kadri ugonjwa 
unavyozidi kuendelea na hatimaye majani yaliyoathrika zaidi hudondoka. Ugonjwa huu hupenya hadi 
ndani kwenye mishipa mikubwa ya jani na shina na kusababisha rangi nyeusi na hatimaye kuoza.

Kielelezo Na. 10. Dalili za ugonjwa wa black rot katika sukuma wiki

Udhibiti
Tumia mbinu mchanganyiko ikiwemo:

•	 Matumizi ya mbegu zinazohimili ugonjwa huu, mfano field force, field lion, Granadier musketeer 
na pluton.

•	 Kilimo cha mzunguko kwa kupanda mazao yasiyo jamii ya kabichi.

•	 Panda kwa nafasi kubwa mfano sm 70 kwa 70 ili kuepuka migusano ya majani.

•	 Weka mbegu kwenye maji ya vuguvugu kwa muda wa dakika 15 ili kuuwa vimelea vya ugonjwa 
vilivyopo kwenye mbegu.
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•	 Panda kwenye matuta ili kuondoa maji maji yaliyozidi shambani.

•	 Ng’oa mara moja na ondoa shambani mimea inayoonesha dalili ya kuugua

i.  Ubwiri (downy mildew) Perenospora parasitica
Ugonjwa huu hushambulia zaidi kitaluni japo pia huweza kushambulia shambani na hushamiri sana katika 
hali ya hewa ya ukungu mwingi, umande na mvua nyingi. Dalili za ugonjwa huu huanza kwa kuonyesha 
mabaka madogo yenye rangi ya njano upande wa juu wa majani na kisha upande wa chini. Mabaka haya 
huendelea kupanuka na kuwa makubwa na kasha hutokea utando wa rangi ya kahawia yenye mwelekeo 
wa rangi nyeupe upande wa chini wa majani na kisha majani hulainika na kufa. Ugonjwa huu huweza 
kuanza wakati wa kitalu japo dalili zake hazijitokezi sana hadi wakati wa mavuno.

Kielelezo Na.  11: Ubwiri unga katika sukuma wiki
Udhibiti
Ondoa masalia ya sukuma wiki shambani mara moja baada ya kuvuna. Zalisha kwa mzunguko na hakikisha 
magugu yote jamii ya kabichi (mfano mchunga) yanaondolewa karibu na shamba kwa sababu yanapoachwa 
huficha ugonjwa. Panda makingo hai kuzunguka shamba. Ugonjwa ukishajitokeza tumia viuatilifu sahihi 
kwa maelekezo ya wataalam

ii.  Ugonjwa wa kuoza (bacteria)
Ugonjwa huu hutokana na mbegu na/au udongo na husababishwa na jamii mbali mbali za bacteria kama 
vile Erwinia, Pectobacterium	 na Pseudomonas. Mara nyingi hujitokeza baada ya mmea kuathiriwa na 
ugonjwa wa uozo mweusi. Ugonjwa huu hushamiri zaidi katika sehemu za joto na husambaa kwa njia ya 
kugusa, kuchanganya mazao yenye ugonjwa na yasiyo na ugonjwa, matumizi ya vifaa vya kazi na pia maji 
yanayorushwa wakati wa kumwagilia (kwa keni, ndoo, mpira wa kunyunyizia) au wakati wa mvua.

Kielelezo Na 12: Shina lililoathiriwa na ugonjwa wa kuoza



16

Udhibiti
•	 Zingatia usafi wa shamba na maghala.

•	 Ondoa maramoja mimea yenye ugonjwa ili kuepusha maambukizi.

•	 Zingatia usafi wa vifaa.

•	 Epuka kujeruhi majani au shina la kabichi wakati wa palizi.

•	 Usivune kabichi kipindi cha unyevu.

•	 Usivune kabichi iliyo na ugonjwa.

•	 Kusanya masalia ya kabichi na kuchoma moto au kufukia ardhini ili yaoze na kuua vimelea vya 
ugonjwa.

•	 Tumia viuatilifu kwa maelekezo ya wataalam

Kumbuka: Sukuma wiki ni zao linalodumu kwa zaidi ya msimu mmoja hivyo utunzaji mzuri ikiwemo 
lishe, unyevu na udhibiti wa magugu, magonjwa na wadudu husaidia mmea kuendelea kutoa mavuno 
mengi, kila wakati na kwa muda mrefu.

2.5. Uzalishaji wa Chainizi

2.5.1.  Aina za chainizi

Kabichi na Chainizi zimegawanyika katika makundi makuu mawili ambayo ni;

i.	 Chainizi zisizofunga, Brassica rapa var Chinensis

ii.	 Chainizi zinazofunga na kutengeneza vichwa, Brassica rapa var. Pekinensis

Chainizi zisizofunga vichwa ndizo zinazotumika zaidi hapa Tanzania.

2.5.2. Mahitaji ya Uzalishaji

Hali ya Hewa
Zao hili hupendelea hali ya hewa ya baridi kiasi, kati ya nyuzi joto (13-15) °C pamoja na kwamba zipo 
jamii za zao hili zinazoweza kuzalishwa katika hali ya joto ili mradi tu kuna unyevu wa kutosha ardhini.

Udongo
Zao la chainizi hushamiri zaidi katika udongo tifutifu wenye mboji ya kutosha na uwezo mkubwa wa 
kutunza unyevu. Chainizi hustawi vizuri kwenye udongo wenye chachu ya 5.5-7.6

2.5.3.  Maandalizi ya Shamba
Andaa shamba kwa kukwatua kwa mkono, trekta ama jembe la kukokotwa na ng’ombe na kisha andaa 
matuta yenye upana wa mita 1-1.5 kutoka katikakati ya tuta na tuta tayari kwa kupandikiza miche ya 
chainizi. Weka mbolea za asili (mboji au samadi) kiasi cha debe moja kwa mita moja ya mraba kisha 
ichanganye vizuri na udongo.

Mbolea za asili huboresha hali ya udongo kwa kuuwezesha kuifadhi unyevu, kuwa na nafasi ya kupitisha 
hewa na hivyo kusaidia mizizi ya mazao kupenya kwa urahisi kwenye udongo. Vilevile, husaidia kuweka 
mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki kwa mimea (wanaoishi ardhini) ambao husaidia 
kuboresha rutuba ya udongo.
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2.5.4.  Kupanda
Chainizi hupandikizwa baada ya kuandaa kitalu na kisha kuhamishia miche shambani majuma 3-4. Andaa 
kitalu cha tuta ama kitalu cha kichanja na trei za miche ya bustani. Tunza miche vizuri dhidi ya wadudu na 
kumwagilia maji inapohitajika.

Baada ya kuandaa matuta, hakikisha kuwa maji ya kutosha yamemwagiliwa siku moja kabla ya kupandikiza 
na kisha, andaa miche kwa kuzingatia ukubwa kwa kuchambua na kuiweka katika makundi; mikubwa, saizi 
ya kati na midogo, kisha andaa mashimo katika nafasi sahihi kwa kutumia mti ama fimbo ya kupandia na 
weka mbolea ya asili iliyoiva vizuri kiasi cha kilo moja kwa kila shimo.

Kwa mazao yenye afya ya kutosha ni vyema kutumia mbolea kianzio (mbolea za kupandia kiasi cha kilo 
2 kwa pipa moja; lita 200 za maji). Tumia mchanganyiko huu kwa kuweka kiasi cha mililita 250 (robo lita) 
kwa kila shimo na kisha kupandikiza miche mara moja. Mbolea hizi huchochea mmea kuzalisha mizizi 
ya kutosha ili kuuwezesha mmea kuchukua virutubishi vya kutosha kutoka ardhini na kwenda mahali 
vinapohitajika kwa ukuaji mzuri. Ili kuwa na mavuno endelevu, ni muhimu kupanda kila baada ya mwezi 
mmoja. Panda katika nafasi za sentimita 45x30 mistari mitatu kwa tuta ama 90x30 mistari miwili kwa tuta. 
Upandaji uwe katika mfumo wa Zig-Zag.

Kielelezo Na 13: Chainizi zisizofunga zikiwa katika matuta, nafasi bora na katika mfumo wa Zig-Zag

2.5.5.  Utunzaji wa mboga shambani

Matumizi ya Mbolea

Juma moja baada ya kupandikiza, weka mbolea ya kukuzia (yenye naitrojeni kwa wingi kama vile SA na 
UREA) kiasi cha gramu 5 au kifuniko cha soda kwa kila shina. Chainizi huhitaji mbolea za kukuzia ili 
kuongeza ukuaji, ubora na majani ya kutosha na yenye rangi nzuri. Uwekaji wa mbolea za kukuzia huweza 
kuendelea kuwekwa angalau maramoja kila mwezi kutegemea na muda wa mavuno ili kuchochea ukuaji

Umwagiliaji
Umwagiliaji kwa njia ya mifereji, matone au ndoo ya kumwagilia hutumika. Ni muhimu kuhakikisha shamba 
linakuwa na unyevu wa kutosha kila wakati.
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Udhibiti wa Magugu
Palizi ya jembe la mkono ni njia mahususi ya kudhibiti magugu. Njia nyingine ni kufanya maandalizi mazuri 
ya shamba. Matumizi ya matandazo husaidia kupunguza magugu na kuifadhi unyevu.

Udhibiti wa wadudu
Chainizi ni moja ya mazao jamii ya sukuma wiki na hivyo wadudu wote wanaoshambulia sukuma wiki 
hushambulia mazao haya. Pia husababisha madhara kama ilivyo katika zao la sukuma wiki na kudhibitiwa 
kwa mbinu hizo hizo.

Udhibiti wa magonjwa
Magonjwa mbalimbali ya jamii ya kabichi huathiri pia zao la chainizi na mboga zingine za majani katika 
kundi hili. Baadhi ya magonjwa hayo ni magonjwa ya ubwiri, magonjwa ya virusi (Turnip mosaic) na uozo 
laini.

Magonjwa ya Ubwiri na Uozo laini (bacteria)

Magonjwa ya ubwiri unga (powdery mildew Erisyphe polygoni) na ubwiri (Downy mildew Peronospora 
parasitica) hushambulia zao hili wakati wowote na hurahisisha mashambulizi ya ugonjwa wa uozo laini 
bacteria (soft rot, Erwinia carotovora na Pseudomonas) na baka jani (Alternaria brassicae). Dalili na 
udhibiti wa magonjwa haya ni kama ilivyo kwa zao la kabichi. Kwa undani zaidi kuhusu dalili na udhibiti 
wa Ubwiri soma kitabu cha Kanuni na teknolojia bora za uzalishaji na usimamizi wa zao la Kabichi.

2.6. Makadirio na Gharama za uzalishaji na tathmini ya Mapato kwenye kilimo cha 
chainizi na spinachi

Shughuli Gharama/shilingi

Kulima 50,000/=

Kupiga haro 50,000/=

Kuweka matuta 50,000/=

Gharama ya mbegu 100,000/=

Mbolea 208,000/=

Umwagiliaji 100,000/=
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Viuatilifu 20,000/=

Upandaji 50,000/=

Udhibiti wa magugu 40,000=

Gharama za uvunaji 200,000/=

Gharama za usimamizi 400,000

Jumla 908,000/=

Mavuno 200 Magunia

Bei ya wastani 15,000=/Gunia

Mapato 1,850,000=

Angalizo: Gharama, bei na mavuno katika jedwali ni za wastani tu; mkulima anaweza kuvuna zaidi ama 
kidogo kutegemea na matunzo. Gharama kwa shughuli na pembejeo pia hutofautiana katika maeneo 
mbalimbali na pia katika msimu na msimu. Hata hivyo, gharama, bei na mavuno hapo juu ni kielelezo cha 
mwelekeo wa kile mkulima anacho weza kupata endapo atazingatia kanuni za kilimo bora na ushauri 
wa kitaalamu

Majumuisho

Mbinu na changamoto za uzalishaji wa mboga nyingi za majani kama vile mnafu, mgagani na mboga 
nyingine za majani katika jamii hizo hufanana na zile za uzalishaji wa mchicha na hivyo maelezo ya 
uzalishaji yaliyotolewa katika kijarida cha mchicha hufanana na hivyo kuzingatiwa katika uzalishaji wa 
mazao hayo. Vile vile maelezo, mbinu na changamoto za uzalishaji kwa zao la chainizi hufanana na mahitaji 
na changamoto za uzalishaji kwa mazao ya Spinachi, Sukuma wiki na Loshuu. Hivyo mkulima wa mazao 
hayo anaweza kutumia mbinu na maelezo yaliyotolewa kwa zao la chainizi katika kuboresha uzalishaji wa 
mazao hayo na mengine yanayofanana na hayo.
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SURA YA TATU
3.0  UVUNAJI NA UTUNZAJI WA MBOGA ZA MAJANI BAADA YA KUVUNA
Utangulizi
Mboga za majani ni mazao hai ambayo hata baada ya kuvuna michakato ya kabaiolojia huendelea. Baadhi 
ya michakato muhimu ni pamoja na kupumua, kupoteza maji, na shughuli za vimengenyo. Matokeo ya 
michakato hii ni kuendelea kuiva, kunyauka, kusinyaa na kuoza. Mabadiliko haya hayawezi kusimamishwa 
lakini yanaweza kupunguzwa kwa kiwango fulani. Kwa kuzingatia haya, ni vema mkulima akaelewa na 
kufuata mbinu na teknolojia bora za uvunaji na utunzaji wa mboga baada ya kuvuna ili kupunguza upotevu, 
kuwa na uhakika wa chakula na lisha na hatimae jamii yenye afya bora na kipato.

Nchini Tanzania upotevu wa mazao ya mboga za majani baada ya kuvuna unakadiriwa kufikia asilimia 60. 
Sababu kubwa za upotevu ikiwa ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni za uvunaji, utunzaji duni wa 
mazao baada ya kuvuna na uhaba wa elimu na teknolojia za usindikaji wa mboga kwa wakulima walio 
wengi.

Sehemu hii inaelezea kwa kina mbinu na teknolojia bora za uvunaji, utayarishaji na hifadhi ya mboga za 
majani.

3.1. Mambo yanayosababisha kuharibika kwa mboga
i.	 Uvunaji duni ikiwemo kutokuzingatia ukomavu sahihi wa mboga, muda/wakati sahihi wa kuvuna 

na uvunaji wa suluba unaosababisha majeraha.

ii.	 Joto kali na hewa kavu ya kuhifadhi husababisha mboga mbichi kupoteza maji mengi sana na hata 
kunyauka kabla ya kuuzwa.

iii.	 Msuguano au mbanano ambao husababisha mikwaruzo na vidonda kwenye mboga. Hii 
husababishwa na kupakia mboga kupita kiasi na bila mpangilio katika matenga au magunia.

iv.	 Mashambulizi ya magonjwa na wadudu mbalimbali baada ya kuvuna husababisha mboga 
kuharibika au kuoza.

v.	 Upakiaji na upakiaji mbaya wa mboga katika vyombo vya kusafirishia.

vi.	 Umbali kati ya masoko na sehemu ya uzalishaji.

vii.	 Ubovu wa barabara na upungufu wa vyombo vya usafiri.

3.2. Mbinu bora za uvunaji.

3.2.1.  Viashiria vya kukomaa
Kabla ya kuvuna kagua shamba kuona kama mboga ziko tayari kuvunwa. Mboga za majani zilizotayari 
kuvunwa majani yake yanapaswa kufikia ukubwa wake halisi lakini zikiwa teke/laini. Mchicha huvunwa 
kabla haujaanza kutoa lile ua la kwanza. Chainizi huvunwa kabla ya majani yake kuwa na miiba/manyoya 
na pia majani hayatakiwi kutoa nyuzi yanapochunwa.

Vilevile, mkulima anaweza kuhesabu siku tangu kupanda hadi kufikia kiwango sahihi cha kuvunwa.

Sukuma wiki huvunwa kwa kutegemea ladha inayopendwa na wateja. Majani mateke/machanga huwa na 
ladha isiyokuwa kali na bila harufu au harufu kiasi wakati yale yaliyokomaa huwa na ladha yenye uchungu 
kiasi na harufu kali.
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Mboga zilizokomaa hazipendezi kutumika kwani huwa ngumu na nyuzinyuzi nyingi (na chainizi huwa na 
vimiba) ambazo humfanya mlaji kutafuna kwa muda mrefu na kupata maumivu ya taya. Vilevile hubadilika 
rangi haraka kutoka kijani kuwa njano.

3.2.2.  Vifaa vya kuvunia
•	 Kamba ya kufunga mchicha ili kurahisisha ubebaji

•	 Matenga/makasha

•	 Visu

•	 Vifaa vya kufungashia

•	 Vikapu havishauriwi kutumika kwani hubonyea na kusababisha mboga zilizo ndani yake 
kukatikakatika

3.2.3.  Wakati sahihi wa kuvuna
Uvunaji wa mboga za majani hutegemea mahitaji ya soko, umbali wa kusafirisha mboga na aina ya usafiri. 
Vilevile huharibika haraka hivyo zinapaswa kuvunwa mapema na kuingizwa sokoni kabla jua halijawa kali. 
Kwa sababu hiyo uvunaji unapaswa kufanyika asubuhi sana wakati jua halijachomoza au jioni sana wakati 
jua linazama na anga limepoa. Kuvuna katika muda huo hupunguza uharibifu unaotokana na upotevu wa 
maji. Kupotea kwa maji husababishwa na joto kali la jua na unyevu kidogo angani na hivyo kufanya mboga 
zinyauke na kupoteza ubora. Vilevile umbile la mboga (majani mapana na ngozi nyembamba inayozuia 
upotevu wa maji kwa kiwango kidogo) huruhusu maji yapotee kwa wingi.

Uvunaji wakati wa asubuhi au jioni sana unapaswa kufanyika kwa uangalifu kwani katika kipindi hicho 
seli za mmea huwa na maji mengi na hivyo kufanya mboga zivunjikevunjike na kupoteza ubora wake 
kwa haraka. Faida ya kuvuna wakati huu ni kupunguza shughuli kubwa ya kudhibiti joto kwani anga huwa 
limepoa na hivyo upotevu wa maji kwenye mboga huwa mdogo.

Hata hivyo, mboga pia zinaweza kuvunwa wakati jua limeanza kutoka. Katika kipindi hiki mboga huwa 
na sukari nyingi kutokana na fotosintesisi, seli zake huwa na maji kidogo hivyo kutovunjikavunjika kwa 
urahisi wakati wa uvunaji na utunzaji. Hata hivyo, uvunaji kwa wakati huu huhitaji usimamizi mkubwa 
katika kudhibiti upotevu wa maji kwani joto huwa limeongezeka sana.

3.2.4.  Njia za uvunaji
Mchicha huvunwa kwa njia mbili kutegemea na aina yake. Unaweza kuvunwa kwa kung’oa shina lote au 
kukata majani ya juu na kuacha shina liendelee kuchipua na kutoa majani mengine ambayo nayo yakifikia 
muda wa kuvunwa majani yake hukatwa na shina lake kuachwa liendelee kuchipua. Mavuno huendelea 
kwa muda wa kiasi cha miezi minne hadi mitano ikiwa ni pamoja na kuweka mbolea za naitrojeni na maji 
mara kwa mara ili kupata machipukizi mapya. Baada ya muda wa miezi minne/mitano, mavuno hupungua 
na ni vema kung’oa na kupanda zao jipya.

Uvunaji wa kung’oa shina lote hufanyika kwa kupunguzia na kuondoa ule mchicha mkubwa zaidi na 
kuacha mwingine na kurudia kuvuna. Waweza pia kuvuna kwa mara moja endapo mchicha umepandwa 
katika nafasi na kukua kwa uwiano mmoja. Ili kuwa na mavuno endelevu na kukidhi mahitaji ya soko kila 
wakati, inashauriwa mkulima kusia kiasi kidogo kila juma. Mfano, mkulima anaweza kusia robo ekari kila 
juma na hivyo kuvuna ekari moja katika majuma manne.
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Sukumawiki ni mmea unaodumu kwa zaidi ya msimu mmoja hivyo huvunwa kila wakati pindi majani 
yanapokuwa tayari kutumika. Vuna kwa uangalifu ili kuepuka kukata sehemu ya juu ambayo inaendelea 
kukua, endapo sehemu hiyo itakatwa, sukuma wiki haitaendelea kuzalisha majani. Ondoa majani 
yaliyokomaa kila wakati ili kuruhusu uzalishwaji wa majani mapya.

Figiri, spinachi, chainizi, sukuma wiki, mnavu huvunwa kwa kukata majani yaliyo makubwa lakini mateke 
kwa kutumia mkono au kwa kutumia kisu au mkasi mkali. Uvunaji wa mboga hizi hufanyika angalau mara 
mbili kwa wiki.

Chainizi zinazofunga huvunwa kwa kung’oa kama ilivyo kwa kabichi. Mara baada ya kuvuna, huwekwa 
katika kreti na kuhifadhiwa kwenye kivuli na katika hali ya ubaridi tayari kwa kuuza.

Kielelezo Na. 14: Uvunaji wa figiri

Uvunaji wa mboga za majani huweza kuendelea hadi wiki ya nne tangu kuanza kuvuna hivyo uangalifu 
unahitajika ili kuepuka kuong’oa shina lote au kulijeruhu na kusababishe life na hivyo kupoteza mapato.

Mboga zilizovunwa ziwekwe moja kwa moja kwenye kasha au tenga chini ya kivuli. Endapo mchicha 
umevunwa kwa kung’oa, sehemu ya mizizi ikatwe mara moja ili kuzuia udongo kuchafua majani na 
kusababisha maambukizi ya vijidudu. Epuka kuweka mboga kwenye jua la moja kwa moja kwani huchochea 
upumuaji, uzalishwaji wa joto na kusababisha uharibifu wa haraka.

Kielelezo Na. 15. Uvunaji duni

3.2.5.  Kuchambua
Mboga huharibika haraka hivyo zichambuliwe kwa uangalifu mkubwa ili kudhibiti kukatikakatika kwa 
mboga na zifungashwe mara moja shambani ili kupunguza muda wa maandalizi na zipelekwe haraka 
sokoni kabla jua halijawa kali. Wakati wa kuchambua ondoa taka zote zisizo mboga, majani ya mboga 
yaliyokauka, yaliyonyauka, yenye ugonjwa au yenye rangi ya njano.
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Kazi ya uchambuzi ifanyike kwenye kivuli ili kuzuia jua ambalo huchochea upumuaji na upotevu wa maji 
na kusababisha mboga kunyauka na kuharibika haraka. Vilevile, meza au turubai maalum kwa ajili ya 
kuchambua na kufungasha vitumike ili kudhibiti maambuki ya vujidudu kutoka kwenye udongo na kuingia 
kwenye mboga.

3.2.6.  Kusafisha
Endapo mboga zina matope au udongo mwingi ulioganda, zioshwe kwa maji katika hatua tatu. Hatua ya 
kwanza zioshwe kwenye maji safi ili kuondoa udongo. Hatua ya pili zilowekwe kwa dakika mbili kwenye 
maji yaliyochanganywa na klorini (katika kiwango cha 75 hadi 150 ppm) ili kuua vijidudu. Hatua ya tatu 
zisuuzwe kwenye maji safi ili kuondoa mabaki ya klorini kwenye mboga. Maji katika hatua hizi tatu 
yabadlishwe kila baada ya kuosha kiasi cha kilo 20 hadi 30 za mboga.

Zingatia: Kijiko kimoja cha chai cha mchanganyiko wa asilimia 5.25 ya haipokloriti kikiwekwa katika 
lita moja ya maji hutoa 75-150 ppm za klorini.

Usiache mchicha kwenye maji kwa muda mrefu kwani vitamini nyingine huyeyuka na hupotea kupitia 
sehemu zilizokatwa.

3.2.7.  Kukausha
Baada ya kuosha, mboga zikaushwe mara moja kwa kutandazwa kwenye kitambaa safi na kikavu chini ya 
kivuli. Epuka kurundika mboga nyingi kwa pamoja kwani kutachelewesha kukauka na kutazuia mzunguko 
mzuri wa hewa na hivyo kusababisha uharibifu kutokana na uzalishwaji wa joto linalotokana na upumuaji 
wa mboga. Mboga zilizokauka vizuri zifungashwe tayari kwa kusafirishwa.

3.2.8.  Kufungasha
Mboga zinaweza kufungashwa katika mafungu madogo madogo au kuwekwa bila kufunga mafungu 
kulingana na mahitaji ya soko. Mboga zipangwe kwa uangalifu kwenye tenga kwa kuelekeza mashina chini. 
Funika kwa kitambaa safi chenye unyevu ili kuzuia jua linaloweza kunyausha mboga. Mambo ya kuzingatia 
wakati wa kufungasha: -

•	 Tumia kreti/makasha yaliyo safi. Epuka kufungasha mboga kwenye magunia kwani zitaharibika 
kutokana na mgandamizo

•	 Endapo kreti/makasha ya mbao yatatumika, weka karatasi laini kwa ndani ili kuzuia michubuko.

•	 Iwapo yatasafirishwa kwa kubebwa kichwani, ujazo usizidi kilo 40 ili kurahisisha ubebaji

•	 Jaza mboga kulingana na uwezo wa kifungashio, epuka kujaza kupita kiasi kwani mboga 
zitagandamizwa na kuharibika. Vilevile epuka kuweka kiasi kidogo cha mboga kwenye kifungashio 
kikubwa kwani mboga zitatikiswatikishwa na kuharibika.

•	 Mboga zilizofungashwa ziwekwe kwenye kivuli wakati zikisubiri kusafirishwa au zihifadhiwe 
kwenye chumba cha baridi kulingana na joto himilivu kwa aina ya mboga.

•	 Mboga kwa ajili ya soko la rejareja zifungashwe kwenye mifuko midogomodogo ya ujazo tofauti 
kulingana na mahitaji ya soko. Vifungashio hivi vinaweza kuwa mifuko ya plastiki ya aina tofautitofauti 
au kontena.

•	 Matumizi ya mifuko inayodhibiti kiwango cha hewa ya oksijeni na kabonidayoksaidi (Modified 
Atmosphere Packaging) ni mizuri kufungasha mboga isipokuwa ni ghali hivyo matumizi yake 
yazingatie gharama za uzalishaji na pia kupata faida kidogo.
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3.3.  Kupoza Mboga za majani
Mara baada ya kuvuna, mboga za majani huanza kuharibika kwa kasi sana hivyo zinapaswa kupozwa 
haraka.

Upozaji wa mboga ukifanyika kwa wakati na kwa kutumia njia sahihi husaidia: -
•	 Kudhibiti maambukizi na kuzaliana kwa vijidudu waharibifu

•	 Kudhibiti upumuaji na shughuli za vimeng’enyo

•	 Kudhibiti upotevu wa maji na virutubisho

•	 Kudhibiti uzalishwaji wa ethilini.

Zipo njia nyingi za kupoza mboga ila njia zifuatazo hapa chini zinafaa zaidi kwa mboga za majani.

3.3.1. Kupoza kwa kutumia maji.
Upozaji huu una ufanisi mkubwa kwa kuwa joto husafiri haraka kutoka kwenye mboga kwenda kuingia 
kwenye maji na hivyo kufanya mboga zipoe kwa haraka. Njia hii pia hupoza mboga zote/nyingi kwa 
wakati mmoja. Upozaji huu sio tu hupunguza kasi ya kupotea kwa maji kutoka kwenye mboga bali pia 
huongeza maji kwenye mboga kupitia matundu madogo madogo na hivyo kuzuia mboga kusinyaa. Maji 
yanayotumika kupoza hupozwa kwanza kwa kuwekwa kwenye jokofu au kwa kutumia barafu. Ni muhimu 
kuongeza kemikali za kuua vijidudu vinavyosababisha uharibifu wa mboga kwa kuwa maji ni kichocheo 
kikubwa cha maambukizi na kuzaliana kwa vijidudu hawa. Upozaji huu hufanyika kwa njia mbili

3.3.2.  kuzamisha mboga ndani ya chombo chenye maji.
•	 Weka maji ya baridi yenye kiwango sahihi cha uhimilivu wa joto kwa zao husika kwenye beseni 

kubwa au tenki lililokatwa, lenye kina kisichopungua sentimita 30.
•	 Changanya dawa ya kuua vijidudu katika kipimo cha ppm 150 – 200
•	 Weka mboga kwa muda wa dakika mbili
•	 Ondoa mboga kwenye beseni/tanki na zikaushe kwa kuzitandaza kwenye chaga zenye kitambaa 

ndani ya banda.

3.3.3.  Kutumia bomba mvua
Maji ya baridi katika kiwango sahihi cha joto kupitishwa kwenye bomba linalotoa maji kama mvua. Maji haya 
hutiririka kwenye beseni/kreti lenye mboga na kuzipoza. Njia nyingine ni kutembeza kreti la mboga lenye 
matundu chini ya maji ya bomba mvua kwa kutumia mkanda unaozunguka. Njia hii huweza kuboreshwa 
kwa kuweka mfumo wa kuyarudisha maji hayo kwenye tenki la kupozea kisha yakaendelea kutumika tena. 
Ufanisi wa upozaji kwa njia hii hutegemea kiwango cha maji kinachomwagwa kwenye mboga na muda.

Pamoja na kupoza mboga, upozaji wa kutumia maji hutumika kama njia ya kuosha mboga ili kuondoa 
mchanga na udongo.

3.3.4.  Kupoza kwa kutumia hewa yenye baridi

Kupoza chumba kilichohifadhi mazao
Chumba cha kuhifadhi mboga hupozwa kufikia kiwango sahihi cha joto kwa kutumia feni. Kreti za mboga 
huwekwa ndani ya chumba hicho na kusababisha mazao kupoa. Kupitia njia hii hewa iliyopata joto hurudi 
katika chanzo na kupozwa tena kisha hurudishwa kwenye chumba na hivyo kuendelea kupoza mboga.
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Kupoza kwa kulazimisha hewa kuingia kwenye mboga
Hewa yenye baridi hulazimishwa kutoka upande mmoja kwa kasi kubwa kwenda upande wa pili kwa 
kutumia feni. Hewa hiyo hulazimishwa kupenya ndani ya kreti tofauti na upozaji uliotangulia ambapo 
hewa yenye baridi hupita juu ya kreti.

Njia hii hupoza mboga mara 4 hadi 10 zaidi ya ile ya kutumia chumba cha baridi. Upozaji kwa njia hii 
hutegemea kasi ya hewa yenye baridi na wingi wa mazao.

Changamoto ya njia hii ni kusababisha upotevu wa maji kwenye mboga kutokana na kasi ya hewa yenye 
baridi. Mboga za majani hutumia saa moja hadi mawili kupoa. Njia hii hupoza taratibu ikilinganishwa na 
ile ya kutumia maji lakini ni njia bora kwa mazao yanayohotaji kupoza haraka na yanadhurika kwa maji au 
klorini. Vilevile njia hii isipotumika vema huweza kusababisha uharibifu unaotokana na baridi kali.

Kupoza kwa kutumia chumba cha kupozea kisichotumia nishati ‘Zero energy cooling 
chamber’
Hii ni aina ya banda dogo lenye uwezo wa kuhifadhi baridi. Hutengenezwa kwa kutumia matofali ya 
kuchoma, mchanga na nyasi/makuti. Sakafu na kuta zake hujengwa kwa matofali. Kuta hizi huwa mbili 
zenye urefu wa sentimita 67.5. Aidha upana kati ya kuta na kuta huwa sentimita 7.5. Mchanga hujazwa 
kati ya kuta hizi na pia hutandazwa kwenye sakafu ya matofali. Mfumo wa maji huwekwa na kutiririsha 
maji kwenye mchanga ulio kati ya kuta na hivyo kuleta ubaridi kwenye banda. Ili kuleta ufanisi, ni muhimu 
kuhakikisha mchanga umelowa kila wakati.

Mfuniko wa juu hutengenezwa kwa nyasi zinazoshikiliwa kwa fremu ya mbao. Vilevile paa la nyasi huwekwa 
kwa juu ili kuzuia joto la jua. Kreti za mazao hupangwa ndani yake na mazao hayo yana uwezo wa kudumu 
kwa muda wa siku tisa hadi saba kutegemea na aina ya zao na kiwango cha unyevu angani.

Kielelezo Na. 16: chumba cha kupozea kisichotumia nishati

i.  Kupoza kwa kutumia Jokofu la mkaa
Ni banda au kabati lililotengenezwa kwa kutumia mbao, mkaa, nyasi na nyavu za kuku. Huwa na kuta 
mbili zilizotengenezwa kwa nyafu za kuku na pembe zake nne kushikiliwa kwa mbao. Mkaa hujazwa 
katiya kuta hizo, na juu hufunikwa kwa nyasi na kasha turubai. Vilevile, huwekewa mfumo wa maji ambayo 
hutiririshwa taratibu kwenye kuta za mkaa na kusababisha ubaridi ndani ya banda/kabati na hivyo kupoza 
mazao. Mboga na matunda huweza kudumu kwa muda wa siku nne hadi sita. Ili kuleta ufanisi, ni muhimu 
kuhakikisha mkaa umelowa kila wakati.
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Kielelezo Na. 17: Jokofu la mkaa

3.4.  Kusafirisha
Mboga husafirishwa kutoka shamba hadi kituo cha ukusanyaji au ufungashaji au kutoka shamba moja kwa 
moja kwenda sokoni. Kwa namna yoyote ile ni vema kuhakikisha kuwa mboga zinafika mwisho wa safari 
zikiwa salama na katika ubora mzuri. Ili kudhibiti uharibifu wakati wa usafirishaji ni vema kuzingatia kanuni 
za usafirishaji, upakiaji na upakuaji wa mazao mabichi kama zinavyoelezwa hapa chini.

i.  Kanuni za usafirishaji:
•	 Upakiaji na upakuaji unapaswa kufanyika kwa utaratibu mzuri na kwa uangalifu mkubwa ili makreti/

makasha yasidondoke na kuharibu mboga.

•	 Muda wa usafirishaji uwe mfupi ili mboga zisikae muda mrefu safarini na hivyo kupoteza ubora 
wake

•	 Mboga zifungashwe vizuri ili kuzuia uharibifu au kuingia kwa mchanga/udongo.

•	 Dhibiti uzalishwaji wa joto kwa mpangilio wa kreti/makasha utakaoruhusu mzunguko mzuri wa 
hewa

•	 Dhibiti upotevu wa unyevu kwa kuzuia jua la moja kwa moja kwenye mboga.

•	 Chombo cha usafirishaji kisisimame juani na pia kiwe na uwezo wa kufunika mboga.

•	 Endapo hakuna mfumo wa kupoza mboga wakati wa usafirishaji ni vema kusafirisha mboga wakati 
wa usiku ili kuepuka joto kali linalotokana na jua wakati wa mchana ambalo litachochea upumuaji, 
uzalishwaji wa joto na upotevu wa maji na hatimae uharibifu wa haraka wa mboga. Usafirishaji wa 
usiku pia humpendeza mwenye gari kwani hupunguza kuchakaa kwa matairi.

Kanuni za kupakia na kupanga mboga kwenye chombo cha usafirishaji.
•	 Kreti za mboga zipangwe kwa kubananishwa ili kuzuia mgongano na pia kutumia nafasi kidogo

•	 Hakikisha uzito usielemee upande mmoja ili kuzuia gari kuinama upande mmoja

•	 Ubebeshaji wa maboksi au kreti uzingatie uwezo wa boksi/kreti la chini kuhimili uzito bila 
kusababisha kusagika au uharibifu. Ikiwezekana makreti/maboksi yafungwe kwa kamba ili kudhibiti 
kuyumba kwa yale ya juu

•	 Funika chombo cha usafirishaji kwa kutumia turubai ili kuzuia athari za jua na uzalishwaji wa joto. 
Turubai pia litapunguza kuyumba kwa maboksi

Upangaji mzuri wa makreti/maboksi katika vyombo vya kusafirishia hupunguza uharibifu unaoweza 
kusababisha na mgandamizo, msuguano na pia huruhusu mzunguko mzuri wa hewa na hivyo kupunguza 
uwezekano wa kusababisha uharibifu.
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ii.   Vifaa vya kusafirishia mboga za majani
Mboga za majani huharibika haraka hivyo si vema kusafirisha mboga kwa kutumia Magunia, viroba na 
mapakacha matenga kwani husababisha uharibifu mkubwa wa mboga kutokana na mgandamizo kati 
ya tabaka na tabaka na pia kati ya tenga na tenga. Makasha ya mbao au plastiki hufaa kwa usafirishaji 
wa mboga kwani yana kuta imara na ngumu zinazoweza kuhimili mgandamizo na hivyo kuzuia mboga 
kugandamizwa. Pia kwa kuwa makasha yana matundu, huruhusu mzunguko wa hewa na hivyo kuondoa 
joto linalozalishwa na pia hupoza mazao.

Kilelezo Na. 18. Usafirishaji usiofaa wa mboga za majani

Mambo muhimu ya kuzingatia ili kupunguza upotevu wa mboga:

•	 Vuna mboga mbichi asubuhi na mapema kabla jua halijawa kali ili kupunguza uharibifu utokanao na 
joto kali linalo sababishwa na jua.

•	 Osha mboga mara baada ya kuvuna ili kupunguza joto la jua, hasa endapo umevuna wakati wa jua 
kali.

•	 Hifadhi mboga zilizovunwa katika sehemu ya baridi au kivuli na yenye unyevu wa kutosha.

•	 Epuka kupakia mboga kupita kiasi katika matenga au magari ya kusafirishia. Hii hupunguza mgongano 
au mbanano wa mboga ambao unaweza kusababisha vidonda na kuoza kwa mboga haraka.

•	 Nyunyizia maji kwenye mboga hasa mboga za majani ili zisinyauke na kuharibika haraka.

•	 Hifadhi mboga mahali pasafi ili kuepuka maambukizo ya magonjwa ya kuozesha mboga.

•	 Wakati wa kusafirisha, panga mboga katika vyombo imara vyenye kuzuia mgandamizo wa mboga 
kwa mfano makasha, badala ya kushindilia katika matenga, magunia, viroba au kumwaga katika 
gari/lori. Aidha makasha yasijazwe kupita kiasi ili kuruhusu kubebesha kasha jingine juu yake bila 
kugandamiza mboga

3.5.  Utunzaji wa mboga Sokoni

Soko la jumla

Mboga zinapofikishwa sokoni zipakuliwe kwa uangalifu na kuwekwa sehemu yenye kivuli, iliyo wazi na 
yenye mzunguko mzuri wa hewa ili kudhibiti upumuaji na kuondoa joto linalozalishwa kutokana na 
upumuaji. Baada ya zoezi la upakuaji kukamilika, ni vema kufanya yafuatayo:

•	 Chambua tena kuondoa mboga zilizobadilika rangi (kijani kuwa njano) na zenye majeraha ya 
kiwango chochote kile ili kudhibiti maambukizi ya vijidudu na magonjwa kwenye mboga zisizo na 
hitilafu.
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•	 Mboga zilizovunjikavunjika au kugandamizwa zinaweza kusindikwa mara moja.

•	 Ondoa na fukia mara moja mboga zote zisizofaa; mfano zenye maambukizi ya jividudu au 
zilizoharibika kupita kiasi

•	 Hifadhi mboga kwenye sehemu ya baridi (ili kudhibiti uzalishwaji wa joto ambao huchangia 
uharibifu wa haraka na kuoza) na yenye mzunguko mzuri wa hewa wakati ukisubiri wanunuzi.

•	 Epuka kuhifadhi mboga kwenye maeneo yaliyo karibu na uchafu au masalia ya mboga na matunda 
ili kudhibiti maambukizi ya vijidudu na magonjwa.

Soko la rejareja

Katika soko la rejareja ni vema mboga zikafungashwa katika vifungashio vidogo vyenye ujazo tofauti ili 
kuzuia wanunuzi kuzishikashika wakati wa kuchagua na kusababisha uharibifu na maambukizi ya vijidudu 
na magonjwa. Vifungashio hivyo pia vinapaswa kuruhusu hewa ili kuondoa joto na unyevu unaotokana na 
kupumua kwa mboga ambao usipotoka unaweza kusababisha kuoza.

Vilevile mboga zinaweza kufungwa kwenye mafungu madogo kulingana na mahitaji ya wanunuzi na 
kuweka sehemu yenye mzunguko mzuri wa hewa na zisiwe katika rundo kubwa ili kuzuia uzalishwaji 
wa joto. Mboga hizi zinyunyiziwe maji safi mara kwa mara ili kudhibiti upotevu wa maji unaosababisha 
kunyauka. Mboga zitandazwe juu ya meza, epuka kutandaza mboga chini kwenye kigunia/turubai kwani ni 
rahisi kuchafuliwa na kupata maambukizi ya vijidudu. Vilivile zisiwekwe juani kwani joto la jua huchochea 
upumuaji, upotevu wa maji na uzalishwaji wa joto unaosababisha uharibifu wa haraka.

Kielelezo Na. 19: Upangaji usiofaa mboga sokoni

3.6.  Matumizi ya mboga za majani
Mboga za majani zenye rangi iliyokolea mfano matembele, spinachi ni chanzo kizuri cha vitamin A, C na 
K; madini ya chuma, kalsiam na nyuzinyuzi.

Kumbuka:
•	 Mboga za majani zipikwe kwa muda usiopungua dakika tano kwani zikipikwa kwa muda mrefu 

hupoteza virutubishi

•	 Pia zipikwe zikiwa zimefunikwa ili kudhibiti upotevu wa virutubishi

•	 Zitumike mara baada ya kupikwa.
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SURA YA NNE
4.0. USINDIKAJI WA MBOGA ZA MAJANI

Utangulizi
Mboga za majani ni chanzo kikuu cha vitamini zinazohitajika katika mwili wa binadamu. Aidha, vitamini 
hizi haziwezi kuhifadhiwa mwilini kama vile protini au wanga. Hivyo ili kuuwezesha mwili kupata vitamini 
hizo ni muhimu kula mboga za majani kila siku. Hata hivyo, mboga za majani huzalishwa kwa msimu na 
pia huharibika haraka baada ya kuvuna endapo hazitahifadhiwa vizuri, hivyo kuathiri upatikanaji wake. Ili 
kuwezesha upatikanaji wa mboga kwa muda wote, wazalishaji na kaya kwa ujumla hawana budi kutumia 
teknolojia bora usindikaji. Sura hii inaainisha teknolojia za utayarishaji na usindikaji wa mboga kama vile 
mchicha, majani ya mikunde matembele, kabichi, majani ya muhogo (kisamvu).

Teknolojia zinazoelezwa katika kitabu hiki zinafaa kutumika katika ngazi ya kaya na vikundi vidogo vya 
wasindikaji katika jamii. Endapo kikundi au mtu binafsi atahitaji kufungua kiwanda na kuingia sokoni kwa 
ufanisi, ni vema kupata taarifa zaidi kutoka katika taasisi husika Njia za usindikaji wa mboga za majani.

Zipo njia nyingi za usindikaji wa mboga lakini mwongozo huu kimezungumzia aina mbili ambazo ni: -

•	 Usindikaji wa mboga mbichi
•	 Kukausha

4.1. Usindikaji wa mboga mbichi
Usindikaji wa mboga mbichi hufanyika kwa kukata mboga mbichi katika vipande vidogo, kufungasha 
na kuhifadhi kwenye baridi. Njia hii ya usindikaji inalenga kuandaa mboga mbichi tayari kwa matumizi, 
na huhitaji mazingira safi yenye baridi ili kudhibiti maambukizi ya vijidudu waharibifu ambao hufanya 
mboga kuharibika haraka wakati wa hifadhi. Hivyo, fedha nyingi huhitajika kwa ajili ya uwekezaji katika 
miundombinu ya utayarishaji, hifadhi na elimu ya usindikaji kwa wafanyakazi.

Vilevile baada ya kutayarishwa, mboga zinapaswa kuhifadhiwa/kusafirishwa na kuuzwa katika mazingira 
yenye baridi (nyuzi joto 0 hadi 5) kwa muda wote na bila kuwepo kwa mabadiliko yoyote ya kiwango 
hicho cha joto.

Usindikaji huu ni maarufu sana katika nchi zilizoendelea na unafanyika katika ngazi ya wasindikaji wa kati 
na wakubwa. Hata hivyo, bado unaweza kufanyika katika kaya, endapo kaya hiyo ina vifaa na mazingira 
mazuri ya kusindikia.

Faida za bidhaa za mboga mbichizilizokatwa katika vipande vidogo
•	 Rahisi kutumia kwani hazihitaji maandalizi ya awali (kuchambua, kuosha, kukata)

•	 Humpunguzia mtumiaji muda wa maandali kwa asilimia 100.

•	 Bidhaa yote hutumika (hakuna kitu kitakachotupwa).

•	 Huvutia wanunuzi kwani zimekatwa katika vipande vinavyolingana

•	 Thamani ya mboga mbichi huongezwa hivyo kuongeza kipato cha msindikaji.

•	 Hupungua kwa gharama ya nguvu kazi, mafunzo, usimamizi wa hifadhi na mahitaji ya nafasi kwa 
ajili ya hifadhi ya mboga mbichi ambazo hazijaka.



30

Changamoto zake
•	 Ni ghali kwani huhitaji uwekezaji mkubwa

•	 Bidhaa zilizosindikwa kwa namna hii huharibika haraka sana kuliko zile ambazo hazijakatwa 
hususan zinapowekwa katika mazingira machafu, yenye joto kali au mabadiliko ya mara kwa mara 
ya joto. Sababu kubwa ya upotevu wa haraka ni kuongezeka kwa kasi ya upumuaji ikilinganishwa 
na mboga ambazo hazijakatwa.

Majeraha/vidonda vilivyotokana na kukatakata mboga katika vipande vidogo huchochea kasi ya upumuaji 
na michakato ya kibaolojia na kikemikali ambayo husababisha uharibifu wa haraka ikiwemo upotevu wa 
virutubishi (sukari na vitamini) na mabadiliko ya ladha, harufu na rangi.

Kiwango cha ukataji (ukubwa wa vipande) na mazingira duni ya utayarishaji huchochea kasi ya uharibifu. 
Mboga zilizokatwa katika vipande vidogo huharibika haraka kuliko vipande vikubwa, mazingira machafu 
husababisha upotevu wa haraka kutokana na maambukizi ya vijidudu.

Usindikaji huu ni maarufu sana katika nchi zilizoendelea kwani husaidia kupungua kwa gharama za nguvu 
kazi, mafunzo, usimamizi wa hifadhi na mahitaji ya nafasi kwa ajili ya hifadhi ya mboga mbichi. Nchini 
Tanzania, usindikaji wa namna hii pia umeanza kupata umaarufu. Kwa kiasi kikubwa hufanyika kwenye 
masoko ya rejareja, wateja wakubwa wakiwa ni mama lishe, migahawa na kwa kiasi kidogo katika kaya. 
Hata hivyo, maandalizi yake hufanyika katika mazingira duni ya uandaaji (yenye joto la kawaida) na 
ufungashaji ikiwemo matumizi ya vifungashio duni hivyo kusababisha uharibifu wa haraka na mkubwa.

Kilelezo Na. 20: Mazingira duni ya usindikaji wa mboga mbichi

Angalizo: Teknolojia hii ni ghali kwani uzalishaji wa bidhaa mbichi zilizokatwa huhitaji mazingira 
yaliyodhibitiwa ya utayarishaji, hifadhi na usafirishaji ili kuzuia maambukizi yanayoweza kusababisha 
athari za kiafya pamoja na elimu. Vilevile huhitaji usafi wa kiwango cha juu wa mfanyakazi, vifaa na 
mazingira na elimu kuhusu utayarishaji. Eneo linalotumika kusindika mboga hizi linapaswa kuidhinishwa 
na mamlaka zenye dhamana ya udhibiti wa uzalishaji wa vyakula. Kwa sababu hiyo si vema kwa mkulima 
mdogo kusindika mboga zake kwa njia hii.

i.  Maandalizi na utayarishaji wa mboga mbichi zilizokatwa
Utayarishaji wa mboga mbichi umeainishwa kwa hatua. Kila hatua inapaswa kufanyika kwa uangalifu ili 
kuhakikisha bidhaa ya mwisho inakuwa bora, salama na kudumu kwa muda mrefu. Udhibiti wa joto, usafi 
na utayarishaji wa haraka ni mambo mhulimu katika kupata bidhaa bora na salama.
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Chumba cha maandalizi kitengenezwa katika mfumo ambao mboga zinapopokelewa zitafuata mtiririko 
wa hatua zote za utayarishaji ili kudhibiti maambukizi.

ii.  Mambo ya kuzingatia katika usindikaji wa vipande vidogo vya mboga mbichi
•	 Tumia mboga zenye kiwango cha juu cha ubora - kama malighafi

•	 Usitumie malighafi zilizooza, zenye ugonjwa au zilizokomaa kupita kiasi

•	 Hakikisha usafi wa wafanyakazi, vifaa na mazingira ya utayarishaji - GMP

•	 Wakati wote wa utayarishaji dhibiti kiwango cha pH na klorini katika maji yanayotumika kuoshea

•	 Wakati wote wa utayarishaji dhibiti kiwango cha joto la maji (nyuzi joto 0-5 0C)

•	 Tumia visu vikali kwa ajili ya kukatia ili kupunguza majeraha

•	 Kausha mboga mara baada ya kuziosha

•	 Hifadhi katika kiwango cha chini cha joto (nyuzi joto 00C hadi 50C) mara baada ya kukatakata

•	 Dhibiti joto katika bidhaa iliyosindikwa na viambatishi (ingridients) wakati wote.

•	 Tumia kifungashio sahihi kulinga na aina ya bidhaa na mahitaji ya soko

•	 Malighafi zilizoingizwa kwanza zitayarishwe kwanza na bidhaa zilizotengenezwa

•	 Hakikisha usalama wa mboga kwa kutekeleza mpango wa

•	 HACCP

•	 Endelea kudhibiti joto wakati wa usafirishaji na uambazaji

Utayarishaji na usindikaji malighafi

Kagua malighafi kwa kuzingatia:
•	 Kiwango cha joto – malighafi ziwe na kiwango kidogo cha joto,

•	 Ubora – Malighafi isiwe na maambukizi ya magonjwa, majeraha (michubuko au kukatikakatika), 
taka na wadudu. Endapo karoti hazijapozwa baada  ya  kuvuna,  zipozwe  kwa  kuwekwa kwenye 
kifaa cha kupozea (jokofu) au zitandaze sehemu ya ubaridi ili kuondoa joto la shamba.

Sehemu ya kutayarishia
•	 Iwe safi, mbali na choo au shimo la taka na isiruhusu uchafuzi wowote wa bidhaa na chenye 

mpangilio mzuri wa vifaa usiorehesu maficho ya wadudu na wanyama. Inashauriwa kuwa na 
chumba maalum cha kutayarishia.

•	 Chumba hicho kiwe na joto la chini ikiwezekana nyuzi joto 0 hadi 5oC (joto kali husababisha 
maambukizi na kuzaliana kwa wadudu kwenye bidhaa) dhibitiwa Chumba cha utayarishaji na 
zifanyike ndani ya chumba chenye.

•	 Shughuli zote za utayarishaji za zifanyike ndani ya chumba hicho haraka na kwa uangalifu ili 
kudhibiti maambukizi.

•	 Vifaa vinayotumika katika maandalizi visafishwe kwa maji yenye dawa (asilimia moja ya klorini) ya 
kuua vimelea na kusuuzwa vema katika maji safi na salama.
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•	 Tumia vifaa visivyoshika kutu au kuficha vimelea vya magonjwa (mfano visu vyenye mshikio wa 
mbao au mwiko huficha vimelea wa magonjwa hususn vinapokuwa na na nyufa).

•	 Meza za kutayarishia zifunikwe kwa bati/chuma lisiloshika kutu

Watayarishaji
•	 Hakikisha usafi wa watayarishaji, na wasiwe na magonjwa ya kuambukiza kama vile kuhara, 

vidonda au majeraha (ili kuhibiti uwezekano wa maambukizi ya vijidudu kwenye bidhaa). Endapo 
mfanyakazi amekatwa na vifaa vyenye ncha kali, kidonda kifunikwe kwa bandeji isiyopitisha maji.

•	 Watayarishaji wafunike nywele, wasiwe na hereni, pete, bangile, kucha ndefu, hivyo vyote ni vyanzi 
vya maambukizi.

Angalizo: Dhibiti maambukizi katika kila hatua ya utayarishaji

Kuchambua na kuosha
•	 Ondoa taka na mboga zote zenye kasoro

•	 Osha kwa maji ya baridi ili kuondoa mchanga

•	 Suuza kwenye maji ya baridi yaliyochanganywa na dawa ya kuua vijidudu na kudhibiti maambukizi.

•	 Ondoa mboga mara moja kwenye maji ili kudhibiti kuzaliana na maambukizi ya vijidudu na kupotea 
kwa virutubishi.

Kukatakata
Mboga zilizooshwa zipelekwe sehemu ya kukatia. Meza maalum iwepo kwa ajili ya kazi hii. Kabla ya 
kukutakata: -

•	 Ondoa sehemu za ambazo hazihitajiki ikiwemo zile ngumu kwa kutumia kisu kikali. Mboga nyingine 
kama majani ya maboga hupaswa kuondolewa ngozi ya juu ambayo huwa na vimiiba vidogovidogo.

Kuchambua
•	 Ondoa vipande vya mboga vyenye hitilafu yoyote ambavyo huenda hazikuonekana wakati wa 

uchambuaji wa mwanzo ili kuzuia uharibifu.

•	 Chambua mboga kulingana na ukubwa kwa kutumia machekeche yenye ukubwa tofauti kulingana 
na mahitaji ya wateja.

Baada ya hatua hii vipande vya mboga vinaweza kufungashwa na kuhufadhiwa 
vikiwa vimechemshwa au kufungashwa na kuhifadhiwa vikiwa vibichi.

a)  Vipande vilivyochemshwa
•	 Chemsha kwa muda wa dakika tatu

•	 Poza mara moja katika maji yenye barafu kwa dakika tatu

•	 Kausha kwa kutumia mashine au kitambaa safi kizito

•	 Fungasha kwenye chupa isiyopitisha hewa

•	 Hifadhi kwenye jokofu – zinaweza kudumu kwa muda wa hadi miezi 6.
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Kielelezo Na. 21: Mboga zilizokatwa na kuchemshwa kidogo

b)  Vipande vibichi

Baada ya hutua ya (vi) - kuchambua, endelea na hatua inayofuata ambayo ni:

vii.  Kuosha/kusuuza na kupoza

Suuza mboga zilizokatwa na kuchambuliwa kwa kutumia maji ya baridi (nyuzi joto 0 0C) yaliyochanganywa 
na dawa ya kuua vijidudu katika kiwango sahihi.

Faida za kusuuza
•	 Kudhibiti maabukizi ya vijidudu ambayo huenda yametokea katika hatua za awali.

•	 Kuondoa uchafu na juisi zilizotokana na kukatwa kwa mboga.

•	 Kuondoa vipande vidogo sana ambavyo vilipenye kwenye chekeche.

Uoshaji unaweza kufanyika kwa kutumia bomba mvua au kuzamisha mboga kwenye beseni lenye maji ya 
baridi.Wakati wa kuosha ni muhimu kuzingatia yafuatayo: -

•	 Tumia maji ya baridi (nyuzi joto 00C) na hakikisha udhibiti wa kiwango hicho cha joto kwa muda 
wote wa uoshaji.

•	 Acha mboga kwa muda kidogo kwenye maji ili zipoe kwani baada ya hapo hufungashwa na kuuzwa 
ambapo kuna uwezekano mdogo wa kupozwa.

•	 Kusuuza mboga kwa njia ya kuzamishwa kwenye beseni lenye maji ya baridi ina ufanisi mkubwa 
kwani sio tu hupoza mboga bali pia hufanya vipande vidogovidogo sana na uchafu uliosalia kuzama 
chini.

•	 Tutumia klorini katika kiwango sahihi (ppm 50 hadi 200) kama dawa ya kuua vijidudu wakati 
wa kuosha na kusuuza mboga. Matumizi ya kloroni kwa kiwango kikubwa husababisha mboga 
kuharibika haraka na huleta harufu na ladha mbaya. Klorini hufanya kazi vizuri katika maji yenye 
kiwango kidogo cha tindikali au kiwango cha kati (kati ya tindikali na nyongo)

Kukausha
Kausha mboga kablwa ya kufungasha ili kupunguza kiwango cha maji. Uwepo wa majimaji katika bidhaa 
huchochea kasi maambukizi na kuzaliana kwa vijidudu ambao husababisha mboga kuharibika haraka. 
Ukaushaji unaweza kufanyika kwa kutumia mashine maalum au kitambaa safi kizito.



34

Kielelezo Na. 22: Kuweka lebo

Kufungasha
Mboga mbichi zilizokatwa huharibika haraka ikilinganishwa na zile ambazo hazija katwakatwa. Uharibifu 
huu ni pamoja na kubadilika kwa rangi kunakosababishwa na michakato ya kikemikali ambayo huchochewa 
na uwepo wa hewa ya oksijeni vilevile uwepo wa vijidudu waharibifu hususan bakteria.

Ili kudhibiti hilo, ni vema mboga zifungashwe mara moja baada ya kukaushwa (kuondoa maji yaliyotumika 
kuosha). Ufungashaji ufanyike kwa vipimo sahihi vya uzito na katika ukubwa tofauti kulingana na mahitaji 
ya wanunuzi.

Mboga mbichi zilizokatwa hufungashwa kwa kutumia aina tofauti za vifungashio vikiwemo: -
•	 Mifuko migumu ya plastiki inayofunga vema

•	 Trei za plastiki zilizofunikwa kwa karatasi nyembamba ya plastiki.

•	 Kontena za plastiki zenye mifuniko yake

•	 Vifungashio vyenye uwezo wa kudhibiti hewa (oksijeni na hewa ya ukaa) iliyo ndani yake katika 
kiwango maalum. Kwa kawaida hewa ya ukaa ndani ya kifungashio hicho huwa nyingi ikilinganishwa 
na ile ya oksijeni, kwa njia hii, hudhibiti upumuaji na kuongeza muda wa kudumu wa mboga hizo. 
Vifungashio hivi pia hupunguza kasi ya uzalishwaji wa gesi ya ethilini.

Vifungashio vyenye uwezo wa kudhibiti hewa hufanya mboga mbichi zidumu kwa muda mrefu zaidi 
ikilinganishwa na aina nyingine, kwani vina uwezo mkubwa wa kudhibiti maambukizi ya vijidudu na 
kubadilika kwa rangi.

Kielelezo Na. 24: Vifungashio vya plastiki ngumuKielelezo Na.  23: Vifungashio 
vya plastiki laini
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Mambo ya kuzingatia wakati wa kufungasha

•	 Hakikisha vifungashio hivyo ni safi na baada ya kufungasha vinafungwa vizuri ili kuzuia maambukizi 
na uharibifu.

•	 Mboga hujazwa kwenye vifungashio kwa kutumia mkono (kwa wasindikaji wadogo) au mashine 
(kwa wasindikaji wadogo). Hakikisha usafi wa mikono ili kudhibiti maambukizi

•	 Pima mboga katika uzito tofauti kulingana na mahitaji ya wanunuzi.

Kielelezo Na 25: Kufungasha vipande vya mboga

Wakati mwingine mboga aina tofauti zilizokatwakatwa hufungashwa pamoja, endapo mfungashaji atafanya 
hivyo ni vema azingatie kukubaliana kwa mboga hizo. Mboga ambazo huathiriwa na gesi ya ethilini 
zisifungashwe pamoja na zile zinazozalisha gesi hiyo, vinginevyo itasababisha uharibifu wa haraka hususan 
kwa mboga ambazo huathirika na gesi ya ethilini.

Kumbuka: Matumizi ya vifungashio duni husababisha uharibifu wa haraka wa mboga. Ufungashaji 
hauwezi kusahihisha utayarishaji mbovu wa mboga, udhibiti mbaya wa joto na malighafi duni zilizotumika.

Faida za kifungashio

•	 Hulinda mboga dhidi ya majeraha, maambukizi ya vijidudu waharibifu, vumbi na udongo.

•	 Hurahisisha uhifadhi na usafirishaji/ubebaji

•	 Hurahisisha uuzaji wa bidhaa

Kumbuka: Matumizi ya vifungashio duni husababisha uharibifu wa haraka wa mboga. Ufungashaji hauwezi 
kusahihisha utayarishaji mbovu wa mboga, udhibiti mbaya wa joto na malighafi duni zilizotumika.

Kuweka lebo
Endapo mboga zitapelekwa sokoni ni muhimu kuweka lebo.

Taarifa muhimu katika lebo ni pamoja na:
•	 Bidhaa iliyofungashwa (jina la bidhaa, aina na daraja na ubora)

•	 Uzito wake au idadi

•	 Mahali bidhaa hiyo ilipozalishwa

•	 Jina na anwani ya mzalishaji, mfungashaji au msafirishaji
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•	 Chapa (kama ipo)

•	 Kemikali zilizowekwa kwenye bidhaa hiyo

•	 Maelekezo kuhusu jinsi ya kuhifadhi (kiwango cha joto, unyevu n.k)

Ufungashaji na kuweka lebo katika vipande vya mboga mbichi zenye ubora huvutia wanunuzi.

Kuhifadhi
Baada ya kufungasha mboga zihifadhiwe katika sehemu yenye baridi (nyuzi joto kati ya 0 hadi 5). Hakikisha 
kiwango hiki cha joto kinadhibitiwa wakati wote wa hifadhi. Njia sahihi na salama ni matumizi ya jokofu. 
Endapo hakuna majokofu maboksi maalum yanayohifadhi baridi yanaweza kutumika, ambapo vipande 
vidogo vya barafu vilivyofungwa kwenye karatasi huwekwa ndani yake.

Hakikisha maji yaliyotumika kutengeneza barafu ni safi na salama na pia karatasi au chupa zitakazotumika 
kufungia bafaru ni safi. Hata hivyo, hifadhi hii hutumika kwa muda mfupi tu, kwani baada ya muda barafu 
huyeyuka na kutengeneza maji ambayo huwa chanzo cha uharibifu wa mboga. Vilevile ni vigumu kwa 
wakulima wadogo kudhibiti usafi katika hifadhi hii.

Kusafirisha
Mboga zisafirishwe kwa kutumia maboksi magumu ya plastiki ili kuzuia mgandamizo ambao husababisha 
uharibifu. Hakikisha zinasafirishwa katika hali ya ubaridi (nyuzi joto 00C hadi 50C) ili kudhibiti uharibifu.

iii.  Kuharibika kwa mboga mbichi zilizokatwa

Mambo yanayosababisha uharibifu wa mboga mbichi ni pamoja na:
•	 Vijidudu hususani bacteria

•	 Kulainika kwa tishu/mboga

•	 Kubadilika rangi kuwa ya hudhurungi katika sehemu za mboga zilizokawa

Jinsi ya kudhibiti bacteria
•	 Zingatia usafi wa wafanyakazi, eneo la kazi na vifaa

•	 Dhibiti joto. Shughuli za utayarishaji, hifadhi na usafirishaji zifanyike katika mazingira yenye kiwango 
cha chini cha joto (nyuzi joto 00C hadi 50C)

•	 Tumia maji safi na salama.Tumia maji yaliyochanywa na dawa ya kuua vijidudu katika vipimo sahihi.

Kumbuka: hakuna hatua yoyote katika maandalizi ya mboga mbichi ambayo itaua vijidudu na hakuna 
kiwango sahihi cha uoshaji wa mboga ambacho kitaondoa kabisa vijidudu kwenye mboga ambayo tayari 
ina maambukizi.

Kudhibiti kulainika kwa tishu/mboga
Kulainika kwa tishu za mboga mbichi zilizokatwa in moja ya changamoto kubwa. Matumiazi ya chumvi 
yenye kalsiam husaidia kudhibiti changamoto hiyo. Mboga zilizokatwa huzamishwa kwenye maji 
yaliyochanganywa na chumvi asilimia 0.5 hadi 1 (asilimia 1 ni sawa na gramu 10 ambazo huchanganywa 
katika lita moja ya maji). Chumvi aina ya kalsium kloraidi hufaa sana kwa matumizi, hata hivyo hubadilisha 
ladha kwa baadhi ya mboga kwa kuzifanya kuwa chungu.
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Mambo ya kuzingatia katika matumizi ya chunvi ni kiwango cha chumvi kwenye maji, muda ambao mboga 
zitakaa katika maji hayo na joto la maji.

Kudhibiti kubadilika kwa rangi
Mboga mbichi zilizokatwa hupata rangi ya hudhurungi kwa urahisi kutokana na shughuli za vimeng’enyo 
ambavyo huchochewa sana na hewa ya oksijeni. Hali hiyo hudhibitiwa kwa : -

Kupunguza hewa ya oksijeni

Kupunguza kiwango cha hewa ya oksijeni ndani ya kifungashio kwa kutumia mashine maalum.

Matumizi ya vifungashio ambavyo hewa ya oksijeni ndani ya kifungashio hurekebishwa na kuwa katika 
kiwango sahihi.

Kumbuka: Kupungua kwa hewa ya oksijeni kwenye kifungashio hakuzuii mboga kubalika rangi bali 
hupunguza kasi ya mabadiliko.

Endapo hewa ya oksijeni itakuwa kidogo sana husababisha kuchachushwa kwa bidhaa na hivyo kusababisha 
ladha na harufu mbaya kwenye mboga kutokana na michakato yakibaolijia inayosababishwa na bacteria 
wanaoishi kwenye sehemu yenye hewa kidogo ya oksijeni. Hivyo uangalifu unahitajika katika kuhakikisha 
kiwango sahihi cha hewa hiyo kinafikiwa.

Kutumia tindikali
Vimeng’enyo vinavyobadili rangi hufanya kazi kwa kasi katika mazingira yenye yasiyo na tindikali nyingi au 
nyongo nyingi (netral pH). Ili kudhibiti hali hiyo, mboga safi zilizokatwa huzamishwa kwenye mchanganyiko 
wa tindikali ya kiwango cha kati. Aina ya tindikali inayopaswa kutumika ni ile isiyo na madhara kwa afya 
ya binadamu kwa mfano tindikali ya asetiki, sitriki, askobiki, fosiforasi n.k.

Kumbuka: Tindikali inaweza kuleta ladha mbaya kwenye mboga hivyo itumike kwa uangalifu.

Mambo ya kuzingatia katika usindikaji wa mboga mbichi katika vipande vidogo
•	 Tumia mboga zenye kiwango cha juu cha ubora - kama malighafi S·	 Usitumie malighafi 

zilizooza, zenye ugonjwa au zilizokomaa kupita kiasi
•	 Fuata mbinu bora za uzalishaji wa bidhaa za vyakula GMP
•	 Wakati wote wa utayarishaji dhibiti kiwango cha chachu na klorini katika maji yanayotumika 

kuoshea
•	 Wakati wote wa utayarishaji dhibiti kiwango cha joto la maji (nyuzi joto 200C)
•	 Tumia visu vikali kwa ajili ya kukatia ili kupunguza majeraha
•	 Kausha mboga mara baada ya kuziosha
•	 Mara baada ya kukatakata mboga zihifadhiwe katika kiwango cha chini cha joto (nyuzi joto 00C 

hadi 50C)
•	 Dhiditi joto katika bidhaa iliyosindikwa na viambatishi (ingridients) wakati wote.
•	 Tumia kifungashio sahihi kulinga na aina ya bidhaa na mahitaji ya soko
•	 Malighafi zilizoingizwa kwanza zitayarishwe kwanza na bidhaa zilizotengenezwa
•	 Hakikisha usalama wa mboga kwa kutekeleza mpango wa HACCP
•	 Endelea kudhibiti joto wakati wa usafirishaji na uambazaji
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4.2. Kusindika kwa kukausha mboga
Mboga ni kati ya mazao ambayo huvunwa yakiwa na kiwango kikubwa cha maji. Uwepo wa maji kwenye 
mazao hayo  huchochea maambukizi ya vijidudu, shughuli za vimeng’enyo na michakato mbalimbali     
ya kikemikali ambavyo kwa pamoja husababisha uharibifu wa haraka baada ya kuvuna. Uharibifu huo 
husababisha upotevu wa mazao hayo hivyo kuhatarisha usalama wa chakula na lishe katika kaya.

Ukaushaji ni moja ya teknolojia ya kuhifadhi mboga ambapo kiasi kikubwa cha maji kilichopo kwenye 
mboga hupunguzwa kufikia kiwango kidogo (cha asilimia 8 hadi 10). Kiasi hicho cha maji/unyevu unaobaki 
huzuia maambukizi, shughuli za vimeng’enyo na zile za kibaolojia na hivyo kuwezesha mazao hayo kudumu 
kwa muda mrefu baada ya kuvuna. Hata hivyo, mboga zilizokaushwa zikipata tena unyevu, maambukizi 
ya vimelea hutokea kwa kasi na kusababisha uharibifu wa vyakula hivyo. Jambo muhimu la kuzingatia ni 
kwamba mboga zilizokaushwa lazima zihifadhiwe kwa njia bora ili zisipate unyevu na ziweze kudumu kwa 
muda mrefu.

Ukaushaji wa mboga za majani hufanyika kwa kutumia vyanzo mbalimbali vya nishati. Chanzo nafuu cha 
nishati kwa ajili ya ukaushaji wa mboga ni jua. Kukausha mboga kwa kutumia nishati hii hutegemea sana 
uwepo wa jua na mara nyingi jua lisipokuwepo, mboga haziwezi kukauka vizuri na hivyo kusababisha 
maambukizi na kuzaliana kwa vimelea ambavyo kusababisha mboga kutofaa kwa matumizi.

Faida za ukaushaji
•	 Kuhakikisha usalama wa chakula na kuboresha hali ya lishe ya kaya kwani mboga na matunda zina 

vitamini, madini na nyuzinyuzi kwa wingi.

•	 Kuongeza kipato kwa kuwa ukaushaji huongeza thamani

•	 Kutengeneza ajira

•	 Huchochea uzalishaji

•	 Hurahisisha ufungashaji, uhifadhi na usafirishaji.

Njia za ukaushaji kwa kutumia nishati ya jua

Kuna njia mbili kuu za ukaushaji wa kutumia nishati ya jua:
•	 Kukausha kwa kutumia jua la moja kwa moja

•	 Kukausha kwa kutumia kaushio bora

i.  Kukausha kwa kutumia jua la moja kwa moja.
Njia hii ni rahisi kwani mazao hutandazwa kwenye kifaa cha kukaushia (mfano mikeka, sakafu au jiwe pana 
la kukaushia) na kuachwa yakauke kwa jua.

Faida zake
•	 Ni rahisi

•	 Haina gharama

Changamoto zake
•	 Mazao hukauka taratibu na hivyo kutoa mwanya wa maambukizi ya vijidudu

•	 Huzalisha bidhaa zenye ubora duni kutokana na upotevu wa virutubishi unaosababishwa na jua la 
moja kwa moja; huruhusu mchanga na vinyesi vya wanyama (kama vile kuku na mbuzi), wadudu 
au masalia ya wadudu kuingia kwenye mazao yanayokaushwa
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•	 Njia hii haiwezi kukausha mazao kufikia kiwango cha unyevu kinachohitajika

•	 Mazao yaliyokaushwa kwa njia hii huwa na rangi isiyovutia

•	 Huhitaji uwepo wa mtu kwa ajili ya kudhibiti wanyama wasichafue bidhaa iliyoanikwa na kuondoa 
bidhaa hiyo nje endapo kutakuwa na upepo mkali au mvua. Hivyo njia hii siyo nzuri na haifai 
kutumika

ii.  Kukausha kwa kutumia kaushio bora
Ukaushaji huu hutumia kaushio bora lenye uwezo wa kuzalisha joto kali na hivyo kukausha mboga na 
matunda kwa haraka. Kaushio hili hufanana na boksi lenye ukubwa wa namna tofauti ambalo hutengenezwa 
kwa fremu za mbao na hufunikwa kwa karatasi maalum ya plastiki.

Faida zake
•	 Mazao hukauka haraka kufikia kiwango cha unyevu unaokubalika

•	 Huzalisha bidhaa zenye ubora kwa kuwa hudhibiti upotevu wa virutubishi; huzuia taka kama vile 
mchanga, vinyesi au manyoya ya wanyama, wadudu au masalia ya wadudu, vumbi kuingia kwenye 
bidhaa; na huzuia mvua.

•	 Haihitaji nguvu kazi kwa ajili ya ulinzi wa bidhaa inayokaushwa kwa kaushio la jua hudhibiti uchafuzi 
wa bidhaa.

•	 Mazao yaliyokaushwa kwa kutumia kaushio la jua huwa na rangi nzuri ya kuvutia.

Changamoto zake
•	 Gharama kubwa za utengenezaji wa kaushio

Changamoto za matumizi ya bidhaa zilizokaushwa

•	 Uhaba wa soko kutokana na mabadiliko ya ladha, mwonekano na harufu.

•	 Mazoea ya matumizi ya mboga mbichi

•	 Kipindi cha mawingu ama mvua mboga hushindwa kukauka vizuri na kusababisha kuharibika. 
Au ukaushaji huchukua muda mrefu ambapo husababisha mboga kupatwa na vimelea vinavyo 
sababisha kuoza.

Kanuni muhimu za kuzingatia wakati wa kukausha mboga

Ili kupata bidhaa bora iliyokaushwa, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:

Usafi
•	 Usafi wa mwili na mavazi ya mtu anayeshughulika na ukaushaji wa mboga na hifadhi. Wakati wa 

utayarishaji na ukaushaji wa mboga avae mavazi yenye uwezo wa kuonesha uchafu. Hakikisha 
wakaushaji hawana magonjwa ya kuambukiza kama vile kuhara, vidonda au majeraha. Endapo 
mfanyakazi amekatwa na vifaa vyenye ncha kali, kidonda kifunikwe kwa bandeji isiyopitisha maji.

•	 Usafi wa mboga zitakazotayarishwa na kukaushwa. Mboga ni lazima zioshwe vizuri kwa maji safi 
na salama
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•	 Usafi wa vifaa na eneo la kufanyia kazi. Visu vya kukata mboga ni lazima viwe safi na visivyoshika 
kutu, meza ya kukatia lazima iwe safi isiyokuwa na nyufa za kuficha uchafu ambao huchafua mboga 
safi wakati wa kukata.

•	 Usafi wa mazingira yanayozunguka eneo la kutayarishia na kukaushia.

Ubora
•	 Ubora wa mboga zilizokaushwa (rangi, harufu na ladha inayovutia) hutegemea:

√	 Ubora wa mboga mbichi na utayarishaji kwa ajili ya kukausha. Malighafi kwa ajili ya ukaushwaji 
hazipaswi kuwa na magonjwa, rangi tofauti na ile ya asili na zisiwe na mchanga ama udongo. 
Mboga zilizovunjikavunjika wakati wa kuvuna zinaweza kutumika endapo ukaushwaji 
utafanyika mara moja kwa haraka.

√	 Teknolojia itakayotumika kwenye ukaushaji.

√	 Teknolojia ya ufungashaji wa mboga zilizokaushwa na hifadhi.

Maandalizi ya ukaushaji wa mboga

Vifaa vya msingi vinavyohitajika katika ukaushaji:
•	 Mabeseni na ndoo kwa ajili ya kuoshea

•	 Visu visivyoshika kutu (vinashauriwa viwe vya chuma cha pua) kwa ajili ya kumenya na kukata.

•	 Sufuria, kitambaa safi cheupe cha pamba, kikapu cha waya na jiko kwa ajili ya kuchovya mboga 
kwenye maji ya moto (blanching)

•	 Kaushio bora kwa ajili ya kukaushia mboga

•	 Mifuko ya plastiki, chupa au makasha kwa ajili ya kufungashia mboga zilizokauka.

•	 Mashine au mishumaa ya kufungia mifuko ya plastiki

•	 Lebo za kuonyesha bidhaa iliyomo ndani ya kifungashio·	 Chumba na kabati safi kwa ajili ya 
kuhifadhia.

Hatua za ukaushaji wa mboga

i.   Kuchagua Malighafi

Chagua malighafi zenye ubora yaani zisizo na magonjwa, majeraha, uozo, zenye rangi nzuri na ambazo 
hazijakomaa kupita kiasi.

ii.  Kuchambua
•	 Osha mikono.

•	 Chambua jani au tunda moja moja ili kubaini kasoro (magonjwa, mboga zilizokomaa kupita kiasi, 
matunda mabichi, mazao yenye rangi isiyo halisi) na ondoa malighafi zote zenye kasoro.

•	 Taka na malighafi zote zenye kasoro ziondolewe mara moja katika sehemu ya kutayarishia ili 
kudhibiti maambukizi ya vividudu na magonjwa.

•	 Kumbuka usindikaji hauwezi kufanya malighafi duni kuzalisha bidhaa bora bali malighafi bora 
huzalisha bidhaa bora.
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iii.  Kuosha

•	 Safisha sehemu na mazingira ya kutayarishia mazao kwa ajili ya ukaushaji

•	 Osha mikono na vifaa vyote vitakavyotumika, zikiwemo meza na vibao vya kukatia, kaushio na trei 
za kukaushia.

•	 Maji ya kuoshea vifaa na mazao yawekewe dawa ya kuua vijidudu (klorini). Dawa hizi zinapatikana 
kwenye maduka ya dawa au ya vifaa vya maabara.

Jinsi ya kuchanganya dawa na maji

√	 Pima maji lita 20 kisha yaweke kwenye ndoo safi

√	 Ongeza mililita 400 za dawa aina ya klorini, tikisa ili kuchanganya vizuri.

√	 Kwa usalama ni vema mchanganyaji wa dawa avae glavu ili kudhibiti michubuko

•	 Lita ishirini za maji yenye dawa yatumike kuosha kilo 20 za mboga kisha maji hayo yamwagwe na 
kuandaliwa mengine endapo mboga zitakazokaushwa ni zaidi ya kilo 20.

•	 Mboga zisafishwe kwa uangalifu ili kudhibiti uharibifu na kuhakikisha mchanga wote umeondolewa.

•	 Malighafi zilizooshwa ziwekwe kwenye chombo safi mfano ndoo, vikapu/makasha ya plastiki au 
masufuria.

Kuosha husaidia kuondoa mabaki ya viuatilifu, udongo, mchanga, wadudu na uchafu

Kuosha husaidia kuondoa mabaki ya viuatilifu, udongo, mchanga, wadudu na uchafu

iv.  Kupanga madaraja

•	 Tenganisha mboga zenye rangi na ukomavu unaofanana ili kupata bidhaa inayofanana na yenye 
mvuto.

v.  Kukata
•	 Kata na ondoa sehemu ngumu za mboga.

•	 Katakata mboga katika vipande vidogo vinavyolingana vyenye ukubwa wa ya sentimita 3 hadi 5.

•	 Mara baada ya kukata vipande vipelekwe mara moja kwenye hatua inayofuata kwani vikiachwa 
kwa muda mrefu husababisha maambukizi na kuchochea shughuli za vimeng’enyo hivyo kuathiri 
ubora.

•	 Dhibiti inzi wakati wa mchakato wa utayarishaji hadi ukaushaji kwani huweza kusababisha 
maambukizi ya vijidudu na kuathiri ubora wa bidhaa.
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vi.  Matibabu ya kabla (Pre treatment)
Kabla ya kukaushwa, mboga za majani zinapaswa kupikwa kwa muda mfupi. Umuhimu wa kupika mboga 
kwa muda mfupi kabla ya kukaushwa ni pamoja na:

•	 Kuua vijidudu ambavyo haviwezi kufa kwa wakati wa ukaushaji

•	 Kusitisha shughuli za vimeng’enyo na michakato mingine

•	 Kuimarisha rangi na ladha ya mboga.

•	 Kuondoa hewa kwenye tishu na kulainisha mboga

Kuna njia mbili za kupika mboga za majani kwa muda mfupi:

•	 Kupika kwa kutumia maji

•	 Kupika kwa mvuke

Ni muhimu kupika kwa kuzingatia muda unaostahili kama inavyoelezwa katika Jedwali namba 1. Kupika 
kupita kiasi husababisha upotevu wa ladha, rangi na vitamini. Kupika kwa muda mfupi kuliko muda 
unaostahili huchochea shughuli za vimeng’enyo na kusababisha uharibifu mkubwa kuliko ule unaoweza 
kutokea kwenye mboga ambazo hazijapikwa kabisa.

a.   Kupika kwa muda mfupi - kwa kutumia maji

•	 Weka maji kwenye sufuria kubwa, ongeza chumvi ya sodiam bikaboneti kiasi cha asilimia 1 ya 
maji ili kuimarisha rangi ya kijani kwenye mboga za kijani na kudhibiti upotevu wa virutubishi. Pia 
unaweza kuongeza dawa ya kalisiam kloraidi ya maji kiasi cha asilimia mbili ya maji ili mboga zisiwe 
ngumu. Vilevile chumvi husaidia kuondoa maji kwenye mbogana hivyo kuharakisha ukaushaji, pia 
hudhibiti maambukizi ya vijidudu. Chumvi hizi hupatikana katika maduka ya dawa au yanayouza 
vyakula.

•	 Chemsha maji hadi kufikia nyuzijoto 100 0C

•	 Weka mboga kwenye foronya safi, nyeupe (iliyotengenezwa kwa pamba au tetron) na maalum 
(nyeupe) au kikapu kilichotengenezwa kwa wavu.

•	 Tumbukiza foronya au kikapu cha wavu chenye mboga za majani kwenye maji yanayochemka kwa 
muda wa dakika 1 (mboga teke) hadi moja na nusu (kwa mboga zilizokomaa kidogo)

Ili kuleta ufanisi hakikisha maji yanakuwa mengi kuliko mboga. Inashauriwa kutumia lita nane (8) za maji 
kwa kilo 1 ya mboga

b.   Kupika kwa muda mfupi kwa kutumia mvuke
•	 Tumia sufuria maalum la kupika kwa kutumia mvuke au sufuria la kawaida lenye mfuniko usioruhusu 

mvuke kupotea na chekeche la wavu.

•	 Weka maji kwenye sufuria (usiweke chumvi kwenye maji)

•	 Acha yachemke kufikia nyuzi joto 100

•	 Weka chekeche/kikapu cha wavu chenye mboga kiasi cha kutogusa maji yanayochemka, funika 
vizuri. Pika kwa dakika mbili (mboga teke) hadi mbili na nusu (kwa mboga zilizokomaa kidogo)
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Kupoza
•	 Toa chekeche/kikapu cha wavu au kitambaa chenye mboga kwenye maji ya moto au kwenye 

mvuke, weka mara moja kwenye maji ya baridi ikiwezekana yenye barafu ili kupoza kwa haraka.

•	 Acha zipoe kiasi ambacho joto lililobaki haliwezi kukuunguza. Kiasi kidogo cha joto kinachobaki 
kwenye mboga huharakisha ukaushaji.

•	 Opoa mboga kwenye maji na tandaza katika tabaka nyembamba kwenye matrei safi ya kukaushia.

Upozaji wa haraka huzuia mboga kuendelea kuiva kutokana na joto kali wakati wa kupika/kufukiza. 
Mboga zilizoiva sana hupoteza virutubishi na huwa na rangi isiyovutia.

Kumbuka:
i.  Mboga zilizopikwa kwa kuzamishwa kwenye maji hupoteza virutubishi kwa wingi kuliko zile 

zilizopikwa kwa mvuke.

ii.   Mboga zilizopikwa kidogo kwa kutumia maji hutumia muda mfupi kuwa tatayari kuliko zilizopikwa 
kwa mvuke

vii.  Kukausha
•	 Kagua kaushio kuhakikisha kuwa ni safi na halina vumbi. Uwepo wa vumbi kwenye karatasi za 

nailoni linalozunguka kaushio huathiri ufyonzwaji wa nishati ya jua na kupunguza ukali wa joto 
ndani ya kaushio hivyo kusababisha bidhaa kutumia muda mrefu kukauka.

•	 Weka kaushio kwenye sehemu yenye mwanga wa jua muda wote (epuka kuweka kwenye kivuli) na 
hakikisha liko sawa yaani halijainama upande mmoja. Kaushio lililoinama upande huathiri ukaushaji 
kwa kutengeneza joto kidogo.

•	 Endapo eneo hilo lina upepo mkali uaodumu kwa muda mrefu, epuka kuelekeza vidirisha vya 
kaushio sehemu unakotokea upepo kwani upepo mkali utachelewesha ukaushaji pia utasababisha 
vumbi kuingia kwenye bidhaa zinazokaushwa na kuathiri ubora.

•	 Endapo mvua itanyesha wakati wa ukaushaji, ondoa kaushio au funika kwa turubai ili kuzuia maji 
ya mvua hupoza joto lililo ndani ya kaushio na kuathiri ukaushaji.

•	 Ingiza trei zote kwa haraka ndani ya kaushio kisha funga vizuri.

•	 Katika masaa ya mwanzo ya ukaushaji na ikiwa kuna jua kali, mvuke (maji) unaotoka kwenye 
bidhaa zinazokaushwa hutengeneza maji ndani ya kuta za nailoni za kaushio. Endapo Maji hayo 
yataachwa hudondoka kwenye bidhaa hizo na kuathiri ukaushaji. Ili kudhibiti hali hiyoni vema 
kufungua vijidirisha vya kaushio pindi mvuke unapoanza kutoka kwenye bidhaa ili kuuruhusu 
kutoka nje kupitia vidirisha hivyo. Hakikisha vidirisha hivyo vina wavu unaodhibiti inzi na wadudu 
wengine kuingia ndani ya kaushio na kuchafua bidhaa.

•	 Kausha kulingana na muda unaopendekezwa.

•	 Ni vema mazao yakauke haraka ili kudhibiti kuzaliana kwa ukungu hivyo inashauriwa mazao 
yaingizwe kwenye kaushio pindi jua linapoanza kuwa kali (saa 4 hadi saa 10).Wakati wa msimu wa 
jua kali mboga hutumia siku 1 hadi mbili kukauka.

•	 Bidhaa iliyokauka vizuri huwa na kiwango cha unyevu kati ya asilimia nane (8) hadi 10.
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Jinsi ya kutambua bidhaa zilizokauka vizuri
•	 Chukua kiasi kidogo cha mboga kavu, fikicha katika kiganja cha mkono au kutwanga/kuisaga itatoa 

unga kwa urahisi.

•	 Fungasha sampuli ndogo ya mboga kavu kwenye kifungashio safi cha nailoni, weka mahali pakavu 
na ziache kwa usiku moja. Endapo zimekauka vizuri kifungashio hakitaonesha unyevu kwa ndani 
bali kama hazijakauka vizuri kitaonesha unyevu kwa ndani

•	 Weka sampuli ndogo ya mboga kavu ndani ya chupa kavu ya kioo, ongeza chumvi kiasi, acha kwa 
usiku mmoja. Endapo zimekauka vizuri chumvi haitashikana na bidhaa bali kama haijakauka vizuri 
bidhaa itashikana na chumvi.

•	 Bidhaa iliyokauka vizuri huwa nyepesi na huwa na harufu nzuri isiyo na uvundo.

viii.  Kuondoa bidhaa kwenye kaushio
•	 Endapo bidhaa imebainika kuwa imekauka vema, iondolewe mara moja kwenye kaushio. Ni vema 

bidhaa hizo ziondolewe mchana wakati wa jua kali ili kuepuka hali ya unyevu wakati wa asubuhi 
au jioni ambao huingia kwenye bidhaa na kurudisha maji ambayo husababisha ukungu endapo 
itafungashwa katika hali hiyo.

•	 Toa trei ndani ya kaushio na weka sehemu safi na kavu

•	 Osha mikono kwa sabuni na maji safi kasha kausha mikono vizuri. Ni vema kuvaa glavu wakati wa 
kupakua bidhaa kwenye trei.

•	 Pakua bidhaa na kuziweka kwenye chombo safi na kipana kama vile masinia au meza mahali penye 
mzunguko mzuri wa hewa kwa muda mfupi ili zipoe. Dhibiti wadudu kama vile inzi.

ix.  Kufungasha
Bidhaa zilizokaushwa hufyonza unyevu kutoka kwenye hewa endapo hewa hiyo ina unyevu mwingi. 
Unyevu kwenye bidhaa husababisha kuota kwa ukungu na kuathiri ubora. Hivyo ufungashaji usifanyike 
wakati wa hali ya unyevu mwingi katika hewa.

Ni vema bidhaa zilizokaushwa zifungashwe wakati wa mchana kwenye hali ya jua kali ambapo unyevu 
unakuwa mdogo. Katika hali hiyo bidhaa hizi haziwezi kufyonza unyevu hususankama zimefungashwa 
vizuri. Hivyo ni vema zikafungashwa siku hiyohiyo mara baada ya kuzitoa kwenye kaushio na kupoa.

Vifungashio vinavyotumika kufungasha bidhaa zilizokaushwa visiruhusu hewa, unyevu na wadudu 
waharibifu kuingia ndani ya bidhaa. Vifungashio vinavyoshauriwa ni kama vile chupa za kioo au makopo 
ya shaba/chuma.

Vifungashio vya plastiki havifai sana kwani vinaweza kutafunwa na panya kwa urahisi. Endapo bidhaa hizi 
zinafungashwa kwenye mifuko midogo midogo ya plastiki ni vema kuhakikisha udhibiti wa panya.

x.  Kuhifadhi bidhaa zilizokaushwa
•	 Bidhaa zilizokaushwa zihifadhiwe sehemu kavu, yenye ubaridi na pasipofikiwa na wadudu waharibifu 

kama panya.
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•	 Bidhaa zilizofungwashwa kwenye mifuko midogo midogo ya plastiki ziwekwe kwenye makopo 
makubwa ya chuma/shaba au kioo yanayofunga vizuri ili kudhibiti hewa na mashambulizi ya panya.

•	 Bidhaa iliyokaushwa isisagwe kuwa unga wakati wa kuhifadhi kwa sababu ikiwa katika hali ya 
unga huharibika haraka kwani hufyonza unyevu kwa urahisi sana. Bidhaa hizo zisagwe pale tu 
zinapotakiwa kutumiwa.

•	 Mboga zilizokaushwa vizuri na kufungashwa kama ilivyoshauriwa zinaweza kudumu kwa muda wa 
mwaka mmoja na baada ya hapo ubora hushuka kwa kasi.

xi.  Matumizi ya bidhaa zilizokaushwa

Mboga zilizokaushwa huliwa pamoja na chakula kikiuu, mfano ugali, wali, ndizi, magimbi n.k au hutengenezwa 
supu. Wakati wa maandalizi hazihitaji kulowekwa kwenye maji. Mboga zilizokaushwa zinaweza kusagwa 
kuwa unga ndipo zipikwe au zikatumika jinsi zilivyo.

Utayarishaji wa mboga za majani kwa ajili ya kula pamoja na chakula kikuu

•	 Kaanga mafuta na viungo, kisha ongeza mboga kwenye viungo na maji kidogo kiasi cha kufunika 
mboga.

•	 Acha vichemke taratibu kwa dakika 5 - 10

•	 Epua na tumia.
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SURA YA TANO
5.0. KUZALISHA KIBIASHARA

Utangulizi
Wakulima wa mboga na matunda wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za masoko na hivyo kusababisha 
wapate kipato kidogo na hivyo kufanya hali zao za maisha kuendelea kuwa duni. Ubora duni wa mazao na 
kiasi kidogo cha uzalishaji kisichokidhi mahitaji ya soko, ukosefu wa elimu na ujuzi wa masoko ni sababu 
kubwa ya wakulima kushindwa kufikia soko. Sura hii inaelezea mifumo ya masoko na utendaji wake ili 
kumpatia mkulima uelewa na kumwezesha kulifikia soko kwa urahisi.

5.1. Mifumo ya Masoko
Masoko ya mazao na bidhaa za kilimo ni muhimu kwa ajili ya kuchochea uzalishaji na kuendeleza Sekta 
ya Kilimo. Aidha, ubora wa miundombinu wezeshi katika uzalishaji, usafirishaji, hifadhi na usindikaji wa 
mazao ya kilimo ni muhimu katika kuwezesha ukuaji wa masoko. Vilevile, ubora wa mazao na bidhaa 
zinazozalishwa nchini ni kigezo muhimu cha kufikia mahitaji ya masoko na hatimaye kupata bei nzuri.

Kuna mifumo mikuu mitatu inayotumika hapa nchini katika kuuza mazao ya wakulima ambayo ni mfumo 
wa vyama vya ushirika au vikundi; Mfumo wa mikataba na mfumo wa soko huria.

•	 Mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi huwawezesha wanaushirika kukusanya bidhaa/mazao 
yao pamoja kupitia vyama vya ushirika kwa lengo la kutafuta soko la pamoja ili kupata nguvu ya 
kujadiliana bei yenye tija na wanunuzi.

•	 Mfumo wa Mkataba huwakutanisha wazalishaji na wanunuzi kabla ya msimu kuanza na kuingia 
makubaliano ya uzalishaji na bei. Katika mfumo huu baadhi ya wanunuzi huwakopesha wazalishaji 
pembejeo zinazohitajika na baadaye kuwakata gharama hizo wakati wa mauzo.

•	 Mfumo huria huwapa fursa wanunuzi/wafanyabiashara kukutana na wakulima pale walipo na 
kununua mazao yao kwa bei wanayokubaliana ambapo mara nyingi mwenye nguvu ya kupanga bei 
huwa ni mnunuzi.

Kati ya mifumo hii mitatu mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi umeonesha kuwa bora zaidi kuliko 
mingine katika kuwanufaisha wadau wote yaani wauzaji, wanunuzi na Serikali.

5.1.1.  Wadau Katika Mfumo wa Masoko
Kuzalisha kibiashara na ushiriki mzuri wa wakulima katika masoko ya mazao yao unahitaji mtazamo 
mpana na ufahamu kuhusu mfumo mzima wa masoko unavyofanya kazi wakiwemo wadau wanaohusika 
katika mfumo huo, majukumu ya kila mdau, mahusiano kati ya wadau, jinsi mfumo wa soko la zao husika 
unavyofanya kazi na mifumo mingine, fursa na changamoto. Ni muhimu kwa mkulima kuwafahamu wadau 
muhimu katika mfumo wa masoko hususan soko la mazao yake na fursa au huduma wanazotoa ili kuona 
namna ya kutumia fursa/huduma hizo katika kuwezesha uzalishaji wa mazao kwa ufanisi na tija. Wadau 
katika mfumo wa masoko wamegawanyika katika makundi matatu ambayo ni wahusika wakuu katika 
mnyororo wa thamani, watoa huduma na wawezeshaji.

5.1.2.  Wahusika wakuu katika mnyororo wa thamani
Kundi hii hujumuisha wadau binafsi au vikundi au vyama vya ushirika ambao ni watendaji wakuu katika 
mfumo wa masoko. Wadau hao ni pamoja na;



47

Wakulima
Wapo wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. Kwa kiasi kikubwa wazalishaji wa mboga na matunda ni 
wakulima wadogo ambao mara nyingi hukabiliwa na ushindani mkubwa katika soko.Washindani wakubwa 
wa wakulima wadogo katika soko ni wakulima wakubwa (ambao kimsingi ni wachache) na waingizaji wa 
mazao ya mboga na matunda kutoka nje ya nchi. Changamoto kubwa zinayowafanya wakulima wadogo 
kushindwa kuhimili ushindani ni pamoja na;

•	 Gharama kubwa za uzalishaji

•	 Uzalishaji mdogo usiokidhi mahitaji ya soko kutokana matumizi duni ya kanuni za kilimo bora 
katika uzalishaji kwa sababu ya ukosefu wa elimu na mitaji

•	 Ubora duni wa mazao

•	 Mahusiano hafifu kati ya wakulima na wadau wengine katika mfumo wa masoko

•	 Elimu duni na matumizi ya teknolojia duni za uvunaji na

•	 Utunzaji wa mazao baada ya kuvuna

Wakulima wadogo wanaweza kutatua changamoto hizi kwa kujiunga au kuunda vyama vya ushirika au 
vikundi. Kupitia ushirika/vikundi mkulima anajifunza jinsi ya kutatua changamoto za uzalishaji na masoko 
kwa pamoja, ikiwemo ununuzi wa pembejeo, elimu, kuongeza thamani ya mazao na kuuza mazao kwa 
pamoja. Utatuzi wa pamoja wa changamoto hizi husaidia kuongeza tija, ufanisi na faida.

Faida za kuwa katika ushirika
•	 Kuwapatia wakulima fursa ya kushughulika na changamoto zao kwa pamoja. Kupata mtaji wa 

pamoja na kufanya mipango ya uzalishaji kama vile ununuzi wa pamoja wa mahitaji au huduma 
za uzalishaji na kuuza mazao kwa pamoja. Mfumo huu utawasaidia wakulima kupata faida kwani 
unapunguza gharama za pembejeo, unasaidia kupata bei nzuri ya mazao yao na upatikanaji wa 
masoko bora.

•	 Kusaidia kupunguza gharama kwa Serikali, NGO na sekta binafsi katika utoaji wa elimu na huduma 
za maendeleo kwani wakulima wengi watahudumiwa kwa wakati mmoja. Vilevile, huduma hizi 
hunufaisha vyama vingine vya ushirika au vikundi vinavyohusiana navyo.

•	 Mara baada ya kujiimarisha na kujitegemea kifedha vyama vya ushirika vizinaweza kutumika kama 
njia muhimu za kupanua mipango ya maendeleo ya Serikali au mashirika ya kibinafsi kwa gharama 
ndogo au bila gharama yoyote.

•	 Ushirika husaidia kuchochea/kuhamasisha umoja na ushirikiano katika jamii katika kutekeleza 
mipango ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.

•	 Ushirika ni jukwaa linaloruhusu wakulima kushirikishana mawazo yao, kuchukua hatua za ubunifu 
zinazosaidia kuongeza faida na kugawana hasara (risks) zinazoweza kupatikana.

•	 Ushirika ulio imara, unaotekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kujitegemea huvutia rasilimali 
na huduma za ziada kutoka kwa Serikali na sekta binafsi.

Wakulima huuza mazao yao kwa wafanyabiashara, wasindikaji ama kwa walaji moja kwa moja.

Wafanyabiashara
Hawa ni wakusanyaji na wauzaji wa ziada ya mazao kutoka kwa wakulima mbalimbali na kupeleka katika 
soko lenye uhitaji wa mazao hayo. Wafanyabiashara wapo katika makundi makuu matatu ambayo ni wafanya 
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biashara wadogo, wa kati na wakubwa. Wafanyabiashara wadogo ndio wengi ambao wananunua mazao 
kwa wakulima na kuyauza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wa kati. Wafanyabiashara wa 
kati huuza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wakubwa ambao nao huuza nje ya nchi.

i. Wasindikaji
Uchakataji au usindikaji wa mazao ya kilimo hufanyika ili kupata bidhaa mbalimbali. Hii pia ni mojawapo ya 
njia ya kuhifadhi mazao.Wapo wachakataji wadogo na wa kati ambao humiliki mitambo midogo na ya kati ya 
uchakataji.Vilevile, wapo wachakataji wakubwa wanaomiliki mitambo mikubwa ya uchakataji.Wasindikaji 
hupata malighafi ya viwanda vyao moja kwa moja kutoka kwa wakulima, vikundi au vyama vya ushirika 
na wafanyabiashara. Baaada ya kununua, huuza bidhaa zilizosindikwa kwa wanunuzi/wafanyabiashara wa 
rejereja au wa jumla na wakati mwingine huuza kwa walaji.

ii. Wanunuzi wa jumla
Hawa ni wafanyabiashara wanaonunua kiasi kikubwa cha mazao kutoka kwa wakulima, wafanyabiashara 
wadogo au wa kati na kuyauza kwa jumla kwa wasindikaji au wauzaji wa rejareja na wakati mwingine 
huuza mazao nje ya nchi.

iii. Wauzaji wa rejareja
Hununua mazao kutoka kwa wakulima au kwa wauzaji wa jumla na kuyauza kwa rejareja kwa walaji 
katika masoko ya kawaida au kwenye magenge.

iv. Walaji
Ufanisi wa mfumo mzima wa masoko hutegemea uhitaji wa mazao husika. Mzalishaji au mkulima wa mazao 
anapaswa kufahamu hali ya uhitaji wa mazao sokoni ambayo hutengenezwa na walaji. Mkulima anapaswa 
kufahamu kwamba walaji huhitaji bidhaa bora kwa bei ndogo hivyo anapaswa kujiuliza ni kwa namna gani 
anaweza kukidhi mahitaji hayo. Walaji wamegawanyika katika makundi makubwa mawili ambayo ni: -

•	 Walaji wenye kipato cha juu ambao hununua mazao katika masoko rasmi kama vile supamaketi.

•	 Walaji wenye kipato kidogo ambao hununua mazao katika masoko kawaida au magenge.

Kwa ujumla, walaji wenye kipato kikubwa hujali mazao/bidhaa zenye ubora na mwonekano mzuri wakati 
wale wenye kipato kidogo hujali bei, wingi ama ukubwa wa mazao. Ufahamu wa soko kabla ya kuanza 
kuzalisha utamsaidia mkulima kuchagua aina ya mbegu, namna na muda wa kuzalisha na kuuza mazao 
sahihi yanayohitajika sokoni. Katika kutimiza matakwa ya wateja au walaji, mkulima anapaswa kuwasilisha 
bidhaa yake katika ubora na mwonekano mzuri. Ubora wa mazao huanzia katika kuweka mipango mizuri 
ya uzalishaji, kuzalisha kwa kufuata kanuni za kilimo bora na kutumia mbinu bora za uvunaji na utunzaji 
wa mazao baada ya kuvuna kama inavyoelezewa katika sura ya kwanza na ya pili. Mazao yenye ubora na 
mwonekano mzuri humpatia mkulima bei nzuri na uhakika wa soko.

Watoa huduma
Hawa ni wadau binafsi kama vile wauzaji wa pembejeo, taasisi za kifedha, taasisi za bima, taasisi zinazotoa 
huduma za ugani, wasafirishaji n.k. Wadau hawa hufanyakazi moja kwa moja au kwa namna nyingine na 
wadau hao katika hatua mbalimbali za uzalishaji. Kazi yao kubwa ni kuwezesha utendaji wa wahusika 
wakuu katika mnyororo wa thamani. Huduma zao hutolewa ama kwa mkopo au kwa fedha taslimu.

Wawezeshaji
Wadau hawa hujumuisha Serikali na taasisi zake. Jukumu lao kubwa ni kutengeneza mazingira mazuri kwa 
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wadau binafsi katika kutekeleza majukumu yao. Mazingira haya ni pamoja na kuunda sera, sheria, kanuni, 
mikakati, programu na taratibu za utendaji kazi katika mifumo mbalimbali ambazo kila mdau anapaswa 
kuzifuata ili kuleta ufanisi katika mifumo. Uwezeshaji unaotakiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege, umwagiliaji, uhifadhi na masoko. Vilevile, uwekaji wa ushuru, kodi 
na tozo mbalimbali ambazo zitamuwezesha kila mdau kufanya shughuli zake kwa ufanisi na tija.

5.2. Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha mboga na matunda
i.	 Uzalishaji wa mazao ya mboga ni wa msimu, hivyo mkulima ana fursa ya kutendeneza mpango 

wa uzalishaji kwa kuzingatia upatikanaji na mahitaji ya bidhaa sokoni. Aidha, hiyo ni fursa/soko 
kwa wasindikaji wa mazao haya.

ii.	 Mboga haziwezi kudumu kwa muda mrefu, huharibika haraka baada ya kuvuna endapo 
hazitatunzwa vizuri. Ni muhimu kutambua kwamba:

•	 Soko la mboga na matunda lipo kila siku hususan kwa mazao kama nyanya, vitunguu, viazi 
mviringo, mboga za majani n.k·	Mazao haya huwa na mbadala kwa kiwango kikubwa. mfano 
badala ya kununua kabichi mlaji anaweza kununua chainizi

•	 Huhitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo usimamizi wa kila siku.

•	 Bei zake hupanda na kushuka mara kwa mara

•	 Mazao haya kwa kiasi kikubwa hufanana

5.3.  Masoko ya mazao ya Kilimo
Masoko ya mazao ya kilimo nchini yapo, bali hushindwa kuhudumiwa na wakulima kitu ambacho 
husababisha wauuzaji wa rejareja kutafuta bidhaa hizo kutoka masoko ya nje ya nchi au kutumia mawakala 
kununua mazao ya kilimo kutoka kwa wakulima. Matumizi ya mawakala husababisha wakulima kupata bei 
za chini. Bei za mazao huwa ndogo sana kipindi cha kuvuna kwani kipindi hicho mazao ni mengi kuliko 
wanunuzi. Hivyo, ni vizuri wakulima kuuza mazao yao baada ya kipindi cha kuvuna hususan kwa mazao 
yanayoweza kuhifadhika kwa muda mrefu. Ili kupata masoko ya mazao ya kilimo ni muhimu kufanya utafiti 
wa masoko mara kwa mara juu ya mahitaji ya soko la zao husika kabla ya kuzalisha

5.3.1.  Mambo yanayoathiri masoko ya mazao ya kilimo
Kabla ya kuzalisha mazao, mkulima anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: -

•	 Bei za washindani

•	 Gharama za uzalishaji

•	 Upotevu baada ya mavuno

•	 Ubora

•	 Mfumo wa malipo (fedha taslim au mkopo)

•	 Soko lililolengwa

•	 Upatikanaji na mahitaji ya mazao sokoni

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji hadi sokoni

•	 Kiasi kinachohitajika sokoni

5.3.2  Maandalizi ya Mpango wa Uzalishaji na Taarifa za Masoko
Kabla ya kuzalisha mkulima anapaswa kuandaa mpango wa uzalishaji kulingana na mahitaji ya soko. Mpango 
huo unapaswa kujibu maswali yafuatayo:
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•	 Zao gani na kwa kiasi gani

•	 Viwango gani vya ubora wa mazao unaohitajika

•	 Nita uza katika soko gani

•	 Nitauza kwa bei gani (wastani)

•	 Nini mahitaji ya soko kwa zao husika

•	 Upatikanaji wa zao husika ni wa kiasi gani sokoni

•	 Gharama za uzalishaji ni kiasi gani

•	 Kuna changamoto gani za uzalishaji kwa zao husika

•	 Kuna ushindani kiasi gani katika soko

Ili kujibu maswali haya kwa ufasaha mkulima anapaswa kuwa na taarifa sahihi za masoko. Taarifa hizi 
hupatikana kwa kuwekeza muda wa kutosha katika kufanya utafiti wa masoko. Utafiti huu hufanyika 
kwa kwenda moja kwa moja sokoni na kuongea na wanunuzi sambamba na kuangalia mwenendo wa 
soko (upatikanaji na mahitahi ya mazao). Vilevile, taarifa hupatikana kupitia vyama vya ushirika, vyombo 
vya habari, wakala za serikali, wabia wa maendeleo, maonesho ya wakulima na teknolojia ya habari na 
mawasiliano (mitandao, simu).

Ufahamu kuhusu soko humsaidia mkulima kuzalisha kulingana na mahitaji na hivyo humhakikishia soko la 
bidhaa yake na kupata faida.Vilevile husaidia kupunguza upotevu wa mazao. Inampasa mkulima kuelewa 
kwamba uzalishaji usio na faida ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo yake binafsi, kaya na jamii nzima.

Wakati wa uzalishaji, ni muhimu kuzingatia uzalishaji wa bidhaa zenye viwango bora kulingana na mahitaji 
ya soko

5.3.3.  Njia za Kuuza Mazao ya Kilimo
Kuna njia kuu mbili ambazo mkulima anaweza kuuza mazao yake. Njia hizo ni:

i.	 Njia ya moja kwa moja – Mkulima anapeleka mazao yake moja kwa moja kwa mlaji pasipo 
kupitia kwa wafanyabiashara/madalali. Njia hii humpatia mkulima faida kubwa.

ii.	 Njia isiyo ya moja kwa moja – Mkulima anauza mazao yake kupitia wafanyabiashara/madalali. 
Njia hii humpatia mkulima faida kidogo.

Wakulima wengi hupendelea kuuza moja kwa moja kwa watumiaji ili kupata faida kubwa. Pamoja na 
ukweli kwamba uuzaji wa moja kwa moja una faida kubwa, wakulima wengi bado wamekuwa wakipata 
hasara kutokana na upotevu wa mazao haya baada ya kuvuna. Sababu kubwa za upotevu ni pamoja na:

•	 Vifaa na miundombinu duni ya kuhifadhi na usafisishaji

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji

•	 Kiasi cha mazao anachozalisha (hakikidhi mahitaji ya soko)

•	 Elimu duni kuhusu utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna

•	 Matumizi ya vifaa duni katika kuhifadhi

•	 Usimamizi   mbovu   wakati   wa   uzalishaji,   uvunaji, ufungashaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao

Ni vema mkulima akaelewa kwamba uuzaji wa moja kwa moja unahitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo elimu 
kuhusu mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna, masoko, namna ya utunzaji 
wa mazao sokoni na vifaa kwa ajili ya hifadhi na usindikaji wa mboga mbichi. Lengo la uwekezaji huu ni 
kutunza ubora, kudhibiti upotevu wa mazao hayo na kuleta faida si tu kwa mhusika (mfanyabiashara) bali 
kwa wadau wote katika mfumo.
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SURA YA SITA
6.0. UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Utangulizi
Kumbukumbu ni takwimu au taarifa muhimu za shughuli fulani kwa lengo la kuzitumia hapo baadae. 
Mfano wa kumbukumbu ni taarifa/takwimu za gharama za uzalishaji na mauzo ambazo hutumika kujua 
mapato na faida katika uzalishaji.

6.1.  Kumbukumbu muhimu katika uzalishaji wa mboga na matunda
Katika uzalishaji wa mazao ya mboga na matunda, taarifa muhimu ambazo mkulima anapaswa kuchukua 
na kutunza ni pamoja na:

i.  Kumbukumbu za kawaida/vitu/rasilimali za uzalishaji
•	 Ukubwa wa eneo la uzalishaji

•	 Kiasi cha pembejeo kilichonunuliwa (mbolea, viuatilifu, mbugu, vifingashio, gharama za nguvukazi 
n.k)

•	 Kiasi cha pembejeo kilichotumika

•	 Kiasi cha mavuno

•	 Kitabu cha kumbukumbu za pembejeo/zana (“stock”)

•	 Kiasi cha mazao yaliyouzwa

•	 Kiasi cha mazao yaliyotumika nyumbani (kwa chakula cha familia au mifugo)

•	 Kumbukumbu za mipango ya uzalishaji

•	 Kumbukumbu za hali ya hewa

ii.  Kumbukumbu za kifedha
•	 Mapato na matumizi

•	 Matumizi ya mtaji kwa maendeleo ya kudumu mfano ujenzi wa uzio, barabara, jingo, mitambo n.k

•	 Gharama za uzalishaji ambazo hazihusiki moja kwa moja na uzalishaji wa bidhaa

•	 Matumizi binafsi

•	 Mapato kutokana na shughuli nyingine za mkulima

•	 Kumbukumbu za mauzo

•	 Kumbukumbu za mikopo

•	 Matumizi ya fedha katika familia

•	 Taarifa za kifedha

•	 Taarifa za kibenki

•	 Ankara na risiti
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6.2.  Kumbukumbu mahsusi ambazo mkulima anapaswa kutunza:
i.  Kumbukumbu za vifaa/zana (stock record book)
Hizi ni kumbukumbu za vitu/vifaa vyote vinavyotumika katika uzalishaji katika kipindi fulani. Mfano wa 
taarifa muhimu katika kumbukumbu hii ni kiasi cha mbolea kilichonunuliwa, tarehe iliyonunuliwa, bei 
uliyonunulia, kiasi cha mbolea kilichotumika kwa aina ya zao, thamani ya kiasi cha mbolea iliyotumika, kiasi 
kilichobaki (kama kipo).

ii.  Kumbukumbu za fedha zilizopo tayari kwa matumizi (cash book)
Mkulima anapaswa kujua jinsi fedha yote aliyonayo mkononi inavyopatikana na inavyotumika. Taarifa 
muhimu katika kumbukumbu hii muhimu ni pamoja na:

•	 Fedha aliyonayo mkononi: Hii ni fedha iliyotayari kutumika, ni fedha iliyopo katika kipindi cha 
mwanzo kabisa cha uzalishaji.

•	 Tarehe: siku ambayo matumizi yamefanyika

•	 Undani wa matumizi ya fedha ya hiyo

•	 Fedha iliyoingia

•	 Fedha iliyotoka

•	 Maelezo: onyesha fedha iliyotoka imekwenda wapi na iliyoingia imeingia kutoka wapi.

iii.  Kumbukumbu ya mauzo
Hizi ni taarifa za mauzo yaliyotokana na shughuli za uzalishaji, taarifa hizi ni pamoja na kiasi kilichovunwa, 
tarehe uliyovuna, kiasi kilichouzwa, bei uliyouzia, tarehe uliyouza, jina la mnunuzi na njia ya malipo.

iv.  Kumbukumbu za madeni
Hizi ni taarifa za madeni. Kumbukumbu muhimu zinazohitajika ni pamoja na kiasi kilichokopwa, tarehe 
uliyokopa, mahali ulipokopa, kiasi kilichorejeshwa, kiasi ambacho hakijarejeshwa, Maoni (sababu ya kukopa, 
riba kwa mwezi, mwisho wa rejesho n.k).

6.3. Umuhimu wa kutunza kumbukumbu
Usimamizi wa biashara ya kilimo unahusisha uratibu na udhibiti wa shughuli zote za uzalishaji na kuwa 
na uwezo wa kupima matokeo yake. Ili kutekeleza hilo ni muhimu kuwa na taarifa. Hivyo umuhimu wa 
kutunza kumbukumbu ni pamoja na:

•	 Kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kilimo

•	 Kutoa taarifa zinazohitajika wakati wa kupanga mipango ya uzalishaji na bajeti

•	 Kutathmini faida

•	 Kutoa msingi wa makubaliano ya bei

•	 Kusaidia kutathmini mikopo kutoka katika taasisi za kifedha

•	 Kupata usaidizi kutoka kwa watoa huduma na wadau wa maendeleo

•	 Kumbukumbu ni zana nzuri ya usimamizi wa shughuli yoyote

6.4.  Sifa za kumbukumbu bora
•	 Ni sahihi na zinaendana na wakati

•	 Zinatoa ufafanuzi wa kina na zinaweze kutumika zinapohitajika

•	 Si ngumu kutafsiriwa katika utekelezaji na hazitumii muda mwingi
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•	 Hukusanywa na kuchambuliwa ndani ya muda mfupi. Kipindi kirefu kati ya ukusanyaji wa 
kumbukumbu na uchambuzi wake hupoteza maana na kufanya kumbukumbu zisiwe na manufaa

•	 Kumbukumbu  binafsi  na  matokeo  yake  ni  siri  kwa

•	 mkulima na haipaswi kutumiwa kwa njia inayoathiri maslahi yake

MFANO WA KITABU CHA KUMBUKUMBU ZAO/JAMII...................................................................

.........................................................................................................................................................................

ENEO LILILOPANDWA: ...........................................................................................................................

TAREHE YA KUPANDA.............................................................................................................................

JEDWALI LA GHARAMA ZA UZALISHAJI

Tarehe Shughuli Kiasi 
(2, 1, 10….)

Kipimo (ekari,
kilo, lita…) Gharama Jumla

MAPATO/MAUZO

Tarehe Zao Soko/Mnunuzi Kiasi (1,  5, 3…) Kipimo(tenga, 
gunia, kilo…) Bei Jumla

JUMLA YA
MAUZO/MAPATO
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SURA YA SABA
7.0. UZALISHAJI WA MBOGA NA MATUNDA NA 

ATHARI ZAKE KATIKA MAZINGIRA
Utangulizi
Kilimo cha mboga na matunda huhusisha utumiaji mkubwa mbolea na viuatilifu. Matumizi yasiyo sahihi ya 
mbolea za viwandani na viuatifu husababisha madhara makubwa kwenye mazingira, wakulima wenyewe 
na jamii kwa ujumla. Vilevile viwanda vinavyozalisha pembejeo hizo na magari yanayotumika kusafirisha 
mazao hayo huchangia kwenye ongezo la joto duniani. Hali hii isipodhibitiwa hutishia kilimo endelevu, 
hivyo ni vema mkulima akazingatia matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo. Sura hii inaelezea madhara 
yanayosababishwa na matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo za kilimo, hususan mbolea za viwandani na 
viuatilifu na kanuni bora za matumizi ya pembejeo hizo. Aidha sura hii pia inajadili mambo ya kuzingatia 
wakati wa uzalishaji ili kuepuka ama kupunguza athari za uharibifuwa mazingira.

7.1.  Madhara ya matumizi yasiyo sahihi ya mbolea na viuatilifu katika ardhi na maji
Ardhi huipatia mimea virutubishi muhimu kwa ajili ya ukuaji na uzalishaji wa mazao bora. Ufyonzwaji 
wa virutubishi hivi husababisha upungufu wake katika ardhi na hivyo ni muhimu kuvirudishia. Njia kuu 
ya kurudishia virutubishi hivyo ni kuweka mbolea ikiwemo zile za asili na za viwandani. Pamoja na faida 
kubwa ya mbolea za asili, upatikanaji wa virutubishi muhimu vinavyohitajika katika mmea huchukua muda 
mrefu. Hali hii ihuababisha kuongezeka kwa matumizi ya mbolea za viwandani ambazo huupatia mmea 
virutubishi ndani ya muda mfupi na hivyo kuboresha mavuno kwa haraka.

Kwa upande mwingine, uwepo wa visumbufu vya mazao wakiwemo wadudu waharibifu na magonjwa 
hushambulia mazao na kuathiri uzalishaji. Njia za udhibiti wa visumbufu hivi ni pamoja na matumizi ya 
kemikali zenye sumu.

Hata hivyo matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo hizi yanaathari kubwa katika mazingira hususan ardhi 
na maji na matokeo yake ni upungufu au uharibifu wa rasilimali hizi muhimu zinazotegemeza kilimo na 
kuhatarisha usalama wa chakula nchini.

7.2.  Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu:
•	 Huangamiza wadudu rafiki walipo ardhini na juu ya ardhi. Wadudu hawa huboresha rutuba ya 

udongo na kula wadudu waharibifu wa mazao

•	 Husababisha usugu wa wadudu

•	 Mabaki ya viuatilifu huingia kwa urahisi aridhini na hatimaye kuchafua maji yaliyopo chini ya ardhi 
na vyanzo vya maji; na kusababisha madhara kama vile kuua, au kukusanyika kwa muda mrefu 
katika mimea, wanyama, samaki, wadudu na viumbe mbali mbali katika nchi kavu na majini na hivyo 
uhatarisha afya na uhai wa viumbe hivyo pamoja na wanadamu

•	 Upuliziaji wa viuatilifu huchafua hewa kwa njia ya upepo

•	 Hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. Mfano mabaki ya salfa yanayotokana 
na matumizi ya viuatilifu vyenye salfa huongeza tindikali kwenye udongo na hivyo kushusha chachu 
ya udongo.

•	 Husababisha mabaki ya sumu kwenye mazao kuzidi kiwango cha chini kinachokubalika (Minimum 
Residual Levels – MRLs) na kusababisha madhara kwa binadamu na wanyama
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•	 Taka zinazotokana na viwanda vinavyozalisha viuatilifu pamoja na utupaji wa viuatilifu vilivyokwisha 
muda wa matumizi na vifungashio vyake bila kuzingatia utunzaji wa mazingira huchafua ardhi na 
maji kwa kusababisha uwepo wa kemikali kama vile zebaki, aseniki, risasi, kadmiamu na aina mbali 
mbali za sumu katika mazingira na kuhatarisha maisha ya binadamu na viumbe wengine

7.3.  Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya mbolea:
•	 Mabaki ya mbolea huchafua maji yaliyopo kwenye udongo, ambapo vichafuzi hivi pia hutiririka 

hadi kwenye mito, mabwawa na maziwa. Uwepo wa mabaki ya mbolea hizi husababisha kuzaliana 
kwa mimea inayotanda juu ya maji ambayo hupunguza upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa samaki, 
wanyama na wadudu wanaoishi majini ambao hatimaye hufa.

•	 Mabaki ya mbolea kwenye udongo hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. 
Mfano mabaki ya amonia yanayotokana na matumizi ya mbolea zenye asili ya salfa na naitrojeni 
kama vile Salufeti ya Amonia (Sulphate of Ammonia) - SA na naitreti ya ammonia (Ammonium 
Nitrate) hutengeneza tindikali ambayo hushusha chachu ya udongo. Vilevile, mbolea za aina 
hii husababisha ongezeko la hewa ya ukaa ambayo huchafua mazingira. Kwa upande mwingine 
matumizi ya mbolea zenye asili ya chokaa (lime) huongeza chachu ya udongo.

7.4.  Madhara yatokanayo na mbinu duni za uzalishaji
•	 Kupungua au kuisha kwa rutuba ya udongo kunakosababishwa na mmomonyoko wa udongo 

ambao huondoa tabaka la juu la ardhi yenye rutuba. Hali hii husababishwa na matumizi ya mbinu 
duni za kilimo kama vile kukata miti hovyo, kuchoma moto na kulima kwa kufata mteremko. 
Udongo uliomomonyoka hurundikana sehemu mbalimbali hususan kwenye mito, mabwawa na 
hatimae kuathiri utiririkaji wa asili wa maji kwenda kwenye maeneo mengine na kupungua kwa 
kina na kiwango cha maji kwenye mito, mabwawa na maziwa

•	 Kuongezeka kwa hewa ya ukaa angani kunakotokana na ukataji miti mfano wakati wa kusegeka 
na utifuaji wa ardhi huchangia kuongezeka kwa joto duniani

7.5.  Madhara yatokanayo na kilimo katika vyanzo vya maji na ardhi owevu
Ni wajibu wa kila mmoja kwa mujibu wa sheria za mazingira kutambua na kulinda vyanzo vya maji na 
ardhi owevu kwa kutojishughulisha na shughuli za kilimo ndani ya mita 60 kutoka katika maeneo owevu 
na vyanzo vya maji. Kama hatua madhubuti zisipochukuliwa kulinda maeneo haya, husababisha kukauka 
kwa vyanzo vya maji na uharibifu wa bayoanuai katika ardhi owevu na kutoweka kwa viumbe mbali mbali

7.6.  Jinsi kudhibiti uchafuzi na uharibifu wa mazingira
•	 Kufanya uchunguzi wa udongo ili kuweka kiasi cha mbolea kinachohitajika

•	 Tumia mbolea ya samadi au mboji kiasi cha kutosha shambani.

•	 Acha masalia ya mazao shambani kwani yanapooza huongeza rutuba ya udongo. Endapo 
yameathiriwa na wadudu na magonjwa, yatandaze shambani ili wakati wa jua kali vimelea vya 
magonjwa na wadudu waunguzwe kwa joto la jua. Endapo athari za magonjwa na wadudu ni 
kubwa, kusanya masalia hayo mahali pamoja kisha fukia chini katika kina kirefu

•	 Tumia mbinu husishi za udhibiti wa wadudu na magonjwa. Mbinu hizi ni pamoja na Usafi wa shamba, 
kilimo cha mzunguko, kilimo mseto ; (kama vile uzalishaji wa miti na mazao ya chakula kwa pamoja). 
Aidha, matumizi ya makingo hai, matumizi ya wadudu rafiki wanaokula wadudu waharibifu pamoja 
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na matumizi ya mbegu kinzani kwa wadudu na magonjwa yafaa kuzingatiwa katika uzalishaji ili 
kupunguza matumizi ya kemikali. Viuatilifu vitumike pale tu mbinu hizi zinapoonekana kushindwa.

•	 Tumia viuatilifu vilivyoidhinishwa kutumika nchini vikiwemo vile vya kibaolojia na kemikali kwa 
kuzingatia kiwango sahihi

•	 Epuka kuosha vifaa vya kupulizia viuatilifu na makopo tupu ya viuatifu kwenye vyanzo vya maji.

•	 Makasha na makopo tupu ya viuatilifu yaharibiwe kulingana na maelekezo ya wataalam wa kilimo 
kwa kuzingatia kanuni bora za utunzaji wa mazingira.

•	 Tumia matandazo, kilimo cha matuta, pamoja na kilimo mseto ili kudhibiti mmomonyoko wa 
udongo.

•	 Zalisha mazao kwa mzunguko kwa kupishanisha mazao yanayotumia virutubishi vingi na yale 
yanayoongeza virutubishi ardhini. Mfano mazao ya jamii ya mikunde, ifuatiwe na nyanya au jamii 
zake. Kuzalisha kwa mzunguko huboresha rutuba ya udongo na kuruhusu upatikanaji endelevu wa 
virutubishi kwenye udongo. Vilevile, husaidia kudhibiti wadudu na magonjwa kwani unapobadilisha 
aina ya zao unakatisha mzunguko wa kuzaliana kwa wadudu na maambukizi ya magonjwa. Iwapo 
unalenga kudhibiti wadudu na magonjwa usifanye mzunguko kwa kubadilisha mazao ya jamii moja, 
mfano nyanya, pilipili hoho, mnavu na bilinganya.
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