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Dibaji
Kilimo ni sekta muhimu nchini kwani zaidi ya asilimia 66 ya watanzania wanategemea sekta hii kuendesha 
maisha yao. Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha uzalishaji na tija vinaongezeka ili kilimo kiwe  
na faida kwa mkulima na hatimaye kuwa na usalama wa chakula, lishe bora na kukua kwa uchumi wa 
nchi. Hata hivyo, wakulima wameendelea kukabiliwa na changamoto ya uzalishaji mdogo, upatikanaji wa 
masoko na upotevu wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kufikia asilimia 40 au zaidi 
kwa mazao ya mboga na matunda. Kati ya sababu zinazochangia uzalishaji mdogo na upotevu wa mazao 
wakati na baada ya kuvuna ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni katika hatua mbalimbali za mnyororo 
wa thamani na ukosefu wa masoko ya uhakika.

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na shirika la Save the Children kupitia “Mradi wa Lishe endelevu” 
unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) imeandaa Mwongozo huu kama 
sehemu ya kutatua changamoto za uzalishaji na upotevu wa zao la vitunguu. Ni matumaini ya Wizara 
kuwa wakulima watatumia mbinu na teknolojia zilizoanishwa katika mwongozo huu ili kuongeza tija na 
uzalishaji wa zao la vitunguu na kupunguza upotevu hatimaye kuwa na uhakika wa chakula, lishe bora na 
kipato.

                                 
                     

Gerald M. Kusaya
Katibu Mkuu
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SHUKRANI
Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa kitabu hiki cha kanuni bora 
za kilimo na usimamizi wa zao la vitunguu baada ya kuvuna.

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) kwa ufadhili 
wa kuandaa kitabu hiki kupitia mradi wa Lishe Endelevu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam; 
Mwanaidi Rashid Kiya, Pendo Golita Bigambo, Merius Nzalawahe, Said Mpombo na Dafrosa Jerome 
kutoka Wizara ya Kilimo-Makao Makuu, Fahmia Amiri Selemani kutoka Chuo cha mafunzo ya kilimo cha 
Mboga, Matunda na Maua-(HORTI-Tengeru), Hussein Issa Issaka na Athumani Almasi Mpanda kutoka 
Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika Idara ya Kilimo ya Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, Dr. Lilian Fanuel Shechambo kutoka Chuo kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Elias 
Shem kutoka Taasisi ya kimataifa ya utafiti na uendelezaji wa mboga za majani (World Vegetable Center 
- Arusha), Philip Shimba kutoka Asasi kilele ya Wakulima wa Mboga na Matunda - Tanzania Horticultural 
Association (TAHA), Manfred Felician Bitala, Elisha Morris,  Anania Josia, Abdon Hamaro, Geoffrey 
Malimwengu pamoja na Nuh Yahya Saleh kutoka katika shirika la Save the Children mradi wa USAID 
Lishe Endelevu.
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ORODHA YA VIFUPISHO

DAP Diamonium Phosphate 

oC Degree of Centigrade/ Digrii za Sentigrade

EC Electric Conductivity

GMP Good Manufacturing Practices

HACCP Hazard Anlysis Critical Control Points

HORTI Horticultural Research and Training Institute 

NPK Nitrogen Phosphate and Potassium

PPM Parts per Million

SA Sulphate of Ammonium (Salufeti ya Amonia)

SUA Sokoine University of Agriculture

TAHA Tanzania Horticultural Association 

TBS Tanzania Bureau of Standards 

TPRI Tropical Pesticide Research Institute

WorldVeg World Vegetable Center 
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UTANGULIZI
Vitunguu ni moja ya mboga muhimu duniani na hata nchini Tanzania. Zao hili linasifika kwa kuleta ladha 

nzuri kwenye chakula na vilevile kuwa chanzo kizuri cha viinilishe kama vitamin na madini. Hata hivyo 

vitunguu ni zao linalotegemewa na wakulima walio wengi kama chanzo cha kipato. Nchini Tanzania, 

vitunguu vinazalishwa kwa wingi katika mikoa ya Morogoro, Arusha, Iringa, Singida, Manyara na Mbeya.

Kuna aina mbali mbali za vitunguu, kama vile vitunguu vyenye balbu (kwa Tanzania hujulikana kama vitunguu 

maji) ambavyo huwa na rangi vyekundu, nyeupe au njano. Katika jamii ya vitunguu pia yapo mazao kama 

leeks hii ni aina ya vitunguu visivyo na kiazi (bulb) vinakuwa na shina lenye rangi nyeupe chini na matumizi 

yake ni shina na majani. Pia ipo aina ya vitunguu vya majani yaani chives na vipo vitunguu vyenye kiazi 

kidogo yaani shallots na vitunguu swaumu.

Vitunguu hutumika vikiwa vimekomaa au vichanga (vikiwa na majani mabichi).Vitunguu vichanga huvunwa 

kwa ajili ya soko la mboga mbichi na hivyo haviwezi kuhifadhiwa kwa muda mrefu katika mazingira     

ya kawaida. Ili vihifadhiwe kwa muda mrefu ni muhimu kuwekwa kwenye hifadhi ya ubaridi. Vitunguu 

vilivyokomaa (bulb) huvunwa wakati majani yake yamekauka na huweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu 

katika mazingira ya kawaida yaliyoboreshwa au mazingira ya baridi.Vitunguu hutumika kutengeneza supu, 

saladi (kachumbari) na kiungo kwenye vyakula vya aina mbalimbali. Vilevile huweza kuhifadhiwa kama 

chachandu (pickle).

Mwongozo huu unalenga kuelemisha kanuni na teknolojia bora za uzalishaji na usimamizi wa zao la 

vitunguu maji baada ya kuvuna. Mbinu za masoko pia zimeanishwa, hivyo wadau wanapaswa kuzingatia.
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SURA YA KWANZA
1.0 UBORA NA USALAMA WA MAZAO YA MBOGA

Utangulizi
Ili kuwa na uzalishaji endelevu na kufikia masoko ya uhakika na yenye ushindani ni vema wazalishaji 
wazalishe kwa kuzingatia mlaji wa mwisho. Lengo la uzalishaji wa mboga ni kuwapatia walaji mazao bora 
na salama. Ubora na Usalama wa mboga ni muhimu katika kudumisha jamii ya watu wenye afya bora na 
hata wanyama pia. 

Sura hii inaelezea maana ubora na usalama wa mazao, mambo yanayoathiri ubora na usalama wa mboga, 
athari za matumizi ya mboga zisizo salama na mambo ya kuzingatia ili kuzalisha mazao/bidhaa bora

1.1	  Ubora na usalama wa mazao/vyakula
Ubora ni sifa nzuri za zao/chakula zinazoonekana kwa macho. Kasoro katika ubora zinaweza kusababisha 
mlaji kukataa kununua au kununua zao/chakula hicho kwa bei ndogo. Kwa upande mwingine usalama ni 
kutowepo kwa vihatarishi (safety hazards) kwenye mazao/chakula.Vihatarishi hivi vimefichika na haziwezi 
kutambuliwa kwa macho na vinaweza kuwepo tangu uzalishaji hadi ulaji. Vihatarishi vya usalama vina 
madhara makubwa kiafya kuliko hata kasoro za ubora na endapo vitagundulika kuwepo kwenye zao/ 
chakula, humsababishia mkulima au mdau yeyote anayehusika katika mnyororo wa thamani kufungiwa 
kuingiza mazao yake sokoni na hivyo kupoteza mapato na kuingia gharama kubwa za kulipa fidia ya 
kuteketeza mazao/chakula hicho. Kwa kuwa vihatarishi vya usalama wa mazao/chakula huathiri moja 
kwa moja afya ya jamii na uchumi kwa ujumla, ni vema wazalishaji wakaweka kipaumbele katika kuzalisha 
mazao/chakula salama kuliko hata yale yaliyo bora.

Vigezo vya ubora wa mazao
•	 Rangi

•	 Ladha

•	 umbile

•	 Harufu

•	 Uwepo wa viini lishe

Mambo yanayoathiri usalama wa mazao/chakula ni pamoja na uwepo wa
•	 Vimelea vya magonjwa

•	  Sumu (ambazo huweza kusababishwa na kuvu, bakteria, mabaki ya viuatilifu au zinazotokana na 
metali kama zebaki, chuma, risasi, aseniki na molibdenam). 

•	 Mbegu zenye sumu

•	 Wadudu

Viwango vya ubora
Viwango vya ubora huelezea sifa za ubora na usalama wa mazao/vyakula zinazokubalika kwa wadau wote 
katika mnyororo wa thamani. Nchini Tanzania viwango vya ubora wa mazao hutengenezwa na Shirika la 
viwango Tanzania (Tanzania National Bureau of Standards – TBS).Viwango hivi husimamiwa kisheria.

Ili kufikia soko la uhakika na lenye ushindani ni vema mkulima akajielekeza kuzalisha bidhaa bora na 
salama kama inavyoelekezwa katika viwango vya ubora wa mazao.. 
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Umuhimu wa viwango vya ubora
•	 Kulinda afya za binadamu na wanyama.

•	 Kuondoa uwepo wa viwango tofauti vya ubora kwa bidhaa ya aina moja ndani ya nchi/jumuiya 
moja

•	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo ulio wazi wa biashara

•	 Kufafanua na kurahisisha upangaji wa madaraja kwa bidhaa husika. Kuweka misingi ya uwepo wa 
tofauti ya bei kati ya bidhaa ya aina moja lakini yenye ubora tofauti na hivyo kuhakikisha mnunuzi 
anapata faida stahili ya bidhaa aliyonunua.

•	 Kuweka misingi sawa ya makubaliano ya kibiashara, hivyo kupunguza mabishano kati ya wauzaji 
na wanunuzi.

•	 Kusaidia kufanya tathmini ya bidhaa iliyopo ghalani kwani thamani ya bidhaa husika hutokana na 
ubora wake.

•	 Kutimiza matakwa ya sheria za nchi na za kimataifa

•	 Kujenga imani (kati ya mfanyabiashara na mlaji/mteja) na kupunguza hatari au gharama zinazoweza 
kujitokeza endapo mfanyabiashara atauza bidhaa isiyo na ubora.

1.2	 Mambo yanayosababisha maambukizi ya vihatarishi vya usalama (safety   
hazards) katika mazao ya mboga

•	 Matumizi yasiyosahihi ya viuatilifu; nchini Tanzania kumekuwa na changamoto kubwa ya uzalishaji 
wa mboga zisizo bora na salama.Tafiti nyingi zinaonesha uwepo wa uchafuzi wa sumu au mabaki 
ya viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa. Hali hii husababisha athari katika afya za 
binadamu na mifugo ambazo zimekithiri kwa siku za karibuni mfano matatizo ya figo na kansa. 
Wakulima wengi wa mboga hupuliza viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa au hata 
kutumia viuatilifu ambavyo havijaidhinishwa kutumika nchini, vilivyokwisha muda wa matumizi na 
pia visivyoshauriwa kutumika kwenye udhibiti wa wadudu na magonjwa ya mboga.

•	 Kuzalisha mazao katika udongo uliochafuliwa na sumu au madini/kemikali hatarishi.

•	 Udongo huu unaweza kuwa kwenye eneo lililo karibu na viwanda, migodi ya madini, linalotiririsha/ 
mwaga maji taka, lenye historia ya kuwa na kiwanda/kumwaga maji taka au lililo karibu na sehemu 
ya kuoshea magari.

•	 Matumizi ya mbegu zenye magonjwa au zilizoambukizwa sumu

•	 Matumizi ya maji machafu ya umwagiliaji ikiwemo yale ya mito na mabwawa yenye maambukizi 
ya kemikali/madini yenye sumu.

•	 Udhibiti duni wa masalia shambani ambayo husababisha kuzaliana kwa vimelea vya magonjwa na 
kusababisha maambukizi kwenye mazao

•	 Kutodhibiti visumbufu vya mazao (wadudu, magonjwa na magugu)

•	 Mbinu Duni za Uvunaji na Usimamizi wa Mazao Baada ya Kuvuna.

•	 Uvunaji, utayarishaji, uhifadhi na uuzaji wa mazao sokoni usiozingatia udhibiti wa majeraha na 
maambukizi ya vimelea vya magonjwa
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•	 Ni vema wazalishaji waelewe kwamba mazao ya mboga mbichi hupata maambukizi ya vimelea vya 
magonjwa kwa urahisi kutokana na asili yake ya kuwa na maji mengi na ngozi ambayo ni rahisi 
kupata majeraha (michubuko, kutoboka, kukatika). Majeraha na uwepo wa maji mengi kwenye 
mazao haya huchochea maambukizi na kuzaliana kwa vimelea wanaosababisha magonjwa na 
kuzalisha sumu.

•	 Matumizi yasiyosahihi ya kemikali za kudhibiti maambukizi ya magonjwa na wadudu kwenye 
mazao yaliyovunwa mfano sodium hypochlorite, chlorine na sumu za ukungu.

•	 Upakiaji na usafirishaji duni ambao husababisha majeraha na hivyo maambukizi ya vimelea

1.3	 Athari za Matumizi ya Mboga Zisizo Bora na Salama kwa Binadamu
Matumizi ya mboga zilizochafuliwa na sumu au zenye maambukizi ya vimelea huhatarisha afya ya binadamu. 
Athari hizi zimegawanyika katika makundi mawili kama ifuatavyo;

•	 Kansa za aina mbalimbali

•	 Ulemavu wa viungo 

•	 Kupungua nguvu za kiume

•	 Ugonjwa wa mishipa ya fahamu 

•	 Ugonjwa wa figo

•	 Vifo

1.4	 Jinsi ya kudhibiti maambukizi ya vichafuzi kwenye mazao 
•	 Kuzalisha katika udongo usio na maambukizi ya kemikali zenye sumu au madini hatarishi kwa afya 

ya binadamu

•	 Kumwagilia kwa kutumia maji yanayotoka kwenye chanzo safi na salama.

•	 Kufuata kanuni za kilimo bora ikiwemo matumizi sahihi ya mbolea na viutilifu.

•	 Kudhibiti masalia ya mazao yenye maambukizi ya vimelea vya magojonjwa kwa kuyakusanya 
sehemu moja na kuyachoma moto au kuyafukia.

•	 Kutumia mbegu bora zilizoidhinishwa.

•	 Kutumia viuatilifu vilivyosajiliwa na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu (Tanzania Pesticide Reseach 
Institute – TPRI) nchini.

•	 Kufuata kanuni bora za uzalishaji wa vyakula wakati wa usindikaji (Good Manufacturing Practices 
- GMP)  
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SURA YA PILI
2.0 UZALISHAJI WA VITUNGUU

Utangulizi
Vitunguu ni zao muhimu la mboga linalopendwa na kutumiwa na watu wengi nchini kwa matumizi 
mbalimbali ya kila siku. Kuna aina mbali mbali za mbegu za vitunguu zinazolimwa nchini ikiwemo Red 
creole, Bombay red na mang’ola red, Aina zingine za vitunguu ni pamoja na Tropical Red F1 hybrid, 
Singida local na Pretoria Grano. Mkulima anapaswa kuchagua mbegu kulingana na hali ya hewa ya eneo la 
uzalishaji na mahitaji ya soko lake.

Pamoja na umuhimu wa zao hili, uzalishaji wake hukabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile matumizi 
hafifu ya kanuni na teknolojia bora ikiwa ni pamoja na matumizi duni ya mbegu bora na zana za kilimo. 
Zao la pilipili hoho pia hushambuliwa na wadudu na magonjwa. Kutokana na changamoto hii wakulima 
wamekuwa wakitumia viuatilifu kiholela hali inayotishia usalama wa chakula, afya za walaji na kusabisha 
mazao kukosa soko, hususan soko la kimataifa.

Vilevile, wakulima walio wengi hawapimi udongo wa mashamba yao ili kujua afya, rutuba na chachu ya 
udongo. Hali hii husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyostahili katika eneo husika na matumizi 
holela ya mbolea. Changamoto zote hizi husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyo na ubora, kupata 
tija ndogo na hivyo kuathiri usalama wa chakula, lishe na kipato cha mkulima.

1.1	 Mahitaji ya uzalishaji
2.1.1  Soko
Kutokana na ukweli kwamba mboga na matunda huharibika haraka baada ya kuvunwa, ni muhimu kwa 
mkulima kujua mapema soko la mboga yake. Ni muhimu mkulima aelewe kwamba faida inayopatikana 
anapofanya mauzo ndito itakayomfanya adumu kuzalisha na kukuza kilimo chake. Ili kupata faida ni vema 
kuwa na mpango makini wa uzalishaji, masoko na ujuzi wa soko. 

2.1.2  Mbegu
Kuna aina mbali mbali za mbegu za vitunguu zinazolimwa nchini ikiwemo Red creole, Bombay red na 
mang’ola red. Aina nyingine ni pamoja na tropical red F1 hybrid, Singida local na pretoria grano. Mkulima 
anapaswa kuchagua mbegu kulingana na hali ya hewa ya eneo la uzalishaji na mahitaji ya soko. Kwa mfano 
mahitaji ya vitunguu katika nchi nyingi za Afrika hasa Afrika ya Mashariki ni jamii ya vitunguu vyekundu 
wakati katika nchi za Asia na Ulaya vitunguu vyenye rangi nyeupe na manjano hupendwa zaidi hasa katika 
matumizi ya kachumbari (saladi).

Kielezo Na: 1. Aina za vitunguu 

Ili kupata mavuno mengi na bora, hakikisha unatumia mbegu bora na zilizoidhinishwa na mamlaka 
husika. Nunua mbegu kutoka kwa wakala wa mbegu aliyethibitishwa
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2.1.3  Ikolojia
Hali ya hewa
Vitunguu hustawi vizuri katika mazingira yenye baridi kiasi cha nyuzi joto 13°C hadi 25°C. Mbegu huhitaji 
joto la chini (kiasi cha nyuzi joto 11°C hadi 25°C) ili zichipue vizuri, wakati ukuaji na utengenezwaji wa 
balbu unahitaji kiwango cha juu cha joto (kiasi cha nyuzi joto 22°C hadi 28°C). Hata hivyo kulingana na 
uwepo wa aina za mbegu zinazohimili joto na baridi, vitunguu vinaweza kustawi katika maeneo mengi 
nchini kuanzia yale yenye nyuzi joto 11°C hadi 45°C, aidha, endapo maji yanapatikana vinaweza kulimwa 
mwaka mzima.

Mwanga
Vitunguu huhitaji mwanga wa jua wa kutosha ili kutengeneza balbu. Masaa mengi ya mchana huchochea 
utengenezwaji na ukuaji wa majani, ambao pia huwezesha utengenezwaji wa balbu. Aina ya mbegu 
zinazokomaa haraka huhitaji masaa 13 ya mwanga wa jua ili kuanzisha mchakato wa utengenezwaji wa 
balbu wakati zile zinazochelewa kukomaa huhitaji masaa 16 ya mwanga wa jua, sambamba na kiwango 
kikubwa cha joto kisichozidi nyuzi joto 40°C. Kiwango cha juu cha joto, zaidi ya nyuzi joto 40°C hufanya 
vitunguu vikomae mapema kabla balbu hazijafikia ukubwa unaostahili na hivyo kutoa mavuno kidogo.

Maji/unyevu
Vitunguu hustawi vizuri katika hali ya ukavu kwa kutumia umwagiliaji. Vitunguu vina mizizi isiyokwenda 
chini sana, mara nyingi haiwezi kwenda chini zaidi ya sentimita 30, hivyo inapaswa kumwagiliwa mara 
kwa mara wakati wote wa ukuaji kwa ajili ya uzalishaji na ukuaji wa mizizi mipya, ufyonzwaji wa maji na 
virutubishi. Maji mengi hasa wakati wa masika husababisha magonjwa mengi husan ukungu na pia hufanya 
vitunguu visikomae vizuri. Jua na hewa kavu ni muhimu sana wakati wa kukomaa na kuvuna vitunguu. Kwa 
wastani vitunguu huhitaji maji kiasi cha milimita 2.5 kwa wiki.

Virutubishi
Kwa ukuaji mzuri, vitunguu huhitahi madini ya fosforasi, naitrojeni, potasiam, kopa, manganizi, molibdenam, 
zinki na boroni. Magugu ni tatizo kubwa katika uzalishaji wa vitunguu hivyo haishauriwi kutumia mbolea ya 
samadi kwa kuwa huchangia katika usambazaji wa mbegu za magugu. Hata hivyo, nyongeza ya virutubishi 
kwenye udongo hutegemea matokeo ya utafiti wa udongo. 

Udongo
Vitunguu hustawi vizuri zaidi kwenye udongo usiotuamisha maji yaani tifutifu au mchanganyiko wa tifutifu 
na kichanga (mchanga tifutifu) na wenye mboji ya kutosha. Udongo wa mfinyanzi haufai kwani huzuia 
utengenezwaji wa balbu. Kwa uzalishaji mzuri zaidi chachu ya udongo (pH) inapaswa kuwa kati ya 5.5-6.9.

Utafiti wa udongo
Kabla ya kuanza uzalishaji ni vema mkulima akafanya utafiti wa hali ya udongo wa eneo analotaka kuzalisha 
vitunguu. 

Lengo la utafiti wa udongo
•	 Kujua hali ya rutuba ya udongo (virutubishi vilivyopo ndani ya udongo). Kiwango cha virutubishi 

kwenye udongo hupungua na kubadilika mwaka baada ya mwaka na pia ni tofauti kati ya eneo 
moja na lingine.

•	 Kujua hali ya chachu ya udongo kwa sababu chachu nyingi au kidogo huathiri ukuaji wa mmea.
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•	 Ni vema mkulima aelewe kwamba katika uzalishaji wa mazao ya mboga, ufyonzwaji wa virutubishi 
huwezesha ukuaji na ustawi wa mmea na hivyo kuwezesha upatikanaji wa mavuno. Hivyo ni 
muhimu mkulima kufanya utafiti wa udongo katika eneo la uzalishaji kila mara anapofikiria 
kuzalisha aina fulani ya zao. Kadri matumizi ya mbolea za viwandani yanavyoongezeka, baadhi ya 
udongo hubadilika ama kuwa na kiasi kikubwa au kidogo cha chachu ya udongo. Hali hizi zote 
huzuia ufyozwaji wa virutubishi na kuathiri ukuaji wa mmea.

Upimaji wa udongo hufanyika kwa namna nyingi na kwa gharama tofauti hivyo mkulima anashauriwa 
kuonana na mtaalamu wa kilimo aliye karibu naye ili amwelekeze mahali sahihi kwa ajili ya huduma ya 
kupima udongo.

1.2	 Kuchagua eneo 
Eneo lisiwe limetumika kuzalisha mimea jamii ya vitunguu kama vile vitunguu saumu, liki, chives (vitunguu 
majani), kwa angalau misimu miwili iliyopita. Pia liwe na kina cha udongo cha kutosha wenye rutuba. 
Udongo usiwe wenye kutuamisha maji.

1.3	 Maandalizi ya shamba
Shamba liwe karibu na chanzo cha maji na pia maji yawe ya uhakika na liandaliwe mapema, kiasi cha mwezi 
mmoja hadi mwezi mmoja na nusu ili kuruhusu magugu kuoza vizuri kabla ya kupanda na kuepusha 
maambukizi ya magonjwa ya fangasi. Katua mara ya kwanza, kisha rudia mara ya pili ili kuondoa mabonge 
na kulainisha udongo.Tifua shamba kiasi cha kina cha sentimita 30-45 (futi 1-1.5). Kutifua husaidia mbolea 
kuchanganyika vizuri, kutengeneza mazingira mazuri kwa mizizi kupenya na hupitisha vizuri hewa na maji. 
Vile vile hupunguza kasi ya uotaji wa magugu.

Changanya udongo na mbolea za asili (Mboji au samadi) iliyoiva vizuri kiasi cha debe moja ya (ndoo ya 
lita 20) kwa kila mita moja ya mraba kisha changanya vizuri na udongo kuondoa mabonge ya udongo na 
mbolea. Mbolea za asili huboresha hali ya udongo kwa kuuwezesha kuifadhi unyevu, kuwa na nafasi ya 
kupitisha hewa na hivyo kusaidia mizizi ya mazao kupenya kwa urahisi kwenye udongo.Vilevile, husaidia 
kuweka mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki kwa mimea (wanaoishi ardhini) ambao 
husaidia kuboresha rutuba ya udongo.

Kwa kipindi chochote (masika au kiangazi) tumia matuta yaliyoinuliwa ili kuondoa maji yaliyozidi shambani 
hasa wakati wa mvua nyingi.Vilevile uandaaji wa matuta uzingatie aina ya umwagiliaji utakaotumika, yaani, 
mifereji au matone. Tengeneza matuta yenye upana wa mita 1 hadi 1.5 kati ya tuta na tuta na kimo cha 
sentimita 30-45.Tofauti na matuta ya mazao mengine matuta haya hupanuliwa ili kuwa na upana wa mita 
1 sehemu ambayo hupandwa mistari sita ya vitunguu. Lainisha udongo vizuri ili kuondoa mabonge na 
kuruhusu mizizi kupenya kwa urahisi kwenye ardhi.

1.4	 Kupanda
Vitunguu huweza kupandwa moja kwa moja shambani au kuotesha miche kwenye kitalu na kisha 
kuihamishia shambani. Katika upandaji wa moja kwa moja, mbegu iwekwe katika shimo dogo lenye urefu 
wa sentimita 1-2. Ili kupata ukubwa wa kati wa vitunguu idadi ya miche inapaswa kuwa kati ya 280,000 
hadi 320,000 katika ekari.

Mahitaji ya mbegu
Kiasi cha kilo 1½ - 2 zinahitajika kwa ekari moja ya vitunguu. Uzoefu unaonyesha wakulima walio wengi 
hulazimika kutumia mbegu nyingi kuliko kiasi kinachohitajika bila sababu za msingi. Hali hii husababisha 
gharama za uzalishaji kuongezeka hivyo kufanya mkulima apate faida ndogo.
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2.4.1 Kuandaa kitalu na kuzalisha miche
•	 Sehemu ya kitalu iwe wazi isiwe kwenye kivuli na pia iwe karibu na

•	 Chanzo cha maji.

•	 Tuta liwe na upana wa mita 1 kimo cha sentimita 20-25 ; urefu hutegemea na njia ya umwagiliaji 
inayotumika na muinuko wa ardhi.

•	 Idadi ya matuta itategemea kiasi cha mbegu. Hakikisha eneo la kitalu lina mboji ya kutosha au 
weka samadi iliyoiva vizuri kiasi cha debe moja ; au mchanganyiko wa mbolea ya DAP au Otesha 
na CAN (200gm) kwa uwiano wa 1 :1 kwenye tuta kasha changanya vizuri na udongo.

•	 Epuka kutumia samadi ambayo haijaoza vizuri kwani huwa ni chanzo kikubwa cha magugu 
shambani.

•	 Wakati wa kusia mbegu zingatia kudondosha mbegu katika mistari na katika nafasi ya sentimita 
mbili hadi tano ili kila mbegu iweze kupata nafasi ya kuota na kuwa na afya ya kuweza kupandwa 
shambani.

•	 Funika mbegu kwa kiasi kidogo cha udongo laini, kisha weka matandazo ya nyasi kavu juu ya tuta 
na mwagiliwa maji. Udongo unatakiwa kuwa na unyevu kiasi hadi pale mbegu zitakapoota.

•	 Ondoa nyasi mara tu mbegu zinapoanza kuota (mara nyingi mbegu za vitunguu huota baada ya 
siku7-10 tangu kupandwa na pia hutegemea hali ya hewa).

•	 Dhibiti magugu, magonjwa na wadudu.

•	 Endelea kumwagia maji hadi pale miche itakapofikia umri wa kupandikiza shambani (wiki 5-6)

Angalizo:
Baada ya kusia ni muhimu kufanya ukaguzi mara kwa mara ili kuona iwapo mbegu zimeanza kuota. 
Ikiwa zimeanza kuota ondoa matandazo ili kuepuka uharibifu wa miche. Jengea kichanja kilichofunikwa 
na nyasi/nyavu ili kupunguza mionzi ya jua na nguvu ya maji wakati wa kumwagilia.

Magonjwa ya mbegu/miche katika kitalu
Magonjwa ya miche katika kitalu ni pamoja na :

•	 Kuoza kwa mbegu kunakosababishwa na ukungu

•	 Kinyaushi (damping off)

Ugonjwa huu husababishwa na vimelea vya kuvu wa jamii mbalimbali na hutokea iwapo maji yamezidi 
kitaluni na miche inaposongamana sana. 

Udhibiti
•	 Kutibu udongo kabla ya kusia mbegu. Udhibiti huu hufanyika kwa kutumia kemikali au kutandaza 

masalia ya mazao ya msimu uliopita na kuyaacha yachomwe na jua au kuchoma moto masalia 
hayo kabla ya kuandaa kitalu.

•	 Dhibiti kiwango cha unyevu kwa kumwagia kiasi kidogo cha maji

•	 Epuka kuotesha vitunguu wakati wa mvua nyingi 

•	 Epuka kumwagilia maji wakati wa jua kali kwani unyevu angani huchochea maambukizi.

•	 Otesha mbegu kwa kuzingatia nafasi.
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 Wadudu
•	 Chawa wekundu ambao wanashambulia majani

•	 Kiwavi mkataji (Sota) ambao hukata miche. 

Udhibiti
Tumia viuatilifu kulingana na ushauri wa wataalam wa kilimo   

2.4.2  Kupandikiza Vitunguu Shambani
•	 Mwagilia maji ya kutosha kwenye kitalu ili kurahisisha ung’oaji wa miche na kuzuia mizizi kukatika. 

•	 Mwagilia maji ili kulowesha shamba vizuri kabla ya kupandikiza miche kisha weka mbolea za 
kupandia zenye asili ya fosfeti (kama vile DAP, TSP au NPK) kwa kuitawanya vizuri kwenye 
tuta lote. Endapo umwagiliaji kwa njia ya matone utatumika, changanya kiasi hicho cha mbolea 
kwenye maji ya umwagiliaji. Weka kiasi cha mbolea kinachopendekezwa kulingana na matokeo ya 
uchunguzi wa udongo.

•	 Ng’oa miche ya vitunguu na chambua miche katika ukubwa wa aina 3; yaani miche mikubwa, ya 
kati na midogo. 

•	 Kata na punguza majani na mizizi ya miche ili kurahisisha uchipuaji wa majani na mizizi mipya 
baada ya kupandikiza. 

•	 Weka alama za kupandia kwa kutumia kifaa maalumu (onion marker) na kisha panda miche na 
kushindilia udongo vizuri. 

•	 Wakati wa kupanda, anza na miche mikubwa na inapokwisha panda ile ya kati ikifuatiwa na 
midogo. Kitendo hiki kitaepusha miche midogo kusongwa na ile mikubwa na hivyo kusababisha 
ukuaji hafifu na kupunguza uzalishaji. 

Kielelezo Na. 2: Upandaji kwa kutumia mashine alama ya vitunguu (onion marker) ya 

chuma kushoto, ya mbao kulia

Nafasi za kupandia
Vitunguu hupandwa katika mistari yenye upana wa sentimita 15 kutoka mstari na mstari na sentimita 6 
hadi10 kutoka shina hadi shina. Umbali wa kuanzia sentimita 8 kutoka shina hadi shina hukupatia vitunguu 
vikubwa na ule wa sentimita 6 hukupatia vitunguu vya wastani, hivyo kutegemea na mahitaji ya soko na 
matunzo mkulima anaweza kuchagua nafasi ya kutumia katika marker yake ya kupandia.
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Kielelezo Na. 3: Kifaa maalum cha kupandia vitunguu katika nafasi sahihi, kama inavyoonekana pichani 

2.5 Utunzaji wa Shamba

 2.5.1 Uwekaji wa Mbolea 
Mbolea ni lishe ya mmea ambayo hutoaa virutubishi vinavyohitajika katika ukuaji wa mmea. Kuna virutubishi 
16 vya muhimu vinavyohitajika na mimea katika hatua mbalimbali za ukuaji wa mmea. Virutubishi hivi 
vimegawanyika katika makundi makuu mawili.

Virutubishi vya msingi
i.	 Vitutubishi vya msingi kwa mmea ni Nitrogen (N), Phosforas (P), Potasiam (K), Magnesium (Mg), 

kalisium (ca), salfa (s) na chlorine (cl) na huhitajika kwa kiasi kikubwa wakati wote wa ukuaji wa 
mmea. 

Virutubushi saidizi
ii.	 Virutubishi saidizi ni pamoja na Copa (Cu), Zinki (Zn), Manganizi (Mn), Molybdenum (Mo), 

boron (B) na madini chuma (Fe). Huhitajika kwa kisi kidogo katika ukuaji wa mmea. 

Virutubishi hivi vyote vinapatikana katika aina mbalimbali za mbolea na iwapo vitakosekana, mmea 
utadhoofika na hatimae kutoa mavuno hafifu au haba.

Makundi ya Mbolea
Kuna makundi makuu matatu ya mbolea, ambayo ni;

i.	 Mbolea za Madini (mineral fertilizer)
Hizi ni mbolea ambazo hutokana na miamba ardhi yenye virutubisho kama vile miamba chokaa (Dolomite 
lime) ambayo hutoa Kalsiam na Minjingu Mazao (hutoa phosphate). Mbolea hizi huyeyuka na kutoa 
virutubisho taratibu. 

ii.	 Mbolea za asili (Organic fertilizer)
Mbolea hizi hutokana na vinyesi vya wanyama (samadi), mabaki ya mazao yaliyoachwa shambani na 
kuoza, upandaji wa mimea jamii ya mikunde shambani, majivu na takataka nyingine ambazo ni rafiki kwa 
mazao na udongo (takataka zisizo na madhara kwenye udongo). Mbolea hizi huboresha hali ya udongo 
kwa kutengeneza mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki wanaoishi ardhini. Vilevile, 
husaidia udongo kuhifadhi maji na rutuba.
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iii.	Mbolea za viwandani (Inorganic fertilizer)
Mbolea hizi hutengenezwa viwandani kwa kuchanganya virutubishi mbalimbali vinavyo hitajika katika 
ukuaji wa mimea. Mbolea hizi zinapaswa kutumiwa kwa usahihi kwani matumizi yasiyo sahihi huharibu 
udongo na kuufanya kutokufaa kwa shughuli za uzalishaji wa mazao/kilimo. Ili kutumia mbolea hizi kwa 
usahihi ni vema mkulima akafanya uchunguzi wa udongo ili kujua hali ya udongo na kumuona mtaalamu 
wa kilimo ili amshauri matumizi sahihi ya mbolea hizi kulingana na mahitaji ya mimea, hatua ya ukuaji, hali 
ya udongo.

Matumizi sahihi ya mbolea za kukuzia vitunguu
Matumizi ya mboji na samadi ni muhimu ili kuboresha rutuba na udongo kwa ujumla. Pamoja na matumizi 
ya mboji na samadi, ni muhimu kupima udongo ili kubaini upungufu wa virutubishi na kuweza kujua kiasi 
na aina ya mbolea za viwandani zinavyohitajika. Ni muhimu kwa mkulima kupata ushauri wa kitaalamu 
kuhusu matumizi ya mbolea katika kipindi chote cha uzalishaji.

Mkulima aelewe kwamba mimea hupata virutubisho vyake kupitia mizizi na si majani, hivyo uwekaji wa 
mbolea za majimaji katika majani ni kwa ajili ya kuupatia mmea virutubishi vya ziada tu kwa lengo la 
kuusaidia kwa mahitaji ya wakati husika katika hatua ya ukuaji mfano wakati wa uwekaji wa maua. Hivyo 
asitegemee njia hii kama namna kuu ya kuupatia mmea virutubishi.

Muhimu: Mkulima aelewe kwamba mbolea za viwandani hutengenezwa ama husambazwa zikiwa 
na majina tofauti tofauti hivyo ni muhimu kupata ushauri kutoka kwa wataalam wa kilimo. Vilevile ni 
muhimu kwa mkulima kuweka kumbukumbu za aina za mbolea alizokwishatumia katika zao husika kwani 
itamsaidia mtaalamu kutoa ushauri kuhusu matumizi ya mbolea kwa hatua zinazofuata.

Tumia mbolea za kukuzia kulingana na mahitaji ya mmea na njia ya umwagiliaji inayotumika. 

Kumbuka: Zipo namna mbalimbali za matumizi ya mbolea kwa maana ya wakati, aina na kiasi cha 
mbolea kinachohitajika kutegemea na hali ya udongo kutokana na utafiti wa sehemu husika hivyo 
inashauriwa kufuata ushauri wa wataalamu wa kilimo kila mara.

2.5.2  Umwagiliaji
Vitunguu huhitaji unyevu wa kutosha muda wote kwa ukuaji wa mimea, hususan kipindi cha utengenezwaji 
wa balbu. Kiasi cha maji hutegemea aina ya udongo, njia ya umwagiliaji, kiwango cha joto na hatua ya 
ukuaji wa kitunguu. Mara tu baada ya kupandikiza miche, ni muhimu kumwagilia maji ili udongo uwe na 
unyevu wa kutosha.

2.5.3  Udhibiti wa Magugu
Magugu hushindana na mazao kupata virutubishi, maji, mwanga na hewa. Magugu pia huhifadhi wadudu 
pamoja na vimelea vya magonjwa, hivyo ni muhimu kuzingatia usafi wa shamba muda wote wa uzalishaji 
ndani na nje ya shamba. Nje ya shamba inashauriwa angalau mita tano kuzunguka shamba kuwe safi. Njia 
za udhibiti wa magugu inahusha matumizi ya jembe (palizi) na matumizi ya viuagugu mbali mbali, kabla na 
baada ya kupanda. Njia nyingine ni kung’oa magugu kwa mikono.

Udhibiti wa Wadudu
Wadudu mbalimbali hushambulia zao la vitunguu, na njia mbali mbali hutumika kuwadhibiti. Wadudu hao 
ni pamoja na;
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Vithiripi “Thrips” (Thrips tabaci)
Wadudu hawa ni wasumbufu zaidi kuliko wengine katika uzalishaji wa vitunguu. Vithiripi huzaliana kwa 
wingi, katika muda mfupi na ni vigumu sana kuwadhibiti hata kwa viuatilifu kwani hujificha katikati sehemu 
ambayo majani ya vitunguu huchomoza. Hupendelea kula majani machanga yanayochomoza na hula kwa 
kuuma na kuchubua sehemu ya gamba la juu la majani na kuacha michubuko inayoonyesha mabaka 
mabaka ya rangi ya fedha na kisha hutoa ute unaosaidia kuyeyusha majani na kurahisisha ufyonzaji wa 
maji maji katika majani ya mimea.

Mbali na kushambulia majani, wadudu hawa pia hushambulia chavua za mimea. Katika hatua ya mashambulizi 
makubwa, majani yote huchubuka ile rangi ya kijani na kuwa na vidonda. Upungufu wa rangi ya kijani 
hupunguza uwezo wa mimea kujitengenezea chakula na pia majeraha ya vidonda husababisha mimea 
kupoteza maji kwa urahisi, vyote hivi hufanya mimea kudhoofika na kushindwa kupata mavuno bora. 
Vidonda katika majani hutoa njia rahisi kwa vimelea vya magonjwa kama ukungu (fungi) kuingia.

Udhibiti
•	 Panda vitunguu mapema mara tu baada ya msimu wa mvua ili kipindi cha joto kinapoanza zao 

liwe limekomaa.

•	 Epuka kupanda zao la vitunguu sehemu iliyo kuwa na mazao jamii ya vitunguu kama vile liksi 
(vitunguu majani), vitunguu swaumu.

•	 Zingatia usafi wa shamba wakati wote kwa kufanya palizi.

•	 Tumia viuatilifu kulingana na ushauri wa wataalam wa kilimo

•	 Ni muhimu kuchanganya viuatilifu vya kudhibiti wadudu hawa pamoja na aina ya kemikali ya stika 
ambayo husaidia kusambaza vyema viuatilifu na kuenea katika mimea. Ni vema pia kunyunyiza 
viuatilifu mapema asubuhi au jioni sana. Si sahihi kutumia kiuatilifu cha aina moja kwa msimu 
mzima wa uzalishaji, ni vema kubadili ili kuzuia wadudu kuwa sugu

Wadudu jamii ya funza-Lepidoptera na Spodoptera
Zipo aina mablimbali za funza wanaoshambulia majani na hata vitunguu vyenyewe. Wapo pia funza wakataji 
wa ardhini kama vile wireworm, white grab na symphylids hawa hushambulia kwa kukata miche midogo hasa 
wakati wa usiku na kisha kujificha ardhini wakati wa mchana.

Udhibiti
Wadudu hawa wanapaswa kudhibitiwa mapema kabla ya kuingia ndani ya majani kwani wakiingia ni 
vigumu kuwadhibiti. Ili kuwadhibiti mapema ni muhimu kukagua shamba mara kwa mara angalau mara 
mbili kwa wiki. Pia ni muhimu kujua historia ya shamba kabla ya kupanda ili kujua kama shamba lilitumika 
kuzalisha mazao jamii ya vitunguu au mimea hifadhi ya wadudu hao ili kujiandaa na kuchua hatua mapema.

Hakikisha kiasi cha mita 5 kuzunguka shamba kimeondolewa magugu yote na kubaki safi. Kwa matumizi 
ya viuatilifu wasiliana na mtaalamu wa kilimo ili kujua kiuatilifu sahihi kinachofaa kudhibiti funza hawa.

2.5.4  Udhibiti wa Magonjwa
Ukungu mweupe
Ugonjwa huu hujionyesha kipindi cha baridi iliyo ambatana na unyevunyevu mwingi hewani. Dalili za 
kugundua ugonjwa huu ni pamoja na uwepo wa unga unga wa rangi ya zambarau katika majani. Majani 
hubadilika rangi na kuwa njano na baadaye kunyauka. Ugonjwa huu hupenya hadi chini kwenye kitunguu 
na kusababisha kuoza.
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Udhibiti
Panda kwa mzunguko kwa kubadili vitunguu na mazao mengine yasiyo jamii ya vitunguu.Vitunguu vipandwe 
tena kwenye eneo hilo baada ya miaka mitatu hususan pale vitunguu vinapokuwa vimeshambuliwa sana. 
Tumia dawa za kuzuia ukungu kulingana na ushauri wa wataalam wa kilimo. Dhibiti maambukizi ya ugonjwa 
huu kwa kupuliza viuatilifu pindi unapoona hali ya hewa inayo wezesha kuenea kwa ugonjwa huu (yaani 
baridi iliyo ambatana na unyevunyevu mara kwa mara). Katika kipindi hiki puliza kiuatilifu kila baada ya 
siku sita ili kuzuia kuingia kwa ugonjwa. Ugonjwa ukisha ingia kwenye mimea hauzuiliki kwani hakuna 
dawa ya kuponyesha.

Ukungu wa kahawia 
Ugonjwa huu unaweza kuleta madhara makubwa wakati vitunguu vikiwa bustanini na hata wakati vikiwa 
katika ghala. Majani yaliyoathirika huwa na vikovu vya mbonyeo hujitokeza kwenye majani na baadaye 
hutoa doa la rangi ya zambarau. Vikovu hivi hukua na kutengeneza vidonda ambavyo hukua na kufanya 
mzunguko katika jani zima au shina la kitunguu. Baada ya wiki kama tatu hivi tangu kuingia kwa ugonjwa 
huu, majani yote huanguka na kukauka. Ugonjwa huu hushambulia vitunguu hata baada ya kuvuna kwa 
kupitia shingo ya kitunguu au sehemu yoyote yenye kovu, kidonda au mkwaruzo.

Udhibiti
•	 Ondoa na teketeza kwa moto mara moja mimea yenye dalilii za ugonjwa huu shambani ili kuzuia 

au kupunguza kuenea kwa ugonjwa.

•	 Tumia mbinu ya kilimo cha mzunguko kwa kubadilisha vitunguu na mazao yasiyo jamii ya vitunguu.

•	 Dhibiti majeraha wakati wa kuvuna kwa kuvuna	 kwa	 kung’oa	 na	 siyo	 kwa	
kuchimba na jembe.

•	 Ponya majeraha ya vitunguu mara baada ya kuvuna kwa kuvianika vitunguu juani kwa siku moja 
au mbili kabla ya kuviweka katika ghala.

•	 Tumia viuatilifu kukinga ugonjwa huu shambani kulingana na ushauri wa wataalm wa kilimo

Ugonjwa wa kuoza mizizi 
Ugonjwa huu husababishwa na ukungu/kuvu ambao huishi kwenye udongo. Dalili za ugonjwa huu ni 
kugeuka rangi kwa mizizi na kuwa njano na baadaye kuwa zambarau. Baada ya muda ugonjwa huenea na 
mizizi hufa kwa kunyauka. Majani nayo hugeuka kuwa na rangi ya njano na kisha shina au mche mzima 
hunyauka. 

Udhibiti
•	 Tumia mbinu ya kilimo cha mzunguko kwa kubadilisha vitunguu na mazao yasiyo jamii ya vitunguu. 
•	 Panda aina za vitunguu zinazo vumilia ugonjwa huu kwa mfano: Excel, L 36, Granex, White Granex 

na red creole.

2.5.5 Mzunguko wa mazao
Ni muhimu kuzingatia kilimo cha mzunguko wa mazao kwa kuwa husaidia kudhibiti maambukizi ya 
wadudu na magonjwa kwa mazao. Mzunguko wa mazao pia hutoa fursa kwa matumizi sahihi ya ardhi na 
udongo kutokana na ukweli kuwa mazao hutofautiana katika mahitaji na matumizi ya madini ardhini bali 
pia yapo mazao ambayo husaidia katika kurutubisha udongo. Hivyo inashauriwa kubadili vitunguu na jamii 
yake kila baada ya msimu. Mazao ya jamii ya vitunguu ni vitunguu majani (leeks na chives) na vitunguu 
swaumu. Ili kuwa na mzunguko bora wa mazao katika shamba la vitunguu waweza kulima kwa kubadilisha 
na kabichi, nyanya, tikiti maji, maharage na karoti.
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SURA YA TATU
3.0 UVUNAJI NA UTUNZAJI BAADA YA KUVUNA

Utangulizi
Vitunguu ni mboga yenye uhai ambayo hata baada ya kuvuna michakato ya kabaiolojia huendelea. Baadhi 
ya michakato muhimu ni pamoja na kupumua, kupoteza maji, na shughuli za vimengenyo. Matokeo ya 
michakato hii ni kuendelea kupoteza maji na kunyauka, kusinyaa na kuoza. Mabadiliko haya hayawezi 
kusimamishwa lakini yanaweza kupunguzwa kwa kiwango fulani. Kwa kuzingatia haya, ni vema mkulima 
akaelewa na kufuata mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa vitunguu baada ya kuvuna ili kupunguza 
upotevu na kuongeza kipato.
Zao hili ni moja ya mazao ya bustani yenye faida kubwa kama yatahifadhiwa vizuri na kuuzwa nje ya 
msimu wa mavuno. Hifadhi yake huweza kuwa ya muda mrefu zaidi iwapo vitatunzwa vizuri wakati    
wa uzalishaji na baada ya kuvuna. Upotevu wa vitunguu ni mkubwa nchini husuan wakati wa uvunaji, 
usafirishaji, hifadhi na zinapokuwa sokoni. Sababu kubwa za upotevu ni matumizi ya mbinu na teknolojia 
duni za uvunaji, utunzaji wa mazao baada ya kuvuna na uhaba wa elimu na teknolojia za usindikaji kwa 
wakulima walio wengi. Sehemu hii inaelezea kwa kina mbinu na teknolojia bora za uvunaji, utayarishaji na 
hifadhi ya vitunguu.

3.1	 Uvunaji
Vitunguu huvunwa baada ya siku 90 hadi 150 kutegemea na aina. Vilevile maamuzi kuhusu wakati gani 
vitunguu vivumwe hutegemea mahitaji ya soko, bei na hali ya hewa iliyopo kipindi hicho. Endapo bei ziko 
chini, vitunguu vinaweza kuhifadhiwa na kuuzwa baadae bei zinapopanda. Mkulima anapofikiria kuhifadhi 
ni lazima akumbuke kuwa sio aina zote za vitunguu zinafaa kuhifadhiwa.

3.1.1	  Maandalizi kabla ya kuvuna
Ni muhimu kufanya maandalizi mapema kabla ya kuvuna, hii ikiwa ni pamoja na kuandaa vifaa vya kuvunia 
kama visu au panga maalum kwa ajili ya kukatia shingo za vitunguu. Ikiwa unavuna wakati wa mvua ni 
muhimu kuwa na mahali/sehemu maalum ya kuhifadhia kwa muda kabla ya kusafirisha na kupeleka sokoni 
au kuchukuliwa na wanunuzi kwani ikiachwa na kunyeshewa na mvua huoza kirahisi.

3.1.2	 Viashiria vya kukomaa kwa vitunguu
Vitunguu vilivyozalishwa kwa lengo la kuhifadhi vinapaswa kukomaa kikamilifu kabla ya kuvunwa. Viashiria 
vya kukomaa kwa vitunguu ni pamoja na:

•	 Shingo yake kuanza kukauka na takribani asilimia 75 hadi 80 ya majani husinyaa na kuinama. 
Hata hivyo uvunaji unaweza kuanza mapema wakati asilimia 50 hadi 80 ya majani yamesinyaa   
na kuinama ili kuepuka kuchelewa ambako kunaweza kusabisha ngozi ya juu ya kitunguu kuwa 
wazi. Uwazi huo hufanya sehemu ya ndani kuwa wazi na hivyo kusababisha kupotea kwa maji na 
maambukizi ya vijidudu.

•	 Kukoma kwa kuzalishwa kwa majani mapya

•	 Shina kuwa gumu unapolivuta kutoka ardhini

•	 Kutimia kwa siku za kukomaa yaani tangu kupanda hadi kuvuna (kulingana na aina ya mbegu

•	 Vitunguu vilivyovunwa wakati majani yake yamesinyaa na kuinama hudumu muda mrefu katika hifadhi 
kuliko vitunguu vilivuovunwa wakati majani yake bado mabichi.

•	 Kadri kitunguu kinavyokomaa maji hupungua, ukali wa harufu na virutubisho huongezeka na uwezo 
kukaa muda mrefu katika hifadhi huongezeka.
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3.1.3  Wakati na jinsi ya uvunaji 
Majani ya vitunguu yanapoanza kunyauka sitisha umwagiliaji na subiri kwa muda wa siku 7 (kwa udongo 
usiotunza sana maji) na siku 14 (kwa udongo unaotunza sana maji) ili kufanya vikomae vizuri na kuzuia 
vitunguu kuvunwa vikiwa na unyevu.

•	 Zuia michubuko na majeraha wakati wa kuvuna kwa kutumia kifaa chenye uwezo wa kutifua 
udongo na hatimaye vuta kwa mkono.

•	 Vuna wakati unyevu katika vitunguu umekauka na epuka kuvuna wakati wa mvua ili kuzuia 
uwezekano wa maambukizi ya vijidudu na magonjwa baada ya kuvuna.

•	 Iwapo mvua imenyesha wakati wa kuvuna hakikisha unavikausha haraka.

•	 Mara baada ya kuvuna tandaza vitunguu kwenye sehemu iliyowazi na yenye jua kwa muda wa siku 
moja au mbili.

Kielelezo Na. 5: Uvunaji wa vitunguu

Vitunguu visiachwe kwenye jua kali (zaidi ya nyuzi joti 30) kwa zaidi ya siku mbili kwani husababisha 
majeraha ya kuungua (kielelezo Na. 3) na kuoza haraka wakati wa hifadhi. Hali hii husababisha mabaka ya 
kahawia na hivyo kupoteza ubora wa vitunguu.

Angalizo:

•	 •	 Uvunaji wa vitunguu vilivyo komaa vizuri huongeza kiwango cha quercetin (kemikali 
inayopatikana kwa wingi kwenye vitunguu na ndiyo hukipa kitunguu sifa ya kitabibu).

•	 •	 Kuvuna vitunguu kwa wakati hupunguza kasi ya kitunguu kuota wakati wa kuhifadhi na kufanya 
vitunguu kukaa kwa muda mrefu ghalani bila kupungua kwa kemikali ya quercetin.

•	 •	 Iwapo unalenga kuhifadhi vitunguu kwa muda mrefu, wasiliana na mtaalam wa kilimo ili 
kukuelekeza aina ya mbegu zinazohifadhika kwa muda mrefu.

•	 •	 Zuia michubuko wakati wa kuvuna na katika hatua zote kabla ya uhifadhi kwani hii husababisha 
kupoteza maji na kuongeza kasi ya maambukizi ya magonjwa.

•	 •	 Baada ya kuvuna, majani ya vitunguu yasikatwe, yaachwe yakauke yenyewe kwani endapo 
yatakatwa yatasababisha kuongezeka kwa kasi ya upumuaji itakayopelekea kupungua kwa uzito, 
kuchipua kwa majani na mizizi na kuendelea kwa shughuli zingine za kimmeng’enyo (enzymatic 
activities) na maambukizi ya magonjwa hivyo kufanya vitunguu visikae muda mrefu katika uhifadhi.
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Kielelezo Na 6 a:

Kielele Na. 6 b. 

Vielelzo Na 7 a na b: kubanduka/kubanduka kwa ganda la nje la kitunguu

Upotevu wa vitunguu baada ya kuvuna husababishwa na;
•	 Uvunaji duni ikiwemo kuvuna vitunguu kabla havijakomaa vizuri hali inayosababisha vitunguu 

kuwa na shingo nene ambayo huruhusu vimelea vya magonjwa kupenya na kusababisha kuoza 
hususan wakati wa uhifadhi.

•	 Kukata majani ya kitunguu karibu sana na balbu hali ambayo huchochea maambukizi ya vimelea 
vinavyosababisha magonjwa.

•	 Kukausha vitunguu kwenye jua kali la moja kwa moja (zaidi ya nyuzi joto 300C) ambapo husababisha 
kuungua kwa ganda la nje la vitunguu

•	 Matumizi ya miundombinu na vifungashio duni wakati wa uhifadhi huchochea joto na kusababisha 
kuoza kwa vitunguu. Mfano vifaa visivyopitisha hewa.

•	 Msuguano au mbanano ambao huleta mikwaruzo na vidonda inayosababishwa na ufungashaji, 
upakiaji na upakuaji duni.

•	 Mashambulizi ya magonjwa na wadudu mbalimbali baada ya kuvuna husababisha vitunguu 
kuharibika au kuoza.

3.2	 Uimarishaji wa vitunguu 
Zoezi hili huchukua wiki moja hadi mwezi mmoja kutegemea na hali ya hewa, njia itakayotumika, kiwango 
cha ukomavu wakati wa kuvuna na kufunga kwa shingo ya vitunguu.Wakati wa mvua zoezi hili huchukua 
muda mrefu na pia husababisha vitunguu kuoza kwa wingi wakati wa uhifadhi na kuathiri ubora wake.
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3.2.1 Njia za asili za uimarishaji vitunguu 
a)   Kutandaza vitunguu kwenye jua

Uimarishaji wa asili huhusisha matumizi ya joto la jua ambapo vitunguu vilivyovunwa hutandazwa shambani 
kwenye eneo la wazi, lililoinuliwa na lenye mzunguko mzuri wa hewa kwa muda wa siku 2 ili kukausha 
tope. Baada ya siku 2 majani hupunguzwa kwa kukata kisha vitunguu hurundikwa katika rundo ndogo 
ndogo na kufunikwa na majani ya vitunguu yaliyokatwa. Hukaa hapo kwa muda wa siku 3 hadi 5. Ili kubaini 
kuwa vitunguu vimeimarika baadhi ya maganda ya juu hupukutika, shingo hunyauka na kufunga na hivyo 
kuwa tayari kwa hatua inayofuata. Hata hivyo njia hii siyo salama kwani vitunguu vinaweza athiriwa na jua 
iwapo ni kali na kunyeshewa mvua.

Dondoo za uimarishaji baada ya kuvuna vitunguu: 
Wakati wa uimarishaji ni muhimu kudhibiti joto na unyevu.

v	Uimarishaji ufanyike katika nyuzi joto 250C hadi 270C katika kiwango cha unyevu cha asilimia 
70.

v	Tumia njia sahihi ya uimarishaji ili kufanya vitunguu vikae muda mrefu ghalani na vikiwa katika 
ubora wake na pia hufanya vikomae haraka.

v	Uimarishaji kwa kutumia joto la jua hufanya kitunguu kipoteze maji kwa asilimia 3 hadi 5, na 
kwa kutumia mitambo husababisha upotevu wa maji kwa asilimia 1

v	Uimarishaji wa vitunguu kwenye kivuli huboresha rangi ya balbu, na kupunguza upotevu wakati 
wa hifadhi kwa kiwango kikubwa. 

v	Uimarishaji wa vitunguu kwa muda mrefu husababisha upotevu mkubwa wa maganda ya nje, 
aidha, unyevu au joto jingi wakati wa uimarishaji husababisha madoa katika ganda la nje. 

v	Baada ya kuimarisha vitunguu epuka kuviweka kwenye mwanga ili kuzuia ganda la nje kubadilika 
rangi na kuwa ya kijani

Faida zake 
Njia hii ni rahisi na nafuu kuliko zote na pia hufanya vurutubishi kuhama kutoka kwenye majani na kujaa 
kwa wingi kwenye balbu na hivyo kuboresha ubora wa kitunguu. Ili haya yote yatokee inahitajika hali nzuri 
ya hewa ambayo kimsingi ni vigumu kuidhibiti kwa sababu hubadilika mara kwa mara.

Hasara zake
utumia muda mrefu kuimarisha vitunguu kwa kuwa ni vigumu kudhibiti joto la jua. Aidha, jua likiwa 
hafifu huchelewesha kukauka kwa vitunguu na hivyo kusababisha kuoza.Aidha joto kali la jua husababisha 
kuungua kwa ganda la juu na hivyo kufanya kitunguu kuwa na mabaka (kielelezo Na. 11). Vilevile sio 
nzuri kwa uzalishaji mkubwa kwani huchelewesha ukaushaji. Iwapo mvua itanyesha vitunguu vitaoza na 
kusababisha hasara ya hadi asilimia 100.

Kielelezo Na 7: Madhara ya jua kali kwenye kitunguu
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b)   Kutandaza vitunguu ndani ya jengo au banda lenye kivuli
Baada ya kutolewa shambani (siku moja au mbili baada ya kuvuna), vitunguu hutandazwa (katika tabaka 
moja) kwenye vichanja vya wavu ndani ya jengo/banda lenye, mzunguko mzuri wa hewa na kivuli. Njia 
nyingine ni kufunga vitunguu kwenye mafungu na kuvining’iniza kwenye kivuli au ndani ya jengo. Njia hii 
ni fanisi na huimarisha ubora wa vitunguu na kupunguza upotevu. Uimarishaji wa namna hii ni mzuri kwa 
sababu vitunguu haviwezi kunyeshewa na mvua au kupigwa jua.

3.2.2 Njia za kisasa za uimarishaji vitunguu (udhibiti wa hali ya hewa - controlled 
environment)

Mara baada ya kuvunwa, vitunguu hupelekwa moja kwa moja kwenye ghala au jengo maalum la kuimarishia 
na kutandazwa katika tabaka jembamba kwenye vichanja vyenye nyavu (bila kurundikwa). Hewa ya kiwango 
cha nyuzi joto 300C hadi 380C husukumwa kwenye vichanja kwa muda wa siku 4 hadi 8. Baada ya muda 
huo shingo ya vitunguu hunyauka na kufunga, maganda ya nje hupukutika yanapogeuzwa au kushikwa na 
hivyo kuwa tayari kwa hatua inayofuata. Ni muhimu kudhibiti unyevu hadi kufikia kiwango cha chini kati 
ya asilimia 60 – 75 kwani unyevu mwingi hupunguza kasi ya uimarishaji na kusababisha maambukizi ya 
vimelea vya magonjwa. Kwa upande mwingine unyevu chini ya asilimia 60 husababisha upotevu wa maji 
kwenye vitunguu na kupasuka kwa ganda la nje hivyo kuathiri ubora wake na pia kupungua kwa muda 
wa uhifadhi.

Faida zake
Njia hii ni nzuri kwani hukausha haraka na hivyo hupunguza kwa kiasi kikubwa maambukizi ya vimelea 
vya magonjwa.

Kielelezo Na 8: Uimarishaji wa kisasa

Vitunguu vilivyoimarishwa vizuri huwa;

i.	 Vikavu, shingo zilizofunga vizuri na ganda la nje lililo kavu na linalojiachia kiurahisi

ii.	 Epuka kuimarisha kupita kiasi kwani husababisha maganda ya nje kupukutika hivyo kufanya 
kitunguu kinyauke haraka, aidha unyevu mwingi au joto kali husababisha kitunguu kupoteza maji 
na kuwa na mabaka kwenye maganda ya nje.

iii.	 Mazingira yenye unyevu na majimaji husababisha vitunguu kuota haraka na pia kuoza. 
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3.2.3  Kukatia majani makavu (topping)
Baada ya uimarishaji, majani ya vitunguu yaliyokauka hukatwa. Ukataji ufanyike wakati shingo yake ikiwa 
imefunga vizuri na kutokuwa na rangi ya ubichi (kijani).

Kielelezo Na. 09: Ukataji wa majani ya juu yaliyokauka

Acha kati ya sentimita 4 hadi 5 za urefu wa shingo kutoka kwenye balbu. Kwa aina ya mbegu ya vitunguu 
ambayo majani yake huinama chini pindi yanapokomaa, ukataji ufanyike juu kidogo ya eneo ambapo 
majani yameinama.

3.3 Kuchambua na kupanga madaraja
Kabla ya uhifadhi wa vitunguu hakikisha unachambua na kupanga madaraja. Zoezi hili husaidia kudhibiti 
maambukizi ya magonjwa, kuondoa uchafu na hivyo kupunguza upotevu unaoweza kutokea ghalani.

3.3.1	 Kuchambua
Ondoa vitunguu vyote ambavyo havijafunga vizuri (vyenye shingo nene), vyenye uwazi katikati ya shingo, 
vilivyo pacha, vyenye majeraha au michubuko, vilivyooza, vyenye ukungu/kuvu, vilivyoanza kuchipua, vyenye 
umbo lisilo sahihi, vidogovidogo, udongo na vitu vingine visivyo vitunguu.

Kielelzo Na 10: Kasoro katika vitunguu
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3.3.2	 Kupanga madaraja
Viwango na madaraja ya zao la vitunguu nchini bado havijaandaliwa hata hivyo kwa soko la ndani, madaraja 
ya vitunguu hupangwa kwa kuzingatia ukubwa. Kwa Tanzania, vitunguu vya ukubwa wa kati vina bei nzuri 
kuliko vikubwa na vidogo. 

Sifa za ujumla za ubora wa vitunguu:
i.	 Viwe na ukubwa wa wastani (wa kati), umbo, rangi na harufu sawa kulingana na aina ya mbegu

ii.	 Viwe vimekomaa, vigumu (vinapobonyezwa) maganda yawe yamefunga vizuri.

iii.	 Viwe na shingo iliyofunga vizuri 

iv.	 Visiwe na taka (udongo) na vitu vingine visivyo vitunguu

v.	 Visiwe na maambukizi ya magonjwa, uozo, kuvu, majeraha na madhara yatokanayo na kuota kwa 
shina la kitunguu.

vi.	 Kutokuwepo kwa majani, mizizi, unyevu, kuchipua, mabaka yatokanayo na kuungua kwa jua.

3.4   Kufungasha 
Vitunguu hufungashwa kwa njia mbalimbali kulingana na lengo la ufungashaji (usafirishaji au uhifadhi).

Vifungashio vinapaswa kuwa:
•	 Imara vinavyoweza kuhimili uzito wa vitunguu, hususan wakati wa usafirishaji.

•	 Kifungashio kiruhusu mzunguko mzuri wa hewa 

•	 Kiwe na uzito mdogo unaorahisisha ubebaji na uzingatie mahitaji ya soko.

•	 Kionyeshe taarifa zote muhimu kuhusu mzigo (vitunguu).

Kufungasha kwa lengo la kusafirisha
Vitunguu vifungashwe katika vifungashio vyenye matundu ili kuruhusu mzunguko wa hewa. Vifungashio 
hivyo vinaweza kuwa mifuko/magunia au maboksi 

              
Kielelezo Na. 11: vifungashio vyenye matundu na ukubwa tofauti.

Kielelezo Na. 12: Maboksi yenye matundu
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3.5    Uhifadhi wa vitunguu
Ili kulinda ubora ni vema vitunguu vihifadhiwe katika ghala bora lenye mzunguko mzuri wa hewa.

3.5.1 Aina za ghala 
Ghala la asili 
Hutengenezwa kwa kutumia fito na nyasi, ambapo paa hutengenezwa kwa nyasi na kuta kwa fito au nyaya 
zilizosukwa (wire mesh) ili kuruhusu mzunguko wa hewa. Sakafu hutengenezwa kwa fito na huinuliwa 
juu kwa sentimita 50 ili kuruhusu mzunguko wa hewa. mlango wa ghala huzibwa kwa majani ya migomba. 

Uhifadhi huu sio salama kwa sababu ya hatari ya mvua, moto na wezi.

Kielelezo Na. 13: Ghala la asili

Ghala lililoboreshwa
Ghala hili huwa na sifa zifuatazo

i.	 Hujengwa katika msingi ulioinuliwa (raised platform) ili kudhibiti unyevu. Huezekwa kwa paa 
lenye uwezo wa kudhibiti joto ghalani (lisiloruhusu ongezeko la joto) na lililoinuliwa juu na kuwa 
na ulalo (slope) zaidi ili kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa na hivyo kuzuia unyevu ghalani

ii.	 Lina uwezo wa kuruhusu mzunguko mzuri na wa haraka wa hewa kwa chini ili kuzuia ongezeko 
la joto na unyevu kati ya tabaka za vitunguu.

iii.	 Linazuia jua la moja kwa moja kwenye vitunguu ili kudhibiti mabaka, kufifia kwa rangi na kushuka 
kwa ubora wa vitunguu kunakosababishwa na joto kali.

Kielelezo Na. 14: Ghala bora
Mpangilio wa vitunguu ghalani
Ghala linapaswa kuwa na vichanja kwa ajili ya kutandaza vitunguu au chaga kwa ajili ya kupanga magunia 
ya vitunguu. 
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Vichanja
Vichanja hujengwa katika ngazi (shelf) kuanzia chini kwenda juu. Vichanja hivi hutengenezwa kwa mbao 
au nyaya za chuma zilizosukwa (wire mesh) zilizozungushiwa fremu za mbao.

Kielelezo Na.16: Uhifadhi wa vitunguu kwenye vichanja

•	 Vitunguu vilivyofungashwa kwenye magunia yenye matundu huhifadhiwa kwenye ghala kwa 
kupangwa kwenye safu juu ya chaga. Chaga huzuia unyevu kuingia kwenye vitunguu na hivyo 
kuleta uharibifu.

•	 Chaga hutengenezwa kwa mbao ambapo magunia ya vitunguu hupangwa juu yake. Inashauriwa 
kuwa urefu wa chaga kutoka kwenye sakafu uwe sentimita 50. Aidha, mpangilio wa chaga utoe 
nafasi kwa ajili ya mzunguko mzuri wa hewa pande zote na uruhusu shughuli za ukaguzi na usafi 
wa ghala.

•	 Panga vitunguu juu ya chaga kwenye marundo (stacks) kwa kuzingatia upana na urefu wa rundo. 
Kwenye mazingira ya baridi na unyevu, upana wa rundo uwe kati ya sentimita 60-70, hali ya baridi 
na unyevu wa wastani sentimita 75-90 na hali ya ukavu kiasi sentimita 90-120. Urefu wa rundo 
usizidi sentimita 100 kwa vitunguu vidogovidogo, na sentimita 120 kwa vitunguu vikubwa. Hali hii 
itazuia michubuko inayoweza kutokana na mgandamizo.

                           

 Kielelezo Na.17: Upangaji wa magunia ya vitunguu kwenye chaga.

NB: Eneo la mita moja ya mraba la ghala lina uwezo wa kuhifadhi kilo 750 za vitunguu. 
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v	Tumia ghala lililoboreshwa kwani huruhusu mzunguko mzuri wa hewa na hivyo kuondoa joto 
linalotokana na kupumua kwa vitunguu na hivyo kuzuia upotevu wa maji kwenye vitunguu, 
upungufu wa uzito na maambukizi ya magonjwa.

v	Hifadhi vitunguu vyenye mwonekano mzuri kiafya na visivyo na madoa

v	Hifadhi vitunguu kwenya kichanja cha mbao, tandaza, hakikisha visipandane zaidi ya vitatu

v	Hifadhi vitunguu katika tabaka lisilozidi sentimita 30

v	Vitunguu vilivyohifadhiwa kwanza viwe vya kwanza kutoka ghalani

v	Kagua ghala mara kwa mara angalau mara moja kila baada ya siku 15 na ondoa vitunguu 
vilivyooza, vilivyochipua na vyenye dalili ya maambukizi ya kuvu.

v	Ili kuwezesha mzunguko wa hewa, vitunguu vitandazwe katika rundo lisilozidi sentimita 10 za 
kina.

v	Uhifadhi wa vitunguu hutegemea aina, ukubwa na rangi.

v	 Uhifadhi wa vitunguu vilivyofungashwa sio mzuri  kwani hauruhusu hewa kufikia vitunguu 
vilivyo katikati ya kifungashio.

3.5.3  Mambo ya kuzingatia ili kufanikisha uhifadhi wa vitunguu

i.	 Aina ya mbegu.
Chagua aina ya mbegu inayofaa kwa uhifadhi.

ii.	 Hali ya vitunguu wakati wa uhifadhi
Vitunguu vinavyohifadhiwa visiwe na michubuko, majeraha au machipukizi, viwe na ganda la nje lililo 
imara, visiwe na maambukizi ya magonjwa na shingo ifunge vizuri.Vilelile kiwe kimekomaa vizuri wakati 
wa kuvunwa na kiimarishwe kwa usahihi. Mambo haya ni muhimu kwani husaidia kufanya maamuzi sahihi 
wakati wa uhifadhi.

iii.	 Hali ya hewa (joto na unyevu)
Usimamizi bora wa hifadhi wa vitunguu ni pamoja na kuelewa hali ya hewa katika eneo husika na hali  
ya hewa ndani ya ghala na jinsi ya kukabiliana nayo. Mabadiliko ya hali ya hewa yana athari kubwa katika 
ubora wa vitunguu, hivyo ni muhimu kuwa na mpango wa usimamizi wa vitunguu katika ghala. Mpango 
huo huanza tangu vitunguu vinapovunwa hadi wakati wa uhifadhi.

Upangaji wa vitunguu ndani ya ghala
Ghala bora, ufungashaji sahihi, mpangilio mzuri wa vitunguu ghalani, pamoja na udhibiti wa hali ya hewa 
(joto na unyevu) ghalani ni nyenzo muhimu katika hifadhi ya vitunguu. Iwapo vitahifadhiwa vikiwa 
vimefungashwa, basi vifungashwe katika magunia yenye matundu au kwenye makreti na urefu wa rundo 
(stack) uwe kati ya mita 2 na 2.5. Upotevu mkubwa unaoripotiwa kutokana na kuoza kwa vitunguu 
husababishwa na ufungashaji wa vitunguu katika vifungashio visivyopitisha hewa.

iv.	 Usimamizi wa hifadhi ya vitunguu
Mpango mzuri wa usimamizi wa uhifadhi wa vitunguu unahusisha ufuatiliaji wa kila siku wa shughuli 
ghalani. 
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3.5.4  Upotevu wa vitunguu ghalani
Upotevu wa vitunguu ghalani hutokana na hali ya kibaiolojia ya vitunguu ikiwemo;

i.	 Kupumua kwa vitunguu

ii.	 Kuchipua 

iii.	 Mashambulizi ya magonjwa

Mambo haya yote hutegemea kiwango cha joto na unyevu wakati wa uhifadhi

i.	 Joto

Nyuzi joto 0 – 4 Nyuzijoto 7 – 25 Nyuzijoto 25 – 31

Hifadhi hadi miezi 12 Huhamasisha kuchipua kwani 

kitunguu hupoteza uwezo wa 

kuzuia kuchipua

Hifadhi hadi miezi 8 au 9

Hakuna machipukizi Huhamasisha mashambulizi ya 

kuvu na bacteria

Huzuia kuchipua

Uzito hupungua kwa 

kiasi kidogo

Husababisha kuoza Hupunguza/huzuia mashambulizi 

ya kuvu na bacteria

Wakati wa kuuza 

ongeza joto kufikia joto 

la kawaida ili kuzuia 

kushikana

Huzuia kuoza kwa shingo ya 

kitunguu

Kiwango sahihi cha unyevu katika hifadhi ni kati ya asilimia 65 hadi 75

i.	 Kupumua kwa kitunguu
Upumuaji wa kasi unaotokana na joto kali (zaidi ya nyuzijoto 35°C) husababisha kupungua kwa uzito 
wa vitunguu. Ili kudhibiti hali hii, hifadhi ya kawaida ya vitunguu ifanyike katika nyuzi joto 300C-350C na 
unyevu kati ya asilimia 65-70 na hifadhi ya baridi ifanyike katika nyuzi joto 00C -20C na unyevu asilimia 
60-75%. Vilevile, matumizi ya kemikali aina ya Maleic Hydrazide huzuia kuchipua. Kemikali hii hunyunyizwa 
shambani katika kiwango cha 2500 ppm kati ya siku 75-90 baada ya kupandikiza vitunguu shambani. 

ii.	 Kuchipua kwa vitunguu (kuota kwa majani au mizizi).
Kuota au kuchipua kwa majani husababishwa na ongezeko la joto ghalani. Nyuzi joto kati ya 10-25 
huchochea majani kuchipua. Aidha, kuchipua kwa mizizi husababishwa na hali ya unyevu mwingi ghalani.

iii.	 Mashambulizi ya magonjwa
Mashambulizi ya magonjwa yatokanayo na bakteria husababisha vitunguu kuoza. Zuia maambukizi haya 
kwa kutumia mbinu za kilimo bora sambamba na kuimarisha vitunguu kwa usahihi.Vilevile, zingatia usafi 
wa vitunguu ghalani kwa kuondoa taka zote pamoja na vitunguu vilivyoanza kuoza. Dhibiti hali ya unyevu 
na joto ghalani.
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3.5.5  Magonjwa ya vitunguu wakati wa uhifadhi na Udhibiti wake
Kwa kiasi kikubwa magonjwa wakati wa uhifadhi husababishwa na;

i.	 Joto na unyevu.
ii.	 Majeraha na michubuko
iii.	 Maambukizi ya magonjwa
iv.	 Matumizi ya mbegu zenye maambukizi

Magonjwa muhimu ni pamoja na :
i.	 Kuoza kwa shingo ya kitunguu (neck rot)
ii.	 Uozo laini (soft rot)
iii.	 Uozo wa kahawia (brown rot)
iv.	 Ukungu mweusi (black mold)

Kuoza kwa shingo ya kitunguu
Husababishwa na ukungu aina ya Botrytis allii.

Visababishi:
i.	 Matumizi ya mbegu zilizoambukizwa. Vimelea (spore) vya kuvu hawa hupatikana kwenye mbegu. 

Wakati wa uzalishaji wa vimelea hubaki katika hali hiyohiyo na hakuna dalili zozote za uwepo au 
mashambulizi yake zinazoonekana mpaka pale vitunguu vinapo hifadhiwa ghalani.

ii.	 Masalia ya vitunguu vyenye maambukizi hususan katika mazingira yenye unyevu na majimaji.

Dalili 
i.	 Uwepo wa vumbi lenye rangi ya kijivu (spore) kwenye vitunguu

ii.	 Shingo ya kitunguu hulainika na wakati mwingine huwa na baka la mviringo (linalotokana na 
vimelea vya kuvu) lenye rangi nyeusi na kipenyo cha hadi sentimita 1.5 ambalo pia mara nyingine 
hukaa chini ya ganda la nje.

iii.	 Uozo laini wa rangi ya kahawia hutokea kwa nje na hatimaye huingia ndani ya vitunguu

•	 Matumizi ya mbegu bora zilizowekewa viuakuvu- (seed coating).

•	 Kuteketeza masalia ya vitunguu. 

Kielelezo Na.18: Kuoza kwa shingo ya kitunguu.
 Tumia mbegu bora

•	 Imarisha vitunguu mara baada ya kuvuna, na tumia njia sahihi ya uimarishaji.

•	 Unapokata majani hakikisha urefu wa shingo unakuwa kati ya sentimita 4 hadi 5
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Hata hivyo sio rahisi kwa kuvu hawa kushambulia vitunguu vilivyoimarishwa na kufunga vizuri isipokuwa 
tu kwa vitunguu ambavyo tayari vimeambukizwa kupitia matumizi ya mbegu zenye maambukizi.

Uozo laini (soft rot)
Husababishwa na bacteria aina ya Erwinia caratovora

Visababishi
Hali ya unyevu ardhini huhamasisha mashambulizi ya bakteria kupitia majeraha, michubuko au tishu 
zilizochakaa. 

Dalili
Maganda ya ndani ya kitunguu hubadilika rangi, kuoza na kutoa majimaji yenye harufu ya uozo. Mara nyingi 
kitunguu kilichoathirika na ugonjwa huu hakionyeshi kwa nje isipokuwa kikikatwa.

Udhibiti
•	 Baada ya kuvuna majani yasikatwe (topping) kabla ya kuimarishwa

•	 Imarisha vitunguu kwa usahihi (hakikisha maganda ya nje yamekauka vizuri na shingo imekauka 
na kufunga vizuri)

•	 Vuna vitunguu vikiwa vimekomaa kikamilifu

•	 Punguza matumizi ya Nitrojeni wakati wa uzalishaji

•	 Zuia majeraha na michubuko.

•	 Iwapo vitunguu vimeshaambukizwa haviwezi kuponywa.

Kuoza kwa ndani ya kitunguu (Internal brown rot)
Husababishwa na bacteria aina ya Pseudomonas aeruginosa

Kielelezo Na.19: Kuoza kwa ndani ya kitunguu.

Dalili
Kubadilika kwa rangi ya maganda ya ndani na kuwa kahawia. Uozo huanzia ndani na kusambaa nje hivyo 
kwa nje kitunguu huonekana kizima wakati ndani kimeoza. Kitunguu kinapobonyezwa maganda ya ndani 
hutoka au hutoa majimaji mazito meupe yenye harufu kali ambayo hutoka kupitia kwenye shingo.

Udhibiti
Epuka joto kali ghalani. (zaidi ya nyuzijoto 300C)

Kuvu (ukungu) wenye rangi ya bluu/kijani (Blue green mould)

Husababishwa na kuvu aina ya Penisilini. Huchochewawa na mazingira yenye unyevu na joto kiasi.
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Dalili
Uwepo wa vumbivumbi zito (vimelea) lenye rangi ya kijani kwenye ganda la nje la kitunguu au katikati ya 
kitunguu (kwa ndani) unaotokana na hali ya hewa ya unyevu punde kabla ya kuvuna. Ugonjwa husambaa 
kwa haraka ghalani hususan kwenye mazingira ya unyevu ambapo uoto uliotawanyika wa rangi ya kijani 
hutokea kwenye shingo na maganda ya vitunguu (ndani na nje)

Kuvu yenye rangi nyeusi isababishwayo na Aspergillus

Kielelzo Na.20: Ugonjwa wa ukungu/kuvu nyeusi

Dalili
Uwepo wa ukungu/kuvu mzito wenye rangi nyeusi ndani ya ganda la juu la kitunguu.
Dalili zake hufanana na ukungu wenye rangi ya bluu/kijani. Kwa kawaida kuvu hawa huzaliana kwa wakati 
mmoja. Ukungu mweusi mzito huonekana kwa wingi ndani ya ganda la nje kuliko ukungu wenye rangi ya 
bluu/kijani.

Mazingira yenye nyuzi joto zaidi ya 300C sambamba na unyevu mwingi huchochea kuzaliana kwa kuvu 
huyu.

Uozo (Fusarium rot)
Husababishwa na bacteria aina ya Fusarium 

Dalili
Uozo laini wenye rangi nyeupe hutokea chini/kitako au kwenye shingo ya kitunguu.

Kwa ujumla ugonjwa huu hauna madhara makubwa, isipokuwa vitunguu vilivyooza huweza kuleta 
maambukizi na uharibifu kwa vitunguu vingine. Hali ya hewa yenye joto kati ya nyuzi joto 280C -320C 
huchochea uozo huo na kwa kawaida huanzia shambani kwa kushambulia kitako na kuendelea hadi 
ndani ya kitunguu na kusababisha uozo laini wenye majimaji. Aina hii ya uozo inahusiana sana na ule 
unaosababishwa na bacteria.

Angalizo: Vimelea (spores) vya kuvu au bacteria hawa hupatikana kwenye udongo na maambukizi 
kwenye kitako au shingo ya kitunguu hutokea wakati wa ukuaji shambani na husambaa kwa kasi 
kwenye ghala iwapo mazingira yataruhusu.
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3.6  Gharama za uzalishaji na mapato

Uzalishaji Vitunguu kwa Ekari

Shughuli Gharama/shilingi

Kulima 50,000

Kupiga haro 40,000

Kuweka matuta 130,000

Gharama ya mbegu 200,000

Mbolea 250,000

Umwagiliaji 200,000

Viuatilifu 200,000

Upandaji 150,000

Udhibiti wa magugu 100,000

Gharama za uvunaji 200,000

Gharama za usimamizi 400,000

Jumla 1,920,000

Mavuno Gunia 80  

Bei ya wastani Sh. 80000 kwa gunia

Mapato 6,400,000

Faida 4,480,000

Angalizo: Gharama, bei na mavuno hapo juu ni za wastani tu; mkulima anaweza kuvuna zaidi ama 
kidogo kutegemea na matunzo. Gharama hutofautiana katika maeneo mbali mbali na pia katika msimu 
na msimu. Hata hivyo, gharama, bei na mavuno hapo juu ni kielelezo cha mwelekeo wa kile mkulima 
anacho weza kupata endapo atazingatia kanuni za kilimo na ushauri wa kitaalam.
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SURA YA NNE
4.0 KUZALISHA KIBIASHARA

Utangulizi
Wakulima wa mboga na matunda wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za masoko na hivyo kusababisha 
wapate kipato kidogo na kufanya hali zao za maisha kuendelea kuwa duni. Ubora duni wa mazao na kiasi 
kidogo cha uzalishaji kisichokidhi mahitaji ya soko, ukosefu wa elimu na ujuzi wa masoko ni sababu kubwa 
ya wakulima kushindwa kufikia soko. Sura hii inaelezea mifumo ya masoko na utendaji wake ili kumpatia 
mkulima uelewa na kumwezesha kulifikia soko kwa urahisi.
 
4.1   Mifumo ya Masoko
Masoko ya mazao na bidhaa za kilimo ni muhimu kwa ajili ya kuchochea uzalishaji na kuendeleza Sekta 
ya Kilimo. Aidha, ubora wa miundombinu wezeshi katika uzalishaji, usafirishaji, hifadhi na usindikaji wa 
mazao ya kilimo ni muhimu katika kuwezesha ukuaji wa masoko. Vilevile, ubora wa mazao na bidhaa 
zinazozalishwa nchini ni kigezo muhimu cha kufikia mahitaji ya masoko na hatimaye kupata bei nzuri.

Kuna mifumo mikuu mitatu inayotumika hapa nchini katika kuuza mazao ya wakulima ambayo ni mfumo 
wa vyama vya ushirika au vikundi; Mfumo wa mikataba na mfumo wa soko huria. 

•	 Mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi huwawezesha wanaushirika kukusanya bidhaa/mazao 
yao pamoja kupitia vyama vya ushirika kwa lengo la kutafuta soko la pamoja ili kupata nguvu ya 
kujadiliana bei yenye tija na wanunuzi.

•	 Mfumo wa Mkataba huwakutanisha wazalishaji na wanunuzi kabla ya msimu kuanza na kuingia 
makubaliano ya uzalishaji na bei. Katika mfumo huu baadhi ya wanunuzi huwakopesha wazalishaji 
pembejeo zinazohitajika na baadaye kuwakata gharama hizo wakati wa mauzo.

•	 Mfumo huria huwapa fursa wanunuzi/wafanyabiashara kukutana na wakulima pale walipo na 
kununua mazao yao kwa bei wanayokubaliana ambapo mara nyingi mwenye nguvu ya kupanga bei 
huwa ni mnunuzi.

Kati ya mifumo hii mitatu mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi umeonesha kuwa bora zaidi kuliko 
mingine katika kuwanufaisha wadau wote yaani wauzaji, wanunuzi na Serikali.  

4.2   Wadau Katika Mfumo wa Masoko
Kuzalisha kibiashara na ushiriki mzuri wa wakulima katika masoko ya mazao yao unahitaji mtazamo 
mpana na ufahamu kuhusu mfumo mzima wa masoko unavyofanya kazi wakiwemo wadau wanaohusika 
katika mfumo huo, majukumu ya kila mdau, mahusiano kati ya wadau, jinsi mfumo wa soko la zao husika 
unavyofanya kazi na mifumo mingine, fursa na changamoto. Ni muhimu kwa mkulima kuwafahamu wadau 
muhimu katika mfumo wa masoko hususan soko la mazao yake na fursa au huduma wanazotoa ili kuona 
namna ya kutumia fursa/huduma hizo katika kuwezesha uzalishaji wa mazao kwa ufanisi na tija. Wadau 
katika mfumo wa masoko wamegawanyika katika makundi matatu ambayo ni wahusika wakuu katika 
mnyororo wa thamani, watoa huduma na wawezeshaji.

4.2.1 Wahusika wakuu katika mnyororo wa thamani
Kundi hii hujumuisha wadau binafsi au vikundi au vyama vya ushirika ambao ni watendaji wakuu katika 
mfumo wa masoko.Wadau hao ni pamoja na;
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Wakulima
Wapo wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. Kwa kiasi kikubwa wazalishaji wa mboga na matunda ni 
wakulima wadogo ambao mara nyingi hukabiliwa na ushindani mkubwa katika soko.Washindani wakubwa 
wa wakulima wadogo katika soko ni wakulima wakubwa (ambao kimsingi ni wachache) na waingizaji wa 
mazao ya mboga na matunda kutoka nje ya nchi. Changamoto kubwa zinayowafanya wakulima wadogo 
kushindwa kuhimili ushindani ni pamoja na;

•	 Gharama kubwa za uzalishaji

•	 Uzalishaji mdogo usiokidhi mahitaji ya soko kutokana matumizi duni ya kanuni za kilimo bora 
katika uzalishaji kwa sababu ya ukosefu wa elimu na mitaji

•	 Ubora duni wa mazao

•	 Mahusiano hafifu kati ya wakulima na wadau wengine katika mfumo wa masoko

•	 Elimu duni na matumizi ya teknolojia duni za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna

Wakulima wadogo wanaweza kutatua changamoto hizi kwa kujiunga au kuunda vyama vya ushirika au 
vikundi. Kupitia ushirika/vikundi mkulima anajifunza jinsi ya kutatua changamoto za uzalishaji na masoko 
kwa pamoja, ikiwemo ununuzi wa pembejeo, elimu, kuongeza thamani ya mazao na kuuza mazao kwa 
pamoja. Utatuzi wa pamoja wa changamoto hizi husaidia kuongeza tija, ufanisi na faida.

Faida za kuwa katika ushirika
•	 Kuwapatia wakulima fursa ya kushughulika na changamoto zao kwa pamoja. Kupata mtaji wa 

pamoja na kufanya mipango ya uzalishaji kama vile ununuzi wa pamoja wa mahitaji au huduma 
za uzalishaji na kuuza mazao kwa pamoja. Mfumo huu utawasaidia wakulima kupata faida kwani 
unapunguza gharama za pembejeo, unasaidia kupata bei nzuri ya mazao yao na upatikanaji wa 
masoko bora.

•	 Kusaidia kupunguza gharama kwa Serikali, NGO na sekta binafsi katika utoaji wa elimu na huduma 
za maendeleo kwani wakulima wengi watahudumiwa kwa wakati mmoja. Vilevile, huduma hizi 
hunufaisha vyama vingine vya ushirika au vikundi vinavyohusiana navyo.

•	 Mara baada ya kujiimarisha na kujitegemea kifedha vyama vya ushirika vizinaweza kutumika kama 
njia muhimu za kupanua mipango ya maendeleo ya Serikali au mashirika ya kibinafsi kwa gharama 
ndogo au bila gharama yoyote.

•	 Ushirika husaidia kuchochea/kuhamasisha umoja na ushirikiano katika jamii katika kutekeleza 
mipango ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.

•	 Ushirika ni jukwaa linaloruhusu wakulima kushirikishana mawazo yao, kuchukua hatua za ubunifu 
zinazosaidia kuongeza faida na kugawana hasara (risks) zinazoweza kupatikana.

•	 Ushirika ulio imara, unaotekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kujitegemea huvutia rasilimali 
na huduma za ziada kutoka kwa Serikali na sekta binafsi. 

Wakulima huuza mazao yao kwa wafanyabiashara, wasindikaji ama kwa walaji moja kwa moja.

Wafanyabiashara
Hawa ni wakusanyaji na wauzaji wa ziada ya mazao kutoka kwa wakulima mbalimbali na kupeleka katika 
soko lenye uhitaji wa mazao hayo.Wafanyabiashara wapo katika makundi makuu matatu ambayo ni wafanya 
biashara wadogo, wa kati na wakubwa. Wafanyabiashara wadogo ndio wengi ambao wananunua mazao 
kwa wakulima na kuyauza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wa kati. Wafanyabiashara wa 
kati huuza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wakubwa ambao nao huuza nje ya nchi.
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Wasindikaji
Uchakataji au usindikaji wa mazao ya kilimo hufanyika ili kupata bidhaa mbalimbali. Hii pia ni mojawapo ya 
njia ya kuhifadhi mazao.Wapo wachakataji wadogo na wa kati ambao humiliki mitambo midogo na ya kati ya 
uchakataji.Vilevile, wapo wachakataji wakubwa wanaomiliki mitambo mikubwa ya uchakataji.Wasindikaji 
hupata malighafi ya viwanda vyao moja kwa moja kutoka kwa wakulima, vikundi au vyama vya ushirika 
na wafanyabiashara. Baaada ya kununua, huuza bidhaa zilizosindikwa kwa wanunuzi/wafanyabiashara wa 
rejereja au wa jumla na wakati mwingine huuza kwa walaji.

Wanunuzi wa jumla
Hawa ni wafanyabiashara wanaonunua kiasi kikubwa cha mazao kutoka kwa wakulima, wafanyabiashara 
wadogo au wa kati na kuyauza kwa jumla kwa wasindikaji au wauzaji wa rejareja na wakati mwingine 
huuza mazao nje ya nchi. 

Wauzaji wa rejareja
Hununua mazao kutoka kwa wakulima au kwa wauzaji wa jumla na kuyauza kwa rejareja kwa walaji 
katika masoko ya kawaida au kwenye magenge. 

Walaji
Ufanisi wa mfumo mzima wa masoko hutegemea uhitaji wa mazao husika. Mzalishaji au mkulima wa mazao 
anapaswa kufahamu hali ya uhitaji wa mazao sokoni ambayo hutengenezwa na walaji. Mkulima anapaswa 
kufahamu kwamba walaji huhitaji bidhaa bora kwa bei ndogo hivyo anapaswa kujiuliza ni kwa namna gani 
anaweza kukidhi mahitaji hayo.Walaji wamegawanyika katika makundi makubwa mawili ambayo ni: -

•	 Walaji wenye kipato cha juu ambao hununua mazao katika masoko rasmi kama vile supamaketi.

•	 Walaji wenye kipato kidogo ambao hununua mazao katika masoko ya kawaida au magenge.

Kwa ujumla, walaji wenye kipato kikubwa hujali mazao/bidhaa zenye ubora na mwonekano mzuri wakati 
wale wenye kipato kidogo hujali bei, wingi ama ukubwa wa mazao. Ufahamu wa soko kabla ya kuanza 
kuzalisha utamsaidia mkulima kuchagua aina ya mbegu, namna na muda wa kuzalisha na kuuza mazao 
sahihi yanayohitajika sokoni.

Katika kutimiza matakwa ya wateja au walaji, mkulima anapaswa kuwasilisha bidhaa yake katika ubora na 
mwonekano mzuri. Ubora wa mazao huanzia katika kuweka mipango mizuri ya uzalishaji, kuzalisha kwa 
kufuata kanuni za kilimo bora na kutumia mbinu bora za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna 
kama inavyoelezewa katika sura ya kwanza na ya pili. Mazao yenye ubora na mwonekano mzuri humpatia 
mkulima bei nzuri na uhakika wa soko.

4.2.2. Watoa huduma 
Hawa ni wadau binafsi kama vile wauzaji wa pembejeo, taasisi za kifedha, taasisi za bima, taasisi zinazotoa 
huduma za ugani, wasafirishaji n.k. Wadau hawa hufanyakazi moja kwa moja au kwa namna nyingine na 
wadau hao katika hatua mbalimbali za uzalishaji. Kazi yao kubwa ni kuwezesha utendaji wa wahusika 
wakuu katika mnyororo wa thamani. Huduma zao hutolewa ama kwa mkopo au kwa fedha taslimu.

4.2.3	 Wawezeshaji
Wadau hawa hujumuisha Serikali na taasisi zake. Jukumu lao kubwa ni kutengeneza mazingira mazuri kwa 
wadau binafsi katika kutekeleza majukumu yao. Mazingira haya ni pamoja na kuunda sera, sheria, kanuni,
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mikakati, programu na taratibu za utendaji kazi katika mifumo mbalimbali ambazo kila mdau anapaswa 
kuzifuata ili kuleta ufanisi katika mifumo. Uwezeshaji unaotakiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege, umwagiliaji, uhifadhi na masoko.Vilevile, uwekaji wa ushuru, kodi 
na tozo mbalimbali ambazo zitamuwezesha kila mdau kufanya shughuli zake kwa ufanisi na tija.

4.3   Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha mboga na matunda
Uzalishaji wa mazao ya mboga ni wa msimu, hivyo mkulima ana fursa ya kutendeneza mpango wa 
uzalishaji kwa kuzingatia upatikanaji na mahitaji ya bidhaa sokoni. Aidha, hiyo ni fursa/soko kwa 
wasindikaji wa mazao haya. Mboga haziwezi kudumu kwa muda mrefu, huharibika haraka baada ya 
kuvuna endapo hazitatunzwa vizuri. Ni muhimu kutambua kwamba:

•	 Soko la mboga na matunda lipo kila siku hususan kwa mazao kama nyanya, vitunguu, viazi mviringo, 
mboga za majani n.k

•	 Mazao haya huwa na mbadala kwa kiwango kikubwa. mfano badala ya kununua kabichi mlaji 
anaweza kununua chainizi

•	 Huhitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo usimamizi wa kila siku.

•	 Bei zake hupanda na kushuka mara kwa mara

•	 Mazao haya kwa kiasi kikubwa hufanana

4.4	 Masoko ya mazao ya Kilimo
Masoko ya mazao ya kilimo nchini yapo, bali hushindwa kuhudumiwa na wakulima kitu ambacho 
husababisha wauuzaji wa rejareja kutafuta bidhaa hizo kutoka masoko ya nje ya nchi au kutumia mawakala 
kununua mazao ya kilimo kutoka kwa wakulima. Matumizi ya mawakala husababisha wakulima kupata bei 
za chini. Bei za mazao huwa ndogo sana kipindi cha kuvuna kwani kipindi hicho mazao ni mengi kuliko 
wanunuzi. Hivyo, ni vizuri wakulima kuuza mazao yao baada ya kipindi cha kuvuna hususan kwa mazao 
yanayoweza kuhifadhika kwa muda mrefu. Ili kupata masoko ya mazao ya kilimo ni muhimu kufanya utafiti 
wa masoko mara kwa mara juu ya mahitaji ya soko la zao husika kabla ya kuzalisha.

4.4.1 Mambo Yanayoathiri Masoko ya Mazao ya Kilimo 
Kabla ya kuzalisha mazao, mkulima anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: - 

•	 Bei za washindani

•	 Gharama za uzalishaji

•	 Upotevu baada ya mavuno

•	 Ubora

•	 Mfumo wa malipo (fedha taslim au mkopo)

•	 Soko lililolengwa

•	 Upatikanaji na mahitaji ya mazao sokoni

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji hadi sokoni

•	 Kiasi kinachohitajika sokoni

4.4.2 Maandalizi ya Mpango wa Uzalishaji na Taarifa za Masoko 
Kabla ya kuzalisha mkulima anapaswa kuandaa mpango wa uzalishaji kulingana na mahitaji ya soko. Mpango 
huo unapaswa kujibu maswali yafuatayo:
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•	 Zao gani na kwa kiasi gani

•	 Viwango gani vya ubora wa mazao unaohitajika

•	 Nita uza katika soko gani

•	 Nitauza kwa bei gani (wastani)

•	 Nini mahitaji ya soko kwa zao husika

•	 Upatikanaji wa zao husika ni wa kiasi gani sokoni

•	 Gharama za uzalishaji ni kiasi gani

•	 Kuna changamoto gani za uzalishaji kwa zao husika

•	 Kuna ushindani kiasi gani katika soko

Ili kujibu maswali haya kwa ufasaha mkulima anapaswa kuwa na taarifa sahihi za masoko. Taarifa hizi 
hupatikana kwa kuwekeza muda wa kutosha katika kufanya utafiti wa masoko. Utafiti huu hufanyika 
kwa kwenda moja kwa moja sokoni na kuongea na wanunuzi sambamba na kuangalia mwenendo wa 
soko (upatikanaji na mahitahi ya mazao). Vilevile, taarifa hupatikana kupitia vyama vya ushirika, vyombo 
vya habari, wakala za serikali, wabia wa maendeleo, maonesho ya wakulima na teknolojia ya habari na 
mawasiliano (mitandao, simu).

Ufahamu kuhusu soko humsaidia mkulima kuzalisha kulingana na mahitaji na hivyo humhakikishia soko la 
bidhaa yake na kupata faida.Vilevile husaidia kupunguza upotevu wa mazao. Inampasa mkulima kuelewa 
kwamba uzalishaji usio na faida ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo yake binafsi, kaya na jamii nzima.
Wakati wa uzalishaji, ni muhimu kuzingatia uzalishaji wa bidhaa zenye viwango bora kulingana na mahitaji 
ya soko.

4.5   Njia za Kuuza Mazao ya Kilimo
Kuna njia kuu mbili ambazo mkulima anaweza kuuza mazao yake. Njia hizo ni: 

i.	 Njia ya moja kwa moja – Mkulima anapeleka mazao yake moja kwa moja kwa mlaji pasipo kupitia 
kwa wafanyabiashara/madalali. Njia hii humpatia mkulima faida kubwa.

ii.	 Njia isiyo ya moja kwa moja – Mkulima anauza mazao yake kupitia wafanyabiashara/madalali. Njia 
hii humpatia mkulima faida kidogo.

Wakulima wengi hupendelea kuuza moja kwa moja kwa watumiaji ili kupata faida kubwa. Pamoja na 
ukweli kwamba uuzaji wa moja kwa moja una faida kubwa, wakulima wengi bado wamekuwa wakipata 
hasara kutokana na upotevu wa mazao haya baada ya kuvuna. Sababu kubwa za upotevu ni pamoja na:

•	 Vifaa na miundombinu duni ya kuhifadhi na usafisishaji

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji 

•	 Kiasi cha mazao anachozalisha (hakikidhi mahitaji ya soko)

•	 Elimu duni kuhusu utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna

•	 Matumizi ya vifaa duni katika kuhifadhi

•	 Usimamizi mbovu wakati wa uzalishaji, uvunaji, ufungashaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao 

Ni vema mkulima akaelewa kwamba uuzaji wa moja kwa moja unahitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo elimu 
kuhusu mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna, masoko, namna ya utunzaji 
wa mazao sokoni na vifaa kwa ajili ya hifadhi na usindikaji wa mboga mbichi. Lengo la uwekezaji huu ni 
kutunza ubora, kudhibiti upotevu wa mazao hayo na kuleta faida si tu kwa mhusika (mfanyabiashara) bali 
kwa wadau wote katika mfumo.
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SURA YA TANO
5.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Utangulizi
Kumbukumbu ni takwimu au taarifa muhimu za shughuli fulani kwa lengo la kuzitumia hapo baadae. 
Mfano wa kumbukumbu ni taarifa/takwimu za gharama za uzalishaji na mauzo ambazo hutumika kujua 
mapato na faida katika uzalishaji. 

5.1   Kumbukumbu Muhimu Katika Uzalishaji wa Mboga na Matunda
Katika uzalishaji wa mazao ya mboga na matunda, taarifa muhimu ambazo mkulima anapaswa kuchukua 
na kutunza ni pamoja na:

i.	 Kumbukumbu za kawaida/vitu/rasilimali za uzalishaji
•	 Ukubwa wa eneo la uzalishaji

•	 Kiasi cha pembejeo kilichonunuliwa (mbolea, viuatilifu, mbugu, vifingashio, gharama za nguvukazi 
n.k)

•	 Kiasi cha pembejeo kilichotumika

•	 Kiasi cha mavuno 

•	 Kitabu cha kumbukumbu za stock

•	 Kiasi cha mazao yaliyouzwa

•	 Kiasi cha mazao yaliyotumika nyumbani (kwa chakula cha familia au mifugo)

•	 Kumbukumbu za mipango ya uzalishaji

•	 Kumbukumbu za hali ya hewa

ii.	 Kumbukumbu za kifedha
•	 Mapato na matumizi

•	 Matumizi ya mtaji kwa maendeleo ya kudumu mfano ujenzi wa uzio, barabara, jingo, mitambo n.k

•	 Gharama za uzalishaji ambazo hazihusiki moja kwa moja na uzalishaji wa bidhaa

•	 Matumizi binafsi 

•	 Mapato kutokana na shughuli nyingine za mkulima

•	 Kumbukumbu za mauzo

•	 Kumbukumbu za mikopo

•	 Matumizi ya fedha katika familia

•	 Taarifa za kifedha

•	 Taarifa za kibenki

•	 Ankara na risiti

5.2 Kumbukumbu Mahsusi Ambazo Mkulima Anapaswa Kutunza
i.	 Kumbukumbu za pembejeo na zana (stock record book)
Hizi ni kumbukumbu za vitu/vifaa vyote vinavyotumika katika uzalishaji katika kipindi fulani. Mfano wa 
taarifa muhimu katika kumbukumbu hii ni kiasi cha mbolea kilichonunuliwa, tarehe iliyonunuliwa, bei 
uliyonunulia, kiasi cha mbolea kilichotumika kwa aina ya zao, thamani ya kiasi cha mbolea iliyotumika, kiasi 
kilichobaki (kama kipo).
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ii.	 Kumbukumbu za fedha zilizopo tayari kwa matumizi (cash book)

Mkulima anapaswa kujua jinsi fedha yote aliyonayo mkononi inavyopatikana na inavyotumika. Taarifa 
muhimu katika kumbukumbu hii muhimu ni pamoja na: 

•	 Fedha aliyonayo mkononi: Hii ni fedha iliyotayari kutumika, ni fedha iliyopo katika kipindi cha 
mwanzo kabisa cha uzalishaji. 

•	 Tarehe: siku ambayo matumizi yamefanyika

•	 Undani wa matumizi ya fedha ya hiyo

•	 Fedha iliyoingia

•	 Fedha iliyotoka

•	 Maelezo: onyesha fedha iliyotoka imekwenda wapi na iliyoingia imeingia kutoka wapi.

iii.	 Kumbukumbu ya mauzo
 Hizi ni taarifa za mauzo yaliyotokana na shughuli za uzalishaji, taarifa hizi ni pamoja na kiasi kilichovunwa, 
tarehe uliyovuna, kiasi kilichouzwa, bei uliyouzia, tarehe uliyouza, jina la mnunuzi na njia ya malipo.

iv.	 Kumbukumbu za madeni 
Hizi ni taarifa za madeni. Kumbukumbu muhimu zinazohitajika ni pamoja na kiasi kilichokopwa, tarehe 
uliyokopa, mahali ulipokopa, kiasi kilichorejeshwa, kiasi ambacho hakijarejeshwa, Maoni (sababu ya kukopa, 
riba kwa mwezi, mwisho wa rejesho n.k).

5.3 Umuhimu wa Kutunza Kumbukumbu
Usimamizi wa biashara ya kilimo unahusisha uratibu na udhibiti wa shughuli zote za uzalishaji na kuwa 
na uwezo wa kupima matokeo yake. Ili kutekeleza hilo ni muhimu kuwa na taarifa. Hivyo umuhimu wa 
kutunza kumbukumbu ni pamoja na:

•	 Kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kilimo

•	 Kutoa taarifa zinazohitajika wakati wa kupanga mipango ya uzalishaji na bajeti

•	 Kutathmini faida

•	 Kutoa msingi wa makubaliano ya bei

•	 Kusaidia kutathmini mikopo kutoka katika taasisi za kifedha

•	 Kupata usaidizi kutoka kwa watoa huduma na wadau wa maendeleo

•	 Kumbukumbu ni zana nzuri ya usimamizi wa shughuli yoyote

5.4 Sifa za Kumbukumbu Bora
•	 Ni sahihi na zinaendana na wakati

•	 Zinatoa ufafanuzi wa kina na zinaweze kutumika zinapohitajika

•	 Si ngumu kutafsiriwa katika utekelezaji na hazitumii muda mwingi

•	 Hukusanywa na kuchambuliwa ndani ya muda mfupi. Kipindi kirefu kati ya ukusanyaji wa 
kumbukumbu na uchambuzi wake hupoteza maana na kufanya kumbukumbu zisiwe na manufaa

•	 Kumbukumbu binafsi na matokeo yake ni siri kwa mkulima na haipaswi kutumiwa kwa njia 
inayoathiri maslahi yake
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Mfano wa kitabu cha kumbukumbu

Zao/jamii : ...........................................................................................................................................................................

Eneo lililopandwa:............................................................................................................................................................

Tarehe ya kupanda: ..........................................................................................................................................................

JEDWALI LA GHARAMA ZA UZALISHAJI

Tarehe Shughuli Kiasi (2, 1, 10….) Kipimo (ekari, 
kilo, lita…)

Gharama Jumla

MAPATO/MAUZO

Tarehe Zao Soko/Mnunuzi Kiasi (1, 5, 3…) Kipimo (tenga, 
gunia, kilo…)

Bei Jumla

JUMLA YA MAUZO/
MAPATO
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SURA YA SITA
6.0 ATHARI ZA MAZINGIRA ZITOKANAZO NA MBINU DUNI ZA 

UZALISHAJI WA MBOGA
Utangulizi
Kilimo cha mboga na matunda huhusisha utumiaji mkubwa mbolea na viuatilifu. Matumizi yasiyo sahihi ya 
mbolea za viwandani na viuatifu husababisha madhara makubwa kwenye mazingira, wakulima wenyewe 
na jamii kwa ujumla. Vilevile viwanda vinavyozalisha pembejeo hizo na magari yanayotumika kusafirisha 
mazao hayo huchangia kwenye ongezo la joto duniani. Hali hii isipodhibitiwa hutishia kilimo endelevu, 
hivyo ni vema mkulima akazingatia matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo. Sura hii inaelezea madhara 
yanayosababishwa na matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo za kilimo, hususan mbolea za viwandani na 
viuatilifu na kanuni bora za matumizi ya pembejeo hizo. Aidha sura hii pia inajadili mambo ya kuzingatia 
wakati wa uzalishaji ili kuepuka ama kupunguza athari za uharibifuwa mazingira

6.1 Madhara ya Matumizi Yasiyo Sahihi ya Mbolea na Viuatilifu Katika Ardhi na Maji
Ardhi huipatia mimea virutubishi muhimu kwa ajili ya ukuaji na uzalishaji wa mazao bora. Ufyonzwaji 
wa virutubishi hivi husababisha upungufu wake katika ardhi na hivyo ni muhimu kuvirudishia. Njia kuu 
ya kurudishia virutubishi hivyo ni kuweka mbolea ikiwemo zile za asili na za viwandani. Pamoja na faida 
kubwa ya mbolea za asili, upatikanaji wa virutubishi muhimu vinavyohitajika katika mmea huchukua muda 
mrefu. Hali hii ihuababisha kuongezeka kwa matumizi ya mbolea za viwandani ambazo huupatia mmea 
virutubishi ndani ya muda mfupi na hivyo kuboresha mavuno kwa haraka.

Kwa upande mwingine, uwepo wa visumbufu vya mazao wakiwemo wadudu waharibifu na magonjwa 
hushambulia mazao na kuathiri uzalishaji. Njia za udhibiti wa visumbufu hivi ni pamoja na matumizi ya 
kemikali zenye sumu.

Hata hivyo matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo hizi yanaathari kubwa katika mazingira hususan ardhi 
na maji na matokeo yake ni upungufu au uharibifu wa rasilimali hizi muhimu zinazotegemeza kilimo na 
kuhatarisha usalama wa chakula nchini. 

6.1.1 Madhara Yatokanayo na Matumizi Yasiyo Sahihi ya Viuatilifu
•	 Huangamiza wadudu rafiki walipo ardhini na juu ya ardhi. Wadudu hawa huboresha rutuba ya 

udongo na kula wadudu waharibifu wa mazao

•	 Husababisha usugu wa wadudu

•	 Mabaki ya viuatilifu huingia kwa urahisi aridhini na hatimaye kuchafua maji yaliyopo chini ya ardhi 
na vyanzo vya maji; na kusababisha madhara kama vile kuua, au kukusanyika kwa muda mrefu 
katika mimea, wanyama, samaki, wadudu na viumbe mbali mbali katika nchi kavu na majini na hivyo 
uhatarisha afya na uhai wa viumbe hivyo pamoja na wanadamu

•	 Upuliziaji wa viuatilifu huchafua hewa kwa njia ya upepo

•	 Hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. Mfano mabaki ya salfa yanayotokana 
na matumizi ya viuatilifu vyenye salfa huongeza tindikali kwenye udongo na hivyo kushusha chachu 
ya udongo.

•	 Husababisha mabaki ya sumu kwenye mazao kuzidi kiwango cha chini kinachokubalika (Minimum 
Residual Levels – MRLs) na kusababisha madhara kwa binadamu na wanyama
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•	 Taka zinazotokana na viwanda vinavyozalisha viuatilifu pamoja na utupaji wa viuatilifu vilivyokwisha 
muda wa matumizi na vifungashio vyake bila kuzingatia utunzaji wa mazingira huchafua ardhi na 
maji kwa kusababisha uwepo wa kemikali kama vile zebaki, aseniki, risasi, kadmiamu na aina mbali 
mbali za sumu katika mazingira na kuhatarisha maisha ya binadamu na viumbe wengine

6.1.2 Madhara Yatokanayo na Matumizi Yasiyo Sahihi ya Mbolea
•	 Mabaki ya mbolea huchafua maji yaliyopo kwenye udongo, ambapo vichafuzi hivi pia hutiririka 

hadi kwenye mito, mabwawa na maziwa. Uwepo wa mabaki ya mbolea hizi husababisha kuzaliana 
kwa mimea inayotanda juu ya maji ambayo hupunguza upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa samaki, 
wanyama na wadudu wanaoishi majini ambao hatimaye hufa.

•	 Mabaki ya mbolea kwenye udongo hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. 
Mfano mabaki ya amonia yanayotokana na matumizi ya mbolea zenye asili ya salfa na naitrojeni 
kama vile Salufeti ya Amonia (Sulphate of Ammonia) - SA na naitreti ya ammonia (Ammonium 
Nitrate) hutengeneza tindikali ambayo  hushusha chachu ya udongo. Vilevile, mbolea za aina    
hii husababisha ongezeko la hewa ya ukaa ambayo huchafua mazingira. Kwa upande mwingine 
matumizi ya mbolea zenye asili ya chokaa (lime) huongeza chachu ya udongo.

6.1.3 Madhara Yatokanayo na Mbinu duni za Uzalishaji
•	 Kupungua au kuisha kwa rutuba ya udongo kunakosababishwa na mmomonyoko wa udongo 

ambao huondoa tabaka la juu la ardhi yenye rutuba. Hali hii husababishwa na matumizi ya mbinu 
duni za kilimo kama vile kukata miti hovyo, kuchoma moto na kulima kwa kufata mteremko. 
Udongo uliomomonyoka hurundikana sehemu mbalimbali hususan kwenye mito, mabwawa na 
hatimae kuathiri utiririkaji wa asili wa maji kwenda kwenye maeneo mengine na kupungua kwa 
kina na kiwango cha maji kwenye mito, mabwawa na maziwa

•	 Kuongezeka kwa hewa ya ukaa angani kunakotokana na ukataji miti mfano wakati wa kusegeka 
na utifuaji wa ardhi huchangia kuongezeka kwa joto duniani

Madhara Yatokanayo na Kilimo Katika Vyanzo vya Maji na Ardhi Owevu
Ni wajibu wa kila mmoja kwa mujibu wa sheria za mazingira kutambua na kulinda vyanzo vya maji  
na ardhi owevu kwa kutojishughulisha na shughuli za kilimo ndani ya mita 60 kutoka katika maeneo 
owevu na vyanzo vya maji. Kama hatua madhubuti zisipochukuliwa kulinda maeneo haya, husababisha 
kukauka kwa vyanzo vya maji na uharibifu wa bayoanuai katika ardhi owevu na kutoweka kwa viumbe 
mbali mbali.

6.2 Jinsi Kudhibiti Uchafuzi na Uharibifu wa Mazingira
•	 Kufanya uchunguzi wa udongo ili kuweka kiasi cha mbolea kinachohitajika

•	 Tumia mbolea ya samadi au mboji kiasi cha kutosha shambani. 

•	 Acha masalia ya mazao shambani kwani yanapooza huongeza rutuba ya udongo. Endapo 
yameathiriwa na wadudu na magonjwa, yatandaze shambani ili wakati wa jua kali vimelea vya 
magonjwa na wadudu waunguzwe kwa joto la jua. Endapo athari za magonjwa na wadudu ni 
kubwa, kusanya masalia hayo mahali pamoja kisha fukia chini katika kina kirefu 

•	 Tumia mbinu husishi za udhibiti wa wadudu na magonjwa. Mbinu hizi ni pamoja na Usafi wa shamba, 
kilimo cha mzunguko, kilimo mseto ; (kama vile uzalishaji wa miti na mazao ya chakula kwa pamoja). 
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Aidha, matumizi ya makingo hai, matumizi ya wadudu rafiki wanaokula wadudu waharibifu pamoja 
na matumizi ya mbegu kinzani kwa wadudu na magonjwa yafaa kuzingatiwa katika uzalishaji ili 
kupunguza matumizi ya kemikali. Viuatilifu vitumike pale tu mbinu hizi zinapoonekana kushindwa.

•	 Tumia viuatilifu vilivyoidhinishwa kutumika nchini vikiwemo vile vya kibaolojia na kemikali kwa 
kuzingatia kiwango sahihi

•	 Epuka kuosha vifaa vya kupulizia viuatilifu na makopo tupu ya viuatifu kwenye vyanzo vya maji.

•	 Makasha na makopo tupu ya viuatilifu yaharibiwe kulingana na maelekezo ya wataalam wa kilimo 
kwa kuzingatia kanuni bora za utunzaji wa mazingira.

•	 Tumia matandazo, kilimo cha matuta, pamoja na kilimo mseto ili kudhibiti mmomonyoko wa 
udongo.

•	 Zalisha mazao kwa mzunguko kwa kupishanisha mazao yanayotumia virutubishi vingi na yale 
yanayoongeza virutubishi ardhini. Mfano mazao ya jamii ya mikunde, ifuatiwe na nyanya au jamii 
zake. Kuzalisha kwa mzunguko huboresha rutuba ya udongo na kuruhusu upatikanaji endelevu wa 
virutubishi kwenye udongo.Vilevile, husaidia kudhibiti wadudu na magonjwa kwani unapobadilisha 
aina ya zao unakatisha mzunguko wa kuzaliana kwa wadudu na maambukizi ya magonjwa. Iwapo 
unalenga kudhibiti wadudu na magonjwa usifanye mzunguko kwa kubadilisha mazao ya jamii moja, 
mfano nyanya, pilipili hoho, mnavu na bilinganya.
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