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Dibaji
Kilimo ni sekta muhimu nchini kwani zaidi ya asilimia 66 ya watanzania wanategemea sekta hii kuendesha 
maisha yao. Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuhakikisha uzalishaji na tija vinaongezeka ili kilimo kiwe  
na faida kwa mkulima na hatimaye kuwa na usalama wa chakula, lishe bora na kukua kwa uchumi wa 
nchi. Hata hivyo, wakulima wameendelea kukabiliwa na changamoto ya uzalishaji mdogo, upatikanaji wa 
masoko na upotevu wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa kufikia asilimia 40 au zaidi 
kwa mazao ya mboga na matunda. Kati ya sababu zinazochangia uzalishaji mdogo na upotevu wa mazao 
wakati na baada ya kuvuna ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni katika hatua mbalimbali za mnyororo 
wa thamani na ukosefu wa masoko ya uhakika.

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na shirika la Save the Children kupitia “Mradi wa Lishe endelevu” 
unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) imeandaa Mwongozo huu kama 
sehemu ya kutatua changamoto za uzalishaji na upotevu wa zao la nyanya. Ni matumaini ya Wizara 
kuwa wakulima watatumia mbinu na teknolojia zilizoanishwa katika mwongozo huu ili kuongeza tija na 
uzalishaji wa zao la nyanya na kupunguza upotevu ili kuwa na uhakika wa chakula, lishe bora na kipato.

Gerald M. Kusaya
Katibu Mkuu
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SHUKRANI
Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa kitabu hiki cha kanuni bora 
za kilimo na usimamizi wa zao la nyanya baada ya kuvuna.

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) kwa ufadhili 
wa kuandaa kitabu hiki kupitia mradi wa Lishe Endelevu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam; 
Mwanaidi Rashid Kiya, Pendo Golita Bigambo, Merius Nzalawahe, Said Mpombo na Dafrosa Jerome 
kutoka Wizara ya Kilimo-Makao Makuu, Fahmia Amiri Selemani kutoka Chuo cha mafunzo ya kilimo cha 
Mboga, Matunda na Maua-(HORTI-Tengeru), Hussein Issa Issaka na Athumani Almasi Mpanda kutoka 
Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika Idara ya Kilimo ya Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, Dr. Lilian Fanuel Shechambo kutoka Chuo kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Elias 
Shem kutoka Taasisi ya kimataifa ya utafiti na uendelezaji wa mboga za majani (World Vegetable Center 
- Arusha), Philip Shimba kutoka Asasi kilele ya Wakulima wa Mboga na Matunda - Tanzania Horticultural 
Association (TAHA), Manfred Felician Bitala, Elisha Morris,  Anania Josia, Abdon Hamaro, Geoffrey 
Malimwengu pamoja na Nuh Yahya Saleh kutoka katika shirika la Save the Children mradi wa USAID 
Lishe Endelevu.
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ORODHA YA VIFUPISHO

DAP Diamonium Phosphate 

oC Degree of Centigrade/ Digrii za Sentigrade

EC Electric Conductivity

GMP Good Manufacturing Practices

HACCP Hazard Anlysis Critical Control Points

HORTI Horticultural Research and Training Institute 

NPK Nitrogen Phosphate and Potassium

PPM Parts per Million

SA Sulphate of Ammonium (Salufeti ya Amonia)

SUA Sokoine University of Agriculture

TAHA Tanzania Horticultural Association 

TBS Tanzania Bureau of Standards 

TPRI Tropical Pesticide Research Institute

WorldVeg World Vegetable Center 
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UTANGULIZI
Nyanya ni zao linalolimwa na kutumiwa duniani kote. Nchini Tanzania nyanya hulimwa karibu mikoa yote. 

Ingawa inaaminika kuwa asili ya nyanya ni nchi za Peru, Equador na sehemu nyingine za Amerika ya kusini, 

umuhimu wake kilishe na kiuchumi umesababisha uzalishaji wake kuenea duniani kote. Kilishe nyanya ni 

zao lenye matumizi mengi; zinaweza kuliwa kwa njia tofauti zikiwa mbichi kama saladi, kinywaji kama juisi 

na mchuzi kwenye vyakula mbalimbali. Nyanya na vyakula vyenye asili ya nyanya huupatia mwili virutubishi 

muhimu vya aina mbalimbali vyenye faida nyingi kiafya. Nyanya ina kiwango kikubwa cha chembechembe 

nyekundu zijulikanazo kama laikopeni ambazo husaidia kuondoa sumu mwilini na kuukinga mwili dhidi ya 

magonjwa sugu kama vile saratani na shida nyingine nyingi za moyo na mishipa ya damu.

Uzalishaji wa nyanya nchini umeongezeka katika miaka ya hivi karibuni kufikia tani 129,578 kwa mwaka 

kutokana na jitihada za serikali na wadau mbalimbali hususan kwenye tafiti za kuzalisha mbegu bora. 

Pamoja na uzalishaji kuongezeka, upotevu wa nyanya wakati na baada ya kuvuna bado ni mkubwa kutokana 

na matumizi ya mbinu na teknolojia duni pamoja na elimu duni ya mbinu za kimasoko miongoni mwa 

wadau. Hali hii husababisha wazalishaji na wadau wengine katika myonyoro wa thamani kushindwa kupata 

faida. Nyanya kama ilivyo kwa mazao mengine ya mboga na matunda huharibika haraka kutokana na kuwa 

na kiasi kikubwa cha maji. Hivyo mbinu bora na teknolojia za hifadhi zinahitajika ili kuhakikisha nyanya 

zinadumu kwa muda mrefu bila kuharibika. Aidha wakulima na wadau wengine katika mnyororo wa 

thamani wanatakiwa kufahamu mbinu za masoko ili ongezeko la uzalishaji liweze kutafsiriwa kuwa faida.

Mwongozo huu unalenga kuelimisha wakulima na wadau wengine katika mynyororo wa thamani juu ya 

kanuni na teknolojia bora za uzalishaji na usimamizi wa zao la nyanya baada ya kuvuna. Aidha mwongozo 

umeanisha mbinu za upatikanaji wa masoko ambazo wadau wanapaswa kuzingatia.
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SURA YA KWANZA
1.0 UBORA NA USALAMA WA MAZAO YA MBOGA

Utangulizi
Ili kuwa na uzalishaji endelevu na kufikia masoko ya uhakika na yenye ushindani ni vema wazalishaji 
wazalishe kwa kuzingatia mlaji wa mwisho. Lengo la uzalishaji wa mboga ni kuwapatia walaji mazao bora 
na salama. Ubora na Usalama wa mboga ni muhimu katika kudumisha jamii ya watu wenye afya bora na 
hata wanyama pia.

Sura hii inaelezea maana ubora na usalama wa mazao, mambo yanayoathiri ubora na usalama wa mboga, 
athari za matumizi ya mboga zisizo salama na mambo ya kuzingatia ili kuzalisha mazao/bidhaa bora.

1.1  Ubora na usalama wa mazao/vyakula
Ubora ni sifa nzuri za zao/chakula zinazoonekana kwa macho. Kasoro katika ubora zinaweza kusababisha 
mlaji kukataa kununua au kununua zao/chakula hicho kwa bei ndogo. Kwa upande mwingine usalama ni 
kutowepo kwa vihatarishi (safety hazards) kwenye mazao/chakula.Vihatarishi hivi vimefichika na haviwezi 
kutambuliwa kwa macho na vinaweza kuwepo tangu uzalishaji hadi ulaji.

Vihatarishi vya usalama vina madhara makubwa kiafya kuliko hata kasoro za ubora na endapo vitagundulika 
kuwepo kwenye zao/chakula, humsababishia mkulima au mdau yeyote anayehusika katika mnyororo wa 
thamani kufungiwa kuingiza mazao yake sokoni na hivyo kupoteza mapato na kuingia gharama kubwa za 
kulipa fidia ya kuteketeza mazao/chakula hicho.

Kwa kuwa vihatarishi vya usalama wa mazao/chakula huathiri moja kwa moja afya ya jamii na uchumi 
kwa ujumla, ni vema wazalishaji wakaweka kipaumbele katika kuzalisha mazao/chakula salama kuliko hata 
yale yaliyo bora.

Mambo yanayoathiri ubora wa mazao/chakula
•	 Rangi
•	 Ladha
•	 umbile
•	 Harufu
•	 Uwepo wa viini lishe

Mambo yanayoathiri usalama wa mazao/chakula ni pamoja na uwepo wa
•	 Vimelea vya magonjwa
•	  Sumu (ambazo huweza kusababishwa na kuvu, bakteria, mabaki ya viuatilifu au zinazotokana na 

metali kama zebaki, chuma, risasi, aseniki na molibdenam). 
•	 Mbegu zenye sumu
•	 Wadudu

1.2 Viwango vya ubora
Viwango vya ubora huelezea sifa za ubora na usalama wa mazao/vyakula zinazokubalika kwa wadau wote 
katika mnyororo wa thamani. Nchini Tanzania viwango vya ubora wa mazao hutengenezwa na Shirika la 
viwango Tanzania (Tanzania National Bureau of Standards – TBS).Viwango hivi husimamiwa kisheria.

Ili kufikia soko la uhakika na lenye ushindani ni vema mkulima akajielekeza kuzalisha bidhaa bora na 
salama kama inavyoelekezwa katika viwango vya ubora wa mazao.
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Umuhimu wa viwango vya ubora
•	 Kulinda afya za binadamu na wanyama.

•	 Kuondoa uwepo wa viwango tofauti vya ubora kwa bidhaa ya aina moja ndani ya nchi/jumuiya 
moja

•	 Kuhakikisha uwepo wa mfumo ulio wazi wa biashara

•	 Kufafanua na kurahisisha upangaji wa madaraja kwa bidhaa husika. Kuweka misingi ya uwepo wa 
tofauti ya bei kati ya bidhaa ya aina moja lakini yenye ubora tofauti na hivyo kuhakikisha mnunuzi 
anapata faida stahili ya bidhaa aliyonunua.

•	 Kuweka misingi sawa ya makubaliano ya kibiashara, hivyo kupunguza mabishano kati ya wauzaji 
na wanunuzi.

•	 Kusaidia kufanya tathmini ya bidhaa iliyopo ghalani kwani thamani ya bidhaa husika hutokana na 
ubora wake.

•	 Kutimiza matakwa ya sheria za nchi na za kimataifa

•	 Kujenga imani (kati ya mfanyabiashara na mlaji/mteja) na kupunguza hatari au gharama zinazoweza 
kujitokeza endapo mfanyabiashara atauza bidhaa isiyo na ubora.

1.3 Mambo yanayosababisha maambukizi ya vihatarishi vya usalama (safety 
hazards) katika mazao ya mboga

1.3.1 Mbinu Duni za Uzalishaji
•	 Matumizi yasiyosahihi ya viuatilifu; nchini Tanzania kumekuwa na changamoto kubwa ya uzalishaji 

wa mboga zisizo bora na salama.Tafiti nyingi zinaonesha uwepo wa uchafuzi wa sumu au mabaki 
ya viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa. Hali hii husababisha athari katika afya za 
binadamu na mifugo ambazo zimekithiri kwa siku za karibuni mfano matatizo ya figo na kansa. 
Wakulima wengi wa mboga hupuliza viuatilifu zaidi ya kiwango kinachopendekezwa au hata 
kutumia viuatilifu ambavyo havijaidhinishwa kutumika nchini, vilivyokwisha muda wa matumizi na 
pia visivyoshauriwa kutumika kwenye udhibiti wa wadudu na magonjwa ya mboga.

•	 Kuzalisha mazao katika udongo uliochafuliwa na sumu au madini/kemikali hatarishi.

•	 Udongo huu unaweza kuwa kwenye eneo lililo karibu na viwanda, migodi ya madini, linalotiririsha/ 
mwaga maji taka, lenye historia ya kuwa na kiwanda/kumwaga maji taka au lililo karibu na sehemu 
ya kuoshea magari.

•	 Matumizi ya mbegu zenye magonjwa au zilizoambukizwa sumu

•	 Matumizi ya maji machafu ya umwagiliaji ikiwemo yale ya mito na mabwawa yenye maambukizi 
ya kemikali/madini yenye sumu.

•	 Udhibiti duni wa masalia shambani ambayo husababisha kuzaliana kwa vimelea vya magonjwa na 
kusababisha maambukizi kwenye mazao

•	 Kutodhibiti visumbufu vya mazao (wadudu, magonjwa na magugu)
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1.3.2 Mbinu Duni za Uvunaji na Usimamizi wa Mazao Baada ya Kuvuna.
•	 Uvunaji, utayarishaji, uhifadhi na uuzaji wa mazao sokoni usiozingatia udhibiti wa majeraha na 

maambukizi ya vimelea vya magonjwa

•	 Ni vema wazalishaji waelewe kwamba mazao ya mboga mbichi hupata maambukizi ya vimelea vya 
magonjwa kwa urahisi kutokana na asili yake ya kuwa na maji mengi na ngozi ambayo ni rahisi 
kupata majeraha (michubuko, kutoboka, kukatika). Majeraha na uwepo wa maji mengi kwenye 
mazao haya huchochea maambukizi na kuzaliana kwa vimelea wanaosababisha magonjwa na 
kuzalisha sumu.

•	 Matumizi yasiyosahihi ya kemikali za kudhibiti maambukizi ya magonjwa na wadudu kwenye 
mazao yaliyovunwa mfano sodium hypochlorite, chlorine na sumu za ukungu.

•	 Upakiaji na usafirishaji duni ambao husababisha majeraha na hivyo maambukizi ya vimelea.

1.4 Athari za Matumizi ya Mboga zisizo Bora na Salama kwa Binadamu
Matumizi ya mboga zilizochafuliwa na sumu au zenye maambukizi ya vimelea huhatarisha afya ya binadamu. 
Athari hizi zimegawanyika katika makundi mawili kama ifuatavyo;

•	 Kansa za aina mbalimbali

•	 Ulemavu wa viungo

•	 Kupungua nguvu za kiume

•	 Ugonjwa wa mishipa ya fahamu

•	 Ugonjwa wa figo

•	 Vifo

1.5 Jinsi ya kudhibiti maambukizi ya vichafuzi kwenye mazao 
•	 Kuzalisha katika udongo usio na maambukizi ya kemikali zenye sumu au madini hatarishi kwa afya 

ya binadamu

•	 Kumwagilia kwa kutumia maji yanayotoka kwenye chanzo safi na salama.

•	 Kufuata kanuni za kilimo bora ikiwemo matumizi sahihi ya mbolea na viutilifu.

•	 Kudhibiti masalia ya mazao yenye maambukizi ya vimelea vya magojonjwa kwa kuyakusanya 
sehemu moja na kuyachoma moto au kuyafukia.

•	 Kutumia mbegu bora zilizoidhinishwa.

•	 Kutumia viuatilifu vilivyosajiliwa na Taasisi ya Utafiti wa Viuatilifu (Tanzania Pesticide Reseach 
Institute – TPRI) nchini.

•	 Kufuata kanuni bora za uzalishaji wa vyakula wakati wa usindikaji (Good Manufacturing Practices- 
GMP)
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SURA YA PILI
2.0  UZALISHAJI BORA WA NYANYA:

Utangulizi
Nyanya hustawi katika maeneo mengi nchini na huzalishwa na wakulima walio wengi. Hata hivyo uzalishaji 
wa zao hili hukabiliwa na changamoto mbalimbali kama vile matumizi hafifu ya kanuni na teknolojia bora 
ikiwa ni pamoja na matumizi duni ya mbegu bora na zana za kilimo. Zao la nyanya pia hushambuliwa na 
wadudu na magonjwa. Pamoja na changamoto hii wakulima wamekuwa wakitumia viuatilifu kiholela hali 
inayotishia usalama wa chakula, afya za walaji na kusabisha mazao kukosa soko, hususan soko la kimataifa. 
Aidha wakulima walio wengi hawapimi udongo wa mashamba yao ili kujua afya, rutuba na chachu ya 
udongo. Hali hii husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyostahili katika eneo husika na matumizi 
holela ya mbolea. Changamoto zote hizi husababisha wakulima kuzalisha mazao yasiyo na ubora, kupata 
tija ndogo na hivyo kuathiri usalama wa chakula, lishe na kipato cha mkulima.

Sura hii inaelezea kanuni za kilimo bora cha zao la nyanya ikiwa ni pamoja na; mahitaji ya uzalishaji, 
uchaguzi wa eneo, uandaaji wa shamba, uandaaji wa kitalu, kupanda, umwagiliaji, na kutunza shamba.

2.1. Mahitaji ya Uzalishaji

2.1.1 Soko
Kutokana na ukweli kwamba mboga na matunda huharibika haraka baada ya kuvunwa, ni muhimu kwa 
mkulima kujua mapema soko la mboga yake. Ni muhimu mkulima aelewe kwamba faida inayopatikana 
anapofanya mauzo ndito itakayomfanya adumu kuzalisha na kukuza kilimo chake. Ili kupata faida ni vema 
kuwa na mpango makini wa uzalishaji, masoko na ujuzi wa soko.

2.1.2 Mbegu
Uchaguzi wa aina ya mbegu hutegemea mahitaji ya soko. Kwa ujumla mahitaji ya soko ni pamoja na 
ukubwa wa matunda, umbo, rangi na matumizi (matumizi ya nyumbani au viwandani).

Aina za nyanya
Zipo aina kuu mbili za nyanya kulingana na ukuaji:

Zisizokoma kukua (Indeterminate)
Aina hii ya nyanya huendelea kukua muda wote bila kukoma na huweza kuzaa kwa muda mrefu wa miezi 
sita mpaka kumi na mbili. Hupogolewa, yani hutolewa machipukizi/maotea na kubaki shina moja au mawili 
kutegemeana na nafasi wakati wa upandaji. Husegekwa kwa miti mirefu, kamba ndefu, na waya wakati 
mwingine. Nyanya aina hii ni mahususi kwa kilimo katika kitalu nyumba (greenhouse) Inashauriwa endapo 
mkulima mwenye shamba la nje atalima aina hii ya nyanya, basi iwe katika mashamba madogo yasiyozidi 
ekari moja kulinga na mahitaji ya nguvukazi inayohitajika kupogoa, mahitaji ya kamba na miti ya kusegeka. 
Katika vitalu nyumba, mkulima aweza kuvuna kwa faida aina hii ya nyanya kwa mwaka mzima. Na katika 
shamba la nje mkulima aweza kuvuna hadi miezi sita endapo atatunza vizuri.

Zinazokoma kukua (Determinate)
Hizi ni nyanya fupi zinakuwa na kikomo cha kukua. Huvunwa kwa muda mfupi, kiasi cha miezi miwili   
ya mavuno iwapo mkulima atatunza vizuri. Ni nyanya zinazo shauriwa kulimwa kibiashara na wakulima 
wenye mashamba makubwa, (zaidi ya ekari moja). Hazipogolewi machipukizi/maotea na husegekwa kwa 
miti mifupi ya kiasi cha mita 1.5
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Aina nyingine ya nyanya ni yenye ukuaji wa kati (semi-determinate) ambazo hua na urefu wa wastani 
na huchelewa kufikia kikomo cha kukua. Huvunwa kwa muda wa wastani wa miezi mitatu mpaka minne 
iwapo mkulima atazitunza vizuri. Ni nyanya zinazo shauriwa kulimwa kibiashara na wakulima wenye 
mashamba makubwa na madogo. Hupogolewa machipukizi/maotea ya awali

Kilelezo Na. 1 Aina za nyanya

2.1.3 Ikolojia

Hali ya hewa
Nyanya hustawi katika mazingira ya aina nyingi, lakini hufanya vizuri zaidi katika hali ya hewa ya joto la 
wastani kati ya nyuzi joto 21oC na 28oC katika mwinuko wa mita 300 - 1,400 juu ya usawa wa bahari; 
zao hili huadhiriwa na hali ya baridi sana. Baridi kali huathiri ukuaji wake na pia huchelewesha uzalishwaji 
na ukomaaji wa matunda. Hali kadhalika, baridi na joto kali huchelewesha uzalishwaji wa matunda na 
huzuia utengenezwaji wa rangi nyekundu. Endapo joto kali litaambatana na ukosefu wa unyevu ardhini 
mmea utazalisha matunda laini ambayo huharibika haraka wakati wa uvunaji na utunzaji.

Mwanga
Ukosefu wa mwanga huathiri uzalishwaji wa maua ambayo ndio hutoa matunda. Kwa kiwango cha chini, 
nyanya huhitaji masaa sita ya mwanga wa jua la moja kwa moja. Hata hivyo, jua kali sana husababisha 
nyufa, majeraha ya kuungua na uivaji mbaya (mabakamabaka ya rangi mchanganyiko) wa matunda pindi 
yatakapokomaa.

Udongo
Udongo tifutifu wenye mboji na usiotuamisha maji hufaa zaidi, japo nyanya zaweza kuzalishwa hata katika 
udongo wenye kichanga au mfinyanzi. Kwa uzalishaji mzuri, nyanya huhitaji udongo wenye chachu kati ya 
6-6.5, lakini pia inaweza kuvumilia hadi chachu kati ya 5.0 hadi 7.5. Hata hivyo, chachu zaidi ya 6.5 huathiriri 
upatikanaji wa madini ya zinki, manganizi na chuma, vilevile, chachu chini ya 5.5 huathiri upatikanaji wa 
madini ya magneziamu na molibdenam. Kutokupatikana kwa madini haya kwenye udongo husababisha 
ukosefu wake katika matunda na hivyo kuathiri ubora wake.
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Utafiti wa udongo
Kabla ya kuanza uzalishaji ni vema mkulima akafanya utafiti wa hali ya udongo wa eneo analotaka kuzalisha 
nyanya.

Lengo la utafiti wa udongo ni :
•	 Kujua afya ya udongo

•	 Kujua hali ya rutuba ya udongo (virutubishi vilivyopo ndani ya udongo) na hivyo kujua kiwango 
sahihi cha mbolea unachopaswa kuongeza. Kiwango cha virutubishi kwenye udongo hupungua na 
kubadilika mwaka baada ya mwaka na pia ni tofauti kati ya eneo moja na jingine.

•	 Kujua hali ya chachu ya udongo kwa sababu upungufu au wingi wa chachu huathiri ukuaji wa 
mmea.

•	 Kujua mazao yatakayofanya vyema kwenye shamba lako.

Ni vema mkulima aelewe kwamba katika uzalishaji wa mazao ya mboga, ufyonzwaji wa virutubishi 
huwezesha ukuaji na ustawi wa mmea na hivyo kuwezesha upatikanaji wa mavuno. Hivyo ni muhimu 
mkulima kufanya utafiti wa udongo katika eneo la uzalishaji kila mara anapofikiria kuzalisha zao. Kadri 
matumizi ya mbolea za viwandani yavyoongezeka, uchachu wa udongo hubadilika. Hali hizi zote huzuia 
ufyozwaji wa virutubishi na kuathiri ukuaji wa mmea.

Upimaji wa udongo hufanyika kwa namna nyingi na kwa gharama tofauti hivyo mkulima anashuriwa 
kuonana na mtaalamu wa kilimo aliye karibu naye ili amwelekeze mahali sahihi kwa ajili ya huduma ya 
kupima udongo.

Unyevu
Mahitaji ya maji kwa mche wa nyanya ni lita mbili kwa siku katika mpangilio wa umwagiliaji usiopishana. 
Unyevu husaidia ufyonzwaji wa virutubishi kutoka kwenye udongo kwenda kwenye mche. Hata hivyo, 
maji mengi zaidi ya mahitaji huzuia hewa kupenya kwenye udongo na kusababisha ukosefu wa hewa 
kwenye mizizi hali ambayo husababisha kuoza kwa mizizi na hatimae mmea kufa. Vilevile, unyevu kupita 
kiasi ardhini huchelewesha uzalishwaji wa maua na matunda. Ucheleweshaji huu humsababishia mkulima 
hasara kwani huudumia shamba kwa muda mrefu na pia kuchelewa kuingiza nyanya sokoni kwa wakati 
na hivyo kutofikia mahitaji ya soko lake. Maji mengi baada ya uzalishwaji wa matunda husababisha nyufa 
kwenye matunda. Ukosefu wa maji huzuia ufyonzwaji wa virutubishi na kusababisha mmea kudumaa. Kwa 
ujumla ukosefu wa maji kwenye udongo: -

•	 Huzuia upatikanaji na ufyonzwaji wa madini ya kalsiam na kuathiri upatikanaji wake kwenye nyanya, 
matokeo yake husababisha kuoza kwa kitako cha nyanya na hivyo kuathiri ubora

•	 Husababisha ama uzalishwaji wa maua machache, kutozalishwa kabisa kwa maua au kudondoka 
kwa maua yaliyozalishwa.

•	 Husababisha uzalishwaji wa matunda machache, madogomadogo na yenye ubora duni

•	 Huchelewesha ukuaji wa matunda

Kuchagua eneo
Kuchagua eneo ni kipengele muhimu katika uzalishaji wa zao la nyanya; 

Sifa za eneo
•	 Eneo lenye udongo tifutifu wenye rutuba na chachu ya 6-6.5, lisiwe na mawe, miamba na majabali

•	 Eneo lisilo na mteremko mkali ili kupunguza athari za mmomonyoko wa udongo
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•	 linaloweza kufikika kirahisi 

•	 lisilo na historia ya wadudu na magonjwa

•	 liwe karibu na chanzo cha uhakika cha maji

•	 Lisilo tuamisha maji na pasiwe na matukio ya mafuriko

2.2 Maandalizi ya shamba 
Mkulima anashauriwa kuandaa shamba mapema kabla ya msimu kuanza ili kupata fursa ya kupanda kwa 
muda muafaka. Kazi hii inayofanyika ili kuandaa eneo linalokusudiwa kupandwa nyanya, kazi hii huhusisha 
hatua zifuatazo:

•	 Kupima ukubwa wa shamba, katika maandlizi ya shamba ni vyema kupima shamba ili kupata 
muongozo wa uhudumiaji wa baadae kama vile makadirio ya mbolea, idadi ya miche, utumiaji wa 
viuatilifu na kukadiria kiasi cha mavuno.

•	 Kusafisha, kazi zinazofanyika kwenye hatua hii ni kuondoa magugu na visiki kwenye eneo la 
shamba. Haishauriwi kusafisha shamba kwa kuchoma moto kwa sababu huharibu mazingira 
(kuuwa wadudu rafiki, huharibu udongo na mboji). 

•	 Kukatua/kulima shamba, madhumuni ya kukatua shamba ni kurahisisha shughuli zitakazofuata 
kama vile kuandaa matuta au kusawazisha shamba kwa mkulima ambaye hatumii matuta. Kukatua 
husaidia mbolea kuchanganyika vizuri, hutengeneza mazingira mazuri kwa mizizi kupenya na 
hupitisha vizuri hewa na maji. Vile vile hupunguza kasi ya uotaji wa magugu. 

Katua shamba kwa kina cha sentimita 30-45 na kisha andaa matuta yenye upana wa sentimita 75 hadi 
100 endapo umwagiliaji wa mifereji utatumika na sentimita 150 kati ya tuta na tuta endapo umwagiliaji 
wa matone utatumika. Zipo faida nyingi zitokanazo na matumizi ya matuta katika kilimo, baadhi ya faida 
hizo ni kuwa matuta huweza kuruhusu mizizi kusambaa vema na kupata rutuba, na unyevu wa kutosha. 
Matuta pia huondoa maji yaliyozidi shambani hasa wakati wa mvua nyingi.

Weka mbolea za asili (samadi au mboji) debe moja kwa kila mita moja ya mraba kisha changanya vizuri 
na udongo. Mbolea za asili huboresha hali ya udongo kwa kuuwezesha kuifadhi unyevu, kuwa na nafasi ya 
kupitisha hewa na hivyo kusaidia mizizi ya mazao kupenya kwa urahisi kwenye udongo.Vilevile, husaidia 
kuweka mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki kwa mimea (wanaoishi ardhini) ambao 
husaidia kuboresha rutuba ya udongo.

Panda mimea hai ya kingo, hii husaidia kunasa wadudu au magonjwa kutoka katika mashamba ya jirani, 
hivyo hurahisisha shughuli za udhibiti wa visumbufu hivyo.

Kwa ufanisi zaidi mimea kingo ipandwe majuma 6 (isku 45) kabla ya kupandikiza.

Kielelezo Na. 2: Matuta kwa ajili ya bustani 
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Kuweka mbolea, mbolea ya samadi huongeza wadudu wa udongo wenye manufaa, samadi ichanganywe 
kwenye uongo wakati wa maandalizi ya shamba katika kiasi cha tani 10-12 kwa ekari ambayo ni sawa na 
tani 25-30 kwa hekta

2.2.1 Mahitaji ya Mbegu
Ni muhimu kutumia mbegu bora kila wakati. Kiasi cha gramu 50 za mbegu hutosha kupanda ekari 1 
kutegemea na usiaji, uotaji na nafasi ya kupanda. Mbegu huota ndani ya siku 3-8.

2.2.2 Uandaaji wa kitalu

Zipo aina kuu mbili za vitalu:-

Vitalu Vya Kujengea Juu ya Vichanja (Bench Nursery)
Vitalu vya aina hii huandaliwa kwa kutumia trei za mbegu, vichanja na udongo ulioandaliwa kitaalam. 
Faida ya kutumia njia hii ni kuweza kuepuka mashambulizi ya vimelea vya magonjwa mbali mbali yaliyopo 
ardhini kama yale yasababishayo ugonjwa wa ukungu ujulikanao kama ugonjwa wa kinyaushi, unao ua 
miche michanga sentimita chache kutoka usawa wa ardhi

Kielelezo Na. 3: Kusia mbegu katika trei 

Vitalu Vya Matuta (Bed Nursery)
Hutengenezwa kwa matuta ya upana wa mita moja na mifereji ya nusu mita kwa urefu wowote. Sia mbegu 
kwenye udongo kwa kuchora misitari ya kusia mbegu kila nusu futi na kudondosha mbegu sentimita 3-5 
kutoka mbegu na mbegu. Vitalu hivi hutumiwa na wakulima wengi zaidi. Hata hivyo hatari ya kupoteza 
miche mingi kwa magonjwa yaweza kutokea na wakulima kupata hasara.

Kielelezo Na. 4: Kitalu bora cha tuta (Bed nursery)
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Utunzaji wa Miche Kwenye Vitalu

•	 Umwagiliaji ufanyike asubuhi, epuka maji kutuama kwenye vitalu kwa sababu husababisha miche 
kuoza

•	 Udhibiti wa visumbufu ufanyike pale inapobidi

2.3 Kupandikiza
Miche ya nyanya huwa tayari kwa kupandikiza inapokuwa na wiki 3 (siku 21). Nyanya hupandwa katika 
nafasi ya sentimita 20-40 ndani ya mstari mmoja katikati ya tuta, kwa nyanya fupi na sentimita 40-50 mistari 
miwili zig-zag kwa nyanya ndefu. Iwapo mkulima atatumia sesa badala ya matuta, nafasi inayoshauriwa ni 
sentimita 45 kati ya mmea na mmea na sentimeta 60 kati ya mstari na mstari. Pima mashimo ya kupandia 
kwa kutumia alama/fimbo (maker) na toboa mashimo kwa mti wa kupandia, weka mbolea kianzio kiasi 
cha mililita 250 (robo lita) kwa kila shimo. Mbolea kianzio hutengenezwa kwa mchanganyiko wa kilo 2 
za NPK katika pipa moja (lita 200 za maji) (angalia kielelezo Na 5), kisha panda miche maramoja. Umbali 
wa nafasi kati ya miche na matuta hutegemea aina ya nyanya, uwepo wa vitendea kazi, msimu, pamoja na 
aina ya umwagiliaji unaotumika,

2.4. Utunzaji wa mimea shambani

2.4.1 Matumizi ya mbolea
Mbolea ni lishe ya mmea ambayo hutoaa virutubishi vinavyohitajika katika ukuaji wa mmea. Kuna virutubishi 
16 vya muhimu vinavyohitajika na mimea katika hatua mbalimbali za ukuaji wa mmea. Virutubishi hivi 
vimegawanyika katika makundi makuu mawili.

Virutubishi vya msingi
i.	 Vitutubishi vya msingi kwa mmea ni Nitrogen (N), Phosforas (P), Potasiam (K), Magnesium (Mg), 

kalisium (ca), salfa (s) na chlorine (cl) na huhitajika kwa kiasi kikubwa wakati wote wa ukuaji wa 
mmea. 

Virutubushi saidizi
ii.	 Virutubishi saidizi ni pamoja na Copa (Cu), Zinki (Zn), Manganizi (Mn), Molybdenum (Mo), 

boron (B) na madini chuma (Fe). Huhitajika kwa kisi kidogo katika ukuaji wa mmea. 

Virutubishi hivi vyote vinapatikana katika aina mbalimbali za mbolea na iwapo vitakosekana, mmea 
utadhoofika na hatimae kutoa mavuno hafifu au haba.

Kielelezo Na. 6: Upandaji kwa nafasi, nyanya 
fupi (mstari mmoja, sm 20 kati ya mche na 

mche juu ya tuta)

Kielelzo Na. 5: Upandikizaji wa aina ya nyanya 
ndefu (mistari miwili zig-zag sm 40-50)



10

Makundi ya Mbolea
Kuna makundi makuu matatu ya mbolea, ambayo ni;

i.	 Mbolea za Madini (mineral fertilizer)
Hizi ni mbolea ambazo hutokana na miamba ardhi yenye virutubisho kama vile miamba chokaa (Dolomite 
lime) ambayo hutoa Kalsiam na Minjingu Mazao (hutoa phosphate). Mbolea hizi huyeyuka na kutoa 
virutubisho taratibu.

ii.	 Mbolea za asili (Organic fertilizer)
Mbolea hizi hutokana na vinyesi vya wanyama (samadi), mabaki ya mazao yaliyoachwa shambani na 
kuoza, upandaji wa mimea jamii ya mikunde shambani, majivu na takataka nyingine ambazo ni rafiki kwa 
mazao na udongo (takataka zisizo na madhara kwenye udongo). Mbolea hizi huboresha hali ya udongo 
kwa kutengeneza mazingira mazuri ya kuzaliana na kuishi kwa wadudu rafiki wanaoishi ardhini. Vilevile, 
husaidia udongo kuhifadhi maji na rutuba.

iii.	 Mbolea za viwandani (Inorganic fertilizer)
Mbolea hizi hutengenezwa viwandani kwa kuchanganya virutubishi mbalimbali vinavyo hitajika katika 
ukuaji wa mimea. Mbolea hizi zinapaswa kutumiwa kwa usahihi kwani matumizi yasiyo sahihi huharibu 
udongo na kuufanya kutokufaa kwa shughuli za uzalishaji wa mazao/kilimo. Ili kutumia mbolea hizi kwa 
usahihi ni vema mkulima akafanya uchunguzi wa udongo ili kujua hali ya udongo na kumuona mtaalamu 
wa kilimo ili amshauri matumizi sahihi ya mbolea hizi kulingana na mahitaji ya mimea, hatua ya ukuaji, hali 
ya udongo.

Matumizi ya mbolea za kukuzia nyanya
Nyanya huhitaji virutubisho mbali mbali vya kutosha kama vile naitrogeni, fosforasi, potasiam, manganizi, 
kalisiam n.k. Virutubisho hivi vinahitajika kwa viwango na wakati tofauti na kwa kazi tofauti kwa mmea 
hivyo ni vema kufanya uchunguzi wa udongo ili kufahamu mahitaji hayo. Nyanya zinapofikia hatua ya 
kuanza kutoa maua, weka mbolea za Naitreti ta ammonia kwa kiasi cha kilo 100 kwa hekta, rudia tena 
pale matunda yanapokuwa na kipenyo cha milimita 13, kisha endelea hivyo kwa kila baada ya wiki tatu. 
Weka mbolea kwa kuchimba shimo dogo au kuchora alama ya nusu mwezi kwa kutumia kijiti kiasi cha 
sentimita tano kutoka kwenye mche.Weka mbolea kiasi cha gramu tano (5) au kifuniko kimoja cha soda 
au kiasi ulichoelekezwa na mtaalam wa kilimo katika shimo/mchoro huo. Fukia mbolea kwa udongo kisha 
mwagia maji ya kutosha ili mbolea iweze kuyeyushwa na kufyonzwa vizuri na mmea.

Ni vema kuweka mbolea kulingana na mahitaji kama inavyooneshwa kwenye utafiti wa udongo.

Angalizo: Matumizi ya mbolea kama ilivyoainishwa hapo juu ni ya jumla tu. Hivyo inampasa kila 
mkulima kuzingatia ushauri wa wataalam kulingana na mazingira yake ya uzalishaji. Vilevile ni muhimu 
kwa mkulima kuweka kumbukumbu za aina za mbolea alizokwishatumia katika zao husika kwani 
itamsaidia mtaalamu kutoa ushauri kuhusu matumizi ya mbolea kwa hatua zinazofuata.

Virutubisho Vya mimea na kazi zake
Madini ya Naitrojeni (N)
Naitrojeni ni madini muhimu kwa ajili ya ukuaji, utengenezaji wa majani na rangi ya kijani kibichi. Madini 
haya huhitajika sana wiki za mwanzo baada ya kupandikiza. Rangi ya kijani kibichi ni muhimu kwa ajili ya 
utengenezaji wa chakula cha mimea. Upungufu wa naitrojeni husababisha upungufu wa rangi ya kijani 
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kwenye majani na wakati mwingi kunapokuwa na upungufu mkubwa wa madini haya majani huwa na 
rangi ya njano na mimea hudumaa. Kiwango kikubwa cha naitrojeni husababisha mmea kuzalisha majani 
kwa wingi na kuchelewa kuweka matunda na hivyo kuathri mavuno. Upungufu wa madini ya naitrojeni 
hurekebishwa kwa kuweka mbolea aina za CAN, SA na NPK.

Fosforasi (P)
Ni madini muhimu kwa utengezaji wa mizizi na matunda kwa mimea na huhitajika mara moja wakati  
wa kupanda. Inapatikana katika mbolea aina ya Minjingu, DAP, TSP, NPK. Mbolea hii pia kama ilivyo kwa 
kila kitu, haipaswi kutumika kwa wingi kupita kiasi kwani ikitumika kupita kiasi huzuia mimea kuchukua 
kutoka ardhini madini joto aina ya zinc. Ili kutambua upungufu wa mbolea ya chokaa katika mimea, rangi ya 
majani na shina hubadilika na kuwa na rangi ya zambarau hasa sehemu za pembeni, majani husimama, ncha 
huonekana kama zimeungua na yale majani ya chini hubadilika na kuwa rangi ya kahawia na kudondoka

Kielelezo Na. 9: Upungufu wa fosforasi, dalili katika majani

Madini aina ya potashi (K)
Ni muhimu kwa kuchanua maua na kuweka matunda kwa mmea na kuimarisha ubora wa mbegu. Madini 
ya potash pia huimarisha kinga ya mimea dhidi ya mashambulizi ya magonjwa mbalimbali. Upungufu   wa 
madini ya potash huambatana na dalili kama vile ; majani kuonekana kama yamebabuka kwa moto sehemu 
za pembeni na majani kuwa ya njano kati ya mishipa yake. Dalili hizi huanza katika majani ya chini ya mmea 
na kupanda juu. Dalili katika matunda yanapoiva ni kupauka na kutokuwa na rangi nyekundu iliyo kolea.

Kielelezo Na. 8: Dalili za upungufu wa 
naitrojeni, majani njano

Kilelezo Na. 7: Matumizi ya naitrojeni kupita kiasi 
husababisha maotea katika sehemu ya maua
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Madini ya Magnesia (Mg)
Ni madini muhimu katika kuhakikisha ubora wa matunda. Dalili za upungufu wa madini haya majani kuwa 
na unene na uzito kupita kiasi. Dalili nyingine za upungufu wa magnesia ni pale ambapo mishipa katika 
majani hupoteza rangi asilia ya kijani iliyokolea na kuwa na rangi iliyo pauka. Upungufu hutokea hasa 
katika udongo wenye kichanga na tindikali nyingi na pia katika udongo wenye maji kupita kiasi na katika 
hali ya ukame mkali. Matumizi ya madini ya potash kupita kiasi pia huzuia mimea kuchukua madini ya 
magnesia kutoka ardhini. Panapokuwa na upungufu wa madini haya, inashauriwa kutumia mbolea zenye 
madini haya kama magnesiam sulfate.

Kilelezo Na 11: Dalili za upungufu wa magnesia katika majani

Madini chokaa ya Kalisiam (Ca)
Nyanya ni zao linalohitaji sana madini haya. Endapo madini haya yatapungua, vitako vya matunda ya nyanya 
hubadilika rangi na kuwa nyeusi, husinyaa na kuoza. Aina mbali mbali za nyanya pia hutofautiana katika 
mahitaji ya madini haya kwani zipo aina zinazohitaji kwa wingi sana na hizo huathirika zaidi panapokuwa 
na upungufu. Inashauriwa kutumia mbolea aina ya calcium nitrate na kusambaza chokaa shambani ili 
kuinua kiwango cha madini haya panapokuwa na upungufu

Kielelezo Na 12: Dalili za upungufu wa chokaa (kalisiam)

Kielelezo Na. 10: Upungufu wa potash 
katika matunda

Kilelezao Na. 13: Dalili za upungufu 
wa potash katika majani
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Angalizo: Kabla ya kutumia aina yoyote ya mbolea, ni vema kupata ushauri wa kitaalam kuhusu aina, 
kiasi, namna na wakati wa kutumia. Inapobidi ni vema pia kupima udongo kujua virutubishi vilivyopo 
na kiasi chake pamoja na chachu, na hali ya umeme ya udongo Electric Conductivity – (EC) ya udongo.

Matatizo yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya mbolea

Naitrojeni
Kiwango kikubwa cha naitrojeni wakati wa hatua za mwanzo za ukuaji husababisha mmea kutoa majani
mengi, nyanya kuchelewa kuiva na upatikanaji wa mavuno kidogo. Matumizi chini ya kiwango husababisha 
ukuaji hafifu wa mmea, uzalishwaji wa matunda machache na madogo yenye ubora duni.

Fosforasi
Karibu nusu ya mahitaji ya madini haya yanahitajika wakati wa hatua za mwanzo za ukuaji. Kiwango 
kidogo cha madini haya husababisha uzalishwaji wa matunda machache.

Potashi
Madini haya huimarisha ubora wa matunda

Magneziam
Hudhibiti madoa ya njano katika matunda. Mara nyingi madoa haya hutokea kwenye tunda kwa chini.

Zinki
Upungufu wa zinki kuzorotesha ukuaji wa mmea na hufanya majani kuwa manene kiasi cha kutoonekana 
kwa mishipa ya ndani.

2.4.2  Umwagiliaji
Uwepo wa unyevu/maji ardhini husaidia upatikanaji na ufyonzwaji wa virutubishi kutoka ardhini kwenda 
kwenye mmea. Nyanya ni zao linalohitaji maji mengi hasa wakati wa kupandikiza, wakati wa kutoa maua, 
na wakati wa matunda. Baada ya kupandikiza endelea kumwagilia maji ya kutosha kadri ya mahitaji ya 
mimea baada ya kutathmini hali ya unyevu shambani. Endapo umwagiliaji wa matone unatumika, mwagilia 
maji walau mara mbili kwa siku kutegemea na hali ya udongo na hali ya hewa.

Umwagiliaji kupitia matone hushauriwa zaidi kwenye kilimo cha nyanya; umwagiliaji kupitia mitaro 
huchochea usambaaji wa magonjwa (kama vile mnyauko fusari, mnyauko bakteria na minyoo fundo). Ni 
muhimu pia kuwa na uwiano mzuri wa umwagiliaji muda wote badala ya umwagiliaji usiotabirika.

Kunapokuwa na maji kidogo wakati wa matunda matatizo kama upungufu wa madini ya kalisiam hujitokeza 
hata kama katika udongo hakuna upungufu wa madini hayo. Hii inatokana na ukweli kwamba madini ya 
kalisiam huhitaji maji mengi ili kuyeyuka na kuweza kufyonzwa na mimea. Dalili za upungufu wa maji na 
hatimaye upungufu wa madini ya kalisiam katika nyanya huoneka kwa matunda kuoza katika kitako na 
kuwa na rangi nyeusi.

Kilelezo Na. 14: Umwagiliaji wa matone 
(drip irrigation)

Kielelezo Na. 13: Umwagiliaji kwa 
mifereji (furrow irrigation)
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2.4.3 Usegekaji (stalking/trellising)
Nyanya ni mimea yenye shina laini lisiloweza kusima wima bila usaidizi hivyo ili kuweza kuongeza uzalishaji 
kwa kuepuka magonjwa ni muhimu mimea ya nyanya iweze kusegekwa ili isimame imara bila kutambaa 
ardhini. Zipo aina nyingi za usegekaji kutegemea na aina ya nyanya, kama ni fupi au ndefu lakini pia 
kutegemea na upatikanaji wa vifaa kama vile miti, fito, kamba na waya

Usegekaji wa mimea hupunguza mashambulizi ya magonjwa na wadudu kwa kuruhusu mzunguko wa 
hewa kupita vema na kuongeza ukuaji mzuri kwa kuruhusu mwanga kupenya kwa urahisi.

2.4.4 Kupunguzia machipukizi/Maotea na majani
Ni muhimu kwa nyanya ndefu kuondolewa machipukizi na kubakia shina moja ili kupunguza msongamano 
na hivyo mmea kuzaa matunda yenye ubora wakutosha. Upunguziaji wa maotea na majani pia hupunguza 
mashambulizi ya magonjwa na wadudu kwa kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa na mwanga. Nyanya fupi 
hazipunguziwi maotea na badala yake ili kuepusha msongamano, hupandwa mstari mmoja katikati ya tuta, 
hata hivyo nyanya hizi pia hupunguziwa majani.

Kielelezo Na. 17: Upunguziaji wa majani

2.4.5  Palizi
Magugu hushindana na mazao katika kugombea virutubishi, mwanga, hewa na unyevu. Magugu ni moja ya 
visumbufu kwa mazao yetu. Shamba lililo jaa magugu huvutia wadudu na vimelea vya magonjwa kuweza 
kujificha na kufanya mashambulizi kwa mazao, hivyo sharti yaondolewe na kuacha shamba likiwa katika 
hali ya usafi kila wakati. Zipo njia kadhaa za udhibiti magugu shambani kama palizi, kung’oa kwa mkono, 
kutumia viuagugu na kutumia matandazo.

2.4.6	 Matandazo
Matandazo husaidia kudhibiti upotevu wa maji, uotaji wa magugu na pia huhifadhi rutuba ya udongo na 
kutengeneza joto linalochochea kuzaliana kwa wadudu wanaosaidia kuboresha hali ya udongo. Vilevile 
hupunguza mgandamizo wa udongo, huzuia matunda kupata udongo unaorushwa na maji wakati wa 
kumwagilia au mvua inaponyesha. Kuna aina tofauti ya matandazo ikiwemo majani makavu, masalia ya

Kielelezo Na. 16: Usegekaji kwa nyanya fupi.Kielelezo Na. 15: Usegekaji wa nyanya ndefu
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mpunga, mahindi, mtama, migomba na karatasi za plastiki. Matumizi ya matandazo ya plastiki huenda 
sambamba na matumizi ya umwagiliaji wa matone. Matandazo ya plastiki yanafaa zaidi kwani huongeza 
joto kwenye udongo na kuimarisha ubora wa matunda.

2.4.7	 Mzunguko wa mazao
Kilimo cha mzunguko wa mazao ni muhimu kuzingatiwa wakati wote kwani husaidia kudhibiti mashambulizi 
ya wadudu na magonjwa kwa mazao. Mzunguko wa mazao pia hutoa fursa kwa matumizi sahihi ya ardhi 
na udongo kutokana na ukweli kuwa mazao hutofautiana katika mahitaji na matumizi ya madini ardhini 
bali pia yapo mazao ambayo  husaidia katika kurutubisha udongo. Hivyo inashauriwa kubadili nyanya   
na jamii yake kila baada ya msimu. Mazao ya jamii ya nyanya ni kama vile, pili pili, biringanya, ngogwe, 
viazi mviringo n.k. Ili kuwa na mzunguko bora wa mazao katika shamba la nyanya waweza kulima kwa 
kubadilisha na kabichi, vitunguu, maharage na karoti.

2.4.8	 Udhibiti wa wadudu
Wadudu waharibifu hushambulia nyanya na kuathiri ubora na mavuno. Usafi wa shamba, kilimo cha 
mzunguko, kilimo mseto, matumizi ya wadudu rafiki na upuliziaji wa viuatilifu (dawa za kuua wadudu) ni 
kati ya njia zinazotumika kudhibiti wadudu hao. Hata hivyo, viuatilifu ni sumu ambazo zisipotumika kwa 
usahihi hubaki kwenye mazao na kusababisha athari za kiafya kwa walaji hivyo ufanyike kwa uangalifu 
mkubwa.

Kabla ya kufanya maamuzi ya kupuliza dawa ya wadudu, ni muhimu mkulima kufanya utambuzi wa wadudu 
shambani ili kubaini aina na kiwango cha wadudu waharibifu kilichopo. Uchunguzi wa wadudu humsaidia 
mkulima:

•	 Kujua wingi wadudu shambani na aina zake.

•	 Kukadiria wakati gani ambapo wanaweza kuleta uharibifu shambani

•	 Wakati sahihi wa kupuliza viuatilifu

•	 Viuatilifu sahihi anavyopaswa kutumia

•	 Kubaini mafanikio ya utumiaji wa viuatilifu

Muda wa kufanya utambuzi wa wadudu
•	 Mara baada ya kusia mbegu shambani

•	 Kila siku au unapopata nafasi ukiwa katika shughuli nyingine za shamba. (kupalilia, kupunguzia, 
kumwagilia au kuweka mbolea)

Utaratibu wa ukaguzi wa wadudu waharibifu: -
•	 Mkulima ajue ukubwa wa shamba lake

•	 Agawe shamba kwa usawa (sehemu nne) kisha achague kipande kimoja cha kufanyia uchunguzi

•	 Katika kipande alichochagua achague mimea kumi 

•	 Chagua bila mpangilio sampuli za mimea wakilishi (mimea kumi)

•	 Fuata muundo wa zigzag, msambamba au mshazari katika shamba lako.

•	 Wakati wa kuchagua acha umbali wa angalau mita 5 kati ya mimea 

•	 Usichukue sampuli kwenye kona za shamba au katika mstari mmoja
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•	 Usichunguze mmea mmoja (huohuo) kila wiki

•	 Usichukue sampuli kwenye mimea mikubwa au midogo sana

Baada ya kuchukua sampuli hizo, ainisha wadudu rafiki na wadudu wadudu waharibifu 
kama ifuatavyo: -

•	 Tambua wadudu wote wanaokula wadudu wenzao
•	 Weka kumbukumbu za idadi yao na aina zao (predators & parasitoids)
•	 Oanisha idadi ya wadudu wanaokula wadudu wenzao na wadudu waharibifu (visumbufu)

Pulizia viutilifu pale tu wadudu wanakula wadudu wenzao wanaposhindwa kuwadhibiti wadudu waharibifu

Uchunguzi wa wadudu wanaokula wadudu wenzao humsaidia mkulima:
•	 Kubaini muda muafaka wa kupuliza viutilifu
•	 Kuchagua aina ya kiuatilifu atakayotumia

ANGALIZO: Wakati wa kupuliza viuatilifu
1.	 Hakikisha unapuliza mmea mzima na hasa sehemu za upande wa chini/nyuma ya majani kwani 

wadudu hujificha upande wa nyuma wa majani
2.	 Tumia kinatishia dawa (sticker spreader) kusaidia kusambaza viuatilifu vizuri katika mimea na 

kuvifanya viuatilifu kukaa kwa muda mrefu bila kuoshwa na mvua
3.	 Usitumie viuatilifu vya aina moja kila wakati, kwani wadudu hutengeneza usugu.
Mkulima awasiliane na mtaalam wa kilimo kwa ajili ya maelekezo zaidi kuhusu kufanya utambuzi 
wa wadudu.

Wadudu wanaoshambulia nyanya shambani ni pamoja na: -
Inzi weupe (white fly)
Ni wadudu wanao fanana na vidukari na kama walivyo vidukari, hushambulia kwa kufyonza majimaji ya 
majani, hasa majani machanga. Wakubwa huwa na mbawa na huonekana kama madoa madogo juu ya 
majani ya mimea. Mbali na kufyonza majimaji ya mimea huambukiza magonjwa ya virusi ambayo ni hatari 
na hayana tiba.

Kilelezo Na 19: Inzi weupe

Udhibiti: 
Tumia viuatilifu kama inavyoshauriwa na wataalam. Upulizaji wa sabuni ya maji (liquid soap) husaidia 
kwani hunasa mbawa za wadudu hawa na hivyo hushindwa kuruka. Usafi wa shamba na uondoji wa 
masalia ya mazao na kuyachoma maramoja baada ya mavuno hupunguza kuzaliana kwa wadudu hawa na 
hivyo kupunguza mashambulizi.
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Utitiri (spider mites)
Hawa ni wadudu wadogo wadogo wenye rangi nyekundu. Hujilinda kwa utando kama buibui wafanyavyo. 
Hawa hufanya uharibifu kwa kufyonza majani hiyo majani huwa na madoa madogo madogo yenye rangi ya 
njano. Wadudu hawa pia hufyonza ganda la nyanya na kusabisha michubuko midogo midogo yenye rangi 
ya njano au nyeupe iliyo fifia

Kilelezo Na. 20:  Utitiri mwekundu (Red spider mites)

Udhibiti:
Tumia viuatilifu kwa maelekezo ya wataalam. Usafi wa shamba na mazingira yake hasa kwa kuondoa 
magugu ya jamii ya nyanya kama vile ndulele na mnafu karibu na shamba hupunguza mazalia. Matumizi 
ya makingo hai pia hupunguza mashambulizi kutoka katika mashamba ya jirani. Njia nyingine ni kutumia 
wadudu jamii ya Phytoseilus persimilis. Hawa ni maadui wa asili hushambulia kwa kula utitiri.

Wadudu mafuta (Aphids)
Hawa ni wadudu wanaofyonza maji maji ya majani.Wana rangi mbali mbali kama vile nyeusi, kijani, njano; 
na baadhi yao huwa na mbawa. Kama walivyo inzi weupe na vidukari pia husambaza magonjwa ya virusi 
na pia husababisha unato unaosababisha ugonjwa wa masizi (soot mold) ambao hutanda na kuweka rangi 
nyeusi kwenye majani ya mimea, matunda na hata matawi.

Udhibiti: 
Tumia viuatilifu kwa maelekezo ya wataalam. Matumizi ya sabuni ya maji pia husaidia kwani huwafanya 
wadudu kunata na kushindwa kuruka na kufa.

Kilelezao Na. 21: Wadudu mafuta

Viwavi wakataji (Cutworms)
Viwavi hawa wafupi na wanene hukaa ardhini. Wanaposhikwa na kuwekwa kiganjani, hujikunja na kuwa 
mviringo.Wakati wa mchana hujificha ardhini na huibuka wakati wa usiku na kukata mimea michanga hasa 
wakati wa kupandikiza. Mashambulizi makubwa huonekana katika mashamba yenye magugu, yenye mboji 
nyingi na hasa wakati wa mvua.
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Udhibiti: 
Tumia viuatilifu kwa maelekezo ya wataalam. Kuchimbua na kuua viwavi hawa hasa wakati wa asubuhi 
mapema pale mmea ulipokatwa husaidia kupunguza mashambulizi.

Kielelezo Na 22: Viwavi wakataji

Funza wa vitumba (American bollworm)
Hawa hushambulia mazao ya nyanya mara tu matunda yanapoanza. Hutoboa na kuingia katika matunda 
yanapokuwa madogo. Ni rahisi kuwadhibiti funza hawa wanapokuwa wadogo lakini pindi wakiwa wakubwa 
ni vigumu kuwadhibiti na wakati huo pia huwa wamekwisha kusababisha hasara kwa kutoboa matunda 
na kuyaozesha.

Udhibiti
•	 Tumia viuatilifu sahihi kwa maelekezo ya wataalam.
•	 Tumia mzunguko wa mazao na zingatia usafi wa shamba kwa kuondoa magugu na masalia ya 

mazao.

Kielelezo Na. 23: Funza wa vitumba

Wadudu migodi/ wadudu ramani (Leaf miners)
Mabuu ya wadudu hawa  hula majani ya mimea na kutengeneza michirizi kama ‘ramani’. Michirizi hii   
pia huonekana kama machimbo ya mgodi na ndiyo chimbuko la jina la wadudu hawa kwa kiingereza. 
Michirizi hii hupunguza maji katika majani na hupunguza uwezo wa mimea kutengeneza chakula chake na 
kupunguza mavuno.
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Kilelezo Na 24: Wadudu migodi/ wadudu ramani (Leaf miners)

Udhibiti: 
Tumia viuatilifu kwa maelekezo ya wataalam. 
Tumia pia mzunguko wa mazao, usafi wa shamba na kuondoa masalia ya mazao mara moja baada ya 
kuvuna.

Kantangaze (Tuta absoluta)
Hii ni jamii ya wadudu wavamizi aina ya nondo ambao ni waharibifu sana kwenye nyanya.Wana hatua nne 
za ukuaji, kuanzia yai, kiwavi, buu na mdudu kamili (nganila) Mzunguko wa maisha yake huchukua siku 30
–35.Wadudu hawa wana uwezo mkubwa wa kuzaliana ambapo jike mmoja hutaga wastani wa mayai 260. 
Hatua ya funza huchimba majani na matunda na wakati mwingine uharibifu hufikia asilimia 100.

Udhibiti.
•	 Ng’oa mimea yote ya jamii ya nyanya karibu na shamba mfano ndulele.

•	 Badilisha mzunguko wa mazao baada ya kuvuna nyanya kwa kupanda mazao yasiyo jamii moja na 
nyanya

•	 Tumia viuatilifu kama inavyoshauriwa kitaalam

Kilelezo Na 25(i): kantangaze (Tuta absoluta)

(a)	 kidomozi akiwa ndani ya majani, (b) athari ya kantangaze kwenye vikonyo, (c) athari ya kantangaze 
kwenye matunda, (d) athari za kantangaze kwenye mimea

Kilelezo Na 25(ii): kantangaze akiwa kipepeo (Tuta absoluta)
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2.4.9	 Udhibiti wa magonjwa
Bakajani wahi (Early blight)
Ni ugonjwa wa ukungu unaoambukizwa kupitia mbegu. Mbegu zilizoathirika sana hushindwa kuota vizuri. 
Ugonjwa huu hushambulia zaidi katika kipindi cha mvua na hali ya hewa ya joto. Dalili za ugonjwa huu  
ni kuwa na madoa madogo madogo yenye rangi nyeusi au rangi ya kahawia kwenye majani hasa ya chini, 
matunda na shina. Miche midogo iliyo kitaluni inaposhambuliwa hunyauka na kufa na miche mikubwa 
hudondosha majani na matunda na kunyauka kwa shina na hatimaye hufa.

Kielelezo Na. 26: Mashambulizi ya baka jani tangulia

Udhibiti: 
Tumia mbegu bora zisizo na maabukizi, hakikisha usafi wa shamba na ng’oa masalia ya mazao na kuchoma 
moto mara moja baada ya kuvuna, zingatia kilimo cha mzunguko wa mazao, tumia viuatilifu sahihi kwa 
maelekezo ya wataalam.

Bakajani chelewa (Late blight)
Ni ugonjwa hatari hasa katika kipindi cha mvua na baridi ya wastani. Dalili za ugonjwa huu ni kuwa na 
mabaka mabaka makubwa yenye maji maji kwenye matunda, shina na hata majani. Mabaka yenye maji maji 
hutokea hasa sehemu ya juu ya matunda. Mimea inaposhambuliwa na ugonjwa huu hufa katika kipindi 
kifupi.

Kielelezo Na 27: Madhara ya baka jani chelewa katika hatua mbali mbali

Udhibiti: 
Zingatia kilimo cha mzunguko wa mazao, Zingatia kanuni za kilimo bora kama kupogolea majani, kusegeka, 
kutumia matandazo, Ondoa masalia ya mazao shambani mara moja baada ya mavuno kupunguza vimelea 
shambani,Tumia viuatilifu sahihi kwa maelekezo ya wataalam.
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Mnyauko bakteria
Ni ugonjwa hatari unaosababishwa na bakteria jamii ya Ralstonia solanacearum ambao husababisha 
mnyauko na kufa kwa mimea ghafla. Dalili za maambukizi ya ugonwa huu huonekana mara tu matunda 
yanapoanza. Bakteria wanaosababisha ugonjwa huu huishi ardhini katika udongo kwa muda mrefu na 
hushambulia mimea kupitia katika mizizi, au majeraha katika mimea wakati wa kuhamisha miche toka 
kitaluni na kupandikiza. Mazingira bora kwa bakteria hawa kufanya mashambulizi ni hali ya joto na 
unyevunyevu katika udongo. Wakiingia katika mishipa ya mimea huziba njia za mfumo wa mzunguko wa 
maji katika mimea hivyo mmea hunyauka kwa haraka bali rangi ya mimea na majani hubaki na rangi ya 
kijani na bila madoa dalili hii husaidia kutofautisha ugonjwa huu na ule wa mnyauko fusari.

Dalili nyingine zinazotofautisha ugonjwa huu na mnyauko fusari ni pale unapokata shina katika sehemu ya 
chini karibu na udongo. Tofauti na mnyauko fusari sehemu ya katikati ya ndani (pith) huwa na maji maji 
yenye rangi ya kahawia na hatimaye kuwa na tundu. Namna nyingine ya kutofautisha mnyauko bakteria na 
mnyauko fusari pamoja na mnyauko vetisilia ni kukata shina na kutumbukiza katika glasi ya maji. Endapo 
maji maji ya rangi ya maziwa yatatoka, ni uthibitisho wa kuwa ugonjwa husika ni mnyauko bakteria. Namna 
nyingine ya kutofautisha magonjwa haya ni kuwa, katika mnyauko bakteria, mimea huanza kunyauka 
kutokea juu wakati mnyauko fusari na mnyauko vetsilia mimea huanza kunyauka chini kwenda juu.

Kielelezo Na. 28: Mnyauko bakteria

Udhibiti: 
Tumia aina ya nyanya zinazo himili na kustahmili mashambulizi, Tumia mzunguko wa mazao wa muda 
mrefu, hasa kwa kuhusisha mazao jamii ya mtama, usipande nyanya katika shamba liliopandwa migomba 
msimu uliotangulia.

Ni muhimu pia kudhibiti minyoo fundo kwani hii hudhoofisha mimea na kusababisha vidonda na hivyo 
kurahisisha kujipenyeza kwa vimelea wa mnyauko bakteria

Minyoo fundo (Nematodes)
Ni minyoo midogo sana ambayo huathi mizizi kwakuchimba ndani ya mizizi na kusababisha vifundo na 
mizizi kuvimba. Uvimbe na vifundo huathiri uwezo wa mizizi kunyonya maji na rutuba kutoka ardhini, 
hivyo mimea hudhoofika, kudumaa na kushindwa kuzaa.

Kilelezo Na. 29: Madhara ya minyoofundo
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Udhibiti:
Panda aina ya nyanya zinazo stahimili (resistant varieties), tumia mzunguko wa mazao na upande mimea 
ya tagete wakati wa kupumzisha shamba.

Mnyauko fusari (fusarium wilt)
Ni ugonjwa hatari wa ukungu/fangasi jamii ya Fusarium oxysporum. Dalili za ugonjwa huu ni kudumaa, 
kubadilka rangi na kuwa njano na kahawia na kisha kunyauka. Vimelea wa ugonjwa huu huishi ardhini  
na hushambulia mimea kupitia mizizi.Vimelea vikishaingia huziba mishipa ya kupandisha maji (xylem) na 
hivyo mimea husinyaa na kushindwa kuzaa na hatimaye kufa.
Mkulima anaweza kutambua ugonjwa huu kwa kuchubua shina katika sehemu ya karibu na ardhi kwenda 
juu ambapo ataona rangi ya shina imebadilika kuwa ya kahawia, sehemu ya juu karibu na ganda.Tofauti na 
mnyauko bakteria ambapo semu ya kati kati ndiyo hubadirika rangi na ile ya nje karibu na ganda kuwa 
nyeupe. Mashambulizi ya mnyauko fusari huenda kwa kasi ikilinganishwa na yale ya mnyauko bakteria 
na hiyo ndiyo tofauti kubwa ya magonjwa haya. Ugonjwa huu hushamiri zaidi katika mazingira ya joto 
na udongo wenye tindikali kiasi. Ni rahisi kuchanganya kati ya ugonjwa huu na ule wa mnyauko bacteria 
kwani hufanana sana.Vimelea wa ugonjwa huu hushamiri sana katika mazingira ya joto na sehemu yenye 
udongo wenye maji maji.

Udhibiti: 
Hakuna kiuatilifu aina yoyote kinachoweza kutibu ugonjwa huu hivyo inashauriwa mara baada ya ugonjwa 
kujitokeza, ng’oa na choma moto mimea iliyoathrika.

Njia nyingine za kudhibiti ni kutumia mzunguko wa mazao kwa kupanda nyanya katika shamba husika 
mara moja kila baada ya miaka mine. Katika kipindi hicho pia epuka kupanda mazao jamii ya nyanya kama 
vile ngogwe, pilipli na biringanya.

Ugonjwa wa kinyaushi (Damping off)
Ni ugonjwa unaosababishwa na vimelea vya ukungu (fungi) vilivyo tapakaa katika udongo sehemu nyingi. 
Kuwepo kwa msongamano wa mimea na kukosekana kwa mtiririko bora wa maji ardhini husababisha 
mazingira bora ya kuenea kwa mashambulizi ya ugonjwa huu. Ugonjwa huu hushambulia zaidi miche 
vitaluni na dalili zake ni kunyauka ghafla kwa miche sentimita chache kutoka usawa wa ardhi sehemu 
ambayo wakulima wengi huifananisha na usawa wa kiuno, na hivyo kuupa ugonjwa huu jina maarufu la 
ugonjwa wa “kiuno”. Ugonjwa huu waweza pia kushambulia mimea shambani baada ya kupandikiza japo 
si kwa kiasi kikubwa.

Udhibiti: 
Punguza msongamano wa miche kwa kusia katika nafasi, Dhibiti mtiririko wa maji kwa kuepuka 
kumwagilia maji mengi kupita kiasi.Tumia trei za kupandia na udongo uliotibiwa kwa jua, moto au mvuke, 
ama udongo maalum (cocus) pamoja na vitalu katika vichanja, waweza pia kutumia viuatilifu sahihi kama 
inavyoshauriwa na wataalam

Kilelezo Na. 30: Ugonjwa wa kinyaushi
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Ubwiri unga (Powdery Mildew)
Dalili za ugonjwa huu ni kuwa na unga unga mweupe kwenye majani hasa majani ya zamani. Mashambulizi 
huwa makali zaidi kunapokuwa na ukungu mwingi na hali ya baridi hasa wakati wa usiku. Ungaunga 
mweupe huanza kuenea upande wajuu wa majani na kisha husambaa hadi katika sehemu za chini. Endapo 
majani ya tapata maji maji kama vile mvua ama umande na kisha hali ya hewa ya joto la wastani, ugonjwa 
huu hutokea kwa haraka kwani mazingira hayo hutoa fursa kwa vimelea kustawi kwa wingi na haraka.

Ili kukabiliana na ugonjwa huu inashauriwa kuepuka kumwagilia jioni baada ya saa tisa alasiri na hasa 
kuepuka kumwagilia usiku ili kupunguza maji maji kwenye majani. Njia nyingine ni kutumia viuatilifu kwa 
maelekezo ya wataalam.

Kielelezo Na. 31: Ubwiri unga

Magonjwa ya virusi
Magonjwa haya huambukizwa kupitia mbegu ama husambazwa na wadudu kama vidukari na nzi weupe, 
wanyama ikiwa ni pamoja na binadamu kwa kupitia vifaa vya kazi ama uvutaji sigara. Mashambulizi makali 
huonekana wakati wa joto kali na ukame. Dalili za magonjwa haya ni kudumaa na majani kukunjamana 
yakipinda kuelekea juu, kutoa matawi mengi na majani kuwa na rangi rangi hasa njano, kijani, nyeupe na 
rangi ya zambarau.

Udhibiti: 
Ondoa mara moja mimea iliyo shambuliwa na kuiharibu (choma moto) mbali na shamba, Zingatia usafi 
wa shamba, dhibiti wadudu waenezao virusi na kusafisha vifaa vya kupogolea kama visu kila unapomaliza 
kuhudumia mmea mmoja.

Tomato common Mosaic virus (TMV)
Ugonjwa huu wa virusi husambazwa kwa njia ya mbegu zisizo salama na uvutaji wa sigara katika shamba 
la nyanya. Uvutaji wa sigara hueneza mashambulizi kwani virusi wa ugonjwa huu ni vile vinavyoshambulia 
tumbaku na kusababisha ugonjwa uitwao“tobacco mosaic virus”.Virusi pia huweza kujificha katika udongo 
na kusubiri zao jipya ili kufanya mashambulizi. Kama magonjwa mengine ya virusi huweza kuenezwa na 
wadudu pamoja na binadamu wakati wa kupogolea na wakati wa kupandikiza miche. Mimea iliyoathirika 
na ugonjwa huu huonyesha mchanganyiko wa rangi za kijani iliyokolea na ile iliyopauka katika majani na 
mimea kudumaa. Kipindi chenye mwanga mwingi na joto rangi hizi mchanganyiko hujitokeza zaidi na 
majani kukakamaa, na wakati wa baridi, majani kukakamaa na kudumaa kwa mimea hujitokeza zaidi
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Kilelezo Na. 32: Ugonjwa wa vrusi (TMV)

Udhibiti: 
Tumia aina za mbegu bora zinazo stahimili magonjwa, na Ondoa masalia ya mazao mara moja baada ya 
mavuno na kuchoma moto, Epuka kuvuta sigara katika shamba la nyanya kwani ugonjwa huu hushambulia 
sana tumbaku hivyo tumbaku katika sigara huweza kuwa kiini cha maambukizi

2.4.10	  Matatizo mengine

Kitako kuoza (Blossom end rot)
Tatizo hili husababishwa na upungufu wa madini ya chokaa (kalisiam) katika udongo ama upungufu wa 
madini hayo katika mmea kutokana na upungufu wa unyevu katika udongo kwani hata kama kuna kalisiam 
ya kutosha ardhini, endapo unyevu ni kidogo, haiwezi kuyeyuka na kuwa tayari kuchukuliwa na mimea. 
Mimea huanza kubadilika rangi na kuwa nyeusi kwenye vitako vya matunda na husinyaa na kuharibika japo 
matunda huendelea kubakia katika shina

Udhibiti: 
Mwagilia maji ya kutosha na tumia mbolea zenye kalisiam ya kutosha kama “calcium nitrate”.

Kilelezo Na 33: Kuoza kitako

Matunda kupasuka
Matunda hupasuka yanapokuwa makubwa karibu kukomaa. Ipo mipasuko ya mviringo na mingine ye 
sura ya nyota. Mipasuko hii hutokea kutokana na kutokuwa na umwagiliaji wenye mpangilio mzuri, mara 
maji mengi mara kidogo. Hali hii hujitokeza zaidi wakati vipindi vya jua kali na mvua vinapofuatana.Tatizo 
hili husababisha hasara kwa mkulima kwani matunda hupoteza thamani na pia majeraha husababisha 
maambukizi ya vijidudu, kuoza na hivyo kupunguza mauzo.
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Udhibiti: 
Ratiba nzuri ya umwagiliaji pamoja na matumizi ya umwagiliaji kwa njia ya matone huepusha tatizo hili.

Jedwali: Gharama za uzalishaji na mapato (kwa ekari)
Shughuli Gharama/shilingi
Kulima 40,000

Kupiga haro 30,000

Kuweka matuta 130,000

Gharama ya mbegu 200,000

Mbolea 250,000

Umwagiliaji 200,000

Viuatilifu 200,000

Upandaji 100,000

Gharama za kusegeka 400,000

Udhibiti wa magugu 100,000

Gharama za uvunaji 400,000

Gharama za usimamizi 400,000

Jumla 2,450,000
Mavuno 500 crates
Bei ya wastani 20,000/crate
Mapato 10,000,000
Faida 7,550,000

Angalizo: Gharama, bei na mavuno hapo juu ni za wastani tu; mkulima aweza kuvuna zaidi ama kidogo 
kutegemea na matunzo. Gharama kwa shughuli na thamani pia hutofautiana katika maeneo mbalimbali 
na pia katika msimu na msimu. Hata hivyo, gharama, bei na mavuno hapo juu zinatoa mwelekeo halisi 
wa kile mkulima anacho weza kupata endapo atazinagia kanuni za kilimo bora na ushauri wa kitaalam
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SURA YA TATU
3.0  UVUNAJI NA UTUNZAJI BAADA YA KUVUNA

Utangulizi
Nyanya huendelea kupumua hata baada ya kuvuna hivyo michakato mbalimbali ya kibaolojia huendelea. 
Baadhi ya michakato muhimu ni pamoja na kupumua, kupoteza maji, na shughuli za vimengenyo. Matokeo 
ya michakato hii ni kuendelea kuiva, kunyauka, kusinyaa na kuoza. Mabadiliko haya hayawezi kusimamishwa 
lakini yanaweza. Kwa kuzingatia haya, ni vema mkulima akaelewa na kufuata mbinu na teknolojia bora za 
uvunaji na utunzaji wa nyanya baada ya kuvuna ili kupunguza upotevu, kuwa na uhakika wa chakula na 
lisha na hatimaye jamii yenye afya bora na kipato.

Nchini Tanzania upotevu wa nyanya baada ya kuvuna unakadiriwa kufikia asilimia 20 hadi 50. Sababu 
kubwa za upotevu ikiwa ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni za uvunaji, utunzaji duni wa mazao 
baada ya kuvuna na uhaba wa elimu na teknolojia za usindikaji wa nyanya kwa wakulima walio wengi.
Sura hii inaelezea kwa kina mbinu na teknolojia bora za uvunaji, utayarishaji na hifadhi ya nyanya.

Sababu za upotevu
•	 Uvunaji duni ikiwemo kutokuzingatia ukomavu sahihi wa nyanya, muda/wakati sahihi wa kuvuna 

na uvunaji mbaya unaosababisha majeraha.

•	 Joto kali na hewa kavu ya kuhifadhi husababisha nyanya kupoteza maji mengi sana na hata kunyauka 
kabla ya kuuzwa.

•	 Msuguano au mbanano ambao husababisha mikwaruzo na vidonda kwenye nyanya.Hii husababishwa 
na kupakia nyanya kupita kiasi na bila mpangilio katika matenga au magunia.

•	 Mashambulizi ya magonjwa na wadudu mbalimbali baada ya kuvuna husababisha nyanya kuharibika 
au kuoza.

•	 Upakiaji na upauaji mbaya wa nyanya katika vyombo vya kusafirishia.

•	 Umbali kati ya masoko na sehemu ya uzalishaji.

•	 Ubovu wa barabara na upungufu wa vyombo vya usafiri.

3.1  Uvunaji
Wakati wa uvunaji wa nyanya ni vema kuzingatia mambo yafuatayo:

•	 Hatua sahihi ya ukomavu - (kulingana na mahitaji na umbali kati ya shamba na soko)

•	 Namna ya kutenganisha tunda na mti

•	 Muda wa kufanya kazi ya uvunaji

3.1.1	 Hatua sahihi za ukomavu
Nyanya zinaweza kuvunwa katika hatua yoyote ya ukomavu kwa kuzingatia umbali kutoka sehemu ya 
uzalishaji hadi kwa mlaji/sokoni. Nyanya zinapaswa kuvunwa mara tu zinapokomaa lakini zikiwa bado na 
rangi ya kijani. Uvunaji katika hutua hii kuepusha uharibifu mwingi wakati wa utayarishaji na usafirishaji na 
pia hufanya zidumu kwa muda mrefu baada ya kuvuna. Nyanya zilizoiva hubonyea au hupasuka kwa urahisi 
na hivyo kusababisha maambukizi ya vijidudu vinavyosababisha kuoza, kupumua kwa kasi na kusababisha 
kupotea kwa virutubishi, huzalisha ethilini kwa kasi na kusababisha kuiva kwa haraka na kuharibika.Vile 
vile zikiachwa ziivie sana shambani huharibiwa na ndege, panya na wanyama wengine na hivyo mkulima 
kupoteza mapato yake. Nyanya zilizovunwa kabla hazijakomaa vizuri, haziwezi kuiva tena na huwa na 
rangi na ladha mbaya, na pia huharibika mapema.
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3.2. Namna ya kutambua nyanya zilizokomaa.
•	 Chuma nyanya chache zenye rangi ya kijani kama sampuli, kisha zikate kwa kisu kikali. Ikiwa 

mbegu zitateleza bila kukatwa, basi nyanya hizo zimekomaa.

•	 Matunda yasiyofaa wakati yamekatwa, hushindwa kukuza rangi kamili na ladha na huharibika kwa 
urahisi.

•	 Hesabu siku, tangu kusia mbegu hadi kukomaa, aina nyingi za nyanya hukomaa baada ya siku 55 
hadi 75 kutegemea na aina pamoja na hali ya hewa. Hali ya hewa ya joto hukomaza mazao kwa 
muda mfupi ikilinganishwa na hali ya hewa ya baridi.

                       (a)                                         (b)                                            (c)

Kilelezo Na. 34: (a) na (b) hapo juu zinaonyesha wakati sahihi wa kuvuna. Haishauriwi kuvuna nyanya katika 
hatua ya kwanza na ya pili kulia katika picha (a) kwani hazijakomaa vizuri na hivyo huwa na ubora duni. Ni 
vema kuvuna katika hatua ya 3 na 4 kutoka kulia kwani zimekomaa vizuri na hudumu muda mrefu baada ya 
kuvuna. Hatua ya kwanza kushoto ni nzuri kuvuna iwapo itasafiri umbali mfupi na/au kutumika ndani ya kipindi 
kifupi. Picha (b) inaonyesha ubora wa nyanya hizo na tofauti zake kwa ndani. Picha (c) inaonyesha namna ya 
kuvuna. Inashauriwa kuvuna na kikonyo ili ziweze kudumu muda mrefu baada ya kuvuna

3.2.1 Wakati sahihi wa kuvuna
Uvunaji wa nyanya ufanyike wakati ambapo hakuna joto kali. Muda mwafaka ni asubuhi sana hadi kabla 
jua halijaanza kuwa kali. Jua kali husababisha joto kali ambalo husababisha nyanya kuzalisha ethilini kwa 
kasi na hivyo kuiva haraka, kupumua kwa kasi na kupoteza maji na virutubishi na hivyo kuathiri ubora 
wake. Epuka kuvuna wakati wa mvua, kwani majimaji kwenye nyanya husababisha maambukizi ya vijidudu 
vinavyosababisha kuoza. Endapo italazimu kuvuna wakati wa mvua, nyanya zisafishwe na maji yenye dawa 
ya kuua vijidudu na kukaushwa mara moja kabla ya kufungashwa.

3.2.2	 Njia sahihi ya kuvuna
Vuna nyanya kwa uangalifu kwa kutumia mkono kwa kuishika vyema, kuinua, kusokota na kuvuta.Wavunaji 
wanapaswa kuwa na kucha fupi ili kuzuia kutoboa matunda. Matumizi ya glovusi safi wakati wa kuvuna 
yatapunguza uharibifu wa matunda unaosababishwa na kucha ndefu (Picha 8b). Wavunaji wanapaswa 
kuzingatia usafi kibinafsi wakati wa kuvuna.

Kielelezo Na. 35: Jinsi ya kushika nyanya wakati wakuvuna
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Nyanya zilizovunwa zinapaswa kuwekwa kwenye vyombo safi kama vile kreti za plastiki zenye kuta laini 
kwa ndani (Picha 36). Kreti inapojaa, nyanya zihamishiwe kwenye chombo cha kukusanyia au kutandazwa 
juu ya turubai lililo kwenye kivuli na penye mzunguko mzuri wa hewa ili kupoza na pia kukinga dhidi ya 
mvua na jua. Epuka kuacha nyanya muda mrefu kwenye jua kwani joto la jua huongeza kasi ya kupumua 
kwa nyanya na kusababisha uharibifu wa haraka.

Kielelezo Na. 36: vifaa bora (kreti za plastiki) zinazofaa kwenye uvunaji wa nyanya

Kielelezo Na. 37: Uvunaji usiofaa –kuweka nyanya zilizovunwa kwenye jua kali

Kielelezo Na. 38: Kibanda cha hifadhi ya nyanya baada ya kuvuna
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Uangalifu mkubwa unahitaka wakati wa kuweka nyanya zilizovunwa kwenye vyombo vya kukusanyia. 
Epuka kuvuna na kutupa nyanya kwenye chombo, kudondosha au kuvuta/kuburuza vyombo vya 
kukusanyia nyanya kwani husababisha matunda kugongana na kupasuka. Utunzaji duni husababisha 
majeraha yanayoonekana na yasioonekana kama vile michubuko ya ndani. Majeraha yanayoonekana ni 
kama vile kutoboka, kuchanika kwa ngozi na kuchubuka. Uharibifu wa ndani ambapo nyanya huwa na 
makovu ya rangi ya hudhurungi au nyeusi kwenye eneo la mbegu au kama kuiva kusiko kawaida na 
husababisha kuoza kwa haraka.

3.3	 Shughuli muhimu baada ya kuvuna
Shughuli hizi huhusisha utayarishaji wa nyanya kulingana na mahitaji ya soko au kwa ajili ya uhifadhi. 
Shughuli hizi hufanyika shambani, katika kituo cha kukusanyia mazao au katika nyumba maalum ya 
kufungashia. Sehemu ya kutayarishia nyanya inapaswa: -

•	 Kukingwa dhidi ya jua ili kuzuia joto ambalo husababisha kuongezeka kwa kasi ya kupumua na 
kutengenezwa kwa ethilini ambayo hufanya nyanya ziharibike haraka.

•	 Kukingwa dhidi ya mvua, ambapo majimaji yanasababisha maambukizi ya vijidudu vya magonjwa.

•	 Kuwa safi muda wote ili kudhibiti maambukizi ya vijidudu vinavyosababisha magonjwa na kuoza

•	 Kudhibiti wadudu waharibifu kama panya na ndege

3.2.1	 Kusafisha (kufuta).
Nyanya zilizozalishwa kwa kuachwa zitambae chini huwa na matope kutokana na mvua na udongo. 
Bakteria wakaao kwenye udongo huweza kusababisha kuoza kwa nyanya endapo hazitasafishwa. Nyanya 
husafishwa kwa kutumia maji safi yaliyochanganywa na dawa. Uchaguzi kati ya njia hizo mbili hutegemea 
kiwango cha uchafu kilichopo kwenye nyanya. Endapo nyanya zina matope mengi ni vyeme kuziosha. 
Baada ya kuoshwa/kusafishwa, nyanya zikaushwe vizuri na kwa haraka kwa kuwekwa kwenye chaga yenye 
wavu ili kuruhuhusu mzunguko wa hewa, kukauka haraka na kudhibiti maambukizi ya vijidudu kwani 
wadudu huzaliana kwa kasi iwapo kuna majimaji. Dawa rahisi zinazoweza kutumika kuosha/kusafisha 
nyanya ni kama: -

•	 Jiki (sodium hypoclorite) – vijiko vikubwa vine kwa maji lita tano

•	 Kloraidi (water gadi) – vijiko vikubwa wan kwa maji lita tano

•	 Gramu 20 za baking powder katika lita moja ya maji.

Kielelezo Na. 39: Usafishaji wan yaya
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3.2.2	 Kuchambua
Kuchambua nyanya ni pamoja na kuondoa nyanya zenye hitilafu kama majeraha (ikiwemo zilizopasuka, 
kuchubuka, kukwaruzwa au kutoboka) na magonjwa. Majeraha katika nyanya ni chanzo kikubwa cha 
maambukizi ya vijidudu ambavyo hupenye kupitia majeraha hayo na kusababisha magonjwa na kuoza. 
Hivyo, kutenganisha nyanya za namna hii ni kudhibiti maambukizi katika nyanya zisizo na hitilafu.

Nyanya zenye majeraha na zenye ugonjwa kwenye eneo la juu tu zinaweza kuchakatwa kuwa pesti au 
sosi. Hitilafu hizo huondolewa kwa kukatwa na kisu. Nyanya zenye ugonjwa kwa ndani na zilizooza hazifai 
kuchakatwa kwani zinaweza kuleta madhara ya kiafya.

           Uchambuaji unaofaa            Uchambuaji usiofaa
          Kielelzo Na. 40 (a): Uchambuaji wa nyanya                                 Kielelzo Na. 40 (b): Nyanya zilizochambuliwa

Baada ya kuchambua nyanya zote zisizo na hitilafu zipelekwe kwenye hatua ya kupanga madaraja. Nyanya 
zisizofaa kusindikwa ziondolewe mara moja katika sehemu ya kuchambulia na zifukiwe kwenye shimo ili 
kudhibiti maambukizi. Nyanya zinazofaa kusindikwa zipelekwe sehemu ya kusindikia na zisindikwe haraka 
au zitunzwe kwenye joto la chini wakati zikisubiri kusindikwa.

3.2.3	 kupanga madaraja
Kupanga madaraja ni kutenga nyanya kulingana na vigezo vya ubora vinavyohitajika sokoni. Nyanya zenye 
ubora hukubalika kwa wanunuzi na huuzwa kwa bei nzuri. Kwa ujumla vigezo vya ubora vinavyozingatiwa 
ni kukomaa, usafi, umbo, ukubwa, rangi, kutokuwepo kwa wadudu na magonjwa, kutokuwepo kwa 
majeraha (kutoboka, kuchubuka na kutoboka kwa tunda). Hakikisha kazi ya kupanga madaraja inafanyika 
kwa kutumia meza safi ili kudhibiti maambukizi na pia huwafanya wachambuaji wafanye kazi yao vizuri 
bila kuchoka haraka. Endapo hakuna meza, turubai safi ambalo limetengwa kwa kazi hiyo tu linaweza 
kutumika. Hakikisha unadhibiti maambukizi ya vijidudu wanaosababisha kuoza kwa kuzuia nyanya 
kugusana na udongo. Nyanya zilizochambuliwa kulingana na vigezo vya ubora ziwekwe moja kwa moja 
kwenye makreti.

Kilelezo Na. 42: Mashine ya kupanga madaraja
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3.2.4	 Kufungasha
Ufungashaji sahihi ni muhimu katika kudumisha ubora wa nyanya kwani huzuia majeraha na maambukizi 
ya vijidudu na hivyo kufanya zidumu muda mrefu. Ufungashaji hufanyika kwa lengo la kusafirisha, kuhifadhi 
au kuuza bidhaa sokoni. Kufungasha kwa ajili ya kusafirisha, kuuza kwa wanunuzi wa jumla au kuhifadhi 
hufanyika kwa kumia vifungashio vikubwa, imara na vyenye kuta ngumu kama vile kreti za plastiki au mbao 
ili kukinga nyanya dhidi ya mgandamizo ambao unaweza kusababisha nyanya kubonyea na/au kupasuka. 
Ufungashaji kwa ajili ya soko la rejareja hufanyika kwa kutumia vifungashio vidogovidogo vyenye mvuto na 
mwonekano mzuri.Vifungashio hivi vyaweza kuwa mifuko ya plastiki, karatasi au kontena. Ufungashaji huu 
huenda sambamba na kuweka lebo yenye kutoa maelezo kuhusu bidhaa, mzalishaji, hifadhi na matumizi 
ya nyanya.

Kielelezo Na. 45: Kufungasha kwa ajili ya kuuza rejareja

46 (a)

46 (b)
Kielelezo Na. 46 (a, b): Ufungashaji duni

Kilelezo Na. 44: Kufungasha kwa ajili ya kusafirishaKielezo Na.  43: Vifungashio 
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Mambo ya kuzingatia wakati wa uchaguzi wa kifungashio: -
•	 Kifungashio kiwe na uwezo wa kukinga nyanya dhidi ya uharibifu;

•	 Kikidhi mahitaji ya soko lakini kisiwe ghali kuliko thamani ya bidhaa

•	 Kreti zisiwe na mikwaruzo, ncha za pini zilizounganisha maboksi au misumari katika kreti za mbao 
vigongwe vizuri ili kuzui kutoboa nyanya.

•	 Vifungashio viruhusu mzunguko mzuri wa hewa ili kudhibiti uyevu nyevu na kuondoa joto 
linalotokana na kupumua kwa nyanya

•	 Kreti za mbao zitumike iwapo vifungashio vingine vitakosekana

Mambo ya kuzingatia wakati wa kufungasha:

•	 Weka nyanya kiasi cha kutosha kulingana na ukubwa wa kifungashio – epuka kujaza kupita kiasi 
kwani kutasababisha mgandamizo, kubonyea na kupasuka kwa nyanya, uzito kwa kila kifungashio 
usizidi kilo 20.Vilevile epuka kuweka nyanya chache katika kifungashio kikubwa kwani kutasababisha 
kugongana na kupasuka.

•	 Epuka kubebesha makreti ya nyanya kwenda juu kupita kiasi ili kuzuia kudondoka

•	 Tumia vifungashio safi, na kila baada ya kutumika visafishwe kwa maji safi na dawa ya kuua vijidudu

•	 Kuwa mwangalifu wakati wa kupakia nyanya kwenye kifungashio (usipakie kwa kuzitupia) ili 
kudhibiti majeraha. Makreti yasitumike kama viti wakati wa shughuli za utayarishaji wa nyanya.

•	 Hifadhi nyanya zilizofungashwa katika eneo safi, lenye kivulini, lisiloruhusu wadudu na panya, na 
lililo mbali na vichafuzi kama vile kemikali zinazoweza kutokana na mashine za kilimo au madawa.

•	 Kontena zilizotumika kuhifadhi kemikali zisitumike kufungasha nyanya (mfano mifuko ilioisha 
mbolea).

3.2.5. Kuhifadhi
Zipo aina mbalimbali za hifafadhi ya nyanya katika ngazi ya kaya. Hifadhi hizo ni pamoja na:

Uhifadhi katika chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa matofali ya kuchoma.
Wakulima wadogo wanaweza kuhifadhi nya kwa kutumia chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa 
matofali ya kuchoma. Hafadhi hii ni nafuu na hutunza kwa muda wa hadi siku 14 kutegemea na hali ya 
unyevu angani.

Uhifadhi katika chumba cha kupozea kilichotengenezwa kwa mkaa na nyavu - Jokofu 
la mkaa
Hili ni banda au kabati lililotengenezwa kwa kutumia mbao, mkaa, nyasi na nyavu za kuku. Huwa na kuta 
mbili zilizotengenezwa kwa nyafu na pembe zake nne kushikiliwa kwa mbao. Mkaa hujazwa katiya kuta 
hizo, na juu hufunikwa kwa nyasi na kasha turubai.Vilevile, huwekewa mfumo wa maji ambayo hutiririshwa 
taratibu kwenye kuta za mkaa na kusababisha ubari ndani ya banda/kabati na hivyo kupoza mazao. Nyanya 
huweza kudumu kwa muda wa siku nne hadi sita. Ili kuleta ufanisi, ni muhimu kuhakikisha mkaa umelowa 
kwa maji kila wakati.
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Kielelezo Na 15: Jokofu la mkaa (Charcoal cooler - CC)

Hifadhi katika jokofu la umeme au chumba chenye mifumo ya upoozaji na urekebishaji 
ya hewa
Aina hii ya hifadhi hutumia jokofu la umeme au chumba chenye mifumo maalum ya upozaji na urekebishaji 
wa hewa (oksijeni, kabonidayoksadi, joto na unyevu). Hifadhi katika mazingira yaliyodhibitiwa hufanya 
bamia zidumu kwa muda mrefu.

3.2.6	 Kusafirisha
Nyanya husafirishwa kutoka shamba hadi kituo cha ukusanyaji au ufungashaji; kutoka sehemu ya 
utayarishaji hadi soko la jumla; na kutoka soko la jumla hadi la rejareja. Kwa namna yoyote ile ni vema 
kuhakikisha kuwa nyanya zinafika mwisho wa safari zikiwa salama na katika ubora mzuri. Ili kudhibiti 
uharibifu wakati wa usafirishaji ni vema kuzingatia kanuni za usafirishaji, upakiaji na upakuaji wa mazao 
mabichi kama zinavyoelezwa hapa chini.

Kanuni za usafirishaji:
•	 Upakiaji na upakuaji unapaswa kufanyika kwa uangalifu ili kuzuia nyanya kudondoka au kugongana

•	 Muda wa usafirishaji uwe mfupi ili mazao yasikae muda mrefu safarini na hivyo kupoteza ubora 
wake

•	 Epuka kusafirisha nyanya wakati wa jua kali (usafirishwaji ufanyike jioni sana, asubuhi sana au 
usiku)

•	 Nyanya zifungashwe vizuri ili kuzuia uharibifu

•	 Dhibiti uzalishwaji wa joto na unyevu kwa mpangilio utakaruhusu mzunguko mzuri wa hewa

Kanuni za kupakia na kupanga mazao kwenye chombo cha usafirishaji.
•	 Kreti za nyanya zipangwe kwa kubananishwa ili kuzuia mgongano na pia kutumia nafasi kidogo

•	 Hakikisha uzito usielemee upande mmoja ili kuzuia kuanguka kwa gari na mazao

•	 Ubebeshaji wa maboksi au kreti uzingatie uwezo wa boksi/kreti la chini kuhimili uzito bila 
kusababisha kusagika au uharibifu wa nyanya

•	 Ikiwezekana makreti/maboksi yafungwe kwa kamba ili kudhibiti kuyumba kwa yale ya juu
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Kielelezo Na. 47: Usafirishaji na upakiaji usiofaa

3.2.7	 Utunzaji wa nyanya sokoni

Soko la jumla 
Nyanya zinapofikishwa sokoni zipakuliwe kwa uangalifu na kuwekwa sehemu yenye  kivuli, iliyo wazi  
na yenye mzunguko mzuri wa hewa ili kudhibiti upumuaji na kuondoa joto linalozalishwa kutokana na 
upumuaji. Baada ya zoezi la upakuaji kukamilika, ni vema kufanya yafuatayo:

•	 Chambua tena kuondoa nyanya zilizopata majeraha ya kiwango chochote kile ili kudhibiti 
maambukizi ya vijidudu na magonjwa kwenye nyanya zisizo na hitilafu.

•	 Panga tena madaraja kulingana na mahitaji ya soko

•	 Nyanya zilizopasuka zinaweza kuuzwa mara moja katika daraja la chini au kusindikwa.

•	 Ondoa mara moja nyanya zote zisizofaa

•	 Hifadhi nyanya kwenye sehemu ya baridi na yenye mzunguko mzuri wa hewa ili kudhibiti joto na 
uzalishwaji wa ethilini ambavyo huchangia nyanya kuiva haraka na kuoza

•	 Epuka kuhifadhi nyanya kwenye maeneo yaliyo karibu na uchafu au masalia ya mboga na matunda 
ili kudhibiti maambukizi ya vijidudu na magonjwa.

Kilelezo Na. 48: Utunzaji usiosahihi katika soko la jumla

Kilelezo Na. 49: Uhifadhi unaofaa katika soko la jumla
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SURA YA NNE
4.0  USINDIKAJI WA NYANYA

Utangulizi
Nyanya husindikwa kupata bidhaa mbalimbali zikiwemo juisi, lahamu/pesti, jamu, chachandu na sosi. 
Bidhaa zinazotokana na nyanya husaidia kuleta ladha kwenye vyakula. Pesti la nyanya hutumika kama 
mbadala wa matumizi ya nyanya mbichi. Pesti hili pia huweza kuboreshwa kupata bidhaa aina ya kechapu 
ambayo inakuwa na ladha tamu. Sosi huwa na ladha mchanganyiko ya utamu na uchachu. Sosi na kechapu 
huongezwa kwenye baadhi ya vyakula na vitafunwa ili kuleta ladha. Usindikaji wa nyanya hupunguza 
upotevu, huongeza ubora na thamani na pia kuwezesha upatikanaji wake kwa wakati wote.

Matumizi ya nyanya yameongezeka sana kutokana na kuongezeka kwa viwango vya maisha ya watu na 
kukua kwa miji. Vilevile ongezeko la mahoteli, migahawa na vibanda vya kuchoma viazi mviringo (chips) 
kumeongeza mahitaji ya sosi na kechapu zinazotokana na nyanya. Hali hii ni fursa kwa wakulima kuongeza 
uzalishaji na kuanzisha viwanda vidogo vya usindikaji ili kukidhi mahitaji hayo.

Ili kuleta ufanisi katika usindikaji, ni vema msindikaji apate ujuzi, maarifa na taarifa sahihi na za kutosha 
kuhusu usindikaji wa bidhaa ili azalishe bidhaa zenye ubora. Taarifa hizi zinapatikana katika taasisi za 
serikali zikiwemo Wizara ya kilimo, Wizara ya Viwanda, Shirika la Viwango Tanzania na Taasisi zisizo za 
Kiserikali zinazoshughulika na masuala ya usindikaji.

Hata hivyo, ujuzi, maarifa na taarifa sahihi za usindikaji wa bidhaa bora haitoshi kumfanya msindikaji 
apate faida. Jambo la muhimu ni soko; kile ambacho wateja wanataka kununua na kula; na endapo 
watakuwa tayari kulipa pesa ya kutosha kwa bidhaa iliyosindikwa ili kurudisha gharama za usindikaji na 
kumpatia msindikaji faida.Vilevile msindikaji anapaswa kuwa na elimu ya ujasiriamali ili aweze kufanya 
vizuri sokoni. Kwa mantiki hiyo ni vema msindikaji akawa na ujuzi wa biashara na masoko ili aweze 
kuzalisha bidhaa kwa faida.Ieleweke pia kwamba jamii zina mtazamo tofauti kuhusu bidhaa zilizosindikwa, 
ambapo wengi hudhani kwamba bidhaa hizi hazina ubora hivyo ni muhimu kwa msindikaji kuzingatia 
hili pale anapoamua kuanza shughuli za usindikaji.

Sura hii inaelezea teknolojia bora za usindikaji katika ngazi ya kaya kwa lengo la kuhakikisha usalama 
wa chakula na lishe.

4.1	 Njia za usindikaji wa nyanya
Kuna njia mbalimbali za kusindikaji nyanya, Njia hizo ni kama:

i.	 Kukausha
ii.	 Kutengeneza juisi
iii.	 Kutengeneza pesti/lahamu
iv.	 Kutengeneza rojo/sosi
v.	 Kutengeneza jamu
vi.	 Kutengeneza chachandu/chutney

4.1.1	 Ukaushaji wa nyanya
Nyanya kwa ajili ya kukausha zinapaswa kuwa zimekomaa na kuiva vizuri.Aina ya nyanya zinazopendekezwa 
kukausha ni zile zenye nyama nyingi.



36

Vifaa
•	 Visu vikali visivyoshika kutu

•	 Ungo

•	 Sufuria

•	 Jiko

•	 Kaushio bora

•	 Mifuko ya plastiki

•	 Beseni

Malighafi/Mahitaji
•	 Nyanya zilizokomaa, zilizoiva vizuri na ngumu.

•	 Maji safi na salama

Jinsi ya kukausha
•	 Chagua nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri.

•	 Osha kwa maji safi na salama.

•	 Kata nyanya katika vipande vyenye unene usiozidi milimita tano. Unene ukizidi vipande havikauki 
vizuri na hupungua ubora.

•	 Ondoa mbegu ili kuharakisha nyanya kukauka haraka na vizuri

•	 Panga kwenye kaushio safi ili vikauke

•	 Vipande vya nyanya hukauka kwa wastani wa siku tatu mpaka tano

•	 Wastani wa kilo moja ya nyanya inaweza kutoa gramu 180 za nyanya zilizokaushwa.

Kufungasha
Weka vipande vya nyanya zilizokauka kwenye mifuko safi, chupa au ndoo/kontena za platiki zenye mifuniko 
inayobana

Kielelezo Na. 53: Ufungashaji wa nyanya zilizokaushwa

Kielelezo Na. 50: Vipande vya 
nyanya kwa ajili ya kukausha

Kielelezo Na. 51: Kupanga nyanya 
kwenye trei ya kukaushia

Kielelezo Na. 52: Nyanya 
zilizokauka vizuri
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Kuweka lebo
Endapo bidhaa inapelekwa sokoni ni muhimu kuweka lebo. Taarifa muhimu zinazopaswa kuwekwa kwenye 
lebo ni: -

•	 Bidhaa iliyofungashwa (jina la bidhaa, aina, daraja na ubora)

•	 Uzito

•	 Mahali bidhaa ilipozalishwa

•	 Jina na anwani ya mzalishaji au mfungashaji 

•	 Chapa (kama ipo)

•	 Viungio vilivyowekwa kwenye bidhaa hiyo

•	 Maelekezo kuhusu jinsi ya kutumia na kuhifadhi

Hifadhi
Hifadhi katika sehemu yenye ubaridi na kavu.

Matumizi
Nyanya kavu hutumika kama kiungo kwenye vyakula mbalimbali

4.1.2	 Utayarishaji na utengenezaji wa juisi
Vifaa

•	 Chupa zenye mifuniko imara
•	 Lebo
•	 Chujio au kitambaa safi
•	 Sufuria
•	 Ndoo au beseni
•	 Kisu kisichoshika kutu
•	 Mizani
•	 Mashine ya kusaga nyanya

Malighafi
•	 Nyanya zenye juisi nyingi.

•	 Sukari safi nyeupe

•	 Chumvi

Jinsi ya kutengeneza juisi
•	 Chagua nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri

•	 Osha kwa maji safi na salama.

•	 Katakata nyanya katika vipande vidogo.

•	 Pima uzito wa nyanya.

•	 Kwa kilo moja ya nyanya, ongeza maji kiasi cha lita moja

•	 Chemsha kwenye moto wa kadiri (nyuzi joto 850C) kwa muda wa dakika tano

•	 Saga nyanya kwa kutumia mashine ya mkono au umeme

•	 Chuja pesti ili kupata juisi.

•	 Pima uzito wa juisi.
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•	 Ongeza sukari gramu 20 na chumvi gramu 10 kwa kila lita moja ya juisi.

•	 Chemsha tena kwenye moto wa kadiri (joto la nyuzi 850C hadi 900C) kwa dakika 20.

•	 Jaza juisi ikiwa ya moto kwenye chupa safi, zilizochemshwa kisha zifunike.

•	 Zipange chupa hizo kwenye sufuria.

•	 Weka maji ya uvuguvugu kwenye sufuria hiyo hadi yafike nusu ya kimo cha chupa.

•	 Chemsha tena chupa hizo ili kuondoa hewa iliyopo ndani ya chupa za juisi na kuua vijidudu.

•	 Ipua, acha zipoe, kisha weka lebo na lakiri (seal).

Hifadhi
Hifadhi kwenye sehemu yenye ubaridi, safi na mwanga hafifu. Juisi ya nyanya iliyotengenezwa kwa njia hii 
huweza kuhifadhika kwa muda wa miezi sita bila kuharibika.

Matumizi ya juisi ya nyanya
Hutumika kama kiburudisho na hutupatia virutubishi vifuatavyo kwa kila gramu 100 za juisi:

Kirutubishi Kiwango
Maji Asilimia 94

Wanga Gramu 4.3

Sukari Gramu 3

Madini ya chuma Gramu 0.6

Vitamini C Miligramu 61.7

Nguvu Kilo kalori 92

Vitamini A uniti za kimataifa (IU) 74

4.1.3	 Utayarishaji na usindikaji wa pesti/lahamu
Vifaa

•	 Jiko

•	 Mizani

•	 Kisu kisichoshika kutu

•	 Sufuria

•	 Chupa zenye mifuniko imara

•	 Lebo.

•	 Mashine ya kusaga.

•	 Meza ya kukatia

•	 Chujio

Malighafi
•	 Nyanya zinazotoa pesti nyingi.

•	 Wanga wa mahindi

•	 Ndimu ya unga

•	 Sodiamu benzoate

•	 Chumvi
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Jinsi ya kutengeneza
•	 Chagua nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri.

•	 Osha kwa maji safi na salama

•	 Kata nyanya katika vipande vidogo

•	 Chemsha hadi ziwe laini

•	 Chuja kupata uji mzito na kuondoa maganda na mbegu

•	 Pima uzito wa pesti.

•	 Weka chumvi gramu 40 kwenye kilo moja ya pesti.

•	 Chemsha ukiwa unakoroga hadi pesti ibakie nusu

•	 Ongeza wanga utokanao na mahindi kiasi cha gramu 20, ndimu ya unga gramu tano na gramu 
mmoja za sodiamu benzoate kwa kila kilo moja ya pesti.

•	 Chemsha kwa muda wa dakika tano.

•	 Weka kwenye chupa ikiwa bado ya moto.

•	 Panga chupa zenye pesti kwenye sufuria

•	 Weka maji kwenye sufuria hiyo hadi yafike nusu ya kimo cha chupa.

•	 Chemsha chupa hizo kwa muda wa dakika 20 ili kuondoa hewa na kuua vijidudu.

•	 Ipua, acha zipoe, weka lakiri na lebo

Hifadhi
Hifadhi kwenye ubaridi.
Pesti iliyotengenezwa kwa njia hii huweza kuhifadhika kwa muda wa miezi sita bila kuharibika.

Matumizi
Hutumika kama kiungo Virutubishi vinavyopatikana kwenye gramu 100 za pesti ya nyanya ni kama 
vifuatavyo:

Kirutubishi Kiwango
Nguvu kilokalori 442

Wanga gramu 19.6

Protini gramu 4.4

Maji gramu 75

Vitamini A miligramu 330

Vitamini C miligramu 17.8

Potasiamu miligramu 888

Fosiforasi miligramu 86

Utayarishaiji na usindikaji wa sosi/rojo
Vifaa

•	 Jiko

•	 Mizani

•	 Mashine ya kusaga nyanya

•	 Chujio
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•	 Kisu kisichoshika kutu

•	 Meza ya kukatia iliyofunikwa na bati la aluminiamu

•	 Lebo

•	 Kitambaa safi

•	 Refractomita

Malighafi
•	 Nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri

•	 Sukari safi nyeupe

•	 Chumvi

•	 Viungo mchanganyiko

•	 Wanga wa mahindi

Jinsi ya kutengeneza
•	 Chagua aina za nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri, zinazotoa sosi/rojo nzito

•	 Osha kwa maji safi na salama

•	 Kata vipande viwili au vinne kwa kila nyanya

•	 Chemsha kwa dakika tano ili kurahisisha utokaji wa ganda na mbegu.

•	 Saga kwa kutumia mashine kupata sosi/rojo

•	 Chuja kuondoa mbegu na maganda

•	 Pima uzito wa sosi/rojo

•	 Ongeza sukari gramu 75 kwa kila kilo moja ya sosi/rojo

Tengeneza mchanganyiko wa viungo ufuatao:

Kiungo Kiwango
Pilipilimanga gramu tatu

Mdalasini gramu tatu

Iliki gramu tatu

Karafuu gramu tatu

Vitunguu maji gramu 50

Vitunguu saumu gramu sita

Pilipili nyekundu gramu tano

•	 Funga mchanganyiko wa viungo kwenye kitambaa. Tumbukiza kwenye sosi/rojo kisha chemsha 
ukiwa unakoroga. 

•	 Chemsha mpaka sosi/rojo imefika nusu ya ujazo wa awali

•	 Ondoa kitambaa chenye viungo

•	 Pima uzito wa mchanyiko kwa kutumia kipimo maalumu kiitwacho refractometa. Kipimo kionyeshe 
uzito (TSS) wa asilimia 26 hadi 28.
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•	 Ongeza siki kwa asilimia 7.5

•	 Ongeza chumvi

•	 Weka wanga gramu 10 kwa kila kilo moja ya mchanganyiko huo ili kuongeza uzito.

•	 Chemsha tena kwa dakika tano

•	 Weka kwenye chupa ikiwa ya moto

•	 Acha ipoe, funika, weka lebo na lakiri.

Hifadhi
Hifadhi kwenye sehemu yenye ubaridi. Sosi iliyotengenezwa kwa njia iliyotajwa hapo juu inaweza 
kuhifadhika kwa muda wa miezi sita bila kuharibika endapo itahifadhiwa katika sehemu yenye ubaridi 
wa kati ya nyuzi joto 0-50C. Sosi inaharibika haraka sana ikihifadhiwa katika hali ya nyuzi joto 200C.

Matumizi
Huongezwa kwenye vyakula ili kuongeza ladha na hamu ya chakula.
Virutubishi vinavyopatikana kwenye sosi ya nyanya ni kama ifuatavyo:

Kirutubishi Kiwango
Nguvu kilokalori 511

Wanga, gramu 21.7

Sukari gramu 7.6

Maji gramu 71.5

Sodiamu miligramu 1090

Potasiamu miligramu 376

vitamini C miligramu 3.6

Achari Ya Nyanya (Tomato Chutney)
Vifaa

•	 Jiko

•	 Mizani

•	 Mashine ya kusaga nyanya

•	 Chujio

•	 Kisu kisichoshika kutu

•	 Meza ya kukatia iliyofunikwa na bati la aluminiamu

•	 Lebo

•	 Kitambaa safi

•	 Refractomita

Malighafi
•	 Nyanya

•	 Chumvi

•	 Sukari 
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•	 Vitunguu

•	 Tangawizi

•	 Pilipili nyekundu

•	 Siki

•	 Kitunguu saumu

Jinsi ya kutengeneza
•	 Chagua aina za nyanya zilizokomaa na kuiva vizuri, zinazotoa rojo nzito

•	 Osha kwa maji safi na salama.

•	 Menya osha na katakata vitunguu.

•	 Menya, twanga vitunguu saumu na tangawizi

•	 Changanya vifaa vyote kwenye sufuria na chemsha ukikoroga mfululizo mpaka iwe nzito

•	 Punguza moto na endelea kuchemsha mpaka iwe nzito kabisa kama uji.

•	 Weka kwenye chupa iliyochemshwa ikiwa ya moto na funika.

•	 Chemsha chupa yenye achari kwa dakika 10 tena ili kuuwa vijidudu vyote.

•	 Epua, lebo na weka sila.

Hifadhi
•	 Hifadhi kwenye sehemu yenye ubaridi. Achali iliyotengenezwa kwa njia iliyotajwa hapo juu inaweza 

kuhifadhika kwa muda wa miezi sita bila kuharibika endapo itahifadhiwa katika sehemu yenye 
ubaridi wa kati ya nyuzi joto 0-50C. Achali inaharibika haraka ikihifadhiwa katika hali ya nyuzi joto 
200C.

Matumizi
Huongezwa kwenye vyakula ili kuongeza ladha na hamu ya chakula.
Virutubishi vinavyopatikana kwenye sosi ya nyanya ni kama ifuatavyo:

Kirutubishi Kiwango

Nguvu kilokalori 511

Wanga, gramu 21.7

Sukari gramu 7.6

Maji gramu 71.5

Sodiamu miligramu 1090

Potasiamu miligramu 376

vitamini C miligramu 3.6
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JAMU YA NYANYA
Vifaa

•	 Jiko

•	 Mizani

•	 Mashine ya kusaga nyanya

•	 Chujio

•	 Kisu kisichoshika kutu

•	 Meza ya kukatia iliyofunikwa na bati la aluminiamu

•	 Lebo

•	 Kitambaa safi

•	 Refractomita

Malighafi
•	 Nyanya

•	 Sukari 

•	 Siki/ malimao

Jinsi ya kutengeneza
•	 Osha katakata na chemsha nyanya mpaka zilainike.

•	 Chuja rojo la nyanya.

•	 Osha malimao sawasawa, kwangua maganda na kamua maji yake.

•	 Pima sukari iwe sawa na rojo la nyanya.

•	 Changanya vyote kwenye sufuruia-rojo la nyanya, sukari, maganda ya limao na maji yake.

•	 Chemsha ukikoroga mfululizo mpaka ichemke.

•	 Koroga mara kwa mara mpaka iwe nzito, punguza moto.

•	 Jaribu kama imekuwa tayari.

•	 Weka kwenye chupa iliyo chemshwa funika.

•	 Chemsha chupa yenye jamu kwa dakika 10 ili kuuwa vijidudu vyote.

MATUMIZI
Tumia kupaka kwenye mikate.

Jinsi ya Kuonja Jamu Kama Imeiva
•	 Kutumia mwiko: Chota na tiririsha kwa kusimamisha mwiko, ikitiririka mkondo mmoja iko tayari.

•	 Kutumia mkunjo: dondosha jamu kidogo kwenye sahani acha ipoe kisha sukuma na kidole au 
kijiko iki-kunjamana, iko tayari.

•	 Kutumia maji: dondosha jamu kwenye maji kidogo kama isiposambaa imeiva.

•	 Kutumia sahani: dondosha jamu kidogo kwenye sahani acha ipoe halafu simamisha, utaona 
inatiririka mkondo mmoja.

•	 Kutumia kipima joto: pima kama itafikia joto zaidi ya 1000C iko tayari.
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SURA YA TANO
5.0 KUZALISHA KIBIASHARA

Utangulizi
Wakulima wa mboga na matunda wamekuwa wakikabiliwa na changamoto za masoko na hivyo kusababisha 
wapate kipato kidogo na hivyo kufanya hali zao za maisha kuendelea kuwa duni. Ubora duni wa mazao na 
kiasi kidogo cha uzalishaji kisichokidhi mahitaji ya soko, ukosefu wa elimu na ujuzi wa masoko ni sababu 
kubwa ya wakulima kushindwa kufikia soko. Sura hii inaelezea mifumo ya masoko na utendaji wake ili 
kumpatia mkulima uelewa na kumwezesha kulifikia soko kwa urahisi.

5.1 Mifumo ya Masoko
Masoko ya mazao na bidhaa za kilimo ni muhimu kwa ajili ya kuchochea uzalishaji na kuendeleza Sekta 
ya Kilimo. Aidha, ubora wa miundombinu wezeshi katika uzalishaji, usafirishaji, hifadhi na usindikaji wa 
mazao ya kilimo ni muhimu katika kuwezesha ukuaji wa masoko. Vilevile, ubora wa mazao na bidhaa 
zinazozalishwa nchini ni kigezo muhimu cha kufikia mahitaji ya masoko na hatimaye kupata bei nzuri.

Kuna mifumo mikuu mitatu inayotumika hapa nchini katika kuuza mazao ya wakulima ambayo ni mfumo 
wa vyama vya ushirika au vikundi; Mfumo wa mikataba na mfumo wa soko huria.

•	 Mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi huwawezesha wanaushirika kukusanya bidhaa/mazao 
yao pamoja kupitia vyama vya ushirika kwa lengo la kutafuta soko la pamoja ili kupata nguvu ya 
kujadiliana bei yenye tija na wanunuzi.

•	 Mfumo wa Mkataba huwakutanisha wazalishaji na wanunuzi kabla ya msimu kuanza na kuingia 
makubaliano ya uzalishaji na bei. Katika mfumo huu baadhi ya wanunuzi huwakopesha wazalishaji 
pembejeo zinazohitajika na baadaye kuwakata gharama hizo wakati wa mauzo.

•	 Mfumo huria huwapa fursa wanunuzi/wafanyabiashara kukutana na wakulima pale walipo na 
kununua mazao yao kwa bei wanayokubaliana ambapo mara nyingi mwenye nguvu ya kupanga bei 
huwa ni mnunuzi.

Kati ya mifumo hii mitatu mfumo wa vyama vya ushirika au vikundi umeonesha kuwa bora zaidi kuliko 
mingine katika kuwanufaisha wadau wote yaani wauzaji, wanunuzi na Serikali.

5.2 Wadau Katika Mfumo wa Masoko
Kuzalisha kibiashara na ushiriki mzuri wa wakulima katika masoko ya mazao yao unahitaji mtazamo 
mpana na ufahamu kuhusu mfumo mzima wa masoko unavyofanya kazi wakiwemo wadau wanaohusika 
katika mfumo huo, majukumu ya kila mdau, mahusiano kati ya wadau, jinsi mfumo wa soko la zao husika 
unavyofanya kazi na mifumo mingine, fursa na changamoto. Ni muhimu kwa mkulima kuwafahamu wadau 
muhimu katika mfumo wa masoko hususan soko la mazao yake na fursa au huduma wanazotoa ili kuona 
namna ya kutumia fursa/huduma hizo katika kuwezesha uzalishaji wa mazao kwa ufanisi na tija. Wadau 
katika mfumo wa masoko wamegawanyika katika makundi matatu ambayo ni wahusika wakuu katika 
mnyororo wa thamani, watoa huduma na wawezeshaji.

5.1.2 Wahusika wakuu katika mnyororo wa thamani
Kundi hii hujumuisha wadau binafsi au vikundi au vyama vya ushirika ambao ni watendaji wakuu katika 
mfumo wa masoko.Wadau hao ni pamoja na;
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Wakulima
Wapo wakulima wadogo, wa kati na wakubwa. Kwa kiasi kikubwa wazalishaji wa mboga na matunda ni 
wakulima wadogo ambao mara nyingi hukabiliwa na ushindani mkubwa katika soko.Washindani wakubwa 
wa wakulima wadogo katika soko ni wakulima wakubwa (ambao kimsingi ni wachache) na waingizaji wa 
mazao ya mboga na matunda kutoka nje ya nchi. Changamoto kubwa zinazowafanya wakulima wadogo 
kushindwa kuhimili ushindani ni pamoja na;

•	 Gharama kubwa za uzalishaji

•	 Uzalishaji mdogo usiokidhi mahitaji ya soko kutokana matumizi duni ya kanuni za kilimo bora 
katika uzalishaji kwa sababu ya ukosefu wa elimu na mitaji

•	 Ubora duni wa mazao

•	 Mahusiano hafifu kati ya wakulima na wadau wengine katika mfumo wa masoko

•	 Elimu duni na matumizi ya teknolojia duni za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna

Wakulima wadogo wanaweza kutatua changamoto hizi kwa kujiunga au kuunda vyama vya ushirika au 
vikundi. Kupitia ushirika/vikundi mkulima anajifunza jinsi ya kutatua changamoto za uzalishaji na masoko 
kwa pamoja, ikiwemo ununuzi wa pembejeo, elimu, kuongeza thamani ya mazao na kuuza mazao kwa 
pamoja. Utatuzi wa pamoja wa changamoto hizi husaidia kuongeza tija, ufanisi na faida.

Faida za kuwa katika ushirika
•	 Kuwapatia wakulima fursa ya kushughulika na changamoto zao kwa pamoja. Kupata mtaji wa 

pamoja na kufanya mipango ya uzalishaji kama vile ununuzi wa pamoja wa mahitaji au huduma 
za uzalishaji na kuuza mazao kwa pamoja. Mfumo huu utawasaidia wakulima kupata faida kwani 
unapunguza gharama za pembejeo, unasaidia kupata bei nzuri ya mazao yao na upatikanaji wa 
masoko bora.

•	 Kusaidia kupunguza gharama kwa Serikali, NGO na sekta binafsi katika utoaji wa elimu na huduma 
za maendeleo kwani wakulima wengi watahudumiwa kwa wakati mmoja. Vilevile, huduma hizi 
hunufaisha vyama vingine vya ushirika au vikundi vinavyohusiana navyo.

•	 Mara baada ya kujiimarisha na kujitegemea kifedha vyama vya ushirika vinaweza kutumika kama 
njia muhimu za kupanua mipango ya maendeleo ya Serikali au mashirika ya kibinafsi kwa gharama 
ndogo au bila gharama yoyote.

•	 Ushirika husaidia kuchochea/kuhamasisha umoja na ushirikiano katika jamii katika kutekeleza 
mipango ya kiuchumi, kijamii na kisiasa.

•	 Ushirika ni jukwaa linaloruhusu wakulima kushirikishana mawazo yao, kuchukua hatua za ubunifu 
zinazosaidia kuongeza faida na kugawana hasara (risks) zinazoweza kupatikana.

•	 Ushirika ulio imara, unaotekeleza majukumu yake kwa ukamilifu na kujitegemea huvutia rasilimali 
na huduma za ziada kutoka kwa Serikali na sekta binafsi.

Wakulima huuza mazao yao kwa wafanyabiashara, wasindikaji ama kwa walaji moja kwa moja.

Wafanyabiashara
Hawa ni wakusanyaji na wauzaji wa ziada ya mazao kutoka kwa wakulima mbalimbali na kupeleka katika 
Hawa ni wakusanyaji na wauzaji wa ziada ya mazao kutoka kwa wakulima mbalimbali na kupeleka katika 
soko lenye uhitaji wa mazao hayo.Wafanyabiashara wapo katika makundi makuu matatu ambayo ni wafanya 
biashara wadogo, wa kati na wakubwa. Wafanyabiashara wadogo ndio wengi ambao wananunua mazao 
kwa wakulima na kuyauza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wa kati. Wafanyabiashara wa 
kati huuza kwa walaji, wasindikaji ama kwa wafanyabiashara wakubwa ambao nao huuza nje ya nchi.
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i.	 Wasindikaji
Uchakataji au usindikaji wa mazao ya kilimo hufanyika ili kupata bidhaa mbalimbali. Hii pia ni mojawapo ya 
njia ya kuhifadhi mazao.Wapo wachakataji wadogo na wa kati ambao humiliki mitambo midogo na ya kati ya 
uchakataji.Vilevile, wapo wachakataji wakubwa wanaomiliki mitambo mikubwa ya uchakataji.Wasindikaji 
hupata malighafi ya viwanda vyao moja kwa moja kutoka kwa wakulima, vikundi au vyama vya ushirika 
na wafanyabiashara. Baaada ya kununua, huuza bidhaa zilizosindikwa kwa wanunuzi/wafanyabiashara wa 
rejereja au wa jumla na wakati mwingine huuza kwa walaji.

ii.	 Wanunuzi wa jumla
Hawa ni wafanyabiashara wanaonunua kiasi kikubwa cha mazao kutoka kwa wakulima, wafanyabiashara 
wadogo au wa kati na kuyauza kwa jumla kwa wasindikaji au wauzaji wa rejareja na wakati mwingine 
huuza mazao nje ya nchi.
 
iii.  Wauzaji wa rejareja
Hununua mazao kutoka kwa wakulima au kwa wauzaji wa jumla na kuyauza kwa rejareja kwa walaji 
katika masoko ya kawaida au kwenye magenge.

iv.	  Walaji
Ufanisi wa mfumo mzima wa masoko hutegemea uhitaji wa mazao husika. Mzalishaji au mkulima wa mazao 
anapaswa kufahamu hali ya uhitaji wa mazao sokoni ambayo hutengenezwa na walaji. Mkulima anapaswa 
kufahamu kwamba walaji huhitaji bidhaa bora kwa bei ndogo hivyo anapaswa kujiuliza ni kwa namna gani 
anaweza kukidhi mahitaji hayo.Walaji wamegawanyika katika makundi makubwa mawili ambayo ni: -

•	 Walaji wenye kipato cha juu ambao hununua mazao katika masoko rasmi kama vile supamaketi.

•	 Walaji wenye kipato kidogo ambao hununua mazao katika masoko kawaida au magenge.

Kwa ujumla, walaji wenye kipato kikubwa hujali mazao/bidhaa zenye ubora na mwonekano mzuri wakati 
wale wenye kipato kidogo hujali bei, wingi ama ukubwa wa mazao. Ufahamu wa soko kabla ya kuanza 
kuzalisha utamsaidia mkulima kuchagua aina ya mbegu, namna na muda wa kuzalisha na kuuza mazao 
sahihi yanayohitajika sokoni. Katika kutimiza matakwa ya wateja au walaji, mkulima anapaswa kuwasilisha 
bidhaa yake katika ubora na mwonekano mzuri. Ubora wa mazao huanzia katika kuweka mipango mizuri 
ya uzalishaji, kuzalisha kwa kufuata kanuni za kilimo bora na kutumia mbinu bora za uvunaji na utunzaji 
wa mazao baada ya kuvuna kama inavyoelezewa katika sura ya kwanza na ya pili. Mazao yenye ubora na 
mwonekano mzuri humpatia mkulima bei nzuri na uhakika wa soko.

5.2.2 Watoa huduma 
Hawa ni wadau binafsi kama vile wauzaji wa pembejeo, taasisi za kifedha, taasisi za bima, taasisi zinazotoa 
huduma za ugani, wasafirishaji n.k. Wadau hawa hufanyakazi moja kwa moja au kwa namna nyingine na 
wadau hao katika hatua mbalimbali za uzalishaji. Kazi yao kubwa ni kuwezesha utendaji wa wahusika 
wakuu katika mnyororo wa thamani. Huduma zao hutolewa ama kwa mkopo au kwa fedha taslimu.

5.2.3 Wawezeshaji
Wadau hawa hujumuisha Serikali na taasisi zake. Jukumu lao kubwa ni kutengeneza mazingira mazuri kwa 
wadau binafsi katika kutekeleza majukumu yao. Mazingira haya ni pamoja na kuunda sera, sheria, kanuni, 
mikakati, programu na taratibu za utendaji kazi katika mifumo mbalimbali ambazo kila mdau anapaswa 
kuzifuata ili kuleta ufanisi katika mifumo. Uwezeshaji unaotakiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, reli, bandari, viwanja vya ndege, umwagiliaji, uhifadhi na masoko.Vilevile, uwekaji wa ushuru, kodi 
na tozo mbalimbali ambazo zitamuwezesha kila mdau kufanya shughuli zake kwa ufanisi na tija.
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5.3 Mambo ya kuzingatia katika kilimo cha mboga na matunda
i.	 Uzalishaji wa mazao ya mboga ni wa msimu, hivyo mkulima ana fursa ya kutendeneza mpango wa 

uzalishaji kwa kuzingatia upatikanaji na mahitaji ya bidhaa sokoni. Aidha, hiyo ni fursa/soko kwa 
wasindikaji wa mazao haya.

ii.	 Mboga haziwezi kudumu kwa muda mrefu, huharibika haraka baada ya kuvuna endapo hazitatunzwa 
vizuri. Ni muhimu kutambua kwamba:

•	 Soko la mboga na matunda lipo kila siku hususan kwa mazao kama nyanya, vitunguu, viazi 
mviringo, mboga za majani n.k

•	 Mazao haya huwa na mbadala kwa kiwango kikubwa. mfano badala ya kununua kabichi mlaji 
anaweza kununua chainizi

•	 Huhitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo usimamizi wa kila siku.

•	 Bei zake hupanda na kushuka mara kwa mara

•	 Mazao haya kwa kiasi kikubwa hufanana

5.4 Masoko ya mazao ya Kilimo
Masoko ya mazao ya kilimo nchini yapo, bali hushindwa kuhudumiwa na wakulima kitu ambacho 
husababisha wauuzaji wa rejareja kutafuta bidhaa hizo kutoka masoko ya nje ya nchi au kutumia mawakala 
kununua mazao ya kilimo kutoka kwa wakulima. Matumizi ya mawakala husababisha wakulima kupata bei 
za chini. Bei za mazao huwa ndogo sana kipindi cha kuvuna kwani kipindi hicho mazao ni mengi kuliko 
wanunuzi. Hivyo, ni vizuri wakulima kuuza mazao yao baada ya kipindi cha kuvuna hususan kwa mazao 
yanayoweza kuhifadhika kwa muda mrefu. Ili kupata masoko ya mazao ya kilimo ni muhimu kufanya utafiti 
wa masoko mara kwa mara juu ya mahitaji ya soko la zao husika kabla ya kuzalisha

5.4.1 Mambo yanayoathiri masoko ya mazao ya kilimo 
Kabla ya kuzalisha mazao, mkulima anatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo: - 

•	 Bei za washindani

•	 Gharama za uzalishaji

•	 Upotevu baada ya mavuno

•	 Ubora 

•	 Mfumo wa malipo (fedha taslim au mkopo)

•	 Soko lililolengwa

•	 Upatikanaji na mahitaji ya mazao sokoni

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji hadi sokoni 

•	 Kiasi kinachohitajika sokoni

5.4.2 Maandalizi ya Mpango wa Uzalishaji na Taarifa za Masoko 
Kabla ya kuzalisha mkulima anapaswa kuandaa mpango wa uzalishaji kulingana na mahitaji ya soko. Mpango 
huo unapaswa kujibu maswali yafuatayo:

•	 Zao gani na kwa kiasi gani

•	 Viwango gani vya ubora wa mazao unaohitajika

•	 Nitauza katika soko gani
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•	 Nitauza kwa bei gani (wastani)

•	 Nini mahitaji ya soko kwa zao husika

•	 Upatikanaji wa zao husika ni wa kiasi gani sokoni

•	 Gharama za uzalishaji ni kiasi gani

•	 Kuna changamoto gani za uzalishaji kwa zao husika

•	 Kuna ushindani kiasi gani katika soko 

Ili kujibu maswali haya kwa ufasaha mkulima anapaswa kuwa na taarifa sahihi za masoko. Taarifa hizi 
hupatikana kwa kuwekeza muda wa kutosha katika kufanya utafiti wa masoko. Utafiti huu hufanyika 
kwa kwenda moja kwa moja sokoni na kuongea na wanunuzi sambamba na kuangalia mwenendo wa 
soko (upatikanaji na mahitaji ya mazao). Vilevile, taarifa hupatikana kupitia vyama vya ushirika, vyombo 
vya habari, wakala za serikali, wabia wa maendeleo, maonesho ya wakulima na teknolojia ya habari na 
mawasiliano (mitandao, simu).

Ufahamu kuhusu soko humsaidia mkulima kuzalisha kulingana na mahitaji na hivyo humhakikishia soko la 
bidhaa yake na kupata faida.Vilevile husaidia kupunguza upotevu wa mazao. Inampasa mkulima kuelewa 
kwamba uzalishaji usio na faida ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo yake binafsi, kaya na jamii nzima.
Wakati wa uzalishaji, ni muhimu kuzingatia uzalishaji wa bidhaa zenye viwango bora kulingana na mahitaji 
ya soko.

5.5 Njia za Kuuza Mazao ya Kilimo

Kuna njia kuu mbili ambazo mkulima anaweza kuuza mazao yake. Njia hizo ni: 
i.	 Njia ya moja kwa moja – Mkulima anapeleka mazao yake moja kwa moja kwa mlaji pasipo kupitia 

kwa wafanyabiashara/madalali. Njia hii humpatia mkulima faida kubwa.

ii.	 Njia isiyo ya moja kwa moja – Mkulima anauza mazao yake kupitia wafanyabiashara/madalali. Njia 
hii humpatia mkulima faida kidogo.

Wakulima wengi hupendelea kuuza moja kwa moja kwa watumiaji ili kupata faida kubwa. Pamoja na 
ukweli kwamba uuzaji wa moja kwa moja una faida kubwa, wakulima wengi bado wamekuwa wakipata 
hasara kutokana na upotevu wa mazao haya baada ya kuvuna. Sababu kubwa za upotevu ni pamoja na:

•	 Vifaa na miundombinu duni ya kuhifadhi na usafisishaji

•	 Umbali kutoka eneo la uzalishaji

•	 Kiasi cha mazao anachozalisha (hakikidhi mahitaji ya soko)

•	 Elimu duni kuhusu utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna

•	 Matumizi ya vifaa duni katika kuhifadhi

•	 Usimamizi mbovu wakati wa uzalishaji, uvunaji, ufungashaji, usafirishaji na uuzaji wa mazao

Ni vema mkulima akaelewa kwamba uuzaji wa moja kwa moja unahitaji uwekezaji mkubwa ikiwemo elimu 
kuhusu mbinu na teknolojia bora za utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna, masoko, namna ya utunzaji 
wa mazao sokoni na vifaa kwa ajili ya hifadhi na usindikaji wa mboga mbichi. Lengo la uwekezaji huu ni 
kutunza ubora, kudhibiti upotevu wa mazao hayo na kuleta faida si tu kwa mhusika (mfanyabiashara) bali 
kwa wadau wote katika mfumo.
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SURA YA SITA
6.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Utangulizi
Kumbukumbu ni takwimu au taarifa muhimu za shughuli fulani kwa lengo la kuzitumia hapo baadae. 
Mfano wa kumbukumbu ni taarifa/takwimu za gharama za uzalishaji na mauzo ambazo hutumika kujua 
mapato na faida katika uzalishaji.

6.1 Kumbukumbu muhimu katika uzalishaji wa mboga na matunda
Katika uzalishaji wa mazao ya mboga na matunda, taarifa muhimu ambazo mkulima anapaswa kuchukua 
na kutunza ni pamoja na:

i.	 Kumbukumbu za kawaida/vitu/rasilimali za uzalishaji
•	 Ukubwa wa eneo la uzalishaji

•	 Kiasi cha pembejeo kilichonunuliwa (mbolea, viuatilifu, dawa ya magugu, vifungashio, gharama za 
nguvukazi n.k)

•	 Kiasi cha pembejeo kilichotumika

•	 Kiasi cha mavuno

•	 Kitabu cha kumbukumbu za stock

•	 Kiasi cha mazao yaliyouzwa

•	 Kiasi cha mazao yaliyotumika nyumbani (kwa chakula cha familia au mifugo)

•	 Kumbukumbu za mipango ya uzalishaji

•	 Kumbukumbu za hali ya hewa

ii.	 Kumbukumbu za kifedha
•	 Mapato na matumizi

•	 Matumizi ya mtaji kwa maendeleo ya kudumu mfano ujenzi wa uzio, barabara, jengo, mitambo n.k

•	 Gharama za uzalishaji ambazo hazihusiki moja kwa moja na uzalishaji wa bidhaa

•	 Matumizi binafsi

•	 Mapato kutokana na shughuli nyingine za mkulima

•	 Kumbukumbu za mauzo

•	 Kumbukumbu za mikopo

•	 Matumizi ya fedha katika familia

•	 Taarifa za kifedha

•	 Taarifa za kibenki

•	 Ankara na risiti

6.2 Kumbukumbu mahsusi ambazo mkulima anapaswa kutunza:

i.	 Kumbukumbu za vifaa/vitu (stock record book)
Hizi ni kumbukumbu za vitu/vifaa vyote vinavyotumika katika uzalishaji katika kipindi fulani. Mfano wa 
taarifa muhimu katika kumbukumbu hii ni kiasi cha mbolea kilichonunuliwa, tarehe iliyonunuliwa, bei 
uliyonunulia, kiasi cha mbolea kilichotumika kwa aina ya zao, thamani ya kiasi cha mbolea iliyotumika, kiasi 
kilichobaki (kama kipo).
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ii.	 Kumbukumbu za fedha zilizopo tayari kwa matumizi (cash book)
Mkulima anapaswa kujua jinsi fedha yote aliyonayo mkononi inavyopatikana na inavyotumika. Taarifa 
muhimu katika kumbukumbu hii muhimu ni pamoja na:

•	 Fedha aliyonayo mkononi: Hii ni fedha iliyotayari kutumika, ni fedha iliyopo katika kipindi cha 
mwanzo kabisa cha uzalishaji. 

•	 Tarehe: siku ambayo matumizi yamefanyika

•	 Undani wa matumizi ya fedha hiyo

•	 Fedha iliyoingia

•	 Fedha iliyotoka

•	 Maelezo: onyesha fedha iliyotoka imekwenda wapi na iliyoingia imeingia kutoka wapi.

iii.	Kumbukumbu ya mauzo
Hizi ni taarifa za mauzo yaliyotokana na shughuli za uzalishaji, taarifa hizi ni pamoja na kiasi kilichovunwa, 
tarehe uliyovuna, kiasi kilichouzwa, bei uliyouzia, tarehe uliyouza, jina la mnunuzi na njia ya malipo.

iv.	Kumbukumbu za madeni 
Hizi ni taarifa za madeni. Kumbukumbu muhimu zinazohitajika ni pamoja na kiasi kilichokopwa, tarehe 
uliyokopa, mahali ulipokopa, kiasi kilichorejeshwa, kiasi ambacho hakijarejeshwa, Maoni (sababu ya kukopa, 
riba kwa mwezi, mwisho wa rejesho n.k).

6.3   Umuhimu wa kutunza kumbukumbu
Usimamizi wa biashara ya kilimo unahusisha uratibu na udhibiti wa shughuli zote za uzalishaji na kuwa 
na uwezo wa kupima matokeo yake. Ili kutekeleza hilo ni muhimu kuwa na taarifa. Hivyo umuhimu wa 
kutunza kumbukumbu ni pamoja na:

•	 Kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kilimo

•	 Kutoa taarifa zinazohitajika wakati wa kupanga mipango ya uzalishaji na bajeti

•	 Kutathmini faida

•	 Kutoa msingi wa makubaliano ya bei

•	 Kusaidia kutathmini mikopo kutoka katika taasisi za kifedha

•	 Kupata usaidizi kutoka kwa watoa huduma na wadau wa maendeleo

•	 Kumbukumbu ni zana nzuri ya usimamizi wa shughuli yoyote

6.4 Sifa za kumbukumbu bora
•	 Ni sahihi na zinaendana na wakati

•	 Zinatoa ufafanuzi wa kina na zinaweza kutumika zinapohitajika

•	 Si ngumu kutafsiriwa katika utekelezaji na hazitumii muda mwingi

•	 Hukusanywa na kuchambuliwa ndani ya muda mfupi. Kipindi kirefu kati ya ukusanyaji wa 
kumbukumbu na uchambuzi wake hupoteza maana na kufanya kumbukumbu zisiwe na manufaa

•	 Kumbukumbu binafsi na matokeo yake ni siri kwa mkulima na haipaswi kutumiwa kwa njia 
inayoathiri maslahi yake
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Mfano wa kitabu cha kumbukumbu
Zao/jamii: ...........................................................................................................................................................................

Eneo lililopandwa: ............................................................................................................................................................                                                                                     

Tarehe ya kupanda: ..........................................................................................................................................................

JEDWALI LA GHARAMA ZA UZALISHAJI

Tarehe Shughuli Kiasi (2, 1, 10….) Kipimo (ekari, 
kilo, lita…)

Gharama Jumla

MAPATO/MAUZO

Tarehe Zao Soko/Mnunuzi
Kiasi (1, 
5, 3…)

Kipimo (tenga, 
gunia, kilo…)

Bei Jumla

JUMLA YA MAUZO/
MAPATO
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SURA YA SABA
7.0 ATHARI ZA MAZINGIRA ZITOKANAZO NA MBINU DUNI ZA 

UZALISHAJI WA MBOGA.
Utangulizi
Kilimo cha mboga na matunda huhusisha utumiaji mkubwa mbolea na viuatilifu. Matumizi yasiyo sahihi ya 
mbolea za viwandani na viuatifu husababisha madhara makubwa kwenye mazingira, wakulima wenyewe 
na jamii kwa ujumla. Vilevile viwanda vinavyozalisha pembejeo hizo na magari yanayotumika kusafirisha 
mazao hayo huchangia kwenye ongezo la joto duniani. Hali hii isipodhibitiwa hutishia kilimo endelevu, 
hivyo ni vema mkulima akazingatia matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo. Sura hii inaelezea madhara 
yanayosababishwa na matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo za kilimo, hususan mbolea za viwandani na 
viuatilifu na kanuni bora za matumizi ya pembejeo hizo. Aidha sura hii pia inajadili mambo ya kuzingatia 
wakati wa uzalishaji ili kuepuka ama kupunguza athari za uharibifuwa mazingira.

7.1 Madhara ya matumizi yasiyo sahihi ya mbolea na viuatilifu katika ardhi na maji
Ardhi huipatia mimea virutubishi muhimu kwa ajili ya ukuaji na uzalishaji wa mazao bora. Ufyonzwaji 
wa virutubishi hivi husababisha upungufu wake katika ardhi na hivyo ni muhimu kuvirudishia. Njia kuu 
ya kurudishia virutubishi hivyo ni kuweka mbolea ikiwemo zile za asili na za viwandani. Pamoja na faida 
kubwa ya mbolea za asili, upatikanaji wa virutubishi muhimu vinavyohitajika katika mmea huchukua muda 
mrefu. Hali hii husababisha kuongezeka kwa matumizi ya mbolea za viwandani ambazo huupatia mmea 
virutubishi ndani ya muda mfupi na hivyo kuboresha mavuno kwa haraka.

Kwa upande mwingine, uwepo wa visumbufu vya mazao wakiwemo wadudu waharibifu na magonjwa 
hushambulia mazao na kuathiri uzalishaji. Njia za udhibiti wa visumbufu hivi ni pamoja na matumizi ya 
kemikali zenye sumu.

Hata hivyo matumizi yasiyo sahihi ya pembejeo hizi yanaathari kubwa katika mazingira hususan ardhi 
na maji na matokeo yake ni upungufu au uharibifu wa rasilimali hizi muhimu zinazotegemeza kilimo na 
kuhatarisha usalama wa chakula nchini.

7.1.1 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu:
•	 Huangamiza wadudu rafiki walipo ardhini na juu ya ardhi. Wadudu hawa huboresha rutuba ya 

udongo na kula wadudu waharibifu wa mazao

•	 Husababisha usugu wa wadudu 

•	 Mabaki ya viuatilifu huingia kwa urahisi aridhini na hatimaye kuchafua maji yaliyopo chini ya ardhi 
na vyanzo vya maji; na kusababisha madhara kama vile kuua, au kukusanyika kwa muda mrefu 
katika mimea, wanyama, samaki, wadudu na viumbe mbali mbali katika nchi kavu na majini na hivyo 
uhatarisha afya na uhai wa viumbe hivyo pamoja na wanadamu 

•	 Upuliziaji wa viuatilifu huchafua hewa kwa njia ya upepo

•	 Hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. Mfano mabaki ya salfa yanayotokana 
na matumizi ya viuatilifu vyenye salfa huongeza tindikali kwenye udongo na hivyo kushusha chachu 
ya udongo.
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•	 Husababisha mabaki ya sumu kwenye mazao kuzidi kiwango cha chini kinachokubalika (Minimum 
Residual Levels – MRLs) na kusababisha madhara kwa binadamu na wanyama

•	 Taka zinazotokana na viwanda vinavyozalisha viuatilifu pamoja na utupaji wa viuatilifu vilivyokwisha 
muda wa matumizi na vifungashio vyake bila kuzingatia utunzaji wa mazingira huchafua ardhi na 
maji kwa kusababisha uwepo wa kemikali kama vile zebaki, aseniki, risasi, kadmiamu na aina mbali 
mbali za sumu katika mazingira na kuhatarisha maisha ya binadamu na viumbe wengine

7.1.2 Madhara yatokanayo na matumizi yasiyo sahihi ya mbolea:
•	 Mabaki ya mbolea huchafua maji yaliyopo kwenye udongo, ambapo vichafuzi hivi pia hutiririka 

hadi kwenye mito, mabwawa na maziwa. Uwepo wa mabaki ya mbolea hizi husababisha kuzaliana 
kwa mimea inayotanda juu ya maji ambayo hupunguza upatikanaji wa hewa ya oksijeni kwa samaki, 
wanyama na wadudu wanaoishi majini ambao hatimaye hufa.

•	 Mabaki ya mbolea kwenye udongo hubadilisha chachu ya udongo kwa kuongeza au kupunguza. 
Mfano mabaki ya amonia yanayotokana na matumizi ya mbolea zenye asili ya salfa na naitrojeni 
kama vile Salufeti ya Amonia (Sulphate of Ammonia) - SA na naitreti ya ammonia (Ammonium 
Nitrate) hutengeneza tindikali ambayo  hushusha chachu ya udongo. Vilevile, mbolea za aina    
hii husababisha ongezeko la hewa ya ukaa ambayo huchafua mazingira. Kwa upande mwingine 
matumizi ya mbolea zenye asili ya chokaa (lime) huongeza chachu ya udongo.

7.1.3 Madhara yatokanayo na mbinu duni za uzalishaji
•	 Kupungua au kuisha kwa rutuba ya udongo kunakosababishwa na mmomonyoko wa udongo 

ambao huondoa tabaka la juu la ardhi yenye rutuba. Hali hii husababishwa na matumizi ya mbinu 
duni za kilimo kama vile kukata miti hovyo, kuchoma moto na kulima kwa kufuata mteremko. 
Udongo uliomomonyoka hurundikana sehemu mbalimbali hususan kwenye mito, mabwawa na 
hatimae kuathiri utiririkaji wa asili wa maji kwenda kwenye maeneo mengine na kupungua kwa 
kina na kiwango cha maji kwenye mito, mabwawa na maziwa.

•	 Kuongezeka kwa hewa ya ukaa angani kunakotokana na ukataji miti mfano wakati wa kusegeka 
na utifuaji wa ardhi huchangia kuongezeka kwa joto duniani.

Madhara yatokanayo na kilimo katika vyanzo vya maji na ardhi owevu:
Ni wajibu wa kila mmoja kwa mujibu wa sheria za mazingira kutambua na kulinda vyanzo vya maji 

na ardhi owevu kwa kutojishughulisha na shughuli za kilimo ndani ya mita 60 kutoka katika maeneo 

owevu na vyanzo vya maji. Kama hatua madhubuti zisipochukuliwa kulinda maeneo haya, husababisha 

kukauka kwa vyanzo vya maji na uharibifu wa bayoanuai katika ardhi owevu na kutoweka kwa viumbe 

mbali mbali.

7.2 Jinsi kudhibiti uchafuzi na uharibifu wa mazingira:
•	 Kufanya uchunguzi wa udongo ili kuweka kiasi cha mbolea kinachohitajika

•	 Tumia mbolea ya samadi au mboji kiasi cha kutosha shambani.
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•	 Acha masalia ya mazao shambani kwani yanapooza huongeza rutuba ya udongo. Endapo 
yameathiriwa na wadudu na magonjwa, yatandaze shambani ili wakati wa jua kali vimelea vya 
magonjwa na wadudu waunguzwe kwa joto la jua. Endapo athari za magonjwa na wadudu ni 
kubwa, kusanya masalia hayo mahali pamoja kisha fukia chini katika kina kirefu

•	 Tumia mbinu husishi za udhibiti wa wadudu na magonjwa. Mbinu hizi ni pamoja na Usafi wa shamba, 
kilimo cha mzunguko, kilimo mseto; (kama vile uzalishaji wa miti na mazao ya chakula kwa pamoja). 
Aidha, matumizi ya makingo hai, matumizi ya wadudu rafiki wanaokula wadudu waharibifu pamoja 
na matumizi ya mbegu kinzani kwa wadudu na magonjwa yafaa kuzingatiwa katika uzalishaji ili 
kupunguza matumizi ya kemikali.Viuatilifu vitumike pale tu mbinu hizi zinapoonekana kushindwa.

•	 Tumia viuatilifu vilivyoidhinishwa kutumika nchini vikiwemo vile vya kibaolojia na kemikali kwa 
kuzingatia kiwango sahihi

•	 Epuka kuosha vifaa vya kupulizia viuatilifu na makopo tupu ya viuatilifu kwenye vyanzo vya maji.

•	 Makasha na makopo tupu ya viuatilifu yaharibiwe kulingana na maelekezo ya wataalam wa kilimo 
kwa kuzingatia kanuni bora za utunzaji wa mazingira.

•	 Tumia matandazo, kilimo cha matuta, pamoja na kilimo mseto ili kudhibiti mmomonyoko wa 
udongo.

•	 Zalisha mazao kwa mzunguko kwa kupishanisha mazao yanayotumia virutubishi vingi na yale 
yanayoongeza virutubishi ardhini. Mfano mazao ya jamii ya mikunde, ifuatiwe na nyanya au jamii 
zake. Kuzalisha kwa mzunguko huboresha rutuba ya udongo na kuruhusu upatikanaji endelevu wa 
virutubishi kwenye udongo.Vilevile, husaidia kudhibiti wadudu na magonjwa kwani unapobadilisha 
aina ya zao unakatisha mzunguko wa kuzaliana kwa wadudu na maambukizi ya magonjwa. Iwapo 
unalenga kudhibiti wadudu na magonjwa usifanye mzunguko kwa kubadilisha mazao ya jamii moja, 
mfano nyanya, pilipili hoho, mnavu na bilinganya.
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