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Dibaji
Mboga na matunda ndiyo chanzo kikuu cha vitamini na madini mbalimbali yanayohitajika kujenga na 
kulinda mwili. Mazao haya pia hutumika kama chanzo cha kipato kwa wakulima walio wengi hapa nchini. 
Pamoja na umuhimu wa mazao haya wakulima wameendelea kukabiliwa na changamoto ya uzalishaji 
mdogo, upatikanaji wa masoko na upotevu wa mazao wakati na baada ya kuvuna ambao unakadiriwa 
kufikia asilimia 40 au zaidi. Moja ya sababu zinazochangia uzalishaji mdogo na upotevu wa mazao wakati 
na baada ya kuvuna ni matumizi ya mbinu na teknolojia duni katika hatua mbalimbali za mnyororo wa 
thamani. Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na wadau mbalimbali imekuwa ikifanya jitihada kuhakikisha 
uzalishaji unaongezeka ili kufanya kilimo kuwa cha kibiashara na hatimaye kuwa na usalama wa chakula, 
lishe na kuongeza kipato kama ilivyoanishwa katika mpango wa kuendeleza sekta ya kilimo (ASDP). 
Katika kutimiza azma hiyo Wizara ya Kilimo ina jukumu la kuandaa miongozo na kueneza teknolojia za 
uzalishaji na usimamizi wa mazao baada ya kuvuna ili kuongeza tija na kupunguza upotevu.

Wizara ya Kilimo kwa kushirikiana na shirika la Save the Children kupitia “Mradi wa Lishe 
endelevu”unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) imeandaa mwongozo 
huu kama sehemu ya kutatua changamoto za upotevu wa mazao ya mboga na matunda baada ya kuvuna. 
Ni matumaini ya Wizara kuwa wakulima na wadau wengine watatumia mbinu na teknolojia zilizoanishwa 
katika mwongozo huu ili kupunguza upotevu na hatimaye kuwa na uhakika wa chakula, lishe bora na 
kipato.

Gerald M. Kusaya
Katibu Mkuu
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SHUKRANI
Wizara ya Kilimo inapenda kuwashukuru wadau wote waliofanikisha kuandaa kitabu hiki cha kanuni bora 
za kilimo na usimamizi wa mazao ya mboga na matunda baada ya kuvuna.

Kipekee, Wizara inatoa shukrani kwa Shirika la Maendeleo la Watu wa Marekani (USAID) kwa ufadhili 
wa kuandaa kitabu hiki kupitia mradi wa Lishe Endelevu. Aidha, Wizara inatoa shukrani kwa wataalam; 
Mwanaidi Rashid Kiya, Pendo Golita Bigambo, Merius Nzalawahe, Said Mpombo na Dafrosa Jerome 
kutoka Wizara ya Kilimo-Makao Makuu, Fahmia Amiri Selemani kutoka Chuo cha mafunzo ya kilimo cha 
Mboga, Matunda na Maua-(HORTI-Tengeru), Hussein Issa Issaka na Athumani Almasi Mpanda kutoka 
Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) katika Idara ya Kilimo ya Halmashauri ya 
Jiji la Dodoma, Dr. Lilian Fanuel Shechambo kutoka Chuo kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Elias 
Shem kutoka Taasisi ya kimataifa ya utafiti na uendelezaji wa mboga za majani (World Vegetable Center 
- Arusha), Philip Shimba kutoka Asasi kilele ya Wakulima wa Mboga na Matunda - Tanzania Horticultural 
Association (TAHA), Manfred Felician Bitala, Elisha Morris,  Anania Josia, Abdon Hamaro, Geoffrey 
Malimwengu pamoja na Nuh Yahya Saleh kutoka katika shirika la Save the Children mradi wa USAID 
Lishe Endelevu.
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UTANGULIZI
Mboga na matunda ni mazao yanayolimwa katika mikoa yote nchini. Mazao haya ni vyanzo muhimu vya 
madini na vitamini ambazo husaidia kuukinga mwili dhidi ya magonjwa na pia ni chanzo cha kipato kwa 
wakulima walio wengi. Mazao ya mboga na matunda huharibika muda mfupi tu baada ya kuvuna endapo 
hayatatunzwa vizuri. Uharibifu huo hufanya mazao haya kuwa duni kwani hupoteza sifa za ubora ikiwa ni 
pamoja na kupoteza vitamin na madini. Matumizi ya mazao duni husababisha mwili kukosa virutubishi na 
hivyo kushindwa kudhibiti maambukizi ya magonjwa.

Aidha, mkulima hutumia muda mwingi, nguvu kazi na fedha nyingi katika uzalishaji ikiwemo kuandaa 
shamba, kupanda, kununua pembejeo na huduma mbalimbali za mazao hayo shambani. Hivyo upotevu wa 
mazao haya hufanya mkulima kupata kipato kidogo kiasi cha kushindwa kurudisha gharama za uzalishaji 
na hatimaye kuendelea kuwa maskini.Tafiti mbali mbali zinaonesha kuwa kiasi cha asilimia 40% au zaidi ya 
mazao ya mboga na matunda huharibika kila mwaka kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo matumizi 
ya mbinu na teknolojia duni wakati na baada ya kuvuna. Ili kupunguza upotevu wa mazao haya ni muhimu 
kutumia mbinu na teknolojia bora.

Mkulima anapaswa kuelewa kwamba matumizi ya mbinu na teknolojia bora za usimamizi wa mazao 
wakati na baada ya kuvuna haziwezi kuongeza ubora wa mazao bali hudumisha. Hivyo ni muhimu kutumia 
kanuni za kilimo bora ili kupata mavuno yaliyo bora. Uzalishaji wa mazao bora hupunguza gharama za 
utunzaji baada ya kuvuna na hivyo hufanya mazao yadumu kwa muda mrefu bila kuharibika.

Mwongozo huu unalenga kuelimisha wadau wa mboga na matunda kuhusu mbinu na teknolojia bora 
za uvunaji na utunzaji wa mazao hayo ili kuongeza muda wa uhifadhi na kupunguza upotevu hatimaye 
kuboresha usalama wa chakula, lishe na kipato.
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SURA YA KWANZA
1.0  MBOGA NA MATUNDA

Utangulizi
Mboga na matunda ni mazao yanayoharibika haraka mara baada ya kuvunwa na hivyo kusababisha upotevu 
na hasara kwa wakulima. Upotevu huo ni pamoja na ubora duni unaosababishwa na ama kupungua au 
kuharibika kwa virutubishi na maambukizi ya vijidudu vinavyoleta madhara kwa afya ya binadamu. Mazao 
yenye ubora duni hayafai kutumika kama chakula kwani husababisha madhara ya kiafya. Kukataliwa kwa 
mboga na matunda yenye ubora duni husababisha upungufu wa vyakula hivi na hivyo kuhatarisha afya  
ya jamii. Sura hii inaeleza umuhimu wa mboga na matunda katika mwili wa binadamu pamoja na aina 
mbalimbali za mazao hayo.

1.1.	 Umuhimu wa mboga na matunda
Mboga na matunda ni vyakula muhimu katika lishe na afya ya binadamu kwa sababu huupatia mwili vitamini 
na madini ambayo yana kazi mbalimbali mwilini. Ulaji wa kila siku wa mboga na matunda sambamba na 
mazoezi huboresha afya ya mwili pamoja na kupunguza hatari ya kupata maradhi ya moyo na aina fulani 
za kansa. Mboga na matunda huupatia mwili:

i.	 Vitamini 
Mboga na matunda ni vyanzo muhimu vya vitamini mwilini. Vitamini zimegawanyika katika makundi mawili 
ambayo ni:

•	 Vitamini zinazoyeyuka kwenye maji C, B
1, B3, B6, B12, riboflavin, biotini na pantothenic.

•	 Vitamini zinazoyeyuka kwenye mafuta – A, D, E, K. 

Baadhi ya vitamini hupotea kwa haraka baada ya kuvuna kutokana na uwepo wa majeraha kwenye mazao 
ya mboga na matunda au kuhifadhi mazao hayo kwenye mazingira yenye joto kali au hewa ya oksijeni. 
Vitamini zinayoyeyuka kwenye maji, hususan vitamini C hupotea kwa urahisi kutokana na majeraha na 
joto. Vitamini A na B huharibiwa haraka kwa joto na hewa ya oksijeni. Tofauti na vitamini A, D na E 
ambazo huhifadhiwa mwilini, vitamini C na B hazihifadhiwi hivyo vyakula vyenye vitamini hizi ni muhimu 
kupatikana na kuliwa kwa kila siku.

Jedwali Na 1. Vyanzo vya Vitamini Kwenye Baadhi ya Mboga na Matunda
Na Vitamini Chanzo
1. A Karoti, mboga za majani ya kijani, papai, nyanya 

2 B1 Mboga za majani ya kijani na baadhi ya matunda kama vile machungwa
3 B2 Mboga za majani ya kijani, mikunde ambayo haijakomaa – changa
4 B6 Ndizi mbivu, 
5 Nayasini  Mikunde ambayo haijakomaa – teke/changa
7 Folic acid Parachichi, brokoli, kabichi, letusi, mboga za majani ya kijani iliyokolea mfano 

spinachi, na matembele 
8 Vitamini C Coliflawa, machungwa, mapera, maembe, mapapai, pilipili hoho, nyanya, spinachi, 

mchicha

ii.	 Kemikali (phytochemicals) na chembe zenye rangi
Mboga na matunda zina kemikali na chembe muhimu ambazo huzuia uzalishwaji na athari za kemikali 
zururaji (free radicals) ambazo husababisha maradhi ya kansa. Vitamini C na E ni vyanzo muhimu vya 
kemikali hizo, wakati mboga zenye rangi nyekundu, ya chungwa na njano ni chanzo kikubwa cha chembe 
zenye rangi na vyote hivi hupatikana kwa wingi kwenye mboga na matunda. 
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iii.	Nyuzinyuzi
Mboga na matunda ni vyanzo vikubwa vya nyuzunyuzi ambazo husaidia katika mfumo wa uyeyushaji 
chakula na hivyo huzuia tatizo la kukosa haja kubwa. Pia hupunguza hatari ya kuwa na uzito uliokithiri, 
magonjwa ya kansa ya utumbo mkubwa, henia na kisukari.

iv.	Madini
Mboga na matunda vina madini muhimu yakiwemo naitrojeni, potasiamu, fosforasi, calsiam, manganisi, 
sodiam, kloraidi, salfa, chuma, kopa, magnesiam, zinki na ayodini, Madini haya yana kazi mbalimbali mwilini 
mfano madini chuma husaidia utengenezwaji wa damu mwilini.

v.	 Maji
Mboga na matunda yana kiwango kikubwa cha maji ambayo ni asilimia 70 hadi 95. Hali hii ndiyo hufanya 
mazao haya kuwa na hali ya ubichi (freshness) . Hali ya ubichi/upya ni mojawapo ya vigezo muhimu vya 
ubora kwa mazao haya.

1.2.	  Makundi ya Mboga
Mazao ya mboga yamegawanyika katika makundi kulingana na sehemu ya mmea huo inayotumika kwa 
chakula. Makundi hayo yamefafanuliwa katika jedwali namba 2.

Jedwali Na. 2: Makundi ya Mboga

Sehemu ya Mmea/Kundi Aina ya Mboga Katika Kundi Hilo
Balbu vitunguu maji, vitunguu saumu, liki, shaloti na vitunguu 

mboga/majani

Maua Koliflawa, brokoli 

Matunda Pilipili hoho, mbuzi, nyanya, nyanya chungu/ngogwe, 

bamia, bilinganya, tango, tikiti maji, ndizi, boga na jamii 

zake 

Majani Kabichi, letusi, spinachi, figiri, mchicha, matembele, 

majani ya kunde, mnavu 

Mizizi Bitruti, karoti, radishi 

Mbegu Jamii ya mikunde ambayo hutumika zikiwa hazijakomaa 

mfano maharage mabichi, njegere mbichi, kunde mbichi, 

na mbaazi mbichi  

Shina Sereli

1.3.	 Sifa za Mboga na Matunda
Mboga na matunda huendelea kuishi hata baada ya kuvunwa na michakato ya kibailojia kama vile upumuaji 
huendelea. Ili kupata virutubishi muhimu mwilini, mboga na matunda yanapaswa kutumika yakiwa hai na 
katika hali ya ubichi (freshness). Endapo baada ya kuvuna mazao haya yataachwa kwa muda mrefu katika 
mazingira ya kawaida, ubora wake, ikiwemo virutubishi hupotea kwa haraka. Sababu kubwa ya kupoteza 
ubora ni kuendelea kwa michakato ya kibailojia hata baada ya kuvuna, ambayo husababisha mazao haya 
kuharibika muda mfupi tu baada kuvuna.
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Hivyo ni vema mazao hayo yatumike mara tu baada ya kuvunwa vinginevyo hatua za udhibiti wa michakato 
ya kibaolojia zichukuliwe kwa wakati ili kudhibiti upotevu wa virutubishi.

Moja ya michakato inayosababisha uharibifu wa haraka ni upumuaji, kitendo ambacho huvunjavunja 
viinilishe vilivyohifadhiwa kwenye mazao (wanga, protini na mafuta), huzalisha joto na pia husababisha 
mazao kupoteza maji. Wakati wa uvunaji zao hutenganisha na mmea mama, hivyo hakuna njia ya asili ya 
kurejesha virutubishi na maji yanayopotea. Endapo hatua za udhibiti wa upotevu huo hazitachukuliwa 
mapema, mazao haya huharibika haraka na kusababisha upotevu ikiwemo viinilishe.

Vilevile, baadhi ya mazao husasan matunda yanapokuwa katika hatua ya kukomaa shambani hutengeneza 
na kutoa gesi aina ya ethilini. Gesi hii hufanya matunda yaliyokomaa yaanze kuiva na hivyo kuwa na 
ladha nzuri. Matunda yaliyoiva yasipotunzwa vizuri gesi ya ethilini huendelea kuyaivisha na kusababisha 
kupoteza ladha na kufa. Ethilini huwa na nguvu ya kuivisha matunda hata ikiwa katika kiwango kidogo 
sana.

1.3.1.	Makundi ya Mboga na Matunda Kutokana na Kasi ya Upumuaji
Kwa msingi wa kasi ya upumuaji pekee, mboga na matunda yamegawanyika katika makundi yafuatayo:-

•	 Mazao yenye kiwango kidogo cha upumuaji; mfano matunda na mboga zilizokaushwa, maepo, 
machungwa, machenza, malimao, ndimu, zabibu, vitunguu saumu na vitunguu maji.

•	 Mazao yenye kiwango cha kati cha upumuaji; mfano ndizi, cherry, plum, kabichi, kariti letusi, pilipili 
na nyanya

•	 Mazao yenye kiwango kikubwa cha upumuaji; mfano koliflawa, parachichi, berries na vitunguu 
majani (vitunguu vichanga).

•	 Mazao yenye kiwango kikubwa sana cha upumuaji; mfano brokoli, njegere, spinachi na mahindi 
mabichi.

1.3.2.	Makundi ya Mboga na Matunda Kutokana na Uzalishaji wa Gesi ya Ethilini
Kwa misingi ya viwango vya uzalishaji wa gesi ya ethilini pekee, mboga na matunda yamegawanyika katika 
makundi yafuatayo; 

•	 Mazao ya yanayozalisha ethilini kwa kiwango kidogo mfano koliflawa, cherry, machungwa, 
machenza, malimao, ndimu na mboga za majani, mboga jamii ya mizizi, viazi mviringo, matango, 
bilinganya, pilipili, nanasi, maboga na tikiti maji.

•	 Mazao ya yanayozalisha ethilini kwa kiwango cha wastani mfano ndizi, pera, honey dew melon, 
embe, ndizi za kupika na nyanya

•	 Mazao ya yanayozalisha ethilini kwa kiwango kikubwa na kikubwa sana; mfano maepo. Parachichi, 
cantaloupe, papai, kiwi, peasi, plum, pasheni.

Kwa kuwa mboga na matunda yanapaswa kutumika yakiwa hai/katika hali ya ubichi na kwamba baada ya 
kuvunwa hayawezi kutumika yote kwa mara moja ni muhimu kuyahifadhi vizuri ili kulinda hali ya ubichi na 
ubora na pia yaweze kutumika baadaye au kusafirishwa na kutumika sehemu nyingine. Ili yaweze kudumu 
kwa muda mrefu, mkulima anashauriwa kutumia mbinu na teknolojia bora za usimamizi wa mazao haya 
baada ya kuvuna.
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1.4	 Ubora wa Mboga na Matunda
Ubora ni mchanyiko wa sifa zinazoipa thamani bidhaa kulingana na malengo ya matumizi yake. Mazao yenye 
ubora hudumu kwa muda mrefu baada ya kuvunwa na huuzwa kwa bei nzuri hivyo kumpatia mkulima 
faida. Umuhimu wa sifa za ubora hutofautiana kati ya mazao, kati ya watu (mkulima, msindikaji na mlaji) na 
kati ya soko na soko. Mfano kwa mkulima ubora humaanisha uzalishaji mkubwa, mwonekano mzuri, urahisi 
katika kuvuna na ustahimilivu wakati wa uvunaji. Kwa wauzaji ubora humaanisha mwonekano wa bidhaa, 
uimara na kudumu kwa muda mrefu baada ya kuvuna na kwa walaji ubora humaanisha mwonekano mzuri 
hususan hali ya ubichi wakati wa kununua zao hilo. Kutokana tofauti hizo, sifa za ubora zinazokubalika na 
kutumika kwa wadau hawa zimeelezwa hapa chini.

1.4.1.	Sifa za mwonekano (kwa macho)
Sifa hizi ni pamoja na ukubwa, umbile, rangi, kutokuwa na kasoro na kuoza. Kasoro katika mazao mabichi 
hutokea kabla ya kuvuna, wakati na baada ya kuvuna, ikiwemo kushambuliwa na wadudu, magonjwa, 
matumizi yasiyosahihi ya kemikali, makovu na madoa.

1.4.2.	Sifa za mguso (kwa kushika)
Sifa hizi ni kama vile uimara, ugumu, majimaji na hali ya kuvunjika. Sifa hizi ni muhimu katika utayarishaji, 
ulaji na usafirishaji. Matunda yaliyolainika huharibika kwa kiwango kikubwa hususan yanaposafirishwa 
kwenda umbali mrefu. Hivyo matunda haya yanapaswa kuvunwa yakiwa yamekomaa na kabla hayajaanza 
kuiva.

1.4.3.	Ladha (kwa kuonja)
Sifa hizi ni pamoja na utamu, uchachu, uchungu, ukakasi, harufu na ladha mbaya.

1.4.4.	Uwepo wa virutubishi
Mboga na matunda ni vyanzo vizuri vya vitamin, madini na nyuzinyuzi. Mazao haya pia yana chembechembe 
muhimu kwa afya kiwemo zile zenye rangi hususan njano, chungwa na nyekundu.

Kumbuka: Ubora wa mazao hutengenezwa shambani na hudumishwa wakati na baada ya kuvuna.

1.5	 Usalama wa Mboga na Matunda
Pamoja na faida kubwa za mazao ya mboga na matunda kwa binadamu, yapo mambo yanayoathiri usalama 
wa mazao haya kiasi cha kuhatarisha afya za walaji. Mambo yanayoathiri usalama wa mboga na matunda 
ni pamoja;

•	 Sumu zitokanazo na kuvu
•	 Sumu zitokanazo na bakteria
•	 Sumu zitokanazo na metali kama zebaki, chuma
•	 Mabaki ya viuatilifu na mbolea
•	 Maambukizi ya vijidudu

Uchafuzi wa sumu hizi hutokana na matumizi ya mbinu duni za uzalishaji ikiwemo matumizi yasiyosahihi 
ya viuatilifu, mbolea na mbinu duni za utunzaji wa mazao baada ya kuvuna.
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SURA YA PILI
2.0 DHANA YA UPOTEVU WA MAZAO YA MBOGA 

NA MATUNDA BAADA YA KUVUNA
Utangulizi
Usimamizi wa mazao baada ya kuvuna ni mlolongo wa shughuli za utunzaji wa mazao (kuanzia mahali na 
wakati ambapo yanavunwa hadi mahali na wakati yanapofika kwa mlaji) kwa kutumia mbinu na teknolojia 
zenye ufanisi ili kupunguza upotevu na kuleta faida kwa kila anayehusika. Lengo la kutumia mbinu na 
teknolojia fanisi katika mchakato wa utunzaji mazao ni kutunza ubora, kuongeza muda wa uhifadhi na 
kupunguza upotevu. Mkulima hutumia muda na gharama nyingi kuzalisha mazao kwa lengo la kuwa na 
uhakika wa chakula na lishe katika kaya na pia kuongeza kipato. Hata hivyo malengo haya ama hayafikiwa 
au hufikiwa kwa kiwango kidogo kutokana na upotevu wa mazao hayo wakati na baada ya kuvuna.

Sababu kubwa za upotevu ni elimu duni kuhusu matumizi ya mbinu na teknolojia za usimamizi wa mazao, 
ukosefu wa elimu juu ya mbinu bora za masoko, ukosefu wa teknolojia bora za utunzaji wa mazao na 
upungufu wa miundombinu ya masoko. Sura hii inaelezea dhana ya upotevu, na umuhimu wa usimamizi 
wa mazao ya mboga na matunda baada ya kuvuna.

2.1.	 Umuhimu wa Usimamizi wa Mazao ya Mboga na Matunda Baada ya Kuvuna
i.	 Kutunza ubora

ii.	 Kupunguza upotevu

iii.	 Kuhakikisha usalama wa chakula na lishe

iv.	 Kuhamasisha uzalishaji

v.	 Kuongeza thamani

vi.	 Kupata bei nzuri

vii.	 Kufungua fursa mpya za masoko

viii.	Kutengeneza ajira

2.2.	 Upotevu wa Mazao Baada ya Kuvuna
Upotevu wa mazao ni kupungua kwa wingi au ubora wa mazao. Upotevu unaweza kutokea katika hatua 
yeyote ya mchakato na kwa viwango tofauti.Viwango vya upotevu pia hutofautiana kati ya mazao, eneo 
na hali ya uchumi. Mfano upotevu kwa mazao ya bustani ni mkubwa ikilinganishwa na mazao ya nafaka 
kwa kuwa mazao ya bustani, huendelea kupumua, yana kiwango kikubwa cha maji na ganda laini ambalo 
ni rahisi kupata majeraha.

Upotevu katika maeneo yenye joto ni mkubwa ikilinganishwa na maeneo yenye baridi kwani joto 
huchochea kuzaliana kwa vijidudu waharibifu na kupumua kwa mazao. Upotevu katika jamii/nchi zenye 
uchumi mzuri ni mdogo ikilinganishwa na zile zenye uchumi duni sababu ya kuwa na uwezo wa kupata 
teknolojia bora za usimamizi wa mazao ikilinganishwa na nchi zenye uchumi duni. 

2.3.	 Aina za Upotevu wa Mazao
Kuna aina kuu mbili za upotevu wa mazao;

i.	 Upotevu wa wingi
Upotevu huu hutokana na kupungua kwa kiasi cha mazao kinachofika kwa mlaji wa mwisho ikilinganishwa 
na kile kilichovunwa. Pamoja na kupungua kwa wingi wa kiasi cha mazao yaliyovunwa, kiasi kilichobaki 
kinaweza kutumika kwa chakula, na pia kikihifadhiwa vizuri kinaweza kudumu kwa muda mrefu.
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ii.	 Upotevu wa ubora
Kupoteza sifa za mwonekano (kwa kuchipua/kuota, majeraha, magonjwa, makovu ), harufu, ladha, kupotea 
kwa viini lishe Wakati mwingine upotevu wa ubora husababisha mazao yasifae kwa matumizi ya binadamu 
kutokana na uchafuzi wa kemikali zenye sumu au mabaki mabaki ya viuatilifu. Ni vigumu kutathmini 
upotevu wa ubora ikilinganishwa na upotevu wa wingi. Upotevu wa wingi na ubora wakati mwingine 
huweza kutokea kwa wakati mmoja.

Kielelezo Na. 1 Upotevu kutokana na utunzaji duni baada ya kuvuna

2.3	     Sababu za Upotevu wa Mazao

2.3.1.	Matumizi ya mbinu duni za uzalishaji 

i.	 Kutokuwa na mpango wa uzalishaji
Kutokuwa na mpango wa uzalishaji unaojumuisha gharama za pembejeo, maandalizi ya shamba, kuhudumia 
shamba na shughuli za uvunaji, utayarishaji, hifadhi na usafirishaji wa mazao kwenda sokoni husababisha 
makisio yasiyo sahihi ya gharama za uzalishaji. Wakulima wengi wamekuwa wakitenga fedha kidogo kwa 
ajili ya shughuli hizo na hivyo kuzalisha mazao yasiyo na ubora na pia kushindwa kuyahudumia mazao 
baada ya kuvuna na hivyo kusababisha upotevu mkubwa. Kabla ya kuanza uzalishaji ni muhimu kwa 
mkulima kuandaa mpango wa uzalishaji ambao hujumuisha mahitaji katika hatua zote tangu ununuzi wa 
mbegu hadi zao linapofika kwa mlaji.

Mambo muhimu ya kuzingatia ni pamoja na:-
•	 Gharama za ardhi (iwapo utakodi shamba)

•	 Upatikanaji na gharama za pembejeo (mbegu, mbolea, viuatilifu)

•	 Uchaguzi wa mbegu kwa kuzingatia mahitaji ya soko.
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•	 Upatikanaji na gharama za maji ya Umwagiliaji

•	 Muda sahihi wa kupanda ili mazao yavunwe wakati wa mahitaji makubwa ya mazao hayo sokoni.

•	 Muda sahihi wa kuvuna (ambao hauingiliani na shughuli nyingine)

•	 Utayarishaji wa vifaa kuvunia na wasaidizi wa shughuli za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya 
kuvuna

•	 Watu watakaosaidia shughuli zote tangu kuvuna hadi kufikisha zao kwa mlaji/mnunuzi. Iwapo 
mkulima anazalisha kwa ajili ya soko, ahakikishe anatoa mafunzo kwa wasaidizi kuhusu namna 
bora ya kufanya shughuli hizo.

•	 Eneo na vifaa vya kupoza, kusafisha, kuchambua, kupanga madaraja, kufungasha na kuhifadhi. 
Ikiwezekana vitu hivi viandaliwe mapema ili kuepuka bajeti yake kuingiliwa na mambo mengine 
yatakayochelewesha au kuzuia ununuzi wa vitu au vifaa hivyo pindi vitakapohitajika na hivyo 
kusababisha upotevu.

•	 Usimamizi makini wakati wa shughuli zote.

ii.	 Uzalishaji usiozingatia mahitaji ya soko.
Mahitaji ya soko ni pamoja na kiasi cha bidhaa, ubora na muda sahihi wa upatikanaji wa bidhaa. Kuzalisha 
bila kuzingatia mahitaji ya soko husababisha upotevu kutokana na:-

•	 Kuzalisha bidhaa zisizokidhi mahitaji ya soko (aina, ubora, kiwango, ufungashaji n.k)

•	 Kuzalisha bila kujua mnunuzi wa bidhaa yako

•	 Wakulima kuzalisha bidhaa ya aina moja na kuingia sokoni kwa wakati mmoja hivyo kufanya 
uwepo wa bidhaa hiyo kwa wingi sokoni na hivyo mkulima kupata bei ndogo.

Ni kawaida kwa mkulima anayezalisha mboga na matunda kwa ajili ya matumizi ya familia kutojali sana 
michubuko na kasoro katika bidhaa zake au kufungasha vizuri kwa ajili ya kuuza kwa majirani zake. 
Uzalishaji kwa ajili ya soko unalenga kupata faida hivyo ni lazima mkulima awe na mtazamo tofauti. 
Kikubwa anachopaswa kuzingatia ni aina ya aina na ubora wa bidhaa, ufungashaji na usafirishaji mzuri ili 
kuzuia au kupunguza upotevu wa ubora.

Mahitaji ya soko hupatikana kwa kufanya utafiti kuhusiana na;
•	 Aina ya bidhaa inayohitajika sokoni

•	 Ubora wa bidhaa

•	 Kiasi cha bidhaa kinachohitajika

•	 Matakwa ya ufungashaji

•	 Makisio ya bei ya bidhaa yako

Wakulima wengi wamekuwa na changamoto ya kushindwa kufikia mahitaji ya soko na hivyo kusababisha 
upotevu wa mazao yao. Ili kutatua changamoto hiyo wakulima wanashauriwa kuunda ushirika wa 
wazalishaji. Kupitia ushirika wakulima wataweza kuzalisha bidhaa zinazokidhi ubora na kiasi kinachohitajika 
kwa wakati mmoja kwani wataweza:-

•	 kumudu gharama za uzalishaji ikiwemo ununuzi wa pembejeo, vifaa vya kuvunia, kutayarisha na 
kuhifadhi mazao
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•	 Kuanza uzalishaji kwa wakati mmojo na hivyo kuvuna kwa pamoja
•	 Kusafirisha mazao kwa pamoja kwenda sokoni
•	 Kupata huduma za ugani, mikopo ya uzalishaji na bima kwa urahisi.

iii.	Kuzalisha katika ardhi yenye uchafuzi wa kemikali hatarishi
Uzalishaji wa mazao katika ardhi au maeneo yaliyochafuliwa na kemikali/madini hatarishi kwa afya ya 
binadamu husababisha uchafuzi wa kemikali hizo katika mazao. Mazao ya namna hiyo hupoteza sifa     
za ubora na kufanya yakataliwe sokoni na hivyo kusababisha upotevu. Maeneo yanayoweza kuwa na 
kemikali hatarishi ni yale yaliyo karibu na viwanda, sehemu za kuoshea magari au sehemu inayotiririsha au 
kuhifadhia maji machafu. Ili kuepuka changamoto hiyo, uzalishaji ufanyike mbali na maeneo yenye uchafuzi 
na muhimu zaidi ni kupima udongo wa eneo husika.
 
iv.	Matumizi ya mbegu duni 
Matumizi ya mbegu zenye vimelea vya magonjwa husababisha magonjwa kusambaa na pia kuzalisha 
mazao yenye magonjwa.Vilevile, mbegu zisizohimili mashambulizi ya magonjwa, wadudu na hali ya hewa 
ya wakati na mahali husika husababisha uzalishaji wa bidhaa duni na zenye maambukizi.

Ili kupata mazao bora na kupunguza upotevu mkulima anasahuriwa kutumia mbegu bora zilizozalishwa 
na taasisi zenye mamlaka ya uzalishaji wa mbegu au vikundi rasmi vya kuzalisha mbegu. Mbegu hizo pia 
ziwe na sifa za kuhimili shuluba wakati wa kuvuna, wakati wa maandalizi ya soko (kusafisha, kuchambua, 
kupanga madaraja na kufungasha), usafirishaji na kudumu muda mrefu katika hifadhi bila kuharibika. Mbegu 
hizi ni pamoja na zile zinazotoa mazao yenye ganda nene na gumu, zinazovumilia joto na unyevu mwingi, 
mashambulizi ya vijidudu baada kuvuna na zenye kutoa mazao bora.

v.	 Kuzalisha bila kuzingatia kalenda ya mazao
Uzalishaji wa mazao bora hutegemea sana hali ya hewa rafiki kwa zao kusika. Sio muda wote wa mwaka 
unafaa kuzalisha zao lolote hususan katika kilimo cha nje kinachotegemea mazingira ya asili. Kila zao lina 
mahitaji yake mfano; kiwango cha joto, unyevu na mwanga ili liweze kustawi vizuri na kutoa mavuno bora. 
Uzalishaji usiozingatia kalenda ya mazao hufanya mazao yakue katika mazingira magumu na hivyo kuathiri 
ubora wa mazao yatakayovunwa na hivyo kusababisha upotevu.

vi.	Kuzalisha bila kuzingatia kanuni za kilimo bora 

Lishe ya mazao
Lishe ya mazao hujumuisha upatikaji wa kiwango sahihi na kwa wakati wa virutubishi vyote muhimu
vinavyohitajika katika ukuaji na uzalishaji wa mazao. Lishe ya mazao hutokana na matumizi ya mbolea 
ama za asili, za viwandani au zote kwa pamoja. Lishe duni (zaidi au chini ya kiwango kinachohitajika na 
kwa wakati usiosahihi) husababisha uzalishaji wa bidhaa zenye ubora duni ikiwemo upungufu wa viinishe 
au uwepo wa sumu zinazotokana na matumizi ya mbolea kupita kiasi na kufanya mazao hayo yakataliwe 
sokoni na kusababisha upotevu.

Matumizi sahihi ya mbolea kulingana na mahitaji ya mimea huchochea ukuaji mzuri na afya bora ya mimea 
na hivyo kuupatia mmea uwezo wa kukabiliana na magonjwa na hatimaye kutoa mavuno bora. Matumizi 
ya mbolea yana athari katika utunzaji wa mazao yaliyovunwa ikiwemo kasi ya upumuaji wa mboga na 
matunda baada ya kuvuna.
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Msongamano wa mimea na matawi/magugu shambani
Msongamano wa mazao shambani husababishwa na kutopanda mazao kwa nafasi inayoshauriwa au 
kutokupunguzia matawi yaliyozidi, yenye ugonjwa au yaliyozeeka/kukauka. Msongamano wa mazao 
shambani husababisha uzalishaji wa mazao yasiyo na ubora ikiwemo:-

•	 Kuzalisha matunda madogo kutokana na ushindani wa mazao dhidi ya chakula na maji shambani.

•	 Kuzalisha mazao yenye magonjwa na vijidudu kwa kuwa msongamano hutengeneza mazingira 
mazuri kwa maficho na mazalia ya wadudu waharibibu

•	 Kusababisha rangi duni kwa baadhi ya mboga na matunda

•	 Kuzalisha mazao yenye kiwango kidogo cha vitamin C kutokana na matunda kufunikwa na majani 
na hivyo kukosa mwanga wa jua.

Kielelezo Na. 2: Shamba la mboga lililosongwa na magugu

Ili kupata mavuno yenye ubora mkulima anashauriwa kupanda mazao kwa kufuata nafasi inayoshauriwa, 
kupunguza majani/matawi yasiyohitajika na kufanya palizi mara kwa mara. Kupunguza msongamano 
husaidia:-

•	 Mzunguko mzuri wa hewa na hivyo kupunguza unyevu unaosababisha maambukizi ya ukungu/
kuvu na wadudu wanaoleta magonjwa hivyo kupunguza matumizi ya viuatilifu. 

•	 Mmea kupata maji na lishe ya kutosha na hivyo kuzalisha mazao bora

•	 Huwezesha utengenezwaji wa vitamin C na rangi halisi ya tunda/mboga 

Mwanga
Wakati wa uzalishaji mazao huhitaji kiasi cha kutosha cha mwanga ili kutoa mavuno yenye ubora. Mwanga 
husaidia mmea kutengeneza wanga/sukari kwa kutumia maji na kabonidayoksaidi.Wanga/sukari ni sehemu 
ya viinilishe vinavyopatikana kwenye mboga na matunda, ambapo baada ya mazao kuvunwa, huwezesha 
mazao hayo kuendelea kudumu kwa muda mrefu.

Mwanga pia huwezesha mmea kupumua ambapo kiasi cha wanga/sukari iliyotengenezwa kwenye mmea 
huvunjwavunjwa ili kutoa nishati inayowezesha mmea kukua, kuzaa na shughuli nyingine muhimu ndani ya 
mmea.Vilevile mwaga huwezesha kufunga na kufunguka kwa matundu madogo yaliyopo kwenye majani 
ya mmea na kufanya mmea kutengeneza msukumo wa juu unaowezesha maji na madini kufyonzwa 
kutoka ardhini kwa kupitia mizizi na hivyo kuufanya mmea kuendelea kukua na kustawi vizuri.
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Joto
Kila aina ya mchakato ndani ya mmea ikiwemo ile inayohusiana na upumuaji, utengenezaji wa chakula, 
ukuaji na uzaaji wa mimea huathiriwa na joto. Joto kali wakati wa ukuaji wa mmea shambani hupunguza 
ubora na muda wa kuishi wa mazao yatakayovunwa. Vilevile, joto kali wakati wa kuvuna husababisha 
mazao hayo kupumua kwa kasi baada ya kuvuna, na iwapo hayatapozwa kwa haraka huharibika na hivyo 
kusababisha upotevu.

Kiwango cha unyevu angani
Kiwango cha juu cha unyevu wakati wa msimu wa uzalishaji husababisha baadhi ya mboga na matunda 
kuwa na ngozi nyembamba ambayo husababisha mazao haya kuwa katika hatari ya kupata maambukizi 
ya magonjwa kutokana michubuko mara baada ya kuvunwa. Aidha, unyevu husababisha kuzaliana kwa 
vimelea kama vile bakteria na kuvu/ukungu ambavyo husababisha maambukizi ya magonjwa, sumu na 
kuoza kwa mazao shambani na baada ya kuvuna hususan wakati wa uhifadhi na usafirishaji. Mazao 
yaliyoshambuliwa na magonjwa na kuoza hupoteza maji kwa haraka na pia huzalisha gesi ya ethilini  
kwa kasi ambayo huharakisha mazao kuharibika. Kwa upande mwingine, kiwango cha chini cha unyevu 
husababisha kubadilika kwa rangi ya kijani kuwa kahawia kwenye kingo za majani ya mboga hususan zile 
zenye majani membamba.

Maji
Kiwango sahihi cha maji ardhini husaidia mmea kufyonza na kusafirisha virutubishi kutoka ardhini kwenda 
kwenye sehemu mbalimbali za mmea. Maji kwa ajili ya umwagiliaji yanapaswa kuwa salama (yasiwe na 
kemikali/madini hatarishi kwa afya ya binadamu)

Madhara ya kiwango kikubwa cha unyevu ardhini
•	 Husababisha maji kutuama na kuzuia hewa kupenya kwenye mizizi na hivyo kusababisha mazao 

kuoza au kutokukua vizuri na kutoa mavuno yenye ubora duni.

•	 Husababisha nyufa kwenye matunda kama nyanya, plam n.k,

•	 Hufanya seli za mazao kuwa na maji mengi ambayo huchochea uharibifu ikiwemo mabakabaka ya 
mafuta kwenye matunda ya jamii ya machungwa, ngozi dhaifu, kuchelewa kukomaa na kupungua 
kwa sukari.

Madhara ya kiwango kidogo cha unyevu ardhini
•	 Husababisha matunda kuwa na alama za kuungua katika kitako, kutoiva vizuri, hupunguza ukubwa 

wa matunda na kuongezeka kwa sukari, asidi na vitamin C. 

vii.	Udhibiti duni wa Wadudu na Magonjwa
Mashambulizi ya wadudu, kuvu na bakteria husababisha mazao kupoteza ubora. Magonjwa kwenye 
mazao yaliyovunwa huchochea uzalishwaji wa ethilini na kusababisha mazao kuoza mapema. Udhibiti wa 
magonjwa na wadudu kwa kutumia njia sahihi na kwa wakati sahihi huchangia kuimarisha afya ya mimea 
na hivyo kuzalisha mazao yenye ubora unaokubalika.

2.3.2.	Michakato ya Kibaiolojia Kwenye Mazao  Baada ya Kuvuna
Hata baada ya kuvunwa michakato ya kibaiolojia kwenye mboga na matunda huendelea. Michakato hiyo 
huchohea kasi ya mazao kuharibika. Baadhi ya michakato imeelezwa hapa chini.
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i.	 Upumuaji 
Mboga na matunda huendelea kupumua baada ya kuvunwa.Wakati wa kupumua akiba ya chakula iliyopo 
kwenye zao (wanga, na wakati mwingine mafuta na protini) huvunjwavunjwa na kuzalisha nishati (katika 
mfumo wa joto) na maji. Joto hilo huendelea kuchochea kasi ya upumuaji na hivyo kusababisha mazao 
kupoteza virutubishi na maji na hatimaye hunyauka na kufa.

Mambo yanayochochea kupumua kwa mazao ni:-
•	 Joto

•	 Hewa ya kutosha (oksijeni)

•	 Michubuko na majeraha kwenye mazao

Madhara ya upumuaji
•	 Kupungua kwa virutubishi (wanga, protini na mafuta)

•	 Ladha mbaya

Mbinu za kupunguza kasi ya upumuaji
•	 Kupoza mazao mara tu baada ya kuvuna

•	 Kuhifadhi mazao kwenye kiwango cha chini cha joto

•	 Kudhibiti hewa ya oksijeni

•	 Kuzuia michubuko kwenye mazao

ii.	 Upotevu wa maji 
Mara nyingi mboga na matunda vinapovunwa huwa na kiwango cha unyevu kati ya asilimia 65 hadi 95. 
Baada ya kuvuna mazao haya huendelea kupoteza maji kupitia matundu madogo bila kuwepo kwa mfumo 
wa asili wa kurejesha maji yanayopotea kama ilivyo kabla ya kuvuna.

Mambo yanayochochea upoteaji wa maji kwenye mazao
i.	 Joto kali
ii.	 Kiwango kidogo cha unyevu angani ikilinganishwa na unyevu ndani ya zao
iii.	 Kasi ya upepo unaovuma kwenye eneo mazao yaliyohifadhiwa
iv.	 Umbile la zao – maji hupotea kwa wingi kwenye mazao yenye majani mapana mfano mboga za 

majani, mazao yenye ngozi ya juu iliyo nyembamba na matundu mengi.

Jinsi ya kuzuia kupotea kwa maji kwenye mazao yaliyovunwa
•	 Kuongeza unyevu kwa kunyunyiza maji katika mazao (uangalifu unahitajika kwani unyevu mwingi 

huchochea maambukizi ya fangasi)

•	 Kuzuia upepo kuvuma kwa kasi. Mazao yaliyovunwa yawekwe katika vyombo au katika banda

•	 Kupunguza kiwango cha joto kwa kuwa na mzunguko mzuri wa hewa kwenye vyombo vya usafiri 
au uhifadhi 

iii.	Uzalishwaji wa gesi ya Ethilini
Matunda yakikomaa huanza kuiva na kuwa na ladha nzuri na hivyo kuongeza ubora wake. Kuiva kwa 
matunda huanza pale tu ukuaji wake unapositishwa yaani linapokuwa limekomaa. Baada ya kuiva 
kinachofuata ni tunda kuzeeka na hatimaye kufa.
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Kuiva kwa matunda husababishwa na homoni aina ya ethilini kwenye  mmea. Homoni hii ina asili ya  
gesi na huanza kuzalishwa pindi matunda yanapokomaa. Kutokana na uzalishaji wa ethilini, matunda 
yamegawanyika katika makundi mawili;

i.	 Matunda ambayo hayawezi kuiva baada ya kuvunwa hata kama yamekomaa. Hivyo, matunda haya 
ni lazima yaanze kuivia mtini mfano nanasi, limao, parachichi, machungwa ndipo yavunwe

ii.	 Matunda ambayo yanaweza kuiva hata baada ya kuvunwa mara tu baada kukomaa, mfano ndizi, 
nyanya n.k. matunda haya yanaweza kuvunwa pindi yanapokomaa bila kusubiri yaanze kuivia mtini. 
Mashambulizi ya vijidudu vya magonjwa, majeraha na michubuko kwenye matunda huchochea 
uzalishwaji wa ethilini hali ambayo husababisha matunda kuanza kuiva kwa haraka na hivyo 
kuchakaa na kufa mapema.

Sifa za ethilini
•	 Ni homoni yenye asili ya gesi na huzalishwa na mimea

•	 Husababisha matunda kuiva, kuchakaa/kuzeeka

•	 Hufanya kazi hata ikiwa katika kiwango kidogo

Mambo yanayochochea kuzalishwa kwa ethilini;
•	 Joto kali 

•	 Majeraha na magonjwa kwenye mazao 

Faida za ethilini
•	 Huchochea mmea kutoa maua

•	 Husaidia kuiva kwa matunda na hivyo kuwa na ladha nzuri. 

•	 Hupunguza wingi wa matunda hususan kwenye maepo na cheri na hivyo kubakiza machache 
ambayo ni makubwa.

•	 Huchochea matunda kudondoka

•	 Hulegeza kikonyo cha tunda na hivyo kurahisisha uvunaji

Madhara ya Ethilini
i.	 Hufanya matunda kuiva kwa haraka na hivyo kufanya yadumu kwa muda mfupi (kuoza)

ii.	 Huleta ladha mbaya kwenye mboga hususan uchungu kwenye karoti

iii.	 Hubadilisha rangi ya chembechembe za kijani kwenye mboga na matunda na hivyo kuharibu 
ubora wake

iv.	 Hulainisha matunda na kurahisisha uharibifu utokanao na mgandamizo, michubuko au kutobolewa 
na vitu vyenye ncha kali

v.	 Hunyausha maua

vi.	 Huchochea kuchipua kwa mazao mfano vitunguu

Angalizo: Kwa kuwa ethilini hubadili rangi ya mboga na matunda ya kijani kuwa njano, mazao 
(matunda) yanayoendelea kuzalisha ethilini baada ya kuvuna yasichanganywe na mazao mengine.

2.3.3.	Majeraha katika mazao yaliyovunwa
Majeraha katika mazao husababishwa na mambo mbalimbali yakiwemo:-
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i.	 Utunzaji mbaya wa mazao wakati na baada ya kuvuna
Mboga na matunda ni mazao yenye maji mengi na ngozi laini hivyo hupata majeraha kwa urahisi 
yasipotunzwa kwa umakini na hatimaye huharibika. Majeraha haya hutokana na:-

•	 Mbinu duni za uvunaji ikiwemo kuvuna mazao kwa kuyadondosha chini, kuyachuma kwa mkono 
kwa kuyavuta kwa nguvu, kutupia mazao kwenye matenga/makreti  n.k  

•	 Matumizi ya vifaa duni vya kuvunia na kufungashia mazao ikiwemo vile vyenye ncha kali kama 
misumari au fito amazo hazijasokotwa vizuri, zile zenye kuta za ndani zisizo laini.

•	 Kupakia mazao kupita kiasi ambapo husababisha mgandamizo au kupakia mazao kidogo na 
kusababisha mazao kugongana

•	 Kukaa au kutembea juu ya mazao yaliyovunwa hususa wakati wa kupanga madaraja, kufungasha, 
kusafirisha n.k

•	 Uhifadhi duni

Majeraha yanayotokana na uvunaji na utunzaji duni baada ya kuvuna
Majeraha hayo ni pamoja na:-

•	 Majeraha ya nje – kupasuka, kutoboka na kuchubuka kwa ngozi ya zao

•	 Majeraha ya ndani - kupasuka na kuchubuka kwa seli za ndani (haionekani kwa nje)

•	 Kukatikakatika kwa mboga za majani

Majeraha ya nje  husababisha:-
•	 Vijidudu kuingia kwenye zao na kusababisha maambukizi ya magonjwa

•	 Mmea kupoteza maji kupitia majeraha hayo

•	 Kuongezeka kwa kasi ya upumuaji na uzalishwaji wa joto

•	 Kuongezeka kwa uzalishaji wa ethilini

Majeraha ya ndani husababisha:-
•	 Kubadilika kwa rangi ya matunda kunakosababishwa na kupasuka kwa seli.

•	 Ladha mbaya inayosababishwa na mabadiliko ya kikemikali 

•	 Kuongezeka kwa kasi ya upumuaji na uzalishwaji wa joto

Majeraha yanayotokana na hifadhi duni
Majeraha haya husababishwa na hifadhi ya mazao katika baridi au joto kali kuliko kiwango kinachoshauriwa. 
Kila aina ya zao lina kiwango chake cha kuhimili hali ya joto wakati wa uhifadhi. Uhifadhi katika baridi au 
joto kali husababisha upotevu kwa baadhi ya mazao. Hata hivyo, ufahamu kuhusu viwango himilivu vya 
joto kwa zao husika ni muhimu katika uchaguzi wa aina ya uhifadhi ili kupunguza upotevu.

Hifadhi ya mazao katika njuzi joto 0 hadi -2 husababisha mazao kuganda na kuharibika. Uharibifu huu 
huoneka pale mazao yaliyoganda yanapoachwa yayeyuke na endapo yataachwa kwa muda mrefu katika 
hali ya joto la kawaida huoza kwa haraka na kusababisha upotevu.Vilevile, hifadhi katika kiwango cha chini 
cha joto (ambacho hakisababishi kuganda lakini ni chini kuliko kile cha kawaida) husababisha uharibifu 
kwa baadhi ya mazao hususan yale yanayozalishwa kwenye mazingira ya kitropiki.
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Madhara yatokanayo na baridi kali:
i.	 Zao hubadilika rangi na kuwa ya kahawia au nyeusi
ii.	 Kubanduka kwa ngozi ya juu hususan majimaji yanapokauka
iii.	 Kushindwa kuiva vizuri
iv.	 Kuwa na ladha mbaya
v.	 Kuoza haraka kutokana na mashambulizi ya vijidudu 

Kielelezo Na 3. Madhara yatokanayo na hifadhi katika baridi kali

Madhara yatokanayo na baridi kali huonekana pale tu zao linapowekwa kwenye joto la kawaida.

Jedwali Na. 3 Viwango vya uhimilivu wa joto

Zao
Kiwango himilivu cha joto (nyuzi joto za 

sentigredi )
Parachichi 5-13 oC
Ndizi (mbivu na mbichi) 12-140 oC
Maharage ya kijani 7 oC
Tango 7 oC
Limao 13-15 oC
Ndimu 7-10 oC
Embe 10-13 oC
Tikiti maji 5 oC
Bamia 7 oC
Chungwa 7 oC
Papai 7 oC
Nanasi 7-10 oC
Viazi mviringo 4 oC
Boga 10 oC
Pilipili hoho 7 oC
Viazi vitamu 13 oC
Nyanya 13	oC
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2.3.4.	Wadudu na Magonjwa
Magonjwa
Kuvu na bakteria ni chanzo kikubwa cha magonjwa yanasababisha upotevu wa mazao baada ya kuvuna. 
Vijidudu hivi husambazwa na vimelea ambavyo hukaa kwenye:

i.	 Hewa

ii.	 Udongo

iii.	 Mbegu au vipando

iv.	 Magugu au mazao hai 

v.	 Masalia ya mazao shambani.

vi.	 Mabaki ya bidhaa (matunda au mboga) zilizooza shambani

vii.	 Vifaa vya kuvunia

viii.	Mashine au vifaa vya kilimo

ix.	 Vifungashio vyenye maambukizi

x.	 Maji yaliyotumika kusafisha mazao

xi.	 Mazao yenye maambukizi

Kuvu na bakteria husababisha upotevu katika namna kuu mbili:
i.	 Zao kuoza kwa ndani: 

Uharibifu huu hutokea kabla ya kuvuna wakati zao likiwa shambani ambapo vijidudu hupenya 
ndani ya zao/tunda na kusababisha kuoza kwa ndani na kufanya lisifae kabisa kwa chakula.

ii.	 Zao kuoza kwa juu: 

Uharibifu huu hutokea baada ya kuvuna ambapo vijidudu huathiri sehemu ya juu ya zao na 
kuharibu mwonekano wake. Zao lililoathirika kwa namna hii hufaa kwa matumizi ya nyumbani 
kwani sehemu iliyoathirika huondolewa na hivyo kufaa kwa chakula. 

Vijidudu hupenya kwenye mmea kupitia:-
i.	 Majeraha, michubuko au nyufa zitokanazao na utunzaji mbaya, wadudu au wanyama

ii.	 Vitundu vidogo ambavy kwa asili vipo kwenye mmea ambavyo huruhusu hewa na unyevu kuingia 
na kutoka kwenye mmea.

iii.	 Kupenye moja kwa moja kwenye ngozi ya zao. Muda wa maambukizi hutegemea aina ya zao, 
ugonjwa na hatua ya ukuaji.

Mashambulizi yanayotokea shambani huonekana baada ya kuvuna, hususan wakati wa hifadhi. Mfano 
mashambulizi ya kuvu wa ardhini kwenye mazao ya mizizi huonekana wakati wa hifadhi; mashambulizi ya 
inzi wa matunda wakati wa hatua ya ukuaji huonekana wakati tunda linapoiva.

Mashambulizi vijidudu baada ya kuvuna hutokea katika hatua ya kuvuna hadi zao linapofika kwa mlaji. 
Kisababishi kikubwa ni majeraha yatokanayo na utunzaji mbaya wa mazao katika hatua hizo.

Wadudu
Mashambulizi ya wadudu katika mazo yaliyovunwa hutokea kwa kiwango kidogo na katika eneo dogo. 
Endapo yatatokea katika eneo hilo basi madhara yake huwa makubwa. Mfano; 

i.	 Funza wanaotokana na inzi wa matunza na vipepeo wa viazi. Maambukizi ya wadudu hawa hutokea 
shambani na kusambaa wakati wa hifadhi au wakati wa usafishaji katika umbali mrefu ambao 
huchukua muda mrefu.

ii.	 Panya 
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SURA YA TATU
3.0.  SHUGHULI ZA USIMAMIZI WA MBOGA NA 

MATUNDA WAKATI KUVUNA
Utangulizi
Uvunaji ni hatua muhimu katika uzalishaji ambayo inahitaji umakini mkubwa kwani ndiyo chanzo kikubwa 
cha upotevu wa ubora wa mboga na matunda endapo hautafanyika kwa usahihi. Ni vema ieleweke kwamba 
ubora wa mazao hauweza kuimarishwa baada ya kuvuna bali hudumishwa. Sura hii inaeleza shughuli 
muhimu ambazo mkulima anapaswa kuzingatia wakati wa uvunaji ili kudumisha ubora wa mazao yake

3.1.   Uvunaji
Udhibiti wa upotevu wa mazao baada ya kuvuna huanza wakati wa kuvuna. Uangalifu mkubwa hutakiwa 
wakati wa uvunaji ikiwemo kujua viashiria vya kukomaa, upatikanaji na matumizi ya vifaa na wasaidiazi 
wa kazi. Wakulima wanatakiwa kuvuna mapema wakati mboga zikiwa teke na zenye thamani na wakati 
matunda yakiwa yamekomaa au kuanza kuiva. Mbinu hizo husaidia kupata faida zaidi kutokana na mazao 
kuwa na thamani kubwa wakati wa kuuza.

Baadhi ya mboga zikiachwa zikomae zinakuwa na nyuzinyuzi au mbegu nyingi, hivyo hupoteza ubora. 
Uvunaji wa matunda kabla ya kukomaa husababisha upotevu kwani matunda yanakuwa hayajapata rangi 
na ladha inayokubalika. Matunda hayo huwa na kiwango kikubwa cha uchachu. Kadri matunda yanavyozidi 
kuiva, kiwango cha uchachu hupungua na kile cha sukari huongezeka na hivyo ladha nzuri na utamu 
huongezeka. Kwa upande mwingine matunda yakiiva kupita kiasi sukari, rangi na ladha hupungua na 
kuanza kuoza, na kusababisha hasara kwa mkulima. Hivyo ni vema kwa mkulima kujua muda sahihi wa 
kuvuna mazao yake.

Matunda au mboga vikivunwa kwa mkupuo kuna uwezekano mkubwa wa kuwepo upotevu na hasara 
kwani kuna uwezekano wa kuvuna kwa pamoja mboga ambazo hazijakomaa na zilizokomaa au matunda 
ambayo hayajakomaa na yaliyokomaa kupita kiasi. Hivyo, inashauriwa kuvuna kwa awamu kwa kuanza na 
mazao yaliyo tayari kuvunwa ili kutoa nafasi kwa mazao mengine kuendelea kukua na kukomaa. Matumizi 
ya viashiria vya kukomaa na udhibiti wa majeraha wakati wa kuvuna ni muhimi ili kuzuia upotevu.
Kwa kawaida mazao bora huwa na bei nzuri na hivyo kumpatia mkulima faida kubwa. Hivyo malengo ya 
mkulima yanapaswa kuwa:-

i.	 Kuvuna mazao bora na yenye hali nzuri

ii.	 Kutunza mazao yaliyovunwa katika hali nzuri hadi yanapofika kwa mlaji

iii.	 Kufikisha mazao kwa mlaji au sokoni mapema iwezekanavyo (mara baada ya kuvuna)

3.1.1.	Maandalizi kwa Ajili ya Uvunaji
i.	 Vifaa vya kuvunia

•	 Visu

•	 Mikasi

•	 Mkasi au vilivyofungwa kwenye mti mrefu

•	 Mfuko wa kuvunia uliofungwa kwenye mti mrefu na wenye kisu chenye ncha kali

•	 Vikapu/makreti

•	 Vitoroli vya kubebea mazao yaliyovunwa

•	 Ngazi

•	 Marurubai ya kuwekea na kupozea mazao 
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ii.	 Mafunzo kwa wasaidizi 
Uzalishaji kwa ajili ya soko huhitaji mazao yaliyo bora.Wakati mwingine mazao haya husafirishwa umbali 
mrefu ili kufika sokoni. Ni muhimu mkulima azingatie utoaji wa mafunzo kwa wasaidizi na pia usimamizi 
wa karibu wa shughuli za uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna. Uvunaji na utunzaji mzuri wa 
mazao baada ya kuvuna huongeza tija na faida kwa mkulima. Mkulima anashauriwa kuwatumia wataalamu 
wa kilimo waliopo katika maeneo yake katika kutoa mafunzo kwa wasaidizi.

Mafunzo haya yamegawanyika katika sehemu kuu mbili:-
i.	 Mafunzo ya jumla kuhusu uvunaji na utunzaji bora wa mazao baada ya kuvuna ambayo yanapaswa 

kutolewa kwa wasaidizi wote.

ii.	 Mafunzo mahsusi/maalum kwa shughuli zinazohitaji ujuzi wa kutosha.

Mafunzo ya jumla 
Mafunzo haya hutolewa kwa wasaidizi wote wanaohusika na uvunaji na utunzaji wa mazao (yaliyovunwa) 
shambani. Wasaidizi wafundishwe kwa vitendo kuhusu sababu na madhara yatokanayo na uvunaji na 
utunzaji duni. Mafunzo yatie msisitizo mkubwa katika:-

i.	 Umakini wakati wote wa uvunaji na utunzaji wa mazao baada ya kuvuna ili kuzuia majereha yanayoweza 
kusababishwa na;
•	 Kreti za kuvunia zenye ncha za misumari au fito ambazo hazikusukwa vizuri au kuta za ndani 

ambazo si laini (hususan kreti za mbao ambazo hazijapigwa msasa kwa ndani)

•	 Kujaza mazao kwenye kreti kupita kiasi na kuyabebesha makreti hayo moja juu ya jingine.

•	 Kucha ndefu au pete zinazovaliwa wakati wa kazi

•	 Kurusha au kudondosha mazao kwenye makreti kutokea mbali

ii.	 Mafunzo kuhusu kuepuka uharibifu utokanao na maambukizi ya vijidudu kwenye mazao yaliyovunwa, 
ikiwemo sababu za maambukizi kama:-
•	 Kuweka mazao kwenye udongo, hususan udongo wenye majimaji

•	 Matumizi ya vifaa vyenye uchafu ambavyo vinawezakuambukizwa vijidudu kutokana na udongo, 
mabaki ya mazao, mazao yaliyooza,

•	 Mafuta au kemikali zisizoruhusiwa kutumika katika utunzaji wa mazao.

Mafunzo mahsusi
Mafunzo haya yatolewe kwa wasaidizi waliopangiwa majukumu yenye kuhitaji ujuzi mkubwa. Mfano wa 
majukumu ya ni:-

•	 Uchaguzi wa mazao yaliyo tayari kuvunwa

•	 Kuchambua mazao (kuondoa mazao yenye kasoro)

•	 Kupanga madaraja

•	 Kufungasha

Mafunzo kwa vitendo yatolewe kuhusu:-
•	 Kutambua mazao yaliyotayari kuvunwa

•	 Kuchambua na kutenganisha mazao yenye kasoro kulingana na mahitaji ya soko 

•	 Mbinu bora za uvunaji kulingana na zao ikiwemo kuvuna kwa kuvunja shina, kuchuma, kukata au 
kuchimbua ardhi
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•	 Matumizi ya vifaa vya kuvunia na jinsi ya kuhamisha mazao yaliyovunwa kutoka kwenye kreti za 
kuvunia kwenda kwenye za kuuzia.

•	 Kupanga madaraja kulingana na vigezo vya ubora unaohitajika sokoni

•	 Matumizi sahihi ya kemikali zikiwemo zile zinazozuia maambukizi ya kuvu kwenye mazao 
yaliyovunwa au kupotea kwa maji (wax)

•	 Upakiaji na ufungashaji wa mazao kwa ajili ya soko.

iii.	Kukagua shamba ili kuona kama mazao yamekomaa
Mazao yaliyokomaa huonyesha mabadiliko mbalimbali ikiwemo kuongezeka kwa ukubwa, kubadilika kwa 
rangi, ugumu au ulaini kulingana na aina ya zao. Mabadikiko hayo hujulikana kama viashiria vya kukomaa. 
Kabla ya kuvuna ni muhimu kukagua shamba kwa lengo la kuangalia endapo mazao yapo tayari kuvunwa. 
Uvunaji wa mazao katika wakati sahihi husaidia watayarishaji kuanza kazi na bidhaa zilizo bora. Mazao 
yaliyovunwa kabla ya kukomaa hukosa ladha ambapo yale yaliyochelewa kuvunwa yanaweza kuwa na 
nyuzinyuzi au kwa matunda kuiva kupita kiasi.

Uamuzi wa kuvuna hutokana na viashiria mbalimbali kwenye mazao shambani vinavyoonesha utayari wa 
zao kuvunwa kama inavyoainishwa katika jedwali na. 4. Zipo namna mbali mbali za kujua muda sahihi 
wa kuvuna mazao. Kwa mfano, mboga zenye asili ya majani kama vile mchicha, sukumawiki na spinachi 
huvunwa kwa kuzingatia ukubwa au upana wa majani au kuhesabu siku tangu kupanda; mazao kama 
kabichi na tikiti hugongwa gongwa kwa mkono na kusikiza sauti pamoja na kuangalia sura ya nje ya tunda. 
Kabichi ama tikiti maji lililokomaa hutoa mlio mkali kama wa ngoma iliyowambwa vizuri. Ngozi ya nje 
huwa imebana vizuri na rangi yake kung’aa na kuakisi mwanga kama vile kioo. Hata hivyo, njia hizi huhitaji 
uzoefu kiasi na pia ni changamoto kubwa hasa kwa wakulima wa tikiti maji inayosababisha kuvuna kabla 
hazijakomaa na hivyo kusababisha upotevu. Tikiti lililokomaa huwa na rangi nyekundu iliyo kolea, sukari 
nyingi na mbegu zilizokomaa na zenye rangi nyeusi na gamba gumu kama inavyoonekana hapa chini.

Kielelezo Na. 4.  (a) (b)

Tazama tofauti ya rangi katika vipande viwili vya tikiti maji katika picha (a) na (b). Kipande cha juu kinatoka 
katika tikiti maji lilo komaa vema na kilicho chini kinatoka katika tikiti lisilo komaa vema.

Ndizi. 
Hukomaa baada ya siku 75 tangu kuchanua, lakini njia bora ya kujua muda mwafaka wa kuvuna ni pale 
kingo (pembe zenye ncha) za ndizi zinapobadilika na kuwa butu. 
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Vitunguu. 
Vitunguu vinapokomaa shingo yake huvunjika na kuanguka. 

Karoti. 
Hesabu siku kulingana na aina na kuangalia ukubwa

Kielelezo Na. 5. (a)

Vitunguu shambani kabla ya kukomaa

Kielelezo Na 5 (b)

Vitunguu baada ya kukomaa tayari kwa kuvuna

Papai, Chungwa, Embe, Nanasi, Nyanya. 
Angalia rangi na ugumu wa matunda. Matunda yanapokomaa hubadilika rangi na kuwa njano. Pia huanza 
kulainika na kubonyea pale linapo bonyezwa. Vuna mara tu rangi inapoanza kubadilika na matunda 
yanapoanza kubonyea. Endapo utachelewa, rangi yote ikabadilika kabisa, kubonyea na kulainika sana, 
matunda hayo yatadumu kwa muda mfupi na kuharibika

Kielelezo Na. 6. Vuna katika hatua namba 2,3,4 na 5. Hatua namba 0, na 1 bado hayajakomaa vema 

hivyo yanakuwa na tindikali. Namba 6 na 7 yameiva kupita kiasi na sukari imeanza kupungua.

Kielelezo Na. 7 (a)                                        Kielelezo Na. 7 (b)    
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Picha (a) inaonyesha machungwa mawili kushoto yakiwa katika hatua nzuri ya kuvuna na matunda mawili kulia 
yakiwa katika hatua isiyo faa kuvuna. Picha (b) inaonesha machungwa hayo kwa ndani. 

Kielelezo Na. 7.(c)                                     Kielelezi Na. 7 (d)

Picha (c) na (d) Zinaonyesha nyanya katika viwango tofauti vya kukomaa. Nyanya tatu za katikati katika picha 
(c) zinafaa kuvunwa. Nyanya ya kwanza kushoto imeiva sana, uvunaji katika hali hii husababisha uharibifu 
mwingi wakati wa usafirishaji na uhifadhi na hivyo kuleta hasara. Nyanya ya kwanza kulia picha (c) haijawa 
tayari kuvunwa kwani haijafikisha kiwango cha kutosha cha sukari. Tazama tofauti yake kwa ndani katika picha 
(d)

Matango. 
Vuna matango yanapokuwa na ukubwa wa wastani wakati matunda yakiwa na rangi ya kijani kibichi na 
vipelepele vikionekana wazi kwenye ngozi. Wakati huo pia matunda huonyesha mistari yenye mikunjo 
na ncha kidogo lakini si ncha butu (mviringo). Wakati huu mbegu huwa laini zinazo weza kutafunwa bila 
shida. Endapo yata chelewa kuvunwa na kuwa na rangi ya njano, vipelepele, na kingo kuisha au mbegu 
kuwa zimekomaa, ubora wake huwa duni na hivyo hukosa soko zuri.

Kielelezo Na 7. (e)                                      Kielelezo Na. 7 (f)

Picha (e) hapo juu; inaonyesha matango mawili kushoto yasiyofaa kuvunwa kwa ajili ya chakula kwani yamekomaa 
kupita kiasi na matango matatu kulia yaliyo katika hatua sahihi ya kuvunwa. Katika picha (f) kipande cha 
kwanza kushoto kinatokana na tango la kwanza kushoto katika picha (e), kipande cha kati picha (f) kinatokana 
na tango la pili kushoto picha (e) na kipande kilichopo kulia picha (f) kinawakilisha matango matatu kulia katika 
picha (e). Angalia tofauti zake na jinsi ubora unavyoweza kuathrika endapo mkulima hatavuna katika wakati 
sahihi
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Jedwali Na. 4: Viashiria vya kukomaa kwa matunda na baadhi ya mboga

Kielelezo Mfano wa zao

Idadi ya siku tangu kuchanua kwa maua hadi 
kuvuna

Maepo na mapeasi

Wastani wa joto wakati wa ukuaji Njegere, maepo, mahindi matamu

Utengenezwaji wa tabaka inayotenganisha 
kikonyo cha tunda  na tawi la mti 

Baadhi ya matikiti, maepo

Kubadilika kwa Umbile na muundo wa nje Utengenezwaji wa ngozi laini juu ya tunda(mfano 
zabibu na nyanya) au utengenezwaji wa ngozi 
mithili ya nyavu laini  kwa baadhi ya matikiti) au 
utengenezwaji wa waksi 

Ukubwa Matunda yote na mboga nyingi

Uzito linganifu mahsusi (specific gravity) Cheri, matikiti maji, viazi mviringo

Umbile Kupungua/kusawazika kwa pembe/kona za ndizi, 
Mashavu ya maembe yaliyojaa

Ugumu/kujishindilia Letusi, kabichi, brokoli na koliflawa 

Tabia za kimaumbile

Uimara Maepo, Mapeasi

Ulaini peasi

Rangi ya nje Matunda yote na baadhi ya mboga

Rangi ya ndani na umbile Utengenezaji wa ute kwenye nyanya; kwa baadhi 
ya matunda, nyama ya ndani ya tunda kubadilika 
rangi) 

Virutubishi

Kiasi cha wanga Matofaa na mapeasi

Kiasi cha sukari Matofaa, Mapeasi, matunda yenye mbegu ngumu, 
zabibu.

Kiwango cha uchachu, uwiano wa sukari/
uchachu.

Makomamanga, jamii za machungwa,

mapapai, matango, matunda ya kiwi

Kiasi cha juisi Matunda aina ya machungwa

Kiasi cha mafuta Maparachichi

Ukakasi (tannin content) Pasimoni, Tende

Kiasi cha gesi ya ethilini ndani ya tunda Matofaa, mapeasi

Mbogamboga huvunwa kwa kuzingatia ukomaaji tofauti kutegemea sehemu ya mmea inayotumika 
kama chakula. Jedwali Na. 5 linatoa baadhi ya mifano ya vielelezo vya ukomaaji wa mbogamboga.
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Jedwali Na. 5: Viashiria vya kukomaa kwa mboga

Zao Kielelezo

Mboga mizizi

Radishi na karoti Ukubwa wa kutosha, ngumu na uwezo wa kukatika kwa urahisi 
(ikiwa sponji imekomaa sana)

Viazi mviringo, vitunguu na 
vitunguu saumu

Majani husinyaa, hulegea kisha huinama

Tangawizi Kubwa za kutosha (zikikomaa kupita kiasi huwa ngumu na kuwa 
na nyuzinyuzi)

Vitunguu majani Majani kuwa mapana na marefu

Mboga matunda

Kunde, maharagwe na njegere Mapodo yaliyojaa vyema na kuvjuika kwa urahisi

Maharagwe ya Lima na mbaazi Mapodo hujaza vizuri na kuanza kupoteza rangi yake ya kijani

Bamia Ukubwa wa kutosha na ncha yake hukatika kwa urahisi.

Jamii ya madodoki Ukubwa wa kutosha na hubonyea kwa urahisi. (Endapo ni gumu 
kubonyea linakuwa limekomaa kupita kiasi)

Biringanya, dodoki chungu, 
chayote, tango

Ukubwa wa kuridhisha na kuwa laini/teke,(kupauka kwa rangi na 
mbegu kuwa ngumu vinaashiria kukomaa kupia kiasi)

Hufikia ukubwa wa kutosha lakini bado ni teke

Mahindi machanga(sweet 
corn)

Mbegu ikikatwa hutoa maziwa maziwa  

Nyanya Tunda linapokatw, mbegu huteleza; hubadilika rangi kutoka kijani 
kuwa pinki/nyekundu.

Pilipili tamu Kupauka kwa rangi ya kijani iliyokolea au kuwa nyekundu

Matikiti maji Rangi iliyo sehemu ya chini ya tunda hubadilika kuwa njano 
iliyopauka na likipigwapigwa halitoi mlio mkali.

Mboga maua

Koliflawa Kichwa chake huwa kigumu (likikomaa kupita kiasi maua 
yanayotengeneza kichwa chake hurefuka na kusambaratika/
kujiachia)

Brokoli Tumba zake hushikana (likikomaa zaidi tumba hujiachia)

Mboga majani

Letusi Ukubwa wa kutosha kabla haijachanua

Kabichi Kichwa hushikamana vizuri/hujishindilia (ikikomaa kupita kiasi 
hupasuka)

Seleri Ukubwa wa kutosha kabla hazijakuwa sponji/ bua
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Kwa baadhi ya mazao yakiwemo maembe, mapapai, nanasi na chungwa ukomavu wake hupimwa 
kwa kuangalia kiwango cha sukari katika tunda. Sukari hiyo hupimwa kwa kutumia kifaa kiitwacho 
refraktomita ambacho. Aidha, matunda mengine kama vile tikiti maji ukomavu hupimwa kwa kuangalia 
ugumu wa zao kwa kutumia kifaa kiitwacho penetromita.

Kielelezo Na.8.  Kipima sukari

3.1.2.	Muda sahihi wa kuvuna
Maamuzi kuhusu wakati sahihi wa kuvuna hutegemea:-

i.	 Hali ya hewa

ii.	 Hali ya soko (wingi au uhaba wa mazao sokoni)

Uvunaji kwa kuzingatia hali ya soko hutegemea aina ya zao. Kuna mazao yanaweza kuvunwa endapo 
muda wake umefika (mfano mazao ya mizizi) na kuuzwa kwa muda mrefu au kuhifadhiwa endapo hali ya 
soko (bei) sio nzuri.Vilevile kuna mazao mengine ambayo muda wake ukifika lazima yavunwe na kuuzwa 
mapema bila kujali hali ya soko kwa kuwa hayawezi kutunzwa kwa muda mrefu.

Mkulima anapoamua kuvuna, ni vema pia akazingatia muda (masaa) sahihi wa kuvuna katika siku hiyo. 
Lengo ni kuingiza mazao sokoni mapema wakati hali ya hewa ni tulivu (kiwango cha chini cha joto), 
yakiwa yamefungshwa vizuri na bila uharibifu. Ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

•	 Vuna wakati wa asubuhi au jioni ambapo kuna kiwango cha chini cha joto

•	 Usivune wakati wa unyevu na ukungu, kwani mazao yaliyovunwa katika hali hiyo yakipata joto 
Pia mazao ya machungwa na aina zake huweka alama za madoa ya mafuta kwenye ganda na hivyo 
kupoteza ubora.

•	 Zuia mazao yaliyovunwa yasipate joto zaidi kwa kuwekwa chini ya kivuli na kwenye eneo lenye 
mzunguko mzuri wa hewa wakati yakisubiri kusafirishwa.

•	 Kuongezeka kwa joto huongeza kasi ya kupumua na husababisha upotevu wa haraka.

Uvunaji kwa ajili ya soko la karibu huweza kufanyika asubuhi na mazao kuingia sokoni mara baada ya 
kuvunwa.Aidha mazao yanayopelekwa soko la mbali yavunwe muda wa jioni, yafungashwe na kusafirishwa 
wakati wa usiku na kuingia sokoni mapema asubuhi siku inayofuata.
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3.1.3.	Mbinu za uvunaji
Ni vema kuvuna kwa uangalifu bila kudondosha, au kusababisha vidonda, michubuko na majeraha. Tumia 
vifaa maalum vya kuvunia ili kurahisisha kazi na kudhibidti majeraha. Mfano ngazi hutumika kwa mazao 
yalio juu kama vile maembe na machungwa. Ili kutunza ubora na kuepusha majeraha ni vema kuacha 
sehemu ya kikonyo. Kwa mazao ya maembe, ni vema kuacha kikonyo chenye urefu wa kiasi cha sentimita 
3 ili kuepuka madhara yatokanayo na utomvu kutiririka juu ya tunda ambao huathiri ubora na kufanya 
matunda kuharibika haraka.Vikonyo huondolewa pale tu kutirirka kwa utomvu kunapokwisha. Ili kufyonza 
utomvu, kila baada ya kuvuna, maembe yawekwe katika makasha yenye vumbi la mbao. Ni muhimu 
kupunguza au kuondoa vikonyo vya embe mara baada ya utomvu kwisha ili kuzuia vikonyo hivyo kutoboa 
maembe wakati wa utayarishaji, ufungashaji na usafirishaji.

(a)                                                     (b)

(c)                                                       (d)
Kielelezo Na. 8. Picha (a)-(c) Zinaonyesha mambo ya kuzingaita wakati wa kuvuna embe. Ni muhimu kuvuna na 
kikonyo ili utonvu (latex) usidondokee tunda na kusababisha majeraha (sapburn). Utonvu huachwa ukidondoka 
chini kama inavoonyeshwa katika picha (c). Ni rahisi kukausha utonvu kwa kuweka embe katika vumbi la mbao 
wakati kikonyo kikielekea chini na kugusa vumbi la mbao (saw dust).

Picha (d) inaonyesha namna bora ya kuvuna nyanya. Inashauriwa kuvuna kwa kuacha kikonyo kama 
inavyoonekana katika picha kulia ili kufanya yadumu kwa muda mrefu.

3.1.4.	Njia za uvunaji
i.	 Kuvuna kwa kutumia mikono:-
Uvunaji huu hufaa kwa matunda ambayo yakikomaa hutengeneza sehemu inayokatika kwa urahisi kati ya 
tawi na kikonyo, mfano nyanya, maepo n.k.Wavunaji wanatakiwa kukamata zao kwa makini bila kuliminya 
(Kielelezo Na. 9). Uvaaji wa glavu za pamba, ukataji kucha na kutovaa mapambo (pete na mikufu) wakati 
wa kuvuna husaidia kupunguza uharibifu.

•	 Mbinu hii hufaa kwa mazao yaliyolimwa katika eneo dogo

•	 Huzuia majeraha wakati wa kuvuna

•	 Huruhusu kuvuna kwa kuchagua zao kulingana na hatua ya ukuaji na mahitaji ya soko
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Kielelezo Na. 9 Jinsi ya kutenganisha tawi na kikonyo wakati wa kuvuna

ii.	 Uvunaji kwa kutumia vifaa saidizi
•	 Visu

•	 Mikasi

•	 Mfuko wa kuvunia uliofungwa kwenye mti mrefu na wenye kisu chenye ncha kali 

Kielelezo Na. 10 .Uvunaji wa embe kwa kutumia mfuko

Mambo ya kuzingatia:-
•	 Visu na mikasi viwe vikali (vinolewe) ili kurahisisha ukataji na visiwe na ncha kali ili kudhibiti 

majeraha 

•	 Usiruhusu mazao kudondoka chini bali tumia mfuko wa kuvunia uliofungwa kwenye mti mrefu na 
wenye kisu chenye ncha kali ili kuvuna mazao yaliyo mbali

•	 Punguza urefu wa vishina, vikonyo na miiba vya mazao yaliyovunwa kwa kukata karibu kabisa na 
tunda ili kuzuia visitoboe matunda mengine

•	 Mazao yaliyovunwa yasiwekwe chini ili kuzuia maambukizi ya vijidudu

•	 Mazao yanayochuruzisha utomvu, mfano maembe na mapapai, yavunwe wakati wa asubuhi ambapo 
utomvu huchuruzika kwa kiasi kidogo sana na hivyo kupunguza kazi ya kuyasafisha

•	 Matunda jamii ya machungwa yasivunwe alfajiri ambapo maji huwa mengi kwenye seli za maganda 
ambapo seli hupasuka na kutoa mafuta asilia kupitia vinyweleo vyake ambayo husababisha mabaka 
ya kijani yenye mafuta baada ya machungwa kuiva.
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•	 Mazao yapozwe mara baada ya kuvuna ili kuondoa joto la shambani na ndipo hatua nyingine 
za utunzaji zifuate. Mazao yaliyopozwa hudumu kwa muda mrefu kuliko ambayo hayajapozwa. 
Zao lililopozwa na kuachwa lipate joto na kupozwa tena huharibika kwa kiwango kidogo kuliko 
lisilopozwa kabisa.

•	 Mazao yaliyovumwa yasiwekwe kwenye rundo au kwenye kreti kubwa zisizo na matundu kwa 
muda mrefu ili kuzuia uzalishwaji wa joto na hivyo kusababisha kuharibika haraka. 

•	 Ili kupunguza upotevu inashauriwa kupunguza muda katika hatua za utunzaji (kuchagua, kuchambua, 
kupunguza sehemu zisizohitajika na kufungasha). Ikiwezekana shughuli hizo zifanyike mara moja 
shambani na mazao kupelekwa sokoni.

•	 Vifaa vya kuvunia vinaweza kuwa chanzo cha maambukizi ya vijidudu na magonjwa kwenye mazao 
hivyo visafishwe kila baada ya kutumika.
 

iii.	Vifaa vya kutunzia mazao yaliyovunwa
Mazao yanapovunwa yawekwe moja kwa moja kwenye vikapu au kreti. Zipo aina mbalimbali za vifaa 
vikiwemo vikapu vilivyosukwa kwa kamba za asili au vya plastiki, vilevile zipo kreti za mbao na plastiki. 
Vifaa hivi vinapaswa kuwa imara na vyenye kuta za ndani laini ili kuzuia michubuko na mgandamizo wa 
mazao unaotokana na kubonyea.

Si vema kutumia vikapu vya asili kwani vina sifa ya kubonyea ambapo husababisha kubonyea na kusuguana 
kwa mazao yaliyo ndani hivyo kusababisha uharibifu. Vilevile, kuta za ndani huwa na mikwaruzo 
inayosababisha majeraha kwenye mazao hivyo endapo vitatumika basi kitambaa laini kishonwe kwa ndani 
iki kudhibiti mikwaruzo.

Vilevile kreti za mbao zipigwe msasa kwa ndani ili kuondoa mikwaruzo na pia misumari igongwe vyema 
ili kuzuia ncha kuleta majeraha kwenye mazao. Kreti za plastiki ni ghali ila zinadumu, zinaweza kutumika 
tena, ni rahisi kusafisha, zinaweza kukunjwa na hivyo kutumia nafasi ndogo kwenye kuhifadhi na kusafirisha 
mazao. Kreti za plastiki zipo za aina mbili; zenye matundu na zisizo na matundu.

3.2.	 Kukinga mazao dhidi ya jua na mvua mara baada ya kuvuna
Jua na joto huondoa maji katika mazao ya mboga na matunda kwa haraka na kufanya mazao kusinyaa 
na kupoteza ubora. Mvua husababisha vimelea vya magonjwa na kuoza. Ulinzi bora wa mavuno dhidi ya 
jua, joto na mvua ni muhimu ili kuzuia madhara hayo yasitokee. Namna bora ya kulinda mazao baada  
ya kuvuna ni kujenga vibanda rahisi vya kuhifadhia mazao kwa muda mara tu baada ya kuvuna na si 
kurundika nje na juani.Vibanda vinaweza kujengwa kwa kutumia miti na kuezekwa kwa nyasi au makuti 
ili kupunguza mionzi ya jua kuathiri mazao na pia kuruhusu mzunguko mzuri wa hewa ili kupoza mazao.

 
Kielelezo Na. 11 Vibanda vya kukinga mazao dhidi ya jua
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3.3.	 Utayarishaji na ufungashaji wa mazao shambani
Ufungashaji wa shambani humaanisha kuvuna na kuweka mazao moja kwa moja kwenye vifungashio 
tayari kwa kusafirishwa kwenda sokoni. Ufungashaji huu hufanyika katika namna mbili:-

i.	 Kuvuna

ii.	 Kuondoa vumbi na kukata sehemu zisizohitajika kama vile majani, vikonyo na miiba

iii.	 Kuwekwa zao moja kwa moja kwenye kifungashio

iv.	 Kusafirisha kwenda sokoni

 Au
i.	 Kuvuna

ii.	 Kukusanya mazao yote sehemu moja yenye kivuli

iii.	 Kuondoa vumbi na kukata sehemu zisizohitajika ikiwemo majani, vikonyo na miiba

iv.	 Kufungasha

v.	 Kusafirisha kwenda sokoni

Faida za ufungashaji wa shambani

i.	 Hupunguza uharibifu kwa:
•	 Kupunguza kushikwashikwa kwa zao katika milolongo ya utayarishaji kwa ajili ya soko au 

hifadhi. Zao linaposhikwashikwa au kupita mikononi mwa watu wengi wakati wa utayarishaji, 
huongeza uwezekano wa kuharibifu kutokana na majeraha na maambukizi ya vijidudu.

•	 Kuharakisha shughuli za maandalizi na hivyo kudhibiti uharibifu unaotokana na joto na 

upumuaji kwani mara baada ya kuvuna zao linapelekwa haraka sokoni au katika uhifadhi.

ii.	 Hupunguza gharama za utunzaji wa mazao kwa mkulima

Ufungashaji wa shambani hufaa kwa mazao yasiyohitaji uchambuzi na usafishaji wa kina, kuwekewa 
kemikali za kudhibiti kuvu na kuwekewa nta ili kudhibiti upotevu wa maji. Mazao yanayofaa kwa 
ufungashaji wa shambani ni kama mboga za majani (letusi, seleri, kabichi,), kauliflawa, brokoli, nyanya 
zilizoiva, mboga changa (maharage ya kijani, mahindi) na matunda machanga kama matango, bilinganya, 
skwashi. 

3.4.	 Usafirishaji wa mazao kutoka shambani hadi sehemu ya kufungashia
Mazao ambayo hayawezi kutayarishwa na kufungashwa moja kwa moja shambani husafirishwa hadi 
sehemu maalum ya kutayarisha na kufungasha. Mazao haya ni yale yasiyoharika kwa haraka na yanayohitaji 
muda kuyasafisha, kuchambua na kuwekwa kemikali. Pamoja na kwamba yana sifa ya kutoharibika haraka 
ni muhimu sana kuyatayarisha haraka na kuyahifadhi au kupelekwa sokoni ili kuyafanya yadumu zaidi na 
hivyo kuongeza tija. mfano

Mambo ya kuzingatia:-
i.	 Barabara hususan za mashambani zisiwe na mawe makubwa, mashimo au matuta ili kuzuia 

kupondeka kwa mazao. 

ii.	 Kreti za kusafirishia mazao zisijazwe sana ili kuzuia mgandamizo kwenye mazao. 

iii.	 Mwendo wa chombo cha usafiri ulingane na ubora wa mazao na hali ya barabara
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iv.	 Chombo cha usafiri (lori na/au tela) kiwe katika hali nzuri na safi. 

v.	 Upepo kwenye matairi ya lori upunguzwe ili kupunguza mtikisiko wa mazao yanayosafirishwa.

vi.	 Mazao yanayozalisha na kutoa gesi ya ethilini kwa wingi (kama vile ndizi mbivu, maepo,) husababisha 
uharibifu kwa mazao yanayoathiriwa na gesi hiyo (kama vile letusi, matango, karoti,). Uharibifu 
unaoweza kutokea ni pamoja na kubadilika kwa rangi, kuiva kusikotakiwa, kubadili ladha na 
muonekano. Hivyo makundi haya mawili ya mazao yasichanganywe kwenye chombo kimoja cha 
usafiri.  Endapo yatasafirishwa katika chombo kimoja, basi mazao yanayozalisha ethilini yawekwe 
mwishoni mwa bodi ya gari.

3.5.	 Kuponya majeraha/kuimarisha ganda la nje la mazao ya mizizi na balbu
Kuponya majeraha/kuimarisha ganda la nje kwa mazao ya mizizi na balbu kama vile vitunguu ni muhimu 
endapo mkulima anataka mazao hayo yadumu muda mrefu katika uhifadhi. Mazao haya yana ngozi laini na 
hivyo uvunaji, usafirishaji na hifadhi visipofanyika kwa umakini husababisha majeraha ambayo hufanya zao 
kuharibika kwa haraka na pia kubadilisha rangi halisi ya zao.

Mazao ya mizizi yana tabia ya kuponya majeraha endapo yatawekwa kwenye mazingira yenye joto kali 
na unyevu mwingi kwa siku kadhaa baada ya kuvuna. Mazingira hayo huwezesha uponyaji wa majeraha, 
utengenezwaji wa tabaka mpya za seli na huimarisha ngozi ya mazao.

Bahati mbaya mazingira ya joto na unyevu pia ni kichocheo kikubwa cha ukuaji na maambukizi ya vijidudu 
kwenye mazao hivyo ni muhimu sana zoezi hili lifanyike haraka na kwa uangalifu mkubwa. Ingawa katika 
hatua za awali zoezi hili huoneka ni ghali, linapofanyika kikamilifu huwa na faida kubwa kiuchumi kwa 
mkulima kwani hurudisha gharama zilizotumika pamoja na faida.

Lengo la uponyaji wa majeraha kwenye mazao ni kuziba majeraha ili:
•	 kudhibiti wadudu kupenya ndani ya zao na kusababisha kuoza

•	 Kudhibiti upotevu wa maji.

•	 Kudhibiti upumuaji

Ili kuleta ufanisi katika uponyaji, ni muhimu kuanza zoezi hili haraka mara baada ya kuvuna. Hata hivyo, 
kiwango cha ufanisi hutegemea aina ya jeraha na kiwango cha ukomavu (ufanisi wa uponywaji huwa 
mdogo katika zao lililokomaa sana)

Mambo yanayoathiri uponyaji wa majeraha ni:
i.	 Kiwango cha joto katika zao

ii.	 Kiwango cha hewa ya oksijeni na kabonidaioksaidi kwenye zao

iii.	 Kiwango cha unyevu katika zao

iv.	 Matumizi ya kemikali za kudhibiti machipukizi

Muda na mazingira sahihi ya uponyaji wa mazao hutofautiana kutokana na :-
i.	 Hali ya zao wakatu wa kuvuna
ii.	 Aina ya jeraha
iii.	 Msimu wa uvunaji/uponyaji
iv.	 Kiwango cha joto
v.	 Kiwango cha unyevu
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Uponyaji wa Majeraha Kwenye Zao la Vitunguu 
Uponyaji wa kitunguu hufanyika mara baada ya kuvuna ili kukausha na kuimarisha ngozi ya nje na kufanya 
shingo ya kitunguu ifunge vizuri. Lengo kubwa ni kupunguza maambukizi na kuvifanya vidumu kwa muda 
mrefu bila kuharibika. Katika maeneo ambapo msimu wa uvunaji hugongana na kipindi cha jua kali uponyaji 
hufanyika shambani. 

Baada ya kuvuna, majani ya juu hukatwa na vitunguu hutandazwa shambani na kuachwa yakauke kwa 
wastani wa siku saba hadi thelathini kutegemeana na kiwango cha joto na unyevu. Ili kupata matokeo mazuri, 
ni vema uponyaji ufanyike ndani ya muda mfupi (siku tano hadi nane).  Majani ya vitunguu yaliyokatwa 
hufunikwa juu ya vitunguu ili kupunguza joto la jua, kuzuia majeraha yanayoweza kusababishwa na jua kali. 
Majani haya pia husaidia kutengeneza unyevu hali ambayo itaboresha ufanisi wa uponyaji.

Kielelezo Na. 12 (a) Uimarishaji ya ngozi 

ya nje ya vitunguu

Kielelezo Na. 12 (b) Kitunguu kilichoimarishwa 

ganda la nje

Faida za kuponya majeraha kwenye vitunguu:
i.	 Kuimarisha (kulikausha na kuwa jepesi) rangi na ganda la nje la kitunguu. Ganda imara huzuia 

upotevu wa maji na maambukizi ya vijidudu vinavyosababisha kuoza kwani lina kemikali inayozuia 
ukungu/kuvu na hivyo kuhifadhi tishu za ndani ambazo hutumika kama chakula.

ii.	 Hufanya tishu za shingo ya kitunguu kunyauka, kukauka na kufunga na hivyo kuzuia maambukizi 
ya vijidudu wanaosababisha magonjwa na kuoza. Kuzuia nyufa katika ngozi ya kitunguu,

iii.	 Kuponya michubuko na majeraha hivyo kuzuia upotevu wa maji na maambukizi ya wadudu na 
magonjwa. 

iv.	 Kuimarisha ubora wa kitunguu kwa kuimarisha ganda la nje na rangi. 

v.	 Kuzuia ukuaji wa asili wa kitunguu

vi.	 Kudhibiti upumuaji 

vii.	 Kufanya vitunguu vikae muda mrefu ghalani

viii.	Kuua vimelea vya kuvu/fangasi ambavyo huenda vilanza kumea

Ili kuleta ufanisi na ubora wa kitunguu ni muhimu: 

•	 Kutumia joto kali (nyuzi joto 25 hadi 27) wakati wa uponyaji. Joto kali hufanya kitunguu kuwa na 
rangi nzuri kwani chembe zinazotengeneza rangi hutengenezwa kwa wingi kwenye ganda la juu. 
Vilevile hufanyaa vitunguu kukauka haraka na pia kuzuia kuoza.
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•	 Kuepuka kuacha vitunguu katika hali ya unyevu na kiwango cha chini cha joto kwa muda mrefu 
kwani husababisha maambukizi ya kuvu. Iwapo vitunguu vyenye maambukizi haya vitakaushwa 
vizuri badae vitaleta madoa kwenye ganda la nje. Hata hivyo madoa hayo hayana madhara kwenye 
hifadhi kwani vitunguu huwa vimekauka vizuri.

•	 Kuhakikisha ganda la nje halibanduki kwani endapo litabanduka litaacha wazi tishu za ndani na 
hivyo kusababisha upotevu wa maji, maambukizi ya vijidudu na magonjwa. Kubanduka kwa ganda 
la nje husababishwa kuendelea kutanuka kwa skeli za ndani wakati ganda la nje likiwa limekauka. 
Kutanuka huku husababishwa na kuvuna vitunguu vikiwa vimekomaa kupita kiasi.

Kwa kawaida zoezi hili huchukua wiki moja hadi mwezi mmoja kutegemea na hali ya hewa, njia itakayotumia, 
kiwango cha ukomavu wakati wa kuvuna na kufunga kwa shingo ya kitunguu. Wakati wa mvua zoezi hili 
huchukua muda mrefu na pia husababisha vitunguu kuoza kwa wingi wakati wa hifadhi hivyo kuathiri 
ubora wake.

Njia za uponyaji wa vitunguu
Kuna njia kuu mbili za uponyaji wa vitunguu.

i.	 Uponyaji kwa kutumia njia za asili
a.	 Kutandaza vitunguu kwenye jua, shambani. Njia hii ni rahisi ila vitunguu hutumia muda mrefu 

kuponywa kwa kuwa ni vigumu kudhibiti joto na unyevu. Aidha, endapo joto litakuwa si la kutosha, 
husababisha maambukizi na kuzaliana kwa vijidudu ambavyo huozesha vitunguu. Vilevile, iwapo 
mvua itanyesha, vitunguu vitalowana na kusababisha kuoza.

b.	 Kutandaza vitunguu ndani ya jengo au banda lenye kivuli. Njia hii ni ghali kidogo kwa inalazimu 
ujenzi wa jingo au banda la kukaushia. Hata hivyo ina faida kwani huepusha madhara yanayoweza 
kutokana na jua kali au mvua

ii.	 Uponyaji kwa kutumia njia za kisasa
Njia hii ni fanisi kwani huruhusu udhibiti wa joto na unyevu na hivyo kuharakisha uponyaji. Tatizo 
kubwa la njia hii ni gharama kubwa za ujenzi, ununuzi na ufungaji wa mitambo ya kuponya vitunguu.
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SURA YA NNE
4.0.  SHUGHULI ZA USIMAMIZI WA MAZAO BAADA YA KUVUNA;

UTAYARISHAJI WA MAZAO
Utangulizi
Utayarishaji wa mazao baada ya kuvuna hujumuisha shughuli zote za kuandaa mazao kwa ajili ya kuhifadhi 
au kuyasafirisha kwenda sokoni. Uandaaji wa mazao baada ya kuvuna husaidia kudhibiti uharibifu wa mazao 
unaweza kusababishwa na ufungashaji mbovu, maambukizi ya vijidudu, kuoza kwa mazao yaliyopasuka, 
kutoboka kwa mazao kutokana na uwepo wa mazao yenye vikonyo virefu. Sura hii inaeleza kwa kina 
kuhusu utayarishaji wa mboga na matunda baada ya kuvuna.

4.1.   Sehemu maalum ya kufungashia mboga na matunda
4.1.	 Sehemu maalum ya kufungashia mboga na matunda

Katika hali yoyote ni muhimu kutengeneza sehemu maalum kwa ajili ya shughuli za kutayarisha na 
kufungasha mazao kabla hayajapelekwa sokoni au kwenye hifadhi. Shughuli hizi ni pamoja na kusafisha, 
kuosha, kuchambua, kupanga madaraja, kuweka kemikali zinazozuia upotevu wa maji na kudhibiti kuvu. 
Shughuli hizi zinapaswa kufanyika katika sehemu yenye kivuli na mzunguko mzuri wa hewa ili kulinda 
mazao dhidi ya joto.

Sehemu hii inaweza kuwa banda rahisi na nadhifu lililojengwa kwa kutumia malighafi rahisi Kwa wakulima 
wadogo, inashauriwa kwamba banda hili lijengwe kando ya shamba ili kurahisisha usafirishaji wa mazao 
yaliyovunwa. Banda hili linaweza kuwa la muda au la kudumu na lenye vifaa na mahitaji muhimu kwa ajili 
ya shughuli za utayarishaji wa mazao.

Lengo la sehemu maalum ya kufungashia ni kukinga mazao dhidi ya jua au mvua, ambavyo husababisha 
kuharibika haraka kwa mazao kutokana na joto na maambukizi ya vijidudu. Vilevile, sehemu hii hutoa 
mazingira mazuri kwa wafanyakazi ili wafanye kazi kwa ufanisi na utaratibu mzuri, wa haraka na wenye 
kuzuia uharibifu wa mazao. Uhitaji wa jengo la kudumu lilosanifiwa vizuri na kuwekewa vifaa/mitambo ya 
kusasa utakuja kadiri ugumu wa shughuli za ufungashaji utakavyoongezeka na pia kiwango cha uzalishaji 
kitakapoongezeka.

Kielelezo Na. 13. Utayarishaji wa mazao katika banda la kufungashia
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4.2.  Mambo ya kuzingatia wakati wa ujenzi wa sehemu maalum ya kutayarishia  
mazao

i.	 Ukubwa, usanifu wa sehemu, vifaa na mashine hutegemea:-
•	 Aina na wingi wa mazao

•	 Mahitaji ya soko

•	 Miundombinu ya mahali husika (upatikanaji wa maji, barabara, maabara, n.k)

•	 Muda wa matumizi ya sehemu hiyo

•	 Gharama za ujenzi

ii.	 Kabla ya ujenzi wa sehemu hiyo ni vema kuzingatia yafuatayo:-
•	 Shughuli zitakazofanyika (kulingana na aina ya zao)

•	 Sehemu itakayojengwa (izingatie mahitaji ya utayarishaji wa zao hilo)

•	 Usanifu (dizaini) na vifaa vitakavyotumika kujenga

•	 Vifaa na mashine zitakazohitajika

•	 Usimamizi wa shughuli zote za sehemu hiyo

iii.	Mpangilio wa sehemu ya kutayarishia

Mambo ya kuzingatia wakati wa ujenzi
•	 Barabara ya kufikisha mazao kutoka shambani

•	 Upatikanaji wa nguvu kazi ya kutosha

•	 Huduma muhimu kama maji safi na salama, umeme na barabara (kutoka shamba na kwenda 
sokoni)

iv.	Sifa za sehemu ya kutayarishia mazao:
•	 Ijengwe kwenye eneo tambarare,

•	 Ikingwe na upepo mkali

•	 Iwapo ni ya kudumu, kuwe na eneo la kutosha endapo itahitajika kuongeza jengo

•	 Iwe na eneo linaloruhusu kuingia, kuzunguka na kupaki magari

•	 Liwe na mifereji ya kuondoa maji ya mvua na yaliyotumika

•	 Lilindwe dhidi ya wezi, wanyama na wadudu waharibifu.

v.	 Muundo wa sehemu ya kutayarishia
Sehemu ya kutayarishia mazao ya wakulima wadogo huwa na muundo rahisi. Hii ni kutokana na kiasi 
kidogo cha mazao yanayoandaliwa na kutunzwa. Kwa ujumla jengo hilo huwa na sehemu kuu tatu:-

a)	 Sehemu ya kupokelea mazao 
Sehemu hii ni kwa ajili ya kupokea, kuchambua na kusafisha mazao ikiwemo kuyaosha endapo 
itahitajika. Sehemu hii inaweza kuwa chafu kutokana na udongo, vumbi na mabaki ya mazao, hivyo 
inapaswa kutenganishwa na sehemu nyingine kwa kutumia mlango ili kudhibiti maambukizi kwenye 
mazao yaliyosafishwa.
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b)	 Sehemu ya maandalizi na ufungashaji:
Sehemu hii ni kwa ajili ya kufungasha mazao yaliyosafishwa, kuchambuliwa na kupangwa katika madaraja. 
Hivyo huwa na vifaa vya kuchambua na kupanga madaraja.Vilevile vifaa kwa ajili ya kazi maalum kama vile 
kukaushia mazao yaliyooshwa au kuwekwa kemikali au vyote.

Sehemu hii pia inapaswa kuwa na stoo kwa ajili ya kuhifadhi vifungashio katika hali ya ukavu. Pia inapaswa 
kuwa na mwanga wa kutosha pamoja na mzunguko mzuri wa hewa, ikingwe na joto, unyevu n.k.

Sehemu za kuchambua, kupanga madaraja na kufungasha zina paswa kuwa kavu.

c)	 Sehemu ya kutolea mazao
Sehemu hii inakuwa jirani (baada) na ile ya kufungashia. Inapaswa kuwa na :-
•	 Nafasi ya kutosha kwa ajili ya kuhifadhi kwa muda mazao iliyofungashwa na pia kuruhusu shughuli 

za wafanyakazi wachache.

•	 Safi na yenye mzunguko mzuri wa hewa

•	 Pia sehemu hii inaweza kuwa na ofisi iliyojitenga kwa ajili ya shughuli za udhibiti wa ubora wa 
mazao. 

Muhimu: sehemu ya kupokelea mazao inapaswa kuwa kutengwa mbali na sehemu ya kutolea mazao. 
Lengo ni kuzuia maambukizi ya vijidudu na magonjwa kwa kuwa mazao yanayopokelewa huwa na taka 
za aina nyingi hivyo yanaweza kuambukiza yale yaliyokwisha pokelewa, kusafishwa, kufungashwa na 
kuhifadhiwa. Vilevile hudhibiti msongamano na mkanganyiko bidhaa zinazoingia na kutoka.

4.3.   Shughuli muhimu katika sehemu ya kutayarisha na kufungasha mazao
Shughuli katika sehemu hii hutegemea aina ya zao/mazao yanayotayarishwa na mahitaji ya soko. Kwa 
ujumula shughuli muhimu ni:-

•	 Kupokea mazao –  kukagua na kuandika taarifa

•	 Kuchambua – kuondoa au kukata majani, vikonyo, miba

•	 Kusafisha/kuosha, kuweka kemikali ya kudhibiti kuvu, kuchagua, kupanga madaraja na kufungasha 
( shughuli hizi zifanyike iwapo kuna mahitaji ya kufanya hivyo)

•	 Kuweka mazao kwenye kifungashio

•	 Shughuli baada ya kufungasha – kufukiza kemikali, kupoza na kuhifadhi (shughuli hizi zifanyike 
iwapo kuna mahitaji ya kufanya hivyo)

•	 Kusafirisha

Shughuli hizi zipangwe kwa mtiririko kuanzia sehemu ya kupokea hadi kutoa mazao (kusafirisha) ili 
kuzuia maambukizi. Vilevile kanuni ya ‘cha kwanza kuingia kiwe cha kwanza kutoka’ izingatiwe ili kuepuka 
uharibifu. 

i.	 Kupokea mazao
Katika sehemu ya kufungashia iwepo sehemu maalum kwa ajili ya kupokea na kupakua mazao yaliyotoka 
shamba. Mazao yakishapokelewa hukaguliwa na kuweka kumbukumbu zikiwemo:-

•	 Aina ya zao
•	 Uzito wake
•	 Tarehe na muda ambao zao limepokelewa
•	 Ubora wake
•	 Jina la mtu aliyeleta mzigo. 
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Upokeaji wa mazao uzingatie kanuni ya ‘cha kwanza kuingia kiwe cha kwanza kutoka’ ili kuepuka uharibifu 
unaotokana na mazao kukaa muda mrefu sehemu ya mapokezi bila kufanyiwa kazi. 

ii.	 Kuchambua
Mazao yakishapokelewa hupelekwa sehemu maalum kwa ajili ya kuchambua. Katika sehemu hii taka na 
mabaki ya mazao kama vile majani, udongo, mawe, mazao yenye kasoro (majeraha, maambukizi ya vijidudu 
na magonjwa) huondolewa. Taka hizi ziondolewa mara moja katika sehemu hii na kuwekwa kwenye kasha 
la taka lenye mfuniko ili kudhibiti maambukizi. Mara baada ya kuchambua taka hizi ziteketezwe kwa moto 
au kufukiwa chini ili kudhibiti mazalia ya vujidudu na maambuzizi ya magonjwa. Mazao yenye kasoro 
ndogo ikiwemo majeraha au magonjwa yaliyoenea katika sehemu ndogo ya juu yanaweza kutumika kwa 
kuondoa/kukata sehemu hizo na kuyasindika.

Kielelezo Na. 14 Kuchambua

iii.	Kusafisha na kuosha 
Wakati mwingine mazao yanahitaji kusafishwa zaidi ili kuondoa udongo, vumbi na mchanga ambavyo 
vilishindwa kuondolewa kwenye hatua ya kuchambua. Usafishaji wa mazao unaweza kufanyika kwa mkono 
au mashine ambapo maji, brashi au kitambaa laini kilicho na unyevu wa maji vinaweza kutumika. Kazi hii 
inapaswa kufanyika kwa umakini ili kuzuia majeraha (michubuko au kupasuka) ambayo yanaweza kuwa 
chanzo cha maambukizi ya vijidudu na magonjwa kwenye mazao safi.

Katika ngazi ya wakulima wadogo haishauriwi kusafisha mazao kwa kutumia maji. Maji ni chanzo kikubwa 
cha maambukizi ya vijidudu na magonjwa, hivyo upatikaji wa uhakika wa maji safi na salama na usimamizi 
wa matumizi ya maji safi ni mgumu katika ngazi ya mkulima mdogo. Hali hii inaweza kusababisha matumizi 
ya maji yasiyo safi na salama ambayo husababisha maambukizi. Hata hivyo matumizi ya maji ya kusafishia 
mazao yatumike pale tu inapobidu hususan kwenye mazao yanayotoa utomvu kama vile maembe na ndizi. 
Endapo maji yatatumika kusafisha mazao, ni muhimu kuzingatia yafuatayo:-

•	 Maji yawe safi, salama na yanayotiririka

•	 Epuka kutumia maji yaliyotuama au yaliyokwisha tumika kwani maji haya huwa na kiwango kikubwa 
cha maambukizi ya vijidudu vinavyosababisha mazao kuanza kuoza.

•	 Matumizi ya clorini katika maji yaliyokwisha tumika hayashauriwa kwani dawa hii haina uwezo 
wa kuua vijidudu vilivyo katika maji hayo kutokana na kiwango kikubwa cha vijidudu kilichopo 
kwenye maji hayo.

•	 Iwapo mazao yaliyooshwa yatawekewa kemikali ya kuzuia kuvu, ni vizuri mazao hayo yakaushwe 
kwanza kwa sababu ikiwekwa katika mazao yenye majimaji kemikali hiyo itapungua nguvu na 
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kuifanya isifanye kazi ipasavyo. Ukaushaji wa mazao mara baada ya kuoshwa unaweza kufanyika 
kwa kutandaza mazao kwenye wavu ulio kwenye eneo lenye kivuli na mzunguko mzuri wa hewa 
kwa muda mfupi.

iv.	Kupanga madaraja
Mazao huwekwa katika daraja mbali mbali kulingana na sifa kama vile ukubwa, umbo, rangi kulingana na 
mahitaji ya soko kwani masoko huhitaji viwango na bei tofauti. Mfano daraja la kwanza laweza kuuzwa 
katika soko la nje (export), daraja la pili katika super markets na daraja la tatu katika soko la jumla na 
reja reja. Mazao yasiyofaa kuuzwa kutokana na majeraha (kuchubuka au kubasuka) yanaweza kusindikwa 
au kutumika kama chakula cha mifugo. Uchambuzi na upangaji wa madaraja katika ngazi ya wakulima 
wadogo hufanyika kwa kutumia mkono na macho na kifaa saidizi kama ringi yenye matundu ya ukubwa 
tofauti.

(a                                                        (b)
Kielelezo Na. 15. Picha (a) na (b) Zinaonyesha matunda katika ubora tofautii, chungwa na tango la kwanza 
kushoto lina ubora mzuri. Yaliyobaki Yana ubora duni kutokana Na dosari mbali mbali Kama kubonyea, sura 
mbaya, rangi mbaya na kukomaa kupita kiasi. 

v.	 Kuweka kemikali ya kudhibiti kuvu
Mara nyingi maambukizi ya kuvu huanzia shambani ama wakati na baada ya kuvuna kupitia majeraha 
yaliyopo kwenye mazao. Kuvu huenea kwa kasi baada ya kuvuna na hususan wakati wa kuhifadhi. Ili 
kudhibiti hali hiyo, inashauriwa kuweka kemikali ya kudhibiti kuvu mara baada ya kusafisha na kukausha 
mazao. Mara nyingi kemikali ya kuzuia kuvu hutumika kwenye mazao ambayo huhifadhiwa muda mrefu 
au kusafirishwa umbali mrefu mfano maepo, ndizi na machungwa na jamii zake. Kemikali hii huwa katika 
namna ya unga au majimaji ambayo wakati wa kutumika huchanganywa kwenye maji na kutikiswa kikamilifu.

Matumizi ya kemikali ya kuzuia kuvu katika mazao – Ngazi ya wakulima wadogo.
Jinsi ya kuandaa kemikali

•	 Pima kiasi cha kemikali inayopendekezwa kutumika katika kiasi cha mazao.

•	 Pima kiasi cha maji kinachohitajika

•	 Changanya kemikali na maji na tikisa hadi vichanganyike kikamilifu.

•	 Weka mchanganyiko huo kwenye kiasi cha mazao kinachopendekezwa

•	 Hakikisha mchanganyiko huo unakorogwa mara kwa mara ili kuzuia kemikali na maji visitengane 
na hivyo kupunguza ufanisi.
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Njia za kuweka kemikali ya kudhibiti kuvu:

Kuzamisha mazao: 
•	 Weka mazao kwenye ndoo yenye matundu

•	 Zamisha ndoo hiyo kwenye mchanganyiko wa kemikali kwa muda unaopendekezwa.

•	 Toa ndoo na tandaza mazao kwenye chaga iliyotengenezwa kwa waya wenye matundu ili kukausha 
mazao

Kunyunyiza
•	 Weka mchanganyiko wa kemikali kwenye bomba la kupulizia dawa

•	 Tandaza mazao kwenye trei au shelfu 

•	 Nyunyiza kemikali hadi kufikia kiwango cha kutiririka kwenye mazao

•	 Tandaza mazao kwenye chaga iliyotengenezwa kwa waya wenye matundu ili kukausha mazao

Kwa kiasi kikubwa cha mazao unyunyiziaji hufanyika kwa kutumia mashine ambapo trei yenye mazao 
huwekwa kwenye mkanda unaotembezwa na machine na kupitishwa chini ya kinyunyizio cha kemikali. 
Njia zingine ni pamoja na kufukiza kwa njia ya mosho, mvuke au vumbi. Njia hizi hutumika katika ngazi 
ya wakulima wakubwa

vi.	Kuweka nta/waksi
Nta ni kemikali inayowekwa katika mazao ili kuzuia kupotea kwa maji na kuboresha mwonekano wa 
bidhaa. Kupotea kwa maji husababisha zao kusinyaa na hivyo kupoteza ubora. Uwekaji wa waksi/nta 
hufanyika baada ya kuweka kemikali ya kuzuia kuvu.  
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SURA YA TANO
5.0.  UFUNGASHAJI

Utangulizi
Ufungashaji ni hatua muhimu katika maandalizi ya mboga na matunda kwa ajili soko. Hujumuisha matumizi 
ya vifungashio vyenye ukubwa na maumbile ya aina mbalimbali na pia vilivyotengenezwa kwa malighafi 
za aina mbalimbali. Uchaguzi wa aina ya vifungashio pia hutegemea aina ya bidhaa na kusudi la matumizi. 
Ufungashaji unaweza kufanyika katika kiwango cha wakulima wakubwa au wadogo.

Katika ngazi ya wakulima wadogo ufungashaji humaanisha kuweka mazao kwenye vifungashio vya 
kupelekea mazao sokoni. Kwa ujumla shughuli hii hufanyika kwa kutumia mikono na huhitaji meza ili 
kuepuka kuweka mazao chini na kusababisha maambikizi ya vijidudu kwenye mazao.

5.1.	 Kufungasha
Kufungasha ni kuweka mazao ndani ya kifungashio kwa lengo la kuzuia majeraha na mgandamizo unaoweza 
kusababishwa na utunzaji duni wakati wa ubebaji, uhifadhi na usafirishaji wa mazao. Mazao hufungashwa 
kwa madhumuni tofauti kama vile uhifadhi, usafirishaji au uuzaji/soko

Faida za kufungasha
•	 Kukinga maambukizi ya vijidudu na vumbi kwenye mazao.

•	 Kurahisisha ubebaji na usafirishaji wa mazao

•	 Hupunguza upotevu wa mazao

•	 Husaidia kufahamu kiasi cha mazao na thamani yake

•	 Huongeza thamani ya mazao

•	 Hutumia nafasi kidogo katika chumba cha kuhifadhi au wakati wa kusafirisha

•	 Hufanya bidhaa idumu muda mrefu na hivyo kufaa kuendelea kuuzwa sokoni kwa muda mrefu.

Faida nyingine ni pamoja na:
•	 Kuvutia wateja sokoni kutokana na mwonekano mzuri wa kifungashio

•	 Kutambulisha bidhaa kwani huruhusu kuweka taarifa za msingi za zao liliofungashwa kupitia lebo 
inayobandikwa au kuchapishwa kwenye kifungashio

•	 Kutangaza bidhaa kwa gharama nafuu 
  
5.2.	 Uchaguzi wa vifungashio
Kifungashio sahihi cha mazao hupatikana pale tu utakapofanya utafifi kuhusu mfumo wa masoko uliopo na 
madhumuni ya ufungashaji. Ni vema ieleweke kwamba kifungashio huongeza gharama za uzalishaji hivyo 
ni muhimu gharama hizo zijumuishwe katika kupanga bei ya mazao. Hata hivyo uchaguzi wa kifungashio 
sahihi ni jambo linalohitaji uangalifu ili kupata faida. Mara nyingi faida inayopatikana kutokana na matumizi 
ya kifungashio huzidi gharama zake.

Kumbuka: gharama za kifungashio (ambazo zitapelekea kuongezeka kwa bei) zisifanye wateja 
kushindwa kumudu gharama za ununuzi wa bidhaa.
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Hatua za kufuata katika uchaguzi wa vifungashio
•	 Elewa hitaji la bidhaa, hususan katika kukinga mazao yasidhurike; 

•	 Chagua kifungashio kinachokidhi mahitaji ya kiuchumi hapo juu (kupunguza upotevu, kuvutia 
wanunuzi na kudumu muda mrefu); 

•	 Chagua kifungashio chenye uwezo mkubwa wa kulinda bidhaa na kinachokubalika katika soko 
lililokusudiwa.

Sifa nyingine ni pamoja na:-
•	 Kuweza kusafirishwa kwa urahisi kinapokuwa tupu

•	 Kutumia nafasi kidogo wakati wa kusafirisha mazao

•	 Kirahisishe upangaji wake, kujaza mazao na kufunga ama kwa kutumika mkoni au mashine rahisi

•	 Kiwe rahisi kukarabati

•	 Kiruhusu mzunguko mzuri wa hewa (kati ya kifungashio kimoja na kikngine na pia kati ya mazao) 
wakati wa usafirishaji na uhifadhi

•	 Kiwe na uwezo unaokidhi mahitaji ya soko

•	 Vipimo na muundo wake vikidhi mahitaji ya usafiri hususan katika kurahisisha upakiaji na upakuaji 
wake na hivyo kudhibiti uharibifu wa mazao yaliyo nadni yake

•	 Kiwe na gharama nafuu ikilinganishwa na thamani ya bidhaa iliyofungashwa

•	 Kipatikane kwa urahisi

5.3.	 Aina za vifungashio
i.	 Vifungashio vinavyotokana na malighafi za asili:
Vifungashio hivi na kama vile vikapi na matenga yanayotengenezwa kutokana na malighafi za asili 
zinazopatikana kwenye mazingira husika. Malighafi hizi ni kama vile ukindu/ukili, kamba/fito za matete, 
mianzi, minazi au miti ya aina mbalimbali. 

Faida zake
•	 Hupatikana kwa urahisi

•	 Gharama ndogo

•	 Hutumika tena endapo vitatengenezwa vizuri

•	 Hutumika mashambani (wakati wa kuvuna na kwenye maandalizi ya mazao baada ya kuvuna) na 
mara chache sokoni

•	 Hasara zake

•	 Vigumu kusafisha

•	 Rahisi kuambukizwa vijidudu na magonjwa

•	 Kuta zake sio imara na laini hivyo husababisha mgandamizo wa mazao na kusababisha mazao 
kubonyea, kuchubuka au kupasuka kwa urahisi

•	 Kama havijashonewa kitambaa laini kwa ndai, husababisha uharibifu wa mazao kutikana na ncha 
kali

ii.	 Vifungashio vinavyotokana na mbao 
Mbao zitokanazo na miti hutumika kutengeneza maboksi au makreti, lakini matumizi yake yamepungua 
kutokana na gharama kubwa za malighafi hii.
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Faida zake
•	 Zina kuta imara na hivyo kuzuia uharibifu wa mazao

•	 Hutumika tena iwapo zitatengenezwa katika kiwango kizuri

•	 Huweza kubebeshwa moja juu ya nyingine

•	 Hutumika sana katika uvunaji, utayarishaji na usafirishaji wa mazao

•	 Hasara zake

•	 Haziwezi kusafishwa kwa urahisi ili zitumike tena

•	 Nzito, hivyo ni ghali katika usafirishaji (zikiwa tupu au zikiwa na bidhaa)

•	 Zina ncha kali zisipowekewa kitu laini kwa ndani

iii.	 Vifungashio vinavyotengenezwa kwa mabaki ya mbao (cardboard na fiberboard)
Vifungashio hivi hutengezwa kwa kutumia masalia ya mbao ikiwemo vipande vidogovidogo vya mbao, 
mabaki ya karatasi, na vumbi (maranda) linalozalishwa wakati wa kuchanja mbao. Vifungashio hivi huwa 
kwenye namna ya karatasi ngumu na ndefu ambylo huruhusu mtumiaji kuikunja kuwa boksi au trei. Baada 
ya kukunjwa huunganishwa kwa kutumia gundi au mashine zenye pini za kubania.

Faida zake
•	 Ni nyepesi hivyo zina uziti mdogo

•	 Safi

•	 Wakati mwingine huweza kutumika tena

Hasara zake
•	 Ni ghali endapo hazitaruhusu kutumika tena 

•	 Ni rahisi kuharibika iwapo hayatatunzwa kwa uangalifu

•	 Huharibiwa kwa urahisi na unyevu endapo hayatapakwa nta

•	 Huwa na faida undapo yataagizwa katika kiwango kikubwa

•	 Hayapatikani kwa urahisi kwa kuwa huagizwa kutoka nje ya nchi hivyo huuzwa ghali

iv.	Vifungashio vinavyotokana na plastiki.
Hutengenezwa kwa kutumia malighafi za plastiki. Vifungasho hivi hutengenezwa katika namna tofauti 
kulinga na mahitaji na zimegawanyika katika makundi mawili:-

a)	 Kreti au kontena za plastiki ngumu.
Vifungashi hivi huwa na matundu ya kupitisha hewa au la na hutumika sana kusafirisha mazao katika nchi 
nyingi.

        
Kielelezo Na 16. Makasha ya plastiki
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Faida zake
•	 Zina kuta ngumu, imara na laini

•	 Rahisi kusafisha

•	 Hutumia nafasi ndogo kwa ni rahisi kubebeshwa moja juu ya nyingine 

•	 Zina gharama nafuu kwa kuwa hutumika muda mrefu

Hasara zake
•	 Ni ghali wakati wa ununuzi wake 

•	 Ni rahisi kuibiwa kwa kuwa zina mvuto na matumizi mengi

•	 Huharibika kwa haraka zinapowekwa juani (hasa kama hazijawekewa kemikali ya kuzuia mionzi 
ya jua)

b)	 Mifuko ya plastiki 
Mifuko hii huwa katika namna ngumu au laini na hutengenezwa kwa ukubwa, umbile na rangi tofauti 
kutegemea na aina na matumizi ya mazao yanayofungashwa. Hutengenezwa katika viwango tofauti 
vinayoruhusu kupitisha hewa na unyevu. Mara nyingi huwekwa kwa ndani ya maboksi au kreti ili kuzuia 
kupotea kwa maji na michubuko kwenye mazao.
       

Kielelezo Na. 17. Vifungashi vya karatasi ya plastiki

Faida zake
•	 Uzito mdogo hivyo ni rahisi kubeba

•	 Gharama nafuu

•	 Hudhibiti upotevu wa maji kwa mazao 

•	 Hudhibiti hewa

Hasara zake
•	 Hubonyea hivyo husababisha mazao kubonyea kwa urahisi

•	 Iwapo havitatengenezwa katika namna itakayoruhusu mzunguko wa hewa kwa kiwango kidogo 
basi hufanya unyevu unaotoka kwenya mazao kubaki ndani na kusababisha uharibifu.
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v.	 Vifungashio vinavyotokana na nyuzi za asili au za plastiki
Vifungashio hivi hujumuisha magunia au mifuko iliyotengenezwa ama kwa nyuzi za asili zinazotokana na zao 
la katani au juti au nyuzi zinazotokana na malighafi za plastiki. Mifuko ni ile yenye uwezo wa kubeba mzigo 
wenye uzito mdogo na wakati magunia hubeba mzigi mkubwa. Mara nyingi magunia hutumikakufungasha 
mazao yasiyoharibika kwa haraka kama vile viazi, magimbi, mihogo na vitunguu. Pamoja na hayo bado ni 
muhimu kuzuia uharibifu wa mazao hayo.

Faida zake
•	 Sio ngumu 

•	 Utunzaji wa shuluba husababisha uharibifu wa mazao kwa urahisi

•	 Ukubwa na hivyo uzito wa vitu vilivyofungashwa hufanya wabebaji kushindwa na hivyo 
kuyadondosha na kusababisha uharibifu

•	 Huzuia mzunguko mzuri wa hewa hususan kama nyuzi zake zimefumwa karibu karibu

•	 Vigumu kuyabebesha moja juu ya jingine hivyo mara nyingi huteleza na kudondoka kwa urahisi

vi.	Vifungashio vya karatasi zitokakanazo na mbao
Vifungashio hivi mara nyingi hutumika kuzuia kupotea kwa maji na michubuko kwenye mazao ambapo 
badala ya kuweka mazao moja kwa moja kwenye maboksi au kreti hufungwa kwanza kwa karatasi. 
Vilevile karatasi hizi huweza kutengenezwa kuwa gunia kwa kulikunja na kuunganisha kwa gundi au pini 
au kufunga kwa kamba au nyaya. Mara nyingi hutumika kufungasha mazao yenye thamani ndogo.

Faida zake
•	 Hufyonza unyevu

•	 Huzuia michubuko kwenye mazao yaliyofungashwa katika boksi au kreti.

•	 Huruhusu mzunguko wa hewa

Hasara zake
•	 Husababisha mazao kunyauka au kusinyaa kwa sababu hupitisha unyevu, hewa na mvuke kwa 

urahisi

•	 Lisipobebwa kwa uangalifu huchanika na kudondosha mazao

Kielelezo Na. 18. Mazao mbali mbali yakiwa yamepangwa katika vibebeo na 

vifungashio mbali mbali ili kulinda ubora na kuongeza thamani
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5.4.	 Maamuzi kuhusu vifungashio
Kabla ya kufanya maamuzi kuhusu vifungashio vitakavyotumika, ni vema mkulima/mfungashaji azingatie 
mambo mengi ili kuhakikisha kuwa gharama haizidi faida. Uamuzi unapaswa kufanyika baada ya kushauriana 
na watendaji wa soko, watengenezaji/wauzaji wa vifungashio, wasafirishaji na wataalam wa kilimo. Mambo 
ya kuzingatia ni:

•	 Aina ya zao linalofungashwa

•	 Upotevu unaotokea wakati wa mchakato wa uuzaji wa mazao sokoni kwa wakati huo

•	 Uwiano wa gharama kati ya kifungashio kinachotumika na kile unachotaka kuboresha

•	 Matarajio ya kiwango cha upotevu kitakachopunguzwa endapo kifungshio cha aina nyingine 
kitatumika

•	 Pato litakaloongezeka kutokana na upotevu utakaopunguzwa

•	 Upatikanaji wa kifungashio hicho; gharama zake zitapunguwa endapo vitanunuliwa vingi kwa 
wakati mmoja

•	 Urahisi wa upatikanaji wake; (vitapatikana kila vinapohitajika?)

•	 Uwepo wa nafasi ya kutosha ya kuhifadhi vifungashio hivyo kabla ya kutumika

•	 Uwepo wa nafasi ya kutosha ya kupanga na kuhifadhi bidhaa zilizofungashwa kwa vifungashio 
hivyo wakati unasubiri usafirishaji

•	 Ukubali wa vifungashio hivyo vipya kwenye soko.

Ikiwa matumizi ya vifungashio vipya hayaathiri kuongezeka kwa mapato (hayana faida) ni kuachana nayo 
kwa sababu ni hasara. Uzoefu unaonyesha kuwa mazao yenye ubora yakifungashwa kwenye kifungashio 
cha  kuvutia huleta faida kubwa kuliko mazao yenye ubora huohuo yatafungashwa kwenye kifungashio 
duni, na faida yake inaweza kufidia gharama za uwekezaji. Hivyo, ufungashaji mzuri unaweza kuwa na faida 
katika masoko.

Hakuna uhakika kwamba matumizi ya vifungashio vipya pekee utadhibiti au kupunguza upotevu wa mazao 
kwa kiasi kikubwa. Ufungashaji bora ni moja tu ya sababu ya kuboresha utunzaji wa mazao baada ya 
kuvuna katika mchakato wa hifadhi na masoko.

5.5.	 Uwekaji wa kemikali maalum baada ya kufungasha
Baada ya kufungasha, kemikali maalum hufukizwa kwenye baadhi ya bidhaa, na mara nyingi hufanywa 
na wakulima wenye mtaji mkubwa kwa ajili ya masoko ya mijini na nje ya nchi. Shughuli hii haishauriwi 
kufanyika katika ngazi ya wakulima wadogo kwa kuwa ina gharama kubwa. Kemikali hizi ni pamoja na:-

i.	 Viuatilifu.
Viuatilifu hutumika kwa lengo la kudhibiti/kuua wadudu kama vile inzi wa matunda.  Udhibiti wa 
inzi wa matunda ni hitaji la lazima kwa nchi nyingi zinazoingiza matunda kutoka nchi nyingine na 
huhitaji vifaa maalum na wafukizaji wenye ujuzi.

ii.	 Kemikali za kuanzisha kuiva kwa matunda
Matunda yanayoweza kuanza kuiva baada ya kuvunwa, mara nyingi huvunwa yakiwa mabichi 
lakini yakiwa yamekomaa vizuri. Lengo ni kuyafanya yakae muda mrefu bila kuharibika. Baada 
ya kufungashwa, matunda haya hupulizwa gesi ya ethilini ambayo hufanya mazao yaanze kuiva. 
Upulizaji wa gesi hii hufanyika katika chumba kisichopitisha hewa na chenye kudhibiti joto.
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iii.	Kemikali za kuuondoa rangi ya kijani kwenye matunda.
Machungwa yanayozalishwa katika maeneo ya tropiki yanapoiva rangi yake ya nje huendelea 
kuwa ya kijani badala ya orenji. Matunda haya huweza kubadili rangi endapo yatawekwa katika 
mazingira yenye kiwango kidogo cha joto nyakati za usiku. Hata hivyo ili kuleta ufanisi, gesi ya 
ethilini kutumika kubadilisha rangi bila kuzingatia mazingira hayo kwa kufanya yaive kwa wakati 
mmoja na kuwa na rangi nzuri. 

Taarifa muhimu zinazopaswa kuwekwa kwenye lebo ni:-
•	 Bidhaa iliyofungashwa (jina la bidhaa, aina na daraja na ubora)

•	 Uzito wake au idadi

•	 Mahali bidhaa hiyo ilipozalishwa

•	 Jina na anwani ya mzalishaji, mfungashaji au msafirishaji

•	 Chapa (kama ipo)

•	 Kemikali zilizowekwa kwenye bidhaa hiyo

•	 Maelekezo kuhusu jinsi ya kuhifadhi (kiwango cha joto, unyevu n.k) na matumizi.

Taarifa hizi zinaweza kupungua au kuongezeka kulingana na madhumuni ya ufungashaji

Baada ya kufangasha mazao hupelekwa sokoni au hihifadhiwa sehemu yenye baridi kulingana na aina ya 
zao.

5.6.	 Maandalizi kwa ajili ya kupeleka mazao sokoni
Kuzingatia muda ni jambo la muhimu sana katika soko la mazao mabichi (mboga na matunda), 
ucheleweshwaji wowote husababisha upotevu. Mara baada kufungasha mazao yapelekwe sokoni haraka 
iwezekanavyo. Hivyo msimamizi wa shughuli za sehemu ya kutayarisha na kufungasha mazao ni muhimu 
afanye maandalizi ya usafiri mapema.

Kwa wakulima wadogo inachukua muda mrefu kukusanya mzigo wa kutosha ili kujaza gari. Hivyo wakati 
mazao yanasubiri kusafirishwa juhudi za makusudi zifanyike ili kuzuia uharibifu wa mazao yaliyofungashwa. 
Juhudi hizo ni pamoja na:-

•	 Kuzuia mazao yaliyofungashwa yasipigwe na jua au mvua. Joto la jua na maji huharibu mazao kwa 
haraka sana na pia maji hulowanisha maboksi  na kufanya yachanike. 

•	 Umakini unahitajika wakati wa kupanga maboksi moja juu ya jingine ili kuzuia uharibifu wa mazao 
yaliyo ndani yake. Uharibifu huo huchochea upotevu wa maji na husababisha mazao kuanza kuoza.

•	 Maboksi yapangwe moja juu ya jingine ili kuleta mzunguko mzuri wa hewa ambao huondoa joto 
kati ya boksi na boksi hivyo kupunguza kasi ya uharibifu.

Upotevu wa mazao mabichi wakati wa upakiaji hupunguzwa kwa:-
•	 Kuweka mazao katika hali ya baridi

•	 Kuweka mazao katika hali ya ukavu

•	 Kuzuia majeraha

•	 Kupeleka mazao sokoni kwa haraka.



44

5.7.	 Uharibifu wa mazao yaliyofungashwa
Hata baada ya kufungashwa, bado mazao hayo yanaweza kuwa katika hatari ya kuharibika. Uharibifu 
huo hutofautiana kutokana na aina ya zao lililofungashwa. Yapo mazao ambayo uharibika haraka endapo 
yatapata michubuko, mengine mgandamizo na mengine mtikisiko. Hivyo ni muhimu kuzingatia haya yote 
wakati wa uchaguzi wa vifungashio. Sambamba na hilo, uchaguzi wa vijungashio pia uzingatie madhara 
yanayoweza kusababishwa na upotevu wa unyevu, maambukizi ya vijidudu na uzalishwaji wa joto.

Sababu za uharibifu wa mazao yaliyofungashwa ni pamoja na:- 
•	 Majeraha yatokanayo na vitu vyenye ncha kali kiasi cha kutoboa kifungashio na hatimae mazao 

yaliyo ndani yake na hivyo kusababisha upotevu wa maji na maambukizi ya vijidudu kwenye mazao

•	 Mgongano wa mazao kutokana na urushaji wa maboksi au kontena na hivyo kusababisha 
michubuko kwenye mazao yaliyofungashwa au kupasuka kwa vifungashio.

•	 Mgandamizo kutokana na kujaza mazao kupita kiasi kwenye kifungashio au kubebesha kontena 
za mazao (ndani ya gari) kwenda juu sana wakati mazao yanasafirishwa kwenye barabara yenye 
mashimo, hali ambayohusababisha michubuko au kusagika kwa mazao.

•	 Mtikisiko wa gari kutokana na ubovu wa barabara kunaweza kusababisha kupasuka kwa kifungashio 
na kuleta michubuko au kusagika kwa mazao.

•	 Uharibifu wa mazao kutokana na joto linaloweza kuzalishwa endapo mazao yaliyofungashwa 
yatawekwa juani au hakutakuwepo na mzunguko mzuri wa hewa ili kuondoa joto linalozalishwa

•	 Uharibifu wa mazao kutokana na baridi kali 

•	 Uharibifu wa mazao kutokana na unyevu endapo mazao yaliyofungashwa yatanyeshewa mvua, 
umande au unyevu mwingi angani. Hali hii husababisha kulainika na kuchanika kwa vifungashio na 
hivyo kusababisha mazao kusagika, au kuoza.

•	 Wadudu wanaobungua kreti za mbao huweza kuzaliana zaidi na kuwepo kwenye mazao na 
kusababisha mazao hayo kukataliwa ma walaji

•	 Uharibifu unaotokana na mashambulizi ya wanyama kama panya kwenye vifungashio na mazao 
kunakosababisha mazao kuoza na kukataliwa

•	 Kupasuka kwa vifungashio vya plastiki (ambavyo hanijawekwa kemikali ya kudhibiti mwanga wa jua) 
kutokana na mwanga wa jua ambapo husababisha mazao kumwagika na kuchubuka au kupasuka.

•	 Maambukizi ya kemikali zenye madhara au vijidudu kwenye mazao kutokana na matumizi ya 
vifungashio nyenye maambukizi ya vitu hivyo. Mfano kemikali zinazotumika kutibu mbao ambazo 
baadae hutumika kutengeneza kreti. 

Jinsi ya kudhibiti uharibifu
Uharibifu wa mazao yaliyofungashwa hudhibitiwa na matumizi ya vifungashio sahihi na mbinu bora za 
utunzaji wa mazao ikiwemo:-

•	 Kuzuia uharibifu wa kifungashio kwa kudhibiti vitu vyenye ncha kali mfano kugonga vizuri misumari 
kwenye kreti za mbao, kubana vizuri pini za kuunganishia maboksi.

•	 Kudhibiti msuguano wa mazao ndani ya vifungashio kwa kutumia vifaa vinavyoweza kutenganisha 
mazao au kuepuka kuweka mazao machache kwenye kifungashio ambayo yatasababisha msuguano.

•	 Kuepuka kujaza mazao kwenye kifungashio kupita kiasi; kubebesha vifungashio kwa urefu wa 
kwenda juu kupita kiasi; kutumia vifungashio vinavyodhibiti kupenya kwa unyevu

•	 Kuzingatia uchaguzi wa vifungashio kulingana na aina ya zao na visababishi vya upotevu.
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SURA YA SITA
6.0.  UPOZAJI NA UHIFADHI WA MBOGA NA MATUNDA

Utangulizi
Hata baada ya kuvuna, mboga na matunda huendelea kupumua na hivyo kuzalisha joto ambalo husababisha 
kuharibika kwa kasi kwa mazao hayo. Joto pia huchochea mashambulizi ya vijidudu ambayo husababisha 
kuoza. Ili kukabiliana na hali hiyo ni muhimu kupoza mazao ya mboga na matunda haraka iwezekanavyo 
mara baada ya kuvuna, kuchambuliwa na kufungashwa ili kuondoa joto linalozalishwa na kudumisha 
ubora wakati hifadhi. 

Udhibiti wa joto ni moja ya mbinu muhimu ya kuhifadhi mboga na matunda kwa muda mrefu. Mazao 
yaliyovunwa huwa na joto la shambani ambalo hunapaswa kuondolewa haraka (si zaidi ya masaa 24) 
mara baada ya kuvuna. Mazao yenye kasi kubwa ya upumuaji hupaswa kupozwa mapema sana. Hata hivyo 
shughuli hii inahitaji miundombinu maalum ya upozaji. 

Umuhimu wa upozaji wa awali ni:-
•	 Kupunguza upumuaji wa mazao hivyo kupunguza uharibifu

•	 Kupunguza kupotea kwa maji, hivyo kupunguza kunyauka na kusinyaa kwa mazao

•	 Kupunguza uzalishwaji wa ethilini

•	 Kuongeza ukinzani dhidi ya athari za ethilini

•	 Kupunguza mashambulizi ya vijidudu 

•	 Kupunguza kasi ya kuiva na kuzeeka

6.1.	 Upozaji wa awali
Upozaji wa awali ndio msingi wa kutunza na kudumisha ubora wa mboga na matunda baada ya kuvuna 
kwa kuwa hupunguza kasi ya michakato ya kibiolojia katika mazao hayo na pia hudhibiti maambukizi ya 
vijidudu. Kila nyuzi joto inayopunguzwa inadumisha muda wa kuhifadhi wa mazao hayo. Hivyo kila njia 
ya upozaji wa awali ina manufaa hata kama si bora (mfano kuweka mazao kwenye kivuli mara baada ya 
kuvuna au kupoza kwa kufukiza).

6.1.1.	Faida za upozaji wa awali wa mboga na matunda mara baada ya kuvuna
Upozaji wa awali wa mboga na matunda ukifanyika kwa wakati na kwa kutumia njia sahihi husaidia: 

•	 Kudhibiti maambukizi na kuzaliana kwa vijidudu waharibifu

•	 Kudhibiti upumuaji na shughuli za vimeng’enyo

•	 Kudhibiti upotevu wa maji na virutubisho

•	 Kudhibiti uzalishwaji wa gesi ya ethilini.

•	 Kudumisha ubora wa mboga na matunda wakati wa hifadhi.

Muhimu: upozaji ndio msingi wa kulinda ubora wa mazao kwani hupunguza kasi ya michakato ya 
kibaolojia ambayo huendelea hata baada ya kuvuna na hudhibiti mashambulizi ya vijidudu. Kwa kila 
nyuzi joto inayopunguzwa inaongeza muda wa hifadhi wa mboga na matunda. Hivyo kila njia ya upozaji 
wa mazao ina manufaa hata kama si bora (mfano utunzaji wa mazao yaliyovunwa chini ya mti/banda 
lenye kivuli, jokofu la mkaa au matumizi ya teknolijia ya kupoza isiyotumia nishati - evaporative cooling).
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6.1.2.	Njia za upozaji wa awali wa mboga na matunda 
Upoazaji wa awali wa mboga na matunda unaweza kufanyika kwa kutumia mitambo inayotumia mifumo 
ya umeme (ambayo ni ghali) au mitambo isiyotumia mifumo ya umeme (ambayo gharama zake ni nafuu).

i.	 Kupoza kwa kutumia maji. 
Upozaji huu una ufanisi mkubwa kwa kuwa joto husafiri haraka kutoka kwenye mazao na kuingia kwenye 
maji, hivyo kufanya mboga zipoe kwa haraka. Njia hii hupoza mboga zote/nyingi kwa wakati mmoja. Upozaji 
huu sio tu hupunguza kasi ya kupotea kwa maji kutoka kwenye mazao bali pia huongeza maji kupitia 
matundu madogo madogo na hivyo kuzuia mazao kusinyaa. Maji yanayotumika kupoza hupozwa kwanza 
kwa kuwekwa kwenye jokofu au kwa kutumia barafu. Ni muhimu kuongeza kemikali za kuua vijidudu 
vinavyosababisha mazao kuoza kwa kuwa maji ni kichocheo kikubwa cha maambukizi na kuzaliana kwa 
vijidudu. Upozaji wa kutumia maji hufanyika kwa njia kuu mbili:

a.	 kuzamisha mazao ndani ya chombo kikubwa chenye maji.
Kupoza kwa njia hii hufanyika kwa kuweka maji ya baridi yaliyochanganya na dawa ya kuua vijidudu katika 
kipimo cha ppm 150 – 200 kwenye beseni kubwa au tenki lililokatwa, lenye kina kisichopungua sentimita 
30. Kiwango cha joto la maji kinapaswa kuwa himilivu kwa zao husika. Kisha zao husika huzamishwa 
kwenye maji hayo kwa muda wa dakika mbili na kutolewa. Mara baada ya kutoa mazao kwenye maji ni 
muhimu kuzikausha kwa kuzitandaza kwenye chaga zenye kitambaa ndani ya banda/kivuli.

b.	 Kunyunyiza maji kwa kutumia bomba mvua
Maji ya baridi katika kiwango sahihi cha joto (kulingana na zao husika) hunyunyizwa kwenye mazao kwa 
kutumia bomba linalotoa maji mithili ya mvua. Maji haya hutiririka kwenye beseni/kreti lenye mazao na 
kuyapoza. Njia nyingine ni kutembeza kreti la mboga lenye matundu chini ya maji ya bomba mvua kwa 
kutumia mkanda unaozunguka. Njia hii huweza kuboreshwa kwa kuweka mfumo wa kuyarudisha maji 
hayo kwenye tenki la kupozea kisha yakaendelea kutumika tena. Ufanisi wa upozaji kwa njia hii hutegemea 
kiasi cha maji kinachonyunyizwa kwenye mazao na muda utakaotumika.

Pamoja na kupoza mboga na matunda, upozaji wa kutumia maji hutumika kama njia ya kuosha mazao ili 
kuondoa mchanga na udongo.

ii.	 Kupoza kwa kutumia hewa yenye baridi
Upozaji huu umegawanyika katika njia kuu mbili:

a.	 Kupoza chumba kilichohifadhi mazao
Chumba cha kuhifadhi mboga hupozwa kufikia kiwango sahihi cha joto kwa kutumia feni. Kreti za mboga 
huwekwa ndani ya chumba hicho na kusababisha mazao kupoa. Kupitia njia hii hewa iliyopata joto hurudi 
katika chanzo na kupozwa tena kisha hurudishwa kwenye chumba na hivyo kuendelea kupoza mazao.

b.	 Kupoza kwa kulazimisha hewa kuingia kwenye mazao
Hewa yenye baridi hulazimishwa kutoka upande mmoja kwa kasi kubwa kwenda upande wa pili kwa 
kutumia feni. Hewa hiyo hulazimishwa kupenya ndani ya kreti tofauti na upozaji uliotangulia ambapo 
hewa yenye baridi hupita juu ya kreti. Njia hii hupoza mboga mara 4 hadi 10 zaidi ya ile ya kutumia 
chumba cha baridi. Upozaji kwa njia hii hutegemea kasi ya hewa yenye baridi na wingi wa mazao.

Changamoto ya njia hii ni kusababisha upotevu wa maji kwenye mazao kutokana na kasi ya hewa  
yenye baridi. Njia hii hupoza taratibu ikilinganishwa na ile ya kutumia maji lakini ni njia bora kwa mazao 
yanayohotaji kupozwa haraka na yanadhurika kwa maji au klorini.Vilevile njia hii isipotumika vema huweza 
kusababisha uharibifu unaotokana na baridi kali.
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iii.	Kupoza kwa kutumia barafu
Barafu sio tu hutumika kupoza mazao baada ya kuvuna bali wakati mwingine hutumika kenye uhifadhi au 
wakati wa uuzaji wa rejareja wa mboga na matunda. Njia hii inafaa kwa mazao yanayopumua kwa kasi na 
yenye uwezo wa kuhimili baridi kali ( kiasi cha nyuzi 0).

Mara tu baada ya kuwekwa kwenye mazao, barafu huchukua joto kwa haraka kutoka kwenye bidhaa, na 
baadae kasi ya uchukuaji wa joto hupungua kadri inavyoendelea kuyeyuka. Maji yanayoyeyuka huhifadhi 
unyevu mwingi karibu na bidhaa hivyo kupunguza mazao kunyauka. Ni vema kuhakikisha kuwa maji 
yanayotumika kutengeza barafu ni safi na salama, pia makasha yanayotumika kupoza yawe na uwezo wa 
kuhimili unyevu/majimaji. Ufanisi wa njia hii ya kupoza ni mdogo kwani karibu nusu ya athari ya upozaji 
hupotea katika mazingira yanayozunguka chombo cha kupozea badala ya kupoza mazao.

Upozaji wa kutumia barafu hufanyika ama kwa kuweka vipande vidogovidogo vya barafu juu ya mazao au 
kwa kuvitawanya/kuvichanganya vipande hivyo na mazao. Kupoza kwa kuweka vipande vya barafu juu ya 
mazao ni njia rahisi lakini ufanisi wake ni mdogo kwani hupoza taratibu kwa kuwa barafu hugusa mazao 
yaliyo juu tu.

iv.	Kupoza kwa kutumia utupu (Vacuum cooling)
Upozaji huu utumia mgandamozo wa hewa (atmospheric pressure) kuongeza uvukizi wa maji kutoka 
kwenye mazao. Njia hii hupoza kwa haraka sana na ina ufanisi mkubwa hususan kwa bidhaa zenye umbile 
pana. Ununuzi na uendeshaji wake ni ghali sana hivyo hutumika zaidi kwa wazalishaji wakubwa.

v.	 Kupoza kwa kufukiza ‘Evaporative cooling’
Njia hii hupoza mazao kwa kutumia dhana kwamba maji yatachukua kiwango kikubwa cha hewa ya joto 
linalozunguka mazao, kisha maji hayo hubadilika kuwa mvuke na baadae kufuka. Kwa njia hii, joto la hewa 
kavu inayozunguka mazao hushuka kwa kiasi kikubwa kupitia mabadiliko ya awamu ya maji kuwa mvuke 
(uvukizi) na hatimae kupoza mazao. Upozaji kwa njia hii hutumia nguvu kidogo kuliko jokofu na ina ufanisi 
mkubwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu sana.Vilevile, njia hii huongeza unyevu kwenye hewa na 
hivyo kuzuia bidhaa kunyauka.

Kuna njia kuu mbili za upozaji wa kufukiza usiotumia nishati:

a.	 Kupoza kwa kutumia chumba kidogo kilichojengwa kwa matofali “zero energy 
cooling chamber”

Hili ni aina ya banda dogo lenye uwezo wa kuhifadhi baridi. Hutengenezwa kwa kutumia matofali ya 
kuchoma, mchanga na nyasi/makuti. Sakafu na kuta zake hujengwa kwa matofali. Kuta hizi huwa mbili 
zenye urefu wa sentimita 67.5. Aidha upana kati ya kuta na kuta huwa sentimita 7.5. Mchanga hujazwa 
kati ya kuta hizi na pia hutandazwa kwenye sakafu ya matofali. Mfumo wa maji huwekwa na kutiririsha 
maji kwenye mchanga ulio kati ya kuta na hivyo kuleta ubaridi kwenye banda. Ili kuleta ufanisi, ni muhimu 
kuhakikisha mchanga umelowa kila wakati.

Mfuniko wa juu hutengenezwa kwa nyasi zinazoshikiliwa kwa fremu ya mbao.Vilevile paa la nyasi huwekwa 
kwa juu ili kuzuia joto la jua. Kreti za mazao hupangwa ndani yake na mazao hayo yana uwezo wa kudumu 
kwa muda wa siku tisa hadi saba kutegemea na aina ya zao na kiwango cha unyevu angani.
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Kielelezo Na. 19: chumba cha kupozea kisichotumia nishati

b.	 Kupoza kwa kutumia Jokofu la mkaa
Jokofu la mkaa ni banda au kabati lililotengenezwa kwa kutumia mbao, mkaa, nyasi na nyavu za kuku. 
Huwa na kuta mbili zilizotengenezwa kwa nyafu za kuku na pembe zake nne kushikiliwa kwa mbao. Mkaa 
hujazwa katiya kuta hizo, na juu hufunikwa kwa nyasi na kasha turubai.Vilevile, huwekewa mfumo wa maji 
ambayo hutiririshwa taratibu kwenye kuta za mkaa na kusababisha ubaridi ndani ya banda/kabati na hivyo 
kupoza mazao. Mboga na matunda huweza kudumu kwa muda wa siku nne hadi sita. Ili kuleta ufanisi, ni 
muhimu kuhakikisha mkaa umelowa kila wakati.

Kielelezo Na. 20: Jokofu la mkaa

6.2.	 Uhifadhi wa mboga na matunda
Baada ya upozaji wa awali kufikia kiwango sahihi cha joto kwa ajili ya hifadhi, mboga na matunda 
huhifadhiwa ili kusubiri soko au kwa ajili ya matumizi ya badaye. Ili mazao yaweze kudumu muda mrefu 
katika uhifadhi, ni muhimu yawe katika ubora mzuri ikiwemo kutokuwepo kwa vimelea vya magonjwa, 
yafungashwe kwa usahihi na kupozwa kufikia kiwango cha joto sahihi kwa hifadhi. Kimsingi, uhifadhi bora 
unahusisha udhibiti wa kiwango cha joto, unyevu, mzunguko wa hewa na nafasi inayofaa kati ya vifungashio 
ili kuruhusu upitishaji wa hewa na kuepuka michanganyiko wa mazao yasiyopaswa kuwekwa pamoja. 
Hifadhi bora ya mazao haya husaidia kutunza ubora, kuwa na uhakika wa lishe, kuruhusu upatikanaji wake 
kwa muda mrefu, kuuza wakati bei zinapokuwa nzuri.

6.2.1.	 Mazingira bora ya kuhifadhi mboga na matunda.
Baada ya kuvuna, baadhi ya mboga na matunda yana uwezo wa kuota/kuchipua tena iwapo yatawekwa 
kwenye mazingira yanayochochea hali hiyo. Mazao haya ni kama vile karoti, bitruti, vitunguu, na mazao 
mabichi aina ya mbegu kwa mfano maharage, kunde, mbaazi na njegere. Mara baada ya kuvuna mazao 
haya huingia kwenye hatua ya kusitisha ukuaji (dormancy) ambapo hukaa kwa muda katika hatua hiyo na 
baadae kuanza kuota/kuchipua endapo mazingira yataruhusu.
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Yanapoanza kuchipua/kuota, mazao haya hutumia akiba ya chakula chake na hivyo kupunguza ubora wake. 
Hata hivyo zipo teknolojia za kudhibiti kuchipua na hivyo kufanya yakae muda mrefu katika hali ya ubora. 
Teknolojia hizo ni pamoja na kuyahifadhi katika mazingira yenye baridi kali. Wakati mwingine mazao 
mabichi aina ya mbegu huachwa yakomae na kukauka na endapo yatahifadhiwa vizuri hudumu kwa muda 
mrefu zaidi kuliko yale mabichi.

Matunda pamoja na mboga za aina nyingine zilizobaki hudumu kwa muda mfupi sana baada ya kuvuna 
hususan kwenye mazingira ya joto. Hali ya joto husababisha mazao haya kuharibika haraka kutokana na 
kupumua kwa kasi ambako husababisha kuzalishwa kwa joto na kupoteza maji. Ili yaweze kudumu kwa 
muda mrefu, ni vema mazao haya yatunzwe katika mazingira yaliyodhibitiwa. Katika nchi zinazoendelea, 
utunzaji wa mazao mabichi (mboga na matunda) katika mazingira yaliyodhibitiwa ni mgumu kutokana na:-

•	 Ukosefu wa miundombinu ya uhifadhi yenye mifumo ya upozaji

•	 Kutokuwepo kwa umeme wa uhakika

•	 Ufahamu duni kuhusu usimamizi na hifadhi ya mazao hayo 
 
6.2.2.	Mambo yanayosababisha upotevu wa mboga na matunda wakati wa uhifadhi:-

i.	 Joto – huongeza kasi ya upumuaji ambapo husababisha kupungua kwa virutubisho vilivyohifadhiwa 
kwenye zao. 

ii.	 Kupoteza maji – hali ya joto kali na uyevu husababisha mazao kupoteza maji na kunyauka au 
kusinyaa

iii.	 Majeraha – Michubuko na mipasuko kwenye mazao husababisha kupotea kwa maji, kuongezeka 
kwa kasi ya upumuaji na huruhusu kupenya kwa vijidudu vinavyosababisha kuoza

iv.	 Kuoza – Maambukizi ya vijidudu kwenye mazao yaliyohifadhiwa husababisha mazao kuoza. 
Maambukizi haya hutokana na majeraha, matundu ya asili na hata katika ngozi isiyo na majeraha.

6.2.3.	Jinsi ya kudhibiti upotevu wa mboga na matunda wakati wa uhifadhi:-
i.	 Kudhibiti joto kwa kupoza mazao katika kiwango sahihi cha ubaridi unaokubalika

ii.	 Kuhifadhi mazao yasiyo na majeraha

iii.	 Kudhibiti unyevu kwa kuhifadhi mazao katika kiwango unyevu kinachokubalika

iv.	 Kuhifadhi mazao yasiyo na maambukizi ya vijidudu au magonjwa

v.	 Kudhibiti magonjwa na wadudu tangu shambani

vi.	 Kuponya majeraha na kuimarisha ngozi katika mazao ya mizizi 

6.2.4.	Miundombinu ya hifadhi ya mboga na matunda
Kuna aina mbalimbali za miundombinu ya kuhifadhi mboga na matunda kuanzia iliyo rahisi na gharama 
nafuu hadi ile yenye gharama kubwa na inayohitaji ujuzi wa hali juu katika kuiendesha. Uchaguzi wa 
miundombinu hii hutegemea aina ya mazao yanayohitaji kuhifadhiwa na hali ya uchumi ya mtumiaji. Kwa 
wakulima wadogo ipo miundombinu yenye gharama nafuu kama inavyoelezwa hapa chini.

i.	 Ghala lenye mzunguko mzuri wa hewa
Ghala lenye mzunguko mzuri wa hewa huweza kutumika kuhifadhi mazao yanayodumu kwa muda mrefu. 
Mazao haya ni kama vile vitunguu. Muundo na ujenzi wa ghala hizi uwe mahsusi kwa eneo lililokusudiwa 
na pia lihakikishe mzunguko mzuri wa hewa muda wote.
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ii.	 Kichanja
Njia hii hutumika kuhifadhi vitunguu kwa muda mfupi. Hujengwa kwa kutumia fito au mbao. Huwa na 
urefu wa mita mbili na upana mita moja, na hufunikwa kwa nyasi na juu ya nyasi huwekwa turubai kwa 
lengo la kuzuia mvua. Kichanja hiki huinuliwa juu ili kudhibiti maambukizi ya wadudu na magonjwa.

Kielelezo Na.   23. Kichanja cha kienyeji cha vitunguu 

iii.	Jokofu la mkaa

Kielelezo Na. 24. Jokofu la mkaa

iv.	Chumba cha kuhifdhi kisichotumia nishati

       
Kielelezo Na. 26. Chumba cha kuhifdhi kisichotumia nishati

Kielelezo Na. 21. Ghala la vitunguu lililoboreshwa Kielelezo Na. 22. Hifadhi ya viazi21. Ghala la 
vitunguu lililoboreshwa



51

i.	 Chumba chenye mitambo ya kupoza
Aina hii ya hifadhi hutumia umeme kupoza chumba maalum na pia hudhibiti hali ya hewa (oksijeni, 
kabonidayoksadi, joto na unyevu) kulingana na aina ya zao ili kuleta ufanisi. Hifadhi hii ina gharama kubwa 
za uendeshaji na huhitajiji utaalam mkubwa hivyo mara nyingi hutumiwa na wakulima/wafanyabiashara 
wakubwa hususa katika nchi zilizoendelea.

Kielelezo Na. 27. Hifadhi katika chumba chenye mitambo ya kupoza

Jedwali Na. 5: Viwango vya joto na unyevu vinavyoshauriwa kwa hifadhi bora ya 
mboga na matunda.

Zao Nyuzi Joto (oc) Unyevu (%) Muda wa hifadhi

Mchicha 0-2 95-100 Siku 10-14

Asparagass 0-2 95-98 Wiki 2-3

Maharagwe mabichi 4-7 95-98 Siku 7-10

Fiwi  (katika mapodo) 5-6 95 Siku 5

Bitiruti 0 98-100 Miezi 4-6

Bittermelon 12-13 85-90 Wiki 2

Brokoli 0 95-98 Siku 10-14

Kabichi 0 98-100 Wiki 3-6

Karoti 0 95-100 Wiki 4

Koliflawa 0 95-98 Wiki 2-4

Seleri 0 95-98 Wiki 2-4

Chayote 7 85-90 Wiki 1-2

Chainizi 0 95-100 Miezi 2-3

Mahindi machanga 0 95-98 Siku 4-8

Matango 10-13 90-95 Siku 10-14

Bilinganya 12-15 90-95 Siku 7
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Vitunguu saumu 0 60-70 Miezi 6-7

Tangawizi 13 65-75 Miezi 4-6

Leek 0 95 – 100 Wiki 3

Lettuce 0-1 95-100 Wiki 2-3

Melon/honey dew 7-10 90-95 Wiki 2-3

Okra 7-10 90-95 Wiki 2-3

Vitunguu majani 0 95-100 Wiki 4

Vitunguu vikavi 0 65-70 Miezi 6-8

Parsley 0 95 Wiki 2-3

Njegere 0-1 95 Wiki1-2

Pilipili hoho 7-10 90-95 Wiki 2

Viazi mviringo 4 95 Wiki 3-4

Radishi 0 95 Wiki 3-4

Mamumunya 5-10 95 Wiki 1-2

Magimbi 7-10 85-90 Miezi 3-5

Nyanya mbivu 13 – 15 90 - 95 Siku 4 – 7

Nyanya mbichi 18 – 22 90 - 95 Wiki 1 – 3

Tikitimaji 10-15 90 Wiki 2-3

Viazi vikuu 16 70-80 Miezi 3-6

Viazi vitamu 3 – 15 85 - 90 Wiki 16 – 27

Maembe yaloiva 10-13 85 Siku 2-3

Maembe mabichi 18-20 85 Siku 2-3

Pilipili kali 7 – 13 90 - 95 Wiki 2  – 3

Matango 10 – 13 95 Siku 10 – 14

Kwa ujumla mboga na matunda hudumu kwa muda mfupi baada ya kuvuna hata kama yatahifadhiwa 
katika mazingira mazuri.
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SURA YA SABA
7.0.  USAFIRISHAJI WA MBOGA NA MATUNDA

Utangulizi
Kwa kiasi kikubwa masoko na walaji huwa mbali na maeneo ya uzalishaji. Hali hii hufanya suala la usafirishaji 
wa mazao haya kuwa la muhimu kwa lengo la kufikisha mazao haya sokoni au kwa walaji yakiwa katika 
hali nzuri. Kwa sababu hiyo, miundo mbinu ya usafirishaji ikiwemo njia na vifaa vya usafirishaji vinapaswa 
kuwa bora. Njia duni za usafirishaji husababisha uharibifu wa mazao na hasara kwa mkulima. Usafirishafi 
wa mazao mabichi ni gharama kubwa hivyo usimamizi na uangalifu mkubwa unahitajika ili kurudisha 
gharama hizo.

7.1.	 Sababu za uharibifu wa mazao wakati wa usafirishaji
Pamoja na utayarishaji mzuri wa mazao kwa ajili ya kupelekwa sokoni, njia duni za usafirishaji husababisha 
uharibifu wa mazao hayo. Uharibifu huo hutokana na ama majeraha yatokanayo na suluba au joto.

i.	 Majeraha
Majeraha wakati wa usafirishaji hutokana na:-

•	 Kutokuwa makini wakati wa upakiaji na upakuaji

•	 Mtikisiko wa chombo cha usafirishaji kutokana na ubovu wa barabara

•	 Mwendo kasi na ubovu wa chombo cha usafirishaji

•	 Upangaji unaoruhusu maboksi/makreti kuyumba/kugongana kwenye chombo cha usafirishaji 

•	 Ubebeshwaji wa maboksi/makreti kwenda juu sana ambao husababisha kugongana kwa mazao 
yaliyofungashwa

ii.	 Joto kali
Joto katika mazao husababishwa na jua pamoja na kupumua kwa mazao yaliyofungashwa. Joto kali 
huchochea kasi ya upumuaji, kupungua au kuisha kwa virutubisho vilivyopo kwenye mazao na kupotea 
kwa unyevu ambako husababisha mazao kunyauka au kusinyaa. Joto kali husababishwa na:

•	 Matumizi ya chombo cha usafirishaji kisichoruhusu mzunguko mzuri wa hewa

•	 Kupanga mazao kwa kubananisha kiasi cha kutoruhusu hewa kupenya kati ya maboksi. makreti

•	 Matumizi ya vifungashio visivyoruhusu mzunguko mzuri wa hewa

•	 Kuweka mazao yaliyofungashwa kwenye jua hususan wakati wa kusubiri usafiri, wakati wa 
mapumziko ya safari na wakati wa upakuaji.

Ili kudhibiti uaribifu huo mkulima anapaswa kufuata kanuni bora za usafirishaji na kuchagua njia sahihi ya 
usafirishaji. 

Uchaguzi wa njia sahihi ya usafirishaji hutegemea:-

•	 Umbali kutoka sehemu ya uzalishaji/ufungashaji hadi sokoni, 

•	 Kuharibika kwa zao (haraka ama taratibu) 

•	 Thamani ya zao.
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7.2.	 Kanuni za usafirishaji bora wa mboga na matunda
Bila kujali aina ya usafiri utakaotumika, kanuni za usafirishaji zinafanana.

i.	 Upakiaji na upakuaji unapaswa kufanyika kwa utaratibu

ii.	 Muda wa usafishaji uwe mfupi

iii.	 Mazao yafungashwe vizuri kuzuia uharibifu

iv.	 Chombo cha usafiri kiwe na mzunguko mzuri wa hewa au kiwe na mifumo ya upozaji ili kuzuia 
joto

v.	 Dhibiti upotevu wa unyevu kwenye mazao

vi.	 Chombo cha usafirishaji kisisimame juani na pia kiwe na uwezo wa kufunika mazao 

7.3.	 Kanuni za kupakia na kupanga mazao kwenye chombo cha usafirishaji.
Upakiaji na upangaji wa mazao kwenye chombo cha usafiri hutegemea kifungashio, aina ya zao na aina na 
ukubwa wa chombo cha usafirishaji. Kanuni za msingi ni pamoja na:

i.	 Mazao yapangwe kwa kubananishwa ili kuzuia mgongano na pia kutumia nafasi kidogo

ii.	 Uzito usielemee upande mmoja

iii.	 Ubebeshaji wa maboksi au kreti uzingatie uwezo wa boksi/kreti la chini kuhimili uzito bila 
kusababisha kusagika au uharibifu wa mazao 

iv.	 Ikiwezekana makreti/maboksi yafungwe kwa kamba ili kudhibiti kuyumba kwa yale ya juu

v.	 Funika chombo cha usafirishaji kwa kutumia turubai ili kuzuia athari za jua na uzalishwaji wa joto. 
Turubai pia litapunguza kuyumba kwa maboksi

Mkulima aelewe kwamba mbinu na teknolojia za utunzaji wa mazao baada ya kuvuna haziwezi 
kuongeza ubora wa mazao bali hudumisha.  Aidha, gharama kubwa itatumika kuhudumia mazao yenye 
ubora duni ikilinganishwa na yale yenye ubora mzuri. Ili kuleta ufanisi katika utunzaji wa mazao baada 
ya kuvuni, ni vema mkulima azingatie mbinu bora za uzalishaji ambazo zitamwezesha kuzalisha mazao 
bora na hivyo kuleta ufanisi kwenye shughuli za utunzaji wa mazao hayo baada ya kuvuna.
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